ผู้เขียน หัวข้อ: << นอกเรื่อง >> : หุ หุ / 5 5 / อิ อิ / หึ หึ / เหอ เหอ แต่ละอย่าง ต่างกันยังไง  (อ่าน 17676 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
กระทู้นี้ ขอถามอะไรนอกเรื่องสักหน่อย

คือ รู้สึกไม่แน่ใจว่า คำแสดงการยิ้ม/หัวเราะ ทั้ง 5 อันนี้ แต่ละท่าน คิดว่ามันต่างกันยังไง / ใช้ต่างกันยังไง ครับ?

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ผมตอบเองก่อนเลยแล้วกัน

หุ หุ : ยิ้มเบาๆ แบบหุบปาก/อ้าปากน้อยๆ

5 5 : ยิ้มอ้าปากกว้าง / หัวเราะดังๆ แบบขำสะใจ

อิ อิ : ยิ้มแบบแกมโกง/แฝงเจ้าเล่ห์นิดๆ

หึ หึ : อมยิ้ม/ยิ้มน้อยๆ แบบแฝงการเยาะเย้ย

เหอ เหอ : หัวเราะแบบเยาะเย้ย สะใจ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ของผม ขึ้นอยู่กับบริบทรอบๆ อารมณ์ของคู่สนทนา และกาละเทศะ ไม่มีความหมายตายตัวครับ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
คิดเหมือนกันครับ แต่ต่างกัน ที่ เหอะ< เนี่ย  ไม่ชอบเลยคำนี้ แปลกๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เพิ่มเติมอีกนิด

กั่กๆๆๆๆ : หัวเราะเชิงเยาะเย้ย

ฮิฮิ       : ยิ้มและหัวเราะเบาๆในท่าทางน่ารัก

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
ก๊ากกกกกกกกกกก

นึกถึงหน้า อาลาเล่ะ เวลาหัวเราะด้วยนะครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ gateaux

ผมตอบในส่วนของผลลัพธ์ ดีกว่านะ

5 5 = อันนี้จริงใจ ไม่มีไร

อิ อิ = เริ่มๆ แล้ว

หุ หุ  = เกือบโดนแล้ว

หึ หึ = ไม่น่ารอด

เหอ เหอ = อันนี้โดน แน่ๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมมีความเห็นที่แปลกๆที่ไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องหรือเปล่าเช่นกันครับ

หุ หุ : อารมณ์ประมาณว่าไปเจอคนที่เราเกลียดตกทุกข์ได้ยาก แล้วเกิดความสะใจ

5 5 : ยิ้มอ้าปากกว้าง / หัวเราะดังๆ แบบขำสะใจ เหมือนของคุณ P_Wut ครับ

อิ อิ : ยิ้มแบบแกมโกง/แฝงเจ้าเล่ห์นิดๆ เหมือนของคุณ P_Wut เช่นกัน

หึ หึ : อารมณ์เห็นใครทำอะไรที่ไม่เข้าท่า พอได้ยินแล้วเกิดความสมน้ำหน้าปนเวทนา

เหอ เหอ : นั่นเสียงป้าผมหัวเราะ แกขำจริงๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PREM

บางทีผมใช้ เหอ เหอ เวลาหัวเราะเพราะพูดอะไรไม่ออก เหมือนมีคนเล่นมุขแป้กอ่ะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
55 << หัวเราะแบบสะใจ

อิอิ << หัวเราะแบบเจ้าเล่ห์นิดๆ มีเลศนัย

หึหึ << หัวเราะอย่างไม่เต็มใจ (บางครั้งเพราะมุขมันแป๊ก)

เหอะ เหอะ << หัวเราะแบบสะใจ แต่ระดับความแรงจะน้อยกว่า 55 ประมาณ 35 เปอร์เซนต์

หุหุ << หัวเราะแบบมีเลศนัย ปรมาณว่า " เมิงเสร็จกรูแน่"

คริคริ (อันนี้ผมของเพิ่มหน่อย) << หัวเราะเบาๆ ระดับความแรงจะแรงกว่า หึหึ 50 เปอร์เซนต์ (ฮาเล็กน้อย)

เอิ๊ก เอิ๊ก << หัวเราะสะใจกว่า 55  10 เท่า

เหอะๆ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ของผมคิดคำไหนได้ ก็ใช้คำนั้นเลยครับ เวลาตอบกระทู้ ไม่ได้สนใจความหมายมันเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Preceda2

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Ruksadindan

หุ หุ จะร้องตอนโดนหมัดฮุกเข้าที่ท้องล่ะครับ
5 5 ก็มาจาก 5x11 ครับ
อิ อิ เป็นเสียงตอนวอร์มร้องเพลง/กล่าวพจน์ครับ
หึ หึ เรากลั้นอึได้ ดีใจจัง
เหอ เหอ เหมือนปล่อยความเครียดไปได้บ้าง ครับ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
หุหุ = หัวเราะแบบขอไปที .. ดูไม่ค่อยมั่นใจ
55 = แสดงความซะใจ หรือ สนใจเป็นพิเศษ
อิอิ = คล้ายๆ กับการแทงกั๊ก
หึหึ = เหมือนปลอบใจตัวเอง .. (แนวๆ มันรู้ได้ไงวะ)
เหอ เหอ = หัวเราะประมาณ กูเก่ง กูแน่ แนวๆ นี้น่ะ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
P_WUT แต่พวกฝรั่ง อั่งม๊อ .. มันหัวเราะยังไงล่ะ
Hi Hi หรือ He He ..

ออฟไลน์ Visual

รู้สึกไหม เวลามีคนใส่ข้อความประมาณว่า

อย่าให้ตูแฉนะ หึหึ
อย่าคิดว่าตูไม่รู้นะ หึหึ

แล้วก็จบ...

รู้สึกคันยิบๆที่ฝ่าเท้าทุกที
รู้อะไรก็บอกมาสิฟะ ไม่อยากบอกก็อย่าเปรย

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
แล้ว งุงิ อ่ะ  :o
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Nuttie

A: ของผมจะอารมณ์ไหนก็ " 55 "

พิมพ์เลขห้าสองตัวติดกัน บ่งบอกถึงการที่เป็นคนเสมอต้นเสมอปลาย

และที่สำคัญ มันบ่งบอกว่า " ผม เป็นคนรักษาระยะห่างได้ดี "  ;D

B: ใครถาม  8)

A:  - -" ..??

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
ผมชอบใช้
หึหึ, เหอๆ, ฮ่าๆๆ หรือ 555

หึหึ : ขำกึ่งทีเล่นทีจริงครับ
เหอๆ : เป็นการบอกนัยๆถึงแหยๆหน่อย
ฮ่าๆๆ หรือ 555 : เป็นการขำแบบอ้าปากครับ
"It's your problems not my problems"