ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ CRV 2012 ไม่สามารถแปลงเป็น7ที่นั่งได้ ถือเป็นจุดอ่อนรึไม่ครับ  (อ่าน 17561 ครั้ง)

การที่ CRV 2012 ไม่สามารถแปลงเป็น7ที่นั่งได้ ถือเป็นจุดอ่อนรึไม่ครับ

ตั้งแต่ Captiva ไมเนอร์เช้นกระจังหน้าใหม่ ผมก็เห็นว่าขายดีวันดีคืน เห็นบนนถนนหนาตามากขึ้น

ดังนั้น ในกลุ่ม SUV แคปติว่าถือเป็นคู่แข่งตัวหลักโดยตรงของ CRV

การที่ CRV แปลงเป็น7ที่นั่งไม่ได้ คุณคิดว่ามันเป็นจุดอ่อนรึไม่ครับ
แล้วคิดว่า คนที่เลือก Captiva แทนที่จะเลือก CRV ด้วยเหตุผลที่ว่า Captiva แปลงเป็น7ที่นั่งได้ คนกลุ่มนี้เยอะไหมครับ

ส่วนตัวผมมองว่า รถSUVมันควรจะแปลงเป็น7ที่นั่งได้ และฟังชั่นนี้ควรจะกลายเป็นของเบสิกด้วยซ้ำ
มันจะได้อเนกประสงค์สมชื่อ จะนั่ง7คนก็ได้ นั่ง5คนก็ได้ บางครั้งนั่งแค่5คน แต่คนที่5ไปนั่งแถวสามแทนก็จะได้ไม่ต้องมานั่งเบียดกัน3คนในแถว2 หรือจะนั่งเบียดกัน3คนก็สุดแล้วแต่ถ้าเห็นว่ามันสบายกว่า

เพื่อนๆคิดว่าไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ถือว่าเป็นจุดอ่อน และจุดแข็งได้ในเวลาเดียวกันนะผมว่า
การที่ SUV นั่งได้ 5 ที่นั่งมันทำให้ดู premium ยังไงไม่รู้
เหมือนที่เกิดขึ้นกับ ปาเช่ร์ คาเยน หรือ แลนโลเวอ อีโวค อะครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สำหรับผมถือว่าไม่นะครับ เพราะอันที่จริงแล้วผมว่า Captiva ในเบาะแถว 3 แทบจะนั่งไม่ได้จริงเลย
คือมันก็พอดีนะครับสำหรับผม แต่มันก็ทำได้แค่ให้นั่งอยู่เฉยๆ แล้วตั้งหัวให้ตรงตลอดการเดินทางแค่นั้น
อย่าได้คิดจะยืดแขนยืดขา พิงหลับสบายเลย
ก่อนจะตัดสินใจซื้อรถ การนั่งก็ถือเป็นจุดแรกๆ ที่ผู้บริโภคอย่างเราควรคำนึงถึง
ถ้าต้องการรถ 7 ที่นั่ง ผมว่า SUV ยังไม่ใช่ทางเลือกที่ตรงความต้องการของคนที่ต้องการ "เน้นขนคน" มากซักเท่าไหร่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nut_K

ผมว่ามีผลน้อยครับ

เพราะเบาะแถว 3 ของ Captiva นี่นั่งแทบไม่ได้เลย และมีไม่กี่คนหรอกครับที่จะใช้นั่งครบ 3 แถว

ถ้าจะนั่ง 6-7 คนจริงๆ ผมว่าคนส่วนใหญ่คงมองที่ Fortuner Innova หรือ PJS มากกว่า ถึงเบาะมันจะนั่งไม่ได้สบายมากนัก แต่ผมว่ามันก็ยังดีกว่า Captiva

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าไม่น่ามีผลอะไรนะครับ

เพราะรถ Compact Crossover พวกนี้ เบาะหลังนั่งได้แค่เด็กละครับ ถ้าให้อย่างพวกเรานั่งไปเชียงใหม่ สงสัยตายคาเบาะ ขนาด Stream เป็น MPV แถว 3 ยังนั่งไม่ได้เลยครับ สาอะไรกับ CR-V ละ

ถ้าจะนั่ง 7 คนจริงๆ ผมว่า Innova, Freed หรือ Hyundai H1 ดูจะเข้าท่ากว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ koruru

ไม่ส่งผลอะไรนะครับ เพราะความต้องการรถ7ที่นั่งจริงๆในเมืองไทยมีน้อยมาก
ส่วนใหญ่ผมเห็นรถพวก suv ส่วนใหญ่ก็นั่งกันไม่เกิน5คนอยู่แล้ว เพิ่มเบาะแถว3มาเกะกะเนื้อที่เก็บของมากกว่า  ;D

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
แถวบ้านผมออกฟอจูนเนอร์ ขับคนเดียว เบาะข้างๆว่างตลอด  :P

ออฟไลน์ PREM

ตั้งแต่ออกมามีคนถามหลายคนว่า CR-V ใหม่มี 7 ที่นั่งรึเปล่า?
ผมว่าคนเราซื้อรถก็อยากได้ให้เยอะๆ ไว้ก่อนมั้งครับ เผื่อได้ใช้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Monn

ไม่เลยครับ เพราะตอนซื้อ CRV G3 ผมก็ไปลองกับ captiva นี่แหละ

ถึงจะรู้สึกว่า มี 7 เริ่ดดีมาก แต่นั่งไม่ได้ครับ ได้แต่เด็ก แล้วก็พอเปิดแล้วก็ไม่มีที่เก็บของ
กว่าจะมีคนมานั่งจริงๆ คงไม่บ่อยมาก และหากคนเยอะขนาดนั้น ของก็ต้องเยอะไปด้วย (ในกรณีไป ตจว หรือไปเที่ยวใกล้ๆ ก็ตาม)
เลยไม่คิดว่ามีประโยชน์เลย คงใช้น้อยมากๆ เลยไปออก CRV G3 แทน และก็ชอบมากๆ
พอมีเกิน 5 คน ก็เบียดแทน อิอิ หรืออีกทางก็คือ เอาฝากั้นของออก แล้วให้น้องตัวเล็กๆ 2 คนไปนั่งแทน ชั่วคราวได้ครับ
CRV G3 เคยนั่งไป 8 คนแล้ว 555 ก็ work ดีนะ เป็นแบบชั่วคราวครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Tonge

สำหรับบ้านผมมีผลครับ
ที่บ้านชอบใจในCRV G1 ทน ถึก ไม่งอแง
แม่อยากได้CRV แต่ติดตรง นั่ง7คนไม่ได้ เพราะเสาร์ อาทิตย์ ชอบนั่งกัน6คนไปกินข้าว
สุดท้ายหวยไปออกที่ Trailblazer เพราะนั่งได้7คน แต่แม่ไม่ขับ ขับคันเดิม เลยจอดไว้ใช้เฉพาะวันหยุด

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ผมมีรถ 7 ที่นั่ง เคยครบนั่งแค่ 1 ครั้งตั้งแต่ซื้อมา......

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าสำคัญนะครับ ถ้ามีด้วย เป็นเหมือนที่นั่งสำรอง มีประโยชน์กว่าไม่มีเลยครับ

แต่บ้านผมซื้อมา ยังไม่เคยนั่ง 7 ที่นั่งเลยครับ นั่งแค่แถว 1-2 เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Khanintakarn

• Jr. Member
  • **
ผมว่าน่าจามีนะแต่ไม่มีก้ไม่แย่อ่ะครับ
เพราะมันเปนฮอนด้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองดูขนาดครอบครัวเป็นหลักครับ คนนอกคงไม่ได้นั่งบ่อยจนมาเป็นปัจจัยเลือก

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
สำหรับผม เกี่ยวโดยตรงเลยครับ กับการมีเบาะ แถว 3

และก็มีทางด้านการตกแต่งภายในภายนอก อีกนิดหน่อยครับ

อยากได้ 7 ที่ นั่งค่อนข้างสูง ที่เป็น SUV คงเป็น Cap แหละครับ

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
ผมใช้อยู่นะครับ เพิ่งกลับจาก Trip ปีใหม่

ผมว่าคงอยู่ที่การใช้งานมากกว่า

ผมไป 6 คน ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 ก็นั่งสบายครับ

ผมตัวไม่ใหญ่มาก แต่พี่ผมที่ไปด้วยตัวใหญ่มาก 185 รูปร่างใหญ่ นั่งหน้ากับผม

ส่วนแถวสอง แม่ยายผมกับ ภรรยานั่งกันสบายๆ

ส่วนท้ายรถ มีสัมภาระวางต่างหมอนพร้อมปูพื้นด้านหลังด้วยผ้านวม ให้ลูกชายผม 2 คน นอนเล่นกันได้

ผมว่าแล้วแต่การใช้งานนะครับ เพราะสำหรับผมเรื่องนี้ไม่เป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ Joii

เป็นปัญหาสำหรับบ้านผมมาก ๆ ครับ ทุกคนชอบ cr-v เพราะมันไม่ใหญ่มาก ขับง่ายเหมือนเก๋ง เติมน้ำมัน e85 ได้ แต่จอง fortuner เพราะเหตุผลนี้เลยครับ ส่วนตัวเลือกอื่นไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จุดอ่อนชัวร์ๆครับ

อย่างน้องแคปหมู ก็ 7 ที่นั่ง

พอพับเหลือ 5 ข้างหลังก็กว้างเหมือนๆ CR-V

ออฟไลน์ roongkul

มีผลอย่างมากค่ะ ที่บ้านมีตัวเลือก freed / new crv
Crv ดีกว่าทุกอย่าง แต่ซื้อไปก็จะเหมือนมีรถเก๋งเพิ่มขึ้นอีกคัน คือนั่งได้ 5 ที่นั่ง
แต่ freed นั่งได้ 7 ที่นั่ง เบาะแถวสองเอนนอนได้ เลยต้องไปจบที่ freed
ถ้า Crv มี 3 แถว ก็จะเลือก Crv ค่ะ

Captiva ก็อยู่ในสายตานะคะ ทั้งอุปกรณ์ สมรรถนะ ได้คะแนนมากกว่า New crv
แต่ด้วยเป็นแบรนด์นี้ Chev. เลยขอบายค่ะ เข็ด แถมเห็นปัญหาในเว็บมีไม่น้อย

ส่วน Fortuner / Pajero มาแนวกระบะ เลยไม่ชอบค่ะ

ออฟไลน์ Joii

มีผลอย่างมากค่ะ ที่บ้านมีตัวเลือก freed / new crv
Crv ดีกว่าทุกอย่าง แต่ซื้อไปก็จะเหมือนมีรถเก๋งเพิ่มขึ้นอีกคัน คือนั่งได้ 5 ที่นั่ง
แต่ freed นั่งได้ 7 ที่นั่ง เบาะแถวสองเอนนอนได้ เลยต้องไปจบที่ freed
ถ้า Crv มี 3 แถว ก็จะเลือก Crv ค่ะ

Captiva ก็อยู่ในสายตานะคะ ทั้งอุปกรณ์ สมรรถนะ ได้คะแนนมากกว่า New crv
แต่ด้วยเป็นแบรนด์นี้ Chev. เลยขอบายค่ะ เข็ด แถมเห็นปัญหาในเว็บมีไม่น้อย

ส่วน Fortuner / Pajero มาแนวกระบะ เลยไม่ชอบค่ะ

เหมือนผมเลยครับ เปรียบเทียบ cr-v กับ freed แต่ผมมี freed นั่งอยู่บ่อย ๆ แล้ว(ไม่ใช่รถตัวเอง) เลยจบที่ fortuner ทั้ง ๆ ที่คนละแนวเลย(ช่วงล่างกระบะ แต่ทำใจรับได้ครับ)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ในความเห็นของผมนะครับ

ไม่มี 7 ที่นั่ง กลายเป็นจุดอ่อน ของคู่แข่งที่ใช้อ้างครับ

การที่ "มี" แล้วไม่ได้ใช้ ยังดีกว่า "ไม่มี"

ถึงจะ "มี" แล้วผู้ใหญ่นั่งทางไกล ลำบาก ก็ยังดีกว่า ไปนั่งขัดสมาธิ ในตอนท้าย

ผู้ใหญ่นั่งไม่สบาย ในทางไกล แต่ เด็กๆ นั่งได้สนุก สบาย และเป็นการส่วนตัวดีเหมือนกัน

และที่สำคัญ ถึงจะ "มี" แล้วก็ยังสามารถ พับเบาะให้เรียบ เหมือน "ไม่มี" ได้ด้วย นี่ซิถึงจะเรียกว่าอเนกประสงค์จริง

ที่สำคัญ รถประเภท 7 ที่นั่ง ต้องมีแอร์ในตอนหลังด้วย ถึงจะสมบูรณ์

ลองให้ CR-V ทำ 7 ที่นั่งออกมาซิ
ผมรับรองว่า จะขายดีกว่านี้อีกหลายเท่าตัว !!!
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ promay

• **
ผมว่ามีผลอยู่บ้างนะครับ อย่างน้อยถ้ามี7ที่นั่งก็น่าจะแบ่งยอดขายมาได้อีกส่วนหนึ่ง
อีกอย่างผมคิดว่ามีเบาะ7ที่นั่งไว้แต่ไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีผลแน่นอนครับ คนไทยชอบเผื่อใช้ไม่ใช้ก็ค่อยว่ากันทีหลังส่วนใหญคนมีเงินซื้อรถระดับนี้ส่วนมากค่อนข้างมีกะตังกันอยู่แล้วก็คงมีรถเก๋งไว้ใช้งานจะซื้อรถ 5 ที่นั่งยกสูงมากอีกทำไมกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
CRV 2012 แปลงเป็น 7 ที่นั่งไม่ได้ มีผลครับ ทำให้คนจะออกรถใหม่ไม่เลือก CRV

ผมไปเที่ยวสวนสัตว์ เชียงใหม่ ปีใหม่ที่ผ่านมา ซึ่งรถเยอะมาก ช่วงที่กำลังรอภรรยาไปเข้าห้องน้ำ

ผมเลยนับป้ายแดง ฆ่าเวลา ประมาณ 30 นาที

เอาเฉพาะที่เป็น SUV

นับได้ดังนี้
1. Captiva 4 คัน
2. Traiblazer 2 คัน
3. CRV 1 คัน
4. Fortuner 0 คัน
5. Mu 0 คัน
6. Pajero 2 คัน