ผู้เขียน หัวข้อ: ยุค 90'S คุณคิดว่ามีเทคโนโลยีอะไรที่แปลกใหม่ในรถยนต์บ้างครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ในช่วงปี 1990 - 1999 พี่ๆ คิดว่ามีอุปกรณ์อะไรในรถยนต์ เทคโนโลยีต่างๆ
ที่ดูแล้วแปลกใหม่ ทันสมัยในช่วงนั้นบ้างครับ

ของผมเท่าที่จำได้(ตอนนั้นยังเป็นเด็ก)จะเป็น Curtain Airbag จาก Volvo ครับ
อันนี้ไปเจอกับตัวมา

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ม่านถุงลม ถ้ายุค 90 ผมไม่นับว่าทันสมัย ผมนับว่าล้ำอนาคตเลยล่ะครับ เพราะชีวิตจริงของเราอยู่กับบรรดารถยุ่นราคาไม่แพง

ยุค 90 ผมยกให้ระบบหัวฉีด, วาล์วแปรผัน, ABS, ถุงลมเดี่ยว/คู่, ไฟหน้าตาเพชร, ล้ออัลลอย, แท่นเครื่องไฮโดรลิก ฯลฯ เป็นของทันสมัยในยุคนั้น

ยุค 00 ผมยกให้หน้าปัทม์เรืองแสง, ESC, TCS, ถุงลมข้าง, จอหนัง, แอร์ออโต้, ไฟหน้าออโต้, คอมมอนเรล, ฯลฯ

ยุค 10 ผมยกให้แผนการตลาดแบบใหม่ จองได้ ไม่ต้องเห็นรถ ไม่ต้องแตะรถ เป็นสุดยอดนวัตกรรมใหม่แห่งทศวรรษ ศตวรรษ และสหัสวรรษครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ม่านถุงลม ถ้ายุค 90 ผมไม่นับว่าทันสมัย ผมนับว่าล้ำอนาคตเลยล่ะครับ เพราะชีวิตจริงของเราอยู่กับบรรดารถยุ่นราคาไม่แพง

ยุค 90 ผมยกให้ระบบหัวฉีด, วาล์วแปรผัน, ABS, ถุงลมเดี่ยว/คู่, ไฟหน้าตาเพชร, ล้ออัลลอย, แท่นเครื่องไฮโดรลิก ฯลฯ เป็นของทันสมัยในยุคนั้น

ยุค 00 ผมยกให้หน้าปัทม์เรืองแสง, ESC, TCS, ถุงลมข้าง, จอหนัง, แอร์ออโต้, ไฟหน้าออโต้, คอมมอนเรล, ฯลฯ

ยุค 10 ผมยกให้แผนการตลาดแบบใหม่ จองได้ ไม่ต้องเห็นรถ ไม่ต้องแตะรถ เป็นสุดยอดนวัตกรรมใหม่แห่งทศวรรษ ศตวรรษ และสหัสวรรษครับ
ตามท่าน Ji.Cl. นะครับ ผมรู้สึกส่วนตัวนะผมชอบรถยนต์ช่วง ยุค 90 มากเลยล่ะ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ระบบช่วงล่างโซน่าร์กับโช๊คปรับแข็งอ่อนได้อัตโนมัติของเซฟิโร่ฟa31 เป็นอะไรที่รู้สึกล้ำหน้ามากในยุคนั้น

ออฟไลน์ AIMU

ถ้าเป็นคนยุค 90s จริงนี้ต้อง คานเหล็กกันกระแทกด้านข้าง อันที่เป็นสุดยอด innovation เลย ญี่ปุ่นทุกยี่ห้อ เอามาเป็นจุดขายเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนนั้นรู้จักแต่   อวทม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
ตอนนั้นรู้จักแต่   อวทม

อวมท. เป็นของไฮโซ สมัยนั้นเลย

ถ้าเป็นซีดี ต้องสามารถถอดหน้ากาก (1 din) ไปเก็บไว้ด้วย เดี๋ยวหาย และเสี่ยงต่อการโดนงัด

ออฟไลน์ joeyote

ช่วงล่าง เลี้ยว สี่ล้อ TTL ของ Mazda
เครื่อง VTEC ของ Honda
เครื่องดีเซล คอมมอนเรล เจ้าแรก ใน Isuzu Trooper
หน้าปัด Digital ใน Honda Prelude
ช่วงล่าง ไฮโดรลิค ของ Citroen
เครื่องยนต์ Double Vanos ของ BMW
เครื่องยนต์ ดีเซล Unit injector VW Group

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 17:06:38 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ berm

ผมให้ช่วงล่างที่มีระบบ sonar ของ cefiro a31 ครับ ถือว่าสุดยอดในยุคนั้น

ตามด้วยเกียร์ออโต้ 5 สปีด ในcefiro 24 วาล์ว เป็นอะไรที่เหนือชั้นจริงๆ

ออฟไลน์ tae_polestar

ในช่วงปี 1990 - 1999 พี่ๆ คิดว่ามีอุปกรณ์อะไรในรถยนต์ เทคโนโลยีต่างๆ
ที่ดูแล้วแปลกใหม่ ทันสมัยในช่วงนั้นบ้างครับ

ของผมเท่าที่จำได้(ตอนนั้นยังเป็นเด็ก)จะเป็น Curtain Airbag จาก Volvo ครับ
อันนี้ไปเจอกับตัวมา

ต้องหมายถึงอันนี้แน่เรย

The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
VTEC ของฮอนด้า
กำเนิดรถซิ่งลดน้ำหนักตระกูล Type R
ก้านสูบไททาเนี่ยมของ NSX
ตัวถังอลูมิเนียม NSX
ท็อปสปีดของ Mc F1
เบาะนั่งของ Mc F1
แผ่นกันความร้อนทำด้วยทองของ Mc F1
ฯลฯ
(บ้าแต่รถ NA :D)

ออฟไลน์ sukhontha

นอกจากจะมีตามข้างบนแล้ว saab  ก็ยังมี เซฟตี้ ดึงกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ  ครุ๊ยคอนโทรล   ปรับวาล์วออโต้ ด้วยนะครับ...

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ตอนนั้นยังเด็กๆอยู่ซัก 4-5 ขวบ รู้สึกว่า S-Class W140 ของพ่อทันสมัยสุดแล้วครับ ทั้งประตูดูด ฝากระโปรงท้ายดูด เบาะไฟฟ้า กุญแจรีโมท หรือเสาเล็กๆที่มุมท้ายรถเวลาเข้าเกียร์ถอย

ถึงทุกวันนี้ก็ยังมีเพื่อนบางคนตื่นเต้นกับเบาะไฟฟ้าอยู่นะ ขึ้นรถผมแล้วเจอเบาะไฟฟ้ามันตื่นเต้นมาก

ช่วงล่างไฮดรอลิคของซีตรองที่เด้งขึ้นเด้งลงได้ตอนรถหยุดนิ่งก็น่าตื่นเต้นมาก จำได้ว่าเคยเห็นตอนนั่งรถไปโรงเรียน

ไฟหน้าเป็นโคมใสก็แปลกใหม่ในสมัยนั้น ที่มีรถแค่ไม่กี่รุ่นใช้ไฟหน้าแบบใส

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มี DUET-SS ของ Cefiro A31
Beams D4 ของ Toyota

ด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vellcap

ตอนผมเกิดรู้สึกว่า เครื่องยนต์ธรรมดา(ไม่ใช่หัวฉีด) แทบจะไม่มีแล้วมั๊งครับ

เพิ่ม   หน้าปัดเรืองแสง  เซ็นเซอร์รอบคัน  ประตูไฟฟ้า ม่านไฟฟ้า เจอใน Toyota Granvia ครับ
เรื่องเครื่องยนต์ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลยครับ 555+

คุณ tae_polestar VDO นี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่จำได้ว่าผมเจอที่งาน Motor Show นะครับ แถมไม่รู้ว่าจัดที่ไหนด้วย  :P
รถ Volvo คันนั้นโชว์โครงสร้าง แล้วก็ปล่อย Curtain Airbag โชว์ไว้ครับ ไม่ 850 Wagon ก็ V70 แหละ   

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ไฟตาเพชรของแอคคอร์ดตาเพชรครับ สุดยอดนวัตกรรมจนต้องทำตามทุกยี่ห้อ และระบบโซนาร์ของเซฟิโร่ เบรคABS

ออฟไลน์ Mizuihisachi

รถผม volvo 960 year 1998

เบาะหนัง
ครุยคอนโทร
เบาะคู่หน้าไฟฟ้า เมมคนขับ 3 ตำแหน่ง
เครื่องเล่น ซีดี 6+1แผ่น
ถุงลมหลายใบมาก(จำไม่ได้)
เกียร์ปรับได้ 3 โหมด E S W
กระจกคนขับแบบ วันทัช

สิ่งเหล่านี้เพื่อนผมบางคนซื้อรถปี 2012 ตัวทอปๆ บางรุ่นเพิ่งจะมี อวดใหญ่เลย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
อันนี้สิครับสุดยอดนวัตกรรม France แต่บ้านเรามาอยู่ในรถแห่งอิตตาลีในช่วงยุค80
De dion' suspension

http://www.alfa-models.com/index.php?option=com_content&view=article&id=149:the-alfa-romeo..

รถอะไรอายุ 30กว่าปี มีdisc เบรกสี่ล้อ แถมเบรกหลังอยู่ชิดกับเพลากลาง!
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Headman

ถ้าปี 1955 มีเยอะกว่าไหมครับ

Citroen Ds ไงครับ ดิสเบรค (เป็นดิสเบรคที่แปลกที่สุดในโลกแล้ว)
พวงมาลัยพาวเวอร์ เกียร์คอ
ช่วงล่างอิสระ แบบไฮโดรนูมาติก ไฟหน้าเลี้ยวตามล้อ ขับเคลื่อนล้อหน้า แป้นเบรคก็กินขาดแล้ว
การันตี รางวัล Car of the century เลยนะครับ Car of the year สมัยนี้บางคันยังเทียบไม่ได้เลย

ที่สำคัญ มันสวยตลอดกาลในใจผมเลย ชีวิตนี้ ซักครั้ง ต้องหามาเป็นเจ้าของให้ได้  :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ผมจำได้เลยว่า Honda Prelude มีระบบ เลี้ยว 4 ล้อ ได้ไม่ลืมเลยครับ

ตอนนั้นผมว่ามันเทพมากๆ 555
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ crucifixzz

เสาวิทยุฝังในกระจกครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

มาตรวัด Optitron

ออฟไลน์ tae_polestar

ตอนผมเกิดรู้สึกว่า เครื่องยนต์ธรรมดา(ไม่ใช่หัวฉีด) แทบจะไม่มีแล้วมั๊งครับ

เพิ่ม   หน้าปัดเรืองแสง  เซ็นเซอร์รอบคัน  ประตูไฟฟ้า ม่านไฟฟ้า เจอใน Toyota Granvia ครับ
เรื่องเครื่องยนต์ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลยครับ 555+

คุณ tae_polestar VDO นี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่จำได้ว่าผมเจอที่งาน Motor Show นะครับ แถมไม่รู้ว่าจัดที่ไหนด้วย  :P
รถ Volvo คันนั้นโชว์โครงสร้าง แล้วก็ปล่อย Curtain Airbag โชว์ไว้ครับ ไม่ 850 Wagon ก็ V70 แหละ  

แฮ่ๆ ผมลองเดาอ่ะครับ คิดว่าไม่อันนี้ side airbagก้อ ม่านนิรภัย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 09:58:50 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ focus man

ในฐานะ คอปิกอัพ ภายในประเทศ

-กระบะมีแคป izu faster Z space cab  ทำให้เบาะหน้าของรถกระบะแยกเป็น 2 ที่นั่งและปรับเอนได้เป็นครั้งแรกในประเทศไทย
-การบุกเบิก ปิกอัพ 4WD ในตลาดรถภายในประเทศโดย IZU
-ABS และถุงลม ในปิกอัพ เป็นครั้งแรกใน ford ranger  คำพูดโดนๆว่า ปิกอัพมันตายไม่เป็นหรือไง? ถึงไม่จำเป็นต้องมีของพวกนี้
-diesel turbo 12V  116 HP  แรงจัด หลังติดเบาะของ ford ranger
-OPEN cab ใน ford ranger เช่นกัน และมันกลายเป็นการยกมาตรฐานของปิกอัพมีแคปในยุคปัจจุบัน
-การทำให้ คันเกียร์ทรานเฟอร์ของ 4WD กลายเป็นปุ่มกดหรือบิด ประเด็นนี้ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องสมรรถนะ แต่มันทำให้ภาพของ 4WD จาก เถื่อนถึกบ้านนา กลายเป็นอ่อนโยนเป็นมิตรกับชีวิตคนเมืองมากขึ้น
-สุดท้าย การทำให้ปิกอัพตัวทอปทุกตัว ต้องเป็น 4WD  ผมว่ามันเป็นนวัตกรรมทางการตลาดครับ

ออฟไลน์ balliblue

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะ ยุค 10 ครับ 555 แต่ที่อยากเพิ่มสำหรับผม คือ ระบบ โซนาร์ ปรับโช็ค ของ cefiro ครับ amazing จริงๆ ไม่คิดว่าจะเป็นไปได้  แต่ก็หายไปละ ใครเคยขับ cefiro รุ่นนี้ไหมครับ อยากรู้ว่่ามันดีไหม