ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือเปล่า ประเทศไทยมีแหล่งน้ำมันทาปิสที่แพงและดีที่สุดในโลกแต่คนไทยไม่มีสิทธิ์ใช้  (อ่าน 34324 ครั้ง)

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
(มันไม่ใช่การเืมืองแต่เป็นข้อมูลที่คนไทยทุกคนต้องรู้และทราบ) พอดีผมไปเจอในยูทูบมาครับ จริงหรือเปล่าครับที่เขาบอกว่าแหล่งก๊าซในประเทศไทยไม่มีวันหมด แค่ก๊าซ CNG ใครก็ทำขึ้นมาได้แค่นำวัสดุธรรมชาติเช่นเปลือกกล้วย เปลือกทุเรียน ใส่ในภาชนะที่ไม่มีอากาศหรือออกซิเจนเข้าถึงหมักไว้  7 วันเราก็จะได้ก๊าซ CNG แล้วเขาก็ยังบอกว่าประเทศไทยมีน้ำมันที่ดีและแพงที่สุดในโลกคือน้ำมันทาปิส คุณสมบัติคือ เบา ใส กลั่นง่าย ไม่มีกำมะถันเกาะ กลั่นแล้วได้เบนซิน ดีเซล ปริมาณมากๆ เป็นน้ำมันที่แพงที่สุดในโลก แต่ส่งออกไปสหรัฐอเมริกา คนไทยไม่ได้ใช้  คนไทยใช้แค่น้ำมันเตาคุณภาพเกรดต่ำที่สุดที่นำเขามาจากตปท.แล้วมากลั่นในไทย แต่ขายราคาสิงคโปร์+ค่าขนส่ง+ค่าปรับปรุงคุณภาพ+ค่าประกันการสูญเสียจากการขนส่ง+ค่ากลั่นที่สิงคโปร์+....   เป็นต้น ครับ    :) :) :) :) :) :)   ข้อมูลเหล่าไม่ใช่การเมือง ไม่ใช่ให้มาทะเลาะกัน แต่ข้อมูลเหล่านี้คนไทยทราบกันหรือเปล่าครับ ขอความรู้จากกูรู  ด้วยครับ      ขอบคุณมากครับ   

• Newbie
  • *
(ขออนุญาตแอดมินนะครับ)ลองเข้าไปอ่านดูในยูทูบนะครับ ข้อมูลน่าเชื่อถือนะครับ (บนแนวทางคนไทยมีสิทธิในการรับรู้ข่าวสารอย่างครบถ้วน ในเรื่องของทรัพยากรแผ่นดิน ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 12:41:07 โดย satha2524 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เชื่อว่าจริงครับ ผมเคยได้ยินมาแบบนั้นครับ  ;)

• Newbie
  • *
part 2 ครับ (ห้วข้อในยูทูบเขาใช้คำว่า แฉพลังงานไทย ผมดูแล้วมันรุนแรงไป เอาเป็นว่าเป็นความรู้เรื่องพลังงานในประเทศไทยก็แล้วกันนะครับ)   

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
แหล่งพลังงานที่ยังไม่มีการขุดพบในไทย มีเยอะครับ
และต่างชาติหลายเจ้าก็รอเสียบเป็นเจ้าของกันเพียบ

• Newbie
  • *
ในคลิปนี้ก็มีแผนที่ของแหล่งพลังงานในประเทศไทยทั้งหมดครับ ที่เขียนโดยกระทรวงพลังงานของไทยครับ  จังหวัดเชียงใหม่ทั้งจังหวัดตั้งอยู่บนบ่อน้ำมันครับ สุโขทัย กำแพงเพชร แหล่งน้ำมันล้วนๆ ครับ แล้วในกทม.ที่เพิ่งสำรวจไปในปีที่ผ่านมา สำรวจแล้วก็มีน้ำมันนะครับ แต่อยู่ใกล้กับแหล่งชุมชนครับ จึงไม่สามารถดำเนินการต่อไปได้ ข้อมูลครบถ้วนมากๆ  บอกทุกอย่างที่คนไทยมีสิทธิ์ต้องรู้ต้องทราบ  part 3 

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
โดยความเห็นส่วนตัวเชื่อว่าจริง  และได้ยินมานานแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

รอกลับไปเปิดคลิปดูที่บ้านเลยแบบนี้

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ออฟไลน์ i-din

"จริงหรือเปล่าครับที่เขาบอกว่าแหล่งก๊าซในประเทศไทยไม่มีวันหมด แค่ก๊าซ CNG ใครก็ทำขึ้นมาได้แค่นำวัสดุธรรมชาติเช่นเปลือกกล้วย เปลือกทุเรียน ใส่ในภาชนะที่ไม่มีอากาศหรือออกซิเจนเข้าถึงหมักไว้  7 วันเราก็จะได้ก๊าซ CNG"

ที่ได้จากการหมัก เป็น biogas ครับ ไม่ใช่ CNG ถึงแม้ว่าจะเป็นมีเทนเหมือนกัน ทุกวันนี้ เค้าก็ใช้กันในพวกเครื่องปั่นไฟ นะครับ ตามฟาร์มหมูแถวราชบุรีหรือนครปฐม มีเยอะครับ แถมเอามาเป็นก๊าซหุงต้มตามบ้านเรือนได้ด้วย ส่วนจะเอามาทำเป็นก๊าซธรรมชาติ โดยคุณสมบัติมัน ในก๊าซชีวภาพมีมีเธนน้อยครับ 40 - 80% เท่านั้นเอง ส่วน ที่ต้องเติมรถ ก็ต้องมีมีเธนมากกว่า 89% ขึ้นไป ซึ่งที่มาจากอ่าวไทยมี 76% โดยประมาณครับ นอกจากนี้ยังมีองค์ประกอบอื่นๆ อีกเยอะครับ

ถามว่าทำได้หรือเปล่า ทำได้ครับ แต่ไม่ง่าย  แต่ถ้ามีการอุดหนุนราคาเหมือนปัจจุบันก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับส่งเสริมหรือเปล่า ยังไม่เห็นมีการคุยกันเรื่องนี้นะครับ เห็นส่งเสริมก๊าซชีวภาพในการเกษตรเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ seamonkey

ของไทยไม่ได้มีเยอะขนาดนั้นหรอกครับ

ส่วนที่ว่าเชียงใหม่ตั้งอยู่บนบ่อนํ้ามัน ก็มีแหล่งฝางครับ แต่มันก็ไม่ได้เจาะง่ายๆ เจาะไปผลิตมาแล้วขาดทุนเพราะค่าเจาะแพง ใครจะอยากมาลงทุนครับ
ส่วน S1 แถวสุโขทัย กำแพงเพชร แหล่งนี้ผลิตมานานแล้วครับ ปริมาณสำรองก็ไม่ได้มีมากเทียบกับมาเลเซียลำบากครับ เจ้าเก่าดูดไปเยอะแล้ว PTTEP ก็ไปซื้อต่อเขา
อ่าวไทยทุกวันนี้เจาะไปก็เจอแต่นํ้าแทบจะทั้งนั้น ใช้พลังงานกันประหยัดหน่อยก็ดีนะครับ ลูกหลานจะได้มีไว้ใช้บ้างในอนาคต

จาก ควายทะเล@PDWB

• Newbie
  • *
วีดีโอชุดเต็ม เราดูวีดีโอชุดนี้แล้ว ให้มองในผลประโยชน์ของประชาชนคนไทยทุกคนที่พึงได้รับ ตามรัฐธรรมนูญปี50 มาตรา 66,67,85(4) สิทธิของประชาชนคนไทยพึงได้รับจากทรัพยากรแผ่นดินอย่างเป็นธรรม  ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 13:26:47 โดย satha2524 »

• Newbie
  • *
"จริงหรือเปล่าครับที่เขาบอกว่าแหล่งก๊าซในประเทศไทยไม่มีวันหมด แค่ก๊าซ CNG ใครก็ทำขึ้นมาได้แค่นำวัสดุธรรมชาติเช่นเปลือกกล้วย เปลือกทุเรียน ใส่ในภาชนะที่ไม่มีอากาศหรือออกซิเจนเข้าถึงหมักไว้  7 วันเราก็จะได้ก๊าซ CNG"

ที่ได้จากการหมัก เป็น biogas ครับ ไม่ใช่ CNG ถึงแม้ว่าจะเป็นมีเทนเหมือนกัน ทุกวันนี้ เค้าก็ใช้กันในพวกเครื่องปั่นไฟ นะครับ ตามฟาร์มหมูแถวราชบุรีหรือนครปฐม มีเยอะครับ แถมเอามาเป็นก๊าซหุงต้มตามบ้านเรือนได้ด้วย ส่วนจะเอามาทำเป็นก๊าซธรรมชาติ โดยคุณสมบัติมัน ในก๊าซชีวภาพมีมีเธนน้อยครับ 40 - 80% เท่านั้นเอง ส่วน ที่ต้องเติมรถ ก็ต้องมีมีเธนมากกว่า 89% ขึ้นไป ซึ่งที่มาจากอ่าวไทยมี 76% โดยประมาณครับ นอกจากนี้ยังมีองค์ประกอบอื่นๆ อีกเยอะครับ

ถามว่าทำได้หรือเปล่า ทำได้ครับ แต่ไม่ง่าย  แต่ถ้ามีการอุดหนุนราคาเหมือนปัจจุบันก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับส่งเสริมหรือเปล่า ยังไม่เห็นมีการคุยกันเรื่องนี้นะครับ เห็นส่งเสริมก๊าซชีวภาพในการเกษตรเท่านั้นเอง
    ต้องขออภัยด้วยครับผมใช้คำว่าหมัก   เอาคำว่าหมักออกไป แล้วเปลี่ยนเปลี่ยน ปล่อยทิ้งไว้  7 วันคือประมาณว่า เอาซากพืชซากสัตว์ใส่ในภาชนะปิด แล้วปล่อยทิ้งไว้  7 วันก็ได้ ก๊าซมีเทนออกมาแล้ว ซึ่งก๊าซมีเทนก็คือ CNG นี่เองครับ   ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
ของไทยไม่ได้มีเยอะขนาดนั้นหรอกครับ

ส่วนที่ว่าเชียงใหม่ตั้งอยู่บนบ่อนํ้ามัน ก็มีแหล่งฝางครับ แต่มันก็ไม่ได้เจาะง่ายๆ เจาะไปผลิตมาแล้วขาดทุนเพราะค่าเจาะแพง ใครจะอยากมาลงทุนครับ
ส่วน S1 แถวสุโขทัย กำแพงเพชร แหล่งนี้ผลิตมานานแล้วครับ ปริมาณสำรองก็ไม่ได้มีมากเทียบกับมาเลเซียลำบากครับ เจ้าเก่าดูดไปเยอะแล้ว PTTEP ก็ไปซื้อต่อเขา
อ่าวไทยทุกวันนี้เจาะไปก็เจอแต่นํ้าแทบจะทั้งนั้น ใช้พลังงานกันประหยัดหน่อยก็ดีนะครับ ลูกหลานจะได้มีไว้ใช้บ้างในอนาคต

แต่ในคลิปเขาอ้างถึงการขุดเจาะสมัยใหม่ ที่ใช้พื้นที่บนดินน้อยมากประมาณ 3 ไร่ แล้วเจาะลงใต้ดินเป็นโค้งงอเป็นรูปตัว L หักศอก เจาะไปอีกไกลอีก 8 กิโลเมตรเข้าไปยังบ่อน้ำมัน ทำให้ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะน้อยมากๆ ครับ ลองอ่านดูนะครับ   เขาบอกละเอียดครับ   แล้วเขาก็ยังบอกว่า พลังงานของไทยสร้างรายได้ให้กับ chevron (บริษัทขุดเจาะน้ำมันระดับโลก) สร้างรายได้ให้เขาเป็นอันดับ 2 ครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าพลังงานของไทยมีมากหรือน้อย ผมดูข้อมูลเขาก็ไม่ได้อ้างลอยๆ นะครับ ข้อมูลก็มาจากกระทรวงพลังงาน ทั้งนั้นครับ  และเขาก็บอกว่าพลังงานก๊าซธรรมชาติของไทยปัจจุบันอยู่อันดับที่ 23 ของโลกไปแล้ว แซงหน้ากลุ่มประเทศ OPEC บางประเทศอีกนะครับ  ..... เอ่อ  เอาแล้วสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 13:22:14 โดย satha2524 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เท่าที่ทราบมามีครับแต่ยังไม่คุ้มที่จะลงทุนเพราะต้องใช้เทคโนโลยีสูงในการขุดถ้าน้ำมันลิตรละ 100 อาจคุ้มอยู่ปัจจุบันไม่ทราบ แต่ของพวกนี้ยังไงก็มีวันหมดสู้ของที่ทำมาจากชีวมวลไม่ได้หรอกครับ ที่เคยเห็นฟาร์มหมูเล็กๆแบบชาวบ้านเค้าก็หมักแล้วเอามาเป็นเชื้อเพลิงหุงต้มไม่ต้องซื้อแก๊สเลยก็มีครับ ในป่าหน่อยก็มีทำไฟใช้เองใช้แรงที่น้ำไหลมาหมุนมอเตอร์ปั่นไฟดูทีวีวิทยุ รถสามล้อพลังงานแสงอาทิตย์ก็เคยมีออกรายการ

เรื่องพลังงานอนาคตผมว่าไม่พ้นพลังงานเนิวเคลียร์หรอกครับแต่ก็ไม่อยากให้มาอยู่ใกล้ๆบ้านหรอกต่อให้มาตรฐานดียังไงก็ตามกลัวมาตรฐานแบบไทยๆมาก อีกอย่างกลัวการเมืองด้วยเห็นจากน้ำท่วมคราวที่แล้วเกิดพวกปล่อยรังสีเพื่อให้คนเดือดร้อนเพื่อทำลายฝ่ายตรงข้ามนี่กลัวจริงๆ อีกตัวอย่างก็โรงไฟฟ้าแม่เมาะ แหมโฆษณาซะดูดีเชียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าผมขอสัมปทาน แล้วขุดเจอน้ำมันในสิงคโปร์ทั้งหมด  สิงคโปร์ก็ไม่มีสิทธิ์ใช้ครับ เรื่องพื้นฐานเลย แค่นี้

ถ้าอยากใช้ก็ไปขอสัมปทานแล้วขุดเองให้เจอครับ เรื่องมันมีแค่นี้

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เชื่อว่ามีครับ แต่ไม่มากขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ทราบครับว่ามี  แต่ มาก หรือ น้อย ผมไม่ได้เห็นด้วยตัวเองจึงไม่อยากสรุปว่ามากหรือน้อย

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่ การจัดการ ข้อกฎหมาย และ ความโปร่งใส

ที่ผ่านมาอดีตถึงปัจจุบันและใน อนาคต ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ ไม่ว่าจะมีมากหรือน้อย ผู้ที่เสียเปรียบคือประเทศเราและพวกเราเนี้ยละครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีน้ำมันจริงหรือไม่ผมไม่ทราบแน่ชัดนะครับ

แต่
1. โรงกลั่นน้ำมัน แต่ละโรงที่สร้างขึ้นมานั้น ไม่สามารถกลั่นน้ำมันดิบได้ทุกแหล่งนะครับ
แต่ละโรงที่สร้างขึ้นมานั้น มีการออกแบบและวางแผนเลยว่าต้องใช้น้ำมันดิบประเภทใด เพื่อให้เหมาะสมกับอุปสงค์ในประเทศ
อย่างของไทยนั้น ต้องการดีเซลเป็นหลักใหญ่ จึงต้องนำเข้าหรือจัดหาจากแหล่งน้ำมันดิบที่มีส่วนประกอบที่ให้ดีเซลสูง พวก heavy crude
(นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่เราไม่นำเข้านำมันดิบจากแหล่งใกล้บ้านเรา เพราะจะกลั่นได้เบนซินมากแต่ดีเซลน้อยไม่พอต่อการใช้ในประเทศ)
และน้ำมันในประเทศบางแหล่งก็จำเป็นต้องส่งออก เพราะไม่เหมาะที่จะกลั่นครับ

2. อย่างที่กล่าวไปว่าน้ำมันดิบแต่ละที่มีองค์ประกอบไม่เหมือนกัน บางครั้งเราไม่สามารถใช้น้ำมันดิบราคาถูกได้ (อย่ามองราคาอย่างเดียว)
หากดูในรายละเอียดของสเปกน้ำมันดิบในโลกจะพบว่ามีน้ำมันดิบหลายแหล่งที่ราคาถูก
แต่ส่วนใหญ่น้ำมันดิบเหล่านี้จะมีกำมะถันอยู่ในเนื่อน้ำมันมาก โรงกลั่นทั่วไปไม่สามารถกลั่นน้ำมันหล่านี้ได้ครับ
ต้องใช้โรงกลั่นที่มีเทคโนโลยีสูง ค่าก่อสร้างก็จะสูงกว่าโรงทั่วไป ดังนั้นจึงมีโรงกลั่นในไม่กี่ประเทศที่สามารถใช้น้ำมันเหล่านี้ได้

2. เทคโนโลยีการขุดที่ท่านกล่าวมาผมคาดว่าคือเทคโนโลยีการขุดหา Shale Gas ครับ (ถ้าผิดก็ขออภัยด้วย)
เนื่องจากต้องใช้เทคโนโลยีสูงมากและต้องมีแหล่งวัตถุดิบที่ใหญ่มากจนคุ้มทุนจริงๆ
ซึ่งแห่ง Shale gas ที่ใหญ่สุดของโลกนั้น ได้แก่ อเมริกา ยุโรปตะวันออกในทางโปร์แลนด์ และ ในจีน
ปัจจุบันมีเพียงประเทศเดียวที่มีเทคโนโลยีสูงพอในการผลิต คืออเมริกา
ส่วนอีกสองแหล่งแม้จะรู้ว่ามีแต่ก็ไม่สามารถขุดได้ในปัจจุบันครับ เนื่องจากเทคโนโลยียังไม่ถึง
ดังนั้น เป็นไปได้ยากมากครับสำหรับประเทศไทย

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
เป็นความจริงแค่บางส่วน ถ้าคนที่ไม่เข้าใจเรื่องนี้จริงๆอาจคล้อยตาม หรือไขว้เขว้ได้ครับ และคาดว่าคนที่เผยแพร่คงตั้งใจให้เป็นอย่างนั้น

ออฟไลน์ i-din

"ในคลิปเขาอ้างถึงการขุดเจาะสมัยใหม่ ที่ใช้พื้นที่บนดินน้อยมากประมาณ 3 ไร่ แล้วเจาะลงใต้ดินเป็นโค้งงอเป็นรูปตัว L หักศอก เจาะไปอีกไกลอีก 8 กิโลเมตรเข้าไปยังบ่อน้ำมัน ทำให้ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะน้อยมากๆ ครับ "

ขุดใต้ดินแนวราบ 8 กิโลเมตรเลยหรอครับ ลึกเท่าไหรอ่ะคับ แต่ 8 กิโลเมตรก็เป็ระยะทางจากเซนทรัลลาดพร้าว ถึงฟิวเจอร์รังสิตหรือเปล่านะ แพงหรือไม่แพงก็ดูรถไฟฟ้าใต้ดินเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ !note!

• **
เรื่องอื่นไม่รู้ รู้แต่ว่าแก๊สจะหมดอ่าวไทยในประมาณปี 2020 ครับ
อันนี้ข่าววงในจริงๆนะ ;D ;D ;D
ตอนนี้มีการหารือเพื่อจัดหาแหล่งแก๊สใหม่แล้ว คิดว่าน่าจะเป็นแถวทวายของพม่า ของพี่ไทยใช้เก่งแต่ของตัวเองอ่ะมีน้อยครับ
อนาคตเค้าจะใช้ Shell Gas ครับ (ไม่ใช่ปั๊ม Shell นะเป็น gas ที่อยู่ระหว่างชั้นหิน) ตอนนี้แหล่งที่มีมากคือจีนและอเมริกาครับ
แต่ Technology ที่จะขุดออกมายังมีแต่ที่อเมริกาครับและกั๊กอยู่ด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากให้ไปอ่านในเว็บนู้นนะ  เค้าตอบได้หมดแถมไอที่เอามาลงเนี่ย นั่งเทียนเยอะมาก ข้อมูลที่เอามาแย้งก็แย้งได้หมดทุกข้อแถมมีที่มา  บอกแค่นี้พอ  ข้อมูลนี้โครตเสี้ยม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ seamonkey

แต่ในคลิปเขาอ้างถึงการขุดเจาะสมัยใหม่ ที่ใช้พื้นที่บนดินน้อยมากประมาณ 3 ไร่ แล้วเจาะลงใต้ดินเป็นโค้งงอเป็นรูปตัว L หักศอก เจาะไปอีกไกลอีก 8 กิโลเมตรเข้าไปยังบ่อน้ำมัน ทำให้ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะน้อยมากๆ ครับ ลองอ่านดูนะครับ   เขาบอกละเอียดครับ   แล้วเขาก็ยังบอกว่า พลังงานของไทยสร้างรายได้ให้กับ chevron (บริษัทขุดเจาะน้ำมันระดับโลก) สร้างรายได้ให้เขาเป็นอันดับ 2 ครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าพลังงานของไทยมีมากหรือน้อย ผมดูข้อมูลเขาก็ไม่ได้อ้างลอยๆ นะครับ ข้อมูลก็มาจากกระทรวงพลังงาน ทั้งนั้นครับ  และเขาก็บอกว่าพลังงานก๊าซธรรมชาติของไทยปัจจุบันอยู่อันดับที่ 23 ของโลกไปแล้ว แซงหน้ากลุ่มประเทศ OPEC บางประเทศอีกนะครับ  ..... เอ่อ  เอาแล้วสิครับ

Directional drilling นี้ต้นทุนของเครื่องมือไม่แพงนะครับ แต่ใช้เวลาเยอะโคตรเพราะกดหนักๆไม่ได้ เรื่องพวกการขุด การผลิตมันใหญ่มากครับ ถ้าไล่ภาพรวมทั้งหมดนี้เขียนเป็นหนังสือขายได้หลายเล่มเลย

ไทยเรามีก๊าซเยอะไหม เอาเป็นว่าหลุมล่าสุดขุดไป 13000 ft เจอก๊าซอยู่ราวๆ 80 ft คิดว่าเยอะไหมละครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• **
เรื่องน้ำมัน เป็นเรื่องจริงครับ
ข้อมูลมาจากคนรู้จักที่ทำงานในบ.น้ำมัน
เขาบอกว่าที่เขาผลิตได้แล้วส่งไปขายให้ประเทศอื่นเพราะว่า
ได้เงินเร็วกว่าขายให้โรงกลั่นในไทย แถมเก็บเงินยากอีก
แล้วอีกอย่างคือโรงกลั่นเกือบทั้งหมดในไทยปัจจุบันใช้น้ำทันดิบจากตะวันออกกลาง
ซึ่งมีคุณสมบัติต่างจากน้ำมันดิบในอ่าวไทย
ถ้าโรงกลั่นจะเอาน้ำมันดิบจากอ่าวไทยไปกลั่น
ต้องไปปรับอุปกรณ์การกลั่นมากพอควร ซึ่งไม่คุ้มทุน
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ dht_tubes

ปัญหายุ่งๆในบ้านเรา ช่วง 10 กว่าปีที่ผ่านมา

จะเป็นเพราะสาเหตุเรื่องนี้ เป็นไปได้มากน้อยขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ warez

กระทู้วัดความเชื่อ

คนตั้งก็ "ผมเชื่อว่า"

คนตอบก็ "ส่วนตัวแล้วเชื่อว่า"

ส่วนผมไม่มีเหตุผลที่จะไปเถียงกันบนพื้นฐานของความเชื่อ เพราะความเชื่อไม่ต้องมีเหตุผล

เชื่อผมไหมครับ

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic

แต่ในคลิปเขาอ้างถึงการขุดเจาะสมัยใหม่ ที่ใช้พื้นที่บนดินน้อยมากประมาณ 3 ไร่ แล้วเจาะลงใต้ดินเป็นโค้งงอเป็นรูปตัว L หักศอก เจาะไปอีกไกลอีก 8 กิโลเมตรเข้าไปยังบ่อน้ำมัน ทำให้ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะน้อยมากๆ ครับ ลองอ่านดูนะครับ   เขาบอกละเอียดครับ   แล้วเขาก็ยังบอกว่า พลังงานของไทยสร้างรายได้ให้กับ chevron (บริษัทขุดเจาะน้ำมันระดับโลก) สร้างรายได้ให้เขาเป็นอันดับ 2 ครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าพลังงานของไทยมีมากหรือน้อย ผมดูข้อมูลเขาก็ไม่ได้อ้างลอยๆ นะครับ ข้อมูลก็มาจากกระทรวงพลังงาน ทั้งนั้นครับ  และเขาก็บอกว่าพลังงานก๊าซธรรมชาติของไทยปัจจุบันอยู่อันดับที่ 23 ของโลกไปแล้ว แซงหน้ากลุ่มประเทศ OPEC บางประเทศอีกนะครับ  ..... เอ่อ  เอาแล้วสิครับ

เชื่อเค้าเถอะครับ คนทำงานจริงๆ เค้ามายืนยันให้แล้ว และผมก็ยืนยันอีกเสียงครับ ว่ามีทั้งนำ้มันและก๊าซ แต่ไม่เยอะเท่าเมื่อก่อนแล้ว

ส่วนเรื่องเจาะเปนตัว แอล นั้นทำได้ครับ แต่ไม่คุ้มที่จะทำในเมืองไทยเท่านั้นเอง ทุกอย่างที่เค้าพูดทำได้จริง แต่ คุ้มรึยังที่จะทำแบบนั้นครับ

@SGWC

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
 8) เรื่องแบบนี้ มันเป็นลักษณะของผลประโยชน์ล้วนๆ ไม่ว่าจะยุคไหน สมัยไหน... ใครๆ ก็อยากมีเอี่ยวทั้งนั้นครับ...

ออฟไลน์ ilovecondo

• Newbie
  • *

แต่ในคลิปเขาอ้างถึงการขุดเจาะสมัยใหม่ ที่ใช้พื้นที่บนดินน้อยมากประมาณ 3 ไร่ แล้วเจาะลงใต้ดินเป็นโค้งงอเป็นรูปตัว L หักศอก เจาะไปอีกไกลอีก 8 กิโลเมตรเข้าไปยังบ่อน้ำมัน ทำให้ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะน้อยมากๆ ครับ ลองอ่านดูนะครับ   เขาบอกละเอียดครับ   แล้วเขาก็ยังบอกว่า พลังงานของไทยสร้างรายได้ให้กับ chevron (บริษัทขุดเจาะน้ำมันระดับโลก) สร้างรายได้ให้เขาเป็นอันดับ 2 ครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าพลังงานของไทยมีมากหรือน้อย ผมดูข้อมูลเขาก็ไม่ได้อ้างลอยๆ นะครับ ข้อมูลก็มาจากกระทรวงพลังงาน ทั้งนั้นครับ  และเขาก็บอกว่าพลังงานก๊าซธรรมชาติของไทยปัจจุบันอยู่อันดับที่ 23 ของโลกไปแล้ว แซงหน้ากลุ่มประเทศ OPEC บางประเทศอีกนะครับ  ..... เอ่อ  เอาแล้วสิครับ

เชื่อเค้าเถอะครับ คนทำงานจริงๆ เค้ามายืนยันให้แล้ว และผมก็ยืนยันอีกเสียงครับ ว่ามีทั้งนำ้มันและก๊าซ แต่ไม่เยอะเท่าเมื่อก่อนแล้ว

ส่วนเรื่องเจาะเปนตัว แอล นั้นทำได้ครับ แต่ไม่คุ้มที่จะทำในเมืองไทยเท่านั้นเอง ทุกอย่างที่เค้าพูดทำได้จริง แต่ คุ้มรึยังที่จะทำแบบนั้นครับ

@SGWC

เห็นกระทู้แบบนี้มามากมาย และเบื่อหน่าย กับคำว่าผมเชื่อว่า ผมได้ยินมาว่า แหล่งค้นคว้ามีมากมายครับ

เว็บ กระทรวงพลังงานก็มีศึกษากันได้

บ้านเราไม่ได้มีแต่ เชพรอนและ ปตท นะครับที่ได้สัมปทาน ลองศึกษาดู

ผมเข้าใจว่าที่พูดถึงนี้คือ คอนเดนเสด (condensate)ครับ มันคือน้ำมันคุณภาพดี ที่เมื่ออยู่ใต้ดินเมื่อโดนความร้อนมันเป็นก๊าซแต่เมื่อขึ้นมาบนพื้นดินจะเป็นของเหลว เป็นไฮโดรคาร์บอนที่มี C น้อยๆ อยู่ระหว่างก๊าซธรรมชาติกับน้ำมัน

ซึ่งความง่ายต่อการทำให้บริสุทธิ์ และการกลั่นนั้นทำให้ราคาแพงกว่าน้ำมันดิบเกรดต่ำครับ อย่าลืมว่าน้ำมันมันมีเกรด ซึ่งราคาไม่เท่ากันครับ

ที่บ้านเราสัญญาที่เชพรอน ทำกับ ปตท เค้าตกลงกันเรื่องขายก๊าซให้ปตทท่านั้น ส่วนน้ำมันและคอนเดนเสดเค้าก็ส่งเรือน้ำมัน (tanker)ที่แหล่ง เบญจมาส และเอราวัณ แล้วก็มีเรือเล็กถ่ายไป ส่งไปขายที่ที่เค้าให้ราคาสูงที่สุดครับที่ไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นสิงคโปร์ แต่บังเอิญว่า สิงคโปร์เค้าเป็นตลาดกลางค้าน้ำมันในย่านนี้ครับเป็นท่าเรือใหญ่ มีโรงเก็บและท่าเรือพร้อม ซึ่งค่าขนส่งและจัดการก็ถูกกว่า...... โรงกลั่นน้ำมันบ้านเรา ไทยออย เอสโซ่ บางจาก ถ้าอยากซื้อก็ได้ครับ มันเป็นตลาดเสรี ไม่มีการปิดกั้น แล้วแต่ฝ่ายจัดซื้อของโรงกลั่นนั้นๆครับ

ผมทำงานอยู่วงการนี้ หลุมปิโตรเลียมหลุมนึง เอาแค่เจาะยังไม่ได้ผลิต แบบถูกๆในอ่าวไทยก็ สาม ถึงสี่ล้าน เหรียญ ไม่รวมค่าวางท่อก๊าซ ค่าสร้างแท่นผลิต(platform) ค่าดูแลรักษา ค่าหลุมสำรวจ (exploration) ผลิตแล้วหลุมความดันตก น้ำมัน ก๊าซไม่ขึ้น ก็ต้องลงทุนอีก

เจาะไปก็ไม่รู้ว่าจะได้น้ำมันเท่าไหร่ มีแต่การคาดคะเน(ด้วยข้อมูลที่มีอยู่ ซึ่งก็ต้องใช้เงิน จ้างผู้เชี่ยวชาญ จ้างบริษัทที่ปรึกษา สำรวจเบื้องต้น) เจาะเสร็จเอา อุปกรณ์สำรวจ ไม่ว่าจะเป็น (Wireline logging / LWD) ลงไปวัดเท่านั้นถึงจะรู้ บางทีเจาะไม่ได้น้ำมันหรือก๊าซทุกหลุมนะครับ หลุมไหนไม่มีหรือคิดแล้วไม่คุ้มทุน ก็ต้องปิดหลุมทิ้ง เหมือนเอาเงินไปทิ้ง

หลุมที่ได้ก็มีอยู่เยอะ เรื่องแบบ นี้ใช้เทคโนโลยีครับ

บริษัทน้ำมันพวก เชพรอน ปตท สผ ปิโตรนาส เอ็กซอน เชลล์ บริษัทน้ำมันพวกนี้ เค้าไม่มีเทคโนโลยีในการขุดเจาะสำรวจ มากมายหรอกครับ ส่วนใหญ่จ้างบริษัทอื่นมาซะหมด ตัวเองเป็นคนวางแผน จัดการ และรับความเสี่ยงเท่านั้น

เรือขุดเจาะก็ Seadrill Transocean(จำDeep water horizonที่อ่าวเม็กซิโกได้มั้ยครับ) etc....
ส่วนบริการอื่นๆก็ Schlumberger, Baker, Halliburton, NOV, Aker solution, Weatherford....เป็นร้อยเป็นพันบริษัทครับ

เป็นเป็นธุรกิจที่ลงทุนสูง ความเสี่ยงเยอะ แต่ก็คุ้มถ้า มีข้อมูลที่เพียงพอ ประสบการณ์ การจัดการใช้เทคโนโลยีที่เหมาะสม

ประเทศไทยยังพึ่งพาพลังงานจาก ก๊าซธรรมชาติเป็นหลัก ที่ผมทำงานอยู่นี่ เชพรอนก็แทบจะส่งก๊าซให้ ปตท ไม่ทันตามสัญญาอยู่เหมือนกัน มีเรือเจาะ 9 ลำ และกำลังจะมาเพิ่มอีกในปีนี้ ซึ่งมากที่สุดแล้วเท่าที่เคยมีสำหรับ เชพรอนประเทศไทย

ขนาดเชพรอนประเทศไทยถือว่า เจาะได้เร็วมากๆ ขุดเจาะกันเร็วเป็นจรวจ คนงานที่นี่เหนื่อยกันสุดๆ ยังแทบจะไม่พอใช้เลย

แหล่งเอราวัณ แหล่งก็าซไพลิน ซึ่งเป็นแหล่งใหญ่ๆก็แทบจะไม่เหลือ ต้องไปเจาะที่ใหม่ๆตลอด....(ไม่เหลือนี่คือ ไม่คุ้มทุนในการเอาขึ้นมาครับ) :'(

นับวันยิ่งเจาะลึกขึ้นเรื่อยๆ เจาะ หลุมที่รูปร่างแปลก, J-shape บางทีเลี้ยวไปเลี้ยวมา แม้แต่หลุมนอน L-shape ต้นทุนสูงขึ้นเรื่อยๆ ต้องให้อุปกรณ์ที่แพงขึ้น ผมบอกได้เลย ไม่มีทางที่น้ำมันจะหาได้ง่ายแล้วครับ และไม่มีวันที่มันจะราคาถูกลง

ช่วยๆกันประหยัดนะครับ  :D

SGWC นี่ เซาท์โกเมนรึเปล่าครับ แท่นอะไรเอ่ย   ;D
PDWB .....Trident 15 ได้ iphone ป่าวครับตอนปีใหม่  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 00:58:46 โดย ilovecondo »