ผู้เขียน หัวข้อ: มอไซค์ย้อนศร // สดๆ ร้อนๆ กับบางประเด็น ที่คุณอาจลืมคิด  (อ่าน 20235 ครั้ง)

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
ผมไม่ชอบครับ เพราะถ้าผมขี่มอร์ไซร์ผมก็ไม่ทำ ทำให้คนอื่นขับลำบาก
ถ้าเค้าทำถูกกฏแล้วกลับรถ 8 เลน ผมหยุดได้ก็หยุดให้ครับ เพราะหลายๆทีมอร์ไซร์ก็ไม่หยุดให้เหมือนกัน

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
มีคนเลวแหกกฎ ก็เพราะคนดีไม่ปกป้องสิทธิ์ตัวเองและประนามคนผิดอย่างเต็มที่ไงครับ เอาแต่อ้างว่ายอม ใจกว้าง ถึงมีแต่ไอ้พวกแบบนี้อย่างนี้แหละ

เห็นด้วยครับ

ด้วยความเคารพ,,, ต่อทุกๆ ความเห็นนะคับ

แต่ให้ท่าน,,, ลองคิดเล่นๆ , ว่าให้ท่าน ขับมอไซค์ แล้วไป U-turn แบบนี้บ้าง
....ถนน 8 เลน,,, U-turn เกาะกลาง, สะพานเกือกม้าไม่มี อุโมงค์ให้ลอดใต้ถนนไม่มี
....ถนนเป็นทางตรง,,, ถนนกว้าง, รถแต่ละคันวิ่งด้วยความเร็ว, 10 ล้อวิ่ง 80, เก๋งวิ่ง 100+
....ช่วงเวลา,,, 4-5 โมงเย็น, จำนวนรถ ค่อนข้างแน่น

ถ้าท่านจะไป U-turn ,,, ใน U-turn แรก, ท่านจะต้องพามอไซค์ของท่าน
....จากไหล่ทางซ้ายสุด,,, ผ่านถนน 4 เลนแรก ไปยังเกาะกลาง
....พอถึงเกาะกลาง,,, ท่านก็ต้องพามอไซค์ ข้ามผ่านอีก 4 เลนต่อไปยังไหล่ทางอีกฝั่ง
....ขับบนไหล่ทาง,,, ไปประมาณ 2-3 กิโล, แล้วก็ต้องไป U-turn เหมือนที่กล่าวมาแล้วอีกครั้ง
....เพื่อกลับมา,,, ยังฝั่งเดิม

สำหรับผมนะ,,, ผมไม่เสี่ยงตัดหน้ารถยนค์ บนถนน 4 เลน ถึง 4 รอบ เพื่อรักษากฏจราจรหรอก
....ถนนก็กว้าง,,, รถก็เยอะ วิ่งก็เร็ว, ผมไม่รักกฏจราจรมากกว่ารักชีวิตตัวเองหรอกคับ
....รถวิ่งเป็น 100 ,,, พลาดหน่อยเดียว ไม่ต้องไปโรงบาลเลย, เข้าวัดไปเลย
....อีกอย่าง,,, ไปตัดหน้าเค้า ถ้าเค้าไม่เห็น มาชนเรา เค้าก็ซวย
....เค้าเห็นเรา,,, เค้าเบรก จะโดนรถชนท้ายอีก, ทางตรงๆ ถนนใหญ่ๆ ซี้ซั้วเบรกได้ที่ไหน

ค่อยๆ วิ่งย้อนศร,,, ด้วยความระมัดระวังไปดีกว่า

สถานการณ์แบบนี้,,, อย่างไหน จะปลอดภัยกับตัวท่านเอง และเพื่อนร่วมถนนมากกว่า ลองไปคิดเองคับ

1. ไป U-turn เกาะกลาง(ด้วยความระมัดระวัง) 2 รอบ
โดยที่จะต้องตัดหน้ารถยนต์ที่วิ่งกันเป็น 100 บนถนน 4 เลน ถึง 4 รอบ

2. ขับย้อนศร(ด้วยความระมัดระวัง) ประมาณ 500 เมตร - 1 กิโล

ออฟไลน์ 6162002

เข้าใจประเด็นของ จขกท. ครับ มันพูดยากเรื่องนี้
ถนนเมืองไทยแย่ครับ เอาว่าขนาดเลนซ้ายของมอไซนี่ ถนนหลายๆเส้น วิ่งไม่ได้หรอกครับ ต้องมาวิ่งเลนรถยนต์เนี่ยแหละ

แต่ผมคิดว่ามันไม่ใช่เหตุผลที่จะเอามาย้อนศร ผมเคยเห็นมอไซค์ย้อนศรวิ่งมา แล้วรถเก่งที่ออกจากซอยมองทางขวาอย่างเดียว ชนมอไซค์กระเด็นกับตามาแล้ว  (ผมอยู่เลนซ้ายสุด ตรงที่มอไซกระเด็นมา ดีที่ผมขับช้ามากเพราะดูดน้ำอยู่ ไม่มีมือเปลี่ยนเกียร์ เลยเบรคทัน) 
ผมว่ามันค่อนข้างไม่ปลอดภัยกับคนอื่นๆด้วย จริงอยู่ว่า คนออกจากซอยอาจจะประมาทไปนิด ที่ไม่ได้คิดว่าอาจมีมอไซย้อนศร แต่ถ้าชนแรงกว่านั้น มอไซกระเด็นไปโดนรถบนถนนทับ ผมว่ามันไม่แฟร์ที่คนขับรถมาตามทางเขาดีๆต้องมาวุ่นวายเพราะชนมอไซที่ย้อนศร แล้วคนขี่กระเด็นไปโดนทับตายน่ะครับ

ผมว่าแค่ระวังให้มากขึ้น มันไม่เป็นปัญหาอะไรมากมายนะครับ เพราะรถยนต์ก็กลับรถเยอะแยะ วิ่งตามๆเขาไป ผมไม่คิดว่าจะอันตรายอะไรขนาดนั้นนะครับ

ป.ล. แต่ในกรณีที่จขกท.ยกตัวอย่างมา อย่าว่าแต่มอไซเลยครับ ผมอยู่กบินทร์นี่ รถกระบะย้อนศรกันเป็นว่าเล่น เพราะขี้เกียจไปกลับรถหลายๆรอบเนี่ยแหละ เบียดเบียนมอไซวิ่งซ้ายอีก เบื่อมาก

ออฟไลน์ settavut

• First
มีคนเลวแหกกฎ ก็เพราะคนดีไม่ปกป้องสิทธิ์ตัวเองและประนามคนผิดอย่างเต็มที่ไงครับ เอาแต่อ้างว่ายอม ใจกว้าง ถึงมีแต่ไอ้พวกแบบนี้อย่างนี้แหละ

ด้วยความเคารพ,,, ต่อทุกๆ ความเห็นนะคับ

แต่ให้ท่าน,,, ลองคิดเล่นๆ , ว่าให้ท่าน ขับมอไซค์ แล้วไป U-turn แบบนี้บ้าง
....ถนน 8 เลน,,, U-turn เกาะกลาง, สะพานเกือกม้าไม่มี อุโมงค์ให้ลอดใต้ถนนไม่มี
....ถนนเป็นทางตรง,,, ถนนกว้าง, รถแต่ละคันวิ่งด้วยความเร็ว, 10 ล้อวิ่ง 80, เก๋งวิ่ง 100+
....ช่วงเวลา,,, 4-5 โมงเย็น, จำนวนรถ ค่อนข้างแน่น

ถ้าท่านจะไป U-turn ,,, ใน U-turn แรก, ท่านจะต้องพามอไซค์ของท่าน
....จากไหล่ทางซ้ายสุด,,, ผ่านถนน 4 เลนแรก ไปยังเกาะกลาง
....พอถึงเกาะกลาง,,, ท่านก็ต้องพามอไซค์ ข้ามผ่านอีก 4 เลนต่อไปยังไหล่ทางอีกฝั่ง
....ขับบนไหล่ทาง,,, ไปประมาณ 2-3 กิโล, แล้วก็ต้องไป U-turn เหมือนที่กล่าวมาแล้วอีกครั้ง
....เพื่อกลับมา,,, ยังฝั่งเดิม

สำหรับผมนะ,,, ผมไม่เสี่ยงตัดหน้ารถยนค์ บนถนน 4 เลน ถึง 4 รอบ เพื่อรักษากฏจราจรหรอก
....ถนนก็กว้าง,,, รถก็เยอะ วิ่งก็เร็ว, ผมไม่รักกฏจราจรมากกว่ารักชีวิตตัวเองหรอกคับ
....รถวิ่งเป็น 100 ,,, พลาดหน่อยเดียว ไม่ต้องไปโรงบาลเลย, เข้าวัดไปเลย
....อีกอย่าง,,, ไปตัดหน้าเค้า ถ้าเค้าไม่เห็น มาชนเรา เค้าก็ซวย
....เค้าเห็นเรา,,, เค้าเบรก จะโดนรถชนท้ายอีก, ทางตรงๆ ถนนใหญ่ๆ ซี้ซั้วเบรกได้ที่ไหน

ค่อยๆ วิ่งย้อนศร,,, ด้วยความระมัดระวังไปดีกว่า

สถานการณ์แบบนี้,,, อย่างไหน จะปลอดภัยกับตัวท่านเอง และเพื่อนร่วมถนนมากกว่า ลองไปคิดเองคับ

1. ไป U-turn เกาะกลาง(ด้วยความระมัดระวัง) 2 รอบ
โดยที่จะต้องตัดหน้ารถยนต์ที่วิ่งกันเป็น 100 บนถนน 4 เลน ถึง 4 รอบ

2. ขับย้อนศร(ด้วยความระมัดระวัง) ประมาณ 500 เมตร - 1 กิโล

ด้วยความเคารพนะครับท่าน

แต่จากการสังเกตุและพบเจอ พวกมอไซต์ย้อนศรที่มักจะก่ออันตรายต่อตนเองและต่อผู้ที่มาถูกต้องตามกฎจราจร มักจะไม่ได้อยู่ในเคสแบบที่ท่านบอก ส่วนใหญ่จะอยู่แค่ถนน 4 เลน (มีเกาะกลาง ฝั่งละสองเลน) ครับ สำหรับเคสแบบนี้ เท่าที่ผมพบเจอ มันมาจากความมักง่าย และความเห็นแก่ตัวส่วนบุคคล ไม่ได้มาจากสาเหตุห่วงชีวิต ถนนใหญ่ๆแบบที่ท่านยกมาครับ

แบบที่ท่านยกมา ถนนใหญ่ๆ ผมมองว่าเป็นการหาข้อแก้ตัวสำหรับพวกที่มักง่ายเท่านั้นเองครับท่าน ใครจะคิดยังไงก็พิจารณากันเองเลย แต่สำหรับผม ถ้ากฎหมายตั้งมา แล้วปฏิบัติตามไม่ได้  ไม่อยากปฏิบัติตามด้วยเหตุอันใด  ผมว่ามันเป็นแค่ข้ออ้างที่ยกมามากกว่าครับ  ถ้าห่วงชีวิตจริง ก็ปฏิบัติตามกฎให้ถูกต้อง และ "รอ" จนกว่าถนน 8 เลน จะว่าง พอให้ตัดข้ามไป 4 เลนได้ แค่นี้ก็ไม่เดือนร้อนใครแล้วครับ และปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สินทุกฝ่ายด้วย

สำหรับตัวผมเอง อยากจะให้แก้กฎหมาย ว่าใครจะย้อนศร อยากทำ ก็ทำได้เลย แต่ผิดกฎหมาย  ถ้าโดนรถชนบาดเจ็บหรือตายขึ้นมา ก็ไม่มีสิทธิเรียกร้องใดๆ แม้แต่นิดเดียว  ถึงแม้มันอาจจะดูโหดร้าย ใบสั่งฆ่า ความผิดแค่นี้ไม่สมควรตายหรอก... แต่ผมคิดว่า คนเราเมื่อเลือกที่จะมักง่าย เลือกอะไรแล้ว ก็ควรจะรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตนเองได้เลือก  ที่ผิดกฎหมาย และยังทำให้คนอื่นเดือดร้อนอีก เพราะผมเห็นข่าวพวกสันดานเสียย้อนศร อยากจะออกก็ออกปาดหน้า แล้วทำให้คนที่ทำถูกตามกฎจราจรต้องหักหลบ เกิดอุบัติเหตุจนตาย แต่คนทำผิดลอยหน้าลอยตา หนีหายเข้ากลีบเมฆ แล้วรับไม่ได้จริงๆ   

ทำแบบนี้แล้วเชือสิ ผ่านไปสักพัก จำนวนคนย้อนศรลดลงอย่างเห็นได้ชัดแน่นอน

Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประจำพวกนี้

แต่จากการสังเกตุและพบเจอ พวกมอไซต์ย้อนศรที่มักจะก่ออันตรายต่อตนเองและต่อผู้ที่มาถูกต้องตามกฎจราจร มักจะไม่ได้อยู่ในเคสแบบที่ท่านบอก ส่วนใหญ่จะอยู่แค่ถนน 4 เลน (มีเกาะกลาง ฝั่งละสองเลน) ครับ สำหรับเคสแบบนี้ เท่าที่ผมพบเจอ มันมาจากความมักง่าย และความเห็นแก่ตัวส่วนบุคคล ไม่ได้มาจากสาเหตุห่วงชีวิต ถนนใหญ่ๆแบบที่ท่านยกมาครับ

แบบที่ท่านยกมา ถนนใหญ่ๆ ผมมองว่าเป็นการหาข้อแก้ตัวสำหรับพวกที่มักง่ายเท่านั้นเองครับท่าน ใครจะคิดยังไงก็พิจารณากันเองเลย แต่สำหรับผม ถ้ากฎหมายตั้งมา แล้วปฏิบัติตามไม่ได้  ไม่อยากปฏิบัติตามด้วยเหตุอันใด  ผมว่ามันเป็นแค่ข้ออ้างที่ยกมามากกว่าครับ  ถ้าห่วงชีวิตจริง ก็ปฏิบัติตามกฎให้ถูกต้อง และ "รอ" จนกว่าถนน 8 เลน จะว่าง พอให้ตัดข้ามไป 4 เลนได้ แค่นี้ก็ไม่เดือนร้อนใครแล้วครับ และปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สินทุกฝ่ายด้วย

สำหรับตัวผมเอง อยากจะให้แก้กฎหมาย ว่าใครจะย้อนศร อยากทำ ก็ทำได้เลย แต่ผิดกฎหมาย  ถ้าโดนรถชนบาดเจ็บหรือตายขึ้นมา ก็ไม่มีสิทธิเรียกร้องใดๆ แม้แต่นิดเดียว  ถึงแม้มันอาจจะดูโหดร้าย ใบสั่งฆ่า ความผิดแค่นี้ไม่สมควรตายหรอก... แต่ผมคิดว่า คนเราเมื่อเลือกที่จะมักง่าย เลือกอะไรแล้ว ก็ควรจะรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตนเองได้เลือก  ที่ผิดกฎหมาย และยังทำให้คนอื่นเดือดร้อนอีก เพราะผมเห็นข่าวพวกสันดานเสียย้อนศร อยากจะออกก็ออกปาดหน้า แล้วทำให้คนที่ทำถูกตามกฎจราจรต้องหักหลบ เกิดอุบัติเหตุจนตาย แต่คนทำผิดลอยหน้าลอยตา หนีหายเข้ากลีบเมฆ แล้วรับไม่ได้จริงๆ   

ทำแบบนี้แล้วเชือสิ ผ่านไปสักพัก จำนวนคนย้อนศรลดลงอย่างเห็นได้ชัดแน่นอน

รอให้รถว่าง,,, แล้วค่อยข้าม, ท่านก็พูดถูก ตามทฤษฏี ตามกฏหมายคับ
....ถึงแม้,,, จะต้องรอกันเป็นชั่วโมง มันก็ต้องรอ เพื่อรักษากฏหมาย, ผมเข้าใจดี

แต่ในชีวิตจริง,,, ค่อยๆ ย้อนศรไป คงใช้เวลาแค่ 5-10 นาที
....แต่ไป U-turn ,,, ชั่วโมงนึง จะถึงที่หมายหรือป่าว ก็ไม่รู้  :-\

มักง่าย,,, และเห็นแก่ตัว มันก็ถูกคับ
....แต่บางครั้ง,,, มันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่ง, ไม่ใช่ทั้งหมด

ส่วนกฏหมาย,,, ตามกฏหมายจริงๆ มันก็คล้ายที่ท่านบอกมาอยู่แล้ว
....เพียงแต่,,, พอเกิดเหตุการณ์ขึ้นจริงๆ มันไม่ได้เป็นไปตามกฏหมายทั้งหมด

แถวบ้านผม,,, มีโค้งนึง ชื่อ "โค้งใจดี"
....มีมอไซค์,,, ของครอบครัวร้านใจดี, แหกโค้งไปชนรถเมล์, เสียชีวิตทั้งผัว ทั้งเมีย
....ร้านใจดี,,, เหลือแต่ลูกสาว, ก็ต้องขายร้านค้า เพื่อมาชดใช้ให้กับรถเมล์

กฏหมายบ้านเรา,,, ผมว่า จริงๆ มันก็คล้ายๆ กับประเทศอื่นนั่นแหละ
....เพียงแต่ว่า,,, เวลาบังคับใช้จริงๆ , เค้าเน้นไกล่เกลี่ย ไม่ได้เน้นชี้ถูกชี้ผิดอะไรมากมาย

ปัญหาจริงๆ ,,, น่าจะอยู่ที่การบังคับใช้มากกว่า
....ยกตัวอย่าง,,, เคสที่โดนจับความเร็ว ที่ 121, 122, 123 กันนั่นแหละคับ
....ไม่มีใครหรอก,,, ที่ก้มหน้า รับผิดแต่โดยดี, ว่าตัวเองขับรถเร็วเกินกำหนด
....จะมีก็แต่,,, บ่นว่า เกินไปหน่อยเดียว, ส่วนจะโวยมาก โวยน้อย ก็แล้วแต่สำนึก
....ทั้งๆ ที่,,, กฏหมายเค้าก็อะลุ่ อะหล่อย มาจากความเร็วที่ 80-90 ให้แล้ว

เราพิมพ์คุยกัน,,, มันพิมพ์ง่ายคับ จะพิมพ์อะไรก็ได้
....แต่ถ้าลอง,,, พวกท่านๆ ได้ขับมอไซค์ แบบชาวบ้านพวกนี้บ้าง
....จะเค้าใจ,,, ถึงความลำบาก และความเสี่ยงชีวิตที่แท้จริงครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ชอบมุมมองคุณ IncarRus มากครับ ครบทุกมุม :)
ขอเสริมนิดนึง พักหลังๆนี่ต้องระวังมอเตอร์ไซค์ที่ขับข้ามเกาะกลางมาจากอีกฟากด้วย น่ากลัวกว่าย้อมศรอีก บางทีพี่ก็พุงลงมาตัดหน้ารถเลย -_-'

เห็นด้วยครับ ผมเจอมอไซต์ขี่ข้ามเกาะกลางประจำแถวหน้าตลาดบางบอนบ่อยจริงๆ ขับไปไฟแดงกลับรถไม่เกิน 5 นาที แต่พี่ท่านมักง่ายกลับรถตรงเกาะกลางนั้นละ คนขับรถต้องพยายามระวังกันเอาเอง (แต่ก็ไม่ใช่มอไซต์ทุกคันนะครับ คันที่ขี่ดีัๆ ก็มีครับ)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ผมวิ่งถนนเลียบคลองประปา ประชาชื่นทุกวัน เจอจนไม่ใช่เรื่องน่าประหลาดใจอะไรครับ ถ้าคันไหนวิ่งเกินมาเยอะไม่เกรงใจ

ผมก็บีบช่องให้แคบลงให้มันกลับเข้าเลนไป หน่อย ผมขับมอไซร์เหมือนกันครับ แล้วผมก็จะไม่ทำอย่างที่ผมไม่ชอบเจอตอนขับรถครับ

เคยเจอกรณีซ้อน 3 มีเด็กนั่งหน้ามา แล้ววิ่งไม่สนใจรถอีกฝั่ง ผมก็ขับของผมปกติครับจนวิ่งกันไม่ได้ต้องเบรกเพราะเลนซ้ายมีรถประกบอยู่

จู่ๆมอไซร์ก็ตระโกน ไม่เห็นหรอไงวะ มีเด็กอยู่ ผมก็มองหน้าไม่ต่อปา่กต่อคำขับรถต่อ ได้แต่คิดในใจว่า แล้วมันไม่เห็นหรอว่ามีเด็กอยู่ถึงขับแบบนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยครับในหลายๆประเด็นแต่ต้องยอมรับว่าสังคมไทยเราเป็นสังคมแบบปากว่าตาขยิบด้วยครับและชอบตัดสินด้วยมุมมองตนเองเป็นหลัก ส่วนตัวแล้วเรื่องย้อนศรในบางเคสก็น่าเห็นใจถ้าไม่ย้อนศรอันตรายกว่าเดิมอีกเพียงแต่ส่วนใหญ่เกิดจากความมักง่ายที่ทำให้เสี่ยงมากกว่าเดิมอันนี้ผมว่าเกิน 95 % และน่ารังเกียจมากสำหรับพวกไม่เปิดไฟ ขับเร็ว ย้อนศรแล้วยังมีหน้าแซงล้ำไปกลางถนนอีกก็มี

ก่อนหน้าที่ผมขับมอเตอร์ไซด์ก็มีย้อนศรบ้างตามสถานะการณ์แต่ก็ระมัดระวังและตีไฟแลี้ยวขวาตลอด ลองคิดดูระหว่างย้อนศรประมาณ 80 เมตรกับยูเทิร์นข้างหน้า 2 กม.แล้วไปยูอีกที 4 กมเพื่อเข้าบ้านกับถนน 4 เลนที่มีรถตู้ รถยนต์ รถบัสรับส่งพนักงาน รถเทลเลอร์ รถสิบล้อวิ่งกันขวักไขว่อันไหนจะอันตรายกว่ากันลองคิดอย่างไม่มีอคติดูว่าถ้าเป็นคุณจะเลือกอย่างไหนดี โดยเฉพาะแถวที่ผมอยู่รถบัสรับส่งพนักงานขับแบบว่ามองไม่เห็นเพื่อนร่วมทาง (ชนพระชนเจ้ามรณะก็มีมาแล้วแซงเลนสวนแล้วต๊ะพอดี) ถนนเมืองไทยหลายๆที่ไม่ได้เอื้อให้คนขับรถมากนัก แค่ข้ามถนนเพื่อไปรอรถตู้ก็ยังต้องเสี่ยงอันตรายทุกวันเลยรถเยอะมากสะพานลอยก็ไม่มีเบื่อพวกนักการเมืองจะเลือกตั้งทีก็หาเสียงว่าจะหางบทำสะพานลอยให้กี่คนกี่สมัยก็เหมือนเดิม เซ้ง (อ้าว ออกทะเลซะล่ะ)

ไม่ได้สนับสนุนการย้อนศรนะครับ เพียงแต่เห็นด้วยว่าในบางกรณีก็เห็นใจกันบ้างอย่างน้อยๆแค่ 5 % ของคนที่เค้าจำเป็นก็พอ ที่เหลือก็ตามอัชฌาศัย

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ชอบมุมมองคุณ IncarRus มากครับ ครบทุกมุม :)
ขอเสริมนิดนึง พักหลังๆนี่ต้องระวังมอเตอร์ไซค์ที่ขับข้ามเกาะกลางมาจากอีกฟากด้วย น่ากลัวกว่าย้อมศรอีก บางทีพี่ก็พุงลงมาตัดหน้ารถเลย -_-'

555+,,, ผมอ่านหลายรอบ พึ่งเข้าใจ

ผมคิดเหมือนท่านเลยคับ,,, ผมเอง ก็กลัวมอไซค์ U-turn ที่เกาะกลาง มากกว่า เจอมอไซค์ย้อนศรอีก
....บางคัน,,, มันชอบวัดใจเรานะ, เร่ง แล้วก็เบรก เร่ง แล้วก็เบรก เหมือนจะพุ่งออกมา :(

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
 >:( นิสัยแบบนี้ มันแก้กันยากครับ... จิตสาธารณะส่วนรวมไม่มี เห็นแต่จิตของตนเองเอาสบายสะดวกเข้าว่า เอ้อ

ออฟไลน์ golf32

ถ้าเราควรเห็นใจแบบนี้ กม จราจรจะมีไว้ทำไมล่ะครับ :P แค่นี้ทุกวันบนถนนก็เหมือนสนามรบอยู่แล้ว พี่มอร์ไซ แต่ละคันก็ขี่กันแบบน่าขับรถทับจริงๆ ที่ผมพูดไม่ใช่เพราะผมไม่เห็นใจนะครับ

แต่แล้วเค้าเห็นใจเพื่อนร่วมถนนแบบเราไหมกับการกระทำแบบนี้ ขี่ย้อนศรในซอยที่มีรถจอด 2 ฟาก แค่ขับรถผ่านก็จะแย่อยู่แล้วยังเจอมอร์ไซย้อนศรมาอีก ผมควรเห็นใจไหมครับ ถ้าเฉี่ยวถ้าชนก็ชี้หน้าด่าว่าเรารังแกอีก ทั้งๆที่คุณทำผิด กม หรือ เอาเปรียบผู้ร่วมถนนคนอื่น

เห็นใจก็ได้,,, ไม่เห็นใจก็ได้, ด่าก็ได้ ไม่ด่าก็ได้ครับ
....แต่ที่อยากให้ทำ,,, คือ ขอให้ใจกว้างนิดนึง

ลองคิด,,, หาเหตุผล ในมุมอื่นดูบ้าง
....บางเคส,,, มันก็มักง่าย, ประมาท, เห็นแก่ตัว ฯลฯ จริงๆ
....แต่บางเคส,,, เค้าก็อาจจะมีเหตุผล ในการฝืนกฏจราจร

แล้วท้ายที่สุด,,, ถ้าใครจะด่า หรือใครจะไม่เห็นใจ
....ก็ไม่มีใคร,,, ว่าอะไรหรอกคับ เพราะเค้าเหล่านั้น ก็ทำผิดกฏจราจรจริงๆ

แต่ที่อยากให้ทำ,,, คือ ชั่งใจนิดนึง อย่าพึ่งด่า ตั้งแต่แรกเห็น, เท่านั้นเองคับ
....สุดท้ายแล้ว,,, ท่านจะเห็นว่ายังไง มันก็สิทธิของท่านแหละคับ

ไม่ได้ขอให้เห็นใจ,,, และก็ไม่ได้ขอให้ช่วยด่า
....แต่ขอให้,,, ใจกว้าง และคิดก่อน, อย่ารีบเหมารวม ว่าเค้าเลวไปซะหมด, เท่านี้จริงๆ คับ

จริงๆผมก้ไม่อยากอะไรมากหรอกครับ

เพียงแต่เจอบ่อยมากถึงมากที่สุด ชนแล้วหนีไม่หันมาขอโทษสักคำแค่ทำง่ายๆ รถน่ะของใช้งานครับเป็นรอยบ้างผมก็ไม่ซีเรียสมากแต่แค่หันมารับการกระทำของคุณบ้างไม่ใช่ชนแล้วหนี อย่าว่าแต่มอร์ไซด์เลยครับแท็กซี่นี่ก็ตัวดีเลย เบียดๆๆ ชนมา ยกมือไหว้ ยิ้มๆ แล้วชอบพูดว่า พี่ครับเห็นใจผมเถอะ ผมมีลูกมีเมีย มีพ่อแม่ต้องคอยดูแล ผมล่ะอยากจะถามกลับคนพวกนี้ว่า แล้วผมหรือคนอื่นๆเนี่ย เกิดจากกระบอกไม้ไผ่หรือ ไม่มีพ่อมีแม่ต้องดูแลหรือ แค่รับผิดชอบกับการกระทำของตัวเองบ้างสังคม คงน่าอยู่กว่านี้ครับ อย่างน้อยๆเวลาขับรถก้ไม่หงุดหงิดมากแบบทุกวันนี้ เปลี่ยนเลนไม่ให้สัญญาณ หรือประเภท กันชนหน้าผมอยู่ที่ประตูหลังเค้าอยู่เปิดไฟเลี้ยวแล้วหักพวงมาลัยจะเข้ามาเลย พอบีบแตรก็มาขับรถกวนบาทา ปาดไปมาเปิดกระจกด่า เอ่อ ถ้าไม่เพราะจะชนกันจะบีบแตรทำไม :-\ มอร์ไซด์ที่ขี่ดีๆก็มีแต่พวกที่เห็นแก่ตัว มักง่ายน่ะมันมีมากกว่ามากครับ เด็กแว๊นเอย อะไรเอย ผมไม่ได้เหมารวมหมดนะครับ ;)

ออฟไลน์ redsun

อาจจะต้องค่อยๆเคลื่อนรถออกทีละนิดแล้วหยุดแล้วประมวลผล
แล้วค่อยๆเคลื่อนอีกแล้วหยุดเพื่อประมวลต่อ จนกว่าจะมองได้ตลอดทั้งเส้นทาง
ทำแบบนี้ก็ทำให้มีเวลาตั้งตัวกันมากขึ้น
แต่ถ้าชนอีกก็น่าจะลดความรุนแรงจากหนักเป็นเบาลง

อีกอย่างอยากให้ทุกๆฝ่ายขับรถกันให้ช้าลงนิดหนึง
เผื่อๆสถานการณ์ไม่คาดฝันไว้มากๆอ่ะครับ

ออฟไลน์ 2k

บทบัญญัติกฏหมายมันมีไว้พร้อมหมดแล้วครับ กลับรถจะไกลแค่ไหนคุณก็ต้องไปตามทิศทางการจราจรเพื่อหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุ จะมาบอกว่ามันไกลไม่อยากไปไม่ได้ ไม่อย่างนั้นโจรมันก็อ้างได้ว่าเพราะทำงานแล้วเหนื่อยลำบากปล้นเค้าเอาดีกว่าง่ายดีเห็นใจกันหน่อยไม่ได้รึไง?

มีรถยนต์ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสบายกว่ามอเตอร์ไซค์ มันมีทั้งค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่าค่าน้ำมันที่สูงกว่ามากมาย เพราะว่าเอาความรุ้สึกเป็นที่ตั้งแทนที่จะเป็นการจัดการอย่างถูกต้องของกฏหมาย สังคมเลยเละเทะแบบนี้ไงครับ ขี่ไกลเลยย้อนศรแทน พอทำกันมากๆก็เลยกลายเป็นว่าขี่ย้อนได้ปกติและพอโดนชนขึ้นมาก็จะโวยวายว่าทำไมไม่ระวังรถเล็ก การคอรัปชั่นทางการเมืองก็มาจาการอลุ้มอล่วยกันเล็กๆน้อยๆ พอจะให้ช่วยมากๆก็เริ่มมีของกำนัลเริ่มมีเงินมาเกี่ยวข้อง พอยัดเงินกันได้มากๆก็ทำกันเป็นปรกติ ใครที่มาขวางก็หมายถึงขัดทางทำเงินก็ฆ่าถึงตาย

คนทุกคนมีความลำบากในชีวิตเหมือนกันทั้งนั้น ไม่ใช่ว่ามีเงินมากกว่าแล้วจะชีวิตสุขสบายกว่าเสมอไป เราไม่ควรมองอะไรด้านเดียวและคิดไปเอง ทุกวันนี้สังคมไทยมันเละเทะเน่าเฟะเกินที่จะทนไหวแล้ว ลองถามใจตัวเองกันสิว่ามีความสุขไหมกับชีวิตในประเทศที่กฏหมายพึ่งพาไม่ได้ คนดีโดนเอาเปรียบอยู่ร่ำไปแบบนี้?............ผมไม่มีความสุขและจะไม่ยอนรับมันเด็ดขาดครับ

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

กฏหมายไม่ได้หมายความว่ามันถูกเสมอไปและตลอดกาลนะครับ บางทีก็ต้องมานั่งสังคยนากันไหม่ว่ายุคสมัยที่เปลี่ยนไปกฏหมายจะเปลี่ยนด้วยหรือไม่

อย่างผมก็มีน้อนศรนะ มันมีบางยูเทิร์นผมย้อนสอนอีกราวๆ 7 เมตรจะถึงที่หมายเลย แต่ถ้ากลับรถ ผมต้องวิ่งไปอีกเกือบกิโลเพื่อไปกลับรถ... แล้วมีโค้งที่รถล้มกันบ่อยมากก่อนถึงที่กลับรถ ย้อนศรดีกว่า
H.

บทบัญญัติกฏหมายมันมีไว้พร้อมหมดแล้วครับ กลับรถจะไกลแค่ไหนคุณก็ต้องไปตามทิศทางการจราจรเพื่อหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุ จะมาบอกว่ามันไกลไม่อยากไปไม่ได้ ไม่อย่างนั้นโจรมันก็อ้างได้ว่าเพราะทำงานแล้วเหนื่อยลำบากปล้นเค้าเอาดีกว่าง่ายดีเห็นใจกันหน่อยไม่ได้รึไง?

มีรถยนต์ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสบายกว่ามอเตอร์ไซค์ มันมีทั้งค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่าค่าน้ำมันที่สูงกว่ามากมาย เพราะว่าเอาความรุ้สึกเป็นที่ตั้งแทนที่จะเป็นการจัดการอย่างถูกต้องของกฏหมาย สังคมเลยเละเทะแบบนี้ไงครับ ขี่ไกลเลยย้อนศรแทน พอทำกันมากๆก็เลยกลายเป็นว่าขี่ย้อนได้ปกติและพอโดนชนขึ้นมาก็จะโวยวายว่าทำไมไม่ระวังรถเล็ก การคอรัปชั่นทางการเมืองก็มาจาการอลุ้มอล่วยกันเล็กๆน้อยๆ พอจะให้ช่วยมากๆก็เริ่มมีของกำนัลเริ่มมีเงินมาเกี่ยวข้อง พอยัดเงินกันได้มากๆก็ทำกันเป็นปรกติ ใครที่มาขวางก็หมายถึงขัดทางทำเงินก็ฆ่าถึงตาย

คนทุกคนมีความลำบากในชีวิตเหมือนกันทั้งนั้น ไม่ใช่ว่ามีเงินมากกว่าแล้วจะชีวิตสุขสบายกว่าเสมอไป เราไม่ควรมองอะไรด้านเดียวและคิดไปเอง ทุกวันนี้สังคมไทยมันเละเทะเน่าเฟะเกินที่จะทนไหวแล้ว ลองถามใจตัวเองกันสิว่ามีความสุขไหมกับชีวิตในประเทศที่กฏหมายพึ่งพาไม่ได้ คนดีโดนเอาเปรียบอยู่ร่ำไปแบบนี้?............ผมไม่มีความสุขและจะไม่ยอนรับมันเด็ดขาดครับ

ท่านลองอ่านดีๆ ครับ,,, เหตุผลหลัก ในตัวอย่างที่ผมยกมา ไม่ใช่เรื่องระยะทาง ที่ไกล
....แต่เป็นเรื่อง,,, ความปลอดภัย, ในการนำมอไซค์ข้ามถนน 4 เลน
....ที่มีรถวิ่งหนาแน่น,,, ความเร็ว 100+, ข้ามไป ข้ามมา ถึง 4 ครั้ง
....ยิ่งถ้าเป็นกลางคืน,,, อันตรายมากๆ คับ
....เทียบกับ,,, การขับย้อนศร ประมาณ 1 กิโล

ถ้าถนนเส้นนี้,,, มีสะพานเกือกม้า หรืออุโมงค์ ให้ลอดเพื่อ U-turn ได้
....ผมก็จะด่า,,, ไอ่มอไซค์ที่มาชนผมเหมือนกันคับ
....แต่นี่,,, มันเป็น U-turn เกาะกลาง
....ตำรวจเค้ายังไม่จับเลย,,, เค้าเข้าใจ ว่าอย่างไหนอันตรายกว่ากัน

ผมว่า,,, ท่านลองอ่านดูดีๆ ก่อน
....ถ้าท่าน,,, อ่านดีแล้ว, ก็ขออภัยครับ

ปล. รูปที่ท่านแนบมา ให้ข้อคิดดีคับ
แต่บางครั้ง,,, ก็ใช้ไม่ได้กับทุกกรณี  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมรับรองเลย ถ้าขี่มอเตอร์ไซค์จริงๆ ก็จะฝึกตนเองให้มีทักษะ และทำตามกฎแน่นอนครับ ถ้ายูเทิร์น แล้วต้องตัดหน้าคนอื่น มันก็เท่ากับเบียดเบียน ไม่ว่ารถหรือจยย.ทำ ก็แย่เหมือนกัน

ออฟไลน์ tidno1

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนี้ผมให้จยย.เป็นกลุ่มอภิสิทธ์ชนแล้วครับ
พวกเค้าอยู่เหนือกฏหมายจราจรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

มองอีกมุม ผมว่ามอเตอร์ไซค์เนี่ย ออกจะเป็นพลเมืองชั้นสองบนถนนนะครับ

เหมือนที่เจ้าของกระทู้บอก ว่าถนนหลาย ๆ ที่ออกแบบและสร้างมาโดยไม่ได้เผื่อให้มอเตอร์ไซค์วิ่งได้ปลอดภัยโดยที่ยังถูกกฎหมาย

เคยเจอถนนบางเส้น ตีเส้นขาวบนนถนนด้วยสีที่ลื่น มอไซค์วิ่งทับเส้นทีก็แฉลบ
หรือให้ไปวิ่งซ้ายสุด แต่ก็เจอหลุมบ่อ ถนนพัง หรือเศษตะปู
บางทีมอเตอร์ไซค์นี่ก็เป็นเหยื่อของการรีดไถชั้นดีเลย รถเก๋งยังโดนน้อยกว่า

จะทำถูกกฎหมาย ก็ยังเจอความเสี่ยงต่าง ๆ ในการขี่อีก

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนี้ผมให้จยย.เป็นกลุ่มอภิสิทธ์ชนแล้วครับ
พวกเค้าอยู่เหนือกฏหมายจราจรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

นั่นสิครับ พอเราเป็นฝ่ายถูกคนพวกนี้ก็จะเอาคำว่า "คนรวยรังแกคนจน" มาเป็นเกราะป้องกัน

มอไซค์ออกกันง่ายเกินไปจริงๆน่ะแหละครับ ร้านมอไซค์ตอนนี้เปิดแข่งกันเยอะกว่าเซเว่นแล้วนะครับ

ที่ผมอยากรู้อีกอย่างนึง ก็คือว่าเดี๋ยวนี้ มอเตอร์ไซด์ สามารถวิ่งทางหลัก ในถนนคู่ขนานได้แล้วเหรอครับ  เพราะเห็นทุกวันเลย  ตำรวจก็ไม่เห็นทำอะไรเลยครับ  โดยเฉพาะำำพวก Bigbike  เมื่อก่อนเวลาขับในทางคู่ขนาน  จะเปลี่ยนเลนก็มองแต่รถใหญ่ด้วยกัน  มองง่ายหน่อย เพราะรถใหญ่  แต่เดี๋ยวนี้ต้องระวังมอเตอร์ไซด์อีก

แล้วอีกเรื่องนึงก็คือพวกกลุ่มมอเตอร์ไซด์ ที่จอดรอไฟแดง  แต่ถ้าพอถนนว่างเมื่อไหร่  ก็ชิ่งฝ่าออกไปเลยแบบนี้  ทุกวันนี้มีเยอะมากๆ เลยครับ  ส่วนใหญ่ฝ่ากันไปเป็นกลุ่ม  เน้นพวกมากเป็นหลัก  ไหนว่าทุกแยกมีกล้องถ่ายจับฝ่าไฟแดงไม่ใช่เหรอครับ 

ออฟไลน์ 2k

ก็คิดกันไปคนละแนวครับ สำหรับผมการทำตามกฏหมายทำตามกฏจราจรคือการปกป้องชีวิตและลดการเสียเวลามาคอยตัดสินว่าระยะทางเท่านี้มันคุ้มที่จะย้อนศรคุ้มที่จะเสี่ยงชีวิตตัวเองและคนอื่นเพื่อประหยัดเวลาเล็กน้อยไหม ผมไม่เคยเจอการย้อนศรที่มีเหตุผลเลยสักครั้ง แทบทุกครั้งเป็นการสวนเลนแบบที่เห็นแก่ตัวและการเถียงเข้าข้างตัวเองเข้าว่า พวกนี้ก็เห็นคนที่ขี่ย้อนมาแล้วก็อ้างแค่ว่าใครๆเค้าก็ทำกันมาทั้งนั้นแม้ว่าตัวเองจะไม่ได้อยู่ในสถานะที่สามารถขี่ย้อนมาได้ในแง่ใดๆเลยก็ตาม ไม่ว่าจะเหตุผลไหนการโอนอ่อนตามใจชอบสุดท้ายก็นำมาซึ่งการแหกกฏก่อให้เกิดความเสียหายในท้ายที่สุดอยู่ดี ประเทศไทยถนนหนทางไม่เอื้อต่อการใช้งานมอเตอร์ไซค์จริง แต่สิ่งที่เรียกว่ากฏจราจรมันก็ช่วยปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของคนขี่ไปในตัวเรียบร้อยแล้ว ขึ้นอยู่กับคนขี่เท่านั้นเองว่าจะมองเป็นเรื่องเล็กหรือเรื่องใหญ่

ถ้าพูดถึงความลำบากของมอเตอร์ไซค์และการโอนอ่อนในการย้อนศรตามใจชอบผมขอยกตัวอย่างสี่แยกเมืองขลุง ณ จังหวัดจันทบุรีก็แล้วกัน ที่นี่ถนน8เลนมีสี่แยกใหญ่ที่เลนกลับรถห่างไกลออกไป1กิโล การจะกลับรถต้องข้ามถนนเกือบๆ5เลนเพื่อเข้าสู่เลนกลับรถและต้องกลับรถเกาะกลางด้วย ตรงตาเงื่นไขที่ว่ามาพอดี ใครๆก็คิดว่าจะกลับรถมันไกลลำบาก ต้องข้ามถนนหลายเลน ย้อนศรมันเลยซะเร็วกว่าเยอะ ผลที่ออกมาคือจุดนี้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบ่อยครั้งมาก!! 90%เกิดจากการที่ขี่ย้อนมาแล้วเฉี่ยวชนเข้ากับรถที่มาถูกทาง เกินครึ่งตายคาที่ไม่ต้องไปหาหมอเพราะความเร็วของรถที่วิ่งมากับความเร็วของมอเตอร์ไซค์ที่ขี่ย้อนมารวมกันแล้วไม่มีทางรอด ยิ่งช่วงวันที่มีตลาดนัดวันอังคารกับวันอาทิตย์อัตราการเกิดอุบัติเหตุยิ่งเกิดขึ้นเป็นมากกว่าเดิมจนคนในย่านนั้นบอกเลยว่ายังไงก็ชนเพราะคนเยอะและขี่กันแบบไม่สนใจอะไรเลย ย้อนกันจนเลยออกมานอกไหล่ทางมาสวนกับรถเลนปกติแล้วก็ชนแบบประสานงา

ในทางกลับกันคนที่ขี่แบบไม่ย้อนศรและยอมกลับรถในจุดที่คนส่วนใหญ่มองว่าเสียเวลาและอันตรายมีโอกาสน้อยครั้งมากที่จะเกิดอุบัติเหตุ ส่วนใหญ่จะเกิดจากรถยนต์ขับเร็วแล้วมาชนมากกว่า ขี่ย้อนศรที่นั่นตำรวจเค้าก็ไม่จับครับ แต่เค้าให้ไปเสี่ยงชีวิตกันเอาเอง เค้ามีหน้าที่โบกการจราจรให้แต่จะไม่เตือนแล้วเพราะชนตายกันทุกอาทิตย์ ตัวอย่างก็มีให้เห็นกันบ่อยๆแต่ไม่จำกัน สุดท้ายถ้าขี่ย้อนมาแล้วชนกับรถเก๋งพอเรื่องถึงโรงพักไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตามก็ต้องจ่ายเงินชดใช้รถยนต์เค้าอยู่ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ย้อนศรว่าแย่แล้ว เจอย้อนศร+เปิดไฟสูงใส่อีก คงกลัวเราไปชนเค๊ามั้ง ที่ไหนได้จะชนก็เพราะไฟสูงนี่หล่ะ

ออฟไลน์ Skyline

กระทู้นี้น่าสนใจครับ เห็นด้วยกะคุณ Incarus ครับ ต้องลองมองในมุมอื่นบ้าง เเละเปิดใจให้กว้างไม่งั้นคงไม่เข้าใจ เมื่อก่อนไปไหนกะครอบครัว บ่อยครั้งที่เจอมอไซคเเล้ว จะหยุดให้ทาง ไม่เสี่ยงในกรณีใดทั้งนั้น เพราะชอบโดนปาดหน้า ขับเบียด คือไม่อยากให้เกิดอุบัติเหตุ เเต่ก็นึกด่าในใจทามไมมักง่ายกันจัง เเต่พอไปทำงานต้องนั่งมอไซค์รับจ้างก็พอเข้าใจ เเดดร้อน รถติดนานๆ ยิ่งเส้นเพชรบุรีติดนรกจริงครับ นั่งเเล้วเครียด เพราะความเร่งรีบ คนขับก็ใช้วิชามารทุกอย่าง ย้อนศร เผลอตัดหน้ารถบ้าง ไม่ได้สนับสนุนให้เเหกกฏนะครับ เเต่ถ้ามันจำเป็นจริงๆ จะทำก็ต้องให้เสี่ยงน้อยสุด ละไม่ให้คนอื่นเดือดร้อน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

999 ออกรถได้เลย ;D....ผ่อนดอกทบต้นบานตะไท
เด้กแว้นเลยเต็มถนนครับ....เพราะมันออกกันง่ายมาก :(

ผมเข้าใจนะ,,, ว่าพวกที่ขับมอไซค์ย้อนศร
....ส่วนใหญ่,,, จะเป็นพวกที่ขับชุ่ยๆ มากกว่าพวกที่ขับด้วยความระมัดระวัง

แต่ลองนึกภาพครับ,,, 2 ตายายแก่ๆ กับมอไซค์เก่าๆ คันนึง, มันเป็นไปไม่ได้เลย ที่เค้าจะข้ามถนนแบบนี้ได้  :-\
....รถเต็มถนน,,, วิ่งกันเป็น 100+, ข้ามทีละ 4-5 เลน และข้ามทั้งหมด 4 ครั้ง, ได้เป็นผีเฝ้าถนนแน่นอนคับ  :-\

แบบนี้,,, จะมีทางออกทางไหนให้เค้าบ้างหละคับ

ผมไม่ได้บอก,,, ว่าแบบนี้ไม่ผิด, แต่แค่อยากให้ใจกว้างหน่อย เท่านั้นเองครับ

ผมว่า,,, บางท่าน ก็เอาประสบการณ์แย่ๆ ของตน ที่ไปเจอมา มาเป็นบรรทัดฐานมากไปหน่อยนะคับ
....เปิดใจหน่อย,,, พวกมอไซค์ย้อนศร ไม่ได้มีแต่พวกแว๊นๆ หรอกคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 14:05:09 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
999 ออกรถได้เลย ;D....ผ่อนดอกทบต้นบานตะไท
เด้กแว้นเลยเต็มถนนครับ....เพราะมันออกกันง่ายมาก :(

มาออกแถวบ้านผมสิครับเห็นติดป้าย 1 บาทก็ออกรถได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ settavut

• First
ผมเข้าใจนะ,,, ว่าพวกที่ขับมอไซค์ย้อนศร
....ส่วนใหญ่,,, จะเป็นพวกที่ขับชุ่ยๆ มากกว่าพวกที่ขับด้วยความระมัดระวัง

แต่ลองนึกภาพครับ,,, 2 ตายายแก่ๆ กับมอไซค์เก่าๆ คันนึง, มันเป็นไปไม่ได้เลย ที่เค้าจะข้ามถนนแบบนี้ได้  :-\
....รถเต็มถนน,,, วิ่งกันเป็น 100+, ข้ามทีละ 4-5 เลน และข้ามทั้งหมด 4 ครั้ง, ได้เป็นผีเฝ้าถนนแน่นอนคับ  :-\

แบบนี้,,, จะมีทางออกทางไหนให้เค้าบ้างหละคับ

ผมไม่ได้บอก,,, ว่าแบบนี้ไม่ผิด, แต่แค่อยากให้ใจกว้างหน่อย เท่านั้นเองครับ

ผมว่า,,, บางท่าน ก็เอาประสบการณ์แย่ๆ ของตน ที่ไปเจอมา มาเป็นบรรทัดฐานมากไปหน่อยนะคับ
....เปิดใจหน่อย,,, พวกมอไซค์ย้อนศร ไม่ได้มีแต่พวกแว๊นๆ หรอกคับ

เคสแบบนี้ ตายายหากหูตาไม่ดี ก็ไม่สมควรขับรถครับ ทั้งกลับรถถูกกฎ และย้อนศร

ควรนั่งรถรับจ้าง รถสาธารณะ หรือลูกหลานขับให้แทน เพราะเป็นอันตรายอย่างยวดยิ่งต่อเพื่อนร่วมทาง
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ golf32

งั้นผมรบกวนท่านมาขับรถแถวซอยบ้านผมดูแล้วล่ะครับว่าท่านจะรำคาญเหมือนผมไหม ซอยบ้านผม เน้นนะครับว่าเป็นซอย ส่วนใหญ่เป็นซอยที่เดินรถทางเดียวนะครับสลับกันไปมาระหว่างซอย แต่ทุกวันรถที่ไม่ค่อยจะติดยกเว้นหลังเลิกงานก็จะต้องมีมอร์ไซ รับจ้าง และส่วนบุคคล ย้อนศรมาทุกเวลา แล้วซอยเนี่ยมีแค่ 2 เลน แต่ เลนนึงมีรถตจอดตลอดแนวเหลือแค่เลนที่ผมวิ่งไปเท่านั้น มันก็ไม่ได้แคบขนาดขับลำบากอะไรหรอกนะครับ แต่ด้วยความมักง่ายของคน ทำให้ต้องมานั่งคอยระวังพวกขี่ย้อนศรทั้งๆที่เลยไปอีกซอยก็ไปได้เหมือนกัน ไม่เรียกว่าเห็นแก่ตัวแล้วคืออะไรครับ แล้วผมควรเปิดใจรับความเห็นแก่ตัวของคนพวกนี้ที่เอาตัวเองสบายเป้นหลักโดยไม่สนใจผู้อื่นที่ีใช้ถนนร่วมกันเนี่ยนะครับ :o

เคสแบบนี้ ตายายหากหูตาไม่ดี ก็ไม่สมควรขับรถครับ ทั้งกลับรถถูกกฎ และย้อนศร

ควรนั่งรถรับจ้าง รถสาธารณะ หรือลูกหลานขับให้แทน เพราะเป็นอันตรายอย่างยวดยิ่งต่อเพื่อนร่วมทาง

รถโดยสาร,,, ตามบ้านนอก มันไม่ได้มีเกลื่อนกลาด เหมือนใน กทม. หรอกคับ
....แล้วคนสมัยนี้,,, ทิ้งให้คนแก่อยู่กันเอง มีเยอะแยะไปคับ
....คนแก่,,, เค้าก็ต้องกิน ต้องใช้, ก็ต้องมีออกนอกบ้านบ้าง

เอางี้คับ,,, ผมเอง ก็ไม่อยากพูดมากไปกว่านี้ เดี๋ยวจะหาว่าแถมากไป
....ความเห็นของท่าน,,, ก็ไม่ได้ผิดอะไร, ใจคนเราไม่เหมือนกัน, จะคิดยังไง ก็แล้วแต่ดีกว่าคับ

งั้นผมรบกวนท่านมาขับรถแถวซอยบ้านผมดูแล้วล่ะครับว่าท่านจะรำคาญเหมือนผมไหม ซอยบ้านผม เน้นนะครับว่าเป็นซอย ส่วนใหญ่เป็นซอยที่เดินรถทางเดียวนะครับสลับกันไปมาระหว่างซอย แต่ทุกวันรถที่ไม่ค่อยจะติดยกเว้นหลังเลิกงานก็จะต้องมีมอร์ไซ รับจ้าง และส่วนบุคคล ย้อนศรมาทุกเวลา แล้วซอยเนี่ยมีแค่ 2 เลน แต่ เลนนึงมีรถตจอดตลอดแนวเหลือแค่เลนที่ผมวิ่งไปเท่านั้น มันก็ไม่ได้แคบขนาดขับลำบากอะไรหรอกนะครับ แต่ด้วยความมักง่ายของคน ทำให้ต้องมานั่งคอยระวังพวกขี่ย้อนศรทั้งๆที่เลยไปอีกซอยก็ไปได้เหมือนกัน ไม่เรียกว่าเห็นแก่ตัวแล้วคืออะไรครับ แล้วผมควรเปิดใจรับความเห็นแก่ตัวของคนพวกนี้ที่เอาตัวเองสบายเป้นหลักโดยไม่สนใจผู้อื่นที่ีใช้ถนนร่วมกันเนี่ยนะครับ :o

เจอแบบนั้น,,, ด่ามันเลยคับ ไม่ต้องเห็นใจมัน, มักง่าย เห็นแก่ตัว
....ความเห็นนี้,,, ผมแยกแยะไว้ชัดเจน ในคอมเม้นท์นี้, สงสัย ท่านจะอ่านจกหล่นไป  :'(

นี่แหละคับ,,, คือสิ่งที่ผมอยากจะสื่อ
....คือ ถ้า,,, คุณไปเจอวัยรุ่น แว๊นย้อนศร ยกหน้า, ด่ามันเถอะคับ ผมก็อยากด่า

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27538.msg436737.html#msg436737

ออฟไลน์ Amaranthe

เข้าใจตามที่ จขกท กล่าวมา ครับ
ผมใช้ เส้นบางนาตราด ช่วง กม 4 - 20 ประจำ ก็ค่อนข้างตรงตามที่ จขกท ยกมา
เห็นใจมอไซเหมือนกัน

แต่... พวกที่ขับแย่ ๆ ก็มีเยอะ
อย่างซอยบ้านผม ถนนฝั่งละ 1 เลน มอไซ ขับกันแบบไม่รักชีวิตตัวเองเลย
ขับไม่ดี พอเราเกือบชน ยังหันมามองหน้าเราอีก แน๊ะ

แถวบ้านผมออกมอไซ แถมตุ๊กตาหมีตัวใหญ่ด้วย ซึ่งที่อื่นก็คงแถมเหมือนกัน