ผู้เขียน หัวข้อ: มอไซค์ย้อนศร // สดๆ ร้อนๆ กับบางประเด็น ที่คุณอาจลืมคิด  (อ่าน 20220 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member

เหตุเกิด,,, ที่ ถ.เพชรเกษม จ.นครปฐม ที่ฟอร์ด เช้ง นครปฐม
....หลังจาก,,, ที่เมื่อวาน ผมเอา Fiesta เข้าไปเช็ค, จากอาการสตาร์ทยาก และรอบเบาดับ
....ท่าทาง,,, ปั๊มติ๊ก จะกลับบ้านเก่า, แต่ไม่ซีเรียส เพราะใช้แก๊สมา 5 หมื่นกว่าโลแล้ว
....ประหยัด,,, ค่าเชื้อเพลิงไปกว่า แสนบาทแล้ว, ค่าซ่อม ไม่น่าเกิน 5 พัน  ;D

เย็นวันนี้,,, เลยเข้าไปดู ว่าช่างตรวจเช็ค ซ่อมแซม ไปถึงไหนแล้ว
....ดูเสร็จ,,, ก็จะกลับบ้าน, เลี้ยวออกจากศูนย์ เท่านั้นแหละครับ, โครม !!!  :-\

ใช่ว่า,,, จะไม่มองซ้ายนะ, มองแล้วนะ เห็นด้วยมอไซค์ย้อนมา 1 คัน, มันเห็นเรา มันก็จอดรอ
....จากนั้น,,, ผมก็กลับไปมองขวา รถว่าง เราก็ไป, โครมเลย -..-
....ย้อนศร,,, มาอีกคัน ขับเร็วด้วย, อีกคัน ก็จอดอยู่ก่อน พี่แกก็เห็น แต่ไม่จอด -..-

ได้มา 4500 ,,, ก็ไม่พอซ่อมหรอก, แต่ก็ให้มันจบๆ ไป -..-

----------------------------------------------------

แต่,,, ประเด็นที่ผมอยากจะบอก, มีดังนี้

พวกมอไซค์ย้อนศร,,, บางที มันก็น่าเห็นใจอยู่นะ, ใครเคยขับมอไซ จะรู้
....ยูเทิร์น,,, ก็ไกลโคตร, รถใหญ่ ก็วิ่งเร็ว, ให้ไปยูเทิร์น บางครั้งยังเสี่ยงตายมากกว่าย้อนศรอีก
....ถนนใหญ่ๆ ,,, รถขับเร็วๆ ทั้งนั้น, เราขับรถยนต์ บางทียังกลัวเลย เวลาจะยูเทิร์น, แล้วลองนึกถึงใจมอไซค์

ถนนแบบนี้,,, เราเลียนแบบมาจากฝรั่ง, ซึ่งจริงๆ แล้ว ผมว่า มันก็ไม่ได้เหมาะกับทุกที่หรอกนะคับ
....ชาวบ้าน,,, ใช้มอไซ ใช้จักรยาน, แล้วมาทำถนน 6 เลนบ้าง 8 เลนบ้าง 10 เลนบ้าง, สะพาน หรืออุโมงค์ ก็ไม่ทำให้เค้า
....จะให้เค้า,,, ทำยังไง, ยิ่งตอนกลางคืน อันตรายมากๆ นะคับ

ผมเข้าใจนะ,,, ว่าทุกคน ควรปฏิบัติตามกฏจราจร
....แต่ถ้าใคร,,, เคยขับมอไซค์ ไปยูเทิร์น ถนน 8 เลน จะรู้
....ว่ามันลำบาก,,, และเสี่ยงตายมากๆ
....สู้เรา,,, ขับย้อนศร อย่างระมัดระวังดีกว่า

สุดท้ายนี้,,, ไม่ว่าใครจะเป็นฝ่ายไหน, ก็ขอให้ใช้รถ ใช้ถนน ด้วยความปลอดภัย ไม่ประมาท ทุกท่านด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 13:11:12 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ holahola66

เฮ่ออ... เห็นใจครับ ระวังก้อแล้ว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้ผมให้จยย.เป็นกลุ่มอภิสิทธ์ชนแล้วครับ
พวกเค้าอยู่เหนือกฏหมายจราจรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ SP

จริงๆแล้วผมว่าเค้าน่าจะทำเลนเฉพาะให้พวกมอไซด์กับจักรยานด้วยนะครับ ไม่ใช่ใช้ร่วมกับรถที่แบบขับช้าแล้วชิดซ้ายนะ

แต่เป็นเลนเฉพาะจริงๆ แล้วถ้าวิ่งสวนกันได้จะดีมากเลย ถ้าทำแบบนี้จะแจ่มเลยครับ คนขับรถยนต์ก็สบาย มอไซด์กับจักรยานก็ปลอดภัย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

บางทีก็เห็นใจนะครับ แต่บางทีพี่แกขี่ประมาณว่ามรึงชนมาเลยกรูไม่กลัวกรูรถเล็กยังไงก็ถูก
ไม่คิดเลยว่าชนล้มรถก็พังเจ็บตัวอีก แล้วจริงๆก็ต้องไปชดใช้เขาอีก เพราะฉนั้นขี่ย้อนศรโปรดขี่ด้วยความระมัดระวังนะครับ
รถเรามีประกันใหมครับถ้ามีก็สบาย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวนี้ผมให้จยย.เป็นกลุ่มอภิสิทธ์ชนแล้วครับ
พวกเค้าอยู่เหนือกฏหมายจราจรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

นั่นสิครับ พอเราเป็นฝ่ายถูกคนพวกนี้ก็จะเอาคำว่า "คนรวยรังแกคนจน" มาเป็นเกราะป้องกัน

มอไซค์ออกกันง่ายเกินไปจริงๆน่ะแหละครับ ร้านมอไซค์ตอนนี้เปิดแข่งกันเยอะกว่าเซเว่นแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

นั่นสิครับ พอเราเป็นฝ่ายถูกคนพวกนี้ก็จะเอาคำว่า "คนรวยรังแกคนจน" มาเป็นเกราะป้องกัน

มอไซค์ออกกันง่ายเกินไปจริงๆน่ะแหละครับ ร้านมอไซค์ตอนนี้เปิดแข่งกันเยอะกว่าเซเว่นแล้วนะครับ

ใช่เลยเบื่อและเกลียดชิบ คำนี้ นั่งรถเก๋งแอร์เย็นสบาย มอไซร์ตากแดดร้อนเหม็นควัน ชอบมาอ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเห็นที่มาเลย์เซีย ในถนนสายด่วนของเขา เขาทำเลนสำหรับมอร์ไซค์วิ่งทั้งสองฝั่งเลย วิ่งสวนทางกันได้ด้วย

ออฟไลน์ Family man

• **
มองต่างมุมได้ดีมากเลยครับ ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ PATTY

• **
พอจะเข้าใจเรื่องมอเตอร์ไซต์กับจักรยานขี่ย้อนศรเพราะกลับรถยาก+ไกล
มีพวกรถยนต์ทำเหมือนกัน ซึ่งไม่ได้ดูขนาดรถตัวเองเลยว่ามันอันตรายแค่ไหน

แต่ไม่อยากเข้าใจ มอเตอร์ไซต์ ที่วิ่งทับเส้นแบ่งเลน หรือคันที่แน่มากๆ
ก็วิ่ง (เร็วโฮกๆ) บนเลนสวนเลย เจอบ่อยจนเครียด ถ.Local Road กับถ.เลียบคลองประปา

มันอันตรายต่อตัวเค้า และคันอื่นๆ มากค่ะ
ถ้ามีลูกหลานทำแบบนี้ คงต้องโบกกระโหลกสั่งสอนอ่ะ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
อีกอย่างสำหรับคนขับมอเตอร์ไซค์คือ ไฟหน้าหรือไฟท้ายเสียก็ช่วยซ่อมกันด้วยเถอะครับ ขับมืดๆ บางทีไฟฟ้นาเสียขับสวนกัน มองแทบไม่เห็น พี่ก็ขับกินเลนตอนแซงมาเกือบจะสอยกันบ่อยมาก ช่วยกันด้วยเถอะครับ สาธุ!!!

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ขับช้าเซไปเซมา เปิดไฟเลี้ยวค้างไว้ ขวางคันหลัง นิสัยโคตรเลว ???

ผมเคยเห็นที่มาเลย์เซีย ในถนนสายด่วนของเขา เขาทำเลนสำหรับมอร์ไซค์วิ่งทั้งสองฝั่งเลย วิ่งสวนทางกันได้ด้วย

เคยเห็น,,, ในทีวีเหมือนกันคับ, แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหน
....เมื่อไหร่หนอ,,, ถนนบ้านเรา จะสร้างโดยคำนึงถึงสภาพแวดล้อมแบบเขาบ้าง  :-\

--------------------------------

มองต่างมุมได้ดีมากเลยครับ ใจเขาใจเรา

พอจะเข้าใจเรื่องมอเตอร์ไซต์กับจักรยานขี่ย้อนศรเพราะกลับรถยาก+ไกล
มีพวกรถยนต์ทำเหมือนกัน ซึ่งไม่ได้ดูขนาดรถตัวเองเลยว่ามันอันตรายแค่ไหน

แต่ไม่อยากเข้าใจ มอเตอร์ไซต์ ที่วิ่งทับเส้นแบ่งเลน หรือคันที่แน่มากๆ
ก็วิ่ง (เร็วโฮกๆ) บนเลนสวนเลย เจอบ่อยจนเครียด ถ.Local Road กับถ.เลียบคลองประปา

มันอันตรายต่อตัวเค้า และคันอื่นๆ มากค่ะ
ถ้ามีลูกหลานทำแบบนี้ คงต้องโบกกระโหลกสั่งสอนอ่ะ

นี่แหละคับ,,, คือสิ่งที่ผมอยากจะสื่อ
....คือ ถ้า,,, คุณไปเจอวัยรุ่น แว๊นย้อนศร ยกหน้า, ด่ามันเถอะคับ ผมก็อยากด่า

แต่ ถ้า,,, คุณไปเจอ คุณลุง คุณป้า หรือคุณยายซ้อนคุณตา ค่อยๆ ขับย้อนศรมา
....ผมว่า,,, อย่าพึ่งไปด่าเค้าเลยคับ, ช่วยใจกว้าง แล้วมองไปรอบๆ หน่อย
....แล้วเอาเหตุผล,,, มาชั่งดู, ว่าทำไม เค้าจึงย้อนศร

ถ้าท่านคิดดีแล้ว,,, ท่านเห็นว่า ยังไงก็ไม่ควรย้อนศร, จะด่าเค้า ผมก็ไม่ว่า ความคิดท่านก็ไม่ได้ผิดอะไร
....แต่ไม่ใช่ว่า,,, เห็นรถย้อนศร หรือทำผิดกฏจราจรอะไร ก็ด่าไปซะหมด, บางครั้ง มันก็ใจแคบมากนะครับ
....ขอบพระคุณ,,,

ออฟไลน์ toonze

เห็นใจครับพวกที่ขับดีก็ดีครับ แต่พวกที่ทำผิดแล้วยังทำให้คนอื่นเดือดร้อนทำไงครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ผมก็ขับ มอเตอร์ไซด์ นะครับ ไปโรงเรียน อ่ะครับ  แต่ บางวันพ่อ ก็เอารถยนต์ไปส่ง(ฝนตก)   เหมือนแถวบ้าน ผมเนี่ย คือทุกคนย้อนศรกัน หมดเลย  เพราะ U-turn ไกลมากๆ และตอนเช้า รถก็เยอะด้วยแถมวิ่งเร็วซะด้วย   บางทีคนที่ เคยขับ แต่รถยนต์เนี่ย อยากให้มา ลองขับ มอเตอร์ไซด์ ดูมากๆเลยอ่ะ ครับ 
ปล. บ้านผมกับ u-turn อยู่ห่าง กันแค่ 100 กว่าเมตร แต่อยู่ห่างจาก U-turn ตั้ง 1 กิโลกว่าๆ
ปล. ตอนผมย้อนศร  ผมก็ ตีไฟเลี้ยว(ด้านขวา)นะครับ  เพื่อให้รถที่ขับมาทางตรงเห็น :)

ออฟไลน์ Monn

เหตุการณ์คล้ายๆ ผมเลย
ผมหยุดให้รถฝั่งตรงข้ามเลี้ยวตัดเข้าซอยฝั่งเรา เพราะข้างหน้าติด เลยหยุดให้เขาวิ่งมา
มอไซค์คันหนึ่งข้างซ้ายก็หยุดแล้ว ผมก็เห็นอยู่ พอหันมองข้างหน้าอีกครั้ง "โครม"
มอไซค์อีกคัน ซัดมอไซค์คันที่หยุด แล้วสไลด์เข้าหารถผมเต็มๆ

ลงมา โกรธ ก็โกรธ เซ็งก็เซ็ง  ถามเขา เขาตอบง่ายๆ ไม่คิดว่าจะหยุดกัน
ก็เลยถาม ขับมาไม่ดูเลยเหรอ เขาบอกไม่ดู ปกติ ไม่เคยมีใครหยุดกัน วิ่งซ้าย เจริญจริงๆ
หันไปดู จะเอาเงินก็ นะ เขาได้แต่ยกมือไหว้ ขอโทษ ไม่มีเงิน ไม่มีประกัน
มองไปที่แขน เปิดเปิง เพราะสไลด์ไปกับถนนก้อนกรวด เฮ้อ...
สุดท้าย ผมเลยให้เลยตามเลย แจ้งประกัน มั่วๆ ไป สงสาร และคงไม่เอาอะไรไม่ได้ เขาไม่มีเงิน

จบด้วย ผมต้องไปจ่าย exempt เองอีก 1000 บาท แม่เจ้า....
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ YoungJet

• **
สำหรับคนที่เดินไปเดินมาบนทางเท้า ก็ควรระวังพวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบขับบนทางเท้าไว้ด้วย
ผมแอบบ่นกับตัวเองอยู่เรื่อย ๆ ว่าทำไมตำรวจไม่จัดการพวกนี้ซะที
เมื่อตอนเย็นวันนี้เอง เห็นจะจะ ตำรวจขี่มอเตอร์ไซค์บนทางเท้าเสียเอง
แล้วประชาชนคนเดินถนนจะไปพึ่งใครได้เนี่ย?
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ Nookkiez

เดี๋ยวนี้เริ่มเจอรถเก๋งย้อนศรแล้วครับ ย้อนศรมาตามเลนซ้ายสุด คนสมัยนี้ความรับผิดชอบต่อสังคมหายไปไหนหมดน้ออ  >:(
Test ..

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
มีอีกทำที่เจอบ่อย "คิดว่าพ้น"

ออฟไลน์ dht_tubes

ปัญหาขับย้อนศรบนถนนใหญ่ๆ เข้าใจได้ในบางกรณีและบางพื้นที่

แต่ที่ผมเซ็งสุดๆ คือพวกย้อนศร วิ่งบนทางเท้า บีบแตรไล่คน หนักๆข้อ ด่าเข้าให้ว่า มาขวางทำไม ฉันจะไปไม่เห็นหรือ

หน้าบ้านผมติดถนนใหญ่ มีประจำทุกวันตอนเช้า ย้อนศรส่งเด็กนักเรียน เพราะถนนใหญ่ กลับรถไกล ตามที่ว่ามาเลย

ลองมองอีกมุม เด็กนักเรียนซ้อนท้าย ทำผิดกฏหมายทุกวัน เห็นจนชาชิน

เฮ้อ

ออฟไลน์ balliblue

สำหรับคนที่เดินไปเดินมาบนทางเท้า ก็ควรระวังพวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบขับบนทางเท้าไว้ด้วย
ผมแอบบ่นกับตัวเองอยู่เรื่อย ๆ ว่าทำไมตำรวจไม่จัดการพวกนี้ซะที
เมื่อตอนเย็นวันนี้เอง เห็นจะจะ ตำรวจขี่มอเตอร์ไซค์บนทางเท้าเสียเอง
แล้วประชาชนคนเดินถนนจะไปพึ่งใครได้เนี่ย?

ตรงนี้เห็นด้วยเลย เดินบนทางเท้า ก็ยังจะมาวิ่งอีก ตกลงมันไว้ให้คนเดินหรือเปล่า  เข้าใจเจตนาเจ้าของกระทู้นะ ที่ต้องการสื่อให้เห็นความจำเป็นของ มอไซด์ แต่มอไซด์ที่ผมเจอส่วนมากจะนิสัยไม่ค่อยดีอะสิ ทำให้มีทัศนคติที่ไม่ดี กับมอไซด์ที่ทำผิดกฎจราจร  ยิ่งถ้าใครวิ่งต่างจังหวัดนะจะเห็นเลยว่าพฤติกรรมแย่สุดๆ
1. ไม่เปิดไฟเลี้ยวอยากออกก็ออก บางครั้งตัดหน้าแล้วทำให้รถข้างหลังชนกันก็มี แล้วก็ขับหนีไป  
2. ขับขวา ประมาณว่าอีก 1 กม จะยูเทริ์น เปิดไฟเลี้ยวกั๊กไว้ อยากบอกว่าถ้ารถมาเร็วๆก็เสยไปละ ถ้าหลบไม่ทัน
3. ขับย้อนศรและบนฟุตบาท นอกจากนั้นยังกร่าง บีบแตรไล่คนเดินฟุตบาทด้วย
4. ไม่สวมหมวก ไฟเสีย กลางคืน เห็นประจำ
5. รถเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ดันจะแซงซ้าย อันนี้กรณีที่เห็นประจำ
6. ข้อนี้ตลอดกาล คือไม่เคยขับชิดซ้ายเลย ให้ตายสิ

นี่เป็นกรณีทั่วไปที่พบเห็นได้ในเขตปริมณฑล มหาชัย และ นครปฐม ที่ขับผ่านจะเจอตลอดๆ

ปล คนขับมอไซด์ดีก็มีครับ ก็มีเห็นอยู่แต่มักจะน้อยกว่าคนที่ำทำผิดกฎ ต้องขออภัยมอไซด์ที่ขับถูกกฏด้วยครับ แต่นี้เป็นทัศนคติเชิงลบที่ผมมักจะเห็นเป็นประจำ

ออฟไลน์ golf32

ถ้าเราควรเห็นใจแบบนี้ กม จราจรจะมีไว้ทำไมล่ะครับ :P แค่นี้ทุกวันบนถนนก็เหมือนสนามรบอยู่แล้ว พี่มอร์ไซ แต่ละคันก็ขี่กันแบบน่าขับรถทับจริงๆ ที่ผมพูดไม่ใช่เพราะผมไม่เห็นใจนะครับ

แต่แล้วเค้าเห็นใจเพื่อนร่วมถนนแบบเราไหมกับการกระทำแบบนี้ ขี่ย้อนศรในซอยที่มีรถจอด 2 ฟาก แค่ขับรถผ่านก็จะแย่อยู่แล้วยังเจอมอร์ไซย้อนศรมาอีก ผมควรเห็นใจไหมครับ ถ้าเฉี่ยวถ้าชนก็ชี้หน้าด่าว่าเรารังแกอีก ทั้งๆที่คุณทำผิด กม หรือ เอาเปรียบผู้ร่วมถนนคนอื่น

ออฟไลน์ CRO

ชอบมุมมองคุณ IncarRus มากครับ ครบทุกมุม :)
ขอเสริมนิดนึง พักหลังๆนี่ต้องระวังมอเตอร์ไซค์ที่ขับข้ามเกาะกลางมาจากอีกฟากด้วย น่ากลัวกว่าย้อมศรอีก บางทีพี่ก็พุงลงมาตัดหน้ารถเลย -_-'

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ในฐานะที่มีใช้มั้งมอเตอร์ไซต์และรถยนต์นะครับ
คนขี่มอเตอร์ไซต์นั้นขับขี่กันประมาทและมักง่ายกว่าคนขับรถยนต์เยอะครับ
สาเหตุเพราะด้วยความที่สะดวกและรวดเร็วนี่แหละ ทำให้ผู้ขี่ขาดความระมัดระวัง ไม่สนใจอะไรนอกจาก"ตรูจะไป"
ถ้ามอไซต์คันไหนขี่ช้า เกะกะ ไปได้ก็ไม่ไป ก็จะโดนด่า โดนบีบแตรไล่ โดนมองหน้า-ส่ายหัว
ไม่เข้าใจคนพวกนี้เหมือนกัน เค้าไม่เคยคิดถึงชีวิต ไม่เคยคิดถึงความปลอดภับของเค้าเลยหรือยังไงกัน ?
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Adamas

เส้นหน้า เช้ง อ่ะโคตรอันตรายเลยรถวิ่งเร็วมากไม่สนใครเลย จี้ตูดเเซงซ้ายกันตลอด ยูเทรินไกลมากเเถม แถมอันตรายเส้นนี้รถไร้น้ำใจเยอะมาก

จริงๆเเล้วที่เเย่คือนิสัยคนไม่ใช่รถนะครับ 

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ถ้าเราควรเห็นใจแบบนี้ กม จราจรจะมีไว้ทำไมล่ะครับ :P แค่นี้ทุกวันบนถนนก็เหมือนสนามรบอยู่แล้ว พี่มอร์ไซ แต่ละคันก็ขี่กันแบบน่าขับรถทับจริงๆ ที่ผมพูดไม่ใช่เพราะผมไม่เห็นใจนะครับ

แต่แล้วเค้าเห็นใจเพื่อนร่วมถนนแบบเราไหมกับการกระทำแบบนี้ ขี่ย้อนศรในซอยที่มีรถจอด 2 ฟาก แค่ขับรถผ่านก็จะแย่อยู่แล้วยังเจอมอร์ไซย้อนศรมาอีก ผมควรเห็นใจไหมครับ ถ้าเฉี่ยวถ้าชนก็ชี้หน้าด่าว่าเรารังแกอีก ทั้งๆที่คุณทำผิด กม หรือ เอาเปรียบผู้ร่วมถนนคนอื่น

เห็นใจก็ได้,,, ไม่เห็นใจก็ได้, ด่าก็ได้ ไม่ด่าก็ได้ครับ
....แต่ที่อยากให้ทำ,,, คือ ขอให้ใจกว้างนิดนึง

ลองคิด,,, หาเหตุผล ในมุมอื่นดูบ้าง
....บางเคส,,, มันก็มักง่าย, ประมาท, เห็นแก่ตัว ฯลฯ จริงๆ
....แต่บางเคส,,, เค้าก็อาจจะมีเหตุผล ในการฝืนกฏจราจร

แล้วท้ายที่สุด,,, ถ้าใครจะด่า หรือใครจะไม่เห็นใจ
....ก็ไม่มีใคร,,, ว่าอะไรหรอกคับ เพราะเค้าเหล่านั้น ก็ทำผิดกฏจราจรจริงๆ

แต่ที่อยากให้ทำ,,, คือ ชั่งใจนิดนึง อย่าพึ่งด่า ตั้งแต่แรกเห็น, เท่านั้นเองคับ
....สุดท้ายแล้ว,,, ท่านจะเห็นว่ายังไง มันก็สิทธิของท่านแหละคับ

ไม่ได้ขอให้เห็นใจ,,, และก็ไม่ได้ขอให้ช่วยด่า
....แต่ขอให้,,, ใจกว้าง และคิดก่อน, อย่ารีบเหมารวม ว่าเค้าเลวไปซะหมด, เท่านี้จริงๆ คับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีคนเลวแหกกฎ ก็เพราะคนดีไม่ปกป้องสิทธิ์ตัวเองและประนามคนผิดอย่างเต็มที่ไงครับ เอาแต่อ้างว่ายอม ใจกว้าง ถึงมีแต่ไอ้พวกแบบนี้อย่างนี้แหละ

ออฟไลน์ Pisces

• **
วินัยจราจรสะท้อนวินัยชาติครับ
ผิดกฎจราจรแบบนี้ผมว่าไม่ควรเห็นใจ ภายใต้เงื่อนไขว่ารถเก๋งเองก็ขับแบบถูกกฎมีระเบียบวินัยกันทุกคนนะครับ
ซึ่งยากมากเพราะผมเองก็ทำไม่ได้ บ้านเราคนรักษากฎแบบเคร่งครัดเหมือนคนโง่ครับ โดนทิ้งให้ติดเสียเวลากว่าคนอื่น
ถ้าคนส่วนใหญ่รักษากฎได้แบบญี่ปุ่น มอเตอร์ไซค์ที่ทำแบบนี้จะน่าถูกประนามมากครับ
ถึงอย่างงั้นถามว่าอันนี้ควรใช้ความเห็นใจและปล่อยให้ทำมั้ย ผมว่าไม่ครับ
มันคือการบ่มเพาะนิสัยมักง่ายให้กับคนส่วนใหญ่ในสังคม คำว่าไกลไม่ใช่ข้ออ้างครับ ถ้าทุกคนทำเหมือนกัน
เริ่มที่ตัวเราก่อนแล้วสอนลูกหลานให้ทำเถอะครับ ผมยังหวังว่าคนไทยจะมีวินัยได้ แม้จะไม่ใช่ในเจเนอเรชั่นผม
ส่วนตัวก็เริ่มพยายามบ้างแล้วครับ ถึงจะยังยากอยู่เพราะติดนิสัย  ;D

ออฟไลน์ settavut

• First
มีคนเลวแหกกฎ ก็เพราะคนดีไม่ปกป้องสิทธิ์ตัวเองและประนามคนผิดอย่างเต็มที่ไงครับ เอาแต่อ้างว่ายอม ใจกว้าง ถึงมีแต่ไอ้พวกแบบนี้อย่างนี้แหละ

เห็นด้วยครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ kawkrub

• **
อยู่ต่างจังหวัด  เจอแต่ย้อนศรแบบเอาสะดวกเข้าว่าครับ  ล่าสุด  กำลังจะลงจากรถ  มองกระจกข้างว่ามีรถมาด้านหลังปล่าว  ไม่มีก็เปิดประตู  เจอมอเตอร์ไซค์  ย้อนศรมาเกือบชน  แถมยังหันมามองหน้าออก   แค่จะบอกว่าการขับแบบไม่ถูกกฏ มีโอกาสสู้จะทำให้ผู้ใช้ถนนคนอื่นมองไม่เห็น  เพราะมาในทางที่คนอื่นคาดไม่ถึงกัน   ที่เจอบ่อยทั้งขับเองทั้งเห็นเหตุการณื  จะเลี้ยวขวาเข้าซอย  มองฝั่งตรงข้ามอย่างดี  ขับเข้าซอย  มีมอเตอร์ไซค์ตัดหน้าจากทางขวา  ย้อนศรมา...