ผู้เขียน หัวข้อ: Prius vs Cruze 1.8 เลือกซื้อคันไหนดีค่ะ  (อ่าน 8234 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oomiimz

• Newbie
  • *
Prius vs Cruze 1.8 เลือกซื้อคันไหนดีค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 20:48:11 »
ชอบรถแรง ขับสนุก ราคาไม่เกี่ยง แต่เน้นคุ้มกับราคาค่ะ ขอความเห็นผู้รู้หน่อยค้ะ

• Newbie
  • *
Re: Prius vs Cruze 1.8 เลือกซื้อคันไหนดีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 21:03:28 »
Ford focus ดีเซลอีกอันค่ะ

ออฟไลน์ ~tawan~

• Newbie
  • *
Re: Prius vs Cruze 1.8 เลือกซื้อคันไหนดีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 21:57:25 »
ไม่เกี่ยงราคา ความเห็นส่วนตัวของผม Prius ดีกว่าทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:20:11 »
ไม่เกี่ยงราคา ชอบรถแรงขับสนุก cruze 2.0เลยครับ ตอนนี้ใช้อยู่ ยังไม่มีความคิดแต่งเครื่องต่อเลยครับ ได้เกินความต้องการแน่นอน

แต่ถ้ารอได้ประมานปีหน้าโฟกัสดีเซลน่าจะมาแต่ยังไม่มีข่าวยืนยันนะครับ แต่ถ้าเอา1.8 เอาพริอุสเลยครับผม

ใช่คุณอุ๋มอิ๋มเรียนอยู่มช. จบวชิรวิท มั้ยครับชื่อคุ้นๆ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 22:25:21 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:27:13 »
Prius trd แดงครับ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:30:08 »
ถ้าชอบขับสนุก Prius ไม่ใช่คำตอบหรอกครับ ยิ่งถ้าเท้าหนักด้วยล่ะก็ ระบบไฮบริดตัดไปได้เลย
งบไม่เกี่ยงก็คงทำใจได้เรื่องขายต่อโฟกัสดีเซล โอเคกว่า

เห็นมีตอบกระทู้ว่า Prius ดีกว่าทุกอย่างแน่ใจเหรอครับช่วงล่างและความปลอดภัยด้วยหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 22:39:45 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:34:44 »
 ผิดคันแล้วหล่ะ

1.8 ขับไม่สนุก น่าเบื่อด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:38:30 »
ถ้าชอบแรงพอตัว ขับไม่เกิน180 ได้ประหยัดน้ำมันด้วยก็ Priusครับ แต่ค่าซ่อมก็สูงไม่เบา อาจจะอุ่นใจกว่าเพราะมีตราโตโยต้า

ถ้าชอบแรงแบบดีเซล ขับเกิน180 ไม่ประหยัดน้ำมันเท่าPrius แต่ราคาน้ำมันถูกกว่าเกือบ10บาท ค่าซ่อมสูงเช่นกัน  Cruze 2.0 เลยครับ  ไม่อุ่นใจเท่าไหร่เพราะชื่อดี ชื่อเสีย มีพอๆกัน
Test ..

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:39:59 »
cruze ต้อง 2.0 ดีเซลครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:48:58 »
เชียร์ Cruze 2.0 ครับ  ราคาขึ้นไปพอๆกับพรีอุส

- ราคาน้ำมัน เทียบลิตรดีเซล กับ เบนซิน ออกมาน่าจะสูสีกัน  (ลิตรดีเซลถูกกว่า แต่พรีอุสประหยัดกว่าหน่อย)

- ศูนย์บริการ เชฟสู้โตโยต้าไม่ได้ แต่พรีอุสอะไหล่แพงโคตร

- แต่เทียบกันแล้ว ครูซเข้าโค้งมันส์ พะย่ะค่ะ  เร่งได้ถึงใจกว่าด้วย

ปล. 2.0 เท่านั้น นะ

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 22:53:02 »
ทั้งสองตัวนี้แนะนำ cruze ละกัน ขับดีกว่าหรือเปล่าไม่รู้แต่สวยกว่าแน่นอน

focus ก็สวยนะครับ แตกต่างกะพวกรถตลาดอย่างมาก ยังกะรถหรู  :o

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:29:56 »
ขับเร็ว ไม่เกี่ยงเบาะแข็ง งั้น ครูซ ไปโลด..... ขับเร็วมากระวังนะครับ อุบัติเหตุมันมีเสมอ :-[

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:30:59 »
cruze 2.0 ดีเซลครับถึงจะมันส์

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:35:15 »
ตามโจทย์ ผมว่า ครูซ ดีเซล ครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 23:45:07 »
Cruze ดีเซล
ขับมันส์แน่นอน

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 00:18:53 »
ถ้าชอบขับสนุก Prius ไม่ใช่คำตอบหรอกครับ ยิ่งถ้าเท้าหนักด้วยล่ะก็ ระบบไฮบริดตัดไปได้เลย
งบไม่เกี่ยงก็คงทำใจได้เรื่องขายต่อโฟกัสดีเซล โอเคกว่า

เห็นมีตอบกระทู้ว่า Prius ดีกว่าทุกอย่างแน่ใจเหรอครับช่วงล่างและความปลอดภัยด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าตามโจทย์สั่งว่า Cruze 1.8 ผมบอกเลยว่า Prius ดูดีกว่าในภาพรวมครับ ช่วงล่างไม่ได้เทพเท่า แต่ไม่ได้แย่แน่นอน ที่แน่ๆดีกว่าซีวิคทั้งรุ่นเก่าและใหม่ ส่วนความปลอดภัยมีถุงลมมาให้ครบๆกว่า ทั้งด้านข้างและรองเข่า มีระบบช่วยรักษาสเถียรภาพการทรงตัว ความสนุกจากการขับขี่ถ้าเทียบกับ Cruze 1.8 พรีอุสดีกว่าครับ เพราะ Cruze อืดมากกกกกกกกกก แต่พรีอุสถ้ากดคันเร่งดีๆ เต็มๆ แม้จะ Eco mode อัตราเร่งก็ไม่ต่างจาก Power Mode แน่นอน ซึ่งให้ความรู้สึกเหมือนโดน "ดูด" ออกไปข้างหน้าด้วยพละกำลังจากมอเตอร์ไฟฟ้าของมัน

ทั้งนี้ไม่พูดกันเรื่องอื่นนะครับ ไม่ว่าจะเป็นวัสดุ ศูนย์บริการ ฯลฯ

แต่ถ้าโจทย์ถาม Cruze Diesel 2.0 หละก็ เลือก Cruze เถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน  ;D เมื่อช่วงล่างดีกว่า อัตราเร่งก็ดีกว่าด้วย จากที่ขับมาก็สนุกสมใจจริงๆ ถ้ายอมเรื่องระบบความปลอดภัยที่น้อยกว่าได้ ผมว่า Cruze เป็นคำตอบครับ

แต่ลองพิจารณาทุกๆด้านดูละกันครับ เพราะรถทั้งคัน ถ้าขับสนุก แต่ซ่อมทีปวดหัว มันจะลำบากเราเอาได้ พรีอุสเองก็ไม่ใช่ซ่อมถูกๆนะผมเคยชนหมาอย่างแรง(ตัดหน้ากระชั้นมากไม่ทันเบรค ชนที่ 120km/hrแบบเต็มๆหมากระจาย) ประกันชั้น 1 เคลมไปมองดูใบราคาแล้วใจหายแทนประกัน 60,000 ได้ (กันชนหน้ายกชุด โลโก้โตโยต้า ตัดหมอก บังโคลนล้อหน้า และอย่างอื่นที่จำไม่ได้อีก 3-4 รายการ) นี่ถ้าเป็นอัลติสผมถ้าโดนแบบเดียวกันอย่างมากคง 20,000 มั้ง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 00:37:33 »
จัดไปทั้ง 2 คันครับ

อยากรู้เหมือนกัน ความแรง ที่ว่า 2 คันนี้  ใครจะขับมันกว่ากัน ทั้งเกียร์  พวงมาลัย การเกาะถนน ความเฟิร์มของรถ และความรู้สึก ของผู้ขับ ในด้านความมั่นใจ และที่สำคัญ

ความสบาย

1. อัดที่ 0 - 100

2. ช่วงเร่งแซง 80 - 120

3. ช่วงความเร็วปลาย 140 - 180

ขอกล่าวพริอุสเยอะนึงครับ เพราะใช้อยู่ ครูซไม่มีขับ เคยขับของเพื่อน 1.8 ครับ 2.0 ไม่เคยลองครับ ตรงนี้สารภาพบาปไว้ก่อนครับ

ความแรงทั้ง 2 ตัว เมื่อเทียบกันแล้ว น่าจะไม่ทิ้งกันมาก ต่างกันตรง ตีนปลาย ที่ครูซ จะแอบไหลกว่า  ในช่วง ตีนต้น  ครูซ น่า จะนำไม่เกิน 2 วิ  เนื่องด้วย เป็นเครื่อง ดีเซล

ในช่วงตีนต้นและ ตีนปลาย  ข้อดีของมอเตอร์ คือ ไม่ต้องรอรอบ สามารถ เรียกรอบ และอัตรสูญเสียกำลัง ของชุดเพลา ขับ ไม่มีซึ่งต่างจากเครื่องยนต์  แต่ ที่รอบจัด มันมี

ข้อเสีย

เรื่องความร้อนสะสม ไม่ควรอัดแช่รอบ เพราะ มันจะตัดรอบมอเตอร์ ก่อนจะ overheat  ทั้งชุดมอเตอร์ และ แบตเตอรี่  ข้อนี้ยืนยัน ได้ว่า แคมรี่ ไฮบริด 2.5 มีประสิทธิภาพ ใกล้

เคียง เครื่องยนต์  2.5 - 3.0 ติดเทอร์โบ และอาจจะดีกว่า ในช่วงตีนต้น อันเนื่องจาก มอเตอร์มาช่วย เพิ่มแรงขับ ให้รอบเครื่องยนต์ขึ้นเร็วขึ้นและการที่ไม่ต้องรอรอบนั่นเอง

พริอุส นั้น ถ้าเทียบ  2.0 เบนซินแล้ว น่าจะเท่าหรือใกล้เคียงกันมาก  และ พริอุส มีอัตราเร่ง ที่แรงกว่า เครื่อง 1.8 แน่นอนครับ  เนื่องด้วย มีมอเตอร์ไฟฟ้า มาช่วยเพิ่มแรงขับ

ไปพร้อมๆกับเครื่องยนต์ ถ้า น้ำหนักรถ เท่ากันกับ ครูซ ( ซึ่งตอนนี้ พริอุส ยัดมากับแบต หนักกว่าร่วม ร้อยกิโล )  ผม มั่นใจ ว่า งานนี้ พริอุส อาจมีแซงครูซ ก็เป็นได้

ผมเป็นผู้ขับ และเทียบกับรถที่บ้าน นะครับ มันกว่าเทียน่า  2.0 ครับ  และ ความรู้สึก ผมคือ ไวกว่า  ซีวิค 1.8  เพียงแต่ ความรู้ สึก ของรถ ทำให้เราคิดว่า ซีวิคมันไวกว่าครับ

แต่ตีนปลาย หลัง 140 แล้ว พริอุส เข็มความเร็วจะเริ่มขึ้น อืดแล้วครับ อันเนื่องมาจาก ต้องรักษา มอเตอร์ และระบบการช๊าตแบต ครับ และผมชอบเกียร์ ของมันมากกว่ารถทุก

คัน ผมว่าเกียร์ไฟฟ้าชุดนี้มันแอบฉลาด นะครับ เหมือนตู้เกม เดะ และรอบเครื่องมารอเท้าผมเสมอครับ รอบไม่ตกเหมือนรถแข่งกันเลยทีเดียว

ทีนี้จะเลือกอะไรหละ

- ครูซ สวย เท่ ความกว้าง บรรยากาศภายใน ท่าจะดีกว่า แรงกว่า คง ไม่ฉีกมาก ซดน้ำมันกว่า อะไหล่ ไม่ถูก ไม่แพง ของตกแต่งเยอะ ปัญหารถมีบ้าง

ต้องดูในบอร์ด อีกที

- พริอุส รักษ์โลก คุณคงไม่ยอมขับในโหมด power แน่นอน เชื่อผมเถอะ!!!! เพราะ คุณอาจไม่พอใจ เมื่อจอโชว์อัตราสิ้นเปลืองออกมา ระดับ 13

กม/ลิตร แหงซิครับใช้ทั้งน้ำมันและมอเตอร์ แรงในโหมดนั้นโหมดเดียว จริงๆๆ  ประหยัดน้ำมันแน่นอน 19 - 21 กม/ลิตร ในโหมด อื่นๆ 

ปัญหาของตัวรถ คือ พวงมาลัยครอนง่ายกว่า ระยะฟรีน้อยถึงน้อยมาก กระทบกับแร็คโครมคราม เลยวนไปเรื่องครอน เรื่องเสียงที่ความเร็วหลัง 100 นอกนั้นโอเคครับ

อะไหล่โคตระ แพง ของแต่ง แพงชิบหาย คุณอาจตกใจเมื่อ

รู้ราคา เสกิร์ต ถึงจะเป็นของปลอมก็เถอะ อันนี้ไม่บอก ฮ่าๆๆๆๆๆๆ เอาเป็นว่า ซื้อ เสกิร์ต รอบคันตัวเทียบ ของซิวิค โฉมใหม่ ได้เกือบ 3 ชุดละกันครับ และ ราคาอะไหล่

แพงมากครับ ที่ทราบเพราะโดนชนมาแต่ละรายการ แพงกว่าแคมรี่ แน่นอน ครับ แต่อะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไป เช่นไส้กรองแอร์ น้ำมัน ราคา มาตรฐานทั่วไปครับ ที่แพงมันอยู่

ภายนอก และเครื่องยนต์ ครับ

อยู่ที่คุณแล้วหละ ผมเพิ่ม แคมรี่  2.0 อีกคันครับ  1.29 M ครับ  ได้ภาพลักษณ์ ความสะดวกสะบาย กว่าแรงด้วย นะครับ ชอบจัดไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 00:55:23 โดย bleem »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 00:49:15 »
prius ชื่อชั้นมันสูงกว่า cruze 1.8 มาก

ถ้าเป็น cruze 2.0 ยังพอไหว

แต่ผมให้ prius ดีกว่าครับ เพราะมันเท่ห์และรักษ์โลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 05:03:06 »
prius เท่านั้นครับ ถ้า 1.8
ถ้าเป็นคนเท้าหนักแล้วอยากประหยัดขยับไป cruze 2.0 เลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 07:30:57 »
ถ้าให้เลือกผมเอา ครูซ 2.0 ดีเซลครับ
เท่าที่เคยขับรถของบริษัท พรีอูส กับ อัสติส ผมยังชอบอัสติสมากกว่า พรีอุสอีก
พรีอุสผมว่ามันออกแนวผู้ใหญ่หน่อยนะดูนิงๆ แต่จะปลูกใจต้องให้เวลานิสหนึ่ง
อัสติสเหมือนวัยรุ่นสะกิดแรงหน่อยมีหลังติดเบาะ
  ;D

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:01:27 »
Fabia RS ครับ ถ้ารักสนุก กินรวบทุกตำแหน่งยัน 2.0  ;D ;D ;D ในราคาไม่เกินเอื้อม

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:38:24 »
ครูซ ผมกังวลเรื่องศูนย์บริการ พรีอุซ อะไหล่ค่อนข้างโหด ถ้าผมเลือกรถระดับนี้คงไปFB 1.8 หรือ2.0ไปเลยครับ อ่านรีวิวแล้วเจอตัวเลขอัตตราเร่งและบริโภคน้ำมันละใช้ได้เลย

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:09:06 »
ถ้า 1.8 ผมแนะนำ prius เลยตรับ ใช้อยู่ ใครบอกขับไม่มัน
ต้องไปลองเองครับ กดไปเหอะ power mode ผมกดตลอดเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:20:37 »
เหมือนจะจับคู่ผิดนะครับ  :P

ต้องพรีอุสกับครูซดีเซลสิถึงจะเข้ากัน หากเทียบพรีอุสกับครูซ1800ก็ต้องพรีอุสเพราะว่าแรงม้าแรงบิดจากมอเตอร์ที่มาช่วยยามเร่งแซงนั้นดีจริงและช่วยได้มาก แต่หากว่าเทียบพรีอุสกับครูซดีเซลก็ต้องครูซดีเซลที่มีความแรงมากกว่า ความเร็วต้นจะสูสีกันนิดๆเพราะพรีอุสมีมอเตอร์ช่วยไว้อยู่แต่พอเริ่มเข้าสู่ช่วงความเร็วปลายครูซก็จะยังทำอัตราเร่งได้ดีกว่าด้วยCCที่มากกว่าและแรงบิดที่เยอะกว่า

ตัวเลือกที่น่านำมาเทียบอีกตัวนั้นคืออัลติส2000ccที่มีความแรงในช่วงอัตราเร่งตอนต้นดีไม่แพ้เครื่องดีเซลเลย แรงกว่าครูซดีเซลเสียอีกแต่จะตันที่ความเร็วปลาย180เท่านั้น แต่ก็น่าจะเพียงพอแล้วในการขับขี่ในบ้านเรา  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:00:10 »
ขับสนุก ราคาไม่เกี่ยง

ไม่ลองมอง Golf GTi เหรอครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:50:55 »
Prius trd แดงครับ

สีเกิดมากครับ ผมเห็นละสวยจับใจ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 17:27:54 »
ถ้างบถึงprius ชอบรถขับสนุกไปcruzeดีเซลดีกว่าครับ priusมันแรงแบบไหลๆอารมณ์cvt ไม่ได้อารมณ์กระชากหลังติดเบาะ

ออฟไลน์ pocha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:48:06 »
ถ้าเป็นเครื่อง 1.8 เลือก Prius

ของเราตอนเลือกรถ เราเลือกระหว่าง Camry Hybrid, Prius กับ Cruze 2.0 เลือกยากมากค่ะ

แต่ตัวเลือกแรกที่ตัดก็ Prius เพราะที่นั่งด้านหลังนั่งไม่สบาย และเสียงด้านนอกเข้ามามากพอสมควร

ตอนหลังจอง Cruze ไป แต่ว่ารถได้ช้าเลยยกเลิกไปเอา Camry แทน ตอนนี้ก็ยังค้างคา ยังอยากได้ Cruze อยู่เลยค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:23:39 »
@-Anonymous- ใช่ๆ เราเอง ว่าแต่รู้ได้ไง ?? 555+ เรารู้จักเทอป่าวว?