ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร รถกะบะคือรถที่ขายดีที่สุดในในอเมริกาครับ  (อ่าน 10306 ครั้ง)

ดูจากยอดขายรถที่ผ่านมา กะบะเป็นรถที่ขายดีที่สุดในอเมริกา เหนือกว่ารถเก๋งและรถ SUV

มันเป็นเพราะอะไรครับ

คนอเมริกันชอบขนของเรอะครับ

ใครเคยอยู่อเมริกา พอจะทราบไหมครับ

อย่างประเทศไทยขายรถกะบะดีเพราะส่วนนึงถนนบ้านเราในต่างจังหวัดมันยังห่วย แต่ที่อเมริกาถนนตามรัฐต่างๆก็มีสภาพดีกว่าบ้านเรา
ผมเลยสงสัยว่าคนอเมริกันชอบขนของกันเยอะๆเรอะครับเวลาไปไหนมาไหน ถึงซื้อกันแต่รถกะบะ

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
เขาชอบ ลากเรือ และ ลากบ้าน นะผมว่า

วิ่งข้ามรัฐก็ไกลมาก เลยต้องใช้รถมีพลังเยอะๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
แบบรัฐ by รัฐนั้นกระบะต้องจำเป็นอยู่ดี
คนเมกาส่วนมากจะใช้มาทุกของ ลากของ

ที่นิยมจะเป็นแบบขนาดเท่า 6 ล้อเลยทีเดียว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ IS2000

รสนิยมของชาวอเมริกันครับ (เน้นขนาดของรถ) และค่านิยมที่มีมานาน, SUV ขนาดใหญ่ก็เช่นเดียวกัน
พวกนี้หลายๆคันไม่ได้ซื้อมาขนของหรือลากอะไรเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เค้าเน้นใหญ่ เครื่องใหญ่ คุ้มค่า มั้งนะครับ

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
เอาไว้หนีทอร์นาโดรึปล่าครับ ขำๆนะครับ  ;D

อย่างที่เพื่อนๆว่า เมกาพื้นที่กว้างใหญ์ไพศาลมาก เเค่บางรัฐก็ใหญ่กว่าประเทศไทยตั้งเท่าไรเเล้ว

เลยอาจเป็นเหตุผลนึงให้ต้องการรถที่สมรรถนะดีดี ลุยๆ เเรงๆ เอาไว้ใช้งานครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
รสนิยมชอบเครื่องใหญ่ๆ ครับ กระบะจะราคาถูกกว่า เสียภาษีถูกกว่า ขยับขึ้นไปหน่อยก็จะเป็น suv เลย
บางคนก็บอกว่ามันลุยหิมะได้ดีกว่าซีดาน สะดวกกว่าเวลาขนชุดสกี หรือจักรยาน มอไซ ขึ้น

ออฟไลน์ warez

กระบะที่อเมริกาไม่ได้ถูกกว่ารถเก๋งนะครับ

ที่อเมริกาไม่มีภาษีรถยนต์ จะมีก็แต่ภาษีขายซึ่งขึ้นกับรัฐที่คุณไปซื้อ

ตัวอย่างเช่น CRV จะมีประกอบในประเทศ กับนำเข้าทั้งคันจากญี่ปุ่นวางขายราคาเท่ากัน

ในเมืองหรือบริเวณเมืองเสร็จ SUV หมดครับ บ้านนอกเห็นใช้แต่กระบะ full size

ออฟไลน์ kris-lack

เคยไปอยู่ที่เมกาปีกว่าๆ และที่แคนาดาอีกสองปี ที่เห็นคือกระบะที่นั่นสวยมากๆค่ะ
ที่ขายดีเพราะส่วนนึงคนเขาเยอะและคนที่เขาอยู่ตามชานเมืองและเมืองเล็กๆส่วนใหญ่จะซื้อกระบะ
เพราะอย่างแรกสวย และอีกอย่างมันสอดคล้องกับกิจกรรมเขา ลากนั่นลากนี่
แต่ตามเมืองใหญ่ (ในเมือง) คนส่วนใหญ่ก็ซื้อเก๋งนะคะ เพราะที่จอดแพงและหาจอดยาก

ถ้าเราอยู่ที่นั่นก็จะซื้อเหมือนกัน เพราะสวยมากกกกก

ออฟไลน์ Fly to dream

รถเก๋งเค้าไว้ใช้จ่ายตลาดวิ่งทั่วไปไม่นับพวกหรูหน่อย  กระบะทุกอย่างในคันเดียว  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ S6

ที่อเมริกา รถกระบะมีคนนั่งหลังกระบะกันบ้างไหม ตำรวจจับไหม

ออฟไลน์ bobsan

คนเมกาที่เป็นเกษตรกรมีอยู่เยอะครับ...ดังนั้นอุปกรณ์หรือเครื่องมือทำกิน
ซึ่งหนักและค่อนข้างใหญ่เลยต้องใช้ full-sized truck ครับ

เรื่องนั่งหลังกระบะนั้นน่าจะผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ JIRATH

หันไปทางไหนก็เจอแต่กระบะครับ หนาตาที่สุดคือ Ford F-Series ใช้กันเยอะมาก

เห็นผู้หญิงสวยๆร่างเล็กๆขับ เท่มากๆเลยทีเดียว

ผมคิดอยากได้เหมือนกันแต่ทว่า............เอามาคงผลาญน้ำมันเล่นเปล่าๆ วิ่งแต่ในเมือง หาที่จอดยากอีก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ golf8023

Ford F-Series ในเมกา คงเหมือนVigoหรือD-maxในบ้านเรา

พูดถึงความนิยมนะครับ ไม่ใช้สมรรถนะ  ;)

ออฟไลน์ Zahnarzt

ถึงรถกะบะจะขายดีที่สุด จากตัวเลขที่ดูคร่าวๆ ยอดรวมแล้วรถเก๋งก็ยังมากกว่าอยู่ดี อาจเป็นเพราะว่าการแข่งขันด้านการตลาดของรถกะบะมีน้อย หรือมีที่คนให้ความสนใจมากๆไม่กี่รุ่น ส่วนรถเก๋งจะแยกเป็นหลายรุ่น หลายยี่ห้อ และยังแบ่งเป็น อีกหลายๆ segment มีนำเข้าอีกด้วย มันเลยดูยอดขายน้อยกว่ากะบะ (ผิดถูกประการใดของอภัย)  ::)

ออฟไลน์ imvile

จากประสบการณ์ที่ไปอยู่บ้านนอกของที่โน่น (King George, VA) แทบทุกบ้านต้องมีกระบะครับ

สาเหตุหนึ่งเลยนะครับ เพราะว่าเราต้องเอาขยะไปทิ้งเอง จะมีที่ให้เราเอาขยะจากบ้านเราผูกถุง (บางคนก็ทิ้งทั้งถังพลาสติกไปเลย เห็นแล้วก็เสียดาย อยู่บ้านเราคงเสร็จซาเล้ง) แล้วก็ไปทิ้งครับ จะเอารถเก๋งคงไม่เหมาะ แฮทช์แบกหรือมินิแวนยิ่งแย่ใหญ่เลย

อีกอย่างก็คือเรื่องขนของครับ ผมไปซื้อ TV กะป้าผมที่โน่น ถ้าให้มาส่งต้องเสียค่าส่ง + installation (ก็แค่เสียบปลั๊กกะต่อสายแม่มคิด 25$) ก็เอาใส่ท้ายรถกระบะมาทั้งอย่างนั้นเลยไม่ต้องมีอะไรปิด อีกทีก็ผมจะทำสวนดอกไม้ขอบคุณโฮสต์ที่โน่น ครั้งแรกเอารถที่ยืมคุณป้ามาอยู่แล้วขับไปซื้อของ (new? beetle โฉมก่อนปัจจุบัน) มันคิดค่าส่งตาม miles เราเลยเอาแผ่นหินใส่พื้นรถ หลังรถ หวดเครื่อง 1,600 + เกียร์ธรรมดา รอบเกิน 3,000 ข้ามเมืองแทบตาย พอรอบสองไปเปลี่ยนยืม silverado คุณป้าขนรอบเดียวจบ เครื่อง 4.8 ลิตรวิ่งทางไกลสบาย

สุดท้าย ค่านิยม คล้ายความเท่ห์ อาจจะเพราะที่โน่นรถกระบะมันราคาแพงด้วยมั้ง เลยเป็นรถในฝันของวัยรุ่นผู้ชายส่วนหนึ่ง ที่อยากได้ full size truck คันโตๆเท่ห์ๆ (ตอนนี้กลับมาเมืองไทยผมก็อยากได้ ranger wild trak สีส้ม) พอขับรถได้หน่อย ก็อ้อนจะเอาไม่สปอร์ตก็กระบะ แต่ต้อง full size พวก silverado, tundra, f-150 ขึ้นไปนะครับ (ไม่ก็กระบะ 6 ล้อแม่มเลย มีเยอะอยู่) พวก ranger, tacoma (vigo ของเรา) เขาหาว่าเป็น baby truck กะ girly truck ป้าผมซื้อ RAV-4 ให้พี่ ต้องเอาไปคืน เพราะมันเป็น girly suv

ปล.อีกอย่างคึอ รถมือ 2 ที่โน่นถูกด้วยมั้ง truck ไม่จำเป็นต้องเป็นรถคันที่ใช้ในชีวิตประจำวันทุกวัน แต่ต้องมีไว้เผื่อใช้งาน siverado plate'01 ป้าผมซื้อมือ 2 มา 4-5ปีไม่ถึงหมื่นเหรียญ ตีเงินไทยก็ไม่ถึงสามแสนบาท)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ imvile

ที่อเมริกา รถกระบะมีคนนั่งหลังกระบะกันบ้างไหม ตำรวจจับไหม

ผิดครับถ้านั่งหลังไม่ว่ามีหลังคาคลุมหรือไม่

แต่แคปหลังนั่งได้นะครับ จะดีไซน์เป็นเก้าอีเล็กๆ 2 ตัว หันหน้าเข้าหากัน มีที่พิงพับได้ (คล้ายๆเบาะแถว3 land rover discovery รุ่นเก่าๆ)

ส่วนเบาะหน้า ถ้าพวก full size truck จะดีไซน์นั่งได้แนวยาว 3 คน เข็มขัด 3ที่ให้เลยครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
กระบะที่อเมริกาไม่ได้ถูกกว่ารถเก๋งนะครับ

ที่อเมริกาไม่มีภาษีรถยนต์ จะมีก็แต่ภาษีขายซึ่งขึ้นกับรัฐที่คุณไปซื้อ

ตัวอย่างเช่น CRV จะมีประกอบในประเทศ กับนำเข้าทั้งคันจากญี่ปุ่นวางขายราคาเท่ากัน

ในเมืองหรือบริเวณเมืองเสร็จ SUV หมดครับ บ้านนอกเห็นใช้แต่กระบะ full size
อย่าไปเทียบแบบนั้นสิครับ เทียบขนาดเท่ากันสิ และก็เครื่องยนต์เท่ากัน

คุณไม่มีทางได้ Full size Sedan เครื่อง V8 ราคา 20 grand กว่าๆ ได้หรอกครับ

และภาษีผมหมายถึงภาษีประจำปี(Registration Renewal Fees)ครับ ไม่ใช่ภาษีสรรพสามิตร รัฐส่วนมากแล้ว

มอไซกับรถกระบะจะเสียถูก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2013, 20:54:26 โดย normalblue »

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.................pick up truck ขายเยอะ เพราะ อเมริกันชนที่เป็นเกษตกร ยังเป็นคนส่วนใหญ่ในอเมริกา  และยังใช้รถปิ๊กอัพเป็นหลักอยู่ครับ :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่าเพราะเขาก็เป็นเกษตรกรกันมากอยู่ครับ แต่ก็มีชีวิตที่ดีกว่าเกษตรกรไทยอย่างน่าเห็นใจ แล้วก็เพื่อ utility ที่ไม่ sport ครับ คือใช้นู่นนี่ได้หมด ขนของ พาลูกไปหอ แต่งบ้าน เยอะแยะ
แน่นอนครับ ไม่ปล่อยปะละเลยแน่

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
รถกระบะเขาใช้เพื่อการลุยจริงๆไม่ต้องมาคอยดูแลมันมากนัก ทุ่มเวลาให้กับการทำมาหากินสำคัญกว่า