ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องทำสีครับ  (อ่าน 6364 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
ขอถามเกี่ยวกับเรื่องทำสีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 16:51:16 »
พอดีมีคนเค้าหมันไส้ครับ ทำคนไม่ได้ เลยไปทำกับรถ

เลยโดนไป 2 รอยครับ ลักษณะน่าจะเป็นคัดเตอร์กรีดครับ

บริเวณประตูหน้า และประตูหลัง ฝั่งคนขับครับ ลักษณะคือต้องทำสีใหม่สถานเดียว

เพราะกรีดชนิดที่ว่าสีหลุดเลยครับ  เลยเรียกประกันมาเคลม

พอดีทำงานอยู่ที่ระยอง เลยหาซ่อมอู่ที่ระยอง (รถโดนที่ กทม)

พอไปที่อู่ ถามเค้าว่าซ่อมสีเฉพาะจุดหรือป่าว แต่เค้าบอกว่าทำสีทั้งบานครับ

จึงเกิดคำถามขึ้นว่า ทำไมต้องทำสีทั้งบาน ทั้งๆที่ เดี๋ยวนี้ซ่อมเฉพาะจุดก็ได้ แถมเนียนด้วย

ไม่ต้องนำรถเข้าอบสีทั้งคัน อีกอย่างก็คือสีเดิมที่มาจากโรงงาน ยังไงก็ต้องดีที่สุดแล้ว (เสียดายสีเดิม)

หรือว่าเค้าต้องการจะเบิกเงินกับ บริษัทประกัน เต็มแม๊กรึป่าว สงสัยครับ

..../รถที่โดนครับ MAZDA 3 2.0 5Door สีดำ คันที่เคยปั๊มเพาเวอร์รั่ว ที่มาปรึกษาที่นี่นั่นแหละ/...

ออฟไลน์ st_citroen

Re: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องทำสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 16:57:17 »
สีเดิมผมว่าน่าจะเป็นสีตราพัด(มั้ง เพราะของนิสสันใช้ตราพัด) ถ้าได้อู่ที่ใช้สีนกแก้วแล้วทำเต็มระบบ 2K คุณภาพสีน่าจะดีกว่าตราพัด(ถามจากSNB)

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
Re: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องทำสีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 16:59:32 »
อู่ที่ไปทำชื่ออู่ 2K ด้วย เกี่ยวกันป่าว

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 17:02:28 »
อู่ที่ไปทำชื่ออู่ 2K ด้วย เกี่ยวกันป่าว
ไม่เกี่ยวหนิครับ :'(

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 19:53:52 »
2K ไม่ใช่ยี่ห้อครับ  แต่มันเป็นชนิดของสี

โดยปกติแล้วสีรถยนต์ได้ถูกแบ่งเป้นสองประเภทหลักๆ ครับ  ได้แก่ สี 1K และ สี 2K (สีแห้งช้า)

โดยทั่วไปสีรถจากโรงจะใช้สี 1K พ่นลงตัวถังแล้วอบในที่ที่อุณหภูมิสูง (ประมาณ 100 องศา) เพื่อให้สีติดทนนาน
   และสีที่ใช้สำหรับซ่อม ก็มันจะนิยมใช้สี 2K ครับ ซึ่งพ่นแล้วอบในอุณภูมิที่ต่ำกว่ามาก ซึ่งในการซ่อมสีนั้น ถ้าหากใช้วิธีการทำสีแบบโรงงานมันค่อนข้างจะยุ่งยาก
   และเป้นไปไม่ได้ที่จะอบรถในอุณหภูมิสูงเพราะจะทำให้อุปกรณ์ต่างๆเสียหายได้ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 00:34:26 »
ทำเฉพาะจุด ถ้าเจอช่างมือไม่ถึง ก็ไม่เนียนนะคับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:13:02 »
ผมว่าจริงๆก็ซ่อมเฉพาะจุดนะ

แต่ถ้าขืนบอกว่าซ่อมเฉพาะจุดกับเรา

เกรงว่าประกันจะจ่ายให้น้อยลงรึเปล่า

เพราะพวกนี้ประกันเค้าตีเคลมทั้งชิ้นอยู่แล้ว

แต่ซ่อมเฉพาะจุดกับทั้งชิ้นมันก็ใช้เวลาต่างกันไม่เท่าไหร่นะครับ

แต่ประหยัดสีกว่ากัน
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 16:58:36 »
ซ่อมเฉพาะจุดเสี่ยงที่สีจะเยนไม่เหมือนกับสีเดิม ยิ่งเวลาใช้ไปนานๆก็จะเห็นชัดขึ้น
เขาเลยต้องซ่อมทั้งบาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 16:14:06 »
ไปทำอะไรไว้ครับนี่