ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าราคาสมเหตุสมผลของ CRZ ที่ไทยควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 14586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
จากปัจจุบัน 1.97M
เพื่อนๆคิดว่าราคาที่สมเหตุสมผล ของรถนำเข้ามา เสียภาษีก็เยอะแบบนี้
สามารถตั้งให้ได้ต่ำสุดเท่าไหร่ จึงถึงว่าเป็นราคาที่คิดว่า สมเหตุสมผล ครับ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
1.6-1.7 ล้านครับ

ซึ่งต่อให้เป็นราคานี้ ก็ยังขายยากอยู่ดีครับ คนส่วนใหญ่เอาไปเทียบกับ Prius หรือ Camry Hybrid ก็จบข่าวแล้วครับ

ต้องเอามาประกอบไทย หรือ ประเทศเพื่อนบ้าน แล้วขายอย่าให้เกิน 1 ล้าน น่าจะขายได้ครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ราคาประมาณนี้ก็ดีแล้วครับ

พวกรถ Coupe,รถสปอร์ต,รถ2ประตู   ให้มันแพงจนมี Value ในตัวของมันผมว่าดีที่สุดแล้วครับ

ไม่ได้กวนนะ  แต่นึกภาพ  CR-Z   GT-86  ประกอบไทย   ราคาล่วงลงมาที่9แสน  ใครก็ซื้อหามาขับได้      มันก็ปลายเป็นรถโหลในทันที   บอกตามตรง ผมรับไม่ค่อยได้แฮะ

ออฟไลน์ pongisra

จากปัจจุบัน 1.97M
เพื่อนๆคิดว่าราคาที่สมเหตุสมผล ของรถนำเข้ามา เสียภาษีก็เยอะแบบนี้
สามารถตั้งให้ได้ต่ำสุดเท่าไหร่ จึงถึงว่าเป็นราคาที่คิดว่า สมเหตุสมผล ครับ

1.3-1.5 M

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ลงมาสักแสนห้าคงดีครับ  ;D ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สัก 1.4-1.6 ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

มีโอกาสได้คุยกับคนรู้จัก ที่เป็นผู้จัดการศูนย์ฮอนด้าแห่งหนึ่ง เค้าบอกว่า ก่อนที่ฮอนด้าไทย จะเอาเข้ามาขาย หลังเหตุการณ์น้ำท่วมในไทย เกรย์ขายอยู่ 2 ล้านกว่า ซึ่งถ้าเกรย์ขายอยู่ 2 ล้านต้น ถึง 2 ล้านกลาง บางคนยังซื้อกันได้ ถ้าล้านเก้า ก็คงขายได้บ้าง

แต่ส่วนตัวคิดว่า 1.5-1.7 กำลังสวย ต้องเข้าใจว่านี่รถนำเข้า แถมเป็นทรงสปอร์ตด้วย เราอาจะเอาไปเทียบกับพวกรถผลิตใน หรือบอกว่าที่ญี่ปุ่น 7-8 แสนก็จริง แต่พอมาไทยเป็น 1.9 อันนี้ ไม่ใช่ความผิดฮอนด้า ต้องไปโทษภาษีครับ จะอากร จะนำเข้า จะมหาดไทย ก็แล้วแต่ มันหลายทอดครับ เพราะเค้าเสียภาษีทุกด่านจริง ราคาก็เป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าผลิตในไทย น่าจะอยู่ที่ 1.2 -1.3 ครับ. ถ้านำเข้าก็นี่แหละ ราคาป้ายเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

1.2 ล้านยังคิดดูก่อนเลยครับ

เพราะดีไซน์ฮอนด้ายุคหลังๆนี่มันช่าง ....

โดยเฉพาะรถสปอร์ต กับรถกลุ่มไฮบริด

ออฟไลน์ reyeshenry

อ๊อฟชั่น โดยรวม แพ้พรีอุส หลายอย่างเลยนะครับ   
และราคา ก็แพ้ต่างกันมากด้วย

เป็นผม ก็คงมองพรีอุส ก่อนแหละครับ

ผมว่าราคามันแรงไป ราคาน่าจะอยู่ 1.4-1.7 น่าจะพอดี

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Tonaka

8.5 แสนบาท

ปล.  แอบโหดนิดๆ  ฮ่า
阿蘇山

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
1.5 - 1.7 ล้านครับ

ต่ำกว่านั้นเป็นย่ายราคาของ Civic Hybrid และ Insight
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้ากดเต็มที่ราคาน่าจะซัก 1.7 + - แต่คงยากเพราะ honda ไม่ได้เน้นทำตลาดรุ่นนี้แบบ mass อยู่แล้ว
คนที่ซื้อไม่ได้คิดว่าต้องราคาคุ้มค่าแบบ prius แต่ต้องการความโดดเด่น แตกต่าง 
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ eamesBot

จริงๆ ผมว่ามันตอบยากนะครับ ไม่ได้กวนนะครับ 1.97 ผมว่า เหมาะแล้วครับ กับการตลาดที่เค้าวาง
ราคาเอาไปเทียบกับ prius ไม่ได้ครับ ให้ลองเทียบกับ prius c ที่ toyota นำเข้ามาทั้งคันดูครับ

ผมกลับรู้สึกว่า  honda ไม่ได้จริงจังที่จะทำตลาดครับ เพียงแต่รถที่ขายอยู่ รวมกับ ตอนนำเข้ารถมาขายช่วงน้ำท่วม มี cr-z ที่น่าจะสร้างสีสรร ได้อยู่
เอาเข้าจริง รถ test ยังหายาก โทรเข้า h automobil ยัง แบ๊ะๆ ไม่รู้รายละเอียด ยิ่งไปคุยกับเซล์ ยิ่งแล้วใหญ่

position มันเลยกลายเป็น "รถคนรวย" ราคามันเลยลงมาไม่ได้มากกว่านี้แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ 2k

ลดราคาลงมาโอกาสที่จะขายออกก็ยากอยู่ดีนะครับ ไม่ว่าคู่แข่งโดยตรงของมันจะเป้นคันไหนก็ตามแต่คนไทยมักเอาไปเปรียบเทียบกับพรีอุสเสมอแล้วพรีอุสก็จะชนะไปด้วยเหตุผลที่ว่ามันคือโตโยต้าหาอะไหล่ง่าย แต่หากว่ามองเรื่องความแรงในแง่ของไฮบริดประหยัดน้ำมันแคมรี่ก็จะคาบไปแทนเพราะพลกำลังของมันโหดหับกว่ามากๆๆแล้วก็สบายใจเรื่องการใช้งานระยะยาวอีก หรือถ้าจะมองเรื่องของความเป็นสปอร์ตก็จะแพ้คู่แข่งที่ราคาใกล้เคียงกันอย่างกอล์ฟกับซีร็อคโค่ที่ทั้งพลกำลังและการเกาะถนนเหนือกว่ามากๆ ถ้าจะซื้อมาแต่งต่อเพิ่มความแรงคู่แข่งทั้งหลายก็เพิ่มพลกำลังได้อย่างง่ายดายกว่าและหาช่างรับงานที่เชี่ยวชาญได้เยอะกว่าอีก คนที่สนใจCRZจะเป็นกลุ่มเฉพาะที่ชอบของแปลกและนิยมฮอนด้าเป็นพิเศษเท่านั้น เพราะราคาระดับนี้ส่วนใหญ่มักจะอยากได้รถยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่นกันแล้ว โอกาสที่เหรียญจะหล่นในเกมดำแดงนี่น้อยมากจริงๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
1.0-1.5ก็พอแบ้วครับ คนขับเน้นสวยอย่างเดียวเลย กดไม่ไปเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่เกิน 1.7 ครับ..

จะไปคาดหวังให้มันราคาถูกก็ไม่ได้ เป็นรถนำเข้า น่าจะทำตลาดเฉพาะกลุ่ม
ก็คงไม่ต่างจาก มาสด้า MX5 ที่ทำราคาออกมาสูงเหมือนกัน ทำขายกับคนที่สนใจจริงเหมือนกับ CRZ

จะเอาไปเทียบกับแคมรี่ หรือพรีอุสก็ไม่ถูก คนละตลาด..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ scotch_fillet

ราคานี้ก็ดีอยู่แล้วครับ
CR-Z นำเข้าน่ะ ... ไม่ใข่ Civic สามประตู CKD  ;)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
1.1-13 ล้านบาท กำลังสวยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ภาษีรถสองประตู มันถูกจัดอยู่ในกลุ่มรถสิ้นเปลือง (รถสปอร์ต)

ทั้งๆที่ Ecocar 3 ประตู น่าจะตอบโจทย์การใช้งานมากกว่าซีดานด้วยซ้ำไป

ยกตัวอย่างเฟียสต้า ผมว่าคนที่ใช้ส่วนใหญ่ ก็ใช้คนเดียว หรือ 2 คน
จะมี 5 ประตูเพื่ออะไร นั่งก็สบายกว่า ต้นทุนตัวรถก็น่าจะใกล้เคียง หรือ ต่ำกว่าด้วยซ้ำ

แต่ราคาดันแพงกว่าเป็นเท่าตัว ทำนองนี้ครับฃ

เจ้า CRZ มันก็เลยแป้ก และที่ำสำคัญคือ มันไม่จี๊ดเท่าไหร่ในสายตาวัยรุ่น อันนี้แหละสำคัญสุด :P

ออฟไลน์ Jump

เอ รถสองประตู มีภาษีแพงกว่าปกติด้วยเหรอ เพิ่งรู้ครับ
ส่วน crz ผมว่า 1.35ล้าน ไม่เกินนี้
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Nookkiez

900-1.2 พอครับ :-*
Test ..

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
คนซื้อเค้าซื้อความเป็น unix ครับ   แพงกว่านี้ก็ซื้อถ้าใจชอบ
รถสปอร์ตมันไม่เหมือนรถทั่ว ๆไปครับ

ออฟไลน์ mathician

8.5 แสนบาท

ปล.  แอบโหดนิดๆ  ฮ่า

เห็นด้วยกับราคาราวๆนี้นะ
ไม่เห็นจะโหด เพียงแต่มันมีน้อยเลยดู exclusive

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าตอบแบบคนรู้เรื่องภาษีรถ ผมจะบอกว่าสัก 1.55 ล้านกำลังโอเค
เพราะ 1.97 ล้านในปัจจุบันนั้นทำให้ผมคิด..มันมีอะไรที่ทำให้รถคันนี้แพงเท่า Hyundai Sonataตัวท้อปวะ
นอกจากมอเตอร์IMA? และดูจาก Elantra ตัวท้อปขายกันอยู่ล้านสองมั้ง..ผมให้ค่ามอเตอร์อีกหน่อย
1.55 ล้านนั่นแหละผมมองว่าโอเค

1.97 ล้าน? ทำไมผมต้องจ่ายเงินซื้อรถไฮบริดที่แรงเท่าๆFD2.0 ในเมื่อถ้าเก็บเงินอีกหน่อย
ผมสามารถแตะ GTi, Scirocco, A250CGI, 86 6m/t ได้? โดยเฉพาะในเมื่อผมไม่ได้ชอบดีไซน์
ของมันมากขนาดนั้น? คนอื่นที่ชอบ ซื้อไป อันนี้มันความชอบส่วนตัว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tyde

ไม่รู้สิ  แต่ผมมองว่ามันควรเท่าPrius  เพราะมันก็ไม่ได้แรงกว่ารถ2.0 ทั่วไปเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ settavut

• First
ไม่รู้สิ  แต่ผมมองว่ามันควรเท่าPrius  เพราะมันก็ไม่ได้แรงกว่ารถ2.0 ทั่วไปเท่าไหร่เลย

เห็นด้วยครับ

ราคาแบบ prius กำลังดี ถึงแม้จะเล็กกว่า แต่ได้เปรียบชดเชยกันที่ สองประตู
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Oatsenal

และถ้าเกิดผมได้ราคาลด 1.1 แสนมาล่ะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

มาเลเซียที่ JB รถ hybrid วิ่งกันลึ่มเลย ct200h, Cr-z, insight, Aqua, civic hybrid, prius ประปราย
ต้องแอบไปเช็คราคาหน่อยละ

ปล. ไม่เกินล้านกำลังสวย อารมณ์ประมาณว่า jazz 3 ประตู