ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแบบนี้ ผมทำถูกไหม?(ขอโทษที่ทำให้รกเซิฟเวอร์ครับ)  (อ่าน 15594 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ผมเดือดร้อนใจน่ะครับ เซงไม่หน่อยเลย (ไม่ได้ดราม่านะครับ) ผมหนักใจ แต่ไม่รู้ทำถูกมั้ยกับการกระทำของผม

มีอยู่คนเดียวครับ ข้างบ้านผมเลยน้องผู้หญิงเขาเดือดร้อนหนัก ???
 คนแรก! น้องผู้หญิงน่าตาสะสวย รู้จักกับผมมานานละ(แอบชอบกันว่างั้นเถอะ) เธอออกวีออสรุ่นG limited ใช้ชื่อน้องเขาเองเพราะไม่เคยมีรถ(หน้าใหญ่เกิน) :-\
น้องผู้หญิง-พี่คะ หนูมีเรื่องปรึกษาเรื่องส่งค่างวดหน่อย
ผม-อืม! งั้นเดินข้ามรั้วมา! แล้วไปนั่งคุยในห้องรับแขก...
น้องผู้หญิง-พี่ หนูเริ่มส่งรถไม่ไหวแล้วอะ ทำไงดี ลำพังเงินเดือนหนูแค่ 30,000 กว่า ไหนจะผ่อนบ้านอีก ไหนจะค่ากิน ค่ารถอีก
ผม-อืม! แล้วทำไมถึงออกรุ่นท็อปล่ะ แล้วผ่อนบ้านเท่าไหร่ แล้วทำไมไม่ปรึกษาก่อนล่ะว่าจะเอารุ่นไหน ตัดสินใจด่วนแล้วมันแก้กลับมาไม่ได้แล้วนะ!
น้องผู้หญิง-ผ่อนบ้านก็สองหมื่นกว่าแล้ว และก็ผ่อนรถอีกหมื่นต้นๆ หนูก็เหลือเงินติดตัวแค่ไม่กี่พันบาท รู้งี้หนูน่าจะเชื่อพี่ น่าจะออกรุ่นJ abs แต่แรก (แล้วเธอก็กุมขมับ แต่เธอดันลืมตัวนุ่งกระโปรงสั้นนั่งหวอ ออก :'()
ผม-(นี่ นั่งดีๆหน่อย มันออกมาแล้ว!) ถ้าเชื่อแต่แรกไม่เป็นปัญหาหรอก เห็นมั้ย งานงอก งั้นสรุปมาเลยว่าจะให้พี่ช่วยใช่มั้ย พี่จะไปล้างรถต่อ!
น้องผู้หญิง-พี่...หนูขอยืมเงินสัก ห้าหมื่น ได้มั้ยอะคะ หนูเดือดร้อนมาก หรือไม่ก็จะขายดาวน์ให้พี่ ไปผ่อนต่อ :-X
ผม-เอ่อ.... ไม่ดีนะ  พี่จะให้ยืมเงินละกัน แต่ว่าต้องให้แม่มาเซ็นเป็นพยานด้วยนะ อ้อ! อย่าขายดาวน์ล่ะ เสียดายเงินเปล่าๆ
น้องผู้หญิง-(เธอน้ำตาไหล ผมก็เลยยื่นทิชชู่ให้) งั้นเดี๋ยวหนูโทรบอกแม่แปปนะ
*พอผมทำหลักฐานการกู้ยืมเงินเสร็จ คุณแม่น้องเขาและน้องเซ็นเรียบร้อย*
แม่น้องผู้หญิง-(เรียกผม) แม่ยืนยันนะว่าจะรีบส่งให้หมด แม่ขอบใจนะที่ คอยช่วยเหลือตลอด ยังไงจะรีบคืนให้นะ
น้องผู้หญิง-หนูขอขอบคุณมากๆนะพี่ พี่่ช่วยเหลือบ้านหนูตลอดเวลา หนูอยากตอบแทนพี่มากๆ
ผม-ไม่ต้องทำอะไรหรอก เรามันบ้านใกล้เรือนเคียง มีไรก็ช่วยกัน
(แล้วก็ผมก็ยื่นเงินให้ และร่ำลานิดหน่อยแล้วก็ต่างคนต่างเข้าบ้าน) >:(

*ผมเลยอยากจะถามว่า*
1.ผมคิดถูกมั้ยที่ให้เขายืมเงิน แทนที่จะให้เขาขายดาวน์ไป หรือผมจะขอเงินคืนแล้วให้ น้องเขาขายดาวน์รถไป
(แต่น้องเขาจะเหนื่อยหน่อยตอนไปทำงานเพราะต้องติดรถผมไปทุกเช้า)

(ที่ผมไว้ใจเพราะเราก็ต่างช่วยกันมาตลอด ตั้งแต่ผมปลูกบ้านใหม่ๆ ;))

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ข้อ 1.ถ้าเป็นผมผมจะขอเงินคืนแล้วให้ น้องเขาขายดาวน์รถไปเพราะจะได้ติดรถผมไปทุกเช้า ;D

ข่ำๆน่ะคับ รอคนด้านล่างตอบดีกว่า

ปล.ผมว่าอะไรที่ช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยๆกันไปก่อนแล้วกันคับ แล้วค่อยว่ากันอีกที
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
เพิ่งโสดใช่ปะครับ จำได้จากกระทู้ก่อนที่โดนสาดน้ำมันเบรก
ผมขอคิดนอกกรอบว่า จีบน้องเค้าเลยครับ

เงินที่หักไปก็ไปไว้หักกะสินสอด บ้านไกล้เรือนเคียง รวมบ้านไปเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 20:45:49 โดย keamglad »

ออฟไลน์ mamaman

อืม
ดีเลยครับ
หาแฟนบ้านติดกัน
มีเมียเด็กด้วย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รวมบ้าน รับดูแลตัว และหัวใจ คราวนี้ เมียเงินผ่อน (ปกติต้องสด) รถก็เงินผ่อน
ไม่ถือว่าขัดดอกนะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Tyde

มีญาติผมเคยเกิดอาการแบบนี้เหมือนกันครับ  แต่เขาให้ไปผ่อนต่อฟรีๆเลย   ชื่อก็ยังใช้ชื่อเขาน่ะแหละแต่เรามาผ่อนต่อ  คิดซะว่าช่วยๆกัน  ญาติคนนั้นก็เครดิตไม่เสียเพราะก็ยังผ่อนอยู่(เงินเรา)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
อืม เงินเดือน 3หมื่นผ่อนบ้าน ล่อไปซะ 2หมื่นกว่า ไหนจะรถอีก
ผมว่าวินัยการใช้เงินน้องเค้า ติดลบมากๆครับ ถ้ารับเรื่องนี้ได้ก็จีบเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ KIM NNC

การช่วยคนด้วยการให้ยืมเงิน มันไม่ค่อยดีกับตัวคุณซักเท่าไหร่นะครับ
ตอนมายืมก็ดีๆกันอยู่ แต่พอถึงเวลาคืน...ถ้าไม่คืนตามเวลาจะทวงก็ไม่กล้า หรือถ้าทวงก็โกรธกันบ้างหล่ะ
ถ้าตรงเวลาดีเงินครบก็ดีไปครับ
แต่คุณตัดสินใจให้เขายืมไปแล้วอย่าเปลี่ยนใจเด็ดขาดครับ เพราะมันจะทำให้คุณดูเป็นคนไม่ดีทันที
ก็ขอให้ได้คืนนะครับ(ได้คนด้วยก็ดี)

ออฟไลน์ slate

เครมโลดคับแบบนี้   ::)

gunz13096

พึ่งจะรู้ว่า นโยบายเงินคืนหนึ่งแสน ทำให้คนซื้อมันเดือดร้อนเงิน :'(

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
เรื่องเงินพูดยากครับ ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป หากไม่ไหวจริงๆก็ขายดาวน์

แต่อยากให้ทำใจไว้บ้างเผื่อไม่ได้คืน หากได้คืนให้ถือเป็นกำไร

ปล.อนาคต ผูกปิ่นโต เอร๊ยยย ......

รวมบ้าน รวมรถ เป็นครอบครัวเดียวไปเรยครับ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

คนเค้าเดือดร้อน หากเราช่วยได้ก็ช่วยไปครับ

ปัญหาคือ น้องเค้าก็จะมีปัญหาอีก เพราะเงินเดือนไม่พอผ่อน

ตรงนี้ก็ต้องแก้ปัญหากันไปครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

บ้านติดกัน ขายซักคันครับ คนละทางก็ไปด้วยกันได้ อนาคตอาจจะกลายเป็นบ้านเดียวกัน  ::) ::)

อีก5ปีอาจจะเปลี่ยนจาก"พี่คะหนูขอยืมสัก5หมื่น"เป็น "พี่คะค่าขนมพี่วันนี้หนูให้200นะคะ ส่วนเงินเดือนของพี่ที่เหลือเดี๋ยวหนูดูแลให้เอง"  :P

ปล.บ้านใกล้เรือนเคียงมีปัญหาอะไรช่วยเหลือกันไว้ถูกแล้วครับ อีกหน่อยเผื่อเราเดือดร้อนน้องเขาอาจจะเป็นที่พึ่งของเราบ้าง ;)
Test ..

ออฟไลน์ champ1234

• **
กลัวจะไม่จบนะครับ รถมันยังต้องผ่อนอีกหลายงวด แล้วงวดต่อๆไปน้องเค้าจะเอาเงินที่ไหน ผ่อนต่อ  ผมว่านะได้มีเรื่องต้องปรึกษากันบ่อยๆแน่นอนเลย ทางที่ดีถ้าน้องไม่ไหวจริงๆก็ขายทิ้งไปเหอะครับ 

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
เวรของรถคันแรกครับ

สงสัยต้องขายดาวน์อย่างเดียว ให้น้องเขาติดรถแหละดีแล้ว
ให้น้องเขาตั้งหน้าตั้งตาผ่อนบ้านให้หมดอย่างเดียวพอครับ หมดแล้วค่อยรถต่อ

จะทำอะไรคิดหน้า คิดหลังให้ดีนะครับ อิอิ เดี๋ยวงานจะงอก

ออฟไลน์ chat120912

ทางเลือกที่

1. ขายไปซะ ขาดทุนแน่นอน แต่เจ็บทีเดียว ลำบากนั่งรถเมล์ไปก่อน อะไรลงตัวแล้วค่อยว่ากันใหม่

2. ถ้าจำเป็นต้องมีรถใช้งานจริงๆ ต้อง หางานทำเพิ่ม เพื่อให้ครอบคลุมรายจ่าย และควบคุมค่าใช้จ่าย อะไรที่ไม่จำเป็นตัดออกให้หมด ประหยัดอะไรได้ก็ประหยัด ถ้าทำได้ เท่ากับว่าเราทำงานเท่าเดิมแต่ได้เงินเพิ่มขึ้น ( ผมไข่ต้ม ข้าวเปล่า น้ำปลา กินเป็นเดือนมาแล้ว )

3. เสนอออกค่างวดให้ครึ่งนึง แลกกับการ ช่วยทำงาน จะงานบ้าน ทำกับข้าว ซักผ้าถูบ้าน ก้อว่ากันไป

ตอนนี้ผมคิดออกแค่นี้ เผือไว้เป็นทางเลือกแล้วกัน อาจจะได้ ไอเดียอะไรบ้าง

p.s. อย่างที่พี่ๆท่านอื่นบอก รถมันต้องผ่อนทุกเดือน ถ้าไม่แก้ที่ต้นเหตุเด๋วก้อมายืมอีก

ประหยัด ตัดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นออก หางานทำเพิ่ม แต่อาจจะเหนื่อยหน่อย ยังไงก้อสู้ๆครับ ผมเข้าใจเคยผ่านช่วงนี้มาเหมือนกัน  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ต้นเหตุปัญหาไม่ได้ถูกแก้นะแบบนี้ เงิน 5 หมื่นคงประคองไปได้ไม่กี่เดือน

กลัวว่าต่อไปผ่อนรถไม่ไหว ผ่อนบ้านก็ไม่ค่อยไหว อาจจะต้องขายบ้านไปอยู่หลังที่ผ่อนไหว ..

ทีนี้แหละหมดกัน .. ว่าที่ลูกสาวแม่ยาย ว่าที่แม่ยาย หายหมด  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 21:37:00 โดย Pearl »
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ beebird

ผมว่าไม่จบนะครับ เห็นๆอยู่ว่าเค้าผ่อนไม่ไหว ท่านจขกท.เตรียมใจไว้หรือยังครับ หากเสียเงินไป 50,000 บาท และคุณกล้าไปฟ้องร้องเค้าไหมครับ

ออฟไลน์ Jump

ดูภาพน้องหน่อย น่ารักจริงไหม ถ้าน่ารัก
ถ้าคุณไม่ช่วย เดียวผมช่วยเอง 555
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ z4kas

แล้วจะมีครั้งต่อไปอีก (ค่อนข้างเชื่อ 70-80%)
ว่าจะต้องมีเรื่องเงินมาเกี่ยวข้องอีก
แล้วคุณจะทำยังไงต่อ
ช่วยเขาอีก (ไม่มีวันจบ)
หรือให้เขาขาย (ถึงตอนนั้นขาย คุณจะกล้าทวงเงินคืนไหม)

ส่วนตัวหลังจากผ่านมา 30 ปี
ผมอาจจะเป็นคนดวงซวยหรือยังไงก็ไม่รู้ (คนอื่นอาจจะเจอที่ดีกว่าผมก็ได้)
ถ้ามีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง
(ไม่ได้หมายถึงยืมเงินอย่างเดียวนะครับ แต่หมายถึงถ้ามันเกื่ยวกับเงิน)
ไม่ว่าจะเป็นเพื่อน เป็นครอบครัว เป็นแฟน  หรือต่อให้สนิทกันขนาดไหน

ถ้ามีเรื่องเงินมาเกี่ยวข้อง
เตรียมใจยอมรับว่า ....เสียเงิน และเสียใจเท่านั้นครับ
ถ้าโชคดีก็เสียแค่นั้น
แต่ส่วนใหญ่ของผม เสียคน ๆ นั้น ไปเลย
ไม่ว่าจะเป็น ไม่กล้าสู้หน้า หายหน้าหายหัว
หรือบางคนก็ด้านมาเจอ แล้วทำเป็นไม่รู้  จนผมไม่อยากจะมองหน้า

เงินหนะผมไม่เสียดายนะ แต่เสียดายความรู้สึกดี ๆ ที่เราให้เขาไปครับ
และเสียดายกว่านั้น ถ้าต้องเสียเพื่อน เสียคนรัก เพราะสิ่งนอกกายนี้

กลับไปเอาเงินคืนดีกว่าไหม
(บอกไปว่า รถหม้อน้ำหมด รถพัง ต้องซ่อมหลายหมื่น และเอารถหลบหน้าไปซักระยะ .... นั่น มีแนะแนวทาง - -*)
ถ้ารักและเป็นห่วงกันจริง ๆ
ลองหาทางอื่นดู (ลองดูท่านอื่นเสนอดูครับ)

ป.ล.เงินเดือน 30000 ผ่อนบ้าน 20000 -*-
บ้านเขาไม่มีใครอื่นแล้วหรือครับ ไหงรับภาระหนักขนาดนั้น

ออฟไลน์ tae23

• **
ผม เคารพการตัดสินใจของคนอื่นครับ  คนเราจะเก่งได้ต้องรู้จักล้มเหลว เจ็บแล้วต้องจำ อายุน้องเขาก็ยังน้อย ชิวิตยังมีอะไรให้เจออีกเยอะ

เป็นผมก็ช่วยเช่นกัน  ไม่ต้องไปคิดมาก ช่วยได้เท่าที่ช่วยไป ให้คำแนะนำดีๆแล้วกันครับรับรองว่ามี มาปรึกษาอีกแน่ๆ

gunz13096

แล้วจะมีครั้งต่อไปอีก (ค่อนข้างเชื่อ 70-80%)
ว่าจะต้องมีเรื่องเงินมาเกี่ยวข้องอีก
แล้วคุณจะทำยังไงต่อ
ช่วยเขาอีก (ไม่มีวันจบ)
หรือให้เขาขาย (ถึงตอนนั้นขาย คุณจะกล้าทวงเงินคืนไหม)

ส่วนตัวหลังจากผ่านมา 30 ปี
ผมอาจจะเป็นคนดวงซวยหรือยังไงก็ไม่รู้ (คนอื่นอาจจะเจอที่ดีกว่าผมก็ได้)
ถ้ามีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง
(ไม่ได้หมายถึงยืมเงินอย่างเดียวนะครับ แต่หมายถึงถ้ามันเกื่ยวกับเงิน)
ไม่ว่าจะเป็นเพื่อน เป็นครอบครัว เป็นแฟน  หรือต่อให้สนิทกันขนาดไหน

ถ้ามีเรื่องเงินมาเกี่ยวข้อง
เตรียมใจยอมรับว่า ....เสียเงิน และเสียใจเท่านั้นครับ
ถ้าโชคดีก็เสียแค่นั้น
แต่ส่วนใหญ่ของผม เสียคน ๆ นั้น ไปเลย
ไม่ว่าจะเป็น ไม่กล้าสู้หน้า หายหน้าหายหัว
หรือบางคนก็ด้านมาเจอ แล้วทำเป็นไม่รู้  จนผมไม่อยากจะมองหน้า

เงินหนะผมไม่เสียดายนะ แต่เสียดายความรู้สึกดี ๆ ที่เราให้เขาไปครับ
และเสียดายกว่านั้น ถ้าต้องเสียเพื่อน เสียคนรัก เพราะสิ่งนอกกายนี้

กลับไปเอาเงินคืนดีกว่าไหม
(บอกไปว่า รถหม้อน้ำหมด รถพัง ต้องซ่อมหลายหมื่น และเอารถหลบหน้าไปซักระยะ .... นั่น มีแนะแนวทาง - -*)
ถ้ารักและเป็นห่วงกันจริง ๆ
ลองหาทางอื่นดู (ลองดูท่านอื่นเสนอดูครับ)

ป.ล.เงินเดือน 30000 ผ่อนบ้าน 20000 -*-
บ้านเขาไม่มีใครอื่นแล้วหรือครับ ไหงรับภาระหนักขนาดนั้น

คือ เขาอยู่กับแม่นะครับ คุณพ่อเขาเสียไปนานแล้ว น้องเค้าเป็นลูกคนเดียว สไตล์ชีวิตเหมือนผม คือ หาเลี้ยงที่บ้านเพียงคนเดียว เพราะผู้ใหญ่ก็เกษียณจากงานกันหมดแล้ว เป็นได้แค่เบื้องหลัง ;)

ออฟไลน์ nekoyaki

ท่าทางจะได้ช่วยอีกหลายครั้งครับ

ที่ช่วยไปแล้ว ก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ตกลงค่าสินสอดกันเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ z4kas

งั้นผมลองเสนอความคิดเห็นดูนะครับ
1.คุณคิดว่าบ้านนั้นเขาโอเคไหม สำหรับคุณ เชื่อใจได้มากน้อยแค่ไหน และคิดว่าสนิทกันขนาดไหน

2.ถ้าข้อ 1 คิดว่าผ่านหมด  หรือพอไว้ใจได้ เชื่อใจกันได้ ซัก 70 % ขึ้นไป

3.ไปคุยตรง ๆ เลยครับ คุยแบบ บอกกันไปเลยตรง ๆ
- ผมไม่ได้เสียดายเงิน แต่กลัวจะต้องเสียเพื่อนเพราะเงิน
- ถามไปว่าหลังจากนี้จะยังไงต่อ จะทำงานอะไรเพิ่ม หรือจะประหยัดเงินอะไรเพิ่ม
- ถ้าไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลง คงต้องขอเงินคืนดีกว่า และปล่อยรถไป
- ระหว่างนี้จะนานแค่ไหนไม่รู้ ถ้าคุณไม่ลำบากอะไร ให้น้องเขาติดรถไปด้วย
เป็นทางผ่านหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ทางผ่าน ก็ส่งในจุดที่เขาจะสะดวกไปต่อที่สุด และเราสะดวกไปส่งที่สุด
เพราะผมว่าดูจากการใช้ชีวิตแล้ว ให้น้องเขาลำบากซักนิดน่าจะดีกว่าครับ จะดีกับเขาในอนาคต
ส่วนขากลับก็ลองคุยกันดู
(ลองดูซักนิดนะครับ ว่าจุดรับส่งนั้น เปลี่ยว หรืออันตรายไหมช่วงกลางคืน)

4.ผมไม่รู้ว่า ท่าน จขกท.เป็นคนแบบไหน แต่ถ้าคิดว่าเป็นผู้ใหญ่พอสมควร
ผมว่าแนะนำน้องเขาบ่อย ๆ ก็ดีนะครับ แนะนำนะครับ ไม่ใช่ชี้นำ
เพราะจริงอย่างที่ คุณ tae23 พูดครับ

สำหรับผมการชี้นำ(คือให้ทำอย่างนั้นอย่างนี้) คือการที่ไม่ต้องให้เขาเจออะไร
เขาจะไม่โต ไม่มีประสบการณ์ด้วยตัวเองครับ (เวลาเขามีปัญหา เขาจะคอยแต่ให้คนอื่นช่วย)

แต่การแนะนำ  ...เขาอาจจะไม่ทำตามที่เราบอก
แต่เขาจะได้รู้จากเหตุการณ์ที่เจอ  ว่ามันยังมีทางอื่นอีกนะ (ที่เราแนะนำไง)
และบางครั้งการที่เขาได้เจอเหตุการณ์ตรงนั้น
เขาอาจจะหาทางที่ดีกว่าที่เราแนะนำก็ได้ (งง ไหมหว่า)

ป.ล.ผมมาบ่นอะไรนี่ -*-
ป.ล.2 ที่เสนอมาทั้งหมด เพราะอยากให้ทั้งเรา ทั้งน้องคนนั้น ไปได้ตลอดลอดฝั่ง
(เอ๊ะ คำพูดมันยังไง - -)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 22:49:44 โดย z4kas »

ออฟไลน์ redsun

ถ้าคุณให้เงินคนอื่นยืม ให้คุณถือเสียว่า
คุณพร้อมที่จะยอมเสียเงินก้อนนั้นได้อย่างไม่ต้องคิดมาก ครับ

แต่ดูแล้วงานนี้ไม่จบแน่
รายรับหมุนไม่ทันรายจ่าย
ต้องมีขายของให้หนี้แน่นอน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ถ้าช่วยเหลือแล้วพี่ไม่เดือดร้อนผมว่าโอเคครับ
เวลาใครมายืมตังผมถ้าเป็นเรื่องหนักๆ เช่นผ่อนรถไม่ไหว ผ่อนบ้านไม่ไหว
เอาไปซ่อมรถ เอาไปใช้หนี้ พวกนี้ 90% ผมตีเป็นหนี้ 0 เลย ถ้าผมให้เงินก้อนนั้นไป
แล้วผมไม่เดือดร้อน ไม่เป็นกังวล ไม่มากจนเกินไป ผมก็ให้(ยืม) ครับ

เพราะถ้าไม่ได้คืนยังไงก็ทำใจล่วงหน้าไว้แล้ว ถือว่าช่วยเพื่อนมนุษย์

แต่ผมเคยเสียเพื่อนเพราะให้ยืมตังเช่นกัน เงินไม่เยอะ ผมก็ไม่ได้หวังจะได้คืน
แต่เจ้าตัวระอายใจไม่มีเงินคืน หายเงียบไปเอง ขนาดส่งข้อความไปบอกไม่เอาความใดๆ
มากินข้าวเฮฮากัน เจ้าตัวก็ยังไม่ออกมาเจอ จนปัจจุบันหายเงียบไปเลย
กลัวเพื่อนบ้านพี่จะเป็นแบบนั้นจากที่เล่ามาดูเขาเป็นคนดี

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมว่าตัดไฟเสียแต่ต้นลมขายดาวน์ดีกว่าครับ รถต้องผ่อนทุกเดือน5หมื่นผมว่าไม่พอหรอกครับ เด๋วก็มาขออีกแล้วคราวนี้ลำบากใจนะครับอีกอย่างรถยนต์ราคามันลดลงนะครับไม่ได้เพิ่มขึ้นแต่อย่างได้ ถ้าไปทางเดียวกันทุกวันอยู่แล้วคุณก็แนะนำให้เค้าขายดาวน์แล้วก็ให้เค้าติดรถไปด้วยทุกวันดีกว่าครับ ทางเดียวกันไปด้วยกันมีเพื่อนนั่งคุยไป มีเพื่อนกลับบ้านด้วยผมว่าโอเคนะครับ ส่วนเรื่องจะขยับฐานะจากเพื่อนข้างบ้านมาเป็นคนในบ้านนั้นก็แล้วแต่ใจจขกท.แล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
ข้อ 1.ถ้าเป็นผมผมจะขอเงินคืนแล้วให้ น้องเขาขายดาวน์รถไปเพราะจะได้ติดรถผมไปทุกเช้า ;D

ข่ำๆน่ะคับ รอคนด้านล่างตอบดีกว่า

ปล.ผมว่าอะไรที่ช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยๆกันไปก่อนแล้วกันคับ แล้วค่อยว่ากันอีกที

ไม่ขำนะครับ ผมว่าเป็นความเห็นที่น่าสนใจมากๆทีเดียว

ได้ช่วย ได้หล่อ และได้ relations

ผมไม่ได้กวนนะครับ แต่ถ้าน้องเขาก็น่ารัก คุณก็ชอบน้องเขาอยู่แล้วด้วย

ทำไมไม่จีบเป็นแฟนไปเลยล่ะครับ ผมมองว่านี่อาจเป็นโชคชะตาฟ้าลิขิตก็ได้นะครับ