ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแบบนี้ ผมทำถูกไหม?(ขอโทษที่ทำให้รกเซิฟเวอร์ครับ)  (อ่าน 15587 ครั้ง)

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
ผมไม่ได้กวนนะครับ แต่ถ้าน้องเขาก็น่ารัก คุณก็ชอบน้องเขาอยู่แล้วด้วย

ทำไมไม่จีบเป็นแฟนไปเลยล่ะครับ ผมมองว่านี่อาจเป็นโชคชะตาฟ้าลิขิตก็ได้นะครับ

+

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
อ้างถึง
น้องผู้หญิง-ผ่อนบ้านก็สองหมื่นกว่าแล้ว และก็ผ่อนรถอีกหมื่นต้นๆ หนูก็เหลือเงินติดตัวแค่ไม่กี่พันบาท รู้งี้หนูน่าจะเชื่อพี่ น่าจะออกรุ่นJ abs แต่แรก (แล้วเธอก็กุมขมับ แต่เธอดันลืมตัวนุ่งกระโปรงสั้นนั่งหวอ ออก )

ติดใจประโยคนี้ สีอะไรเหรอครับ เอ้ยไม่ใช่ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จีบไปโลดครับ ดูๆแล้วน้องเค้านิสัยก็โอเคอยู่ ติดแค่เผลอใจโดนล่อลวงจากเงิน1แสนบาทเท่านั้นเอง  :D  :D  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามัน พี่ จขกท. สร้างโอกาสให้ตัวเองแล้วครับ

ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป ถ้าไม่ได้คืนก็อย่าโกรธ เพราะ เรารู้อยู่แก่ใจ

เงินยืมเหมือนเงินให้ ได้คืนเป็นกำไร ไม่ได้ก็เท่าทุน

แต่สิ่งสำคัญมีโอกาสเพิ่มมาครับ ที่จะสร้างความสัมพันธ์ให้เพิ่มมากขึ้น

ยังไงก็ขอให้สมหวังนะจ๊ะ อิๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ช่วยหรือไม่ ขึ้นอยู่กับท่าน จขกท.

ช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้เค้า กับ

ช่วยเค้าหาทางแก้ปัญหา ที่ถูกต้อง ถูกทาง

มันคนละเรื่องกันเลยครับ

เป็นผม ผมจะให้เค้ายืม ทำสัญญาให้เรียบร้อย แล้วคิดดอกเบี้ยซ้ำเข้าไปครับ ไม่ต้องยั้ง แต่..........เราเก็บเิงินดอกเบี้ยก้อนนั้นไว้คืนให้เค้า แต่ให้มีบุคคลที่สามรับรู้เป็นพยานว่า เราตั้งใจทำอย่างนี้ตั้งแต่ทีแรก ไม่ได้ว่าโดนด่าแล้วมาคืนทีหลังแก้เก้อ หลังจากทุกอย่างผ่านไปแล้ว อันนี้แหละ บทเรียนที่เราช่วยจริงๆ สอนด้วย ช่วยด้วย ผมเคยทำมาแล้ว ตอนแรก โดนนินทาลับหลังมากมาย เพื่อนเค้ามาบ่นโน่น นี่ นั่น

แผลกลัดหนอง บางครั้งเืมื่อจำเป็นก็ต้องผ่า ยอมเจ็บ มันจะหายขาด
ดีกว่าประคบไปเรื่อย ไม่รู้เมื่อไหร่จะหาย ดีไม่ดี ลามปาม ต้องตัดแขนขา กลายเป็นหวังดี ประสงค์ร้าย

ผมก็คิดสวนทางไปบ้าง ถือว่าแชร์กันครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมมีประสบการณ์การให้คนรู้จักยิมเงินเหมือนกัน

ให้เพื่อนไปทั้งหมด 3 คน แต่ไม่ได้พร้อมกันนะ ห่างกันเป็นปี แต่ละคนยืมหลักพัน
และให้เงินแฟนเก่ายืมไป เกือบ 2 หมื่น (ยังไม่ได้แต่งกัน)
พอเลิกกันแล้ว เธอบอกจะหาทางคืนเงินให้

ทุกวันนี้ ทั้ง 4 คน หายไปจากชีวิตผมแล้ว พร้อมเงินที่ยืมไป

ส่วนที่สมาชิกเชียร์กันว่า ให้ลองคบหาดูใจเธอ ก็แล้วแต่ จขกท. เพราะการมีภรรยาสักคน ไม่ใช่เอาแค่เรื่องหน้าตาสะสวยมาใช้เป็นเกณฑ์อย่างเดียว

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ห้าหมื่นเงินไม่น้อยเลยครับ...แต่คงต้องคิดเผื่อใจไว้กรณีที่ไม่ได้คืน
ด้วยความที่รู้จักกันบางทีคนให้ยืมเองก็เกรงใจ ไม่กล้าไปทวง
ถ้าอีกฝั่งยั่งนิ่ง เห็นเราไม่ทวงเขาก็ไม่ให้...ทีนี้ล่ะงานงอก
เราไม่ทวง เขาไม่คืน กลายเป็นไม่มองหน้ากัน สุดท้ายทำเป็นไม่รู้จักกันซะงั้น
เพราะผมเสียเพื่อนที่เรียนด้วยกันมา คอยช่วยผมตลอด ให้ยืมไป 4000 ไม่คืนผมไม่ว่า ถ้าคืนผมก็ดีใจ
แต่เพื่อนกลับหายหน้าไปนี่สิครับ เฮ้อ :'(
สุดท้ายเสียเพื่อน เสียเงิน เสียความรู้สึก..

บ้านใกล้เรือนเคียงช่วยเหลือกันก็ดีมากแล้วครับ  แต่สถานะระหว่าง 2 คนต้องเอาให้ชัวร์เด้อ
ระหว่างเรา เป็นอะไรกัน
ถ้าไม่เดือดร้อน คิดว่าผ่อนเงินสินสอดไปก่อนละกันครับ  ;D

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ไหนๆๆๆก็หวอออกแล้ว ตังก็จ่ายแล้ว กินรวบเลยครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

จริงๆช่วยเหลือเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ก่อนช่วย
น่าจะถามต่อ จะเอายังไงต่อไป ผ่อนรถมันไม่ใช่งวดเดียวจบนะครับ
เงิน 50,000 ที่ยืมไปจะเอาไปทำอะไร วางแผนยังไงไว้บ้าง
เช่น เอาไปซื้อของมาขาย ไ้ด้กำไร อะไรก็ว่าไป เป็นรายได้เสริม

สมมติผ่อนเดือนละ 1 หมื่นบาทนิดๆ ก็ได้ซัก 4 งวด
พอครบปี ต่อประกันภัยอีก หมื่นกว่าบาท+ค่างวดหมื่นนิดๆ+ค่าพรบ.+ค่าภาษี
เคยเข้าศูนย์บริการไปแล้วรึยัง จะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย

อาจจะต้องเขี้ยวเหมือนธนาคารที่จะปล่อยกู้นิดนึงอ่ะครับ
ไม่งั้นพอครบ 4 เดือนก็กลับมาปัญหาเดิมอีก ของเดิมก็ยังเคลียร์ไม่หมด
ของใหม่ก็มาเอาเพิ่ม มันจะเป็นแบบนี้น่ะสิครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านมาเรื่อยๆมาขำตรงน้องเค้านุ่งสั้นร้องไห้มาให้คุณช่วยนี่แหละติดกับซะเลย 555

ในเมื่อให้ยืมไปแล้วไปเอาคืนตอนนี้ยิ่งแย่กว่าไม่ให้แต่แรกซะอีก ถ้ายังไม่ให้ยืมจะบอกเลยว่าแนะนำให้น้องเค้าขายดาวน์ไปซะก่อนหน้านี้ไม่มีรถยังอยู่ได้มีแล้วเป็นภาระก็อย่ามีเลยซะดีกว่าเดาว่าซื้อเพื่อคืนภาษี 1 แสนใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ครบปีก็ต่อลมหายใจได้อีกหน่อยส่วนบ้านถ้าผ่อนครบ 3 ปีแล้วก็เอาไปรีไฟแนนท์ได้เงินมาอีกก้อนพอประทังไปได้อีกและไม่แนะนำให้ทำบัตรเครดิตหรือกู้อย่างอื่นอีกนะครับไม่งั้นปัญหาจะหนักขึ้นไปอีก รู้สึกแผนที่จะเก็บไว้ลำบากเหลือเกินเมื่อรู้สาเหตุของปัญหาแล้วก็ตัดไฟแต่ต้นลมดีกว่าครับ พอเจ้าวีออสตัวใหม่ออกมาตัวนี้จะราคาตกอีกนะครับบอกน้องเค้าคิดดูให้ดีชีวิตทั้งชีวิตจะมาผูกไว้ที่รถคันเดียวไม่คุ้มกันเลยอยากให้พิจรณาเรื่องการขายดาวน์อีกนะครับ

ส่วนเรื่องที่คุณชอบน้องเค้าก็ไม่แปลกนะครับแต่ศึกษาดูใจกันไปดีกว่า บางครั้งเรื่องแบบนี้ก็อาจเป็นบุพเพสันนิวาสก็ได้ เท่าที่ได้ข้อมูลจากคุณมาก็นับว่าน้องเค้าดีในระดับนึงแต่ขาดเรื่องการวางแผนหวังว่าหลังจากนี้จะเป็นประสบการณ์เอาไปต่อยอดในอนาคต

เวลาดูใจผู้หญิงให้ดูตอนผู้ชายจน ดูใจผู้ชายให้ดูตอนผู้ชายรวย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ idolking

• **
บ้านใกล้เรือนเคียง คุณน่าจะรู้ดีว่า เธอมีนิสัยยังไง เรื่องเงินบอกตรงๆ ว่าไม่แนะนำให้ยืม ยกเว้นเสียว่าคุณทำใจได้ถ้าไม่ได้คืน และอาจไม่ใช่ครั้งแรกที่จะยืม

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
บ้านใกล้กันครับ ถ้าเราช่วยเหลือเค้าได้โดยที่เราไม่เดือดร้อนก็ช่วยไปเถอะครับ
แล้วค่อยๆสอนน้องเค้าเรื่องวิธีคิดและระเบียบวินัยการใช้เงินนะครับ
เพราะต่อไปไม่รู้น้องเค้าจะไปสร้างหนี้สินอะไรมาอีกครับ...
ส่วนเรื่องเงินที่ช่วยไป หากเราไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็สบายๆไปครับ สักวันหนึ่งน้องเค้าอาจจะมีโอกาศช่วยเราบ้างก็ได้ครับ อาจจะไม่ใช่เรื่องเงินที่น้องเค้าช่วยได้ แต่เป็นเรื่องอื่นๆนะครับ ;D
ผมเป็นคนมองโลกในแง่ดีนะครับ มีอะไรช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยกันไปครับบ้านใกล้เรือนเคียงครับ ทีไปทำอย่างอื่นบางครั้งก็ละลายเงินทิ้งมากกว่านี้อีกครับ ช่วยเหลือคนที่เดือนร้อนโดยไม่หวังผลตอบแทนไม่ว่าด้วยเงินตราหรือการกระทำ ผมว่าคุณทำถูกแล้วละครับ ;) :)

ออฟไลน์ Amj

เรื่องเงินให้ไปแล้ว คงต้องทำใจ เพราะดูแล้ววินัยทางการเงินเสียไปแล้วต้องปรับใหม่

ถ้าเขาน่ารักก็จีบเลยสิครับ

อีกอย่าง ถ้าเขาเดือดร้อนอยากให้ช่วยจริงๆ ไม่น่าให้ทางออกด้วยการยืมเงิน
ถ้าน้องเขายอมให้ช่วยจริงๆ ผมมองว่าควรเอารายรับ-รายจ่ายมาดูกันเลย
ส่วนไหนต้องตัดทิ้งก็ต้องตัด ต้องสร้างวินัยใหม่ ไม่งั้นให้เงินไปก็ไม่จบครับ

วินัยทางการเงินแก้ไม่ได้ด้วยการยืมเงิน และเป็นการแก้ปัญหาระยะสั้น
วันนี้ยืมเราไม่ได้วันหน้าก็ต้องหายืมทางอื่น พอหนี้เยอะขึ้นเรื่อยๆจะแก้ยากขึ้นเรื่อยๆ
ผมว่าลองคุยกับน้องเขาใหม่ดีกว่านะครับ เป็นหนี้ไม่กี่ตัว ตัดจบยังง่ายอยู่
บ้านต้องรักษาไว้ ส่วนหนี้เสีย และทรัพย์สินที่เสื่อมสภาพได้ต้องตัดจบไปก่อน

ไม่รู้จะพอช่วยอะไรได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 10:27:34 โดย Amj »

ออฟไลน์ gundam126

เหมือนเอาประสบการณ์ของผมมาลงเลยครับ ของผมก็แบบนี้แหละ แต่เรื่องจบไม่สวย...ในเมื่อให้ยืมไปแล้ว ก็ช่างมัน ถือว่าช่วยๆกัน ผมขอถามกลับว่า5หมื่น มันไม่จบแค่นี้เพราะในเมื่อน้องเขาก็ยังเงินเดือนเท่าเดิม รายได้เท่าเดิม เอาเงินคุณไปโปะจ่ายไปก่อน แล้วเดือนถัดไปพอหมดจากเงินคุณ มันก็วกกลับมาที่จุดเดิมคือค่าบ้านต้องจ่าย ค่ารถต้องจ่าย แล้วใหนยังต้องหาเงินมาคืนคุณอีก แล้วตอนนั้นคุณคิดว่าน้องคนนี้จะทำยังใง ผมว่าคุณต้องคุยกับน้องคนนี้ได้แล้วว่าจะทำยังใงกับอนาคตของตัวน้องเอง ส่วนเรื่องของผมนั้น จบที่เงินก็ไม่ได้คืนแถมเสียเพื่อนไปอีก...เฮ้อ!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เพิ่งนึกได้เรื่องเงินผมเพิ่งเจ็บมาครับเซ็งมากเลย น้องที่โรงงานทำธุรกิจแล้วขาดทุนหมุนเงินไม่ทันเพราะทำหลายอย่างและวางแผนไม่ค่อยเป็นด้วยมายืมเงินก็เลยให้ยืมไปสองหมื่นด้วยหวังว่าจะช่วยให้เค้ายืนได้โดยบอกว่านี่ก็เป็นเงินหมุนเหมือนกันรีบเอามาคืนด้วยไม่ได้คิดดอกอะไรเพราะอยากช่วยคนที่ทำธุรกิจอยากสนับสนุนคนคิดดีทำดี แล้วน้องคนนี้ก็รู้จักกันมานานทำกิจกรรมทำบุญมาด้วยกันตลอดให้ยืมได้แค่เดือนเดียวเพราะเดี๋ยวลูกผมต้องผ่าตัดแล้วยังมีลูกอีกคนอีกแล้วยังผมทำงานคนเดียวเพราะต้องให้แฟนลาออกมาดูแลลูก

ปรากฎว่าสิ้นเดือนก็ยังไม่คืน (สุดท้ายปัจจุบันก็ยังไม่ได้คืน T-T) ผมเองต้องจ่ายค่าเทอมน้อง 2 หมื่น แล้วคอนโดที่ปล่อยเช่ามีคนออกต้องจ่ายค่ามัดจำคืน เงินที่มีอยู่สำรองสำหรับลูกต้องเอามาใช้แล้วยังไม่พอต้องยืมน้องสาวอีก 1 หมื่น ส่วนน้องคนนั้นก็หนีหนี้ด้วยการลาออกแล้วเผ่นไปไหนก็ไม่รู้รวมหลายๆคนแล้วคงประมาณแสนได้

ครั้งนี้เป็นบทเรียนราคาแพงจริงๆ 2 หมื่นได้คืนมา 2พัน ไม่รู้ว่าการเป็นคนดีกับคนโง่ต่างกันยังไงนอกจากเสียเงินแล้วยังเสียความรู้สึก เมียหนึ่งคนลูกเราสองคนเมียอีกหนึ่งคนที่เราต้องดูแลคนนึงรอผ่าตัดอีกคนอยู่ในท้อง ธุรกิจที่เราต้องหมุนเงิน น้องยังเรียนเอกอีกสองคนยังดีที่ได้ทุน ทำไมเรายังให้เงินคนอื่นยืมทำไมเราไว้ใจคนอื่นง่ายขนาดนี้ในเมื่อคนที่เชิดเงินผมไปทั้งที่ผมช่วยด้วยความหวังดีไม่เคยนึกถึงว่าผมจะเดือดร้อนขนาดไหน

การเป็นคนดีหรือการทำดีก็ทำให้ถูกที่ถูกเวลาถูกคนด้วยไม่งั้นจากคนดีกลายเป็นคนโง่ไปเสียเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ marsstone

• **
ผมเดือดร้อนใจน่ะครับ เซงไม่หน่อยเลย (ไม่ได้ดราม่านะครับ) ผมหนักใจ แต่ไม่รู้ทำถูกมั้ยกับการกระทำของผม

มีอยู่คนเดียวครับ ข้างบ้านผมเลยน้องผู้หญิงเขาเดือดร้อนหนัก ???
 คนแรก! น้องผู้หญิงน่าตาสะสวย รู้จักกับผมมานานละ(แอบชอบกันว่างั้นเถอะ) เธอออกวีออสรุ่นG limited ใช้ชื่อน้องเขาเองเพราะไม่เคยมีรถ(หน้าใหญ่เกิน) :-\
น้องผู้หญิง-พี่คะ หนูมีเรื่องปรึกษาเรื่องส่งค่างวดหน่อย
ผม-อืม! งั้นเดินข้ามรั้วมา! แล้วไปนั่งคุยในห้องรับแขก...
น้องผู้หญิง-พี่ หนูเริ่มส่งรถไม่ไหวแล้วอะ ทำไงดี ลำพังเงินเดือนหนูแค่ 30,000 กว่า ไหนจะผ่อนบ้านอีก ไหนจะค่ากิน ค่ารถอีก
ผม-อืม! แล้วทำไมถึงออกรุ่นท็อปล่ะ แล้วผ่อนบ้านเท่าไหร่ แล้วทำไมไม่ปรึกษาก่อนล่ะว่าจะเอารุ่นไหน ตัดสินใจด่วนแล้วมันแก้กลับมาไม่ได้แล้วนะ!
น้องผู้หญิง-ผ่อนบ้านก็สองหมื่นกว่าแล้ว และก็ผ่อนรถอีกหมื่นต้นๆ หนูก็เหลือเงินติดตัวแค่ไม่กี่พันบาท รู้งี้หนูน่าจะเชื่อพี่ น่าจะออกรุ่นJ abs แต่แรก(แล้วเธอก็กุมขมับ แต่เธอดันลืมตัวนุ่งกระโปรงสั้นนั่งหวอ ออก :'()
ผม-(นี่ นั่งดีๆหน่อย มันออกมาแล้ว!) ถ้าเชื่อแต่แรกไม่เป็นปัญหาหรอก เห็นมั้ย งานงอก งั้นสรุปมาเลยว่าจะให้พี่ช่วยใช่มั้ย พี่จะไปล้างรถต่อ!
น้องผู้หญิง-พี่...หนูขอยืมเงินสัก ห้าหมื่น ได้มั้ยอะคะ หนูเดือดร้อนมาก หรือไม่ก็จะขายดาวน์ให้พี่ ไปผ่อนต่อ :-X
ผม-เอ่อ.... ไม่ดีนะ  พี่จะให้ยืมเงินละกัน แต่ว่าต้องให้แม่มาเซ็นเป็นพยานด้วยนะ อ้อ! อย่าขายดาวน์ล่ะ เสียดายเงินเปล่าๆ
น้องผู้หญิง-(เธอน้ำตาไหล ผมก็เลยยื่นทิชชู่ให้) งั้นเดี๋ยวหนูโทรบอกแม่แปปนะ
*พอผมทำหลักฐานการกู้ยืมเงินเสร็จ คุณแม่น้องเขาและน้องเซ็นเรียบร้อย*
แม่น้องผู้หญิง-(เรียกผม) แม่ยืนยันนะว่าจะรีบส่งให้หมด แม่ขอบใจนะที่ คอยช่วยเหลือตลอด ยังไงจะรีบคืนให้นะ
น้องผู้หญิง-หนูขอขอบคุณมากๆนะพี่ พี่่ช่วยเหลือบ้านหนูตลอดเวลา หนูอยากตอบแทนพี่มากๆ
ผม-ไม่ต้องทำอะไรหรอก เรามันบ้านใกล้เรือนเคียง มีไรก็ช่วยกัน
(แล้วก็ผมก็ยื่นเงินให้ และร่ำลานิดหน่อยแล้วก็ต่างคนต่างเข้าบ้าน) >:(

*ผมเลยอยากจะถามว่า*
1.ผมคิดถูกมั้ยที่ให้เขายืมเงิน แทนที่จะให้เขาขายดาวน์ไป หรือผมจะขอเงินคืนแล้วให้ น้องเขาขายดาวน์รถไป
(แต่น้องเขาจะเหนื่อยหน่อยตอนไปทำงานเพราะต้องติดรถผมไปทุกเช้า)

(ที่ผมไว้ใจเพราะเราก็ต่างช่วยกันมาตลอด ตั้งแต่ผมปลูกบ้านใหม่ๆ ;))

ชัดแหละ มือไม้อ่อนควักจ่ายง่ายเพราะอะไร

ออฟไลน์ Nioka

ขายทั้งบ้าน ขายทั้งรถ

แล้วให้น้องเค้ามาอยู่ด้วยกัน ไปทำงานด้วยกัน

เงินเหลือเก็บอีกเพียบ

ผมคิดงี้จริงๆนะ เพราะผมทำมาแล้ว จับ หนี้สินของแฟนขายทิ้งให้หมด แล้วผมดูแลเอง

ออฟไลน์ Entropy

ห้าหมื่น ไม่มากหรอกครับ คุ้มที่จะเสี่ยงด้วย เป็นผม ผมก็ทำแบบคุณนะ
ใช่คนเดียวที่ดังอยู่ในเฟส เจ้าของสโลแกน "แก่ ใจดี สปอต กทม " ป่าวครับ อิอิ แซวเล่นนะครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมสงสัยว่าถ้าเขาเตี้ย ล่ำ ดำ สิว คุณพี่จะให้เขายืมเงินไหมครับ ถามแบบโลกแห่งความเป็นจริง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
น้องเขาเดือดร้อนเราช่วยได้แล้วไม่เดือดร้อนเราก็ช่วยไปเหอะครับ...อนาคตเผื่อได้ช่วยเหลือกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

อืม เงินเดือน 3หมื่นผ่อนบ้าน ล่อไปซะ 2หมื่นกว่า ไหนจะรถอีก
ผมว่าวินัยการใช้เงินน้องเค้า ติดลบมากๆครับ ถ้ารับเรื่องนี้ได้ก็จีบเลยครับ  ;D

เห็นด้วยครับ ปรับวินัย แล้วก็ วิน-วิน

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
อืม เงินเดือน 3หมื่นผ่อนบ้าน ล่อไปซะ 2หมื่นกว่า ไหนจะรถอีก
ผมว่าวินัยการใช้เงินน้องเค้า ติดลบมากๆครับ ถ้ารับเรื่องนี้ได้ก็จีบเลยครับ  ;D

เห็นด้วยครับ ปรับวินัย แล้วก็ วิน-วิน

อ่านแล้วงงตรงที่ เงินเดือน 30,000 ผ่อนบ้าน 20,000 กว่า ผ่อนรถ 10,000 กว่า เอิ่ม ถ้าไม่รวมคำว่ากว่านี่มันก็เท่ากับเงินเดือนแล้วนะครับ
แล้วเค้ายังบอกว่ามีตังเหลือเดือนละไม่กี่พันบาทได้ยังไง งงครับ

แล้วคนธรรมดาปกติทั่วไป ไม่ใช่จะเงินเดือน 30,000 นะครับ เดือนละ 9,000 ทั่วประเทศครับ
คือจะบอกว่า 30,000 บาทเนี่ย จะต้องมีความรู้ในระดับนึง ซึ่งต้องมากพอที่จะคำนวณเรื่องง่ายๆแค่นี้
ฟังจากที่คุณเล่า มันมาแปลกๆครับ กลัวจะยืมนาน รึก็ไม่คืนเลย จนต้องฟ้องร้องกันละทีนี้

ออฟไลน์ ChoCcoYen

งั้นผมลองเสนอความคิดเห็นดูนะครับ
1.คุณคิดว่าบ้านนั้นเขาโอเคไหม สำหรับคุณ เชื่อใจได้มากน้อยแค่ไหน และคิดว่าสนิทกันขนาดไหน

2.ถ้าข้อ 1 คิดว่าผ่านหมด  หรือพอไว้ใจได้ เชื่อใจกันได้ ซัก 70 % ขึ้นไป

3.ไปคุยตรง ๆ เลยครับ คุยแบบ บอกกันไปเลยตรง ๆ
- ผมไม่ได้เสียดายเงิน แต่กลัวจะต้องเสียเพื่อนเพราะเงิน
- ถามไปว่าหลังจากนี้จะยังไงต่อ จะทำงานอะไรเพิ่ม หรือจะประหยัดเงินอะไรเพิ่ม
- ถ้าไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลง คงต้องขอเงินคืนดีกว่า และปล่อยรถไป
- ระหว่างนี้จะนานแค่ไหนไม่รู้ ถ้าคุณไม่ลำบากอะไร ให้น้องเขาติดรถไปด้วย
เป็นทางผ่านหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ทางผ่าน ก็ส่งในจุดที่เขาจะสะดวกไปต่อที่สุด และเราสะดวกไปส่งที่สุด
เพราะผมว่าดูจากการใช้ชีวิตแล้ว ให้น้องเขาลำบากซักนิดน่าจะดีกว่าครับ จะดีกับเขาในอนาคต
ส่วนขากลับก็ลองคุยกันดู
(ลองดูซักนิดนะครับ ว่าจุดรับส่งนั้น เปลี่ยว หรืออันตรายไหมช่วงกลางคืน)

4.ผมไม่รู้ว่า ท่าน จขกท.เป็นคนแบบไหน แต่ถ้าคิดว่าเป็นผู้ใหญ่พอสมควร
ผมว่าแนะนำน้องเขาบ่อย ๆ ก็ดีนะครับ แนะนำนะครับ ไม่ใช่ชี้นำ
เพราะจริงอย่างที่ คุณ tae23 พูดครับ

สำหรับผมการชี้นำ(คือให้ทำอย่างนั้นอย่างนี้) คือการที่ไม่ต้องให้เขาเจออะไร
เขาจะไม่โต ไม่มีประสบการณ์ด้วยตัวเองครับ (เวลาเขามีปัญหา เขาจะคอยแต่ให้คนอื่นช่วย)

แต่การแนะนำ  ...เขาอาจจะไม่ทำตามที่เราบอก
แต่เขาจะได้รู้จากเหตุการณ์ที่เจอ  ว่ามันยังมีทางอื่นอีกนะ (ที่เราแนะนำไง)
และบางครั้งการที่เขาได้เจอเหตุการณ์ตรงนั้น
เขาอาจจะหาทางที่ดีกว่าที่เราแนะนำก็ได้ (งง ไหมหว่า)

ป.ล.ผมมาบ่นอะไรนี่ -*-
ป.ล.2 ที่เสนอมาทั้งหมด เพราะอยากให้ทั้งเรา ทั้งน้องคนนั้น ไปได้ตลอดลอดฝั่ง
(เอ๊ะ คำพูดมันยังไง - -)

เห็นด้วยมากครับเพราะเท่าที่ดูเงิน 5 หมื่นที่ให้ไปก็แค่แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ไม่กี่เดือนสุดท้ายน้องเค้าก็จะวนกลับมาเจอสถานการณ์เดิมๆไปอีก 5 ปี(อันที่จริงก็หนักตั้งแต่ค่าบ้าน 2 หมื่นกว่าต่อเดือนแระ) สู้ช่วยหางานหรือตัวช่วยอื่นให้น้องเค้ายืนด้วยตัวเองให้ได้ดีกว่า(เท่าที่ฟังมาอายุน้องเค้ายังไม่เยอะเงินเดือน 3 หมื่น แสดงว่าหน้าที่การงานอนาคตยังไปได้อีกไกลอีกหน่อยคงรับภาระขนาดนี้ได้สบายๆ) แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆขายเถอะครับกลัวว่าถ้ายื้อต่อไปมันจะกระทบมาถึงบ้านที่ผ่อนอยู่ด้วยนี่ยังไม่นับปัญหาที่เราไม่คาดคิดที่อาจจะเกิดขึ้นกับชีวิตน้องและครอบครัวที่จำเป็นจะต้องใช้เงินอีก
: ถ้าครอบครัวและน้องเค้า ok ทุกอย่างเข้าใจสถานการ์ตัวเองและจริงใจที่หาทางแก้และท่านไม่เดือดร้อน ที่ท่านช่วยไปผมว่า ok นะครับเพราะน้องเค้าคือเพื่อน"บ้าน" ซึ่งโดยทั่วไปแล้วเพื่อน"บ้าน"เราต้องอยู่ไปด้วยกันจนแก่หรือจนแก่ไปด้วยกัน ;D  พึ่งพาอาศัยกันไปอีกนานครับ

แต่ถ้าท่านจขกท มีเงินเหลือใช้สบายๆก็ซื้อต่อน้องเค้าไปครับแล้วถ้าน้องพร้อมก็มาซื้อต่อจากเราอีกที ดีมั้ยนะ  ???

ออฟไลน์ H.

ทำไมผมว่ามันแปลกๆนะ เหมือนเขาใช้มารยาพยายามหลอกล่อคุณหรือเปล่า ระวังนะครับใจอ่อนครั้งนี้ไปจะมีครั้งอื่นๆอีก
H.

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเป็นผม ผมก็ให้ครับ ถือว่าช่วยเหลือกันไป แต่ก่อนที่ผมจะให้ใคร จะเลี้ยงใคร ผมจะคิดเสมอว่า มันเกินกำลังเราไปรึเปล่า ถ้าเกินกำลังไป ผมก็บอกตรงๆว่าให้ไม่ได้ต้องใช้เงิน
แต่บ้านคุณอยู่ใกล้เคียงเค้ามากขนาดนี้ แล้วเค้าคุณแม่เค้ามาแบบนี้ เป็นผมๆ จีบแล้ว ไม่ใช่เพราะว่าเค้าสวยนะ ผมคิดว่าถ้ามันมีครั้งต่อไปอีก มันต้องเป็นแบบนี้อีกแน่นอน ฉะนั้นผมขอดูแลเค้าเลยดีกว่าถึงแม้เค้าอาจจะไม่ได้รักเราก็เถอะ แต่วันนึงเค้าจะรู้สึกได้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 22:05:08 โดย Kittitouch 55 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ G_6611

• **
ทำงานเงินเดือนสามหมื่นกว่าผ่อนรถหมื่นกว่าบ้านสองหมื่นกว่าคนเดี๋ยวนี้คิดอะไรแปลกดีนะครับ..มองไม่เห็นทางได้คืนเลยรายได้ก็เท่าเดิมยังผ่อนบ้านกับรถไม่ไหวแล้วจะหาเงินคืนได้ไงล่ะครับเนี่ย พี่นี่ใจถึงจริงทำใจไว้บ้างนะครับแต่ถ้าเอ็นดูน้องเค้าเป็นพิเศษอันนี้ก็พูดยาก..

ออฟไลน์ z4kas

จริง ๆ ก็มีสงสัยอยู่แหละ เรื่องการใช้เงินของน้องเขา
แต่คิดว่า จขกท.น่าจะทันคนบ้าง (รึปล่าว)
ประเด็นนั้น จากที่ท่านอื่นตั้งข้อสงสัยไว้ คุณจขกท.ก็เก็บไปคิดบ้างก็ดีครับ

เป็นคนดีเพราะเรา ฉลาด ใจกว้าง
กับเป็นคนดีเพราะเราโง่ ไม่ทันคน
....มันต่างกันเยอะนะครับ

สุดท้ายสำหรับกระทู้นี้

อย่ากล้าที่จะให้ยืมอย่างเดียว เราต้องกล้าที่จะสอบถามติดตามผลด้วย
คนที่จะต้องอายหรือเกรงใจ คือเขา .....ไม่ใช่เรานะครับ (จำประโยคนี้ให้ดี เพราะคุณได้ใช้แน่ ๆ)

ป.ล. กลับมาบอกผลด้วยนะครับ ว่าเรื่องราวเป็นอย่างไรต่อบ้าง^^

ออฟไลน์ neutrino

จำได้ว่า จขกท. เจ็บครั้งที่แล้วรถเสียโฉม และมีการโดนทำร้ายร่างกาย ถามจริงๆ ยังไม่เข็ดหรือครับ?  (ขอโทษนะอย่าหาว่าแรงนะครับ เพราะว่าหวังดี อยากให้คิดเยอะๆหน่อย)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ทำงานเงินเดือนสามหมื่นกว่าผ่อนรถหมื่นกว่าบ้านสองหมื่นกว่าคนเดี๋ยวนี้คิดอะไรแปลกดีนะครับ..มองไม่เห็นทางได้คืนเลยรายได้ก็เท่าเดิมยังผ่อนบ้านกับรถไม่ไหวแล้วจะหาเงินคืนได้ไงล่ะครับเนี่ย พี่นี่ใจถึงจริงทำใจไว้บ้างนะครับแต่ถ้าเอ็นดูน้องเค้าเป็นพิเศษอันนี้ก็พูดยาก..

เห็นด้วยครับ
รายได้ก็เยอะนะสำหรับพนักงานเงินเดือน แต่เงินเดือนเเค่นี้กล้าซื้อบ้าน ใจถึงจริงๆ เงินห้าหมื่นต้องเก็บอีกกี่เดือนจึงมีกลับมาคืน ถ้าต้องเลือกเก็บอย่างใดอย่างหนึ่ง สำหรับผมเลือกรถไว้นะเพราะต้องใช้หาตังค์ เเต่บ้านเสมือนกระปุกออมสินยังไม่พร้อมอย่าหาเรื่อง

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
อันนารี มีพิษเพี้ยง สุริโย  ........

เคสนี้ เป็นผมจะอยู่ห่างๆครับ  :)

ออฟไลน์ chat120912

ผมมี case study มาเล่าให้ฟัง

เพื่อนพี่ผม จะออก vios เป็นรถคันแรก และ ต้องการคืนเงินภาษี 1 แสนบาท

วันก่อนออกรถ โทรมายืมเงินพี่ผม 1 แสนบาท เพื่อที่จะเอาไปดาวน์รถออกมา และเมื่อครบกำหนด 1 ปี รัฐจ่ายภาษีเงิน 1 แสนคืนให้ จึงจะนำเงินมาใช้คืนพี่ผม

รายได้คนยืมเงิน 14,000 บาทต่อเดือน
ผ่อนรถ 9 พันกว่าบาทต่อเดือน
ค่าน้ำมัน 4 พันกว่าบาทต่อเดือน
นี่ยังไม่ได้นับรวมค่าทางด่วน ค่ากิน ค่าโทรสัพ ค่าที่จอดรถ ที่ต้องจ่ายเลย

ตอนนี้ออกรถมาได้ 2 เดือนแล้ว

ผมเกรงว่าจะโดน ไฟแนน ยึดก่อนได้เงินภาษี 1 แสนบาทคืนนี่สิครับ

ผมล่ะสงสารมันจริงๆ -*-
" My strength is you. "