ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้างบ 1 ล้าน/// Focus 2.0 หรือ D-segment มือสองดีครับ///  (อ่าน 9409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohm-dt

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำด้วยนะครับพี่น้อง ชาว Headlight mag

ผมอายุ 23 ปี ทำงานอยู่แถวโคราช-ขอนแก่น-อุดร ส่วนใหญ่เดินทางระหว่าง 3 จว.นี้ครับ
งบ 1 ล้านบาทโดยประมาณครับผม

ลักษณะการใช้รถ
      - ขับคนเดียวส่วนใหญ่ (อาจมีรับหญิง บ้างในบางโอกาส ;D)
      - ขับทางไกล ใช้ความเร็วราวๆ 120-180 (ชอบขับสนุก+ซนบ้างน่ะครับ)

ตัวเลือกในใจ
     1. Focus 2.0 ป้ายแดง (ชอบที่สุดหลังจากไปลองขับเทียบกับคู่แข่ง(C-segment))
     2. D-segment มือสอง camry, accord, teana (ดูกว้างขวางและภูมิฐานกว่า Focus (หรือเปล่า?))

เพื่อนๆ คิดว่าอย่างไรบ้างครับ
ผมควรจะลงเอยกับคันไหนดี (ตอนนี้รักพี่เสียดายน้องมากครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ถ้างบ 1 ล้าน/// Focus 2.0 หรือ D-segment มือสองดีครับ///
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 21:36:55 »
โฟกัสแคบนะครับเทียบกับในคลาสเดียวกัน ถ้าเป็นคนตัวไม่ใหญ่ แถมขับคนเดียว เป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ

1. Focus 2.0 ป้ายแดง (ชอบที่สุดหลังจากไปลองขับเทียบกับคู่แข่ง(C-segment)) ผมว่ามันดีสุดใน C seg ณ ตอนนี้
     2. D-segment มือสอง camry, accord, teana (ดูกว้างขวางและภูมิฐานกว่า Focus (หรือเปล่า?)) กว้างขวางกว่ามากๆและภูมิฐานกว่าครับ

เป็นผมคงลองหา Teana 250XV มือ2 ตัวแรกครับ ล่วงลงมาเยอะพอสมควร แถมขับทางไกล 120-180 V6 ตอบโจทย์แน่ๆครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Re: ถ้างบ 1 ล้าน/// Focus 2.0 หรือ D-segment มือสองดีครับ///
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 21:42:55 »
โฟกัสขับสบายใจเพราะไงๆก็รถใหม่ ซื้อมือสอง ต้องมาไม่สบายใจรถโดนไรมามั่ง รถดีๆถูกๆมือสองมักมีบางอย่างติดรถเสมอ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 21:50:42 »
โฟกัส ถ้าจะซื้อก็อย่าลืมพกดวงไปเยอะๆด้วยนะครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 22:04:08 »
ด้วยวัยและยังรักสนุกกับการขับรถ  โฟกัสเหมาะมากกว่าครับ  มันดูปราดเปรียวคล่องตัวสมวัยของเรานั่นแหละ  ไว้ 20 ปลายๆ ค่อยขับ D-seg ก็ยังไม่สาย

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 22:52:39 »
ผมอายุ 21 ผมก็ัขับ teana 250xv ก่อน mc คับ

อายุไม่สำคัญหรอกคับ เราชอบก็พอแล้ว ความสบาย ดูหรูกว่า
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:05:27 »
รถ ford ต้องพกดวงเยอะๆจริงๆครับ

เพื่อนสนิทผมออก focus tdci มาปีแรกขับกันมันมาก รถดีสุดยอด ผมได้ขับด้วยทางไกลบ่อยครับ รถ D-seg มีอายแน่นอน

แต่ปีที่สองจนถึงตอนนี้ใกล้ครบ3ปีจะหมดประกันแล้ว เข้าศูนย์จอดศูนย์ทำเคลมบ่อยกว่าใช้อีกครับ

มันรอเคลมให้ได้หมดจนดีซะก่อนแล้วจะขายทิ้งแล้วครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:12:05 »
โจทย์คล้ายผมเลยครับ แต่ผมเทียบกัสกับแอคคอดใหม่ แต่ด้วยรอไม่ไหวบวกกับใช้รถคนเดียวเป็นคนตัวเล็กด้วยเลยเลือกโฟกัสท็อบ รู้สึกว่าถ้ามันเป็นรถที่เราขับคนเดียวถึงแม้เทียบกะ D-segment ตัวล่างยังไงๆก็ดีกว่าครับ เน้นนะครับถ้าใช้รถคนเดียว 555

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:13:24 »
เลือกสิ่งที่เราชอบที่สุดครับ ขออนุญาตเพ้อ...
เมื่อเดือนที่แล้ว ผมตกอยู่ในสภาพเดียวกับคุณ คือมีตัวเลือก 2 ตัว โฟกัส 2.0 กับ พรีอุส trd สุดท้ายแพ้เสียงคนในบ้านเพราะเป็นคนออกเงินให้ ไปศูนย์โตโยต้า จัดการให้เสร็จสรรพ วันไปรับรถ ได้ camry 2.0 มา

camry ดีมั้ย  ดีครับ  มันดีสำหรับคน ๆ หนึ่ง แต่ไม่ได้ดีสำหรับผม ... ขับรถที่คุณไม่ได้ชอบ หรือขับรถที่คุณไม่ได้เลือก ชีวิตไม่มีความสุขครับ ต่อให้ผมไปถอย โฟกัส มา แล้วเจอปัญหาโน่น นี่ นั่น ผมก็จะก้มหน้ารับไว้ เพราะผมเลือกแล้ว  และก็ชอบมันจริง ๆ โดยเฉพาะหน้าตา และฟิลลิ่งในการขับ  แต่แคมรีมันใหญ่กว่า จะมุด จะแทรก ต้องระวังมากกว่า โดยเฉพาะตอนกลับรถ แม้มันจะขับดี กระฉับกระเฉง แต่เราเปลี่ยนแปลงตัวถังของมันไม่ได้ ที่สำคัญผมไม่ได้เลือก เพราะมัวแต่ถามคนที่ไม่ได้ขับ...

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:22:11 »
ถ้าขับเยอะ  และใช้เดินทางในการทำงาน

แนะนำอย่าใช้มือสองครับ เสี่ยงที่จะได้รถไม่ดี และเพราะเราไม่มีเวลามาซ่อมมัน

ถ้าสองตัวเลือกนี้ สนับสนุนโฟกัส มือหนึ่งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:43:09 »
โฟกัสแคบนะครับเทียบกับในคลาสเดียวกัน ถ้าเป็นคนตัวไม่ใหญ่ แถมขับคนเดียว เป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ

1. Focus 2.0 ป้ายแดง (ชอบที่สุดหลังจากไปลองขับเทียบกับคู่แข่ง(C-segment)) ผมว่ามันดีสุดใน C seg ณ ตอนนี้
     2. D-segment มือสอง camry, accord, teana (ดูกว้างขวางและภูมิฐานกว่า Focus (หรือเปล่า?)) กว้างขวางกว่ามากๆและภูมิฐานกว่าครับ

เป็นผมคงลองหา Teana 250XV มือ2 ตัวแรกครับ ล่วงลงมาเยอะพอสมควร แถมขับทางไกล 120-180 V6 ตอบโจทย์แน่ๆครับ

ขอบคุณมากเลยครับ  -/\-
ที่บ้านก็มีเสียงเชียร์มาทาง D-seg เหมือนกันเลยครับ
แต่ที่บ้าน มี 250XV อยู่แล้วคันนึงเลยไม่อยากให้ซ้ำน่ะครับ  ถ้าจะลงเอยกับ D-seg เป็น camry หรือ accord ดีครับผม ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:52:32 »
รถ ford ต้องพกดวงเยอะๆจริงๆครับ

เพื่อนสนิทผมออก focus tdci มาปีแรกขับกันมันมาก รถดีสุดยอด ผมได้ขับด้วยทางไกลบ่อยครับ รถ D-seg มีอายแน่นอน

แต่ปีที่สองจนถึงตอนนี้ใกล้ครบ3ปีจะหมดประกันแล้ว เข้าศูนย์จอดศูนย์ทำเคลมบ่อยกว่าใช้อีกครับ

มันรอเคลมให้ได้หมดจนดีซะก่อนแล้วจะขายทิ้งแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ผมชักจะไม่แน่ใจแล้วว่าระหว่าปัญหาของโฟกัส กับปัญหา D-segมือสอง  อันไหนจะปวดหัวกว่ากัน =='

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:55:14 »
ถ้ามี ญ นั่งด้วย นี่เหลือตัวเลือกเดียวเลยครับ

Accord หรือ Camry  ;D
" My strength is you. "

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 23:57:14 »
ถ้ามี ญ นั่งด้วย นี่เหลือตัวเลือกเดียวเลยครับ

Accord หรือ Camry  ;D

ขอกด Like เลยครับ
เป็นประเด็นที่น่าสนใจ 5555

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 00:01:42 »
D segment มือสองดี ๆ วิ่งน้อยๆ  เยอะครับ ถ้ามีเงินสดลองไปดูตามงานประมูลรถครับ

ผมเคยเจอ คัมรี่ไฮบริดตัวท็อป ก่อน MC สภาพภายในดีมาก วิ่งน้อยเว่อ ไม่ถึง หมื่น ราคา ล้านเดียว!!!!!

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 00:33:09 »
เลือก focus ป้ายแดงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 01:24:37 »
ไปดูปัญหาในเว็บบอร์ดคลับก่อนครับไม่ได้เยอะอะไรแบบน้องเล็ก  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 02:06:19 »
เป็นคนดวงดีไหมครับ

ถ้าคิดว่าตัวเองดวงดี ก็เลือก Ford
ถ้าดวงไม่ดีเอายี่ห้ออื่นเถอะ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 02:40:46 »
เลือกสิ่งที่เราชอบที่สุดครับ ขออนุญาตเพ้อ...
เมื่อเดือนที่แล้ว ผมตกอยู่ในสภาพเดียวกับคุณ คือมีตัวเลือก 2 ตัว โฟกัส 2.0 กับ พรีอุส trd สุดท้ายแพ้เสียงคนในบ้านเพราะเป็นคนออกเงินให้ ไปศูนย์โตโยต้า จัดการให้เสร็จสรรพ วันไปรับรถ ได้ camry 2.0 มา

camry ดีมั้ย  ดีครับ  มันดีสำหรับคน ๆ หนึ่ง แต่ไม่ได้ดีสำหรับผม ... ขับรถที่คุณไม่ได้ชอบ หรือขับรถที่คุณไม่ได้เลือก ชีวิตไม่มีความสุขครับ ต่อให้ผมไปถอย โฟกัส มา แล้วเจอปัญหาโน่น นี่ นั่น ผมก็จะก้มหน้ารับไว้ เพราะผมเลือกแล้ว  และก็ชอบมันจริง ๆ โดยเฉพาะหน้าตา และฟิลลิ่งในการขับ  แต่แคมรีมันใหญ่กว่า จะมุด จะแทรก ต้องระวังมากกว่า โดยเฉพาะตอนกลับรถ แม้มันจะขับดี กระฉับกระเฉง แต่เราเปลี่ยนแปลงตัวถังของมันไม่ได้ ที่สำคัญผมไม่ได้เลือก เพราะมัวแต่ถามคนที่ไม่ได้ขับ...

ถ้าผมจะซื้อรถผมจะเลือกตามแนวคิดนี้ครับ คือชอบคันไหนซื้อคันนั้น ขับรถที่ตัวเองชอบมีความสุขครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 04:41:37 »
- ขับทางไกล ใช้ความเร็วราวๆ 120-180 (ชอบขับสนุก+ซนบ้างน่ะครับ)

ไป FOCUS 2.0 เลยครับ

ผมก็ใช้ D-seg และ EX อยู่รวมถึงเคยขับ Focus 2.0 บ้าง ถ้าลักษณะการขับเป็นแบบที่ว่ามา Focus ไปได้เร็วกว่าและเสถียรกว่า D seg ครับ ต่อให้ D seg ไปใส่ช่วงล่างเทพมาก็ยังขับไม่เนียนเท่า Focus เดิมๆเลย ลองไปขับดูละกันนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:28:26 »
เห็นว่าที่บ้านมี 250XV แล้วสามารถเอามาใช้ถ้าเกิดรถที่ใช้งานอยู่เป็นประจำมีปัญหามั๊ยหล่ะครับ ถ้าสามารถใช้ได้ก็เลือกเอาที่ชอบได้ครับถ้าจะให้ดีก็ไปอ่านดูปัญหาที่คลับเลยครับ ถ้าเป็นผมงบตั้งขนาดนี้ยังไงก็ป้ายแดงไว้ก่อนครับได้ C-segment ตัวบนๆได้เลยแต่ไม่เอาโฟกัสกะครูซเสียเงินเกือบล้านแล้วไม่อยากมาปวดหัวอะไรมากมาย ถ้างบไม่เกิน 6 แสนจะมอง D-segment
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:22:22 »
ฟอร์ดต้องใจรักจริงๆครับ ถ้าคิดว่ารับได้กับปัญหาที่จะตามมาแบบไม่คาดฝัน ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:32:32 »
fordเป็นรถที่ดีมากๆแต่0บริการดีรึป่าว..0เยอะมั้ย(แถวบ้านจขกท.น่ะครับเผื่อมีปัญหาจุจิกจะได้มี0ให้เลือก)ลองหาข่าวทางคลับดูก่อนครับ....เชียร์ซื้อป้ายแดงครับ :)

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:34:17 »
ผมมองมือ1 อ่ะครับถ้าไม่มีอู่นอกที่ไว้ใจ เเละไม่มีความสนใจในเรื่องการดูเเลรักษารถยนต์ ครับ รอเก๋าก่อนเเล้วซื้อมือสองใช้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:45:36 »

ขอบคุณมากเลยครับ  -/\-
ที่บ้านก็มีเสียงเชียร์มาทาง D-seg เหมือนกันเลยครับ
แต่ที่บ้าน มี 250XV อยู่แล้วคันนึงเลยไม่อยากให้ซ้ำน่ะครับ  ถ้าจะลงเอยกับ D-seg เป็น camry หรือ accord ดีครับผม ^^

มันคนละแนวอะครับ ลองถามตัวเองก่อนว่าชอบแบบไหน

Accord ตำแหน่งเบาะคนนั่งจะต่ำกว่าครับ ให้ลุคสปอร์ตๆ พวงมาลัยคมแต่ถ้าขับเร็วๆมันจะกลายเป็นเบาจนน่ากลัว(แต่ผมชอบบังคับง่ายดี)
ช่วงล่างตึงตังไปหน่อย แต่เกาะครับ เก็บเสียงแย่

Camry นุ่ม นิ่ม กว่า แรงกว่านิดหน่อย แต่ถ้าขับเร็วๆจะไม่มั่นใจเท่า Accord

เป็นผมคงเลือก Accord เพราะ ถ้าที่บ้านมี Teana อยู่แล้ว มันจะคล้ายๆ Camry

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 13:50:21 »
"ชอบขับสนุก+ซนบ้างน่ะครับ"

D-segment มือสองไม่น่าจะใช่คำตอบครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:31:01 »
ไม่ลองดูพวก CIVIC 2.0 ตัวใหม่ดูครับ FORD รถดี แต่ต้องมาลุ้นหลังรับรถกันอีกที ว่าจะเจอปัญหาอะไรรึเปล่า

เพื่อนออก FOCUS 2.0 มาสองคน เจอปัญหา ประตูตก หมดเลย คือมันไม่สนิทน่ะครับ ยางซีล ซีลไว้ไม่ดีมันหลุด แล้วก็ ปัญหาเกี่ยวกับน้ำยาเกียร์รั่วครับ
แต่ข้างๆออฟฟิสผมออกมา เจอแต่ปัญหาประตูตก อย่างเดียว
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 16:26:50 »
ขับ 120-180
ชอบขับสนุก ซนบ้าง..

Focus 2.0 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ..
ผมมีโอกาสได้ทดลองขับ Focus 2.0 ตัวใหม่
ช่วงความเร็ว 100-180 ทำได้ดีมากๆครับ กระบะดีเซล3.0 ไม่ได้กินแน่ๆ
ช่วงล่างเดิมๆเหลือเฟือครับ...

ส่วนเรื่องบริการหลังการขายนั้น ก็เป็นเรื่องของท่านเองที่จะเลือกศูนย์บริการครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 19:59:43 »
FOCUS TDCI
รถผมเองครับ ไม่ใช่รถเพื่อน รถน้อง หรือรถคนข้่างบ้าน
2ปีจะครึ่งแล้ว ไม่เห็นมีปัญหาอะไร  หรือว่าผมเป็นผู้โชคดี

เดิมๆ สวมยางดีๆ ได้ความมันส์ส์ส์ตามที่ต้องการ
รับหญิง 4 คนกำลังดี หน้า 1 หลัง 3
มากกว่านั้น "คับ" ครับ

Focus 2.0  ตัวใหม่อัตราเร่งไม่ด้อยไปกว่า TDCI ครับ
ทางไกลยาวๆ ผมไล่ไม่ทัน เคยมาแล้ว  เพราะสุดแค่ 205 แต่Focus 2.0 ไปสุดที่ 210-215
ขับสนุกแน่แต่อย่าประมาท เพราะมันคือชีวิต

ความเร็วสูงสุดแค่ให้รู้ว่ารถมันไปถึงไหน
ความเร็วเดินทาง 180 ก็เต็มกลืน
ปลอดภัยไม่เืดือดร้อนใครแค่ 120 -140 น่าจะพอ แต่ลุ้น"พี่จ่า" เอาเองนะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:16:47 »
เป็นผม ไปFocus 2.0 แน่นอน