ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำแบบนี้ แรงไปไหมครับ  (อ่าน 16921 ครั้ง)

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ผมทำแบบนี้ แรงไปไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:34:51 »
เมื่อสักครู่ที่ผ่านมาเวลา 19.30 น. ณ ถนนนราธิวาส ผมเลี้ยวจาก ถ.สาทรมา นราธิวาส เจอ Vios สีขาว น่าจะตัว G จัดเต็ม เปิดไฟตัดหมอกหลัง ฟิล์มดำมาก มองไม่เห็นเลย คาดว่า FX5  80% ตามสมัยนิยม เปิดกระจกขับรถ วิ่งเลนขวาสุด มุ่งหน้าไปทางพระราม 3 (เริ่มต้นเจอจากแถวๆ BRT สีลม) 

ก่อนหน้านี้มีกระบะต่อท้ายเปิดไฟสูงใส่คันนี้อยู่แล้ว  แล้วทิ้งช่วงห่าง ผมก็ออกเลนขวาสุด ตาม vios คันนี้ พอตามปุ๊บ รู้เลยว่าทำไมกระบะคันดังกล่าวเปิดไฟสูงค้างใส่ พอผมไปขวางแล้วมีคันอื่นอีกตามมาอีก กระบะก็ตบไฟลงเป็นต่ำ

โห แบบ แสบตามากกับไฟตัดหมอก ผมเลยจัดตบไฟสูงราว 15 วินาที แล้วก็ตบเป็นไฟต่ำ สักพักก็รัวไฟใส่ไปราว 5 ครั้ง แล้วก็ตบไฟสูงค้างอีกสัก 10 วินาที vios ก็ยังไม่ปิดไฟ ไม่รู้ว่าไม่รู้ตัวหรือจงใจเปิดหรือสันดานเสียโดยกำเนิด  ผมเลยกลับเป็นไฟต่ำแล้วตามไปสัก 500 เมตร แล้ว vios ก็มาเลนซ้ายสุด ผมก็ตามไปเรื่อยๆ กะจะหาจังหวะแซงไปประกบข้าง จะไปถามว่า "คุณจะเปิดไฟตามหาพ่อแม่คุณที่สาบสูญเหรอ" พอได้จังหวะเกือบแซงได้ แต่แล้วก็มีสามล้อมาแทรกจากอีกเลน เป็นอันต้องถอยหลังไปไม่ได้ถาม แต่ก็พบว่าเปิดกระจกขับรถ คิดว่าฟิล์มคงมืดเกิน มองทางไม่เห็นเพราะฟิล์มดำมาก แล้วก็พบว่าเป็นผู้หญิง วัยน่าจะ 35-40 เลี้ยวเข้าถนนจันทร์เก่าไป เป็นอันแยกย้าย

อยากทราบว่า เป็นเพื่อนๆจะทำกันอย่างไร แล้วแบบที่ผมทำไปนี่มันเกินไปหรือน้อยไปรึป่าว

ใจจริงอยากจะถามสักครั้งด้วยถ้อยคำสุภาพ ตามคำพูดตัวสีเหลืองแล้ว หากเจอเคสแบบนี่้ ไม่ว่าจะชายหรือหญิง แต่ก็ไม่ได้ถามเพราะมีรถมาแทรกแทน

ขอบคุณครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
Re: ผมทำแบบนี้ แรงไปไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:45:15 »
ใจเย็นๆครับ ผมคิดว่าป้าเขาคงไม่รู้ ขนาดรถคันอื่นเปิดไฟสูงใส่ ป้าเขาคงคิดว่าอีนี่มาเปิดไฟสูงใส่ชั้นทำไมย่ะ ชั้นก้อขับมาของชั้นอยู่ดีๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:45:24 »
ถ้าเค้าไม่ได้ประสบอุบัติเหตุก็ไม่แรงไปหรอกครับ แต่คราวหน้าถ้าจะทำขนาดนี้น่าจะดูคนขับก่อนอ่าครับถ้าแก่หน่อยก็อย่าไปทำไรมากเลยครับ เค้าอาจจะได้แถมมาจากเซลอาจจะไม่ได้ติดตั้งปุ่มปิด อาจจะปิดไม่เป็น

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 21:22:24 »
เรื่องแบบนี้ไม่แปลกสำหรับคนสูงวัยหลายๆคนที่ใช้รถรุ่นใหม่ๆครับ  อาจจะเป็นรถใหม่ที่ลูกซื้อให้หรือเพิ่งเปลี่ยนรถใหม่ในรอบ20ปี เลยไม่รู้ว่าไฟอันไหนเปิด-ปิดตรงไหนบ้าง แกคงเปิดทุกดวงที่มันมีให้เปิดแหละ  ที่เปิดกระจกผมคิดว่าแกน่าจะมองกระจกข้างไม่เห็นหรือเปล่าเพราะมันมืดมาก

ปัญหาบนถนนเลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ คนขับคันหน้าจำเป็นคนมีสีหลงอำนาจ ลูกคนใหญ่โต นักเลง มาเฟีย บลาๆ อะไรหรือเปล่าเราก็ไม่รู้ ขับใจเย็นปลอดภัย ถึงบ้านเจอครอบครัวก็สุขแล้วครับ ;D :D
Test ..

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 21:30:06 »
เมื่อไหร่ก็ตาม เราเจอคนทำผิด
คิดไว้เสมอว่า เค้าอาจทำไปโดยไม่ตั้งใจ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์
แต่การตอบสนองของเรา มันมาจากความตั้งใจ

ใจเย็นๆล่ะกันครับ

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:08:29 »
จิงๆเขาก็ไม่ถือว่าแก่มากอะครับ วัยทำงานสามสิบกลางๆเอง แล้วก็ไฟตัดหมอก vios นี่ มันไม่มีทางเผลอเปิดเองถ้าไม่ตั้งใจนะครับ

แต่ผมคิดไปคิดมาแล้ว ผมคงแรงไปหน่อยจริงๆ สงสัยต้องฝึกความอดทนกับพวกไม่มีมารยาททางสังคม มากกว่าที่เป็นอยู่
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:27:46 »
ถ้าเป็นผม ขอแค่ด่าคนเดียว หรือด่าในใจพอแล้ว  แล้วแซงไปเลย
ไม่อยากไปเสี่ยงครับ  สมัยนี้ปืนหาง่ายยังกับไปซื้อขนมกิน ถ้าเกิดไปเจอคนขับเป็นวัยรุ่นคึกคะนองไม่มีความคิดละ เราอาจซวยได้ ชีวิตเรามีค่าครับไม่อยากเอาไปทิ้งกับคนพวกนั้น
เราคนเดียวไม่อาจเปลี่ยนคนทั้งโลกได้หลอกครับ  ถ้าคุณผ่านคันนี้ไป ยังไงก็ต้องมีคันหน้าที่เปิดไฟตัดหมอกหลังอยุ่ดี ทำใจให้มีความสุขดีกว่าครับ เรื่องเล้กน้อยพยายามอดทน ไม่เอามารกสมองจะดีที่สุด
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:31:21 »
ถ้าจะให้ตอบก็คือ ท่านทำเกินไปนิ๊ดด ครับ
เอ่อ กำลังจะบอกว่า 35-40 นี่ก็ไม่ได้สูงวัยนะ (เข้าตัว)
ไฟตัดหมอกหลัง vios ตัวนี้ ถือว่า เป็นตำนานเลย
ผมยอมรับว่า ผมก็เคยทำอย่างท่านครับ แต่ไม่ได้เปิดไฟสูงค้าง ดิฟไฟให้รู้ เผื่อเค้าเจอบ่อยๆ จะได้ฉุกคิดบ้าง แต่ผลก็คือ เค้าไม่รู้เรื่องหรอกครับ
เคยอ่านกระทู้เก่าๆ ที่บอกว่า ไฟตัดหมอกรุ่นนี้ ต้องบิดสวิทซ์สุดถึงจะเปิด

แต่ผมคิดว่ามันต้องมีเซลล์หรือช่าง ที่แถมไฟตัดหมอก แล้วพ่วงกับ ไฟหรี่ หรือไฟปกติเลยหรือป่าวครับ คือเปิดไฟแล้วไฟตัดหมอกหลังก็ติดเลย เพราะเห็นเยอะมาก
ฝากถามท่านที่ขับ vios หน่อยครับ ว่าเป็นไปได้มั๊ย

สุดท้ายผมคิดว่า มันก็แยงตาไม่ได้มากนะ แต่บางทีเห็นแล้วคิดว่า มันเบรค อันตรายมาก
และ อย่าเหมาว่า vios ทุกคันจะแย่นะครับ แค่ ปลวกบางคันเท่านั้นที่ทำครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:53:09 »
ใจเย็นๆครับถ้าทำอย่างที่คิดลงไปแล้วเจอกับคนใจร้อน(สมัยนี้มีเยอะมาก)ที่ทำอะไรไม่คิดคุณอาจจะไม่มีโอกาสกลับมาตั้งกระทู้ก็ได้คนสมัยนี้เอาอะไรแน่นอนไม่ได้หรอกครับแต่ละคนความอดทนตำ่กันทั้งนั้นตบไฟไล่แล้วก็หาทางแซงไปหรือชะลอให้มันไปก่อนเราก็กลับบ้านอย่างปลอดภัยแล้วครับชีวิตมีค่าอย่าไปเสี่ยงกับเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยคนตายบนถนนเพราะเรื่องแบบนี้มีเยอะนะครับ..ด้วนความหวังดีนะครับเพราะถ้าผมโดนคนด่าถึงพ่อแม่กลางถนนไม่ว่าจะเรื่องอะไรรับรองว่าแหลกครับด้วยความเคารพนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 23:11:52 »
ถ้าจะให้ตอบก็คือ ท่านทำเกินไปนิ๊ดด ครับ
เอ่อ กำลังจะบอกว่า 35-40 นี่ก็ไม่ได้สูงวัยนะ (เข้าตัว)
ไฟตัดหมอกหลัง vios ตัวนี้ ถือว่า เป็นตำนานเลย
ผมยอมรับว่า ผมก็เคยทำอย่างท่านครับ แต่ไม่ได้เปิดไฟสูงค้าง ดิฟไฟให้รู้ เผื่อเค้าเจอบ่อยๆ จะได้ฉุกคิดบ้าง แต่ผลก็คือ เค้าไม่รู้เรื่องหรอกครับ
เคยอ่านกระทู้เก่าๆ ที่บอกว่า ไฟตัดหมอกรุ่นนี้ ต้องบิดสวิทซ์สุดถึงจะเปิด

แต่ผมคิดว่ามันต้องมีเซลล์หรือช่าง ที่แถมไฟตัดหมอก แล้วพ่วงกับ ไฟหรี่ หรือไฟปกติเลยหรือป่าวครับ คือเปิดไฟแล้วไฟตัดหมอกหลังก็ติดเลย เพราะเห็นเยอะมาก
ฝากถามท่านที่ขับ vios หน่อยครับ ว่าเป็นไปได้มั๊ย

สุดท้ายผมคิดว่า มันก็แยงตาไม่ได้มากนะ แต่บางทีเห็นแล้วคิดว่า มันเบรค อันตรายมาก
และ อย่าเหมาว่า vios ทุกคันจะแย่นะครับ แค่ ปลวกบางคันเท่านั้นที่ทำครับ
เพิ่งได้ตัวJ มาใช้ ไม่น่าจะมีทาง เพราะต้องบิดสวิตช์ เปิดไฟใหญ่ก่อน จึงจะหมุนเปิดตัดหอกหลังได้ ยกเว้นเปิดตัดหอกจากไฟใหญ่แล้ว เปลี่ยนมาไฟหรี่ อันนี้ตัดหมอกหลังจะยังติดอยู่ แต่พอปิดไฟหน้าทั้งหมดปุป สวิตช์ไฟตัดหมอกหลังก็จะถูกดึงหมุนกลับมาในตำแหน่งปิดเสมอ เพราะฉะนั้นไม่มีทางที่จะบอกว่าลืมปิดหรือเปิดค้างไว้ได้เลย ต้องมือซนไปเปิดเองทั้งหมด อาจะจงใจบ้าง หรือไม่รู้เรื่องบ้าง ก็นะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 23:18:38 »
เป็นผมขับปาดลงไปจัดหนัก...

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 23:21:53 »
 ;D ถ้าเจอผู้ชาย มีปืน ผมว่า คุณไม่ได้กลับบ้าน   ;D แนะนำถ้าอยากสนุก ถ้าเจอวีออส เปิดตัดหมอกหลัง กรุณาขับจิ้มตูดไปเลย555
เมื่อก่อนเจอบ่อยเดี๋ยวนี้ไม่เจอใครเปิดละ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 23:26:49 »
ผมเคยเจอต้องต่อท้ายรถติดขึ้นสะพานไทย-ญี่ปุ่น Vios ตัวปัจจุบันก่อนminor เปิดไฟตัดหมอกหลังเหมือนกัน

ด้วยความใจเย็นของผมหรือไงไม่ทราบ ผมหยิบแว่นตากันแดดพร้อมตัดแสงPolarizedของOakleyมาใส่เลยละ 555+

กลับมายังงงว่าทำไปได้  ไม่ตบไฟสูงใส่ด้วยครับ เพราะกลัวลูกปืนสวน ^^"

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 23:34:43 »
ผมก้เคยตามไป วีออสครับ ผมแซง แล้วเปิดไฟตัดหมอกหลังใส่มันเลยครับ ซักพักก้ปิด แล้วก็เปิดใหม่ แล้วก็ปิด

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 23:47:24 »
ท่านก็เกินไปนิสครับ ตบออก แซงไป ก็หมดเรื่อง
อย่างที่หลายคนว่า หากเจอวัยรุ่นใจร้อน เดี๋ยวนี้ยิงกันง่ายมาก

อีกอย่าง คนบ่นเยอะมาก
ผมแปลกใจว่าใน vios club ไม่มีคนเตือนกันเหรอ
แล้ว toyota ทำไมไม่แก้ไข งงจริงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:05:02 »
เจอประจำเลยครับ ผมว่ามันแสบตาและปวดหัวมากเลยครับเวลาตามท้ายรถแบบนี้ ผมต้องเปลี่ยนเลนหนีประจำ ไม่รู้จริงๆว่าตั้งใจเปิด หรือว่าไม่รู้ว่ามันเปิดอยู่  เห็นว่า ตร. จะจัดการกับพวกนี้แล้วนี่ครับ ไม่รู้ว่ารวมไฟตัดหมอกหลังด้วยหรือไม่ >:(

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:10:53 »
กดเต็มตีนแล้วหนีมันไปเลย หรือจอดข้างทางแปบนึง ถ้ารถติดๆ ก็เปิดกระจกบอกเค้า

ผมเคยเจอตอนเช้ามืด ประมาณ 6 โมง สะพานตากสิน ก็เปิดกระจก บีบแตร ตะโกนบอกเอา แล้วเค้าก็ปิด
เหมือนบางคนก็ไม่รู้ว่าเปิดอยู่ หรือ เปิดทิ้งไว้เป็นปกติ

ถ้าคันนั้นขับแบบเปิดไฟตัดหมอกแบบติดแรงๆ ผมก็บีบแตร หรือดิฟไฟไล่ ไม่ก็กดมิดตีน แล้วปาดหน้าไปแซงมันให้ได้
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:11:27 »
แรงไปครับ เจอคนยียวนกลับมาจะอารมณ์เสียไปเปล่าๆ
ตบไฟสูงจี้ท้ายก็พอแล้วครับ ถ้าแซงได้ก็แซงไปเลยครับอย่าไปยุ่งเลย
ตอนเกิดคงลืมอะไรบางอย่างไว้ในท้องแม่ก็ได้ครับน่าสงสาร เลยไม่รู้จักว่าปิดไฟตัดหมอกทำยังไง

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:42:14 »
ใจเย็นๆนะครับ
คนสมัยนี้ใจร้อนกันเยอะแล้วนะครับ
ยิงกันตายบนถนนเยอะแยะไปหมด
สังคมมันแย่ลงทุกวัน
เราอย่าไปเป็นส่วนหนึ่งของมันเลยครับ

ยอมรับว่าเคยเจอครับ และก็โมโหครับ
แต่ก็หนีออกมา ไม่ก็ปล่อยให้แซงไป
ก็รู้สึกไม่ชอบ แต่ก็ไม่ลำบากใจอะไร

มองว่าเราทำดีที่สุด
เต้าทำไม่ดี เราก็อย่าไปทำอย่างเค้า

ส่วนเรื่องป้าคนนั้น

มองแง่ดีหน่อยนะครับ
ก็ป้าอาจจะโดนหลอกติดฟิล์มดำมา เพราะขี้ร้อน
บอกเอาเย็นๆ งบ ไม่เกิน เท่านี้เท่านั้น ก็ดำมาอย่างที่เห็น

หรือลูกวัยรุ่นติดมาอยากเท่ แต่ที่บ้านรถน้อยคันแบ่งกับพ่อแม่
ไม่ได้คิดถึงพ่อถึงแม่
ป้าเค้ามีลูกแบบนี้ก็น่าสงสารพออยู่แล้วครับ

55555+

ใจเย็นๆเถอะครับ ^^ ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:46:52 »
เจอบ่อยครับ แต่ก่อนขับ VIOS เหมือนกัน ก็เลยแซงแล้วไปชะลอหน้าพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังแบบนี้

แต่ตอนนี้คิดว่า คนเราเจอกันแป๊บเดียวบนถนน จากกันไปก็แล้วกัน คืออีกอย่าง เราเป็นเพื่อนร่วมทาง
ไม่ใช่ผู้ตัดสิน ลงโทษ หรือ รักษา กฏหมาย (เข้าใจว่า บางทีผู้รักษาฯก็ไม่ได้กวดขัน)
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:23:32 »
ผมว่าอย่าไปแลกดีกว่าครับ

วันก่อนผมขับรถกลับจากทำงาน ดึกแล้วประมาณ 4-5 ทุ่ม
ตอนขึ้นสะพานข้ามทางรถไฟ ที่พ้นจากห้าแยก ณ ระนอง ตรงไปพระราม 3
เจอ Accord เท่าจะเมาคันนึง ขับเลื้อยเบา ๆ อยู่ในเลนซ้าย

ไอ้เราก็อยู่เลนขวา กำลังจะแซง ในใจก็พอรู้แล้วล่ะ ว่าพี่แกท่าจะเมาแน่ ๆ
พอช่วงกำลังแซง รถพี่แกดันเลื้อยเข้ามาในเลนเราซะงั้น
ผมรีบหลบขวาแบบแทบจะชิดกำแพง พร้อมบีบแตร 3-4 ที แล้วเบรคให้เค้านำ
พอนำไปปุ๊บ พี่แกเข้ามาเลนขวาซะครึ่งคันเลย ทีนี้เลยมั่นใจแน่ ๆ ว่าเมาชัวร์
แต่ที่แย่กว่านั้นคือ พอลงสะพาน เค้าชะลอรถ แล้วลดกระจกลง ... ตอนผมกำลังแซงต่อจากนั้น เค้าก็มองมาที่รถผม
เสร็จแล้วซักพัก เค้าก็เริ่มเร่งเครื่อง ผมมองกระจกซ้ายเห็นแล้วล่ะ ว่ามาแบบนี้ เตรียมปาดแน่นอน

นั่นแหละ พี่แกเร่งมาจากซ้ายปุ๊บ เข้าขวามาปาดหน้าทันที ดีที่ผมรู้อยู่แล้วเลยเบรคไว้รอ
ปาดเสร็จพี่แกก็เร่งไปต่อเลย แล้วก็หายไปทางพระราม 3 เลียบแม่น้ำ ...

ผมมาคิด ๆ ถ้าวันนั้นเจอพวกเก่งเกิน ผมจะเป็นไงนะ

1. เบา ๆ ก็คงโดนปาดอย่างที่โดนมา
2. หนักหน่อยคงจอดมา ไม่แค่คุยกัน
3. ซวยหนักมันมีปืน ... ไม่อยากคิด

ผมว่าอะไรปล่อย ๆ ไปได้ ถึงแม้ว่ามันจะทำให้เรารู้สึกว่าไม่ถูกต้อง
ลองคิดถึงคนที่บ้าน แล้วก็ "ช่างแม่" มันเถอะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:30:38 »
ถ้าแค่แตะไฟไส่ ก็ไม่แรงไรมากหรอก พอได้จังหวะ ก็รีบๆแซงไป อดทนหน่อย
แต่ถ้าลดกระจกไปด่า ผมว่าแรงไปครับ ที่สำคัญเป็นอันตรายกับตัวเราด้วย
ผมก็เคยนะ โดนปาดหน้า แล้วอยู่ๆคิดไงไม่รู้ ผมบีบแตรยาว10 วินาที เห้อ ทำไปด้าย
คนที่โดนบีบ เดินลงจากรถเลย แล้วก็เปลี่ยนใจเดินกลับขึ้นไป
ไม่มีอะไรดีเลยครับ สร้างเวรกรรมปล่าวๆ เรื่องอื่นก็เครียดมากแล้ว ไม่ควรสร้างเรื่องเพิ่มครับ ปล่อยวางดีกว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 02:51:35 »
คิดอย่างคุณ Yenchar กับ คุณ Mojo ผมเห็นด้วยครับ

เราอาจจะด่าเขาในรถของเรา แต่ลองมองดูก่อนว่า คนในรถ เป็นใคร

ถ้าเป็นผู้หญิง ผมเชื่อว่า ร้อยละ 90 จะไม่รู้ว่าสิ่งที่ตนเองทำมันผิด

ส่วนผู้ชาย ผมก็เชื่อว่า ร้อยละ 70 - 80 ไม่รู้ว่า สิ่งที่ตนทำมันผิด

เตือนกันเบาๆ พอครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 07:39:42 »
ระบบเตือนของผม จะแซงไปข้างหน้าเขาครับ แล้วเบรคให้เขากระตุกแล้วเราก็เร่งไป ทำแบบนี้ซัก2ที  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:13:19 »
อะจ๊าย อายุเท่านั้นเป็นช่วงสร้างครอบครัวเอ๊งงงงง

ผมว่าเค้าไม่รู้หรอกว่าผิดแต่ตอนนี้น่าจะเริ่มรู้มากขึ้นแล้วหล่ะกฎหมายก็มีออกมาแล้ว เจอพวกนี้ทีไรผมนึกถึงกระบะยกสูงชะมัดเลยจะได้แสบตาน้อยลง ที่เคยเจอก็แค่หากระพริบไฟใส่ถ้ายังไม่ปิดก็หาโอกาสแซงไปให้พ้นๆ (แต่เอเค้าจะคิดว่าเราขอแซงรึเปล่าน้อ ไม่เคยเห็นใครปิดให้ซักที)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:18:41 »
ใจเย็นๆครับ

ลองมองกลับกัน ถ้าเกิดมี พ่อแม่ลุงป้าน้าอา มายืมรถเรา แต่เค้าไม่ค่อยรู้ระบบ

แล้วโดนแบบนี้ ยิงไฟสูงค้าง ตามหลัง อันตรายนะครับ :'(

ผมเลี่ยงด้วยการแซงไป หรือไม่ก็ ชลอ ให้เค้าไปก่อนครับ แต่ถ้าเจอติดไฟแดง ผมจะหันหน้ามองไปทางอื่น

ชีวิตแต่ละคนมีค่าครับ ใจเย็นๆ  :-[

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:24:01 »
ใจเย็นครับ คนบางคนเค้าไม่รู้เรื่องรถหรืออุปกรณ์ในรถอะไรมากมาย รู้แต่ถ้าจะเปิดไฟฉันก็บิดๆไปขอให้มันสว่างส่องทางฉันก็จบ ยังไม่รู้ด้วยซ้ำมาไฟตัดหมอกเป็นไงต่างกันไง ใช้เพื่ออะไร? เครียดไปเค้าก็ไม่รู้หรอกว่าคุณเครียด ทุกข์เราเองเปล่าๆ มองโลกในแง่ดีและใจเย็นๆดีกว่าน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:44:28 »
ถ้ารถติดๆ ขยับไปไหนไม่ได้ ลองเปิดประตูลงไปคุยกับเค้าดูสิครับ (เดินลงไปแบบเป็นมิตรหน่อยนะครับ)

ส่วนตัวผมทำบ่อยครับ เท่าที่ผมเจอกับตัวเองส่วนมากจะเกิดจากความไม่รู้ครับ
พูดกับเค้าดีๆ บอกเค้าว่ามันไม่ถูกต้อง และแนะนำเค้าครับ เท่านี้ก็ happy ทั้งสองฝ่าย

แต่ถ้าไปเจอพวกหน้าตาไม่บอกบุญ หรือพูดจากวนส้น... ก็อย่าไปต่อปากต่อคำครับ แค่บอก แล้วจากไป
เค้าจะทำยังไงต่อ ก็เรื่องเค้า เราก็แค่หลีกให้ไกลเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:54:53 »
หลายคนบอกช่างเค้าเถอะ เค้าอาจไม่รู้สึกตัว เราก็หลบไปสิ แค่นี้มันก็จบ.....

แต่ถ้ารถติดๆ แล้วเราต้องตามแต่คันนี้จะทำยังไง จะเปลี่ยนเลนก็ไม่ได้ด้วยเหตุผลต่างๆ นาๆ เช่น เลนนี้เฉพาะเลี้ยว เลนนี้เฉพาะตรง เปิดไฟเลี้ยวคันหลังก็จี้ไม่ให้ออก จะจี้ติดให้หน้ารถบังแสงก็กลัวอุบัติเหตุ จะทิ้งห่างคันหลังก็เปิดไฟสูงไล่

ดังนั้น มีโอกาสก็คงต้องบอกเค้าหน่อยน่ะครับ อย่างน้อยให้เค้ากลับบ้านไปแล้วลงจากรถมาด้านหลังแล้วย่อตัวในระดับขับรถ มองท้ายรถตัวเองที่เปิดไฟตัดหมอกอยู่ซัก 2 นาที ให้เค้ารู้ว่ามันทรมานลูกตาขนาดไหน

ที่จริงตำรวจก็มีกฏห้ามเปิดไฟตัดหมอกหน้าแล้วนะ ไม่รู้จะครอบคลุมไฟตัดหมอกหลังด้วยรึเปล่า น่าคิด  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:23:18 »
ถ้าผมเจอ  ( มักจะเจอบ่อย ๆ ) ก็จะตบไฟสูงเตือน ๆเผื่อเค้าจะรับรู้บ้าง
แต่ที่จริง กรมการขนส่งน่าจะมีการเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ในสิ่งที่ผู้ใช้รถบางคนปฏิบัติผิด ๆ
อย่างสม่ำเสมอ ทำให้ทั่วถึง น่าจะแก้ไขได้ครับ