ผู้เขียน หัวข้อ: เคยซื่้อรถที่ไม่เคยคิดว่าจะซื้อมันมาก่อนไหมครับ  (อ่าน 14263 ครั้ง)

สมมติเช่น คิดจะซื้อ Civic ในใจแน่นอนล่ะ ไม่เคยสนใจซิลฟี่เลย (แต่ก็ไม่ได้แอนตี้นะครับ)
หาข้อมูลเกี่ยวกับ Civic ทุกวัน อ่านในเน็ต ดูรูปในเน็ต ดูคลิปในยูทูป ทำแบบนี้อยู่หลายเดือน

แต่ไปๆมาๆสุดท้ายดันใช้เวลาแค่3วัน เปลี่ยนใจไปซื้อซิลฟี่ซะงั้น

อยากถามเพื่อนๆว่าเคยเป็นไหมครับ ที่คิดจะซื้อรถคันนี้แน่นอนชัวร์ๆ แต่ไปๆมาๆสุดท้ายไปจบที่อีกคัน

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
มะวานนี้เองครับ ;D

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมครับ จะถอยรถคันแรกให้แฟน ได้คืนแสน

กรอกข้อมูลเข้าหูมาตลอดว่าเอา jazz hybrid นะดียังนั้นดียังงี้ ใหญ่สุด ประหยุดสุด ศูนย์ก็ไว้ใจได้

ไปเดิน motor expo ที่ผ่านมา เดินผ่าน Kia Rio เอามาเฉยเลยครับ

ครั้งแรกที่ซื้อแบบไม่มีข้อมูล ไม่ได้ศึกษาใดๆมาก่อนทั้งสิ้น วัดดวงสุดๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
เป็นเหมือนกันครับ หาข้อมูลตั้งนาน พอตัดสินใจเรียบร้อยกะจะไปจองในมอเตอร์โชว์ พอไปถึงงานดันเลือกอีกยี่ห้อที่ตอนแรกตัดออกเฉยเลย

อย่างนี้ละครับ ส่วนใหญ่เค้าถึงแนะนำให้ไปลองของจริงเลย แล้วค่อยตัดสินใจ เพราะมันมีหลายปัจจัยครับ ทั้งสมรรถนะ รูปลักษณ์ ราคา รุ่นย่อย ความสบาย ความประทับใจในศูนย์ ของแถม และที่มีส่วนอย่างมากเลย คือ เซลล์ เพราะโดนกล่อมมานักต่อนักแล้ว  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
ส่วนตัวยังไม่เคยครับ แต่มีเพื่อนเป็นกัน และมีอาการแบบว่า...เวลานึกถึงอีกคัน
'
'
'
'
'
หาวิธีเตรียมใจ รับมือกับอาการเสียดาย civic เผื่อไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
ไม่เคยสนใจสวิฟมาก่อนเลยไม่รู้ว่าต้องจองข้ามปีแฟนบอกน่ารักดีเลยตั้งใจซื้อให้เป็นของขวัญพอไปดูเซลบอกรอประมาณปีนึงงงมากรถอะไรต้องรอขนาดนั้นแต่ตั้งใจแล้วเลยต้องซื้อใบจองสรุปผมใช้เวลาตัดสินใจจนได้รถใช้เวลาแค่10วัน..เร็วจนงงตัวเอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทุกคันที่เคยครอบครองครับแต่ไม่เคยอยากได้
     1.  เปอร์โย ตอนนั้นจะร่วมหุ้นกับเพื่อนเปิดร้านอยากได้กระบะแต่มาตกที่เก๋งยุโรปเฉยด้วยเรื่องราคาแค่ 20,000
     2.  สามห่วง อยากได้รถที่กันแดดกันฝนแค่นั้นกะจะเอากระบะแคปแต่พอดีคันนี้เข้ามาพอดีซื้อดาวน์ต่อ 5,000 แล้วผ่อนต่อเดือนละ 4,900 อีก 24 เดือนเลยจัดซะเลยเผื่อติดแก๊สด้วยแต่ก็ไม่เคยได้ติด
     3.  อัลติสคันปัจจุบัน หลังจากเอาเจ้าเรนเจอร์ของพ่อมาใช้ได้ 3 เดือนพ่อต้องการคืนด่วนเพราะไม่สะดวกกับการใช้งานที่ต่างจังหวัด กลับบ้านเอามาเปลี่ยนมีแต่เจ้าคันนี้แหละที่ใหม่และน่าขับที่สุดในบ้าน (Altis 1.6J AT) อีกทั้งซื้อดาวน์ 155,000 ผ่อนต่อ 4,325 อีก 48 เดือน คำนวณแล้วคุ้มก็เลยเอามา ที่เหลือก็เป็นพวกกระบะตอนเดียวหรือเก่าๆไปเลยพวก Big-M Mighty-X  มังกรทอง ดราก้อนอาย ช้างเหยียบยังจะมีเลย

ส่วนอันนี้อยากได้แต่ไม่ได้ครอบครองครับ
     1.  Civic Dimension 1.7MT ’04 ติดปัญหาทางญาติของแม่เลี้ยงเค้าก็อยากได้เลยตัดปัญหาคือไม่มีใครได้เลยขายต่อคนนอื่น T-T เป็นรถรับเจ้าสาวด้วยและเป็นรถที่ขับมันส์ที่สุดเท่าที่เคยขับมา
     2.  Jazz V 1.5AT’10 เสียดายมากแต่งครบทั้งเบาะหนัง จอ+กล้อง ติดแก๊สถังโดนัทเจ้าของเค้าจะออกฟอร์จูนเนอร์เลยขายถูกๆขายดาวน์แค่ 85,000 ทั้งที่ 150,000 ก็น่าจะขายได้สบาย แต่ไปไม่ทันเพราะเพื่อนมารับช้า นัดไว้เที่ยงตรงแต่มาบ่าย 2 ครึ่งเสียดายสุดๆ เลยบอกเค้าไว้ถ้าอยากขายฟอร์จูนเนอร์ก็โทรบอกหน่อยนะ
     3.  Jazz V 1.5AT ป้ายแดงจะเอาคืนภาษีซักกะหน่อย จองป้ายทะเบียนมาแล้วด้วยคำนวณอย่างดีตรงตามตำราเป๊ะๆเลขสวยด้วย แต่พอรู้ว่ามีเจ้าตัวเล็กเพิ่มมาอีกคนเลยยอมตัดใจไม่เอากลัวผ่อนรถหมดไม่มีตังซื้อนมให้ลูกกินเพราะต้องจ่ายเพิ่มอีกเดือนละ 4,500 ไหนๆไม่เอาละเลยไม่ได้ยื่นสิทธิล่วงหน้า แต่ทว่าเดือนนี้กำลังจะได้ขึ้นเงินเดือน 5,600    อ้าววววววววว ไม่บอกกันล่วงหน้าเล่าว่าจะขึ้นให้เยอะขนาดนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

2คันปัจจุบันที่ใช้อยู่เลยครับ
อินโนว่า รถอะไร หน้าตาขี้เหร่ อืด มีแต่คนทักว่า ขับอะแวนซ่า หรือ? เอิ่มรถตู คันเป็นล้านเหลือ 6แสน
อัลติส รถอะไร แท็กซี่ชัดๆ ขับแล้วเมื่อย ต้องไปนวดบ่อยๆ optionห่วยสุดตรีน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ holahola66

ทั้งสามคันที่ผมครอบครองอยู่ ณ ตอนนี้ ล้วนแต่ไม่ใช่ตัวเลือกแรกครับ

1. E-class w211 CDI , ตอนแรกผมเล็ง BMW e60 ครับ เนื่องจากยังวัยรุ่นอยู่ แต่มาจบที่เบ็นซ์เพราะส่วนลดนี่แหละ แถมได้โปรผ่อน 0% อีก
2. Tiida 1.6 Hatchback ,ตอนแรกเล็ง Civic FD1.8  ให้แฟน แต่พอเค้าไปลองขับลองนั่งแล้ว Tiida ขับง่ายกว่า สบายกว่า เลยจบไป ตามใจคนขับ
3. Chevrolet Colorado 2.8 AT Z71 สี่ประตู , ตอนแรกเล็ง Ranger 2.2 xlt AT แต่โทรไปแต่ละศูนย์ดูไม่อยากจะคุย รถก้อรอหกเดือนอย่างต่ำ เลยจบที่เชฟละกัน ใหญ่พอกัน

ตอนนี้เล็งๆจะขายเบ็นซ์อยู่ครับ อยากขับยุโรปไซส์ compact พอ   8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
พรีอุสนี่แหล่ะครับ

เคยเอาไปเล่าให้ที่บ้านฟังว่าดีอย่างงั้นดีอย่างงี้

แกถามราคามา บอกไป 1.26 ล้าน ส่ายหัวยิก

พอเจอคันจริง กรี๊ดกร๊าดแทบเป็นบ้า แล้วก็เซ็นใบจองเอาตัวท็อปเฉยเลย ???

ออฟไลน์ redsun

ผมไปหาซื้อสามห่วง แต่ดันได้ ท้ายก้อนเดียวมาเฉย

ปล.
ขออภัยหากรถไม่ร่วมสมัย :P

ออฟไลน์ pulsar

• **
ไปดู ford ranger จอง mazda bt 50 pro ได้ navara sport version มาแบบงงๆ แต่ก็ถูกใจครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

จะเอา BT-50 Pro ให้ได้ๆๆๆๆ ยังไงก็ต้องคันนี้เท่านั้น
สุดท้ายจบที่ All-new d-max ที่ไม่ได้อยู่ใน choice ก็ happy ไปอีกแบบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ฟรอจูน bmc 3.0 2wd ครับ
ตอนแรกจองaltis 1.6e cngไป 2เดือนกว่าๆ ฟรอจูนbmcพอดี พ่อว่าสวยดีเลยเปลี่ยนเป็น bmc 2.7เบนซิลครับ (กะมาดมแก๊ส) จองไปสักพัก คิดได้ว่าใช้รถน้อย ปีละหมื่นกว่าโล กลัวไม่คุ้มค่าลงแก๊ส เลยเปลี่ยน เป็น 3.0v 2wd แบบ งงงวย เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาซะ  กว่าจะได้รถ รอไป5เดือนกว่า  :o

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ผมไม่คิดว่าที่บ้านจะมีรถ 2 ประตูมาก่อน เพราะคุณพ่อไม่ชอบ ชอบขับรถเก๋งมากกว่า บอกว่าใช้ประโยชน์ได้มากกว่า จนได้ซื้อ 2 คันนี้ครับ......

VW Scirocco ครับ ไปเดินงานมอเตอร์โชว์เห็นสวยดีเลยให้เซลล์มาให้เทสที่บ้าน เทสเสร็จจองเลย

อีกคันก็ Mini ครับ ไม่คิดว่าที่บ้านจะซื้อรถแบบมินิมาก่อน ตอนนั้นไปเรียนอยู่อเมริกาก็ไม่รู้เรื่อง กลับมาไม่กี่วันลากไปจองมินิซะงั้น รอสองอาทิตย์เท่านั้นได้รถเลย

นอกจาก 2 คันนี้แล้วก็มีอีกคันครับ เพิ่งจองไป ไม่คิดมาก่อนเหมือนกันว่าจะมีรถรุ่นนี้ในบ้าน ตอนนี้รอรถอยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
kia picanto ตัวล่าสุดนี้ล่ะครับบบ

เล็ง ฟอร์ด เฟียสต้าไว้ซะดิบดี แต่คุณแม่ท่านไม่ชอบบบบ

"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ Moddum

• Newbie
  • *
ผมไม่คิดว่าที่บ้านจะมีรถ 2 ประตูมาก่อน เพราะคุณพ่อไม่ชอบ ชอบขับรถเก๋งมากกว่า บอกว่าใช้ประโยชน์ได้มากกว่า จนได้ซื้อ 2 คันนี้ครับ......

VW Scirocco ครับ ไปเดินงานมอเตอร์โชว์เห็นสวยดีเลยให้เซลล์มาให้เทสที่บ้าน เทสเสร็จจองเลย

อีกคันก็ Mini ครับ ไม่คิดว่าที่บ้านจะซื้อรถแบบมินิมาก่อน ตอนนั้นไปเรียนอยู่อเมริกาก็ไม่รู้เรื่อง กลับมาไม่กี่วันลากไปจองมินิซะงั้น รอสองอาทิตย์เท่านั้นได้รถเลย

นอกจาก 2 คันนี้แล้วก็มีอีกคันครับ เพิ่งจองไป ไม่คิดมาก่อนเหมือนกันว่าจะมีรถรุ่นนี้ในบ้าน ตอนนี้รอรถอยู่ครับ  ;D

น่าสนใจครับ จองรถอะไรไปอ่ะครับ ใบ้หน่อยสิครับ

ออฟไลน์ FyGI

ครั้งแรก เล็ง Altis / Civic / MZ3 / Lancer ดูไปดูมา เจอ Jazz GE เปิดตัวพอดี ซื้อมาเฉยเลย

ครั้งที่สอง เล็ง SX4 / Freed ดูไปดูมา ออก Swift ECO เฉยเลย

คันต่อไปก็แล้วแต่บุญพาวาสนาส่งละกัน

ออฟไลน์ balance04779

• **
เคยครับmotor expo ที่ผ่านมาศึกษาหาข้อมูล slyphy อยู่เป็นเดื่อนๆ พอไปถึงกำลังจะไปจอง เจอบู๊ทมิชซูบิชิเลยขอแวะไปดูเจ้า EXซะหน่อยเพราะชอบ EVOมาครับ แต่อยากได้slyshyเพราะหรูดี ปรากฎว่าไปจอง Lancer EX ออกมาขับแทนซะงั้น

ปล.อาการตายรังเป็นแบบนี้นี่เอง แต่ก็แอบเสียดาย Slyphy ครับ

ออฟไลน์ Ammo

• **
ตอนแรกเล็ง xc60d4 กว่าจะได้ก้อเมษา
ก็เลยถอย x3 มาซะเลย ไม่ผิดหว้งเลย ครับ
อ่านรีวิวคุณจิมมี่ ทั้งสองคันซะวันละหลายรอบ
 ;D

ออฟไลน์ swan

ของผมนี่สองคันติดๆกันเลย

คันแรก civic fd เห็นในรูปตอนแรกเกลียดมันมากๆ ไม่เคยสนใจแม้แต่น้อย ตั้งใจจะซื้อรถมือสองเลยไปดูที่เต้นท์รถ แต่ราคามันแพงมากเลยเดินเข้าโชว์รูมฮอนด้าที่อยู่ติดกัน ได้ fd มาเฉย

คันที่สอง e90 320d นี่ก็ไม่ชอบเอามากๆ ไปลองขับ เบนซ์ วอลโว่ มาหลายหนแล้วกะจะจอง วันสุดท้ายไปลองเจ้าตัวนี้เล่นๆ ขำๆ พอลงจากรถผมจองเลย แบบงงๆ

ออฟไลน์ Thor.1

ตั้งใจไว้แจ๊สเท่านั้น....แต่......รอนานเกิน ไม่ทันคืนภาษี(ตอนนั้นยังไม่ขยายกำหนด)

ไปๆมาๆเอาอัลเมร่าท๊อปซะงั้น.............แต่ไม่ผิดหวัง มีความสุขดีครัีบ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
วีโก้แคป  

เป็นรถมือสองได้มาเพราะ ว่าไปเป็นคนค้ำประกันให้เค้่า แล้วเค้าดันผ่อนไม่ไหว โอนมาเป็นชื่อคนค้ำ  ตอนนี้อยู่ใต้ ไม่เคยเข้าบ้านที่ กทม.เลย    

มิตซู สตราด้า  

ตอนนั้น รถที่บ้านขายออกหมดเพราะเอาไปทำธุรกิจ  แต่พอเริ่มฟื้นดันฟื้นเร็วต้องการใช้รถด่วน โทรถามเอารถกระบะยี่ห้อใดก็ได้ เอาแบบได้รถเลย  
เซลล์ มิตซู รามคำแหงบอก  ถ้าไฟแนนท์ พี่ผ่านรับรถกลับได้เลยใช้เวลา 4 ชั่วโมงเอง

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
ตอนแรกกะไปจอง captiva ไม่ก็ cruze แตุ่สุดท้ายไปจอง volvo s40 เฉยยยย  :D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
T O Y O T A

F O R T U N E R - -*

ออฟไลน์ Nkn69

• **
เคยครับ หลายปีที่แล้ว จะซื้อ Civic (ชอบมาตั้งแต่เด็ก) ก่อนซื้อเปิดดูเว็บทุกวัน ศึกษาทุกอย่างเกี่ยวกับ Civic
แต่พอใกล้วันจะไปจอง ดันมีข่าว New Model City มา ก็เลยรอดู พอเห็น ก็ชอบเลย ทรงคล้าย ๆ กัน
แต่ได้พื้นที่ ค่อนข้างโปร่งกว่า และราคาถูกกว่าอีกด้วย และผมไม่ได้เป็นคนขับรถซิ่ง หรือ ชอบมุดอะไร
ก็เลยไม่ต้องการเครื่องถึง 1.8,2.0 ก็ขับได้ และไม่ต้องมีช่วงล่าง หนึบ ๆ เด้ง ๆ ของเจ้า Civic ก็ได้
สุดท้าย ก็ตัดสินใจ จอง City อย่างไม่ลังเลครับผม  :D

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ดูและศึกษาข้อมูล pjs มากมายเพื่อจะเอามาแทน G wagon คันเก่า จองแล้วด้วย แต่พอเอาเข้าจริงไปได้ w 212 E250 cgi มาแบบงง งง ดันไปลองและถูกใจครับ
อีกคันออกให้ภรรยา ทีแรกสนใจ new A class หาข้อมูลทางเวปมากมาย หล่อนชอบรูปโฉมของเจ้าA มากติดใจจากรถต้นแบบที่โชว์ตอน motor show 2012 ดูข้อมูลมาทั้งปี สุดท้ายได้ลอง f 30 เบนซินตอน motor expo 2012 เลยได้ f 30 มาแทนเฉย. 5555

ออฟไลน์ SP

ตอน Triton ออกมาใหม่ๆ แม่ผมแอนตี้มากๆครับ แทบจะปฏิญาณตนว่ายังไงก็จะซื้อมันเด็ดขาด

รถบ้าอะไรขาดๆเกินๆ ไม่สวยซักนิด คนซื้อก็บ้า ซื้อได้ไง หลังจากนั้น 4-5 ปี Triton ออกไมเนอร์เป็นรุ่นกระบะตรงออกมา

เท่านั้นแหละครับ ดูสวยขึ้นมาในสายตาทันทีและได้มาขับแบบงงๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เล็ง Gallardo เหลืองไว้แต่ดันไปออก(เงินสด) Aventador สีส้มแปร๊ดที่สะพานเหล็กมาเสีบชิบ!!!   :D

จริงๆ แล้วเล็ง Teana แต่ดันไปออก สเปซวากอนซะงั้น
             เล็ง Triton แต่ได้ D-max ซะงั้น
             เล็ง Swift แต่ออก march มาแบบงงๆ
             เล็ง LG plasma 50" แต่ดันได้ Panasonic Viera มาเฉย (อันนี้ไม่เกี่ยวนะเนี่ย :D)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

น่าสนใจครับ จองรถอะไรไปอ่ะครับ ใบ้หน่อยสิครับ

ไม่ใช่รถ exotic อะไรมากมายหรอกครับ รถธรรมดาๆเนี่ยแหละ เพียงแต่ไม่คิดว่าจะได้ซื้อรุ่นนี้  ;D