ผู้เขียน หัวข้อ: "รถกระบะ" ขับแล้วมีเสน่ห์ ดึงดูด ทั้ง"โจร" ทั้ง"ตำหนวด" จริงมั้ยครับ??  (อ่าน 10449 ครั้ง)

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ตอนผมจะเลือกซื้อ ก็มีความคิดจะเอากระบะอย่างแรกครับ จะเอา new ranger แต่กลิ่นรถกระบะมันชอบไปปะทะกับพี่ตำหนวดและโจร ก็เลยซื้อรถเก๋งแทน - -*
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สาวๆส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบกระบะครับ ยังไงเก๋งก็ดูดีกว่า เท่าที่ผมเคยแอบสำรวจลับๆมานะ
ยิ่งเป็น Honda ยิ่งชอบ(ไม่นับ premium brand)
ส่วนกระบะดูดตำรวจเรื่องจริงครับ โดยเฉพาะป้ายเขียว ตำรวจมันชอบมากๆ (ถึงป้ายดำก็โดนบ่อยกว่าเก๋งนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 00:38:46 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่าไม่ต่าง สำหรับเก๋ง4ประตู กับเก๋ง 

ขับออก ตจว ก็เอากระบะไปบ่อย ไม่ค่อยโดนเรียกอะไร 

ขับออกไปเที่ยวกับเพื่อน เพื่อนเก๋ง city แต่ง โหลด  แม็ก ท่อ   ไปขอนแก่น  เจอทั้งหมด 4 ด่าน เพื่อนผมโดนเรียก 3 ด่าน  ผมรอดทุกด่านอะแต่รถผมภายนอกเดิมๆนะ

แต่กระบะแคป โดนเรียกเยอะจริงๆ

ป.ล. มีครั้งนึงตอนไปเขาใหญ่ ด่านตรง หมูสี  มันเรียกรถผมจะไปค้น  แล้วผมก็ยอมให้ค้น มันบอกขอค้นข้างหลังนะ พลันก็เลื่อนเบาะหน้าพับลง 

ผมบอกรถผม 4 ประตูพี่ เพื่อน ตร. บอกเฮ้ย กระบะ4 ประตูไปเรียกมาทำไม   ตร. กำลังค้น บอกอ้าว ผมไม่ทันดูให้ดี แล้วก็ปล่้อยผ่าน

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
กระบะมันมีบรรทุก รวมทั้งมีคดีเกิดจากกระบะเยอะครับ และตำรวจก็คงจะมองแล้วว่า กระบะไถง่ายกว่า แต่กระบะมันก็มีข้อดีของมันนะครับ มันใช้งานได้หลากหลายกว่า และผมว่ามันปลอดภัยกว่ารถเก๋งนะครับ ส่วนเรื่องขโมย ผมว่ารถทุกแบบแหละครับ โจรเอาหมดถ้ามันจะเอา

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็เป็นไปได้ แต่ไม่ถึงกับต้องระแวงครับ ซื้อมาก็ใช้งานดีกว่า

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
กระบะเป็นรถบรรทุกใช้งานที่คุ้มค่ามากโจรต้องการขโมยไปขายต่อเพราะเป็นรถกระบะใช้งาน ตำรวจจับเพราะกระบะบรรทุกทั้งของทั้งคนบางครั้งทำผิดกฎหมายขนส่งทำให้ตำรวจต้องควบคุมจนกลายเป็นช่องทางหากินไปซะงั้น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ครับ กะบะนี่ ตำรวจชอบไถ หาเรื่องง่าย โจรชอบโยเฉพาะรถตลาดใบสั่งซื้อเยอะ แต่ถ้าเป็นกะบะ 4x4 ใบสั่งซื้อรับทุกยี่ห้อ แต่กะบะเดี๋ยวนี้เอนกประสงค์ในการใช้งานรูปร่างน่าตาก็สวยดุดันในบางยี่ห้อ ใช้ไปเที่ยวไปทำงาน ได้เหมือนเก๋ง ไม่แบ่งแยกชนชั้นระหว่างกะบะ กับรถเก๋งเหมือนสมัยก่น คนจึงใช้เยอะมาก

ออฟไลน์ mckyparty

ในเมมโมรี่ของตำรวจไทย กระบะไม่ว่าจะโฉมไหน ใหม่เก่าแค่ไหน ราคาเกินล้านหรือไม่ เค้าไม่รู้เรื่อง ไม่สนใจ จะกี่ประตู จะป้ายสีอะไร จะจ่ายภาษีแพงกว่าขี่เบนซ์มั้ยมันไม่สน (ทัั้งๆที่กระบะสี่ประตูส่วนใหญ่จ่ายภาษีเฉียดหมื่น)
ทั้งหมดที่กล่าวมา เมื่อถึงด่าน ตกเป็นเป้าทันที

วิธีที่ถูกต้อง แล้วตำรวจถือว่าเปนการให้เกียรติกัน คือถึงด่าน ให้ลดความเร็ว ดับไฟหน้า เปิดไฟในรถ เปิดกระจกลงเท่าที่ทำได้  อย่างน้อยคู่หน้า
เท่าที่ผ่านสบายๆ