ผู้เขียน หัวข้อ: "รถกระบะ" ขับแล้วมีเสน่ห์ ดึงดูด ทั้ง"โจร" ทั้ง"ตำหนวด" จริงมั้ยครับ??  (อ่าน 10389 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยรบกวนอยากถามครับ
เพิ่งมีปัญหาถกเถียงกับทางบ้านมา (แต่ไม่ได้ทะเลาะนะครับ) เรื่อง"รถกระบะ"

ผมเอาบทความรถใหม่ปี 2013-2016 ให้ทางบ้านอ่าน บอกไปว่าปี 2014-2015 จะซื้อรถกระบะแน่ๆ
2 ตัวเลือก ไม่ D-Max ก็ Vigo ใหม่ แน่ๆ

- ถ้า D-Max ไมเนอร์ ได้เครื่องใหม่ ก็เอา D-Max เพราะเครื่องน่าจะทันสมัย แรง ประหยัดที่สุด
- ถ้า D-Max ไม่เปลี่ยนเครื่อง อาจจะเอาวีโก้แทนเพราะได้ความสดใหม่ไปอีก 7-8 ปี

แต่ประเด็นคือ
คุณพ่อเป็นคนต่อต้านรถกระบะมากๆ อ้างเหตุผลสารพัดว่ามันไม่เหมาะ ไม่ดี ดีเซลเสียงดัง
แต่ประเด็นหลักที่ถูกนำมาพูดถึง คือ แรงดึงดู "โจร" และ "ตำหนวด"
คุณพ่อแนะนำให้เอารถ C Segment แทน เพราะไม่ล่อโจร ไม่ล่อตำหนวด

ผมคิดว่าเหตุผลเรื่องล่อโจรล่อตำหนวดมันดูแปลกๆ ส่วนตัวผมห่วงเรื่อง"ขับยาก และ วงเลี้ยว"มากกว่า

อยากทราบว่า ตรรกะนี้ จริงมั้ยครับ
รถกระบะ 4 ประตู ขับ 2 ยกสูง ป้ายดำ มันล่อโจร ล่อตำหนวด
ผมกำลังเข้าใจว่า รถป้ายดำ ไม่ใช่ป้ายเขียว และไม่ใช่กระบะแคปตัวเตี้ย ตำหนวดไม่น่ามายุ่ง
ส่วนโจร กระบะแึคป น่าจะเป็นที่ต้องการมากกว่า เพราะใช้ในเชิงพาณิชน์

ทุกข์ของคนใช้รถกระบะ คือ เรื่องกันขโมย จริงๆใช่มั้ยครับ

..........................................

ขอนอกเรื่องนิดนึง

อยากทราบว่า รถกระบะ 4 ประตู ยกสูง VS รถเก๋ง C Segment ซักคัน
(สมมุติ D-Max VS Civic)

ในมุมมองของคุณ (จริงๆอยากถามว่า ในมุมมองของสาวๆ)
คันไหน เท่กว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

เวลาผ่านด่านตรวจ กระบะโดนโบกให้จอดประจำ เพราะพบการกระทำความผิดง่าย
เช่น บรรทุกเกินกระบะ ไม่ต่อภาษี วิ่งเร็ว หรือบรรทุกบุคคลต้องน่าสงสัยมาด้วยเยอะ
รถเก๋งโบกให้ผ่านประจำ เพราะตรวจไปก็ไม่มีอะไรผิดกฏหมาย

กระบะก็ยังคงมีความต้องการสูง ทั้งอะไหล่ และตัวรถทั้งคัน ก็มันลุยสบายดีครับ

มีแรงดึงดูดจริงครับ
 ;D ;D ;D

ส่วนในความเท่ สาวๆน่าจะชอบ Civic มั้งครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
คุณพ่อพูดถูกทุกประการครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

โทษนะครับ ถ้าจะบอกว่า ผมกลัวตำรวจมากกว่าโจร โจรมันยังแอบๆ ย่องๆ เอาตอนเราเผลอ แต่นี่มันหาเรื่อง ขอตังกันดื้อๆ เอาเงินไปซื้อบุหรี่ ซื้อเหล้าซะเฉยๆ 5555+

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็จริงนะครับแต่ไม่มากเท่ากระบะแคปแน่นอนกับรถกระบะนอกกระแส ตอนผมขับเรนเจอร์แคปยกสูงไม่เคยโดนเรียกเลยพ่อผมขับเส้นเดียวกันแต่เป็นวีโก้แคปตัวเตี้ยโดนเรียกตั้งหลายครั้ง ถ้าอยากได้แนวนี้แล้วปรองดองกับทางบ้านด้วยเอา Mu-7 ตัวใหม่มั๊ยหล่ะครับแต่จ่ายเพิ่มอีกเยอะหน่อยนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าเอาสาวเป็นตัวตั้งก็เก๋งครับ เเต่ก็นะ....

สำหรับคนที่ไม่ชอบดีเซล ไม่ชินกับเคร่ืองดีเซล มันก็นทั้งดัง ทั้งสั่น ไม่เรียบนุ่มนวลเหมือนเบนซิน

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
ถ้าชอบลุย ๆ ไม่ได้ขนผัก ขนปลาอะไร ลองมอง SUV-MPV ไหมครับ ตอนนี้ trailblazer กำลังแรงครับ แถมสดแน่นอนน  :D

ออฟไลน์ jokerone

• **
น่าจะจริงครับ ขับนิวโด้โดนเรียกแล้วถามว่าผกปืนมาป่าวประจำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2013, 09:44:13 โดย jokerone »

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
ที่เห็นก็เป็นไปตามท่านว่าครับ
ลองขับกระบะทางไกลขึ้นเหนือล่องใต้ ไม่โดนเรียกให้เปิดกระจกทักทายผมให้อมขี้หมามาพ่นใส่หน้าได้เลยครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
ที่ผมโดนบ่อยๆคือความเร็วเกินกฏหมายกำหนด  เพราะรถคันใหญ่แล้วไม่รู้สึกว่าขับเร็วด้วยส่วนหนึ่ง  แต่ขับทางไกลยาวๆใครจะขับแค่90 กันตลอด
เคยเจอเหมือนกันที่ว่าตำหนวดแอบอ้างว่ารถเราขับเร็ว ทั้งที่วันนั้นใจเย็นมากๆขับแค่ 80

ออฟไลน์ jimsrsa

เอาเหตุผลเรื่องการใช้งานไปเลือกซื้อจะดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ถาม:  "รถกระบะ" ขับแล้วมีเสน่ห์ ดึงดูด ทั้ง"โจร" ทั้ง"ตำหนวด" จริงมั้ยครับ??
ตอบ: จริงครับ

แต่ถ้าอยากได้กระบะ มีอีกเหตุผลที่มีน้ำหนักพอที่จะไปโต้แย้ง

เหตุผล: "ก็มันอยากได้กระบะ"

ถ้าจะให้ซื้อรถเก๋งนั่ง ให้พ่อจ่ายน่ะ 5555 แต่ถ้าเป็นเงินพ่อตั้งแต่ต้นก็ตามใจคนจ่ายเงินนั่นล่ะดีแล้ว
น่าจะได้ประกันและซ่อมบำรุงทุกชิ้นส่วนฟรีด้วยสัก 10 ปี

ออฟไลน์ scotch_fillet

เรื่องโจรนี้ไม่แน่ใจ แต่เรื่องพี่ตั้มเนี่ยของชัวร์ครับ
ขับกระบะผ่านพี่แกทีไร จะเห็นรอยยิ้มทุกครั้ง
เป็นยิ้มกริ่มที่มุมปาก เหมือนจะบอกกับตัวเองว่าอาหารว่างกรุมาแล้ว ;)

ออฟไลน์ valensena

ที่บ้านมี D-Max ตัวใหม่ กะAltis ตัวปัจจุบัน เอามาเทียบได้มั้ย :P

สรุปถ้าโดยสารกันทั้งบ้านชอบD-Max  

ถ้าขับผมชอบD-Max  แต่พ่อขับเองเอา Altis

ประเด็นรับสาว ขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นไปรับสาวคนไหน และ กำลังจะไปไหน   ของแบบนี้อยากให้มองที่คารมมากกว่ารถยนตร์  

วันไหนพาสาวไปลุยเขาขึ้นดอย  กระบะ หายห่วง

วันไหนพาไปช็อปปิ้งเซ็นลาด ก็เอาเก๋งไป  (กระบะ ผมยก2นิ้ว ยังไงๆก็สูงชนเพดานแน่ๆ ยิ่งของผมตัว V-Cross 4ประตู มันมีแร็คหลังคา ยิ่งสูงกันไปใหญ่)

ส่วนเรื่อง ตั้ม กะ โจรเนี่ย

ตั้มอย่างดีก็มาขอเปิดกระจกนิดนึงนะ  ยังไม่เคยโดนถามข้อหาแปลกๆ

ส่วนโจรเนี่ย ยังไม่รู้ครับ   แต่หลักๆใบสั่งมันคือ Cab แน่ๆละ  แต่ถ้ามันจะเอาผมว่า 2ประตู 4ประตู หรือไม่มีประตู โดนหมาเก่าประตูหลุด ถ้ามีโอกาสมันก็เอาทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2013, 10:25:55 โดย valensena »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
พี่ตั้มก็ไม่ค่อยนะครับ ผมวิ่งต่างจังหวัด ห้าหกปีผ่านมากอย่างมากก็เปิดกระจกปล่อยไม่โดนอะไรก็บ่อยๆ เพราะปกติไม่มีอะไรผิดกฎหมายปกติ

ขับขึ้นเหนือ ไปตะวันออกตะวันตกก็มีเรียกบ้าง แ่ต่ก็ตรวจเชคปกติครับ ไม่มีอะไรพิเศษ พี่ตั้มก็ทำหน้าที่ของเค้า

ดึกๆโดนขอตรวจค้นรถตรวจอาวุธก็เคยเจอ ตรวจยาบ้าก็เคยเจอ แต่ก็ไม่เคยโดนยัดโดนข้อหาอะไรแปลกๆครับ คนทำมาหากินทั่วไป

พี่ตั้มแถวชลบุรีเห็นจ้องจะจับแต่เทรลเลอร์ครับ อร่ิอยกว่ากระบะเยอะ

ออฟไลน์ suputshaya

• **
ตอบตามที่ผมใช้งานดีแมกซ์ในชีวิตประจำวันทั่วไปนะครับ ผ่านด่านตำรวจไม่เคยเรียกตรวจนะครับใช้มาตั้งแต่ปี 05 ครับใบขับขี่ควักโชว์ไม่ถึง 10 ครั้งเลยแต่ตำรวจตั้งด่านแทบทุกวันครับทางผ่านไปที่ทำงานของผม ผมอยู่ต่างจังหวัดแต่ใช้ทะเบียนกรุงเทพครับ ก็ไม่น่าเกี่ยวนะครับเรื่องทะเบียน ส่วนจะเทียบ ดีแมกซ์กับซีวิค ดีแมกซ์ก็ขับดีนะครับเสียงเครื่องคอมมอนเรลเดี๋ยวนี้ไม่ดังมากเหมือนเครื่องเก่าแล้วใช้งานในชีวิตประจำวันก็ ok ถ้าเทียบกับซีวิคตอนนี้ผมคงเลือกซีวิคครับ เพราะว่าขับดีแมกซ์มาหลายปีแล้วอยากจะเปลี่ยนแนวมาขับเก๋งมั่งครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เรื่องโจร คิดว่ามีความเสี่ยง มากกว่ารถเก๋งครับ
แต่ที่เสี่ยง ส่วนใหญ่จะเป็นกระบะแค็ปซะมากกว่า

เรื่องตำรวจ ค่อนข้างชัดเจนครับ ถ้าวิ่งต่างจังหวัด
แต่ถ้าวิ่งกรุงเทพก็ปกติครับ

เรื่องสาวชอบ แน่นอน ยังไงก็ Civic ครับ
รวมถึงคนทั่วไปด้วย มุมมองของเค้า Civic จะดูแพงกว่า หรูกว่า รวยกว่า
ไม่ว่ากระบะคันนั้นจะราคาแพงกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ gttle

เพื่อนผมพึ่งหายครับจอดไว้ที่ นิมมาน เชียงใหม่ลงไปเล่นดนตรีหายไปทั้งคันเลย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2013, 11:32:01 โดย gttle »

ออฟไลน์ Tyde

จริงครับ  ทั้งตำรวจทั้งโจร  ตอนผมใช้Tritonอยู่โดนมาแล้วทั้ง 2 อย่างเลย  ผ่านด่านก็โดนเรียก  เคยโดนงัดด้วยรอบนึง

ออฟไลน์ Blur

เงินใครครับ
เงินพ่อเชิ่อพ่อครับ

เงินตัวเองก็ตามใจต้องการ

ผมเคยถามลุงที่เป็นตำรวจ พอดีผมจะเปิดร้านอาหาร มีแอลกอฮอลขาย
เลยกลัวว่าจะมีใครมารีดไถ
ลุงผมบอกว่า  'ไม่ได้ทำอะไรผิด กม จะกลัวอะไร'

แต่ถ้าผิดโดยไม่รู้ก็ต้องยอมรับครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ผมก็ขับรถกระบะของบริษัท ขึ้นเหนือล่องใต้เรียกได้ว่าไปมันทุกภาคทั่วไทย ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะครับ
ถ้าไม่ขับรถผิดกฏจราจร ไม่เคยถูกเรียกเลย  ในทางตรงกันข้ามต่อให้เป็นรถเก๋งถ้าทำผิดก็โดนครับ
เจอด่านตรวจ ตำรวจเขาก็ของดูเอกสาร พวกใบขับขี่ ใบเสียภาษีหลังคา ป้ายวงกลม
ตำรวจเขาก็ทำตามหน้าที่เท่านั้น

เรื่องโจรผมมองว่ามีโอกาสที่จะหายได้ทั้งเก๋งและกระบะ ขึ้นอยู่กับโอกาสในการขโมยมากกว่า

กระบะสมัยนี้ขับไม่ได้ต่างจะรถเก๋งเท่าไร ภายในรถเสียงรบกวนก็พอๆกัน เรื่องเครื่องยนต์ก็ไม่ได้ดังเหมือนในอดีต

เลือกตามใจที่เราชอบดีกว่าครับจะได้ไม่เสียใจที่หลังครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เมื่อก่อนขับดีแมกขนไส้กรอกไม่ถึงร้อยโล แต่โดนสน.กระทุ่มแบนจับข้อหาบรรทุกเกินและวิ่งขวา? งงมาก เลยยัดไป500แก้เคล็ดขัดยอก บ้านเราก็แปลกดี อาชีพตำรวจหาเงินง่ายจัง ??

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
จากประสบการณ์รถกระบะจะโดนโบกเยอะกว่าเก๋ง ไม่รู้พี่หนวดเอาอะไรเป็นบรรทัดฐานในการเลือกจับ  >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สาวๆไงก็เก๋งไว้ก่อนครับ

ถ้าเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์ จะเก๋ง SUV sport อะไรก็ได้หมด

;D ;D ;D

ออฟไลน์ khongbheng

• Newbie
  • *
ขับ accord อายุเกือบ 20 ปี  เจอด่านโบกผ่านตลอดไม่เคยเรียกตรวจ  วันไหนเอากระบะออกเจอด่านโดนทุกครั้ง  สรุปผมว่าคุณพ่อพูดถูก

ออฟไลน์ sundown55

ก่อนหน้านี้ เคยเอา d max ไปหาอะไรกินกับที่บ้าน เคยโดนตำรวจเรียก แต่พอรถเก๋งไม่เคยครับ ;D

ออฟไลน์ kowit1

ถ้าบรรทุกคน บนกะบะเจอทุกด่านนั้นแหละ แต่เอามาใช้แทนเก๋งบรรทุกนิดๆตามประสารถเก๋ง ก็ผ่่านสบาย ประเด็นคืออย่าไปขนคนเยอะ บรรทุกเยอะ

ออฟไลน์ Torshi

Re: "รถกระบะ" ขับแล้วมีเสน่ห์ ดึงดูด ทั้ง"โ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 17:24:23 »
รถกระบะมีดีที่เอนกประสงค์ ขนของได้เยอะ ลุยถนนหลุมๆบ่อๆได้แบบสบายๆ เครื่องดีเซลปัจจุบันแรงดี เหยียบเป็นมาๆ อาจทำให้หลายๆคนเปลี่ยนพฤติกรรมการขับไปเลยก็มี (ผมก็เป็น) :D :D

รถเก๋งก็คงจะดูดีกว่าหน่อยๆละครับ เพราะเครื่องเบนซิน ด้วยความเงียบ ให้ความสุนทรีย์ในการขับมากกว่า เสียงเครื่องไม่ได้ดัง ฟังเพลงลื่นหู ด้วยความที่เป็นรถเก๋งที่เตี้ยกว่ากระบะ การทรงตัว หรือการควบคุม ผมว่ารถเก๋งส่วนใหญ่ก็นำอยู่แล้วครับ แต่ก็แลกด้วยค่าน้ำมันที่แพงกว่ากระบะ  ::) ::)

เรื่องสาวๆ ผมว่ายังไงรถเก๋งก็ดูภาษีดีกว่ากระบะครับ ที่บ้านมี Vigo 4 ประตู กับ Civic FD ราคามันก็พอๆกัน แต่ถ้าให้เลือกไปงานปาร์ตี้หรือกินข้าวกับสาวๆ ผมก็เลือกหยิบกุญแจ civic ออกไปแน่นอน ล้าน% อยู่แล้วครับ ด้วยวัยผมเป็นนักศึกษาถ้าจะเอากระบะไปจอดหน้าร้านอาหารกินข้าวกับสาวๆ ผมดูมันเหมือนเอากระบะพ่อมาขับอะครับ ดูยังไงก็ไม่รู้ ส่วนถ้าเอา Civic ไปจอด..เอ้อ มันดูเหมาะกับวัยรุ่นมากกว่าแหะ(ทั้งๆที่สองคัน ก็เอารถพ่อมาขับนั่นแหละ )  :P :P

ส่วนเรื่องด่าน ถ้าให้ผมเทียบจากประสบการณ์ขับข้ามจังหวัด ยังไงกระบะก็โดนเรียกบ่อยกว่า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะโดนไปซะทุกด่าน คงแล้วแต่อารมณ์ของพี่หนวดละมั้งครับ  ;) ;)

เรื่องโจร...รถยอดฮิตก็นั่นแหละครับ d max,vigo ใบสั่งเพียบบ กระบะมันรถเอนกประสงค์ ตลาดมืดเค้าคงต้องการเยอะมั้งครับ  :o :o :o

สุดท้ายชอบกระบะหรือเก๋งก็คงต้องถามใจเจ้าของกระทู้ละครับ ว่าถ้าขับกระบะไปรับสาวแล้วรู้สึกยังไง ถ้ายังรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจก็ไป c-seg โลดดครับผม

ปล.เรื่องสาวๆยังไงสุดท้ายก็ต้องเก๋ง 555++

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ aoddy1

ทางหลวงชอบโปกครับ ขับแค่100เดียวก็โดน รถเก๋งขับ120ไม่เรียกสักที ถ้าไม่จำเป็นต้องขนของผมไม่ค่อยเอาออกมาใช้

ออฟไลน์ mewzabahl

ส่วนตัวที่ใช้มา ยืนยันว่า ขับกระบะ โดนตำหนวดเรียกมากกว่าครับ โดยเฉพาะตำหนวดบ้านนอกที่ชอบริบใบแดง :D