ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู๋ย้อนอดีต)...ไม่เข้าใจว่าทำไม honda thailand จึงเลิก civic hacthback 3dr..  (อ่าน 5499 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
(ขยายหัวข้อเอกระทู๋)
ในยุคที่ honda ไทย ขอลงเราทำตลาด civic โฉม (eg) เขาถึงได้เอาตัว hacthback 3dr มาด้วยแหละครับ
ทั้งๆที่มันน่าจะมาตั้งแต่โฉม (ef)   แล้วพอมาเป็นโฉมตาโต (ek)  ก็หายไปชะงั้น......
ที่อยากรู้ก็คือเพราะอะไรครับ ???
ทำไมมันถึงหายไปเพราะเสียดายครับมันสวยดีแต่บ้านเราไม่มี
หรือเขาตั้งใจจะทำ 3dr ตัวที่ว่านี้ให้เป็นรุ่นประหยัดราคาถูกๆลดต้นทุนอย่างเมามันใช่ไหมครับ(เข้าใจเอง)
เพราะผมดูของไทยกับของเราแล้วมันช่าง..........

ขอบคุณทุกคำตอบครับ รักทุกคนครับ แต่ไม่มีตังค์ให้ยืมครับ
ปล.อย่าลืมไปดูรถกินเจนะครับ..อิอิ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2792.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 23:51:16 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Preceda2

คงไม่คุ้มมั้งครับ 4ประตูทำมาแล้วขายดีกว่า ใช้งานอะไรๆก้ดีกว่า

ปล.แต่ผมก็ชอบ3ประตูครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ยาก

เพราะเขาต้องการขายซิตี้ และ ราคาซีวิค3ประตูตัวนั้นดันคาบเกี่ยวกับราคาของซิตี้

และ

คนไทยชอบรถสี่ประตู และ อเนกประสงค์ ขนคนได้ ขนของได้ ซื้อเผื่อๆไว้ก่อน ใช้ไม่ใช้ค่อยว่ากัน (ดังนั้น เราจึงเห็นรถ SUV ปีนที่จอดรถในห้างมากกว่าเอาไปลุยโคลน)

ออฟไลน์ Preceda2

ไม่ยาก

เพราะเขาต้องการขายซิตี้ และ ราคาซีวิค3ประตูตัวนั้นดันคาบเกี่ยวกับราคาของซิตี้

และ

คนไทยชอบรถสี่ประตู และ อเนกประสงค์ ขนคนได้ ขนของได้ ซื้อเผื่อๆไว้ก่อน ใช้ไม่ใช้ค่อยว่ากัน (ดังนั้น เราจึงเห็นรถ SUV ปีนที่จอดรถในห้างมากกว่าเอาไปลุยโคลน)
อืม หรือนิสัยการใช้รถของคนไทยคล้ายคนอเมริกัน กันนะ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
เหอๆๆๆ  แต่เท่าที่รู้  ตลาดเมืองไทยไม่ได้เหมือนกับบางประเทศซะทีเดียวน่ะครับ

ผมว่ามันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวมากกว่า  และก็ตลาดในไทยทำเซียนตกม้าตายมากหลายรายแล้ว (เท่าที่เคยได้ยินมา)
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ในช่วงเวลานั้นฮอนด้าในไทยมี City เป็นรถที่ทำมาโกยตลาดราคาประหยัดอยู่
การจะนำ 3 ประตูเข้ามาขายในราคาประหยัดนั้นอาจแย่งยอดพวกเดียวกันเองได้ครับ
ครั้นจะขายราคาให้แพงเท่ารุ่น 4 ประตู ภาพลักษณ์ด้านราคาเปลี่ยน และมีความเสี่ยงเพราะคนจะคิดว่ามันแพงขึ้นเยอะ

เขาเลยเอารุ่นคูเป้มาแทนไงครับ

ทุกวันนี้้ถ้าอยากเห็น EK 3door บ่อยๆต้องไปสนามแข่งครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

คิดเหมือนหลายๆ ท่าน

CIVIC EG 3 door เป็นรถที่ประสบความสำเร็จในบ้านเราครับ
แค่ช่วงเปิดตัว ก็ทำยอดจองได้หมื่นคัน
แต่ที่ไม่นำ 3door มาขายอีกในรูปโฉม EK
ผมคาดว่าอาจจะเป็นเพราะราคาขาย และ การวางตำแหน่งของผลิตภัณฑ์ นะครับ

ในสมัยก่อน 3 door EG ราคาขายว่ากันที่ราวๆ สี่แสนเอง
ซึ่งถ้าจะทำ EK 3 door ให้ขายได้ในราคาใกล้เคียงกับ EG นั้น คงทำได้ยาก 
เพราะขนาดตัว EK ตาโต LXI ไม่มีเทค เกียร์ธรรมดา ตอนนั้นราคายังประมาณ 564,000 ซึ่งสูงกว่าเดิมพอสมควร
ดังนั้นจะทำตัว 3 door ให้ราคาต่ำกว่า 4 ประตู ก็คาดว่าคงอยู่ในระดับ 5 แสนอยู่ดี

รวมทั้งในราคาในช่วง 3-4 แสนบาท ก็มีก็มีน้องใหม่อย่าง CITY มารับหน้าที่ไปแล้ว

อีกอย่าง ช่วงนั้นบ้านเราเจอพิษ IMF เข้าไปด้วย

สักพัก ผ่านไป 1-2 ปี ในช่วงมีนาคมปี 98 จึงมีการประกอบ coupe มาขาย
และก็ทำราคาประมาณ 724,000 ไล่เลี่ยพอๆ กับ VTI-E 4 ประตูตัว top เลย
ส่วนสาเหตุนั้น ก็คาดว่าเป็นเพราะบ้านเรารถ coupe ในระดับนี้ มีแค่ HYUNDAI TIBURON เท่านั้น
ซึ่งน่าจะเป็นโอกาสที่ดีของตัว coupe เพราะสามารถทำราคาได้ต่ำกว่า แม้เครื่องยนต์จะเล็กกว่าก็ตามที

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็อย่างว่าแหละครับราคามันทับซิตี้กันเอง
ถึงเอาเข้ามาโดนแปลงเป็นรถโจรกันหมด

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ชอบ3ประตูเลย   แต่หลงไหล5ประตูมากๆ   อยากได้ hatchback