ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถมา 4 เดือนกว่า พึ่งรู้ว่าโรงงานลืมใส่ล็อคพรมมาให้ **เจอที่ล็อคพรมแล้ว  (อ่าน 10789 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
crv ของแม่ผมหลังจากใช้งานมาได้ 4 เดือน

ม่ะกี้ เจอ เซอร์ไพร์ อย่างที่ 2 ของรถแม่ผมแล้ว

อย่างที่ 1.พลาสติกรอบคัน จากสีดำ กลายเป็น สีเทาของรุ่น 2.0E

อย่างที่ 2.ไม่มีล็อคพรมติดรถมาด้วย (ตอนแรกผมนึกว่ารถ รุ่นนี้ไม่มีล็อคพรมติดรถมาด้วยน่ะเนี่ย)

พอดีคุยกันในคลับเรื่องตัวล็อคพรมกันอยู่

อันนี้ของเพื่อนสมาชิกคับ

แต่รถผม มันไม่มีตัวล็อคพรมจากโรงงานมา ผมพึ่งรู้วันนี้เอง งง มาก  QC HONDA กับรถราคาเป็นล้านหรอคับเนี่ย ไม่น่าพลาดได้น่ะคับ

แล้วก็เรื่องชายล่างคับ ของแม่ผม 2.0S ตามหลักต้องเป็นสีดำแบบในรูป

ของรถผมกลับได้สีเทา เหมือนของ 2.0E

ได้คำตอบจากเพื่อนสมาชิกในคลับมาว่า

อ้างถึง
ผมได้สอบถามเพื่อนซึ่งเป็นวิศวกรโครงการของ Honda (เพิ่งได้เข้าทำงาน)ทราบว่า Part ที่ต้องประกอบไม่เหลือสีดำแล้วจำต้องใส่สีของรุ่นสูงกว่ามาให้เลย ซึ่งเป็นสีเทาอย่างในภาพครับ ก็เป็นอันว่าได้ของ Upgrade ขึ้นครับ

:o :o :o :o จะเจอเซอร์ไพร์อะไรอีกมั้ยเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:50:43 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 6162002

น่าจะเรียกว่าโชคดีหรือเปล่าครับ ได้สีเทา หุหุ (หรือจขกท.ไม่ชอบสีเทาหรือเปล่าครับ)

ส่วนพรม อย่าไปซีเรียสเลยครับ ถ้าจขกท. เปลี่ยนพรมเป็นของพวก E.I. หรือพรมแพงๆ ช่องล็อคพรมเขาก็จะปิดเอาไว้ ไม่ให้ฝุ่นเข้าครับ เพราะถือว่าพรมเข้ารูปอยู่แล้ว ไม่เลื่อน เลยไม่จำเป็นต้องใช้ครับ (แต่ก็บากร่องไว้ให้กรีดได้ถ้าต้องการ แต่อย่าเลยครับ ฝุ่นเข้าเปล่าๆ)

น่าจะเรียกว่าโชคดีหรือเปล่าครับ ได้สีเทา หุหุ (หรือจขกท.ไม่ชอบสีเทาหรือเปล่าครับ)

ส่วนพรม อย่าไปซีเรียสเลยครับ ถ้าจขกท. เปลี่ยนพรมเป็นของพวก E.I. หรือพรมแพงๆ ช่องล็อคพรมเขาก็จะปิดเอาไว้ ไม่ให้ฝุ่นเข้าครับ เพราะถือว่าพรมเข้ารูปอยู่แล้ว ไม่เลื่อน เลยไม่จำเป็นต้องใช้ครับ (แต่ก็บากร่องไว้ให้กรีดได้ถ้าต้องการ แต่อย่าเลยครับ ฝุ่นเข้าเปล่าๆ)

นั้นสิคับ โชคดีหล่ะมั้ง 555

จริงๆสีเทามันก็สวยกว่าสีดำน่ะคับ

ที่ผมกลัวคือว่าจะเจออะไรขาดอีกหรือป่าวนั้นสิคับ ขนาดล็อคพรมยังหายงี้

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าศูนย์ลืม

ดูเหมือนว่าเป็นพรมแท้

จะต้องมีตัว lock มาให้

แต่ต้องติดตั้งเองทีหลัง

ไม่ได้ติดมาจากโรงงานครับ

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
มันถึงได้มีหมายเหตุอันนี้ไง "บริษัทของสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดโดยไม่จำเป็นต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า...." อยู่แถวๆหน้าSpecรถ ลองหาดู

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ตัวlock พรมต้องแจ้งให้0ใส่ครับเพราะใช้ไปนานๆพรมที่พื้นของรถมันจะขาด ตามคุณภาพของรถ h ครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ตัวล็อคพรมน่าจะเป็นที่ศูนย์นะคับ น้าผมออก civic FB มาผมล้างรถให้เจอไม่มีมาให้ผมขับไปโวย
ที่ศูนย์เลย. ผล เจ้าหน้าที่รีบเอามาให้บอกว่าเขาน่าจะลืมใส่มา. ใส่ซองมา สงสัยกักไว้ป่ะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ชอบเลยไอ้ที่ล็อกพรมเนี่ย

สกปรกฝุ่นมันชอบไปกองรวมตรงโคนก้าน เกะกะต้องหาพรมที่มีรู หรือเจาะรู  และเกะกะอีกด้วย

ผมชอบพื้นเรียบ ๆ แล้วเอาโฟมยางปูเต็มพื้นมากกว่า เรียบร้อย และสะอาด ไม่มีรู ทำความสะอาดง่ายด้วยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ลองเช็คตามช่องเก็บของต่างๆ หรือหลังเบาะหรือยังครับ
อาจจะอยู่แถวนั้นก็ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
ช่วงนี้ QC ของเค้าหลุดจริงๆครับ. ขายดีเกิน
ซีวิคบางคันยังลืมใส่มือจับมาเลยครับ

ลองเช็คตามช่องเก็บของต่างๆ หรือหลังเบาะหรือยังครับ

>_< อายจริง ขอบคุณพี่มากเลย

พอได้ยินพี่พูดผมเลยนึกขึ้นได้ว่ามันมีกล่องประหลาดๆ

อยู่ตรงชอบใส่ของในรถตั้งแต่ออกรถเลย

พอไปค้นมาดู มันเป็นที่ล็อคพรมจริงๆด้วย  :P :P :P

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..

ออฟไลน์ 6162002

อ่าว 55+
ดีนะครับยังไม่ได้โวยศูนย์ ไม่งั้น.... 

อ่า...ในเมื่อเรื่องกระจ่างแล้ว ก็ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

>_< อายจริง ขอบคุณพี่มากเลย

พอได้ยินพี่พูดผมเลยนึกขึ้นได้ว่ามันมีกล่องประหลาดๆ

อยู่ตรงชอบใส่ของในรถตั้งแต่ออกรถเลย

พอไปค้นมาดู มันเป็นที่ล็อคพรมจริงๆด้วย  :P :P :P

555+ ดีใจด้วยครับ เพราะของผมน้องเซลล์เอาไว้ที่ช่องเก็บอะไหล่ในกระโปรงหลัง
เนื่องจากปูทั้งพรมและผ้ายางเลยใช้ที่ยึดไม่ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NeSSZiE

• Newbie
  • *
ผมก็เพิ่งสังเกตุรถของตัวเอง Honda Jazz 2012 SV ก็ไม่มีตัวล็อคพรมมาให้นะ พื้นมันมีเป็นเหมือนรอยเว้าลงไป เรียบๆ ไม่มีรู ไม่มีกลไกที่จะทำให้มันเกี่ยวกับพรมได้เลย ซื้อพรมแท้มาก็ไม่มีตัวพลาสติกล็อคพรมมาให้ หรือมันไม่จำเป็นต้องใช้ครับ?

ผมก็เพิ่งสังเกตุรถของตัวเอง Honda Jazz 2012 SV ก็ไม่มีตัวล็อคพรมมาให้นะ พื้นมันมีเป็นเหมือนรอยเว้าลงไป เรียบๆ ไม่มีรู ไม่มีกลไกที่จะทำให้มันเกี่ยวกับพรมได้เลย ซื้อพรมแท้มาก็ไม่มีตัวพลาสติกล็อคพรมมาให้ หรือมันไม่จำเป็นต้องใช้ครับ?

ผมว่าตัวล็อคพรมแบบของท่านต้องเปนแบบในรูปนี้แน่เลย แต่สงสัย 0 ลืมใส่ตัวล็อคมาให้เหมือนผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โชคดีแล้วครับได้สีเทาผมว่าสวยกว่าดำเยอะ  ;D ;D ;D