ผู้เขียน หัวข้อ: ลืมยี่ห้อนี้กันไปหรือยังคนไทย? ... Alfa Romeo ปล่อยภาพ 4C ตัวโปรดักชั่นออกมาแล้ว  (อ่าน 8732 ครั้ง)

onnonn

• บุคคลทั่วไป
Alfa Romeo 4C มากับเครื่องยนต์ 1.75 ลิตร เทอร์โบชาร์จ 237 แรงม้า กับน้ำหนักเพียงแค่ 950 กิโลกรัม ด้วยแชสซีคาร์บอนไฟเบอร์
0-100 km/h ภายใน 4.5 วินาที

เปิดตัวใน Geneva Motor Show เดือนหน้านี้ครับ  :)

credit. Alfa Romeo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:54:32 โดย Onnn »

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
กรี๊ดดดด หล่ออ่ะ  ;D ;D ;D

onnonn

ด้านหลังครับ  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
มันให้อารมณ์ lotus มากมายเลยอะครับ 555 แต่ก็สวยดี

ออฟไลน์ H3T

รู้แต่ว่า Grey บ้านเราจองออเดอร์ล่วงหน้ารวมๆกันแล้วเกือบ 30 คันแล้วครับ จากการคาดการณ์ราคาน่าจะพอขายได้ไม่ยากนักครับ
  ปล. จองกันตั้งแต่ยังไม่รู้เลยว่าจะเปิดขายเมื่อไหร่

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ขอนอกเรื่องฮะ

-------------------
รถบางยี่ห้อก็สะท้อนบุคลิกของคนในประเทศนั้นๆได้

อัลฟ่า อินดี้
ก็เพราะคนอิตาลี อินดี้ หลายๆทีก็ทำอะไรๆเพราะพอใจจะทำ

เบนซ์ บีเอ็ม หนักแน่น เป๊ะ
ก็เพราะคนเยอรมันหนักแน่น แล้วก็เป๊ะ (เคยรู้จักอยู่สามคน นิสัยตอนทำงานเหมือนกันหมด)

ซีตรอง เปอโยต์ อาตร์ตัวแม่
ก็เพราะคนฝรั่งเศษอาร์ตตัวแม่ (อาร์ตจริงอะไรจริง อันนี้คอนเฟิร์ม)

ออฟไลน์ YF-19

เหมือน 8C ย่อส่วน

8C แป้กมาแล้วเพราะสวยแต่รูป ขับไม่ได้เรื่อง

หลังๆมานี้ ALFA ก็ทำรถได้ดีแค่บางรุ่น แล้วรุ่นนี้ ทำมาเหมือนแนวเดียวกับ Lotus elise sc เลย

Alfa เคยทำรถแบบนี้ด้วยหรือ แล้วมันจะเจ๋งจริงอะ คงต้องรอชมครับ ไม่ได้คาดหวังเลย ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ holahola66

หลังคาแอบสูงนะครับ นั้งแล้วคงไม่อึดอัดแบบรถ Sport รุ่นอื่นๆ  :)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Parinceo

โดยรวมสวยดีครับ แต่...แบรนด์นี้มีเอกลักษณ์ที่เป็นปัญหากับผมมากคือ ล้อ!!! ครับ
คหสต. ผมไม่ชอบล้อของมันเอามากๆเลยครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เห็นทีไรต้องเซ็งไปตามๆกัน

มันคงเป็นรสนิยมของแต่ละคนแบบเดียวกับคนที่
ไม่ชอบไตจมูกบานของ BMW
ไม่ชอบรถหลังค่อมของ Porsche
ไม่ชอบกระจังปากแบะของ Aston Martin
ไม่ชอบหน้ากุดๆเหลี่ยมๆหักๆของ Lamborghini

ล่ะมั้งครับ

ปล. แต่คงไม่มีใครจะไม่ชอบได้ทุกแบรนด์แบบนี้ มั้งครับ ลองยกตัวอย่างดูเฉยๆ :D

onnonn

เหมือน 8C ย่อส่วน

8C แป้กมาแล้วเพราะสวยแต่รูป ขับไม่ได้เรื่อง

หลังๆมานี้ ALFA ก็ทำรถได้ดีแค่บางรุ่น แล้วรุ่นนี้ ทำมาเหมือนแนวเดียวกับ Lotus elise sc เลย

Alfa เคยทำรถแบบนี้ด้วยหรือ แล้วมันจะเจ๋งจริงอะ คงต้องรอชมครับ ไม่ได้คาดหวังเลย ;D ;D ;D
ลองขับหรือยังครับ ถ้ายัง ลองขับดูครับ แล้วจะเข้าใจ

ออฟไลน์ choomodify

ALFA ROMEO เป็นรถยนต์ที่มีตัวตนและเอกลักษณ์ที่ชัดเขน ซึ่ง สะท้อนถึงบุคลิคและรสนิยมของผู้เป็นเจ้าของได้ดีมากๆๆ   

ถ้าผมมีตัง ผมก็จัดเหมือนกันครับ แต่ปัญหาคือ ไม่มีอ่ะสิ 5  5 5

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
เป็นยี่ห้อในฝันยี่ห้อหนึ่ง ชอบมานานๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ 2k

"1.75 ลิตร เทอร์โบชาร์จ 237 แรงม้า" ฮืมมมมมมความจุนิดเดียวแต่จัดจ้านมาก  :o

ชอบจังเลยวงล้อลายมักกะโรนีกลมๆเนี่ย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

สวยงามมาก (คงจะตี๊ด น่าดู)
ถ้าเจอ Lotus Exige สนุกแน่นอน

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ตัวนี้จะเป็นคู่แฝดต่างสัญชาติกัย Mazda MX-5 2014 ใช้ไหมนี่  ;D

ถ้าตัวเก่าสมัยอัลฟาเฟื่องฟูไม่เคยขับครับ คิดแต่ว่ามันดี เพราะใครก็ว่าดี

ส่วนรุ่นใหม่ๆ มันขายได้กี่รุ่นกัน แล้วได้เรื่องไม๊ มีสื่อที่เทสมาให้อ่านหลายสิบเจ้า รวมถึง 8C ที่ใครๆก็ยี้

ส่วนตัวนี้ เป็นรถแบบที่อัลฟาไม่เคยทำมาก่อน แล้วทำไมถึงจะคิดว่ามันต้องเลิศเลอครับ

อาจจะออกมาดีหรือไม่ดีก็ได้คงต้องรอดู  ถ้ามัันดีจริงผมก็ชอบครับ รถสวยๆเจ๋งๆ ทำไมจะไม่ชอบ

ผมคงไม่ต้องไปหารุ่นเก่ามาลอง แล้วบอกว่าดีมาก แล้วก็มาอวยว่รุ่นใหม่มันจะต้องดีมากๆหรอกครับ

ไม่มีความหมายอะไร ยังไงดีไม่ดีผมก็ไม่ซื้อ ก็แค่เอารูปมาให้ดูกันแล้วคิดวิจารณ์ต่างๆกันไปแค่นั้น

ถ้าคุณซื้อรุ่นนี้มาขับแล้วมันดีมาก มาบอกด้วย จะขอโทษที่มองรถคันนี้ผิดไปครับ

ขออีกนิดแล้วกัน นานๆทีโดนสวนเรื่องทดลองรถแล้วหงุดหงิด

ก่อนจะซื้อรถ แต่ละคัน ผมเทสไดรฟ์รถเยอะมาก ปีที่แล้ว ผมออกรถสองคัน คือ C200 กับ Scirocco ก่อนออกก็ได้ไปเทสรถมากมาย

ทั้ง sedan อย่าง series 3  volvo s80/60 ct200 peugeot 407/408 หรือ คูเป้สองประตู อย่าง crz ,Z4,308cc,207cc,GTI,Slk200,TT ผมก็ลองมาหมดแล้ว รถญี่ปุ่นประกอบใน ตั้งแต่ C-D segment ก็ลองมา"เกือบ"จะทุกรุ่นแล้ว

ที่กล่าวมาข้างบน ผมว่ามันดีพอ และอาจดีกว่า อัลฟา หลายๆคันด้วยซ้ำ

และข้อสรุปจากการลองรถมากมายของผมคืออะไรรู้ไม๊  ง่ายๆคำเดียวคือ "บุคลิก" ทุกคันมีข้อดีข้อเสียต่างๆกันไป แล้วแต่ว่าจะเด่นด้านไหน ชอบตรงไหนของแต่ละคันมากกว่ากัน

มันจึงไม่มีเหตุผล ให้มาอวย "ยี่ห้อ" เพราะแต่ละยี่ห้อ "บางรุ่น" มันก็ไม่ได้ มีดีมากจนน่าประทับใจ

นี่เป็นที่มาว่าทำไมผมถึงต้องมานั่งเขียน "ตอบโต้"

เพราะผมเชื่อจากสัมผัสและประสบการณ์ ในการขับรถอย่างมากของผม ผมจึง "รับไม่ได้" ที่จะถูกวิจารณ์ ว่าไม่เคยลอง "อัลฟา" รุ่นเก่า ที่คุณว่าดีนักดีหนา

คุณแค่เอารูปมาใบนึงซึ่งสวยดี แล้วบอกว่ามันจะดีเหมือนที่คุณเคยสัมผัส ทั้งที่คุณเอง ก็ไม่เคยสัมผัสรถรุ่นใหม่นี้ซักครั้ง (เพราะมันยังไม่ออก ก็แหง)

ผมว่า คุณไปสัมผัสรถมากๆ อย่างที่ผมทำ ไม่ว่าจะญี่ปุ่น หรือ ยุโรป อเมริกัน  แล้วคุณจะรู้เอง ว่าไอ้ที่่คุณนั่งพร่ำบอกว่ามันดีนักดีหนา "มันแค่ไหนกัน" >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 12:56:27 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
ดูหน้าตาและสเปคแล้ว ชอบมากครับ นานๆจะมีรถซิ่งไลท์เวท เกิดใหม่แบบนี้
ราคาเมืองนอกสูงมาก แต่มาไทยคงโอเคอยู่ เพราะความจุน้อย
แต่คงไม่ใช่รถที่เหมาะกับทุกคน ถ้ามือไม่ถึงจริง คงสนุกกับมันไม่ได้  ;)

onnonn

ถ้าตัวเก่าสมัยอัลฟาเฟื่องฟูไม่เคยขับครับ คิดแต่ว่ามันดี เพราะใครก็ว่าดี

ส่วนรุ่นใหม่ๆ มันขายได้กี่รุ่นกัน แล้วได้เรื่องไม๊ มีสื่อที่เทสมาให้อ่านหลายสิบเจ้า รวมถึง 8C ที่ใครๆก็ยี้

ส่วนตัวนี้ เป็นรถแบบที่อัลฟาไม่เคยทำมาก่อน แล้วทำไมถึงจะคิดว่ามันต้องเลิศเลอครับ

อาจจะออกมาดีหรือไม่ดีก็ได้คงต้องรอดู  ถ้ามัันดีจริงผมก็ชอบครับ รถสวยๆเจ๋งๆ ทำไมจะไม่ชอบ

ผมคงไม่ต้องไปหารุ่นเก่ามาลอง แล้วบอกว่าดีมาก แล้วก็มาอวยว่รุ่นใหม่มันจะต้องดีมากๆหรอกครับ

ไม่มีความหมายอะไร ยังไงดีไม่ดีผมก็ไม่ซื้อ ก็แค่เอารูปมาให้ดูกันแล้วคิดวิจารณ์ต่างๆกันไปแค่นั้น

ถ้าคุณซื้อรุ่นนี้มาขับแล้วมันดีมาก มาบอกด้วย จะขอโทษที่มองรถคันนี้ผิดไปครับ

ขออีกนิดแล้วกัน นานๆทีโดนสวนเรื่องทดลองรถแล้วหงุดหงิด

ก่อนจะซื้อรถ แต่ละคัน ผมเทสไดรฟ์รถเยอะมาก ปีที่แล้ว ผมออกรถสองคัน คือ C200 กับ Scirocco ก่อนออกก็ได้ไปเทสรถมากมาย

ทั้ง sedan อย่าง series 3  volvo s80/60 ct200 peugeot 407/408 หรือ คูเป้สองประตู อย่าง crz ,Z4,308cc,207cc,GTI,Slk200,TT ผมก็ลองมาหมดแล้ว รถญี่ปุ่นประกอบใน ตั้งแต่ C-D segment ก็ลองมา"เกือบ"จะทุกรุ่นแล้ว

ที่กล่าวมาข้างบน ผมว่ามันดีพอ และอาจดีกว่า อัลฟา หลายๆคันด้วยซ้ำ

และข้อสรุปจากการลองรถมากมายของผมคืออะไรรู้ไม๊  ง่ายๆคำเดียวคือ "บุคลิก" ทุกคันมีข้อดีข้อเสียต่างๆกันไป แล้วแต่ว่าจะเด่นด้านไหน ชอบตรงไหนของแต่ละคันมากกว่ากัน

มันจึงไม่มีเหตุผล ให้มาอวย "ยี่ห้อ" เพราะแต่ละยี่ห้อ "บางรุ่น" มันก็ไม่ได้ มีดีมากจนน่าประทับใจ

นี่เป็นที่มาว่าทำไมผมถึงต้องมานั่งเขียน "ตอบโต้"

เพราะผมเชื่อจากสัมผัสและประสบการณ์ ในการขับรถอย่างมากของผม ผมจึง "รับไม่ได้" ที่จะถูกวิจารณ์ ว่าไม่เคยลอง "อัลฟา" รุ่นเก่า ที่คุณว่าดีนักดีหนา

คุณแค่เอารูปมาใบนึงซึ่งสวยดี แล้วบอกว่ามันจะดีเหมือนที่คุณเคยสัมผัส ทั้งที่คุณเอง ก็ไม่เคยสัมผัสรถรุ่นใหม่นี้ซักครั้ง (เพราะมันยังไม่ออก ก็แหง)

ผมว่า คุณไปสัมผัสรถมากๆ อย่างที่ผมทำ ไม่ว่าจะญี่ปุ่น หรือ ยุโรป อเมริกัน  แล้วคุณจะรู้เอง ว่าไอ้ที่่คุณนั่งพร่ำบอกว่ามันดีนักดีหนา "มันแค่ไหนกัน" >:(
ผมไม่ได้วิจารณ์คุณครับ ผมแค่บอกกล่าวครับ จากเท่าอ่านมาทั้งหมดนั้น คุณก็ไม่เคยลองเลยอยู่ดี แต่คุณก็มาวิจารณ์ โดยที่ยังไม่เคยได้สัมผัสจริงๆ โดยที่ผมมองตรงนี้ครับ ผมมองว่าทัศนคติ ภาษาการเขียนคุณไม่ค่อยดีครับ และข้อความของคุณที่ผมอ้างถึงคุณตอนนี้ มันเหมือนกับว่าคุณ "รับไม่ได้" ที่ใครจะรู้ดีกว่าคุณมากกว่าครับ เพราะจากรถที่คุณได้บอกว่าทดสอบมา ผมได้ลองมาแล้วหลายคันเหมือนกันครับ หลายๆคนในนี้ก็คงเหมือนกับผม และคงมีอีกเยอะครับที่ได้ลองทดสอบมากกว่าผม มากกว่าคุณครับ สุดท้ายนี้ผมอยากบอกว่าไม่ได้มีเจตนาอวยรถยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งครับ ผมก็มีรถหลายคันเนื่องด้วยความที่ชอบรถมาก แต่ก็ไม่ได้มียี่ห้อเดียว ไม่จำเป็นที่จะต้องมาอวยกัน รถหลายๆแบรนด์ก็มีดีของมันครับ กระทู้นี้ผมตั้งเพราะผมเจอข่าวก็มาเล่าให้ เพราะเห็นว่าแบรนด์นี้มันจางๆไป รู้ว่ามีความเคลื่อนไหวก็ดีใจครับ อาจจะเป็นเพราะพอดีผมมียี่ห้อนี้อยู่ในครอบครอง ทำให้คุณเข้าใจแบบนั้น ผมคงต้องขออภัยนะครับถ้าทำให้คุณเข้าใจผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 23:04:04 โดย Onnn »

ออฟไลน์ neutrino

Alfa เป็นรถที่ดี มีตำนานครับ อย่างอัลฟ่าจูเลียตต้าตูดเป็ด และอัลเฟตต้าสมัย30กว่า40ปีที่แล้ว หาตัวจับยากครับ(BMWสมัยนั้นยังแหยงเลยครับ) นักเลงสมัยนั้นเขาจะแข่งกันที่"ซุปเปอร์น้อยหรือถนนเลียบคลองผดุงกรุงเกษม" ยุคต่อมาก็หน้าพาเลส และที่เป็นสนามหน่อยก็ สนามกองบินสอง ลพบุรีครับ แต่ก็ว่าอีกนั่นแหละ ยุคสมัยเปลี่ยนไป เทคโนโลยี่ตามทันกันได้ครับ อย่าทะเลาะกันเลยครับ อย่างโทรศัพท์มือถือ Nokia เป็นเทพเจ้ามือถือมานาน สมัยนี้ยังโดน Samaungและ I phone สวนจนเละเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันก็สวยดีละนะครับ ถึงหลังคาจะสูงไปนิด

แต่ยังไงผมก็เชื่อว่า brand นี้เมืองไทย ยังไงก็คงจะเงียบแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเปลี่ยนผู้แทนนั่นละครับ

ส่วนตัวผม ผมมองว่าไม่ผิดครับ ที่จะวิจารณ์รถ หรือสินค้าใดๆ จากข้อความบนหนังสือ หรือเว็บไซต์ หรือ review จากหลายๆ แหล่ง เพราะมันก็เป็นแนวโน้มที่จะเป็นข้อเท็จจริงครับ อีกอย่าง ไม่มีใครลองรถได้ทุกรุ่นบนโลกนี้หรอกครับ ตัวอย่างเช่น

ผมไม่ชอบ มือถือยี่ห้อหนึ่ง เพราะ มันแพง spec ไม่ได้น่าสนใจมาก และสำนัก review ส่วนมากบอกว่า ไม่น่าตื่นเต้น

ผมก็จำคำพูดเหล่านี้มาวิเคราะห์ แล้วถ้ามันจะมีแนวโน้มที่จะเป็นจริง ผมก็ quote คำพูดของสื่อเหล่านั้นมาวิจารณ์ ก็จบแค่นั้นครับ ใครจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่เขา ไม่ว่ากัน

เพราะถ้าหากเราไม่สามารถวิจารณ์สินค้าที่ไม่ได้ลองใช้ได้แล้ว เราก็คงต้องซื้อสินค้าทุกชิ้นบนโลกนี้มาลอง เพราะว่าไม่สามารถตัดสินได้ว่าอะไรดีกว่ากันจริงไหมครับ ซึ่งย่อมเป็นไปไม่ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

วิจารณ์มันก็ดีครับพูดตรงได้แต่ต้องไม่ใช้วิธีหักหาญน้ำใจผู้อื่นด้วย รถคันนึงเป็นไปไม่ได้ที่มันจะดีถูกใจกันไปหมดทุกด้าน ขนาดข้างบนมีคนบอกไม่ชอบลายล้อของมันแต่ผมล่ะแสนจะชอบวงๆทรงมักกะโรนีเลยฮ่าๆๆๆ ต่างคนต่างชอบแม้จะไม่เหมือนกันก็ไม่ล้ำเส้นของกันและกัน ;D

โตๆกันแล้วน่ะและนี่ก็เป็นเว็บเกี่ยวกับเรื่องรถด้วย ก็ว่ากันไปเลยดีกว่าว่าดีไม่ดีมันเป็นยังไง เปรียบเทียบจากอะไรใช้ สิ่งใดเป็นมาตรฐาน แนวทางจากรีวิวที่ดูกันทุกๆเดือนก็นำมาใช้เป็นตัวอย่างอ้างอิงหาจุดกำหนดว่านี่คือดี ปานกลาง หรือแย่ไปเลยก็ได้ แล้วมาอธิบายไปว่ามันดีไม่ดียังไง ถ้าพูดกันดีๆซะอย่างผมว่าใครเค้าก็รับฟังต่อให้ชื่นชอบรุ่นไหนมากมายก็ตามเพราะมันจะเป็นประโยชน์ในการแก้ไขจุดบกพร่องนั้นๆ  :)

ในสมัยสามก๊กแม่ทัพที่แสนจะป่าเถื่อนและกระโชกโฮกฮากอย่างกำเหลง อดีตโจรสลัด ยังรับฟังและปฏิบัติตามโดยง่ายเมื่อแม่ทัพคนอื่นๆพูดจาดีๆระหว่างประชุมศึกเลย และการออกศึกครั้งแรกของบัฒฑิตอายุเยาว์อย่างลกชุนที่แม่ทัพที่อาวุโสกว่าหลายปีไม่ยอมรับให้มานำทัพในศึกกับเล่าปี่ ในภายหลังยังยอมรับในตัวลกซุนเลยเมื่อเค้าใช้วิธีพูดจานอบน้อมให้ความเคารพผู้อาวุโสคนอื่นๆและรับฟังความคิดเห็นซึ่งกันและกัน กลับกันแล้วแม้เราจะรู้มากแค่ไหนมีข้อมูลมากแค่ไหนแต่ถ้าเริ่มแรกเราเปิดด้วยการดูถูกผู้อื่นก่อนเลย มันก็ยากที่คนๆนั้นจะยอมเปิดใจรับฟังสิ่งที่จะพูด ต่อให้เป็นศิษย์อาจารย์กันตำแหน่งทางสังคมก็ไม่ช่วยอะไร

เว็บนี้เป็นเว็บรวมหลากหลายยี่ห้อหลากหลายรุ่น จะใช้คำพูดอะไรกันอยากให้ระวังกันหน่อย อย่างที่บอกว่าพูดตรงได้แต่อย่าถึงขั้นเหยียบหยามกัน มันจะกลายเป็นดราม่าไม่รู้จบกันได้ อย่าเพิ่มงานให้คนดูแลเว็บดีกว่าครับ เค้าไม่อยากให้ที่นี่เป็นอย่างพันทิพเราก็อย่าเอานิสัยเอาบรรยากาศถากถางกันที่นั่นมาใช้ รถคันนึงมันก็อาจเป็นของรักของหวงของใครเค้าได้ อยู่กันแบบเพื่อนพ้องดีกว่าครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ทั้ง sedan อย่าง series 3  volvo s80/60 ct200 peugeot 407/408 หรือ คูเป้สองประตู อย่าง crz ,Z4,308cc,207cc,GTI,Slk200,TT ผมก็ลองมาหมดแล้ว รถญี่ปุ่นประกอบใน ตั้งแต่ C-D segment ก็ลองมา"เกือบ"จะทุกรุ่นแล้ว

และข้อสรุปจากการลองรถมากมายของผมคืออะไรรู้ไม๊  ง่ายๆคำเดียวคือ "บุคลิก" ทุกคันมีข้อดีข้อเสียต่างๆกันไป แล้วแต่ว่าจะเด่นด้านไหน ชอบตรงไหนของแต่ละคันมากกว่ากัน

ผมว่า คุณไปสัมผัสรถมากๆ อย่างที่ผมทำ ไม่ว่าจะญี่ปุ่น หรือ ยุโรป อเมริกัน  แล้วคุณจะรู้เอง ว่าไอ้ที่่คุณนั่งพร่ำบอกว่ามันดีนักดีหนา "มันแค่ไหนกัน" >:(
ผมไม่ได้วิจารณ์คุณครับ ผมแค่บอกกล่าวครับ จากเท่าอ่านมาทั้งหมดนั้น คุณก็ไม่เคยลองเลยอยู่ดี แต่คุณก็มาวิจารณ์ โดยที่ยังไม่เคยได้สัมผัสจริงๆ โดยที่ผมมองตรงนี้ครับ ผมมองว่าทัศนคติ ภาษาการเขียนคุณไม่ค่อยดีครับ และข้อความของคุณที่ผมอ้างถึงคุณตอนนี้ มันเหมือนกับว่าคุณ "รับไม่ได้" ที่ใครจะรู้ดีกว่าคุณมากกว่าครับ เพราะจากรถที่คุณได้บอกว่าทดสอบมา ผมได้ลองมาแล้วหลายคันเหมือนกันครับ หลายๆคนในนี้ก็คงเหมือนกับผม และคงมีอีกเยอะครับที่ได้ลองทดสอบมากกว่าผม มากกว่าคุณครับ สุดท้ายนี้ผมอยากบอกว่าไม่ได้มีเจตนาอวยรถยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งครับ ผมก็มีรถหลายคันเนื่องด้วยความที่ชอบรถมาก แต่ก็ไม่ได้มียี่ห้อเดียว ไม่จำเป็นที่จะต้องมาอวยกัน รถหลายๆแบรนด์ก็มีดีของมันครับ กระทู้นี้ผมตั้งเพราะผมเจอข่าวก็มาเล่าให้ เพราะเห็นว่าแบรนด์นี้มันจางๆไป รู้ว่ามีความเคลื่อนไหวก็ดีใจครับ อาจจะเป็นเพราะพอดีผมมียี่ห้อนี้อยู่ในครอบครอง ทำให้คุณเข้าใจแบบนั้น ผมคงต้องขออภัยนะครับถ้าทำให้คุณเข้าใจผิด

ขอบคุณที่ตอบครับ มันอยู่ที่ความเข้าใจ เพราะข้อความที่เขียน มันคิดยังไงก็ได้ ผมก็นึกว่าแฟนบอย อัลฟามานั่งเชียร์ทั้งที่ไม่เคยเล่นรถมาก่อน

เห็นเจตนาการตอบผมก็ไม่ได้ติดใจอะไร อาจเขียนแรงไปบ้างเพราะตอนอ่านก็อารมณ์ไม่ดีจากเรื่องอื่นๆอยู่ เลยพลอยหงุดหงิดจนมาลงแบบนี้

เขียนไปตอนแรก ว่าจะลบแล้ว

แต่ไหนๆ ก็พิมพ์ไปแล้ว ไม่อยากเป็นอีแอบมานั่งกลบความผิดตัวเอง เลยปล่อยไว้ แบบนั้นล่ะครับ ขอโทษด้วย ;D ;D ;D