ผู้เขียน หัวข้อ: E90กับ อีโค่คาร์ ขอถามผู้เรื่องเรื่องการเสริมกันชน กับอีโค่คาร์ค่ะ  (อ่าน 11053 ครั้ง)

ออฟไลน์ shiawase31

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านมีอีโค่คาร์อยู่คันนึง คือฮอนด้าบริโอ้อะคะ

เอาไว้ใช้ขับไม่ไกลมากเท่าไร ดูมันเล็กและคล่องตัวดี ตอนแรกคิดแบบนี้ เลยซื้อมา คันหลักเราเป็น E90 แต่ถ้าจะให้สารภาพ

ตอนนี้ใช้บริโอ้มากกว่าอีกอะคะ เพราะกลัว E90เป็นรอย ไม่สวย ขับแค่เวลาไปงานสำคัญ

ทำให้เราใช้ บริโอ้บ่อยมาก ก็เลยอยากจะถามว่า กันชนอีโค่คาร์นั้นดูมันบางมากเลย เป็นพลาสติก กลัวไม่ปลอดภัย

เราสามารถเอาเหล็กมาทำอยู่ชั้นในกันชนอีกทีได้ไหมคะ

ฝากผู้รู้ตอบด้วยค่ะ กังวลมากเลย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
คิดว่าอาจจะทำฝห้บาลานซ์รถเสีย และทำก็คงไม่คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ความเห็นผมอาจแปลกๆ และไม่ตรงคำถามเลย แต่........

ผมยอมให้รถพังเพราะใช้ ดีกว่า พังเพราะจอดครับ

ลองดูครับ ผมเคย และ เคยเห็น ผู้ใช้รถที่คิดแบบนี้มาไม่น้อย ไม่มีความสุขครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

คุณกลัวอะไรมากกว่ากันหล่ะครับระหว่าง กลัวไม่ปลอดภัย หรือกลัวรถเป็นรอยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

คุณกลัวอะไรมากกว่ากันหล่ะครับระหว่าง กลัวไม่ปลอดภัย หรือกลัวรถเป็นรอยครับ
เห็นด้วยครับ รถเป็นรอย กับ ชีวิต ของคุณเจ้าของกระทู้

ออฟไลน์ shiawase31

• Newbie
  • *
ขอบคุณหลายๆความเห้นที่เตือนนะคะ จะรับฟังค่ะ

ว่าแต่ การเปลี่ยนกันชนให้เป็นเหล็ก หรือเสริมเหล็กทำได้ไหมค่ะ

อย่างเช่นคนที่ขับอีโค่คาร์เป็นรถหลักเขาทำยังไงกัน

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ตรวจสอบสภาพรถยนต์ตามระยะเวลาที่เหมาะสม + ขับขี่อย่างระมัดระวังและมีสติ < น่าจะเป็นสิ่งที่ผู้ขับ eco car ท่านอื่นๆทำกันครับ

ส่วนเรื่องเสริมโครงเหล็กคงต้องรอผู้รู้มาตอบครับ เพราะเท่าที่เห็นมีแต่ในรถกระบะ

สำหรับเรื่องกลัวเป็นรอย อยากให้คำนึงถึงความปลอดภัยและเปลี่ยนเป็นการหมั่นดูแลรักษาแทน ผมมีเพื่อนที่ขับ BMW ใช้งานรถเยอะ แต่ดูแลรักษารถอย่างดีและเป็นประจำ ไม่ว่าจะทำเองหรือเข้าคาร์แคร์  เวลาผ่านมา 3 ปี แล้ว รถยังดูใหม่และสวยงามครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยเห็นเหล็กเสริมกันชนครับ
มีโฆษณาลงนิตยสารฉบับนึง
เป็นคานเหล็กเสริมโฟม
ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังมีขายอยู่ไหม

ขับละก็ขับ e90 บ้างก็ดีไม่งั้นมันจะเสียเพราะจอดนะครับ เสียดายกว่าใช้แล้วเสีย
ส่วนเรื่องขับบริโอ้มากกว่า e90 ไม่ได้หมายความว่า จขกท ต้องเอาชีวิตไปเสี่ยงเสมอไปนะครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
อาจจะนอกประเด็นหน่อยนะครับ แต่ถ้าเป็นผม คงใช้อีโคคาร์เฉพาะขับไปทำงานวันธรรมดารถติด ส่วนเสาร์อาทิตย์หรือตอนไปไหนไกลๆคงเอาคันหลักไป เหตุผลคือวิ่งดีและปลอดภัยกว่าครับ

ปล. กันชนของ BMW รุ่นใหม่ มันก็ไม่ใช่โลหะนะครับ เป็นพลาสติกหรือไฟเบอร์สักอย่างนี่แหละ เผื่อเวลาชนคนจะได้ไม่บาดเจ็บมาก ส่วนตัวรับแรงจริงจะอยู่ด้านใน
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าจอดไว้เฉยๆ  มันจะพัง เร้วมากนะครับ แล้วก็จะไม่คุ้มเงินที่ซื้อมาด้วย   ส่วนเรื่องเป็น รอย ถ้ามีประกัน อย่าได้กลัว ครับ อิอิ :)

ออฟไลน์ slate

ลองพิมพ์คำนี้ดูคับ " โครงเสริมในกันชน เพื่อเพิ่มความแข็งแรงและปลอดภัย " ถ้าผิดกฦลบได้เลยคับ  ::)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

มีหลายคนที่อยากใช้รถดีๆ แต่ไม่มีเงินพอที่จะซื้อ
แต่ก็มีคนที่มีรถดีๆ แต่ก็ไม่อยากจะใช้

โลกเราชักอยู่ยากขึ้นทุกวันแล้วนะครับ....

55555 เล่นมุขนิดหน่อย

จะเข้ามาบอกว่าเข้าใจเจ้าของกระทู้ครับ
รักรถ อยากเห็นรถสวยไปนานๆ อยากเอาไว้ใช้ในโอกาสสำคัญเหมือนเสื้อผ้าตัวเก่ง

ผมก็เป็นครับ...

แต่ปัญหาคือ เสื้อตัวเก่ง อยู่ในตู้เฉยๆมันก็เก่าได้ครับ หรือวันนึง มันอาจจะใส่ไม่ได้ โดนหนูแทะ ก็ได้
ชื้นมากขึ้นรา หมอง สารพัด

รถก็เหมือนกันครับ...
การทีรถมากกว่าความจำเป็น ต้องจัดสรรปันเวลาให้น้ำมันมันไหลผ่านท่อนู้นท่อนี้บ้างครับ ไม่งั้น มันก็ร้าง แห้ง ผุ หรืออาจเป็นที่อยู่ให้สิ่งต่าๆงได้นะครับ
รถแพงกว่าเสื้อผ้าอีก แถมมีเครื่องยนต์กลไก ซับซ้อนมากๆ

หลังๆผมเริ่มคิดใหม่ครับ

ของใช้ซื้อมาใช้ครับ ของโชว์ซื้อมาโชว์

ถ้าจอด E90 นานๆ วันนึงคงกลายเป็นรถโชว์ครับ (สตาร์ทไม่ได้) แหะๆ

เชียร์ให้ใช้ครับ แต่ใช้แบบระมัดระวัง รักษากว่าบริโอ้ ^^

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
กลัวตาย จะเสริมกันชน ซื้อ Brio มาทำไมครับ ผมไม่เข้าใจ

เสริมไปคิดว่าจะช่วยได้เหรอครับ ไอเหล็กที่เสริมเนี่ยล่ะจะกระแทกกเข้ามาอัด

อย่าไปคิดเสริมอะไรนอกเหนือจากที่รถเค้าออกแบบมา นอกจากไม่ช่วยแล้ว ยังซ้ำให้แย่กว่าเดิมด้วย

Eco Car เค้าออกแบบมาให้วิ่งในเมือง ใช้ความเร็วไม่สูง โอกาศชนหนักไม่เยอะ ชนน้อยๆก็ซ่อมไม่ยยาก

ค่อยๆขับ อย่ากดเร็ว ยังไงก็ไม่ตายครับ

แต่ถ้ากลัวมาก ก็ขายทิ้งไป เอาเงินที่ขายมาเก็บไว้ดูแล+เติมน้ำมันให้ E90 ครับ สบายใจกว่าเยอะ

ขอโทดทีพูดตรง แต่ผมว่าคุณใช้รถผิดวัตถุประสงค์ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมคิดว่า ถ้า e90 มีไว้ออกงานอย่างเดียว ดูจะไม่คุ้มครับ เพราะคงแทบไม่ได้ใช้
ผมว่าใช้สลับกันน่าจะดีกว่าครับ วันเว้นวันก้ได้ ถ้ารักรถ ก้หมั่นล้างหมั่นเคลือบ เปลี่ยน นมค ให้ตรง อะไรเสียรีบซ่อม
น่าจะดีกว่าจอดเฉยๆนะครับ

ส่วน brio เนี่ย เรียนตรงๆว่า คงทำให้ปลอดภัยกว่านี้ยากครับ ไม่ใช่มันไม่ดี แต่รถมันมาแบบนี้
ถ้ายังอยากขับรถเล็ก แต่ปลอดภัย ผมว่านะ เปลี่ยนเป็น fiesta เลยดีกว่าครับ
ถึงจะเล็ก แต่ขับแล้วอุ่นใจมาก เหล็กหนาที่สุดใน class แล้วหละ

ออฟไลน์ wanarat7777

ไม่ควรเลยครับ เพราะการที่รถเสียหายไปในการชน ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ รถเค้าคำนวนดีแล้วว่าส่วนไหนควรจะยุบตัวเพื่อเซพชีวิตเราไว้ เพราะถ้าชนในรถที่ไม่มีการคำนวนแค่เอาเหล็กไปยัดๆไว้ เหล็กพวกนั้นจะเข้ามาทิ่มตัวเราหรือสร้างความเสียหายและแรงที่กระทบเหมือนเราเอามือถือค้อนเหล็กครับ แล้วตีไปในเหล็กที่แข็งสุดแรง เราจะเจ็บมือเราครับ แต่ถ้าเหล็กที่เราตียุบตัวลงไปแรงสะเทือนที่ส่งมาที่ร่างกายเราจะน้อยลงครับ ผมว่าอยากปลอดภัยกว่าก็ใช้ E90 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ neung23

กลัวตาย จะเสริมกันชน ซื้อ Brio มาทำไมครับ ผมไม่เข้าใจ

เสริมไปคิดว่าจะช่วยได้เหรอครับ ไอเหล็กที่เสริมเนี่ยล่ะจะกระแทกกเข้ามาอัด

อย่าไปคิดเสริมอะไรนอกเหนือจากที่รถเค้าออกแบบมา นอกจากไม่ช่วยแล้ว ยังซ้ำให้แย่กว่าเดิมด้วย

Eco Car เค้าออกแบบมาให้วิ่งในเมือง ใช้ความเร็วไม่สูง โอกาศชนหนักไม่เยอะ ชนน้อยๆก็ซ่อมไม่ยยาก

ค่อยๆขับ อย่ากดเร็ว ยังไงก็ไม่ตายครับ

แต่ถ้ากลัวมาก ก็ขายทิ้งไป เอาเงินที่ขายมาเก็บไว้ดูแล+เติมน้ำมันให้ E90 ครับ สบายใจกว่าเยอะ

ขอโทดทีพูดตรง แต่ผมว่าคุณใช้รถผิดวัตถุประสงค์ครับ

ไม่ก็ขาย E90 ทิ้งไป BMW จอดมีแต่พังกับพัง เขื่อผมเถิดดดด ที่คุณข้างบนเขียนไว้ชัดเจนมากแล้วคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

ถ้าจะมานั่งคิดถึงความปลอดภัยกันขนาดนี้ แต่ตอนคุณเซ็นใบจองบริโอ้ คุณได้คิดแบบนี้มั๊ยคับ  ? ? ?

คุณเข้ามาถึงในเขตเว็บบอร์ด รีวิวพี่จิมมี่น่าจะผ่านหูผ่านตาบ้างนะคับ

ผมซื้อ bmw มากี่คันๆ ผมขับแหลก แจสจอดไว้นั่นแหละ ไม่ขับ ยกเว้นไปไหนกับเพื่อนหรือเข้าเมืองไม่ได้สนใจไร หรือ วันรถติด จะเอาออก

มีรถดีมีแต่คนอยากขับ กลัวเป็นรอยก็ทำประกันชั้น1 ชน หินดีด ฯลฯ จะได้ไม่ต้องเวิ่น

ปล...ถ้าขับรถแล้วใจมัวแต่คิดว่า อุบัติเหตๆๆๆๆๆๆๆ มันเกิดแน่ๆคับ แม่ผมสอนไว้ ตอนแรกแม่หัดขับก็คิดแบบนี้ มันก็ชนได้ชนดี ชนมันวันเว้นวัน แต่สุดท้ายแม่คิดอะไรจะเกิด ช่างหัวมัน เราไม่ประมาทเป็นพอ 20กว่าปี ส่งลูกรับลูก จนลูกกลับเป็นคนไปส่งแม่แล้วมันก็ยังไม่(ไปชนชาวบ้าน) แต่ (เคยโดนขับชนตรูดครั้งนึง)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ prysakol

• **
ถ้าแบบที่เสริมในกันชน ไม่เคยเห็นเลย

แล้วถ้าเป็นแบบพวกรถตู้ ที่เป็นสแตนเลสรอบคันละ รับได้ไหมครับ

ถ้าได้ ร้านรับทำพวกกันชนรถตู้ ทำให้ได้ครับ  เอารถไปให้เค้าวัดทำเลย

ลองดูครับ

ออฟไลน์ puo

ลองพิมพ์คำนี้ดูคับ " โครงเสริมในกันชน เพื่อเพิ่มความแข็งแรงและปลอดภัย " ถ้าผิดกฦลบได้เลยคับ  ::)

- ตามท่านนี้แนะนำ ผมใช้มาร์ชอยู่ไปเสริมมาแล้วครับ ราคาไม่เกินครึ่งหมื่น... ;D

ออฟไลน์ N@h

• Newbie
  • *

- ตามท่านนี้แนะนำ ผมใช้มาร์ชอยู่ไปเสริมมาแล้วครับ ราคาไม่เกินครึ่งหมื่น... ;D

ขอบคุณมากเลยครับผมตามหามาเป็นปีแล้วเหมือนกัน

ถึงคุณเจ้าของกระทู้ ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกนะครับ ถ้าจะให้แนะนำคงเป็นการเสริมแบบนี้เหมือนกัน เพราะเมื่อก่อนเคยใช้รถยุโรปแล้วด้านหลังกันชนมันก็มีอะไรคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน แต่รถญี่ปุ่นบ้านเรากลับไม่มี เรื่องความปลอดภัยในการชนแรงๆคงช่วยไม่ได้มาก แต่อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นในเมืองมักเป็นแบบ เบรคไม่อยู่ไหลมาชน หรือการกระแทกกันที่ความเร็วต่ำกว่า 25Km/h หรือกระทั่งเฉี่ยวชนมอเตอร์ไซ การเสริมกันชนแบบนี้น่าจะเปลี่ยนผลลัพธ์จากชนแล้วถึงตัวถังเหล็กงอ กลายเป็นแค่เปลี่ยนกันชนที่ขาด ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ YenChar

ชนเบาๆ เหล็กที่เสริม ช่วยได้

ถ้าชนแรงๆ ไอ้คานที่ว่านั่นล่ะอันตราย

เห็น FD เค้าเสริมเป็นโฟมกันชนครับ มันช่วยซับแรงกระแทก
ดีกว่าเป็นเหล็ก

ออฟไลน์ dusitmon123

ถ้าจะเสริมเพื่อป้องกันการชนเบา จะเสริมทำไมเหรอครับ ท่านจะไม่เคลมทำสีเหรอครับ แล้วค่าติดตั้งนี่มันคุ้มหรือเปล่าครับ

ยังไงผมก็มองว่าไม่ค่อยจำเป็น และไม่ได้ช่วยอะไรได้เท่าไรครับ ค่าทำ ยังไม่คุ้มค่าซ่อมเลยครับ เอาค่าทำไปทำประกันชั้นหนึ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MystogaN

แถวบ้านผมก้อมีครับซื้อF30มาจอด ไม่รู้ซื้อมาทำไม เสียดายเงินครับ

ของซื้อมาแล้วควรใช้นะครับ ไม่งั้นจอดไว้เฉยๆ เนี่ยแหละจะพังครับ

ไม่ต่องไปเสริมหรอกครับ เกบบริโอ้ไว้บ้าน เอาไว้ไปจ่ายกับข้าวจะได้ไม่มีกลิ่นติดรถครับ

หรือเอาไว้ไปที่ที่จอดยากๆ แคบๆ เปนต้นครับ

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
Brio ไม่เห็นต้องกลัวเรื่องการชน นี่ครับ

ผ่านมาตรฐานการชนด้านหน้า(R.94) และด้านข้างตัวรถ(R.95) เรียบร้อยแล้ว

สิ่งสำคัญไม่ใช่ รถเล็กแล้วจะดูไม่ปลอดภัย แต่อยู่ที่การออกแบบตัวรถมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

เรื่องจะเอาบริโอ้ หรือ E90 ออกมาใช้  สมาชิกท่านอื่นได้บอกข้อดีข้อเสียไปหมดแล้ว

ทีนี้ก็ขึ้นกับดุลพินิจ ของ จขกท. ไม่ว่ากันครับ เอาที่เราสบายใจที่สุดก็พอ :-)

ส่วนประเด็นคำถามหลัก เรื่องการเสริมกันชนเพื่อความปลอดภัย

ผมว่าถ้าขับในเมืองใกล้ๆ ไม่ได้ขับเร็ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ถ้าอยากสบายใจ แนะว่าเป็นโฟมซับแรงใส่ในกันชน แทนเหล็กจะดีกว่า อย่างน้อยก็ผ่อนหนักเป็นเบาได้

แต่ถ้าเอาเป็นเหล็กทั้งชิ้นใส่เข้าไปเลย ผมเกรงว่าบาลานซ์รถจะเสียเอา

อีกแบบถ้าเอาแน่นหนาจริงๆ โรบา รอบคันคลุมทั้งห้องโดยสารแบบรถแข่ง จะแข็งแรงมาก แต่โครงสร้างรถก็จะหมดความยืดหยุ่นไปโดยพลัน

ลองตัดสินใจดูครับ  :) :)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ friend2929

ผมคิดว่า ถ้า e90 มีไว้ออกงานอย่างเดียว ดูจะไม่คุ้มครับ เพราะคงแทบไม่ได้ใช้
ผมว่าใช้สลับกันน่าจะดีกว่าครับ วันเว้นวันก้ได้ ถ้ารักรถ ก้หมั่นล้างหมั่นเคลือบ เปลี่ยน นมค ให้ตรง อะไรเสียรีบซ่อม
น่าจะดีกว่าจอดเฉยๆนะครับ

ส่วน brio เนี่ย เรียนตรงๆว่า คงทำให้ปลอดภัยกว่านี้ยากครับ ไม่ใช่มันไม่ดี แต่รถมันมาแบบนี้
ถ้ายังอยากขับรถเล็ก แต่ปลอดภัย ผมว่านะ เปลี่ยนเป็น fiesta เลยดีกว่าครับ
ถึงจะเล็ก แต่ขับแล้วอุ่นใจมาก เหล็กหนาที่สุดใน class แล้วหละ
ผมไม่ได้โฆษณานะคับแต่ผมว่ามันก้อปลอดภัยสุดในคลาส อ่ะ รุ่น sport ultimate

ออฟไลน์ paulmoderndog

สักพักควรขาย2คัน แล้วออก A class หรือ V40

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

คานเหล็กเสริม มันไม่ได้หนักอะไรเท่าไหร่เลย
ติดแล้วไม่มีท้ายห้อยแน่นอน
ถ้าเคยโดนชนท้ายมาก่อน จะรู้เลยว่าไอ้คานนี้มันช่วยได้เยอะจริงๆ
ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้เยอะ

ร้านที่รับทำ มีร้านเดียว search เอาใน google น่าจะเจอ
ซึ่งตอนนี้ตระกูลพวก eco car ก่อนหน้านี้เขามีของแค่ swift กับ march
ส่วน brio ไม่แน่ใจจะมีหรือเปล่า
ถ้าไม่มี แล้วคุณสนใจจะติด อาจจะเอารถคุณไปเป็นนางแบบให้เขาวัดตัวก่อนนะ

ออฟไลน์ superpock

• **
กันชนที่เป็นเหล็กสีแดงตามภาพ อยู่ภายในพลาสติกอีกทีครับ

E90 ข้างนอกก็เป็นพลาสติกเหมือนกัน

ออฟไลน์ superpock

• **
และภาพนี้คือผลการทดสอบการชนจากอินเดียครับ  ประเทศที่รถคันนี้ขายดีพอตัว

ทำไมหลายๆคนตอบไม่ค่อยตรงประเด็นเลยนะ อย่ามีอารมณ์กับสุภาพสตรีสิครับ เดี๋ยวเขาว่าหื่นนะ