ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ขับรถเร็วนี่มีเหตุผลในการขับมั้ยครับ  (อ่าน 12710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: การที่ขับรถเร็วนี่มีเหตุผลในการขับมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:57:12 »
ผมเองก็ขับเร็วตามจังหวะการจราจร และสถานะการณ์
1. บนมอเตอร์เวย์ ผมมักใช้เส้นทางนี้ ทางตรงยาวๆหน่อยก็กเครับ
2. ในบางแสน และในเมืองชล อันนี้เคยขับแบบเร็ว ไร้มารยาท 2 ครั้ง เพราะลูกไข้สูงรีบไป รพ เอกชล
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Re: การที่ขับรถเร็วนี่มีเหตุผลในการขับมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:25:54 »
เหตุผลของการขับรถเร็วของแต่ละคนคงไม่เหมือนกันนะครับผมว่า
บางคนเร็วเป็นนิสัย บางคนเร็วเฉพาะมีเรื่องเร่งด่วน หรืออาจจะมีเหตุปัจจัยอื่นๆ
แล้วแค่ไหนที่เรียกว่าเร็วของแต่ละคนก็ไม่เท่ากันครับ แต่ละคนมี limit ไม่เท่ากันครับ
ผมอยากให้คิดถึงมุมของเรื่องความปลอดภัยมากกว่านะครับ
ในความคิดของผม ผมคิดว่าการขับรถเร็วก็ไม่ได้อันตรายเสมอไปนะครับ
บางที 140 150 หรือมากกว่านี้ก็ปลอดภัยได้นะครับ ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมหลายๆอย่างครับ
เช่น ถนน จำนวนรถบนถนน สมรรถนะของรถ ความพร้อมตัวผู้ขับ หรืออาจจะรวมถึงนิสัยการขับขี่
ยกตัวอย่าง
ถ้าขับช้าซัก 80-90 แต่ขับกินเลน ขับผิดเลน ไม่ใช้สัญญาณไฟอย่างถูกต้องเมื่อเปลี่ยนเลน หรือเมื่อถึงทางร่วม
ก็อาจจะจะเป็นต้นเหตุของการเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่าการขับรถ เกิน 120 (เกินกฎหมายกำหนด)
แต่ปฏิบัติตามกฎจราจรข้ออื่นอย่างเคร่งครัดนะครับ

ตัวผมเองก็ไม่ชอบการขับรถช้าๆครับ ยิ่งขับตามคันหน้าที่ความเร็วประมาณ 100 บอกตามตรงครับ ง่วงมาก บางครั้งเกือบหลับใน
ปกติผมขับ เกิน 120 ตลอดแหละครับ ไม่ชอบตามรถคันหน้า ผมชอบขับแบบเห็นทัศนวิสัยข้างหน้าไกลๆครับ แต่ไม่ขับปาดหน้าคันอื่นอย่างกระชั้นชิด
ไม่ขับมุด แซงเมื่อมั่นใจว่าไม่เป็นอัตราต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทาง ถ้าแซงแล้วเรารู้ว่าพ้นแต่รถคันอื่นต้องเบรกกระทัดหันหรือตกใจผมจะไม่แซงครับ
ชลอความเร็วก่อนถึงคันหน้าพอประมาณ ไม่ไปจี้ท้ายคันหน้า เผื่อคันหน้าเบรกกระทันหัน จะได้เบรกได้ทัน ผมว่าขับประมาณนี้ผมว่าก็ปลอดภัยดีนะครับ
ยิ่งเดี๋ยวนี้สมรรถนะรถทำให้ขับง่ายที่ความเร็วสูงครับ จนบางครั้งทำให้ความเร็วไปแตะๆ limit ของรถทั้งๆที่คนขับยังสามารถความคุมได้แบบไม่ยากนัก
ก็ฝากไว้นะครับ ขับเร็วได้แต่คิดถึงเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ เวลาเกิดอุบัติเหตุไม่ได้เกิดกับเราคนเดียว คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องเค้าลำบากด้วยนะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 02:07:19 »
คนขับช้าที่อันตรายก็เยอะนะครับ

เคยนั่งรถที่สาวๆ ขับมั้ยครับ เอาแบบทั่วๆไปนะ.  พาไปปาดหน้า 10 ล้อที ผมหัวใจจะวาย

คุณเธอไม่สนใจสิ่งรอบข้างเลยจริงๆ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 05:01:39 »
ปกติผมขับไม่เร็วเพราะไม่รีบ

แต่จะเริ่มเร็วมั่งถ้าไปต่างจังหวัด แก้ง่วง

แต่บางทีก็เร็วเพราะชอบเฉยๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 05:34:20 »

ตอนเจอรถขับงี่เง่า หรือช้าเกินเหตุในเลนขวา

หากได้จังหวะ จักรีบใส่เกียร์ต่ำ ฝ่าเท้ามิดโลหะพื้นราชรถโดยพลัน

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 06:40:08 »
ตื่นสาย งานด่วน ปวดเข้ หิวข้าว แค่นั้น

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:30:06 »
สำหรับผมขับช้าแล้วมันรู้สึกอึดอัดมาก
ขับเร็วก็ต้องดูสภาพรถด้วยว่าเป็นไง เช่นกะบะผมกล้วขับเร็วสุดก็ 120
แต่ถ้าคันTT ก็ 200 กว่าตลอดถ้าถนนว่าง
ไม่ได้อวดว่าขับเร็วแต่รถไม่ดีขับ 120 เหมือนขับ 220

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:32:07 »
ของผมเป็นบางอารมณ์ บางอารมณ์อยากสนุกก็มีมุดบ้างแต่มุดตอนมีจังหวะครับไม่ปาดหน้าใคร หรือบางทีอารมณ์ดีๆขับเพลินๆช้าๆอยู่ ก็มักจะมีรถมายั่วให้ตะบะแตกเสมอ :-X

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:57:35 »
ขับเร็ว เมื่อโอกาสอำนวย และต้องปลอดภัย ต่อตัวเรา รถของเรา และเพื่อนร่วมถนนครับ .... ไม่มีคำว่าประมาทครับ รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ และอะไรก็เกิดขึ้นได้ อะไรเสี่ยงผมไม่ทำครับ

ความเร็ว จะเร็วก็ต่อเมื่ออยู่บนทางด่วนนะครับ เวลานั่งอยู่กับแฟน ขับไม่เกิน 140 นี่คือสุดๆแล้ว ยกเว้นต้องการจะหนีรถที่ขับกวนๆ และเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ

ถ้าขับคนเดียว ก็เร็วกว่าเดิมหน่อยครับ แต่ถ้ารถเยอะ ไม่ขับเร็วอยู่แล้วครับ ไร้สาระ ประเภท มุดๆ ปาดๆแทรกๆ โคตรเกลียด และตัวเองจะไม่ทำครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:17:46 »
คนแต่ละคนวิ่งเร็วไม่เท่ากันกินเร็วไม่เท่ากัน
พูดเร็วไม่เท่ากัน คิดเร็วไม่เท่ากัน

การที่เราเห็นคนอื่นเร็วเพราะเราช้ากว่าเค้า
ส่วนคนที่คุณเก็นว่าเค้าเร็วเค้าอาจทำไปตามปรกติตามศักยภาพของเค้า
ก็อย่าไปขวางทางเขาอย่าคิดว่าเราเร็วแล้วคนอื่นจะเร็วกว่าไม่ได้
เหนือฟ้ามีฟ้าทั้งนั้น สปอตเยอรมันยังเจอยุ่นจัดเต็มจนไปไม่ถูกก็มี
พวกนี้ต้องปล่อนเค้าไปครับ

เคยเจอบ่อยๆกระบะดันรางโหลดเตี้ยล้อทอง โดนจี้ตูดหน่อยก็ปล่อยพลังเหมือนปลาหมึกพ่นหมึก
ลากรอบโชว ไปได้อีกไม่กี่โลก็ต้องผ่อนขณะที่คันตามเค้าอาจเค้ากดมาลอยๆใช้แค่ครึ่งเรดไลนก็มาเฉยๆ
พอมาเจอก็กดหนีอีกแต่ไปได้ไม่ไกลหรอกเพราะช่วงล่างเอยการกินน้ำมันเอย คงขับไปตลอดทางแบบนั้นไม่ได้
แต่พวกรถเครื่องใหญ่เค้าลอยมาเบาๆสบายๆฟังเพลงไม่ได้ยินเสียงลมเลย

ยิ่งถ้าเป็นเรื่องขับรถแล้วปัจจัยความแตกต่างมันเยอะมาก
และบนถนนไม่ได้มีรถแบบเดียว

รถบ้าน
รถแต่ง
รถหรู
รถสปอร์ต
รถคะนอง
รถบ้าพลัง
รถบรรทุก

ในช่วงความเร็วเดียวกันแต่แตกต่างกันมากทั้งความรู้สึกและความมั่นคงและความสามารถในการควบคุมในภาวะวิกฤต
นั่นคือเหตผลที่ต้องมีกฎหมายกำหนดความเร็ว เพื่อให้รถ"ส่วนใหญ่"สามารถใช้ถนนได้อย่างปลอดภัย

แต่หากใครจะขับเร็วกว่าผมว่าไม่แปลกถ้ากำลังและความสามารถทั้งคนและรถถึง
แต่ไม่ใช่ว่ามันไม่ผิด แต่เค้าต้องรับผลที่จะตามมาเองเช่ยโดนจับปรับ หรือความเสียหายที่มากขึ้นหากรถชน

อันนั้นก็แล้วแต่บุคคล
แค่ขออย่างเดียวอย่สเอาชาวบ้านไปเดือดร้อนด้วย ทั้งผู้โดยสารและผู้ร่วมทาง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:24:33 »
ปกติผมเป็นคนขับรถไม่เร็วเพราะกลัวเหตุไม่คาดฝันพลาดมาขับช้ากว่าอันตรายน้อยกว่าทั้งเรื่องระยะเบรค เวลาในการตัดสินใจ ความรุนแรงที่เกิด เพราะผมไม่ได้ตัวคนเดียวมีทั้งภรรยาและลูกอีกสองคนต้องดูแล อยากดูแลเค้าไปนานๆแต่ก็ดูกระแสการจราจรรอบข้างนะครับ ความเร็วเดินทางก็ประมาณ 90 - 110 เร่งแซงบ้างก็ไม่เกิน 120 ไม่มั่นใจก็ไม่แซงให้อันตรายเล่นหรอกรถมันไม่แรงต้องเผื่อเยอะหน่อย

แต่ก็บอกตามตรงที่ขับความเร็วแค่นี้ไม่ได้คิดถึงเรื่องกฎหมายอะไรเลยขับตามที่มั่นใจก็เท่านั้น อีกอย่างลักษณะนิสัยผมชอบคิดและวางแผนล่วงหน้าไม่ชอบทำอะไรแบบปุ๊ปปั๊บกระชั้นชิดจึงต้องขับช้าหน่อยจะได้มีเวลาประเมินสถาณการณ์เยอะๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:40:58 »
สำหรับผมจะขับไวก็ต่อเมื่อเรารีบจิงๆหรือเราขับอยู่ดีๆแล้วมีพวกกวนบาทา มาจี้ตูดหรือปาดหน้าอ่ะครับ

ออฟไลน์ vichaitre

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:08:25 »
คำว่าขับรถเร็ว ไม่รู้ว่าขีดตรงไหน สำหรับผม แล้วแต่รถที่ใช้ขับ  ขับแล้วรู้สึกปลอดภัย ยังสามารถบังคับรถได้  ไม่ขับใกล้รถคันหน้า ไม่ชอบให้มีรถตามหลัง
ไม่ชอบมีรถคันอื่นวิ่งอยู่ใกล้ๆ เพราะ กลัว เสียว 

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:21:06 »
140 คือเร็วสุดของผมครับ ปกติคือ 80-90 ซ้ายสุด/กลาง, รีบคือ 100-120, รีบมากคือ 140 ครับ

ความ Extreme ผมหาอย่างอื่นทำที่ถ้าพลาดแล้วจะไม่ทำร้ายคนอื่น ถ้าจะมา Extreme บนถนน พลาดขึ้นมาคันอื่นเค้าไม่ได้อยาก Extreme ด้วย จะพาลซวยไปด้วยครับ
ขับ ATV Dirt road, ยิงปืน IPSC, Mil simulation ผมเน้นแบบนี้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:27:08 »
ผมเป็นคนขับรถเร็วถึงเร็วมาก แต่ก็ใช่ว่าเร็วคึกคะนองนะครับ
ผมจะเร็วเฉพาะถนนโล่งๆ แต่ถ้ารถเยอะผมก็ไม่เร็วนะครับ ต้องคิดถึงเพื่อนร่วมทางด้วย

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:39:40 »
รีบ-แก้ง่วง-ถนนว่าง-หมั่นไส้คนช้าชิดขวา-อารมณ์ค้างจากดูแข่งรถ ไม่ได้ประมาทนะครับ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:40:30 »
อย่างที่หลายๆ ท่านบอก ขับเร็วช้านี่วัดยาก เพราะมันอยู่ที่ความรู้สึก และประเภทรถ
รถบางคันขับ 110 ก็ต้องตั้งจิตตั้งใจประคองพวงมาลัยมั่นๆ
บางคันขับ 160 up ก็ยังเฉยๆ ไม่กดดัน

แต่ถ้าเอาเฉพาะคำถามเจ้าของกระทู้

ก็คงเป็น ขับช้ามันพาง่วงนั่นแหละครับ
อีกเหตุผลแบบเข้าข้างตัวเองหน่อยๆ คือลดโอกาสเกิดอุบัติเหตุ
ผมเคยบอกแฟนว่า อยู่บนถนนน้อยลง ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุน้อยลงนะจ๊ะ
ขอให้ขับอย่างตั้งใจและมีสติ (แฟนก็ไปต่อไม่ถูกเลย เหอะๆ)

ปล.เมื่อก่อนขับเร็วแก้ง่วง แต่เอาเข้าจริงๆ ต่อให้ขับเร็ว แต่ถ้าตรงๆ มันก็ง่วงอยู่ดีนะ
เดี๋ยวนี้ขับไม่เร็วมาก อาศัยมุดเล่นเอาเวลาสบช่อง แก้ง่วงได้ดีกว่า (แต่มุดแบบไม่ให้คันหลังด่านะครับ)

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:50:02 »
ผมก็ขับรถเร็วนะครับ แต่ไม่ประมาท มีสติ รู้สมรรถนะของรถที่เราใช้อยู่ รถอยู่ในสภาพพร้อม ทางโล่ง ก็ขับเร็วครับ แต่ถ้าทุกอย่างไม่เอื้ออำนวย ขับด้วยความไม่ประมาท ไม่คึกคะนองปลอดภัยสุดครับ :D

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:52:46 »
ผมไม่เคยขับเร็วนะ ปกติก็จะขับเท่าๆกับสภาพจราจร ถือว่าปลอดภัยสุดแระ....

เอาเลขความเร็วหน้าปัจน์มาตัดสินช้าเร็วมันพูดกันยาก

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:58:12 »
ผมว่า ยังควบคุมอารมณ์ตัวเองยังไม่ดีพอ   

อดีตผมขับ200+++ ด้วยความคึก
ปัจจุบัน 120 ก็เสียวแล้ว
 ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:45:58 »
ปกคิขับ 60 - 80 นะ

แต่ถ้าคึก ตื่นเต้น อยากเร้าใจ ไม่เกิน 150
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:58:11 »
เวลาแล่นผมจะไม่เกิน120แต่เวลาเจอซากตัวอะไรตายทีไรความเร็วมันหดลงมาเหลือ90-100เองทุกที กลัวจะไปชนอะไรตายแบบนั้นเข้า  :'(

ค่านิยมคนเดี่ยวนี้มันเปลี่ยนไปครับ คิดว่ามีรถแล้วมีอำนาจขึ้นมา บางคนก็ใช้มันไปเพื่อระรานคนอื่นเค้า ลองไปดูตามคลับรถต่างๆสิ บางแห่งมีแนวคิดแปลกประหลาดที่มองยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นเป็นศัตรูไปหมด ต้องมีการถามว่าลองกับคันโน้นคั้นนี้มารึยัง แล้วก็จะมีคนมาแชร์(อวด)ว่าแข่งยังงี้มาแล้วนะชนะมาแล้ว ถ้าจบลงที่พวกตัวเองชนะก็จะชื่นชมกันไป แต่ถ้ามีคนมาบอกว่าโดนมาแล้วหรือบอกว่าแพ้ยังไง ทีนี้ล่ะเป็นเรื่อง ก็จะมีคำถามมาเลยว่าคันนี้ลักษณะเป็นยังไง? เจอที่ไหน? ถ้าเจอบนถนนจะไปเอาคืนให้ บางคนก็หลุดปากเล่าออกมาเองเลยว่าหมั่นไส้ยี่ห้อนี้มากเจอทีไรต้องไปจี้ท้ายท้าแข่งซะหน่อย คนที่มีแนวคิดแบบนี้มีเยอะเสียด้วยสิ จะแข่งกันไปเพื่ออะไร? ทำไมต้องกระสันต์อยากจะฉีกหน้าคนอื่นขนาดนั้น?  :-\

ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมประเทศไทยในยุคนี้มันถึงแตกแยกออกเป็นเสื้อสีสันต่างๆ ก็เพราะสังคมวัตถุนิยมมองกันที่รูปภายนอกนี่เอง แบ่งแยกกันเพียงเพราะของที่ใช้ รูปร่างหน้าตาไม่ได้มองไปถึงเนื้อแท้เลยว่าสุดท้ยมันก็คนเหมือนกัน กะอีแค่ใช้สินค้าต่างยี่ห้อกันถึงขนาดต้องเอาเป้นเอาตายขนาดนี้เลยเหรอ?  :-X

เหมือนจะเริ่มนอกเรื่องแฮะ จบดีกว่า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:00:31 »
ปกติผมขับเร็วครับ ง่ายๆคือสันดาน
การงานผมมันเร่งให้ทำเวลา ตัองพบลูกค้าหลายรายในวันเดียว
ไปพบลูกค้าจังหวัดไกลๆ
ปกติตั้ง cruise 120 ถ้ารีบจริงๆ ก็แล้วแต่ปริมาณรถกับสภาพถนน
เท่าที่รถจะเร่งตามเท้าได้
'19 Honda Civic EL

gunz13096

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:03:05 »
เวลาแล่นผมจะไม่เกิน120แต่เวลาเจอซากตัวอะไรตายทีไรความเร็วมันหดลงมาเหลือ90-100เองทุกที กลัวจะไปชนอะไรตายแบบนั้นเข้า  :'(

ค่านิยมคนเดี่ยวนี้มันเปลี่ยนไปครับ คิดว่ามีรถแล้วมีอำนาจขึ้นมา บางคนก็ใช้มันไปเพื่อระรานคนอื่นเค้า ลองไปดูตามคลับรถต่างๆสิ บางแห่งมีแนวคิดแปลกประหลาดที่มองยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นเป็นศัตรูไปหมด ต้องมีการถามว่าลองกับคันโน้นคั้นนี้มารึยัง แล้วก็จะมีคนมาแชร์(อวด)ว่าแข่งยังงี้มาแล้วนะชนะมาแล้ว ถ้าจบลงที่พวกตัวเองชนะก็จะชื่นชมกันไป แต่ถ้ามีคนมาบอกว่าโดนมาแล้วหรือบอกว่าแพ้ยังไง ทีนี้ล่ะเป็นเรื่อง ก็จะมีคำถามมาเลยว่าคันนี้ลักษณะเป็นยังไง? เจอที่ไหน? ถ้าเจอบนถนนจะไปเอาคืนให้ บางคนก็หลุดปากเล่าออกมาเองเลยว่าหมั่นไส้ยี่ห้อนี้มากเจอทีไรต้องไปจี้ท้ายท้าแข่งซะหน่อย คนที่มีแนวคิดแบบนี้มีเยอะเสียด้วยสิ จะแข่งกันไปเพื่ออะไร? ทำไมต้องกระสันต์อยากจะฉีกหน้าคนอื่นขนาดนั้น?  :-\

ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมประเทศไทยในยุคนี้มันถึงแตกแยกออกเป็นเสื้อสีสันต่างๆ ก็เพราะสังคมวัตถุนิยมมองกันที่รูปภายนอกนี่เอง แบ่งแยกกันเพียงเพราะของที่ใช้ รูปร่างหน้าตาไม่ได้มองไปถึงเนื้อแท้เลยว่าสุดท้ยมันก็คนเหมือนกัน กะอีแค่ใช้สินค้าต่างยี่ห้อกันถึงขนาดต้องเอาเป้นเอาตายขนาดนี้เลยเหรอ?  :-X

เหมือนจะเริ่มนอกเรื่องแฮะ จบดีกว่า  :P

น่าคิดดีครับ เดี๋ยวนี้มักเจอคนโรคจิต เอารถไปลองของกับคนอื่น ยิ่งพวกSUVนี่ ยิ่งบ้าพลังลองของกับชาวบ้านไปทั่ว ปาดหน้ารถเล็กยังได้ เบียดมอไซด์ลงข้างทางก็มี :-\

ออฟไลน์ promay

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:00:55 »
ผมคนนึงที่ขับรถเร็วเกือบจะทุกวันเพราะต้องรีบไปทำงาน กรุงเทพ-ชลบุรี เคยขับช้าๆเรื่อยๆเอื่อยๆนี่ง่วงมากก็เลยต้องขับเร็ว
แต่ก็ไม่เคยไปปาดหน้าหรือขับกวนทีนใครครับ ;D

HIGHSEA

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:17:45 »
1. ตอนหลุดจากรถติด
2. มีธุระรีบ
3. ทางสะดวก
4. ให้เครื่องได้ทำงานในรอบสูงๆบ้างนานๆครั้ง
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:55:06 »
ที่เราว่าบ้าพลัง เค้าอาจจะไม่ได้ใช้พลังสักเท่าไหร่

ตัวแปรคำว่าบ้าพลังมันก็ต้องดูด้วยว่ารถอะไร และสภาพการจราจรแบบไหน

ถ้าถนนโล่งๆ ขับรถ 2-3 ร้อยแรงม้า  140-180 มันเรื่องเล็กๆ

แต่ถ้าถนนติดๆ ไปขับ 120-180 ก็ไม่ไหว อันนั้นก็อันตราย แต่รถดีๆ ก็ใช้ระยะทางสั้นมากในการเร่งไปถึง และเบรค

ส่วนตัวผมขับรถหลายคัน แต่ละคัน ใช้ความเร็ว อัตราเร่ง และลักษณะการขับขี่แตกต่างกัน

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:19:43 »
ขับเร็ว แต่ไม่เน้นปาดนะครับ เหยียบเพลินบางที

เหตุที่พอจะอ้างหรือแถได้ เพื่อความปลอดภัย
มองข้างหน้าอย่างเดียวไม่ต้องมาพะวงหลังว่าจะโดนใครเสยตูด
ขับกลางๆไม่ช้าไม่เร็วอันตรายกว่าทั้งหน้าทั้งหลัง

ออฟไลน์ Ahboyd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:28:11 »
ผมก็ขับไม่เร็ว ประมาณ 100-120 บนทางด่วนเวลาโล่งๆ
ผมว่าขับช้าเป็นต้นเหตุทำให้รถติด หลายครั้งที่เห็นช.ม.เร่งด่วน
ขับมาติดเป็นชั่งโมง พอถึงจุดๆนึง ไม่เห็นมันจะติดอะไรเลย
ก็เลยสังเกตุว่า อ๋อ! ขับกันช้านี่เอง

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:52:37 »
เคยขับแบบเหยียบมิดไม่ได้ดูเข็มไมล์ เมื่อ 2 ปีก่อน
ผ่าไปอีก 3 ไฟแดง ตอนเกือบๆ เที่ยงคืน

เพราะ

พ่อผมอ้วกเป็นเลือดและหมดสติ.... (เนื่องจากดื่มเหล้าไปเยอะ เครียดงาน อายุมากแถมโดนลดตำแหน่ง)
พอถึงโรงพยาบาลหน้าห้องฉุกเฉินเจ้าหน้าที่ดัน ไม่เข้ามาช่วยอุ้ม
ผมเนี่ย อุ้มเองเข้าไปในโรงบาลเลยตอนถึงเตียงคนไข้เลย คนอื่นตกใจหมดเลย
ฮ่าๆ

ปล. ทุกวันนี้พ่อผม เกษียณก่อนกำหนด นั่งเลี้ยงหลานอยู่บ้าน เลิกเหล้าแล้วด้วย