ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ขับรถเร็วนี่มีเหตุผลในการขับมั้ยครับ  (อ่าน 12706 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องขับรถกันเร็วแบบว่าเอาเป็นเอาตาย ผมสงสัยว่าเวลาขับรถทำไมขับกันเร็วจังครับ เหตุผลเพราะคะนองตีนหรือทำเวลา?  แล้วทุกท่านขับรถกันแบบไหนครับ ???

*ส่วนตัวผมคิดว่า ยิ่งผู้ผลิตรถทำรถแรงๆเสนอเท่าไหร่ คนขับก็ยิ่งสนองความตายมากขึ้นนะ :-\
*ไม่ได้ดราม่านะครับ ดราม่าไม่เป็นและไม่อินตาม :-[

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
Re: การที่ขับรถเร็วนี่มีเหตุผลในการขับมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:39:13 »
สำหรับผมบางครั้งก็รีบจริง มีนัดหรืิอ ต้องไปทำงาน
 บางครั้งก็อยากสนุกบ้าง ขับช้าๆ บางทีมันก็ง่วง ยิ่งใช้ cruise control ยิ่งง่วง

นี่แหละเหตุผล ผมชอบขับเร็วมากกว่าช้า เพราะถนนที่ขับประจำมันโล่ง ไม่ได้ขับในเมือง

ออนไลน์ sk-non

• Sr. Member
Re: การที่ขับรถเร็วนี่มีเหตุผลในการขับมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:42:48 »
ผมว่าขับเร็ว นี่ ต้องมีกันบ้าง
แต่ไอ้ประเภท ปาดแบบไม่มีจังหวะ รู้ว่าไปไม่ได้ คือถ้าไอ้คันที่จะเบียดหรือปาด เขาไม่ยอม
ก็มีชนกันกระจาย

พวกเนี้ย ผมว่ามันไม่มีเหตุผล ผมแช่งด่าประจำ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:54:39 »
รีบครับ เหตุผลง่ายๆ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:55:36 »
Toll way ถ้าไม่มีตำรวจจับ  มันยากนักที่จะห้ามใจ  ทางมันเล่นตรงๆโล่งๆซะ  แต่ผมก็ขับ110+-10 นะครับ

แต่เคยรีบๆ160ก็มีครับ แต่ทางมันโล่งๆจริงๆนะครับแต่ละคันก็ขับ90+ ทั้งนั้น  ส่วนถนนอื่น100ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:57:05 »
ขับเร็ว เหตุผลคือขับตามจราจรรอบข้าง อยากขับคันเดียวไม่อยากให้รถคันคันอื่นอยู่ใกล้ๆ ทีนี้เราก็จะคุมการจราจรรอบตัวเราง่ายขึ้นเพราะเราคุมแค่ตัวเราเองไม่ต้องไประวังกับรถที่ขับตามหรือรถที่จะแซง ปลอดภัยดี  ขับเร็วไม่ได้อันตรายขอแค่รู้ลิมิตของรถและขับอย่างมีสติ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:00:30 »
ขี้จะแตกครับ ....... ต้องรีบลงทางด่วนมาหาปั๊ม ...... นาทีนั้น ไม่คิดอะไรแล้วครับ !!

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:01:48 »
รถบนถนนมีเป็นแสนคัน เวลาคนเดินยังมีช้า มีเร็วต่างกัน อย่าเอามาคิดเลยครับ...

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:04:15 »
ขี้จะแตกครับ ....... ต้องรีบลงทางด่วนมาหาปั๊ม ...... นาทีนั้น ไม่คิดอะไรแล้วครับ !!

+1 ครับ สุขาอยู่หนใด  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:08:36 »
เวลารีบไปเรียน รีบไปสอบ ญาติป่วยเข้า รพ.  ปวดท้องเข้ ผมก็ขับเร็วครับ
แต่ก็ละเว้นการปาดและเบียด กลัวจะมีเรื่อง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:10:16 »
เหตุผลของผม มันช่วยให้คลายเครียดได้ เวลาเครียดๆ ได้ออกไปซิ่งๆ มีความสุขมาก
ขับเร็วๆ แล้วสนุก ทำให้ประสาทรับรู้ตื่นตัวตลอดเวลา

เวลาผมจะขับรถเร็วผมจะปิดวิทยุ โทรศัพท์เปิดสั่น จดจ้องกับการขับอย่างเดียว

ปล. มีแซงซ้ายแซงขวาแต่ไม่มีปาดแบบกระชั้นชิดแน่นอน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:11:13 »
ไหนๆก็ไม่ดราม่า ขอตอบเอามัน

ชีวิตต้องมีรสชาติ เกิดมาแค่ครั้งเดียวใช้ให้คุ้ม ยิ่งท้าทายยิ่งมัน
แก่ตัวไปก็ได้แต่นึกเสียดาย ย้อนเวลากลับไปก็ไม่ได้

ไม่อย่างนั้นจะมีกีฬาแบบ Extreme ไว้ทำไม

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:11:56 »
หลักๆคือทำเวลาครับ รอลงมาคือมันจะง่วง และก็ไม่อยากอยู่บนท้องถนนนาน

ผมขับเร็ว แต่ก็แค่ปรกติ 110-120 มากกว่านั้นบ้างบางที แต่ก็ไม่ได้อันตราย
คือไปได้ก็ไป ไปไม่ได้ก็ไม่ไป ใครเร็วกว่าก็ให้แซงไปแอบให้ ใครช้ากว่าก็แซงถ้ามีจังหวะ

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:14:22 »
แล้วแต่วัน บางวันนึกสนุกก็ขับเร็ว แต่ไม่ปาดหน้าใครนะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:14:32 »
- ทางโล่งขับสนุกๆ ไปงั้นๆ ครับ แต่ตั้งลิมิตไว้ที่ 200 จะมีเสียงเตือน ก็จะไม่เหยียบต่อครับเฉพาะบน Tollway ที่ไม่มีตำรวจเท่านั้นนะครับ ถ้าปกติจะขับครูซ 115 ครับ เซฟๆ :P

- ถ้ารถติดๆ ก็ ปล่อยไหล ฟังเพลงไปเรื่อยๆ ครับ ยกเว้น เวลาปวด... หรือมีธุระด่วนบางอย่างครับ แต่ถ้าติดจนนานมากเกินไป ผมมักจะง่วงครับแล้วเวลาง่วงเนี่ย

ก็จะต้องรีบกลับบ้านไปนอน เพราะขับต่อไม่รุ้จะไปรอดไหม จะหลับในเอายิ่งเวลาติดๆ นี่ยิ่งง่วง

- ขอเสริมกรณีขับช้าๆ จะมีกรณีเดียวคือเวลาน้ำมันใกล้หมดครับ ขับไม่เกิน 100 Eco Mode ไม่เหยียบเกิน 2 พันรอบ ;D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:24:43 »
ขับช้าแล้วง่วงครับ ถ้าเห็นทางข้างหน้าโล่งๆ ไม่มีรถขวางหน้า แดดส่องแรงๆ แอร์ในรถเย็นๆ ได้หาวเป็นดาวเป็นเดือนทุกครั้งเลยครับ
ต้องเพิ่มความเร็วกันหน่อย จะได้รู้สึกตื่นตัว แต่ถ้ามีรถขวางข้างหน้าหรือวิ่งกันเกะกะเต็มถนนผมก็ไม่เลาะซ้ายปาดขวาหรอกนะครับ
เพราะผมขับรถเร็ว แต่ไม่ขับรถเลว  8)

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:32:11 »
เมื่อยเท้าอะคับ ขี้เกียจเกร็งให้ได้ 90 วางเท้าเต็มๆมันเลยไป140 ครับ.  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:36:17 »
สมัยก่อน

- คึกคะนอง
- รีบ
- เครียด

ปัจจุบัน
- รีบ แต่ไม่เกิน120 เพราะคันเก่าประกันมันเอาไปแล้วววววว

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:41:21 »
รีบ แล้วเห็นบางคันขับแบบถึงพรุ่งนี้ก็ได้ กระตุ้นดีแท้ หรือช้าแล้วแช่ขวา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:48:03 »
หลักๆเลยคือรีบครับ แต่ปกติถ้าคันไหนมี cruise control ล็อคไว้ที่ 110 ก็พอแล้ว แต่ที่บ้านยังบ่นว่าขับเร็วอีก ผมบอกถ้าขับ 90 โดนรถทัวร์แซงไม่เอาด้วยคนล่ะ

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:59:57 »
ขับช้าทำให้ง่วง ขับเร็วเพื่อให้มีสติตลอดเวลา แต่ก็เฉพาะขับทางไกลครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:08:13 »
ขับเร็วมีขับเร็ว 2 แบบครับ
1. ขับเร็วแล้วปลอดภัย ไม่ปาด ไม่แทรก
2.ขับเร็วแล้ว อันตรายปาด แทรก....

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:36:33 »
คนขับรถช้า ขับแค่ไหนก็รู้สึกเร็ว

คนขับรถเร็ว ขับเร็วแค้ไหนก็ยังช้าในความรู้สึก

ต่างคนต่างความคิด
อย่าไปตัดสินคนอื่นด้วยตรรกะตัวเอง

รับผิดชอบตัวเองให้ดีไม่ต้องไปมองคนอื่น อย่าเบียดเบียนและอย่าบดบังกีดขวางผู้อื่น

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:38:38 »
คนขับรถช้า ขับแค่ไหนก็รู้สึกเร็ว

คนขับรถเร็ว ขับเร็วแค้ไหนก็ยังช้าในความรู้สึก

อย่าไปตัดสินคนอื่นด้วยตรรกะตัวเอง

รับผิดชอบตัวเองให้ดีไม่ต้องไปมองคนอื่น อย่าเบียดเบียนและอย่าบดบังกีดขวางผู้อื่น

เห็นด้วยครับ ขับช้ามันง่วงจริงๆนะครับ คนที่ผมรู้จักหลายคนเลยถนนไม่ได้น่ากลัวไม่ได้อันตรายบ้าบอไรเลยแต่แพ้ภัยตัวเองง่วงกันทั้งนั้นรถก็น้อยมากๆ บางคนเจ็บหนัก แต่ส่วนใหญ่รถไปทั้งนั้นคืนทุนประกัน

แต่พวกขับโหดๆก็น่ากลัวจริงครับ วันนี้ก็เจอ320d f30กดกระจุยเลยครับปาดๆๆๆแทรกเปลี่ยนเลน3ช่อง ติดรถคันหน้ากระพริบๆๆไฟสูงใส่ วิ่งผ่านผมไปข้างหน้าโล่งเลยอัดตาม สนุกดีครับ เค้าหนีไม่ออกสงสัยกดไม่สุด แล้วผมก็เข้ากลางขับกินลมต่อ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:40:19 »
1. ง่วง
2. เมื่อย
3. ไม่รู้ตัวว่าเร็วแล้วครับ (ต้องเหลือบดูเข็มไมล์บ่อยๆ)

สุดท้ายครับ

"แช่ขวาไม่ว่า แต่อย่าช้ากว่าตู!"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:49:23 »

เห็นด้วยครับ ขับช้ามันง่วงจริงๆนะครับ คนที่ผมรู้จักหลายคนเลยถนนไม่ได้น่ากลัวไม่ได้อันตรายบ้าบอไรเลยแต่แพ้ภัยตัวเองง่วงกันทั้งนั้นรถก็น้อยมากๆ บางคนเจ็บหนัก แต่ส่วนใหญ่รถไปทั้งนั้นคืนทุนประกัน

แต่พวกขับโหดๆก็น่ากลัวจริงครับ วันนี้ก็เจอ320d f30กดกระจุยเลยครับปาดๆๆๆแทรกเปลี่ยนเลน3ช่อง ติดรถคันหน้ากระพริบๆๆไฟสูงใส่ วิ่งผ่านผมไปข้างหน้าโล่งเลยอัดตาม สนุกดีครับ เค้าหนีไม่ออกสงสัยกดไม่สุด แล้วผมก็เข้ากลางขับกินลมต่อ

ตามนี้เลย  บางคนขับโหดจริงนั่นแหละมุดปาดแหลก  ผมเคยทำนะแต่ทำเวลาเจอพวกที่มันขับกวนก็กดหนีให้พ้นๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:58:43 »
แก้ง่วง หรือ เหยียบเพลิน
ใช้สมรรถนะรถให้คุ้ม เสียเงินทำเครื่อง ทำช่วงล่างไปเยอะ  แต่ก็อยู่ในความพอดี
 มีมุดบ้างเวลาเจอพวกสิบล้อหรือรถช้าแช่ขวา ไม่สร้างความเดือดร้อนให้เพื่อนร่วมทาง
หรือให้เขาด่าตามหลัง

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:03:55 »
เขาอยากลองกล้องจับความเร็วว่ามีความสามารถที่จะจับความเร็วได้มากที่สุดที่เท่าไหร่   ;D

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:10:17 »

เห็นด้วยครับ คนขับเร็ว พอมาขับช้าแล้วจะง่วงด้วย เพราะเวลาขับเร็วต้องเพิ่งที่ถนนและมีสติตลอด พอมาขับช้าแล้วมันมีอะไรต้องคิดน้อยลงมากๆ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:45:04 »
สั้นๆง่ายๆ .....สนุกครับ แต่ผมสนุกแบบมีขอบเขตนะ คือถ้าเมื่อไหร่ผมรู้สึกว่าคุมรถไม่ได้ ระยะเบรคไม่พอให้หยุดรถผมก็เลิกสนุกทันที