ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อที่ว่า รถปีเดียวกัน พอเก่าปีไป BM จะดูโทรมกว่า MB คิดว่าจริงกันมั้ยครับ  (อ่าน 11042 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
จากความเชื่อนี้ เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับว่า รถ BM จะดูโทรมกว่า MB เมื่อเก่าไป หรือความเชื่อนี้ปัจจุบันมันได้ถุกทำลายไปแล้ว
แต่อย่าว่าอย่างงั้นอย่างี้เลย ผมชอบ BM นะ แต่พอลองมองย้อนกลับไป ผมรู้สึกอย่างที่ว่ามาจริงๆ ไม่รู้อุปทานไปเองรึเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 02:33:25 โดย Oatsenal »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมว่าไม่เกี่ยวนะเช่น E60 กับ ตากลม ผมว่า E60 ยังดูสดกว่าเยอะ หรือ E46 กับตาถั่วเป็นต้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ beeday

ผมว่าเจ้าของกระทู้อุปทานครับ อิอิ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่า BMW ต้องแต่งครับ แต่งขึ้น แต่ MB เหมาะกับการซื้อมาแล้วใช้เลย

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
ผมว่า benz ดูดีกว่า bmw

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
มันคงขึ้นอยู่กับคนที่ใช้รถด้วยละ ว่าเขารักษารถดีแค่ไหน
รถบางคันรุ่นเก่ากว่า แต่ถ้ารักษาดีๆผมว่ามันดูสวยกว่ารถใหม่ๆด้วยซ้ำไป ;D

ออฟไลน์ YenChar

คนขับ MB
ขับนุ่มๆ นั่งสบายๆ ถนอมๆ

คนขับ BMW
ขับมันส์ ยัดโค้ง เดินคันเร่ง

เอามาจากญาติผมที่ซื้อรถมือสองบ่อยๆนะครับ
ปกติเค้าจะซื้อ MB
ยิ่งพวก BMW เครื่องโตๆ คนซื้อคงไม่เอาไปขับธรรมดาๆ เป็นธรรมดาที่มันจะโทรม

ออฟไลน์ myalexxp

จริงครับ

;) จุกจิกกว่าด้วย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เพื่อนผมรับซื้อรถมือสอง บอกไว้เลยว่า BMW จุกจิกกว่า Mercedes-Benz ครับ
โดยเฉพาะเรื่องระบบไฟฟ้าและช่วงล่างไปไวกว่า Benz ค่อนข้างชัดเจน

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

น่าคิดๆ
แต่คำว่าโทรม ผมว่ามันต้องดูเป็นคันๆไป

ออฟไลน์ volan

• **
จริงครับโทรมกว่า

bm ราคาตกแรง เปลี่ยนมือเยอะ รีบใช้รีบขาย และส่วนใหญ่เท้าหนักกัน

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ดูดีรึเปล่าไม่รู้
แต่ Benz ก่อนปี 2008 ดูแก่ กว่า BMW แน่ๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nyquist

ในสายตาผม ผมว่าจริง

ออฟไลน์ udis

BM จะดูโทรมกว่าทั้งภายนอกและภายใน
MB จะดูแก่กว่าครับ

ออฟไลน์ Monn

คิดไปเองครับ เพราะ MB ผมว่าแก่ BM ผมว่าวัยรุ่นกว่า
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ slate

ออฟไลน์ YF-19

ไม่เกี่ยวเลยครับ

คนเคยเห็นแต่ MB โทรมๆเยอะ ก็บอก MB โทรมกว่า

คนเคยเห็นแต่ BM โทรมเยอะ ก็บอก BM โทรมกว่า

แล้วแต่ประสบการณ์ของแต่ละคนทั้งนั้นครับ

ก่อนจะออก C200 ตัวปัจจุบันให้พ่อ ผมก็ไปดูรถมือสองมาเยอะนะ มันก็พอๆกันแหละ มีเน่าทั้ง 2 ยี่ห้อ อยู่ที่คนดูแล

คิดไปไม่ได้อะไรหรอกครับ จะจริงหรือไม่จริง ถ้าไม่ซื้อมันก็เท่านั้นแหละ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รถปีเดียวกัน โทรมกว่าจริงหรือเปล่า ต้องดูหลายๆคัน ผมจับรถเยอรมันมาหลายคันแล้ว
คิดว่าถ้าเจอเจ้าของใช้ประคบประหงมสุดๆ BM หรือ MB ก็นิ้งได้นานเท่ากัน
แต่ยิ่งใช้แบบมักง่าย..ยิ่งมักง่ายมากขึ้นเท่าไหร่ BMW ยิ่งไปไวกว่าเท่านั้น

แต่ผมพบว่าหลังจากหมดยุค Benz Overengineer ในช่วงกลางยุค 90s เป็นต้นมา
จะมิวนิคหรือสามแฉก กระเป๋าก็แหกและโทรมไวพอกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ไมรู้เหมือนกัน แต่ความรู้สึกผม BMW มันสำหรับวัยรุ่นเค้าอ่ะ อายุมากๆ ก็ไป Mercedes Benz ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jump

benz อดีต ออกแบบมาดูผู้ใหญ่ๆ มันเลยดู ไม่ค่อยเก่า ดูเรียบๆ
bmw สวย สะดุดมาแปลกตา วัยรุ่น สปอร์ตจ๋า มากๆ พอนาน เค้ามันจะ เบื่อ

LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ผมว่าอยู่ที่คนดูแลรักษามากกว่าน่ะครับ  :)

ออฟไลน์ sidlv

ผมว่าความรู้สึกล้วนๆ และขึ้นอยู่กับการเปรียมมวยแต่ละรุ่นครับ

ถ้าสภาพรถ+ปีรถ เท่าๆกัน คู่ e39 กะตากลม ผมให้ e39 ถ้าดูแลดีๆ สีใหม่ๆหน่อย ผมว่ายังดูดีไปอีกหลายปี

e36 กะ 190e ผมให้ 190e ผมยังเห็นวิ่งตามถนนเยอะกว่า e36 และผมชอบเป็นการส่วนตัว  ;D

e90 (ก่อน face lift) กะ c class ผมให้ e90 (ตัว face lift แล้ว) มันดูสปอร์ตดี ส่วน c class ดูแย่กว่าตัวตาถั่ว

แต่ถ้า face lift แล้ว ดูดีกว่าตาถั่ว แต่ก็ยังแค่ก้ำกึ่งกับ e90 face lift

คหสต.ล้วนๆ แต่ละคนประสาทรับความงามไม่เหมือนกันครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:59:18 โดย sidlv »

ออฟไลน์ Tonge

ผมก็มีความคิดแบบเจ้าของกระทู้ครับ

ผมเห็น BMW อายุเกิน10ปีขึ้นไป เช่นE39 E46 จะดูสภาพเก่าๆ สภาพสีไม่ดูแล ภายในหนังแตก ยางขอบประตูเปื่อย
แต่ทั้งหมดนั้น ก็เป็นเพราะเจ้าของรถนั้น ไม่ดูแล อาจจะเป็นวัยทำงาน มีตังค์ เดี๋ยวเก่าก็เปลี่ยนแล้ว ไม่ต้องไปดูแลอะไรมาก

แต่Benz จะมีสภาพดีมากกว่าบนท้องถนน ยังดูไม่โทรมมาก เช่น W210 W202 W203 แต่ก็จะดูดีเฉพาะรุ่นminor changแล้ว ก่อนminor ดูเก่าตลอด
แต่ที่ดูสภาพดีก็เพราะ เป็นผู้ใหญ่ ที่ซื้อเบนซ์มาใช้ยาวไปจนถึงหลังเกษียณ ก็จะไม่ค่อยได้เปลี่ยนมือ ใช้รถน้อย ดูแลตลอดเพราะว่าง

ผมคิดว่างั้นนะ ::)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้แต่ว่า BMW มี3ยุค

Before Bangle
Bangle ERA
After Bangle

ส่วนความโทรม ผมว่า BMW โทรมไวกว่า เพราะคนขับ BMW บางส่วนเท้าหนักกว่าคนขับ MB

ออฟไลน์ 3662

• **
ไม่แ่ใจแต่  e30 2 ประตูยังคงเป็นรถที่ซักวันต้องซื้อมาครอบครองให้ได้

ออฟไลน์ Parinceo

ไม่แ่ใจแต่  e30 2 ประตูยังคงเป็นรถที่ซักวันต้องซื้อมาครอบครองให้ได้

อ่าว ได้คู่แข่งแล้ว 55555
ผมชอบรุ่นนี้มากๆ ดูยังไงก็ไม่เบื่อ ทั้งๆที่มาสมัยพ่อผมเพิ่งเรียนจบ แต่วันนี้ ผมว่าดูดีกว่าMB ยุคเดียวกัน(190e รึเปล่า???)

MB ผมว่ามันออกแบบมาเหมือนๆเดิมทุกรุ่นมากกว่า ดูไม่ค่อยเปลี่ยน เส้นอะไรต่างๆไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่ กี่ปีผ่านไปมันก็ดูแบบนั้นแหละ
BMW เค้าออกแบบมา สวย วัยรุ่น เส้นสายอะไรมาเต็ม พอผ่านไปก็ตกยุคเป็นธรรมดา แต่มันก็ยังดูสวยอยู่ดี

ส่วนBMW ยุค Bangle ที่หลายๆคนชื่นชอบ แต่ผมคิดว่า ยุคนั้นแหละที่ผมไม่ชอบเลยยยย ซักนิด โชคดีที่คุณพ่อรอจนได้ F10 มา(บ่นอยาBMWได้ตั้งแต่ e60 เพิ่งออกมาซัก2ปีได้)

ออฟไลน์ Entropy

มันต้องเป็นรุ่นๆไป เช่น f10จะเป็นรุ่นใหม่ แต่ E60 ก็ยังดูสวยกว่าเบนซ์genก่อนปัจจุบัน

ออฟไลน์ pong_ru

ไม่จริงหรอก
   E36 320 ia  ของผมยังดูดีมาก ๆ ดูหนุ่มกว่า MB C220 ปีเดียวกันมากมาย

ออฟไลน์ f1rstgot

เบนซ์รุ่นเก่าๆ ไม่ว่าจะตาถั่วหรือตาดี หรือรุ่นอะไรก็ได้ที่มีอายุ5-15ปีที่แล้ว สำหรับผมแล้วมันไม่มีความสวยอะไรที่จะมาเทียบกับ E36 E46 ได้เลยสักนิด แ
ไม่ได้เข้าข้างค่ายรถที่ตัวเองใช้อยู่นะครับ แค่ตอบเรื่องจริง เพราะฉนั้นผมคิดว่าเบนซ์รุ่นใหม่ๆ พัฒนาในเรื่องของรูปลักษณ์ภายนอกได้ดีมากนะครับเมื่อเทียบกับอดีต