ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ เรื่องวีโก้แชมป์ มีควันดำครับผม  (อ่าน 20225 ครั้ง)

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมใช้วีโก้แชมป์ 3.0 อยู่ครับ อายุเพิ่ง 1 ปี 1 เดือนนิดๆครับ
เมื่อวานกลางคืน ผมติดไฟแดง แล้วออกตัว พอมองกระจกมองข้างด้านขวา เห็นไฟรถคันหลังสาดมา แล้วเห็นเหมือนเป็นควันมาจากท้ายรถผมอะครับ  รถก็ไม่ถือว่าเก่านะ เค้าเช็คศูนย์ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องจากศูนย์ตามรอบ  น้ำมันเครื่อง/ของเหลว เช็คตลอดครับ  EGR ก็ไม่ได้อุดนะ หม้อแคต ท่อเดิมหมดครับ รถเดิมๆเลยครับ
ทุกทีที่ขับเวลาออกตัว ก็ไม่กระชากเกียร์ 1 ก็ไม่เกิน 2000-2500 รอบ ล้อไม่เคยเบิร์น เกียร์ 2-5 ก็ไล่รอบไปเรื่อยๆ 3-4000 ไม่เกินนี้ครับ ปกติใช้รถในเมือง-ชานเมืองบ้าง ไม่เกิน 10 โลต่อวัน วิ่งลำพูน-ลำปางบ้างเดือนละครั้ง ไปลำปาง ก็ 80-120 กม./ชม 120-140+ บ้างนานๆครั้งครับ

อยากทราบว่าทำไม?? รถมีควันดำครับ เพราะอะไรครับ แล้วควรแก้ไขยังไงครับ อุด EGR จะช่วยไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนหม้อพักกลางไหมครับ (เค้าบอกมาว่า ไส้มันวนหลายชั้น ตื้อๆ ไม่โล่ง เปลี่ยนหม้อหรือยิงตรงไปเลย แล้วจะวิ่งฉิว)หากเปลี่ยนแล้ว มันจะฉิวแรงดี เครื่องสะอาด มันจริงไหมครับ

แล้วรถของพี่ๆ มีควันดำไหมครับ ไม่จำเป็นต้องวีโก้ ก็ได้นะครับ รุ่นอื่นๆด้วยครับมีควันไหมครับ
ขออภัยที่พิมพ์มาซะยืดยาวครับ ช่วยผมด้วยนะครับ กังวลใจและสงสัยมาก ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ด้วยความเคารพครับ ;D ;D

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: ถามพี่ๆ เรื่องวีโก้แชมป์ มีควันดำครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:59:49 »
เปลี่ยนแผ่นกรองอากาศเข้าเครื่องยนต์หรือยังลองไปดูตัวนี้ดูครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

Re: ถามพี่ๆ เรื่องวีโก้แชมป์ มีควันดำครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 13:25:21 »
captiva ถ้ากดถึง2300-3000รอบก็มีควันนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 13:30:30 »
ปกตินะ ดีเซลควันดำ   :D  ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเลย บอกตรงๆ 

ลองตามเครื่อง 2.2 ของ puma  ซิครับ รับรองดำทุกคัน  :-*

ดีเซลควันขาวซิผิดปกติ    :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 15:17:55 »
รถดีเซลที่ส่วนใหญ่วิ่งอยู่แต่ในเมือง  วิ่งรอบต่ำๆ ไม่ค่อยเกิน 2500 รอบ
ตัวมอร์เตอร์ egr จะสั่งเปิดวาล์วเพื่อเอาไปเสียเข้าไปวนเผาไหม้ซ้ำ อยู่บ่อยๆครับ
ทีนี้เครื่องยนต์ก็เลยเกิดเขม่ามาก  แต่จะปล่อยไอเสียออกไปจากเครื่องยนต์ พร้อมเขม่านั้นก็ใช่ที่
มันก็เลยต้องมี แคทตาลิติก หรือตัวกรองไอเสีย  ที่นี้เนื่องจากว่าเครื่องยนต์ของเรามีเขม่ามาก
เขม่าพวกนี้ก็จะไปกรองอยู่ที่ แคทตาลิติก นั่นแหละครับ พอนานๆเข้าแคทตาลิติกก็จะตันครับ
ส่งผลให้เครื่อง อืด เร่งไม่ไป กินน้ำมัน

วิธีแก้ไม่ยากครับ  คืออย่ืางน้อยที่สุดใน 1 สัปดาห์ ควรกดคันเร่งให้รอบเครื่อง 3000-3500RPM สักครั้ง
ออกตัวแรงๆซุกครั้ง  เพื่อทำความสะอาด เขม่าที่ค้างอยู่ในตัวกรองไปเสียครับ  ซึ่งตัวกรองไอเสียนั้น
จะมีอุณหภูมิทำความสะอาดที่ค่อนข้างสูงอยู่  ซึ่งปัญหาเหล่านี้มัก จะไม่เกิดกับรถที่วิ่งทางใกลประจำครับ
แต่จะเกิดกับรถติดในเมืองซะส่วนใหญ่  ไม่เชื่อคุณลองขับตาม benz หรือ bmw ดีเซล รุ่นใหม่ๆดูครับ  เวลา
ที่เค้าเหยียบออกตัวแรงๆที  ควันดำจะออกมาประมาณ 1 ลูก สั้นๆ  นั้นคือ เขม่าที่สะสมอยู่ใน กรองไอเสียครับ   

ออฟไลน์ shanon

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 16:32:30 »
ผมใช้ 2.5 vn ไม่มีควันดำ ไม่ว่าจะเหยียบแบบไหนครับ

ออฟไลน์ wut get real

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:17:36 »
อุด EGR ครับปัญหาควันดำจะลดลงพอสมควร และหมั่นเป่ากรองอากาศบ่อยๆครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:37:36 »
Captiva ดีเซลผมขับรอบเท่าไหร่ก็ไม่มีควันดำครับ  ;D

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:38:59 »
ดีเลย จะไปลองบ้าง
แต่ถ้า benzine มีควันสีขาวละ ตอนหนาวๆ มันเหมือนกันไหมนิ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 19:51:42 »
ดีเลย จะไปลองบ้าง
แต่ถ้า benzine มีควันสีขาวละ ตอนหนาวๆ มันเหมือนกันไหมนิ

ปกติครับ เชียงใหม่ตอนเช้าอากาศเย็น ควันขาวกันหมด  ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:11:53 »
ผมใช้ 2.5 vn ไม่มีควันดำ ไม่ว่าจะเหยียบแบบไหนครับ

ถ้าผมบอกไม่เชื่อจะผิดไม ดีเชลมันต้องคู่กับควันดำ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:30:39 »
523i ของผมก็มีน้ำออกท่อครับ ส่วนใหญ่เป็นตอนเช้า  ทั้งที่ฝนไม่ตกนะ คือเป็นควันขาวออกมาแล้วมีน้ำหยดๆ พอเร่งเครื่อง น้ำกระเด็นออกมาเลยครับ แต่ช่างแถวบ้านเค้าบอกว่าปกติ แต่ยังไม่เชื่อเท่าไร เพราะยังงงๆ กับน้ำออกท่ออยู่เหมือนกัน ไม่ใช่น้ำมันเครื่องด้วยนะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:59:24 »
เครื่องดีเซลกับควันดำเป็นของคู่กันครับ ถ้าเครื่องดีเซลไม่มีควันดำนั่นสิน่าแปลก ดีเซลมันต้องมีอยู่แล้วครับอยู่ที่จะมากหรือน้อยเท่านั้น ส่วนใหญ่ถ้าเป็นเครื่องรุ่นใหม่ๆก็มีแต่น้อยลงอาจจะดำออกมาเป็นลูกๆแค่ช่วงกดคันเร่งมากๆหนักๆ(เขม่าที่ค้างในท่อมันโดนพ่นออกมา) ^_^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 22:22:55 »
ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาคลายความสงสัยให้กับผมครับ
สรุปดีเซลเป็นปกติที่มีควันดำนะครับ ฮา ฮา ฮา...
แล้วเรื่องเป่ากรองบ่อยๆนี่ มันเกี่ยวกะควันดำยังไงครับผม

แล้วเรื่องที่ว่าเอาหม้อพักออก หม้อแคต ออก มัน ช่วยด้านไหนมั่งครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าอีกครั้งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 22:35:45 »
523i ของผมก็มีน้ำออกท่อครับ ส่วนใหญ่เป็นตอนเช้า  ทั้งที่ฝนไม่ตกนะ คือเป็นควันขาวออกมาแล้วมีน้ำหยดๆ พอเร่งเครื่อง น้ำกระเด็นออกมาเลยครับ แต่ช่างแถวบ้านเค้าบอกว่าปกติ แต่ยังไม่เชื่อเท่าไร เพราะยังงงๆ กับน้ำออกท่ออยู่เหมือนกัน ไม่ใช่น้ำมันเครื่องด้วยนะ

เรื่องควันขาว+กับน้ำที่ออกมาจากท่อ เป็นปกติครับพี่ ถ้ามีอาการแบบนี้ถือว่าเครื่องสมบูรณ์ครับ น้ำที่เกิดขึ้นเกิดจากการเผาไหม้ของเครื่องที่ดีครับ (ผมมีเก๋ง 1 คัน)
เรื่องควันขาวตอนเช้า เกิดจากอากาศภายนอกมันเย็น ไอเสียที่ออกจากรถมันร้อน มาเจอะกัน เลยทำให้เป็นไอน้ำครับ เหมือนเวลาหน้าหนาว ที่มีควันออกจากปากเราเวลาพูด หรือหายใจไงครับ
ส่วนน้ำ เป็นการสันดาบ แล้วเกิดก๊าซออกซิเจน กับอะไรนะ (ผมก็จำไม่ได้เท่าไหร่).... ไม่ก๊าซคาร์บอนไดด์อ๊อกไซด์ หรือคาร์บอนมอนน๊อกไซด์ ตารางธาตุอะไรนี่แหละครับ (เรียนมานานแล้วลืม)  ผสมกันแล้วทำให้เกิด H2o ซึ่งเป็นน้ำไงครับ

รถผมก็เป็นเวลาเช้าๆ หรืออากาศเย็นครับผม มีครั้งนึงครับ กลับจากร้าน...ตอนตีหนึ่งถึงกลับต้องจอดรถลงมาดู นึกว่าเครื่องพัง ขาวจนไม่เห็นรถที่วิ่งตามตูดมาเลยครับ :o :o

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:28:06 »

Captiva ดีเซลผมขับรอบเท่าไหร่ก็ไม่มีควันดำครับ  ;D

ไม่เคยมองหลังกันรึเปล่าครับ   

แคปติว่านี่ตัวดำเลย เลยอัดกันจากนครนายกมาแยกที่ รังสิต คลอง 12

จังหวะผมขับตาม แล้วเวลาแคปติว่ากดหนีก็เห็นดำตลอด   

ยิ่งวีโก้นี่ขอบอกว่าไม่เชื่อเด็ดขาด รุ่นใหม่ก็ยังดำ   

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาคลายความสงสัยให้กับผมครับ
สรุปดีเซลเป็นปกติที่มีควันดำนะครับ ฮา ฮา ฮา...
แล้วเรื่องเป่ากรองบ่อยๆนี่ มันเกี่ยวกะควันดำยังไงครับผม

แล้วเรื่องที่ว่าเอาหม้อพักออก หม้อแคต ออก มัน ช่วยด้านไหนมั่งครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าอีกครั้งครับ

เป่าบ่อยๆ อากาศสะอาด  เผาไหม้สมบรูณ์กว่า ควันก็น้อยลง 

ส่วนที่ไปเอา แคต ออก  ทำหม้อพักใหม่  ส่วนใหญ่จะทำเอาแรง 

แต่อย่าไปเอาออกเลย แคตน่ะ   ควันโคตรเหม็น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:37:14 »
Cap ตัวก่อนล๊อต ตุลา 2012 จะมีปัญหาเรื่องควันดำ + ตูดดำครับ
แต่ล๊อตหลัง ตุลา เค้าแก้ไปหมดละ ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาควันดำ แต่นานไปอาจไม่แน่เหมือนกัน

ออฟไลน์ coconut

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:21:15 »
ว่างๆ ก็พามันไปออกกำลังกายบนถนนโล่งๆ สักรอบคับ เขม่าที่เกาะอยู่จะได้ลดลง เดือนนึงสัก รอบนึงคับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:47:54 »
ผมก๊อปมาให้อ่านครับ การทำงานของวาล์วอีจีอาร์ อธิบายพอสังเขปนะครับ
         ทำหน้าที่นำไอเสียกลับมาเผาไหม้ใหม่เป็นไปตามมาตรฐานยูโร(กฎข้อบังคับของก๊าซไอเสีย) เพื่อลด ก๊าซไอเสียคือ NOX (ไนโตรเจนออกไซด์) CO (คาร์บอนมอนน็อคไซด์) HC (ไฮโดรคาร์บอน) PM (เขม่า) ที่ก่อเกิดอันตรายกับร่างกายเมือเราสูดดมเข้าเป็นเวลานานๆ การทำงานของชุดวาล์วอีจีอาร์นี้คือนำไอเสียส่วนหนึ่งไปเผาไหม้ใหม่ โดยมันจะทำงานหรือเปิดไอเสียที่รออยู่หลังวาล์วอีจีอาร์ก่อนแล้ว ให้ไหลเข้าไปในท่อร่วมไอดี จังหวะการทำงานการเปิดคือในรอบต่ำหรือรอบความเร็วต้น เพราะช่วงความเร็วต้นปริมาณอากาศที่ไหลเข้าท่อไอดีจะน้อยเพราะแรงดูดของลูกสูบและเทอร์โบจะบรรจุอากาศเข้าห้องเผาไหม้ได้น้อยตามความเร็วของเครื่องยนต์ไปด้วย และเมือไอเสียส่วนหนึ่งได้ไหลเข้าไปทางวาล์วอีจีอาร์ก็ยังมีอีกส่วนหนึ่งไหลผ่านใบไอเสียของเทอร์โบเพื่อให้เกิดแรงขับการหมุนเป็นหลักทำงานเบื้องต้นของเทอร์โบ เสร็จแล้ว เมือไอเสียไหลผ่านเทอร์โบไป ก็จะเจอกับชุดท่อแคท เพื่อกรองไอเสียโดยการทำปฏิริยาทางเคมี ระหว่างไอเสียที่ไหลผ่านชุดแคท( ทองคำขาว ) ทำค่ามลพิษลดลง

ส่วนเรื่องควันดำช่างข้างบ้านบอกว่ามีสาเหตุสองสามประเด็นเช่น เครื่องหลวม จูนอากาศกับน้ำมันไม่แมทกันผลจากการแต่งเครื่องยนต์เพื่อซิ่ง  ถ้ารถไม่ถึงแสนโลควันไม่น่าจะดำอาจจะปกติก็ได้น๊ะครับ ลองให้ช่างตรวจเช็คดูร้านเช็คปั้มหัวฉีดทั่วๆไป

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 09:49:21 »
ปกติครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:54:15 »
เป็นธรรมชาติครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 00:01:44 »
ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านคร้าบบ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 01:26:00 »
เรื่องปกติครับ

ใครบอกขับยังไงก็ไม่ดำ  ลองให้คนอื่นมาขับรถตัวเอง แล้วขับคันอื่นตามหลังดูครับ บางทีมองผ่านกระจกหลังมันไม่เห็นครับ