ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีงบแต่ง 1 แสนกับ chevrolet sonic 1.4LT MT  (อ่าน 10339 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
ถ้ามีงบแต่ง 1 แสนกับ chevrolet sonic 1.4LT MT
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 02:07:47 »
ถ้ามีงบแต่ง Sonic 1.4LT MT sedan    1  แสนบาทจะเอาไปแต่งอะไรเพิ่มดีครับ  ( มีงบแยกสำหรับติดแก็สแล้ว)

ออฟไลน์ kvlegendstar

Re: ถ้ามีงบแต่ง 1 แสนกับ chevrolet sonic 1.4LT MT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 02:59:05 »
ตามที่พี่แพนบอกในคลิปครับ เทอโบร์ แมกซ์ ยาง

แต่เป็นผม เก็บเป็นค่าซ่อม หรือ ค่าน้ำมัน ไม่งั้นจะไปแบ่งลงทุนเอาดอกมาใช้เติมน้ำมัน ห้าๆๆ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: ถ้ามีงบแต่ง 1 แสนกับ chevrolet sonic 1.4LT MT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 03:11:16 »
หนึ่งแสน หรับผม ค่าเซ๊ตโบก็คงหมดแล้วมั้งครับ(เพลอๆไม่พอถ้าเล่นของใหม่ทั้งหมด)

.... ... ....- --- --.- ..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 03:36:52 »
โบ ยังไม่กล้าลอง กลัวไม่จบ ไม่รู้ว่าเครื่องเดียวกับ 1.4 turbo เป๊ะเลยหรือเปล่า

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 03:40:09 »
ล้อ กับ ยาง ดีๆซักชุดก็พอละครับ ;D

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 07:21:51 »
ล้อ กับ ยาง ดีๆซักชุดก็พอละครับ ;D

ช่วงล่างโอเคอยู่แล้ว
ลงยาง ลงแม็กซ์
หาผ้าเบรคดีๆด้วย
ชุดแต่ง+ปลายท่อคู่

อย่างงามมม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 07:40:17 »
เป็นผมจะเปลี่ยนแค่ล้อ 15 นิ้ว ที่เป็นล้อเบา
แล้วทนใช้ยางปัจจุบันไปจนหมดดอก เพื่อลดค่าใช้จ่าย
หลังจากนั้นก็ไซส์ยอดเกือบจะฮิต 195/55 ไมล์เพี้ยนกระจาย

ถึงช่วงล่างจะดีมาแต่เดิมๆ แต่ถ้ามองภาพรวมแล้ว
หากซุ้มกับยางมีช่องไฟมากเกินอาจต้องไปทำเพิ่ม
แต่ไม่ได้เตี้ยจนครูดทุกลูกระนาด ขึ้นลานจอดห้างไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 07:42:05 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:22:20 »
ในเมื่อมันได้ชื่อว่ามีช่วงล่างที่ดีที่สุดในกลุ่มก็ผลักดันให้ถึงขีดสุดครับ เปลี่ยนยางซะเอาพวกลายดอกสปอร์ต ใส่โช๊คกับสปิรงใหม่จะเลือกเอาของที่หนืดกว่าเดิมหรือเอาสตรัททั้งชุดเลยก็ลองพิจารณาดูว่ารับความแข็งได้ระดับไหน แต่ถ้าติดแก๊สผมว่าใส่สตรัทน่าจะจบงานง่ายกว่าเพราะปรับสูงต่ำได้ตามใจ แล้วก็ต่อด้วยผ้าเบรคที่ทนความร้อนได้สูงกว่าเดิมสัก100-200องศา ปิดท้ายด้วยฟร้อนท์ ลำโพงคู่หน้า แอมป์ สายสัญญาณลำโพงใหม่เสียหน่อย เท่านี้การเดินทางของคุณจะรื่นรมย์ขึ้นอีกมหาศาลเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:57:55 »
ถ้าเป็นผม ตัวเกียร์ธรรมดา ผมขอเปลี่ยนล้อเป็น 15 นิ้ว บวกยาง Sport สักชุด
หลังจากนั้นขอหาวิธีนำรถไปสำรวจสายไฟ และการทำงานของกล่อง ECU
ว่าสามารถพ่วงกล่องอะไรเพื่อปรับน้ำมันและไฟจุดระเบิดได้บ้าง
การทำงานของกล่องฉลาดขนาดไหน และหัวฉีดมีความสามารถจ่ายน้ำมันได้ถึงจุดใด

หากพบว่าสามารถเล่นได้ ผมทำ ล้อ ยาง กล่องไปก่อน ตรงนี้น่าจะหมดไป6 หมื่นได้แล้ว
อีกสี่หมื่นผมเก็บไว้ก่อน ทำงานไปเล่นไป ขับรถให้รู้จักมันมากๆ จากนั้นพอเก็บได้ครบอีกแสน
ลงเทอร์โบ ล็อคบูสท์ตายตัวที่ 0.4 บาร์ ต้องเป้าในการสร้างกำลังไว้แค่ให้ใกล้เคียงกับเครื่อง
1.8 ลิตร NA หรือ 2.0 ลิตร NA ไม่เค้นเครื่องเกินไป

เบรก ผมเปลี่ยนผ้าเบรกหน้าอย่างเดียวพอ แต่ต้องขับแบบสนุกบ้าง เบาบ้าง
เป็น Road use with some fun ไม่ใช่ Circuit ready ส่วนช่วงล่างเดิมๆผมขับแล้ว
โคดดดจะไม่กลัวเลยถ้าจะให้มัน handle พลังมากกว่าเดิมสัก 50-60 ม้า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:11:27 »
ถ้าเป็นผม ตัวเกียร์ธรรมดา ผมขอเปลี่ยนล้อเป็น 15 นิ้ว บวกยาง Sport สักชุด
หลังจากนั้นขอหาวิธีนำรถไปสำรวจสายไฟ และการทำงานของกล่อง ECU
ว่าสามารถพ่วงกล่องอะไรเพื่อปรับน้ำมันและไฟจุดระเบิดได้บ้าง
การทำงานของกล่องฉลาดขนาดไหน และหัวฉีดมีความสามารถจ่ายน้ำมันได้ถึงจุดใด

หากพบว่าสามารถเล่นได้ ผมทำ ล้อ ยาง กล่องไปก่อน ตรงนี้น่าจะหมดไป6 หมื่นได้แล้ว
อีกสี่หมื่นผมเก็บไว้ก่อน ทำงานไปเล่นไป ขับรถให้รู้จักมันมากๆ จากนั้นพอเก็บได้ครบอีกแสน
ลงเทอร์โบ ล็อคบูสท์ตายตัวที่ 0.4 บาร์ ต้องเป้าในการสร้างกำลังไว้แค่ให้ใกล้เคียงกับเครื่อง
1.8 ลิตร NA หรือ 2.0 ลิตร NA ไม่เค้นเครื่องเกินไป

เบรก ผมเปลี่ยนผ้าเบรกหน้าอย่างเดียวพอ แต่ต้องขับแบบสนุกบ้าง เบาบ้าง
เป็น Road use with some fun ไม่ใช่ Circuit ready ส่วนช่วงล่างเดิมๆผมขับแล้ว
โคดดดจะไม่กลัวเลยถ้าจะให้มัน handle พลังมากกว่าเดิมสัก 50-60 ม้า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ขออนุญาติผู้การ ดำเนินโครงการตามนี้ ^^
ล้อ นี่จะเล่น Forged แท้ หรือ MAT forged อย่าง Enkei racing ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:16:13 โดย Zahnarzt »

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:14:33 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ขออนุญาติผู้การ ดำเนินโครงการตามนี้ ^^
ล้อ นี่จะเล่น Forged แท้ หรือ MAT forged อย่าง Enkei racing ดีครับ

ฝีมือขับรถชำนาญมากรึยังครับ  ถ้ายังนี่เจอ Forged แท้ครูดฟุตบาธไปมีร้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:33:22 »
เพิ่งดูคลิปจบเลย

หาล้อใหญ่ๆยางแก้มเตี้ยๆ ผูกโบ จบเลย

เพราะช่วงล่างเทพ พวงมาลัยเทพ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:12:18 »
เพิ่งดูคลิปจบเลย

หาล้อใหญ่ๆยางแก้มเตี้ยๆ ผูกโบ จบเลย

เพราะช่วงล่างเทพ พวงมาลัยเทพ

จะไม่จบตรงผูกโบเนี่ยแหละครับ 555+

แต่ล้อใหญ่ๆ จะไม่ทำให้รถอืดไปอีกหรอครับ

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 09:36:07 »

2010 VIOS

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:47:35 »
ล้อนั้นคงไม่จำเป็นต้องเอาแบบที่แผงหรือราคาสูงมากนักครับ
ตัวผมเองก็ใช้ Lenso ธรรมดาๆ แต่ผมมักดูที่น้ำหนักกับความทนทานของล้อ
ล้อ 15 นิ้ว ผมมักชอบล้อที่หนักไม่เกิน 6 ก.ก. (ล้อโรงงานของ Tiida หนัก 8 ก.ก.)
ถ้าเป็นล้อที่น้ำหนักเบาและราคาถูก อันนี้ควรไปลองค้นชื่อตาม google
ก่อนว่ามีใครใช้ไหม แล้วมีปัญหาไหม

ที่สำคัญคือบาลานซ์ให้ดีระหว่างราคาล้อ ความทนทาน น้ำหนัก และดีไซน์
ผมพบว่าเราให้ความสำคัญเรื่องดีไซน์น้อยมากๆเข้า สักวันเรามองมัน
แล้วก็จะเบื่อ อยากเปลี่ยน เสียเงินรอบสอง สู้ซื้อล้อที่เข้าสเป็คตา
และสเป็คในสมองเรา แต่ตอนซื้ออาจจะแพงหน่อย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:33:27 »
ล้อนั้นคงไม่จำเป็นต้องเอาแบบที่แผงหรือราคาสูงมากนักครับ
ตัวผมเองก็ใช้ Lenso ธรรมดาๆ แต่ผมมักดูที่น้ำหนักกับความทนทานของล้อ
ล้อ 15 นิ้ว ผมมักชอบล้อที่หนักไม่เกิน 6 ก.ก. (ล้อโรงงานของ Tiida หนัก 8 ก.ก.)
ถ้าเป็นล้อที่น้ำหนักเบาและราคาถูก อันนี้ควรไปลองค้นชื่อตาม google
ก่อนว่ามีใครใช้ไหม แล้วมีปัญหาไหม

ที่สำคัญคือบาลานซ์ให้ดีระหว่างราคาล้อ ความทนทาน น้ำหนัก และดีไซน์
ผมพบว่าเราให้ความสำคัญเรื่องดีไซน์น้อยมากๆเข้า สักวันเรามองมัน
แล้วก็จะเบื่อ อยากเปลี่ยน เสียเงินรอบสอง สู้ซื้อล้อที่เข้าสเป็คตา
และสเป็คในสมองเรา แต่ตอนซื้ออาจจะแพงหน่อย

ครับ เล็งตัวนี้ไว้ครับ apex ให้รายละเอียดว่าเป็น forged นำเข้าแท้ครับขอบ 15 กว้าง 7 น้ำหนัก 4.6 กิโล เท่าที่หาข้อมูลยังไม่มี feedback ด้านลบ เพราะคนใช้ยังน้อยมาก แต่ราคามันน่าสนใจมากครับ 4500+-300 ลายก็ไม่ได้ขี้เหร่อ่ะไร
http://www.apexsport.com/%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%87%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88-apex-wheel-racing-tek-c64.html

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:13:29 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ผมก็กำลังจะรับรถ แต่เป็น auto ครับ