ผู้เขียน หัวข้อ: รมว.พลังงาน เล็งเลิกจดทะเบียนรถใช้แอลพีจี หลังพบอุบัติเหตุบ่อย  (อ่าน 13327 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
กำหนดภาษี  กำหนดอัตราเงินกองทุน = กำหนดราคาน้ำมัน โดยคนจากรัฐบาล

รัฐบาลถือหุ้นส่วนใหญ่ของปตท  และหรือเกี่ยวข้องกันกับคนที่ถือหุ้นจำนวนมากที่ไม่ใช่รัฐบาล = คนจากรัฐบาลกำหนดราคา กำหนดกำไรขาดทุนได้ตามใจชอบ

คนจากปตท = คนจากรัฐบาล

คนจากรัฐบาล = คนจากปตท

ถ้าตราบใดที่ยังมองว่าน้ำมันเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย ไม่ใช่สาธารณูปโภคหลักสำคัญที่มีผลต่อปากท้อง ต่อราคาอาหาร ราคาสินค้าในประเทศ
บ้านเราก็จะเป็นแบบนี้แล   เงินเฟ้อ คนรายได้ไม่พอรายจ่าย ปิรามิดที่ฐานกว้างขึ้นๆๆ  ยอดที่แหลมและตีบลงๆๆๆ

แน่จริง ขึ้น Lpg ไปเลยตามตลาดโลก
อย่างมากลิตรละ 16-18 บาท ผมไม่เดือดร้อน คนใช้ Lpg ก็ไม่เดือดร้อน

แต่คนที่เดือดร้อนคือรัฐบาล เพราะราคาแก๊สหุงต้มภาคครัวเรือน จะกระทบรากหญ้าทุกคน และฐานคะแนนพวกท่าน ที่เลือกพวกท่านมาจะก่นด่ากัน
มันได้ไม่คุ้มไง   เค้าถึงยังจ่อจะขึ้นแต่ไม่ขึ้นสักที

แถมถ้าขึ้นแล้วคนยังใช้ lpg เพราะมันถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี  แถมค่าครองชีพก็เพิ่มจากค่าแรง 300 บาท จากราคาแก๊สหุงต้ม ประเทศยิ่งแย่   ฐานคะแนนก็เอือมระอา
ข้อแก้ตัวก็ไม่มี

จบข่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:05:03 โดย keamglad »

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
แน่จริงยกเลิกให้หมดเลย ลดภาษีน้ำมันให้ด้วย ไม่มีเงินเติมน้ำมันก็ไม่ต้องใช้รถ
รัฐบาลไหนก็เหมือนกันหมด ดีไม่จริง หน้าเดิมๆ เบื่อ >___<
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ยกเลิกไปทั้ง CNG, LPG แหละครับ ใช้นํ้ามันอย่างเดียวดีกว่า

NGV ที่ขายทุกวันนี้ขาดทุนกันจนไม่มีความน่าลงทุนแล้ว ตามหลักปั้มควรจะตั้งตามแนวท่อเพื่อประหยัดค่าขนส่ง แต่นี้ใช้รถลากเอาก๊าซเข้ามาส่งตามปั้มแล้วโดนจำกัดราคาจากรัฐอีก
ในยุโรปกับอเมริกาเขาใช้ CNG กันในรถประจำทางเป็นส่วนใหญ่เพราะรถพวกนี้ไม่ต้องการกำลังที่สูงมาก และก็ขับกันไม่เร็วแบบบ้านเราและเครื่องยนต์ก็ถูกออกแบบมาให้ใช้กับ CNG ตั้งแต่แรก

LPG ที่เป็นก๊าซหุงต้มในครัวเรือนก็มีภาษีไปอุ้มอยู่ทำให้ราคาถูกและที่ราคานํ้ามันเราสูงก็เพราะต้องเก็บภาษีไปอุ้มให้ราคา LPG ตํ่า ถ้าราคาไม่มีการอุ้มจากรัฐและเก็บภาษีกับนํ้ามัน ราคา LPG จะใกล้กับนํ้ามัน คนก็จะไปใช้นํ้ามันแทนเอง

วิธีง่ายที่สุด ผมคิดว่า ปล่อยราคาลอยตัวทุกอย่างทั้ง นํ้ามัน, LPG, CNG สุดท้ายผู้บริโภคก็จะเลือกสิ่งที่คุ้มที่สุดเอง ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาด
ส่วนคนที่ไม่สามารถจ่ายไหวก็ปล่อยไปตามหลัก natural selection

เรื่องปล่อยให้เป็นตามกลไกตลาดนั้นพูดกันมานานแล้ว    รัฐมนตรีปัจจุบันเองก็ยังผลักดันด้วย  แต่มันไม่เป็นรูปธรรมโดยไว  เพราะอะไร?   เราๆท่านๆคงทราบดีอยู่แล้ว  เพราะถ้าราชการประเทศเราทำอะไรเร็ว   ก็จะกลายเป็นประเทศพัฒนาแล้วทันที   ไม่ใช่ประเทศกำลังพัฒนาอยู่เช่นนี้

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
ยกเลิกไปทั้ง CNG, LPG แหละครับ ใช้นํ้ามันอย่างเดียวดีกว่า

NGV ที่ขายทุกวันนี้ขาดทุนกันจนไม่มีความน่าลงทุนแล้ว ตามหลักปั้มควรจะตั้งตามแนวท่อเพื่อประหยัดค่าขนส่ง แต่นี้ใช้รถลากเอาก๊าซเข้ามาส่งตามปั้มแล้วโดนจำกัดราคาจากรัฐอีก
ในยุโรปกับอเมริกาเขาใช้ CNG กันในรถประจำทางเป็นส่วนใหญ่เพราะรถพวกนี้ไม่ต้องการกำลังที่สูงมาก และก็ขับกันไม่เร็วแบบบ้านเราและเครื่องยนต์ก็ถูกออกแบบมาให้ใช้กับ CNG ตั้งแต่แรก

LPG ที่เป็นก๊าซหุงต้มในครัวเรือนก็มีภาษีไปอุ้มอยู่ทำให้ราคาถูกและที่ราคานํ้ามันเราสูงก็เพราะต้องเก็บภาษีไปอุ้มให้ราคา LPG ตํ่า ถ้าราคาไม่มีการอุ้มจากรัฐและเก็บภาษีกับนํ้ามัน ราคา LPG จะใกล้กับนํ้ามัน คนก็จะไปใช้นํ้ามันแทนเอง

วิธีง่ายที่สุด ผมคิดว่า ปล่อยราคาลอยตัวทุกอย่างทั้ง นํ้ามัน, LPG, CNG สุดท้ายผู้บริโภคก็จะเลือกสิ่งที่คุ้มที่สุดเอง ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาด
ส่วนคนที่ไม่สามารถจ่ายไหวก็ปล่อยไปตามหลัก natural selection

ตามนี้เลยครับผม คุณ seamonkey อธิบายได้ชัดเจน เหมือนที่คิดไว้เป๊ะเลยครับผม  :D

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
มันมีรัฐบวมประเทศนึงให้บริษัทเอกชนแห่งนึงไปเซ็นสัญญาซื้อ NGV จากประเทศเพื่อนบ้านทางเหนือครับ โดยซื้อมานานแล้วแต่ไม่ค่อยได้ใช้เพราะส่วนใหญ่ในประเทศใช้แต่ LPG แล้วทำไงดีละที่จะทำให้ NGV ขายได้ตอนแรกๆก็ลดราคาก๊าซให้ถูกๆ จนมีคนไปเปลี่ยนใช้กันเยอะมาก แต่มันยังไม่สามารถลดปริมาณการใช้LPGได้ ก็ต้องใช้ความได้เปรียบที่มีรัฐบวมถือหุ้นบริษัทอยู่ ออกคำสั่งให้ยกเลิกใช้ LPG ให้มาใช้ NGV เพื่อจะได้ขายได้ โดยใช้ทุกวิธีทาง เช่น มั่วต้นทุนให้มันดูแพง จะต้องเอาเงินนู้น เงินนี้มาอุดหนุน,อ้างเรื่องความปลอดภัย ฯลฯ แต่คนก็ยังนิยมใช้LPGอยู่ สุดท้ายรัฐบวมก็ต้องงัดไม่เด็ดด้วยการไม่ให้ต่อทะเบียนซึ่งเป็นการบังคับทางอ้อมให้ต้องเลิกใช้ LPG และเปลี่ยนมาใช้ NGV แทน ซึ่งก็อาจจะได้ผลกับแท้กซี่ แต่อาจไม่ได้ผลกับรถบุคคลทั่วไปที่ส่วนใหญ่ไม่ได้แจ้งการติดตั้งLPGกับขนส่ง ;D

ปล อย่าเชือผมหมดนะ อิอิ

ออฟไลน์ seamonkey

NGV ที่เอาเข้ามาจากพม่าจุดประสงค์หลักไม่ใช่ขายให้รถนะครับ เอามาปั่นไฟฟ้าให้พวกเราใช้เป็นหลัก ปตทขายให้การไฟฟ้ากำไรกว่าขายให้รถยนต์มาก
วันดีคืนดีพม่าเรียกใช้ก๊าซเยอะแล้วส่งให้เราไม่ทัน เขื่อนก็ห้าม ถ่านหินก็ห้าม นิวเคลียร์ก็ห้าม ไฟดับบ้างก็น่าสนุกดีนะครับ

ส่วน LPG ถ้าปล่อยลอยตัว อย่าลืมนะครับว่าทำข้าวกินก็ใช้ LPG ในการทำอาหาร ราคาอาหารขึ้นก็จะตามมา นโยบายที่หนุนราคา LPG ตอนแรกที่ตั้งมาก็เพื่อช่วยเหลือในเรื่องลดค่าใช้จ่ายให้กับพวกเราในด้านการทำอาหารแต่ก็มีการใช้ผิดประเภทผิดจากวัตถุประสงค์ไปเยอะครับ

ดังนั้นผมจึงคิดว่าการปล่อยราคาทุกอย่างลอยตัวจะดีที่สุด ประชาชนจะได้รับรู้ถึงราคาและต้นทุนที่แท้จริงจะได้ใช้พลังงานกันประหยัดบ้าง พอปล่อยลอยตัวแล้วรัฐเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มอย่างเดียวไม่ต้องไปพยุงราคา รัฐก็จะมีเงินเหลือเอาไปพัฒนาประเทศในด้านอื่นต่อครับ

ออฟไลน์ inew

รถใช้ LPG กี่คัน,ผู้ประกอบการปั๊ม LPG กี่ปั๊ม  เรื่องไม่จบง่ายๆหรอก ปล่อยราคาตามกลไกตลาดยังดีกว่า ส่วนใหญ่พร้อมจะรับ ถ้ามันจำเป็น
แต่ จะให้เลิกจดทะเบียนรถใช้แก๊ส LPG โดยอ้างว่า "พบอุบัติเหตุบ่อย" โดยสนับสนุน NGV (ขอโทษนะ นึกว่าพวกผมกินหญ้ารึไงครับ จนโง่ไม่รู้อะไร เซ็งสุด>:( >:( >:( )

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เรื่องแก๊สหุงต้มต้องนี่เลยครับ  เตาเทวดา

ผมว่าไอเดียนี้สุดยอดแล้วทำใช้งานได้จริงแต่ยังไม่สามารถผลิตได้แบบอุตสาหกรรมถ้ารัฐสนับสนุนก็น่าจะไปรุ่ง (มั้ง)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ VenusF

สงสัยต้องให้ NGV บี้มตามใหญ่ๆสักครั้งจะได้ตาสว่าง

ออฟไลน์ vellcap

เห็นผลประโยชน์ที่ตัวเองจะได้จนสั่นเลยเหรอ  เกินไป แล้วทำไมยุโรปเขาใช้กันล่ะ รถใช้ LPG จากโรงงานด้วยนะ

ออฟไลน์ raygun

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ คนใช้ LPG เพราะราคาถูก แต่จริงๆมันเอาเงินคนอื่นไปจ่ายอยู่ มันถึงถูก
ผมว่าปล่อยลอยตัวนั่นแหละดีสุด แล้วเลือกเอาว่าจะเติมอะไร ไม่ต้องมีใครอุ้มใคร

ออฟไลน์ adis

การตลาดม้างงงงง

ออฟไลน์ Amj

ก็คงเป็นไปตามข่าวนี้ครับ

1. ปตท.เดินหน้าผุดปั๊มเอ็นจีวี
ชงแผนลงทุนเอ็นจีวีปีนี้เฉียด 600 ล้านบาท ให้"เฮียเพ้ง"พิจารณาต้นก.พ.นี้ ก่อนไฟเขียวให้ปรับราคา ผุดสถานีลูกเพิ่มอีก 10-20 แห่ง พร้อมเพิ่มกำลังการผลิตอีกกว่า 1 พันตันต่อวัน ด้านสนพ. เผยสั่ง ปตท.อัดแคมเปญต่อรองกลุ่มแท็กซี่กระจายตัวเติมเอ็นจีวีปั๊มอื่นพื้นที่ใกล้เคียง ลดการรอคิวนาน

นายชาครีย์ บูรณกานนท์ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ หน่วยธุรกิจก๊าซธรรมชาติ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) เปิดเผยกับ "ฐานเศรษฐกิจ" ว่า ขณะนี้ ปตท. อยู่ระหว่างการปรับปรุงแผนลงทุนขยายสถานีบริการก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์(เอ็นจีวี) ตามที่นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน มอบหมายให้ไปดำเนินการวางแผนการก่อสร้างสถานีบริการเอ็นจีวีให้ครอบคลุมมากขึ้น .....
                                          จากหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจ ปีที่ 33 ฉบับที่ 2,815 วันที่   3 - 6  กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556

2. 'เพ้ง'ดันปตท.ตั้งรง.ผลิตก๊าซ –ปิโตรเคมี
"เฮียเพ้ง"เล็งเยือนโมซัมบิก  ปูทางกลุ่ม ปตท. ลงทุนโรงผลิตก๊าซแอลเอ็นจี-โรงงานปิโตรเคมี ส่วน กฟผ.ลงทุนโรงไฟฟ้า มั่นใจมีศักยภาพด้านพลังงานสูง ล่าสุดพบว่าแหล่ง Cove Energy .....

จากหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจ ปีที่ 33 ฉบับที่ 2,817 วันที่   10 - 13  กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556

ออฟไลน์ aoddy1

ลอยตัวมันทุกอย่างเลย ทั้ง lpg NGV ดีเซล เบนซิน สนุกแน่ พวกใช้รถแก๊สไม่ต้องห่วงถ้าลอยตัวจริงเบนซินถูกกว่าดีเซลครับทุกประเทศในโลกเป็นแบบนั้น
ปล.เพื่อนผมอยู่กระทรวงพลังงาน รถทุกคันมันใช้  LPG หมดตั้งแต่แคมรี่ยันอีโค่คาร์ มันบอก ปตท= พ่อกระทรวงพลังงาน แต่ไม่ใช่พ่อกรู

Stroke8

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ sidlv

ญาติท่านคงมีหุ้นใน ปตท. เยอะหละมัง เลยอยากจะขาย CNG ให้ได้เยอะๆๆๆๆ

ประเทศเจริญแล้วเขาใช้กันโครมคราม เรามันเป็นแค่ผู้เสพเทคโนโลยี ดันคิดเก่งกว่าเจ้าของเทคโนโลยีเองซะอีก

โธ่ท่าน!!! อายฝรั่งเขาปล่าวๆ

ไม่ใช่ญาติครับ... แต่เป็นพ่อเค้าที่ดูไบ!!!

ออฟไลน์ sidlv

ลอยตัวมันทุกอย่างเลย ทั้ง lpg NGV ดีเซล เบนซิน สนุกแน่ พวกใช้รถแก๊สไม่ต้องห่วงถ้าลอยตัวจริงเบนซินถูกกว่าดีเซลครับทุกประเทศในโลกเป็นแบบนั้น
ปล.เพื่อนผมอยู่กระทรวงพลังงาน รถทุกคันมันใช้  LPG หมดตั้งแต่แคมรี่ยันอีโค่คาร์ มันบอก ปตท= พ่อกระทรวงพลังงาน แต่ไม่ใช่พ่อกรู

ลอยตัว แต่ต้องไม่ใช้ราคาอ้างอิงสิงคโปร์นะครับ ไม่แฟร์

น้ำมัน แก้ส ขุดได้ในประเทศ กลั่นในประเทศ ทำไมต้องใช้ราคาสิงคโปร์อ้างอิง?!

ออฟไลน์ Emission-Tester

ออกข่าว (-) โจมตี LPG

ที่ได้ประโยชน์ (+) ก็คือ NGV ครับ

บ้านเรา มีตัวเลือกแค่ 2 ทาง  " LPG ยิ่งติดลบ - NGV ก็ขายได้เรื่อยๆ "
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ jumpon77

มันกะว่าจะหาผลประโยชน์ครับเมีอคีนผมได้ดูช่องสุวรรณภูมิครับช่วงรายการจับข่าวคุยเกียวกับพลังงานครับเค้าบอกว่าปตทนันหละครับตัวดีมันกะว่าจะขึนราคาlpgให้สูงขึ่นแล้วปีบให้เราใช้ngvพอคนใช้เยอะๆมันกะขึ่นไปอีกชั้วมั้ยหละฮะแล้วรมว.พลังงานให้คนไกล้ชิดเข้ามาเปนบอร์ดปตทเข้าไปอีกครับก็บอกว่าพวกเค้ารวยแต่พวกเรารับกรรมครับ..... >:(
อารมย์ลวนครับทนไม่ไหวจิงๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Tyde

ผมฟันธงเองว่าทำไม่ได้ชัว  เพราะถ้าทำจริงรัฐบาลนี้เสียคะแนนเสียงจากคนหลายกลุ่มแน่ๆ  จำตอนจะขึ้นราคาLPGได้ไหมล่ะครับ  มันจะเป็นอย่างนั้นแหละ   ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดได้แค่นี้เองเหรอ?

แล้วทำไม ในออสเตรเลีย ในอิตาลี เขาก็ใช้ๆกันมา ไม่เห็๋นว่ามันจะมีปัญหาอะไรเท่าไหร่กันเลย?

หาเหตุอยากขาย CNG เองมากกว่าหรือเปล่า?

ประชาชน ไม่ใช่ของเล่น ที่นึกจะอยากเปลี่ยนนโยบายอะไร ก็เปลี่ยนได้ตามใจตน !

หาเหตุอยากขาย CNG เองมากกว่าหรือเปล่า?

กดไลค์นะครับแหม่ 55+

ออฟไลน์ balliblue

ทุเรศ ตามตรง รมต ถือหุ้น ปตท สินะ ถ้าคิดว่าทำๆด้ให้ลองดูเลย มีคนมาชุมนุมเป็นแสนแน่ คอยดูละกัน

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเรื่องนี้ก็รู้ๆกันอยู่ครับ ว่าใครอยู่เบื้องหลัง

อ.ที่สอนวิชาปิโตรเลียมผม มาจาก IFP ฝรั่งเศส เขายังบอกเลยว่า LPG ใช้กันเป็นปกติ

แต่ CNG ไม่มีใครใช้ เพราะถ้าจะใช้มันต้องติดบนหลังคา  (ติดท้ายรถไม่ได้ ผิดมาตรฐานความปลอดภัย เพราะถ้าระเบิดมา แก๊สมันจะคลุ้งอยู่ในรถ) แถมหนักด้วย ใช้กันเฉพาะแถวๆที่ท่อแก๊สไปถึง

ออฟไลน์ neutrino

ปีที่แล้วได้ออกของเล่น ลดภาษี100,000 บาท ปีนี้กำลังหาของเล่นใหม่ ไม่ต้องห่วงครับนี่แค่ต้นปีเอง ยังมีอีกหลาย shot

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

เห็นด้วยครับ แต่ขอว่าให้มันสะท้อนต้นทุนที่แท้จริง ไม่ใช่อ้างอิงจากนู้น จากนี้ ผมโอเคเลย

อีกหน่อยย้ายสัมโนครัวไปหาดใหญ่ดีกว่า มีน้ำมันออกเทน 97 เติมถูกกว่าแก๊สโซฮอล์ 95 อีกง่ะนะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ bluefox101

จริง ๆ แล้วถ้าจะให้ดี หรืออยากจะหนุน NGV ก็เอาง่าย ๆ เลิกอุ้มทั้ง LPG ทั้ง NGV ไปเลย
ถ้าไม่อุ้ม LPG ราคามันก็จะขยับไปตามกลไกตลาด ถึงตอนนั้น ราคาไม่ต่างกับน้ำมันมาก
คนก็ไม่หันไปหา LPG เองน่ะล่ะ

แล้วถ้าจะดัน NGV ก็ทุ่มงบลงทุนขยายปั๊ม ให้มันทั่วถึง NGV ก็น่าจะขายได้มากขึ้นเอง

เรื่องกลไกตลาดแค่นี้ รัดทะบาน มันคิดไม่ออกหรือไง(ฟะ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อนาถใจจริงๆ แต่ก็นะครับ ประชาชนเลือกเขา ประชาชนก็รับกรรม มันก็เป็นธรรมดาโลก...... (ไม่ขอมากกว่านี้แล้ว เดี๋ยวจะการเมือง)

ว่าแต่อนาคตจะทำไงดีละเนี่ย สงสัยต้องไปพึ่ง Full Hybrid ของ Toyota แทน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออนไลน์ XyteBlaster

ข่าววันนี้เลยครับ

ข้อต่อ หัวแก๊ส รั่ว  ที่ปั้ม เกษตร-นวมินทร์  คนงานปิดวาวล์ไม่ได้ เพราะแรงดันมันเยอะ

-_- .. แค่ หัวเติมหลุด รั่ว ถึงขั้นต้องเรียกดับเพลิง กู้ภัย ..    นี่นะ ปลอดภัย ?

ถ้าข่าวนี้เป็น lpg คงโดนปิดปั้มเลยมั้ยครับ

ออฟไลน์ mx788

• Newbie
  • *
ผมคิดถึงอภิสิทธิ์จริงๆนะ

ออฟไลน์ gundam126

เรื่องนี้ ผมรู้มานานแล้วครับเพราะพอดีมีเพื่อนทำงานขับรถบรรทุกขงปตท. เพื่อนผมมันพูดมาได้4-5เดือนแล้วล่ะมั้งครับ แต่มันบอกว่ากูรู้มาแบบนี้นะว่าระดับบริหารมันจะคุยกับรัฐบาลว่าจะให้ยกเลิกlpg ให้เปลี่ยนมาใช้ngvแทน ผมยังบอกมันเลยว่ามึงชัวร์หรือเปล่า มันก็บอกว่าไม่รู้ว่ะแต่กูได้ยินมาแบบนี้...พอมาวันนี้ก็โป๊ะเช๊ะ!