ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้กฎหมายด้วยครับ กรณีถูกตำรวจจับ ข้อหาไม่มียางอะไหล่!!!!  (อ่าน 21314 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
  พอดีว่าเพื่อนของผมถูกตำรวจแจกใบสั่งในข้อหาอุกฉกรรจ์  ถือว่าเป็นภัยร้ายแรงต่อประเทศชาติ

นั่นก็คือข้อหา "อุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบ  ไม่มียางอะไหล่"   และเสียค่าปรับไป 200 บาทถ้วน

คุณวรนุชเอ้ย  เซ็งสัตว์ปีก  พระบิดา พระบุตร และพระจิต  @!@@#%$^  อืมนะ...ไม่รู้จะพูดไง

เลยอยากสอบถามผู้ที่มีความรู้ด้านกฎหมาย  ว่ามันมีด้วยหรอครับ ช่องว่างของกฎหมายที่บ้าๆ แบบนี้

แล้วอย่างนี้สวิฟท์ผม ซึ่งไม่มียางอะไหล่มาให้จากโรงงาน  มีแต่ชุดปะยาง  ถ้าขับไปเจอคุณตำรวจในคราบขอทาน

ผมจะโดนข้อหาอุกฉกรรจ์แบบเพื่อนผมไหมครับเนี่ย   

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
งั้น BMW คงโดนกันเกือบทุกคันเพราะ ใช้ยาง Runflat ไม่มีล้ออะไหล่ :P

ตามกฏหมาย มันไม่มีหรอกครับ

แต่ในชีวิตจริง ตำรวจมันหากินกันแบบนี้จริงๆครับ

คนงานพม่าบ้านผม มีบัตรต่างด้าวอย่างถูกต้อง ขี่มอไซค์ออกไปซื้อข้าว เจอตำรวจจับข้อหาน้ำมันไม่เต็มถัง  ผมต้องไปประกันตัวมันที่โรงพัก
ไร้สาระมากๆ ตำรวจเห็นว่าผมมีความรู้ ก็เลยแก้เกี้ยวด้วยการบอกว่าขับรถผิดกฏจราจร ปรับ200บาท ผมก็จ่ายๆไปให้เรื่องมันจบ

คุณอยู่บนถนนประเทศไทย คุณสามารถโดนได้ทุกข้อหาครับ ข้อหาที่คุณคิดว่ามันไร้สาระ และไม่มีในข้อกฏหมาย มีอีกเยอะครับที่คนอื่นโดนกัน

แม้แต่เพื่อนผมที่เอารถไปตกแต่งภายในแบบVIP ถูกตำรวจเขียนใบสั่งข้อหา ดัดแปลงอุปกรณ์รถยนต์ ทั้งๆที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการขับขี่ หรือว่าไปกีดขวางทางจราจรเลย

ออฟไลน์ MystogaN

แถมพี่แกยังสองมาตรฐานมากครับ ตอนผมขับ Ford Fiesta ผ่านด่านตำรวจเมื่อไหร่นี่เรียกตลอดครับ ยิ่งกลางคืนผมแต่งชุดอยู่บ้านไปกินข้าวมันไก่

มันยักเรียกให้เป่าเลย โคตรยี๋อะ บางทีไม่มีอะไรก็เรียกครับ เคยโดนข้อหาคนนั่งหลังไม่คาดเซฟตี้เบลท์ด้วยครับทุเรดมาก

แต่พอตอนขับ BMW นี่ขนาดป้ายแดงเห็นๆ เลย ตำรวจตั้งด่านแถวๆ หน้าผับ ซึ่งผมขับออกมาจากผับเลยด้วยซ้ำ มันยังไม่เรียกเลยครับ :P

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
เมื่อวานลูกน้องผมโดนเส้นบางนา-ตราด แถวๆบางบ่อ ขาเข้า ขับชิดซ้ายมาดีๆเรียกจอด ถาม จะเสียค่าปรับที่ไหน หรืิอจะเสียตรงนี้
ลูกน้องผมถาม พี่เขียนข้อหาอะไรครับ มันโยนใบขับขี่ใส่หน้าเลย ไล่ด้วย ขากลับโดนอีกด่าน มันบอกแซงทางโค้ง เด็กผมบอก โห พี่อีกตั้งไกล
กว่าจะถึงโค้ง มันบอกงั้นขอค่าน้ำละกัน เด็กผมให้ไปสิบบาท มันบอกพี่มาตั้งสามคน สุดท้ายโดนไปยี่สิบ เด็กบอกดีนะมันไม่เห็นแบงค์ร้อย

อาทิตย์ก่อนก็โดนไปทีนึง ไม่มีข้อหา ขับมาดีๆเหมือนกัน เด็กคนนี้แหละ มันกลัว เลยโดนไปร้อยนึง ผมเลยบอกไปว่า ต่อไป ถ้าโดนเรียก ให้ถามมันก่อน ว่าข้อหาอะไร ถ้าผิดจริง เอาใบสั่งมา เขียนให้ตรง เดี๋ยวไปจ่ายให้  ถ้าเคลียสดผมไม่จ่าย

ตำหนวดที่ไหนก็สันขวานเหมือนกันครับ ทำใจ ผมเคยโดนที่อมตะ รถส่งของผมใส่หลังคา เอกสารมีครบ แต่บอกเล่มรถไม่ลงว่ามีฝาปิดท้าย
ผมให้เขียนใบสั่งมาก่อน พอผมไปคุย  ถ้าผิดผมจะจ่ายค่าปรับ ถ้าผิดจริง แต่ผมจะไปฟ้องขนส่ง เพราะขนส่งออกเอกสาร ยื้ออยู่สองอาทิตย์ รอไอ้คนเขียนใบสั่ง มันไม่ยอมมาคุยกับผมเลย สุดท้ายตำหนวดอีกคนบอก ไม่ต้องจ่ายก็ได้ เดี๋ยวว่ากล่าวแทน เสียค่าปรับ แถมบอกเป็นเค้าไม่จับหรอกข้อหาแบบนี้ แต่อย่าไปฟ้องสื่อนะ (ไอ้เวน ทีนี้ดันกลัว)

จะบอกว่า ถ้ามันเขียนข้อหาแบบนี้ ให้มันระบุมาให้ละเอียดเลย ส่วนควบ วงเล็บ ยางอะไหล่ แบบนี้ เอาแบบชัดๆ  สังเกตลายตรีนมันอ่านไม่ค่อยได้หรอก เขียนหยาบๆ ผมเคยโดนข้อหาฝ่าสัญญาณไฟ ผมให้มันระบุด้วย เขียวกระพริบ ไม่งั้นไม่ยอม ก็ขับมาดีๆ วินาทีไม่มีบอก เขียวดีๆ กระพริบๆ แดงเลยพวกกระโดดมาขวางอย่างไว ผมให้เขียนใบสั่ง คุยอยู่พักนึงปล่อย ไปโบกเหยื่อใหม่ เพราะสิบล้อวิ่งขวายาวมาเลย คงคิดว่า ไอ้คันนู้นง่ายกว่ามั๊ง

อย่าไปยอมมันครับ พวกห่านนี่ ถ้าผิดจริงค่อยเสียค่าปรับ เก็บไว้เตือนใจตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 19:11:49 โดย capton »

ออฟไลน์ bleem

เอี๊ย.............จริงๆๆ จัญ...ดารา อ๊าก เรียกแล้วต้องโดน ซักข้อๆๆ เผลอ ๆ ข้อหาหน้ากวน ตรีน .......... ซวยตูอีก  แ่ง่ง...........

• Newbie
  • *
สรุปว่าถ้าสวิฟท์ผมโดนยัดข้อหายางอะไหล่ไม่มี ผมจะให้มันระบุในใบสั่งว่ายางอะไหล่ไม่มีมาจากโรงงาน มีแต่ชุดปะยาง

แล้วผมก็ไม่ต้องจ่ายค่าปรับให้มัน  ถ้ามันยังจะเอา  แล้วยังยืนยันว่าผมผิด  ผมต้องจ่ายมันไปก่อน  แล้วไปฟ้องกับซูซูกิไทยแลนด์ใช่มั้ยครับเนี่ย

ถ้าโดนจริง จะแจ้งสื่อซะเลย  ประจานซะให้เข็ด

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
แบบนี้ Swift Eco 90% ของถนนก็โดนหมดสิครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Cayenne ผมก็ไม่มี มีแต่ชุดสูบลมกับชุดประยาง  ก็คงต้องโดนด้วยสิครับ555+ ^^"

ออฟไลน์ jumpon77

พวกนี้กะว่าทำโอทีครับผมเองก็ไม่ชอบครับไอ้พวกนีมันต้องถ่ายวิดีโอประจานครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Wayfarer-R

จัญไรจริงๆ โจรในเครื่องแบบชัดๆ

ออฟไลน์ YF-19

ตำรวจขยะ

พวกนี้ตั้งด่านเลื่อนลอย ตั้งข้อหาเลื่อนลอย

หากเจอครับ เตรียม กล้องวิดีโอในโทรศัพท์ให้พร้อม

ถามชื่อ ถ่ายหน้าตำหนวด พร้อม "ขอใบสั่ง" ครับ

สังเกตได้เลย ว่าถ้า ด่านเก๊ จะออกใบสั่งไม่ได้ครับ มันจะมั่วไปเรื่อยเปื่อย

ให้คุยว่าจะไปคุยกันที่สน. ครับ ถ้าไม่ยอมออกใบสั่ง เดี๋ยวก็ปล่อยครับ

ถ้าไม่ปล่อย เก็บหลักฐานไว้และ ใช้ฟ้องได้ครับ จะแจ้งกับเวปตำรวจจราจร http://www.trafficpolice.go.th/ ก่อนก็ได้ครับ

อย่าปล่อย"ปลาเน่า" ครับ ตำรวจดีๆ ตั้งใจทำงาน ยังมีอีกเยอะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KT7

• Jr. Member
  • **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
ผมเคยโดน เรียกตรวจเพราะ หมั่นไส่ ครับ

แล้วตอนนั้นไม่ได้ใส่หมวกกันน็อค เพราะขับไปซื้อข้าวแกงในซอง

แม - ร่ง  ครับ

ออฟไลน์ holahola66

มาดดีไว้ครับ นิ่งๆ สุภาพๆ พูดจาให้ดูมีความรู้ ขับอะไรก้อไม่มีทางโดนยัดข้อหามั่วๆครับ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *

ถ้าไม่ปล่อย เก็บหลักฐานไว้และ ใช้ฟ้องได้ครับ จะแจ้งกับเวปตำรวจจราจร http://www.trafficpolice.go.th/ ก่อนก็ได้ครับ

อย่าปล่อย"ปลาเน่า" ครับ ตำรวจดีๆ ตั้งใจทำงาน ยังมีอีกเยอะครับ ;D ;D ;D

ขอบคุณที่แนะนำครับ  ถ้าเจอรับรองมันไม่รอดแน่

ออฟไลน์ topspeed

• Newbie
  • *
ทุกๆก่อนและหลังเทศกาล จะมีการตั้งด่านแบบนี้ละครับ เก็บเงินไว้ให้นายใหญ่

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
คำตอบ

ยางอะไหล่ไม่มี   ผิดข้อหาไม่มีเครื่องอุปกรณ์ที่ครบถ้วนตามกฎหมาย ได้ครับ

มีกฎหมายบัญญัติไว้ตาม พรบ จราจร มาตรา6  
(ระวังข้อหานี้ไว้  กว้างงงงงง)

ฝ่าฝืน มาตรา6 นี้ โทษปรับไม่เกินห้าร้อยบาท

----------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:41:41 โดย wannachat »

ออฟไลน์ myalexxp

เคยเจอครับ

ตั้งด่านตรวจแล้วเรียกรถผมให้จอด ผมก็จอด เราก็ลดกระจกจะคุย

แต่พี่แกดันเดินหนีแล้วชี้หน้าเราว่าอย่าเพิ่งไปไหน

ผมขับรถออกมาเลย พักพวกขับตามครับ 555+ มากัน 2 คันรถเลย พอมาถึงบ้านผม อึ้ง+ใบ้แดรก เพราะพี่ชาย(เป็นทหารยศค่อนข้างสูง)

กำลังพาลูกน้องมาขน(ต้นไม้จะเอาไปปลูกที่ค่าย)ของที่บ้านเอา 10ล้อ4WD ของทหาร 1 คัน+ฮัมวี่อีก 2 คันมาจอดหน้าบ้านพอดี

พวกขับเข้ามา ได้แต่ลงมายิ้ม+ทักทายแล้วก้ไป แอบสะใจเล็กๆครับ

แต่ส่วนมากถ้าผิดจริงผมยอมให้เขียนใบสั่งนะครับ  :D

ถ้าไม่ผิดผมไม่ยอมเป็นไงเป็นกัน  >:(

ออฟไลน์ YF-19

มาดดีไว้ครับ นิ่งๆ สุภาพๆ พูดจาให้ดูมีความรู้ ขับอะไรก้อไม่มีทางโดนยัดข้อหามั่วๆครับ 

แรกสุดนี่ก่อนครับ

คุยกันดีๆ ส่วนมากไม่ค่อยมีปัญหา

แต่หากเจอ "ปลาเน่า" จุดสำคัญคือ การ "ขอใบสั่งให้ได้ครับ" ผมไม่เคยเสียเงินให้ด่านเก๊ครับ ร้อยทั้งร้อยปล่อยหมดครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
พูดถึงประเด็นนี้ มีพี่ในเว็บคนนึงเคยบอกไว้ว่าโดนจับเพราะกินไก่ย่างบนรถ  :o :o :o

ออฟไลน์ mewzabahl

มิจฉาชีพในเครื่องแบบ แล้วครับแบบนี้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
หากินไปเรื่อย... ป๋าผมแขวนเครื่องแบบไว้ในรถตลอดครับถ้าพี่แก่เรียกจอดแค่เห็นก็ไม่กล้าแล้วป๋าบอกตำรวจคนไหนดีให้ดีตอบ

ช่วยแหลือเขาไป ใครไม่ที่ทำไม่ดีและคิดว่าเราไม่ผิดให้จดชื่อหรือหมายเลยที่หมวกไว้แล้วมากบอกครับ

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
ถ้าจำไม่ผิด bmw ไม่มียางอะไหร่ตั้งแต่ปี2005 หรือก่อนนั้น ผมก็ไม่เคยโดนข้าหานี้เลยอย่าไปยอม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องธรรมดาครับ อิๆ

ออฟไลน์ Tc_Siew

• Newbie
  • *
ล่าสุด !!!

พี่ผมมีแก๊งเพื่อนๆคนรัก Big Bike ชอบขับไปเที่ยวต่างจังหวัดกัน

เจอซุ่มอยู่ข้างเสา กระโดดมาขวางหน้ารถเกือบโดนข้อหา ขับรถโดยประมาททับเจ้าหน้าที่ดับสยองขณะปฏิบัติหน้าที่

แล้วก็ถูกแจ้งข้อหาหมวกไม่มี มอก. !!!

อยากจะบอกว่า พวกนี้เค้าเซฟตัวเองมากๆ เพราะหนังหุ้มเหล็ก ราคาไม่เกี่ยงขอปลอดภัย

ถึงหมวกไม่มี มอก. แต่ปลอดภัยกว่าหมวกธรรมดาทั่วๆไปอีก.......

ไม่ใส่หมวกก็จับ...........ใส่ก็จับ   ตำรวจไทย - -''

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คุณวรนุชเอ้ย  เซ็งสัตว์ปีก  พระบิดา พระบุตร และพระจิต  @!@@#%$^ 

ผมชอบมากๆครับพี่ประโยคชุดนี้ 555+

ตำหมวดไทยก็แบบนี้แหละครับ หากินกันแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ siwakorn

จับมั่วๆผมก็เคยโดนนะ ขอดูใบขับขี่ เดินไปดูหน้ารถแล้วก็ปล่่อย รถผมกึไม่มีของอะไรหรอกครับชาวบ้านธรรมดานี่แหละ แล้วก็เจอด่านเถื่อน(มั้ง) มากันสองคนรถตำรวจอีกคัน เรียกผมบอกว่าขับรถเร็วแล้วก็ไม่ยอมเข้าขวา(ก็มันเพลิน+ทางโล่งมาก) ซึ่งมันก็จริงแหะๆ พอดีว่าผมไม่รู้ว่าแถวนั้นโรงพักอยู่ไหนเลยจ่ายสดไป 100 บาทเซ็งเลย ส่วนตัวยังไม่เคยโดนข้อหากวนๆสักทีอาจเพราะประสบการณ์น้อยออกถนนใหญ่มาได้ประมาณปีเดียวเอง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

คราวหน้า..พับเล็กๆนะครับ   ;) You(Police)Like

ออฟไลน์ Alcatraz

แล้วตำรวจรู้ได้ยังไงว่าไม่มียางอะไหล่ ถึงขั้นเปิดท้ายรื้อดูเลยหรอ ถ้าถึงขั้นนั้นสงสัยอยากได้จัด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รู้งี้ผมไปเป็นตำรวจมั่งดีกว่า

จะได้แจกข้อหา

"มีสาวสวยอยู่บนรถ"

ฮึ่ยๆ อิจฉาคนมีแฟน 5555

ผมว่ามันไร้สาระจริงๆ นะครับ แล้วตอนนี้ปล่อยให้กลับมาตั้งด่านกลางวันนี่ ทำมาหากินเป็นล่ำเป็นสัน แข่งกันออกใบเสร็จ เอ้ย ใบสั่งกันน่าดู
JDM เท่านั้น จะครองโลก!