ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์หรู ของแต่ละค่าย มีอะไรนอกจากนี้บ้างครับ  (อ่าน 3766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Toyota - Lexus
Nissan - Infiniti
Honda - Acura
VW - Audi

อื่นๆมีอีกมั้ยครับ
เช่น chevrolet , ford , mitsu ,BMW  ,Benz แบบนี้มีแบรนด์หรูของตัวเองมั้ยครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: แบรนด์หรู ของแต่ละค่าย มีอะไรนอกจากนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 20:33:43 »
MB - AMG
BMW - M
Chevrolet - Cadillac
Jaguar - Aston Martin
Ford - Lincoln/Shelby
ประมาณนี้มั้งครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน  :-*

ออฟไลน์ MystogaN

Re: แบรนด์หรู ของแต่ละค่าย มีอะไรนอกจากนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 20:37:15 »
VW - Audi,Porsche,Bentley,Lamborghini,Bugatti
BMW - Rolls Royce,Mini
Benz - Maybach(เจ๊ง)
Fiat - Alfa Romeo,Maserati,Ferrari
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 20:40:47 โดย LanCeLoT »

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 21:07:44 »
Chevrolet มี Buick และ Cadillac
Ford มี Mercury และ Lincoln
Chrysler มี De Soto และ Imperial

พวกนี้คือรถที่เรียกได้ว่า เกือบหรู และ หรู เรียงกันนะครับ

Mitsu ทำหรูขึ้นแค่แอร์ครับ รถหรูไม่รู้จะทำไปทำไม
BMW,Benz มันหรูอยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 21:10:17 »
Maybach มันอยู่ตรงไหน

Stroke8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 21:12:30 »
Maybach เป็นแบรนด์ของมันเองครับ อยู่ในเครือของ Benz เครือกับแบรนด์ไม่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:38:37 »
Chevrolet มี Buick และ Cadillac
Ford มี Mercury และ Lincoln
Chrysler มี De Soto และ Imperial

พวกนี้คือรถที่เรียกได้ว่า เกือบหรู และ หรู เรียงกันนะครับ

Mitsu ทำหรูขึ้นแค่แอร์ครับ รถหรูไม่รู้จะทำไปทำไม
BMW,Benz มันหรูอยู่แล้วนะครับ

ผมว่าพูดว่า Chevrolet ไม่ค่อยถูกนะครับ พูดว่าเป็น GM ดีกว่า
แล้วก็ตอนนี้ Mercury เจ๊งไปแล้วด้วยนี่ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Stroke8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 00:31:52 »
เจ้าของกระทู้ไม่ได้เจาะจงครับว่ายุคไหน แล้วก็เช่นเดียวกันครับ เจ้าของกระทู้ถามถึงแบรนด์ GM ไม่ใช่แบรนด์ครับ เป็นเครือที่รวมแบรนด์ไว้เสียมากกว่า

Buick และ Cadillac ถูกตั้งไว้ให้เป็น Chevrolet ที่หรูกว่า คนที่ประสบความสำเร็จในอาชีพการงานก็จะอัพเกรดตัวเองจาก Chevrolet (รุ่นถูกที่สุด) ไป Oldsmobile (อันนี้จะกลางๆ) แล้วก็ไป Buick (เกือบหรู) และจบลงที่ Cadillac อันนี้คือหรูสุดๆแล้ว คนอายุมากเท่านั้นถึงจะมีขับอย่างถูกกฏหมาย (ถ้าคุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร ;D) คนที่ขับ Cadillac ถ้าจะอัพตัวเองอีกก็คงจะอัพเป็นโลงแล้ว อันนี้คือนับยุคสมัยที่แบรนด์ในเครือเดียวกันยังแตกต่างกันเห็นได้ชัดนะครับ เดี๋ยวนี้มันเละเทะแยกไม่ออกไปหมดแล้ว

เหมือนกันกับอีกสองยี่ห้อครับ Ford>Mercury>Lincoln และ Plymouth>Dodge>Chrysler=DeSoto>Imperial

อันนี้ยังไม่นับรวมแบรนด์เล็กๆอื่นๆนะครับ พูดถึงเฉพาะแบรนด์ใหญ่ๆ ส่วนยุโรปและเอเซียจะไม่นิยมทำแบรนด์แยก Segment กัน ส่วนพวกแบรนด์ที่อัพตัวเองเช่น Toyota อัพหรูเป็น Lexus จขกท. ก็บอกมาครบแล้วครับ Toyota>Lexus Nissan>Infiniti Honda>Acura ถ้าผมเดาความหมายของ จขกท. ไม่ผิดนะครับ บริษัทอื่นๆที่เหลือเป็นแค่แบรนด์ในเครือเท่านั้น ผมว่าไม่ควรจะนับเป็นแบรนด์ที่บริษัทตั้งมาให้หรูกว่า ยิ่งถ้าเป็นบริษัทที่ถูกเทคมา ผมว่าเราควรจะมองแยกไปเป็นอีกแบรนด์ดีกว่าครับ ลองดูตัวอย่าง เราจะบอกได้เต็มปากเต็มคำกับคนที่ขับ Rolls Royce ว่ารถของเขาเป็น BMW อัพเกรด ไหมครับ? ถึงแม้คนจะใช้ล้อเลียนรถหลายรุ่น (Lamborghini เป็น Audi TT คันใหญ่)

ส่วนพวกแบรนด์ที่ขายรถ Rebadge ต่างๆ พยายามจะทำให้เครือดูมีรถหลายคลาส (VAG เป็นตัวอย่างที่ดี) ผมขอไม่พูดถึงนะครับ เอาแค่ที่มันแยกง่ายๆก็แยกกันปวดหัวแล้ว

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:29:47 »
แล้ว Ẽfini กับ Eunos ที่เคยเป็นแบรนด์ย่อยของ Mazda นี่ถือว่าหรูเทียบชั้นได้กับ Acura, Infiniti และ Lexus มั้ยครับ?

สงสัยๆ  :)

ออฟไลน์ purimpro

• Newbie
  • *
  • Manger Production Powder Coating
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 16:06:17 »
ความรู้เยอะเลย เก็บ ๆ ๆ ๆ ๆ
รูปภาพก็แค่กด "ถูกใจ" จะมาสู้อะไร กับ"หัวใจ" ผูกอยู่ที่ใจคน