ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีนำเข้ารถยนต์ (ไทย VS ลาว)  (อ่าน 64632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.P

• Jr. Member
  • **
ภาษีนำเข้ารถยนต์ (ไทย VS ลาว)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 00:07:06 »
แหล่งที่มา : http://www.skyscrapercity.com/showpost.php?p=100365304&postcount=47384

อีกหน่อยเปิดAEC คราวนี้ ไม่รุ้ว่าใครต่อใครล่ะครับ
เพราะ ทำเลประเทศไทย บังคับให้ต้องเป็นศูนย์กลางโลจิสติกส์อาเซียน
เพื่อนบ้านไม่ว่าลาว พม่า มาเล เวียดนาม เขมร คงขับรถเข้าออกประเทศไทยเป็นว่าเล่น ขับสวนรถเขมร รถลาว รถพม่า คงเป็นเรื่องชินตา

ไทยก็ต้องบังคับใช้กฎหมายอย่างเข้มงวด ไม่งั้นทุกข์จะตกอยู่กับประชาชนเจ้าของประเทศ
เหรียญมันมีสองด้าน คนลาวมาเที่ยวไทย มาช้อปปิ้ง ก้เป็นสิ่งที่ดี
เอาจริงๆ ผมรู้จักคนลาวดีนะ คนลาวดูๆแล้วเหมือนไม่ค่อยกลัวกฎหมายไทยหรอก
คนไทยไปลาว กลัวนั้นกลัวนี้ สารพัดกลัวกฎหมายลาว

เรื่องรถ Super car ลาว คนไทยเห็นก็ร้องตาตื่น โอ้วๆ ไม่รู้เหรอว่า ราคารถนำเข้าเหมือนกัน
ราคาขายในไทยและลาวมันต่างกันเยอะมาก เพราะภาษีนำเข้าไทยและลาวต่างกันเยอะ

ภาษีรถนำเข้าทั้งคันของลาว =อากรนำเข้า + ภาษีสรรพสามิต +ภาษีมหาดไทย + ภาษีมูลค่าเพิ่ม

รถยนต์ทั่วไปที่มีเครื่องยนต์ต่ำกว่า 1,500 ซีซี จะปรับเพิ่มจาก 65% เป็น 70%
รถยนต์ที่มีเครื่องยนต์ระหว่าง 1,201-1,500 ซีซี เพิ่มภาษีจาก 65% เป็น 80%
รถยนต์ที่มีเครื่องยนต์ระหว่าง 1,501-2,500 ซีซี เพิ่มภาษีจาก 65% เป็น 85%
รถยนต์ที่มีเครื่องยนต์สูงกว่า 2,501 ซีซีขึ้นไป    เพิ่มภาษีจาก 75% เป็น 90%

ภาษีรถนำเข้าทั้งคันของไทย =อากรนำเข้า + ภาษีสรรพสามิต +ภาษีมหาดไทย + ภาษีมูลค่าเพิ่ม

รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบไม่เกิน 2,000 ซีซี*==============>287.5 %
รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบ2,000 ซีซี แต่ไม่เกิน 2,500 ซีซี*======>313.14 %
รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบ 2,500 ซีซี แต่ไม่เกิน 3,000 ซีซี*======>343.97 %
รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบเกิน 3,000 ซีซี**===============>428.0 %

นี้ยังไม่รวมราคาขายที่บริษัทย์นำเข้าต้องบวกกำไรเพิ่ม รถยนต์นำเข้าของไทยเลยแพงมากๆๆๆๆๆๆๆ
Super car ไม่ต้องพูดถึง porsche 911-turbo-s
เมืองฝรั่งขายประมาณ 5 ล้านบาท
พอมาเมืองไทยขาย 24,000,000 THB

ภาษีรถยนย์นำเข้าทั้งคันในลาว แพงที่สุด 90%   ถูกที่สุด 70%
ภาษีรถยนย์นำเข้าทั้งคันในไทย แพงที่สุด 428% ถูกที่สุด 287.5%
(ภาษีรถยนย์นำเข้าถูกที่สุดของไทย มากกว่า ภาษีรถยนย์นำเข้าของลาวที่แพงที่สุด กว่า 3 เท่า)

ถ้าภาษีรถนำเข้าไทยเท่ากับลาว Super car ไทยก็เกลือนเมืองเหมือนกัน
ไทยเก็บภาษีสินค้าฟุ่มเฟือยเยอะ บวกกับต้องสนับสนุนอุตสาหกรรมรถยนต์ภายในประเทศ คนไทยส่วนใหญ่เลยมีปัญญาซื้อแค่ยี้ห้อตลาดๆทั่วไป

ข่าวลาวปรับเพิ่มภาษีรถยนย์นำเข้า ขนาดปรับแล้วนะ แพงที่สุด 90% เท่านั้น
http://www.manager.co.th/IndoChina/V...=9540000087001
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 00:08:54 โดย Mr.P »

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: ภาษีนำเข้ารถยนต์ (ไทย VS ลาว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 00:19:37 »
บางทีก็ต้องมองในอีกมุมนึงด้วยครับ

เพราะรถเป็นในไทยเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย ที่ตั้งภาษีโหดแบบนั้น ไม่ใช่ว่าไทยเราจะตั้งให้ถูกไม่ได้ แต่โครงสร้างนโยบายไทยเป็นแบบนี้ ก็เพื่อกีดกัน เงินไหลออกไปต่างประเทศ ด้วยวิธีกำแพงภาษีนั่นเอง
และก็จะทำให้คนใช้รถที่ผลิตภายในประเทศมากขึ้น และก้เป็นการเพิ่มงาน ให้กับคนในชาติเราด้วยครับ

ถึงแม้ผมจะเสียดาย เรื่องรถนำเข้าไปบ้างที่แพงแบบนี้
แต่ก็ไม่ใช่ว่าเรา จะขับรถที่ผลิตบ้านเราไม่ได้ซักหน่อย

ตอนนี้ในไทยเรามองการใช้รถเป็น การโอ้อวด โชว์ไปซะส่วนใหญ่
ซึ่งต่างจากฝรั่งส่วนมากที่เค้าใช้รถ เพราะคำนึงถึง ว่ามันเป็น ยานพาหะนะเท่านั้น (ยกเว้นฝรั่งบางคนครับ^^)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ภาษีนำเข้ารถยนต์ (ไทย VS ลาว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 00:25:37 »
อย่าลืมว่า ที่ลาว มีแต่ซื้อสดนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 00:30:54 »
ภาษีรถนำเข้าทั้งคันของไทย =อากรนำเข้า + ภาษีสรรพสามิต +ภาษีมหาดไทย + ภาษีมูลค่าเพิ่ม

รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบไม่เกิน 2,000 ซีซี*==============>287.5 %
รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบ2,000 ซีซี แต่ไม่เกิน 2,500 ซีซี*======>313.14 %
รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบ 2,500 ซีซี แต่ไม่เกิน 3,000 ซีซี*======>343.97 %
รถยนต์นำเข้าทั้งคัน ขนาดเครื่องยนต์ ความจุกระบอกสูบเกิน 3,000 ซีซี**===============>428.0 %

Poor Thai
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 00:32:59 »
ถ้ารถประกอบในประเทศมีออพชั่นและคุณภาพไม่แพ้รถนำเข้าจากญี่ปุ่น, ยุโรป เสียงบ่นคงจะน้อยกว่านี้
 แต่นี่รถประกอบในประเทศก็เอาเปรียบกันจัง จะไปรถนอกก็สู้ราคาไม่ไหว
เหมือนโดนบีบให้ใช้ของห่วยๆ สคบ.ก็แย่ เจอรถมีปัญหาช่วยอะไรไม่ได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:08:14 »
เรื่องนี่มันพื้นๆมากเลยนะครับ บ่น

การเพิ่มภาษีนำเข้ารถยนต์ และสินค้าฟุ่มเฟือยอื่นๆ ช่วยลดการขาดดุลการค้าลง ประเทศไหนๆก็ทำ
ก่อนนี้ก็มีอีกประเทศเพิ่งปรับขึ้นเหมือนกัน แต่ผมจำไม่ได้ว่าประเทศอะไร

ถ้าภาษีนำเข้าถูก มีแต่คนนำเข้า จนประเทศขาดดุลการค้า แล้วคุณจะแก้อย่างไรล่ะครับ?

ถ้ามีวิธีอื่นที่ป้องกันประเทศขาดดุลการค้าได้ และไม่กระทบชนชั้นกลางหรือรองลงไป ก็ลองเสนอรัฐดูครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องไปอะไรกับภาษีรถนำเข้ามาก

Super Car  คนจะซื้อก็ต้องมีตังทั้งนั้นแหละครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมจะยอมจ่ายแพงกันไม่ได้ ถ้าต้องการจริงๆ?
หรือถ้าไม่ซื้อ มันก็ไม่ตาย ไม่ใช่ของจำเป็นอะไร ทำไมรัฐจะต้องไปสนับสนุนล่ะครับ ในเมื่อมันไม่มีใครได้ประโยชน์นอกจากตัวคนซื้อคนเดียว 
(รถผลิตในประเทศ ยังช่วยจ้างแรงงานได้)

เอาไปลดภาษีรายได้ หรือภาษีเงินได้นิติบุคคล สนับสนุน SME แทนซะดีกว่า

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:09:14 »
ถ้ารถประกอบในประเทศมีออพชั่นและคุณภาพไม่แพ้รถนำเข้าจากญี่ปุ่น, ยุโรป เสียงบ่นคงจะน้อยกว่านี้
 แต่นี่รถประกอบในประเทศก็เอาเปรียบกันจัง จะไปรถนอกก็สู้ราคาไม่ไหว
เหมือนโดนบีบให้ใช้ของห่วยๆ สคบ.ก็แย่ เจอรถมีปัญหาช่วยอะไรไม่ได้เลย

+1 อันนี้แน่นอนจริงๆ  มีที่ไหนผู้บริโภค ถูกผู้ผลิตฟ้อง - -" อนาจใช้รถแพงแถมต้องพกดวงตอนไปซื้อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:17:49 »
เวบนี้มีกระทู้แนวนี้เป็นร้อยแล้วมั้ง ก็บ่นเหมือนๆเดิม  คนเข้ามาตอบก็ตอบเหมือนๆเดิม

ถึงผมจะชอบรถสวยๆ แต่ผมว่าก็ถูกแล้วที่ว่ารถนำเข้าแพงๆเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย รถประกอบในประเทศเอาเปรียบตรงไหนครับ รถอัโคคาร์ ซับคอมแพ็คออปชั่นเต็ม ความปลอดภัยไม่น่าเกลียด ราคาไม่เกินแปดแสนมีตั้งเยอะแยะ จะให้ราคาต่ำกว่านี้อีกเหรอ

คนที่มาบ่นส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่คนที่อยากได้รถญี่ปุ่นคุณภาพดีๆหรอก แต่เป็นคนที่อยากได้รถยุโรป รถสปอร์ตนำเข้าสวยๆแต่สู้ราคาไม่ไหวซะมากกว่า(ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น แค่ไม่บ่น)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:28:09 »
เวบนี้มีกระทู้แนวนี้เป็นร้อยแล้วมั้ง ก็บ่นเหมือนๆเดิม  คนเข้ามาตอบก็ตอบเหมือนๆเดิม

ถึงผมจะชอบรถสวยๆ แต่ผมว่าก็ถูกแล้วที่ว่ารถนำเข้าแพงๆเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย รถประกอบในประเทศเอาเปรียบตรงไหนครับ รถอัโคคาร์ ซับคอมแพ็คออปชั่นเต็ม ความปลอดภัยไม่น่าเกลียด ราคาไม่เกินแปดแสนมีตั้งเยอะแยะ จะให้ราคาต่ำกว่านี้อีกเหรอ

คนที่มาบ่นส่วนใหญ่ผมว่าไม่ใช่คนที่อยากได้รถญี่ปุ่นคุณภาพดีๆหรอก แต่เป็นคนที่อยากได้รถยุโรป รถสปอร์ตนำเข้าสวยๆแต่สู้ราคาไม่ไหวซะมากกว่า(ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น แค่ไม่บ่น)
ลองดู March (Micra) UK แล้วเอามาเทียบกับ March ไทยสิครับ
ว่าต่างกันไหม?
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:45:28 »

ลองดู March (Micra) UK แล้วเอามาเทียบกับ March ไทยสิครับ

แล้วถ้าภาษีนำเข้าเราถูกเราจะได้มาร์ชราคานั้นเหรอครับ แล้วถ้้าภาษีนำเข้าเราถูกคุณจะซื้อมาร์ชเหรอครับ ผมว่าร้อยทั้งร้อยไม่มีใครซื้อรถซับคอมแพ็คนำเข้าหรอก มีแต่ไปซื้อรถยุโรป รถสปอร์ตมากกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:52:12 »

แล้วถ้าภาษีนำเข้าเราถูกเราจะได้มาร์ชราคานั้นเหรอครับ แล้วถ้้าภาษีนำเข้าเราถูกคุณจะซื้อมาร์ชเหรอครับ ผมว่าร้อยทั้งร้อยไม่มีใครซื้อรถซับคอมแพ็คนำเข้าหรอก มีแต่ไปซื้อรถยุโรป รถสปอร์ตมากกว่า
ผมคิดว่ารถนำเข้าแพง ช่างมัน ไม่เถียง ไม่เกี่ยง
แต่รถผลิตบ้านเรา เราใช้กันเอง น่าจะยกระดับมาตรฐานกันสักนิด
อย่างน้อยขอเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัย กับความรับผิดชอบของผู้ผลิต

ออฟไลน์ Mr.P

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:52:52 »

ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:56:24 »
ถามแบบคนไม่มีความรู้น่ะครับ   AEC  จะมีบทบาทช่วยรถที่ผลิตในประเทศไทย ทัดเทียบกับประเทศอื่นๆ (เอาประเทศที่ดีที่สุด) รึเปล่าครับ

หรือ ในระหว่าางประเทศ AEC ประเทศเราถือว่า ดีที่สุดแล้ว ?

ส่วนเรื่อง รถนำเข้าคงบ่นอะไรไม่ได้ เพราะภาษีที่คิดอยู๋ทุกวันนี้ คิดกันมานานแล้ว ถ้าจะให้ลดลงคงเป็นไปไม่ได้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:06:35 »

ผมคิดว่ารถนำเข้าแพง ช่างมัน ไม่เถียง ไม่เกี่ยง
แต่รถผลิตบ้านเรา เราใช้กันเอง น่าจะยกระดับมาตรฐานกันสักนิด
อย่างน้อยขอเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัย กับความรับผิดชอบของผู้ผลิต

เรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยผมก็เห็นด้วยนะ อย่างน้อยๆตอนนี้ก็มีฮอนด้าที่ริเริ่มใส่ถุงลมนิรภัยคู่เป็นอุปกรณ์มาตรฐานให้รถทุกคัยแล้ว ก็หวังว่าเจ้าอื่นๆจะเอาเป็นแบบอย่าง (โดยเฉพาะเจ้าตลาด)

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:02:28 »
ผมคิดว่าถ้าไม่เก็บภาษีตรงนี้ รัฐบาลคงเสียรายได้ไปเยอะ แล้วถ้าพูดเรื่องนี้ขึ้นมา เดี๋ยวจะหาว่าไม่รักชาติบ้าง, ไม่อยากได้ถนนดีๆบ้างแหละ
หลายคนชอบบอกว่า ถ้ามีเงินซื้อรถแพงๆขนาดนี้ ก็ต้องมีเงินจ่ายภาษีจำนวนนี้ด้วย
ทำไมมันเหมือน เห็นเค้ารวยก็อยากได้ผลประโยชจากเค้าบ้าง ต้องให้เค้าจ่ายแพงกว่าบ้าง เห็นว่าเค้ามีกินพอแล้วบ้างจ่ายอีกไม่ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอก
แต่มองในอีกทางนึง เราจะปล่อยให้เค้ามาขายรถในบ้านเราได้ง่ายๆ โดยที่ประเทศเราจะไม่ได้อะไรเลยหรอ, benz bmw คงขายดีขึ้นเยอะอะ

ถ้าภาษีนำเข้า March ถูก จะไม่มีคนซื้อ?
ผมคิดว่า คนก็จะยกระดับตัวเองเท่านั้นเอง จากที่จ่ายแค่ camry ไหว ก็จะเปลี่ยนเป็น bmw
แล้วจากคนที่ซื้อรถไม่ได้ ก็จะกลายเป็นซื้อรถได้ แล้วยังมีอีกหลายคนที่ต้องการรถไว้แค่ขับไปไหนมาไหนได้แค่นั้น

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:38:00 »

เห็นด้วยครับ +1

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:15:00 »
นั่นเป็นเพราะที่ลาวผลิตรถเองไม่ได้ครับ ส่วนเราผลิตได้เองเมื่อผลิตได้เองจะให้นำเข้ามาขายถูกๆได้ยังไงเนื่องจากภาษีนำเข้าได้แค่ต่อเดียวคือเก็บตอนเข้ามาส่วนรถที่ผลิตในประเทศได้โดยอ้อมเยอะมาก ทั้งตัวรถ บ.ประกอบ บ.ชิ้นส่วน อะไหล่ พนักงานของแต่ละบ. ผู้รับเหมา จะเห็นได้ในหลายๆประเทศว่าอันไหนผลิตได้เองก็ต้องหามาตรการกีดกันการนำเข้าส่วนอันไหนผลิตเองไม่ได้ก็นำเข้าถูกหน่อย

อย่างเหล็กที่โรงงานผมทำอยู่ เกรดไหนที่ผลิตในประเทศไม่ได้แล้วนำมาผลิตเพื่อส่งออกจะได้สิทธิพิเศษ BOI แต่ถ้าในประเทศมีแล้วนำเข้ามาผลิตเพื่อส่งออกหละภาษีบาน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:06:09 »
จาก Topic มันสะท้อนถึงปัญหา คุณภาพของรถยนต์ในประเทศจิงๆ อยากรถในประเทศมีคุณภาพ มีความปลอดภัยดีมากขึ้น ไม่ใช่เอาเปรียบผู้บริโภคขนาดนี้

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:20:11 »
แบบนี้ไปซื้อรถที่ลาวแล้วเอามาใช้ในไทยได้ไหมครับ

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:33:44 »
ผมว่า เรื่องภาษีนำเข้ารถยนต์ .... มันเป็นเรื่องรองนะ เราลองมามอง ราคาพลังงานในบ้านเราก่อนไหมครับ

ว่า มันแพงกว่าทั่วโลกเค้ามากมายขนาดไหน ....

และมีแนวโน้มว่าจะแพงขึ้นเรื่อยๆด้วย

ใครสนใจเรื่องนี้ ติดตามได้ที่หน้าเพจ "ทวงคืน พลังงานไทย" ครับ

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:58:49 »
ผมว่า เรื่องภาษีนำเข้ารถยนต์ .... มันเป็นเรื่องรองนะ เราลองมามอง ราคาพลังงานในบ้านเราก่อนไหมครับ

ว่า มันแพงกว่าทั่วโลกเค้ามากมายขนาดไหน ....

และมีแนวโน้มว่าจะแพงขึ้นเรื่อยๆด้วย

ใครสนใจเรื่องนี้ ติดตามได้ที่หน้าเพจ "ทวงคืน พลังงานไทย" ครับ

โดนหลอกอยู่นะ. เช็ค fact. ก่อน share. ดีกว่า
ทั้งเรื่องราคาน้ำมันประเทศที่นำมาเปรียบ ทั้งเรื่องเพ้อเจ้ออย่างเมืองไทยมีน่ำมัน. เพ้อเจ้อทั้งนั้น
ข่าวลือที่มีคนเสียประโยชน์เยอะ มักจะมีคนเชื่อเยอะ เพราะนึกว่าเขื่อแล้วจะได้ประโยขน์

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:06:57 »

โดนหลอกอยู่นะ. เช็ค fact. ก่อน share. ดีกว่า
ทั้งเรื่องราคาน้ำมันประเทศที่นำมาเปรียบ ทั้งเรื่องเพ้อเจ้ออย่างเมืองไทยมีน่ำมัน. เพ้อเจ้อทั้งนั้น
ข่าวลือที่มีคนเสียประโยชน์เยอะ มักจะมีคนเชื่อเยอะ เพราะนึกว่าเขื่อแล้วจะได้ประโยขน์

ยืนยันว่าไม่จริงครับ เคยอยู่อเมริกา คิดค่าน้ำมันเล่นๆ ราคาพอๆกันนั่นแหละ ไม่ต่างเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:09:10 »
 อยากใช้รถราคาเดียวกับประเทศลาว มีวีธีครับ
  1. ไปทำธุรกิจในลาว แล้วขอวีซ่านักลงทุน ( มีรายละเอียดมากกว่านี้แต่เอาเท่านี้ก็พอหอมปากหอมคอแล้วนะครับ )
  2. ไปแต่งงานกับคนที่นั่น
  3. ไปอยู่ที่ประเทศลาวนานๆ หลายๆปี เข้าๆออกต่อวีซ่านี่แหละ

ไปดูได้ที่จังหวัดแถวๆริมแม่น้ำโขง เพื่อนๆผมหลายคนขับ LX570 , VX200 , Cayenne , F430 , Corvette ส่วนใหญ่ใช้ในบ้านเรานี่แหละ แต่จะลำบากหน่อยตรงที่เป็น LHD

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:13:08 »

อันนี้เป็นข้อมูลเก่าที่ไม่updateครับ อันที่จริงหลายๆประเทศน้ำมันราคาเกือบเท่าเราครับ แต่ยังถูกกว่าไม่มากก็น้อยแล้วแต่ในแต่ละประเทศ
เช่นมาเลถูกกว่าครึ่งต่อครึ่งเลยเป็นที่มาของขบวนการขนน้ำมันเถื่อนซึ่งเห็นข่าวอยู่บ่อยๆ แต่euro3นะครับ

แต่ที่เห็นจะจริงคือค่าแรงของเราต่ำกว่าประเทศที่น้ำมันราคาเรากับเค้าเท่ากัน อีกทั้งของเราไม่ใช่น้ำมันเกรดเดียวกับเค้าแต่เราใช้ที่มีก๊าซผสม

เรื่องไทยเรามีน้ำมันเป็นเรื่องจริงครับแต่เป็นแบบยางเหนียว ไม่ใช่น้ำ สูบยาก ค่าใช้จ่ายสูง ถ้าตอนสมัยน้ำมันถูกมันไม่คุ้มทุนที่จะไปสูบเพราะ
มีแบบที่เป็นน้ำ สูบง่าย บ่อใหญ่กว่า แต่ตอนนี้แบบนี้มันลดลงจนแทบไม่เหลือ ทำให้แบบที่เรามีมันเลยคุ้มทุนขึ้นมา ขนาดบ่อที่เรามีก็ไม่ได้ใหญ่
มากมายแต่เรียกได้ว่าคุ้มที่จะทำแล้ว ณ ตอนนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:06:24 »

เปิดพันดริฟ ได้เลยตอนนี้มีเรื่องนี้พอดี หาดู  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:36:56 »
นั่นเป็นเพราะที่ลาวผลิตรถเองไม่ได้ครับ ส่วนเราผลิตได้เองเมื่อผลิตได้เองจะให้นำเข้ามาขายถูกๆได้ยังไงเนื่องจากภาษีนำเข้าได้แค่ต่อเดียวคือเก็บตอนเข้ามาส่วนรถที่ผลิตในประเทศได้โดยอ้อมเยอะมาก ทั้งตัวรถ บ.ประกอบ บ.ชิ้นส่วน อะไหล่ พนักงานของแต่ละบ. ผู้รับเหมา จะเห็นได้ในหลายๆประเทศว่าอันไหนผลิตได้เองก็ต้องหามาตรการกีดกันการนำเข้าส่วนอันไหนผลิตเองไม่ได้ก็นำเข้าถูกหน่อย

อย่างเหล็กที่โรงงานผมทำอยู่ เกรดไหนที่ผลิตในประเทศไม่ได้แล้วนำมาผลิตเพื่อส่งออกจะได้สิทธิพิเศษ BOI แต่ถ้าในประเทศมีแล้วนำเข้ามาผลิตเพื่อส่งออกหละภาษีบาน

+1  ชัดเจนดีครับ

อยากรู้ว่าประเทศที่ผลิตรถยนต์ได้ อย่าง ญี่ปุ่น เก็บภาษีรถนำเข้าเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:40:33 โดย wooot »

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 15:12:32 »
อย่าว่าแต่นำเข้าเลยครับ รถผลิตในประเทศก็เก็บภาษีแพงกว่าชาวบ้านเขา

บอกว่ารถเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย ประเทศที่จะพูดแบบนี้ได้ต้องเป็นประเทศที่ระบบขนส่งมวลชนดีจนไม่ต้องใช้รถก็ได้

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 15:51:24 »

อยากรู้ว่าประเทศที่ผลิตรถยนต์ได้ อย่าง ญี่ปุ่น เก็บภาษีรถนำเข้าเท่าไหร่ครับ

เสียแค่ VAT ครับ ไม่มีภาษีนำเข้า  แต่ตอนนี้ไม่รู้เปลี่ยนไปหรือยัง ประเทศที่ผลิตรถขายเองอย่างญี่ปุ่น ไม่สามารถตั้งกำแพงภาษีรถนำเข้าได้หรอกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 16:00:12 »

เสียแค่ VAT ครับ ไม่มีภาษีนำเข้า  แต่ตอนนี้ไม่รู้เปลี่ยนไปหรือยัง ประเทศที่ผลิตรถขายเองอย่างญี่ปุ่น ไม่สามารถตั้งกำแพงภาษีรถนำเข้าได้หรอกครับ

ถ้าผลิตจากโรงงานญี่ปุ่นแล้วไม่ว่าผลิตจากประเทศอะไรก็ไม่เสียภาษีนำเข้าทั้งนั้นครับเพราะเค้าถือเป็นของตัวเองเลย มีหลายๆรุ่นที่ผลิตจากไทยไปขายยังญี่ปุ่นครับอย่างมาร์ชเป็นต้น แต่ที่น่าเจ็บใจก็คือผลิตบ้านเราเองแท้ๆของเค้ามีระบบความปลอดภัยมากกว่าเลยทำให้ของเราแพงมากกว่า อีกอย่างการส่งกลับไปขายที่ประเทศแม่ของเค้านั้นเค้าไม่เน้นเรื่องกำไรเป็นหลักครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 16:18:06 »

ถ้าผลิตจากโรงงานญี่ปุ่นแล้วไม่ว่าผลิตจากประเทศอะไรก็ไม่เสียภาษีนำเข้าทั้งนั้นครับเพราะเค้าถือเป็นของตัวเองเลย มีหลายๆรุ่นที่ผลิตจากไทยไปขายยังญี่ปุ่นครับอย่างมาร์ชเป็นต้น แต่ที่น่าเจ็บใจก็คือผลิตบ้านเราเองแท้ๆของเค้ามีระบบความปลอดภัยมากกว่าเลยทำให้ของเราแพงมากกว่า อีกอย่างการส่งกลับไปขายที่ประเทศแม่ของเค้านั้นเค้าไม่เน้นเรื่องกำไรเป็นหลักครับ

ที่ว่าเสียแค่ VAT ไม่เฉพาะรถญี่ปุ่นนะครับ รถนำเข้าของประเทศอื่นๆ Benz, BMW, Porsche ก็เสียแค่VAT ครับ