ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากกัน ว่ารถติดเข้าเกียร์ N หรือ D ?  (อ่าน 6748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เอามาฝากกัน ว่ารถติดเข้าเกียร์ N หรือ D ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:12:07 »
ใช้เซนต์ตัวเองครับติดนานเข้า N ติดแป๊ปเดียวเข้า D แต่อย่าเข้า P เป็นพอ ถ้าเข้า N แล้วไหลก็เบรคมือช่วยจบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: เอามาฝากกัน ว่ารถติดเข้าเกียร์ N หรือ D ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:29:53 »
กับสวิฟ ผมจะจอดห่างคันหน้านิดหน่อย แล้วดึงเบรคมือเอาคับ เพราะรถมันไม่พุ่งอยู่แล้ว

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:34:05 »
ใช้เซนต์ตัวเองครับติดนานเข้า N ติดแป๊ปเดียวเข้า D แต่อย่าเข้า P เป็นพอ ถ้าเข้า N แล้วไหลก็เบรคมือช่วยจบ

ตามนั้นเลยครับ ทางที่ดีที่สุดหาเส้นทางที่รถไม่ติดจะดีมาก

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:36:14 »
ส่วนตัวเข้าเกียร์ N และดึงเบรคมือประจำครับ ยกเว้นเห็นว่าใกล้จะไปแล้วเช่น ติดๆ ไปๆ บนทางด่วน เช้า เย็น ก็จะเหยียบเบรคอย่างเดียว ไม่เปลี่ยนเกียร์

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:50:29 »
เคยได้ยินว่าถ้าเข้า N อะไรมันจะหมุนๆเหวี่ยงๆนี่แหละทำให้พังเร็วกว่า
ถ้าเข้า D มันจะไม่หมุนเนื่องจากมีอะไรมาจับไอ่ที่มันหมุนๆไว้แต่จะมีแรงต้านทำให้เปลืองน้ำมันครับ
ได้ยินมาอีกทีมะรุถุกป่าวครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:06:34 »
ผมDตลอดครับ ;D
ยกเว้นติดนานจริงๆถึงเปลี่ยนเป็นN
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:08:21 »
เคยได้ยินว่าถ้าเข้า N อะไรมันจะหมุนๆเหวี่ยงๆนี่แหละทำให้พังเร็วกว่า
ถ้าเข้า D มันจะไม่หมุนเนื่องจากมีอะไรมาจับไอ่ที่มันหมุนๆไว้แต่จะมีแรงต้านทำให้เปลืองน้ำมันครับ
ได้ยินมาอีกทีมะรุถุกป่าวครับ

ผมว่าน่าจะตรงกับข้ามนะ
ถ้าใส่เกียร์ D แล้วดึงเบรคมือ หน้ารถจะกดลงเพราะรถกำลังจะเคลื่อนแต่เราห้ามล้อไว้
ถ้าใส่เกียร์ N แล้วดึงเบรคมือ หน้ารถจะปรกติเพราะรถไม่ได้ขับเคลื่อนและห้ามล้อก็ทำงานรถไม่ไหล
ความคิดเห็นส่วนตัวเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:12:23 »
เอิ่ม ถ้ารถมันไม่วิ่งหน้ารถมันไม่ต่ำนะครับ ที่ตอนเบรกมันคล้ายอาการหัวทิ่มเพราะโมเมนตัมจากน้ำหนักและความเร็วของตัวรถน่าจะประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:24:09 »
ข้อมูลเพิ่มเติมที่มีอยู่ในเว็บเราเองครับ :D
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=307
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:46:45 »
ไม่ว่ายังไงก็พังซินะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:47:06 »
ผมว่าจริงๆแล้ว ผมก็นั่งเทียนมาตลอด และเชื่อโน้นเชื่อนี่ โดยไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า
อ่านในคูมือคันไหนก็ไม่เขียน
จนกระทั่ง all new dmax เขียนในคู่มือว่า ถ้าคาดว่าจะหยุดรถนานต่อเนื่องหรือรอสัญญาณไฟจราจรให้ปลดเป็นเกียร์ n เพราะถ้าค้างเกียร์ d เปลืองน้ำมันและน้ำมันเกียร์ร้อนขึ้น

บอกมาแค่นี้  คิดต่อกันเอาเอง ;D
ซึ่งก็ไม่เข้าใจทำไมยี่ห้ออื่นไม่เขียนบอกกันบ้าง

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:52:10 »
ปรกติผมเข่า P ครับ !!!

จะมีข้อเสียอะไรมัียครับ  :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:10:29 »
ปรกติผมเข่า P ครับ !!!

จะมีข้อเสียอะไรมัียครับ  :'(

P คือ park = จอด  ในที่นี้คือจอดดับเครื่อง แต่ติดไฟแดงคือหยุดครับ เข้า P ไว้รถชนท้ายเกียร์ไปแน่ๆ หรือเบลอๆ ใช้ P คิดว่าอยู่ N เลื่อนลงมากลายเป็น R แล้วหายนะก็บังเกิด เจอมากับตัว D max ป้ายแดง เข้า P อยู่หน้าผมพอไฟเขียวรถยังไม่ขยับแต่เปลี่ยนเกียร์เพื่อเตรียมออกตัว D max ขั้นหน้าเข้า R ไฟถอยค้างผมเลยตัดสินใจออกเลนซ้ายรอดตัวไป เพราะหลังจากนั้น Dmax คันนั้นมันก็ถอยจริงนั่นแหละแต่ไม่ชนรถคันหลัง เบรคทัน มองผ่านกระจกหลังเห็นเต็มตา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:31:15 »
   รอไฟแดงซักไม่เกินครึ่งนาทีผมยังคา"D" ไว้    ถ้าดูแล้วนานกว่านั้นก็" N" ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:58:35 »
ผมเอาตามสะดวกครับ ไม่วาจะเข้าDค้าง หรือเข้าN ผมเอาตามสบายถ้าขี้เกียจก็ปลดN

ถ้าเหยียบเบรคคาไหวก็เหยียบ เพราะ? ถ้าผมทำวิธีหนึ่งวิธีใดแล้วมัน ยืดอายุขึ้นอีก10%

แล้วทำให้การใช้ชีวิตบนถนนผมมันต้องมีความยากลำบากขึ้น ผมยอมให้มันสั้นลงอีก10%

ดีกว่าครับ จะช้าจะเร็ว ทุกสิ่งทุกอย่างมันเสื่อมสลายไปตามกาลเวลาครับ ช่างมันถ้ามันจะสึกหรอ

มากกว่านิดหน่อย เพราะผมว่าการที่เราใช้รถมันทำให้เราสะดวกสบายขึ้น ถ้ามันลำบากนัก

ขอนั่งรถขนส่งมวลชนดีฝ่า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 17:13:05 »
ขอบคุณมากๆคับสำหรับคำแนะนำดีๆมากเลยคับ ปรกติผมก็จะเป็นเหมือน average คนส่วนใหญ่ทำกันน่ะคับ คือ ถ้านานมากนาทีขึ้นไปผมก็เข้า N แต่ถ้าแป๊บเดียว 30 - 40 วิ ก็เหยียบ D ไว้คับ on average เขาทำกันอย่างนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาไรนะคับผม ;)