ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกค้าที่จองรถของค่าย จี....ช่วงนี้ต้องรอหน่อยนะคับ..  (อ่าน 5126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: ลูกค้าที่จองรถของค่าย จี....ช่วงนี้ต้องรอหน่อยนะคับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 17:56:20 »
เพิ่มวัน แต่ไม่เพิ่ม เงิน/เวลา ใช่ไหม

คนงานเลยไม่ยอม

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: ลูกค้าที่จองรถของค่าย จี....ช่วงนี้ต้องรอหน่อยนะคับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 18:09:11 »
ท่าทางจะยาว สงสารคนจองรถ คงต้องร้องเพลงรอกันนานกว่าเดิม  :(
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 18:22:08 »
ถ้าเขาปิดโรงงานแล้วย้ายฐานการผลิตโดยจ่ายค่าชดเชยตามกฎหมายทุกอย่างก็น่าจะสนุกดีนะครับ ;)

บริษัทผมก็มีเรื่องแบบนี้เหมือนกัน แต่คุยกันแล้วว่างานจะต้องเดินต่อ ลูกค้าต้องไม่เดือนร้อน ขืนลูกค้าเปลี่ยนไปใช้บริการเจ้าอื่น ทีนี้ได้ตกงานกันทั่วหน้าแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 18:26:22 โดย seamonkey »

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 20:17:23 »
ทุกคนต่างก็คิดถึงแต่ตัวเอง เหตุการเลยเป็นเช่นนี้
300 บาท ทำของแพงจะโทษพนักงงานก็ไม่ถูก
300 บาท ทำกำไรหายไปจะโทษโรงงานก็ไม่ถูก
แล้วจะโทษใคร?

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 20:31:32 »
จี(ลี่)  :P

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 20:45:06 »
เหตุการ์อ่อนไหว อาจได้เป็นข่าวไปทั่วโลก หากเกิดสถานะการณ์มิคาดคิด เสียว

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 21:01:44 »
จากเดิมวันเสาร์เป็นวันหยุด ถ้าใครทำก็จะได้เป็นโอที

แต่นี่กลับให้วันเสาร์เป็นวันทำงานตามปกติ แล้วจัด Roster หมุนเวียนหยุดกันไป

- ถ้ามองในฐานะผู้ใช้แรงงาน ก็ถือว่าเอาเปรียบไปหน่อย
- ถ้ามองในฐานะนายจ้าง ผลิตทุกวัน ก็ย่อมดีต่อผลกำไรของบริษัท

ก็แล้วแต่มุมมองคนนะครับ ไม่ขอวิจารณ์อย่างอื่น

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 21:33:59 »
เข้าข้างพนักงานครับ
ตกลงกันแล้ว มีการเปลี่ยนแปลง ก็ต้องชดเชยให้คุ้มค่า จะหัก หือ จะงอว่ากันไป ถ้าหัก
ใครไม่ทำลาออก ก็จ่ายไปสิ 10 เดือน
ก็ไปหาคนใหม่ ที่ พร้อมทำวนเสาร์ มาแทน สัญญากันใหม่
หรือจะจ้าง outsource อะไรก็ว่ากันไป
จะเอาแต่กำไร กลับไป ก็ไม่ไหวหรอก เชื่อว่าสาขาในไทย กำไร ไม่น้อย
แต่ถ้า ขาดทุน ไปไม่รอด ก็ขายกิจการ หรือ ปิดโรงงานไปซะ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:41:40 »
สมควรแล้วครับ คนทำงานก็มีครอบครัวที่ต้องดูแล ใช้งานเพิ่มจ่ายเงินเท่าเดิม ส่วนเจ้าของก็ได้กำไรเพิ่มไปสบายๆ

ปล.สำหรับค่ายนี้ แค่ทุกวันนี้จะทำให้สินค้ามีมาตรฐานเท่ากับประเทศอื่นยังทำไม่ได้เลย  :-X :-X :-X
Test ..

ออฟไลน์ @NeUnG

• Newbie
  • *
  • CFDT & CCTH
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:56:01 »
ปกติส่งสินค้าให้ GM วันละ 4-5 เที่ยว อาทิตย์ที่แล้วไม่มีส่งเลย
2 วันที่ผ่านมา เริ่มมีส่งวันละเที่ยว เห็นว่ามี outsource เข้ามาใหม่
เมื่อวานมีเจรจาอีกรอบ แต่ตกลงกันไม่ได้ คงอีกยาว
เห็นมีบางคนเริ่มวิ่งหางานใหม่แล้ว ก้าวออกมาแล้วมันถอยลำบาก
ต่างคนต่างมุม แต่ผมทำงานก็ จันทร์-เสาร์นะ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 00:35:43 »
เรื่องของเรื่องคือ ให้ทำงานเพิ่ม(บังคับ) ก็น่าจะจ่ายให้สมน้ำสมเนื้อหน่อย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 01:33:58 »
บริษัทนี้อนาคตสดใสขึ้นทุกวันๆ 5555 ตั้งแต่ศูนย์บริการยันโรงงานผลิต

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:24:34 »
ค่าแรงขั้นต่ำโซนนี้เดิมก็เกือบ 300 บาทอยู่แล้วครับ

โรงงานผม 297 บาท

น้องที่ทำโรงงานส่งพาร์ให้ GM บอกว่าไม่ได้ผลิตพาร์ท GM ตั้งแต่วันที่ 7 แล้วครับ

กรณีนี้ผมไม่รู้รายละเอียด

ว่าเปลียนวันเสาร์เป็นวันทำงานแล้วแล้วเค้าปรับอะไรบ้าง

แต่ถ้าไม่ปรับเงินเดือน หรือปรับอะไรเลย

ผมขอเข้าข้างพนักงานนะ

พนักงานระดับปฏิบัติการถ้าไม่มีโอทีอยู่ไม่ได้ครับ

โรงงานผมทำงานจันถึงเสาร์ มีอาทิตย์บ้าง

แต่วันเสาร์เป็นโอที

พนักงานในไลน์เดือนๆ รับไม่ต่ำกว่า 15,000

ถ้าวันเสาร์ไม่เป็นโอทีจาก 15,000 จะเหลือราวๆ 10,000

ทำงานเท่าเดิมเงินหายไป 5,000 ใครยอมก็บ้าแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:57:47 »
จะให้เพิ่มคือโบนัสและสวัสดิการบางอย่างเรื่องโบนัสนี่ไม่ยั่งยืนหรอกคนละส่วนกัน กรณีนี้ผมไม่เห็นด้วยทั้งสองฝ่ายนั่นแหละบ.ทำไม่ถูกที่จะหักด้ามพร้าด้วยเข่าวิธีละมุนละม่อมกว่านี้มีตั้งเยอะเรื่องตัวเงินโอทีไม่น่าเป็นตัวเลขที่สูงมากมายอะไรที่ต้องการน่าจะเป็นยอดการผลิตมากกว่าเพราะรถผลิตส่งมอบไม่ทันเยอะ ส่วนทางด้านพนักงานการหยุดงานประท้วงก็เหมือนเป็นการทุบหม้อข้าวตัวเองและแนวทางที่ทำเหมือนจะไม่ได้ผลซักเท่าไหร่เสียเปรียบในหลายๆด้าน ไหนจะเรื่องทำให้การจราจรติดขัดในบางวันบางช่วงเวลาแล้วทำให้มวลชนภายนอกเค้าไม่สนับสนุนเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 16:58:40 »
เอิ่ม เคยเห็นเหตุการณ์ประมาณนี้ในเมืองนอกส่วนใหญ่จะในยุโรป
ที่สหภาพแรงงานประท้วงบริษัท

เพิ่งเคยเห็นของไทยนี่แหละ ที่ประท้วงกันแบบจริงจังมีสหภาพแรงงาน GM
ถือว่าพนักงานเสี่ยงมากๆ ที่ทำแบบนี้ เพราะกฏหมายไทยไม่ได้คุ้มครองสิทธิแรงงานเหมือนยุโรป

ถ้าเกิดบริษัทบ้าดีเดือด ยอมจ่ายเงินชดเชย แล้วก็ไล่ออกคนที่ตีโพยตีพาย
คนพวกนี้ต่างหากที่จะต้องน้ำตาตก  เพราะชื่อคงขึ้น Blacklist ไปแล้ว
จะไปหางานโรงงานใหม่ๆทำ ก็น่าจะยากกว่าเดิมหลายเท่าเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 22:21:12 »
เรื่องหางานยากนี่ confirm ครับ ที่นี่มี HR Club ประชุมกันระหว่าง HR ชองแต่ละบริษัทในนิคมถ้าใครโดนแบล็กลิสต์หล่ะก็หางานแถวนี้ไม่ได้แล้วต้องไปที่อื่นอย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น