ผู้เขียน หัวข้อ: แค่เพราะ ไม่ยอมถอยรถให้....  (อ่าน 13740 ครั้ง)

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: แค่เพราะ ไม่ยอมถอยรถให้....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 01:53:17 »
สำหรับผมที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ คือขับเข้าซอยขวาจากถนนใหญ่ แล้วบังเอิญว่าเป็นซอยเล็ก รถจอดด้านขวาหมด แล้วก็มีรถป้าคนหนึ่งขับสวนเข้ามาที่เลนผม ป้าแกกะให้ผมถอยรถออกไปยังถนนใหญ่ (เอ่อ...ป้าครับ ไม่ใช่ง่ายๆ เลยนะครับ ป้าขับเข้ามาที่เลนผมด้วย) แกให้เหตผลว่าแกขับ (สวน) มาก่อน แกจะให้ผมถอยออกถนนใหญ่ ผมก็เลยแก้ง่ายๆ ด้วยการดับเครื่องเปิดไฟฉุกเฉินอยู่ตรงนั้นแหล่ะ แกก็เล่นด้วยซะงั้น แต่ท้ายสุดแกคงรีบ เลยถอยไปออกอีกซอยนึง

บางคนคิดว่าผมถอยให้ป้าเขาก็จบแล้ว แต่ลองคิดเหตผลและความถูกต้องตามนี้นะครับ
1. ป้าแกขับสวนเข้ามาเลนผม
2. ป้าจะให้ผมถอยออกถนนใหญ่ที่รถวิ่งกันฉิวๆ
3. เหตการณ์ ณ ตอนนั้น ป้าแกถอยกลับไปด้านหลังโล่ง ได้สบายๆ เพื่อออกไปซอยข้างๆ ได้ง่ายและใกล้นิดเดียวได้ (เป็นผมก็ทำแบบนั้น เพราะไปสวนเลนเขาอะ)
4. ผมลงไปถามแล้วป้าแกพูดว่าแกจะไปอย่างเดียว ทำหน้ายักษ์ใส่อีก --"

เหตการณ์ ณ ตอนนั้น ถ้าป้าลงมาตบตีผมเพราะแกไม่พอใจ ผมก็คงต่อยกลับเหมือนกันล่ะครับ --a

แล้วถ้าป้าแกมีหลานสาวแสนสวยลงมาคุยด้วย ผมเดาว่า คดีคงพลิก

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: แค่เพราะ ไม่ยอมถอยรถให้....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 01:56:13 »
สำหรับผมที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ คือขับเข้าซอยขวาจากถนนใหญ่ แล้วบังเอิญว่าเป็นซอยเล็ก รถจอดด้านขวาหมด แล้วก็มีรถป้าคนหนึ่งขับสวนเข้ามาที่เลนผม ป้าแกกะให้ผมถอยรถออกไปยังถนนใหญ่ (เอ่อ...ป้าครับ ไม่ใช่ง่ายๆ เลยนะครับ ป้าขับเข้ามาที่เลนผมด้วย) แกให้เหตผลว่าแกขับ (สวน) มาก่อน แกจะให้ผมถอยออกถนนใหญ่ ผมก็เลยแก้ง่ายๆ ด้วยการดับเครื่องเปิดไฟฉุกเฉินอยู่ตรงนั้นแหล่ะ แกก็เล่นด้วยซะงั้น แต่ท้ายสุดแกคงรีบ เลยถอยไปออกอีกซอยนึง

บางคนคิดว่าผมถอยให้ป้าเขาก็จบแล้ว แต่ลองคิดเหตผลและความถูกต้องตามนี้นะครับ
2. ป้าจะให้ผมถอยออกถนนใหญ่ที่รถวิ่งกันฉิวๆ
3. เหตการณ์ ณ ตอนนั้น ป้าแกถอยกลับไปด้านหลังโล่ง ได้สบายๆ เพื่อออกไปซอยข้างๆ ได้ง่ายและใกล้นิดเดียวได้ (เป็นผมก็ทำแบบนั้น เพราะไปสวนเลนเขาอะ)
4. ผมลงไปถามแล้วป้าแกพูดว่าแกจะไปอย่างเดียว ทำหน้ายักษ์ใส่อีก --"

เหตการณ์ ณ ตอนนั้น ถ้าป้าลงมาตบตีผมเพราะแกไม่พอใจ ผมก็คงต่อยกลับเหมือนกันล่ะครับ --a

แล้วถ้าป้าแกมีหลานสาวแสนสวยลงมาคุยด้วย ผมเดาว่า คดีคงพลิก

อันนี้ก็ต้องดูเป็นกรณีๆไปครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 02:14:19 »
ผมกะละว่าตำรวจไม่น่าทำไรแบบนั้นเป็นผบ ก ไม่น่าจะทำได้หรอก ชายคนนั้นโดนทืบแน่
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 02:49:13 »
ถึงขั้นลงไม้ลงมือกันผมว่าไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 03:10:33 »

ผมว่าคงไม่มั้งครับ ทำซะขนาดนั้น --"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 05:07:22 »
ค้นหาเจอสถานที่เกิดเหตุแล้วนะครับ ซอยแคบมว๊ากกกกกกก
http://goo.gl/maps/7wN0A

ส่วนนี่ข่าวที่ลงบนไทยรัฐครับ
http://www.thairath.co.th/content/region/328373

สรุปจากที่ดูแผนที่แบบ street view แล้ว ถ้า benz ถอยให้รถตู้คันนั้นออกซักหน่อยเรื่องก็จบแล้วล่ะครับ เพราะทางซ้ายเป็นซอยใหญ่โล่งโจ้งเลย แต่งงว่าทำไมไม่ถอยและทะเลาะกันได้หว่า หรือว่าพี่ทอมคนนั้นพูดไม่ดีใส่ก่อนเลยโดนเข้าให้ - -a

ปล. ไล่ดูมาตั้งแต่ซอยสมเด็จพระเจ้าตากสิน 24 ตามที่ข่าวแจ้ง แต่จริงๆ แล้วเหตุเกิดที่ระหว่างซอยรัชดาภิเษก 2 กับ 6 ซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 05:35:22 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:25:44 »
ผมไม่เข้าข้าง ใครนะ ผมว่าผิดทั้งคู่ ที่ทะเลาะกัน ไม่มีฝ่ายไหนยอม ผช ก็ดันโมโห ซะ สภาพบุรุษหายไปทันใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:30:59 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:32:53 »
ผมไม่ชอบอยู่อย่างที่ชอบบอกกันว่า

"เอาน่า ยอมยอมเค้าไป"

ทั้งที่ผิดกฏหมาย ย้อนศร หรืออะไรก็ตาม

นานนานเข้า มันเลยเกิดเป็นความเคยชิน คนอื่นทำตาม แล้วนึกว่ามันถูก เพราะคนส่วนใหญ่ชอบทำ

ท้ายสุด สังคมก็จะเกิดความวุ่นวาย เหมือนปัจจุบัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:47:55 »
เท่าที่เคยสัมผัสมา ทอมถ้ามากับดี้จะแสดงความกร่างกับผู้ชายเป็นพิเศษเพื่อปกปิดอะไรบางอย่างด้วยพฤติกรรมแบบนี้ทำให้เวลามีเรื่องกันบานปลายกันเยอะ เมื่อวานก็เจอทอมมากับดี้ขับมอไซด์ปาดหน้ารถตู้ที่ผมนั่งแล้วยังทำลอยหน้าลอยตากวนส่วนล่างพี่คนขับแทบอยากลงไปแก้นิสัยทอมซักหน่อย

กรณีนี้ผมว่าผิดทั้งคู่แต่ทอมผิดมากกว่าให้ 60  40  ล่ะกัน เรื่องยอมๆกันผมเห็นด้วยกับคุณ Buffy นะครับเท่ากับส่งเสริมให้คนทำผิดแล้วลงโทษทางอ้อมให้กับคนที่ทำถูกแล้วอย่างนี้ใครจะทำถูกให้โง่หล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 08:16:53 »
ค้นหาเจอสถานที่เกิดเหตุแล้วนะครับ ซอยแคบมว๊ากกกกกกก
http://goo.gl/maps/7wN0A

ส่วนนี่ข่าวที่ลงบนไทยรัฐครับ
http://www.thairath.co.th/content/region/328373

สรุปจากที่ดูแผนที่แบบ street view แล้ว ถ้า benz ถอยให้รถตู้คันนั้นออกซักหน่อยเรื่องก็จบแล้วล่ะครับ เพราะทางซ้ายเป็นซอยใหญ่โล่งโจ้งเลย แต่งงว่าทำไมไม่ถอยและทะเลาะกันได้หว่า หรือว่าพี่ทอมคนนั้นพูดไม่ดีใส่ก่อนเลยโดนเข้าให้ - -a

ปล. ไล่ดูมาตั้งแต่ซอยสมเด็จพระเจ้าตากสิน 24 ตามที่ข่าวแจ้ง แต่จริงๆ แล้วเหตุเกิดที่ระหว่างซอยรัชดาภิเษก 2 กับ 6 ซะงั้น

สุดยอด หาจนเจอได้ไงครับนี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 08:35:44 »
น่าเจอ Sunny Neo ของทหารกร่างเนอะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 08:41:38 »
ถึงใครจะผิดจะถูกยังไง ชายผู้นั้นก็ไม่สมควรถึงขั้นลงไม้ลงมือครับ  :(

ดูแล้วเสื่อมกับเพศชายเดี๋ยวนี้ (ส่วนน้อยน่ะครับ)  :(

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 08:43:43 »
ดูๆแล้วก็ผิดทั้งคู่นั่นแหละครับ ทอมก็กวน ผู้ชายก็ตบะแตก ถ้ามีใครยอมสักคนก็จบครับ  :( >:(

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:10:57 »
อ่านคำให้การของฝ่ายทอม ได้ที่

ตกลงว่าซอยนั้นแค่แคบ ทำให้สวนกันลำบาก
ไม่ใช่ฝ่ายทอมขับย้อนศรขึ้นมาใช่้มั้ยครับ หรือว่า เป็น one way กันแน่ งงครับ 55

ออนไลน์ redsun

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:52:30 »
ปากดี VS มือดี
เจ๊งบ๊ง

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 10:11:57 »
รอดูตอนจบครับ ว่าอีกฝ่ายจะว่ายังไงและข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร ;)

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 10:44:18 »
ยังไงก็ไม่สมควรลงไม้ลงมือกับผู้หญิง แม่ผมสอนไว้ ถ้าเป็นผมต่อให้เป็นวันเวย์ เป็นชายเป็นหญิง ผมก็จะถอยให้ เพราะนิดเดียวเอง
ผมพยายามจะเลี่ยงเหตุการณ์วิวาทบนถนน ไม่คุ้มสำหรับผม แต่ถ้าเจอแบบไอ้ตัวนี้ ผมคงไม่ยอมเหมือนกัน สวนตั้งแต่โดนผลักแล้ว
แต่ยอมรับเลยว่า มันใจถึงมาก ต่อยผู้หญิงได้เนี่ย สงสัยมีปมด้อยนะ ลูกหลานคงไม่ได้สั่งสอนเท่าไหร่

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:02:19 »
มีข้อความนึงใน  Soccersuck ผมชอบตรรกะ นี้แฮะ

อ้างถึง
ผมว่าเหตุการณ์นี้มันจะไม่เกิดถ้ามีคนถอยสักหนึ่งคน

แต่เผอิญว่าไม่มีคนยอมถอยไง มันเลยเกิด

เวลามองเรื่องอะไรอย่าไปดูที่ฐานะหรือปูมหลัง ให้ดูที่ขณะมีเหตุการณ์ ก็ประชาชนสองคนมีเรื่องทะเลาะกัน

อันนี้ผมแยกแยะให้ดูนะครับ ตามความคิดผม

ผู้ชายคิดว่า กุถูก กุขับตามวันเวย์ เมิงผิดเพราะเมิงขับสวนออกมา เลยไม่ถอย ทำไมต้องถอยให้คนที่ทำผิดกฏจราจร

ทอมคิดว่า อีกนิดก็ออกซอยแล้วทำไมไม่ถอย มีน้ำใจรึเปล่า กุไม่ถอยอะ เมิงนั่นแหละต้องถอย

คือถ้าไม่มีการลงไม้ลงมือกัน ทอมผิด เพราะขับสวนเลนวันเวย์ ตกลงกันไม่ได้ก็เรียกตำรวจจราจรมาเคลียร์มาเขียนใบสั่ง กีดขวางทางจราจรจบ

ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

มีจุดสังเกตุ คือทอม กับผู้ชายคนนั้นลงมาตกลงกัน แต่ทอมไม่ขอโทษเพราะคิดว่าตัวเองไม่ผิด ทั้งเถียงและต่อว่าผู้ชายคนนั้น ทั้งๆที่ตัวเองผิดเพราะขับสวนเลนออกมา โดยจะเห็นได้ว่าซอยเล็กมาก ถึงไม่ต้องมีเรื่องกะคนนี้ถ้ามีคนขับตามเลนมาก็มีเรื่องกับอีกคนแน่ๆ

แล้วเมื่อบทพูดคุยรุนแรงขึ้นและทอมต้องไปถอยรถ แต่ไม่รู้มันจะทำอะไรไม่รีบไปถอยรถ แต่พยายามจะเดินไปด้านขวา ไอผู้ชายไม่พอใจก็เลยผลักให้ไปด้านซ้ายเพื่อไปถอยรถ แต่ทอมไม่ยอม ทำให้เกิดการกระทบกระทั่ง โดนทอมโดนผลักแรงๆก็มีน้ำโห ต่อยเข้าที่หน้าของผู้ชายไปหนึ่งที แล้วหนีออกมา

จังหวะนั้นมีผู้หญิงที่ร่วมทางมาด้วยมาขวางแต่ผู้ชายไม่สนใจเตะทอมไปหนึ่งดอกและต่อยอีกหมัดแต่หมัดเหมือนโดนไม่เต็ม ผู้หญิงพยายามเอาตัวกันไปและจ้องหน้า ผู้ชายมันก็เลิกต่อยแต่บอกให้ไปถอยรถ ทอมเห็นว่าสู้ไม่ได้เลยหันไปถามยามว่า พี่ไม่ช่วยอะไรเลยเหรอ แล้วผู้ชายก็บอกให้ไปถอยรถพร้อมทั้งผลักให้ไปที่รถของทั้งคู่ แล้วก็แยกย้ายกันขึ้นรถ

คือที่กล่าวมาทั้งหมดผมอยากให้มองที่เป็นกลางบนพื้นฐานของอารมณ์ความรู้สึกของมนุษย์ปุถุชน

มันก็ผิดทั้งคู่นั่นแหละ ถ้านับความผิดของกฏหมายแล้วทอมผิดมากกว่าด้วยเพราะขับรถผิดวันัยจราจร

ส่วนเตะต่อย ก็โดนปรับทั้งคู่เรื่องทะเลาะวิวาท เพราะอย่าลืมทอมมันไปต่อยไปหมัดนึงเค้าเลยสวน ก่อนหน้ามีแค่ผลักกันไปมาเฉยๆ

มองเป็นกลางจริงๆ ผมว่าช่วงแรกทอมควรไปขอโทษเค้าที่ขับสวนเลนมามากกว่าแล้วรีบไปถอยรถ แต่ตอนมาตกลงดันไปเถียงเค้าอีกแถมว่าเค้าด้วย เหมือนว่าตัวเองทำถูก
ถูกต้องเลยคับ

ถ้าดูจากคลิป จะเห็นว่า ฝั่งผู้หญิง หรือทอม ต้องถอยรถไปไกลมาก และลำบากกว่า
ในขณะที่ฝั่งผู้ชาย หรือกระเทยถอยนิดเดียวซึ่งมันไม่น่าจะยากอะไรก็สามารถจบเรื่องได้ง่ายแล้ว

อันไหนง่ายกว่า เป็นคุณจะยอมถอยให้หรือไม่ถ้าคุณเป็นผู้หญิง หรือทอมคนนั้น
เป็นคุณจะยอมถอยให้ได้หรือไม่ถ้คุณเป็นผู้ชาย หรือกระเทยคนนั้น

ผมไม่แน่ใจว่า ก่อนหน้านั้นมีอะไรหรือไม่ อีกฝ่ายลงมาพูดจาไม่ดีหรือเปล่า
เพราะคนปกติ ต่อให้ใจร้อนแค่ไหน เรื่องแค่นี้ไม่น่าถึงขนาดต้องลงไม้ลงมือให้มีปัญหาขนาดนี้เลย
แต่ถ้ามันทำ ก็ต้องบอกว่าคนนั้นเป็นคนไม่ปกติแล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:05:49 โดย kan.kom »

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:02:56 »
เดี๋ยวนี้น้ำใจมันเหือดหายไปเยอะ ผมว่าเพราะรถมันติดมาก จนทุกคนรู้สึกว่าชั้นก็รีบ แกยอมสิ
เหมือนตอนช่วง ชม เร่งด่วน แทรกกันจนเป็นกิจวัตร ผมเป็นคนนึงที่พยายาม ขอใช้คำว่า พยายาม ต่อตามคิว ตามเลน อาจจะมีเบียดบ้างแต่ไกลๆ ไม่ใช่เบียดตีนสะพาน แบบนี้คือไม่ไหวจริง จนบางที่ก็รู้สึก ยังงี้เราไม่เห็นต้องต่อคิว ก็ไปเบียดบ้าง มันเร็วดี ก็ได้ลองทำ แล้วก็รู้สึกเลว แล้วก็เลิก ขับตามๆ กันไป
แต่สิ่งที่เจอคือ เลนที่4 ปกติมีแค่ 3 ก็กลายเป็นเลนปกติไปละ โดยเฉพาะรถตู้ ขับตามเลนไม่เป็นต้องเบียด ต้องแทรก จนทำให้ผมคนนึง น้ำใจหดหาย เพราะคนมันถ่อยขึ้นทุกวันครับ เราจะใจดีกับพวกคนเห็นแก่ตัวได้ยังไง  

เหอะๆ ไม่เกี่ยวกะคลิบ แต่อยากระบาย เกี่ยวกับน้ำใจคน เบื่อขับรถมากๆ ทุกวันนี้
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:12:35 »
เดี๋ยวนี้น้ำใจมันเหือดหายไปเยอะ ผมว่าเพราะรถมันติดมาก จนทุกคนรู้สึกว่าชั้นก็รีบ แกยอมสิ
เหมือนตอนช่วง ชม เร่งด่วน แทรกกันจนเป็นกิจวัตร ผมเป็นคนนึงที่พยายาม ขอใช้คำว่า พยายาม ต่อตามคิว ตามเลน อาจจะมีเบียดบ้างแต่ไกลๆ ไม่ใช่เบียดตีนสะพาน แบบนี้คือไม่ไหวจริง จนบางที่ก็รู้สึก ยังงี้เราไม่เห็นต้องต่อคิว ก็ไปเบียดบ้าง มันเร็วดี ก็ได้ลองทำ แล้วก็รู้สึกเลว แล้วก็เลิก ขับตามๆ กันไป
แต่สิ่งที่เจอคือ เลนที่4 ปกติมีแค่ 3 ก็กลายเป็นเลนปกติไปละ โดยเฉพาะรถตู้ ขับตามเลนไม่เป็นต้องเบียด ต้องแทรก จนทำให้ผมคนนึง น้ำใจหดหาย เพราะคนมันถ่อยขึ้นทุกวันครับ เราจะใจดีกับพวกคนเห็นแก่ตัวได้ยังไง  

เหอะๆ ไม่เกี่ยวกะคลิบ แต่อยากระบาย เกี่ยวกับน้ำใจคน เบื่อขับรถมากๆ ทุกวันนี้
ใช่ครับผมว่ามีส่วนมากๆ รู้จักหลายคนที่อยู่ต่างจังหวัดมาตั้งแต่เกิด พอย้ายเข้ากรุงเทพหลายๆปีนิสัยเปลี่ยน รถติดเป็นอะไรที่เครียดครับ ทำให้ทุกคนเครียด เครียดเป็นบ่เกิดของทุกๆอย่างเลย โรคภัยด้วย สภาพอารมณ์ ความอดทนลดน้อยลง

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:23:09 »

ใช่ครับผมว่ามีส่วนมากๆ รู้จักหลายคนที่อยู่ต่างจังหวัดมาตั้งแต่เกิด พอย้ายเข้ากรุงเทพหลายๆปีนิสัยเปลี่ยน รถติดเป็นอะไรที่เครียดครับ ทำให้ทุกคนเครียด เครียดเป็นบ่เกิดของทุกๆอย่างเลย โรคภัยด้วย สภาพอารมณ์ ความอดทนลดน้อยลง

เมื่อวานขับลงมาจากทางด่วนมาลงเส้นเกษตร-นวมินทร์
เป็นช่วงรถติด ใครลงแถวนั้นจะรู้ว่า ติดสาหัสแค่ไหน
จังหวะจะเข้าถนนเลียบด่วนรามอินทรา ก็ต้องขอทางก่อน
ผมขอทางตามปกติ ไม่ได้ไปเบียดเบียนอะไรใครที่ไหน
เข้ามาได้เต็มคันละ ข้างหน้าผมก็มีรถลงมาจากทางด่วนจะเข้ามา
ผมก็ให้เค้าเข้ามา คันข้างหลังป้ายแดง บีบแตรประมาณว่า เฮ้ยให้เข้าทำไมอะ

คือ ผมไม่เข้าใจว่า เดี๋ยวนี้ ความดีบนท้องถนนมันหายไปไหนหมด
มันไม่เหมือนตอนผมขับรถเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเลย

เปิดไฟเลี้ยวขอทาง เหมือนกับไปบอกคันข้างๆให้รีบเร่งขึ้นมาปิดช่องไฟ
รถมันก็ติดก็เข้าใจ แต่ให้รถเข้ามาในเลนเราอีกคัน มันก็ไม่ทำให้เราถึงที่หมายช้าซํกเท่าไรหรอก

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:28:09 »
ผมว่า สมัยนี้ทุกคนก็คงต้องพยายามที่จะแบ่งปันกันบ้างนะ
เราการที่จะเอาชนะให้ได้ทุกครั้ง ซักวันนึงชีวิตอาจเจอจุดจบข้างถนน
อารมณ์ชั่ววูบเกิดขึ้นมาเมื่อไหร่ ไม่มีใครมาคอยถามนามสกุล กับยี่ห้อรถที่ขับมาหรอกครับ
ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะโดนอย่างเท่าเทียมกัน อยู่ที่ว่าใครจะเริ่ม
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:06:10 »
ต้องฟังข้อเท็จจริงให้ครบครับ ผช อ้างว่าเป็นทางเดินรถแบบช่องทางเดียว ผญ ขับสวนทางมา ไม่ว่ายังไง ฝ่าย ผญ ต้องถอย

ปล ( ความเห็นส่วนตัว) ทอมชอบทำตัวเหมือน ผช พอมีเรื่อง อ้างว่าเป็น หญิง สับสนทางเพศอย่างแรง ไม่รู้ว่าเพศไหนกันแน่

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:01:58 »
ต้องฟังข้อเท็จจริงให้ครบครับ ผช อ้างว่าเป็นทางเดินรถแบบช่องทางเดียว ผญ ขับสวนทางมา ไม่ว่ายังไง ฝ่าย ผญ ต้องถอย

ปล ( ความเห็นส่วนตัว) ทอมชอบทำตัวเหมือน ผช พอมีเรื่อง อ้างว่าเป็น หญิง สับสนทางเพศอย่างแรง ไม่รู้ว่าเพศไหนกันแน่

ตามนั้นเลย 5 5 5
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:07:43 »
ถ้าทอมย้อนศร ทอมก้ผิดครับ

จะเมตรเดียวหรือเท่าไหร่ก้ผิดครับ จอดขาวแดง ติดแค่ฟุตเดียวก็ผิด

เป็นผมก้ไม่ยอมถอย พวกมักง่าย ต้องเจอซะบ้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:47:43 »
วันเวย์ คนที่ขับสวนออกมายังไงก็ผิด

มันไม่น่าทำแต่แรกแล้ว ซอยก็แคบ

ถ้า 2 เลนว่าไปอย่าง

แต่ ผู้ชายก็เกินไป

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:49:53 »
โดนคนละกระทง คือทะเลาะวิวาท

ส่วนตัวผม อยากให้
1. เคารพกฏหมาย (ปัญหาไม่เกิดครับ)
2. มีน้ำใจ (ปัญหาเกิดน้อยลง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 16:46:03 »
ต้องมองเป็นกรณีๆไปครับ

ถ้าดูจากแค่ในคลิป เหมือนผู้ชายจะผิด ที่ไปทำร้ายร่างกาย(แม้ว่าทอมจะลงมือต่อยก่อนก็ตาม)

แต่ลองหาข่าวอ่านดูหลายๆแหล่ง หลายข้อมูลก็บอกว่าซอยนั้นเป็น One-way นะครับ
ดังนั้นทอมผิดกฏจราจร

ถ้าพี่ผู้ชายระงับอารมณ์ได้สักนิด ไม่ต้องลงรถ เปิดไฟฉุกเฉิน
ไม่ก็โทรเรียกตำรวจจราจรมาเคลียร์ พี่จะไม่โดนคนในนี้ หรือใน Social network ด่าเท่านี้หรอก

หลายๆคนยังไม่ได้ดูคลิปให้จบ และไม่ได้ตามข่าวอย่างละเอียดก็ด่าไปก่อนแล้ว
ถึงขั้นไประบุว่าพี่เค้าเป็นตุ๊ดซะงั้น!!

ในทางกลับกัน ลองนึกถึงตัวเองเป็นบุคคลในเหตุการณ์ แล้วมีทอมมาโวยวายให้ถอย ทั้งๆที่คุณขับถูกกฏจราจร คุณจะทำอย่างไร

1.ยอมถอยให้ เรื่องจะได้จบๆ
2.ไม่ถอย ไม่สนทนา รอให้ทอมยอมถอยไปเอง
3.ลงไปแลกหมัดกันแบบในคลิป

ถ้าเป็นผม ไม่เลือกข้อ 1 ก็ข้อ 2
เพราะผมจะถือเสมอว่า เรามีภาษีมากกว่าที่จะต้องลดตัวไปมีเรื่องทะเลาะวิวาท

ปล.เห็นว่าผู้ชายหน้าที่การงาน High Profile ซะด้วย เสียชื่อเสียงเลยงานนี้

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 17:58:12 »

+1ครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 20:05:59 »
ดูจากเหตูการณ์แล้ว ผมเคยมีประสบการณ์ ขอแชร์หน่อยครับ อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้นะครับ

ตอนเอเชียทีค เปิดใหม่ๆ ยังจัดระบบจอดรถได้ไม่ดี  วันนั้นผมขับรถสำรองเก่าๆของที่บ้านไปกับแฟน

ผมเห็นล็อคฝั่งซ้ายว่างอยู่ 1 คันลิบๆฝั่งซ้าย กำลังจะเลี้ยวซ้ายเข้าไปจอด  ปรากฎว่าเลนฝั่งอีกฝั่งนึง มี E coupe ตัวใหม่แต่งเต็ม กำลังจะเลี้ยวเข้ามาจอดเช่นกัน

E coupe คงจอดรออยู่ก่อนสักพัก ซึ่งผมไม่รู้  ผมก็หยุดรอดูพัก นึง

ซักพัก ทอมอายุสัก20 ต้นๆ ลงจาก E coupe กับแฟนแต่งตัว โป๊ๆหน่อย ลงมาชี้หน้ารถ ชี้มาที่ผม แล้วพูดไล่ว่าจะจอดตรงนี้ ไปจอดที่อื่น พร้อมชี้นิ้วไปทางอื่น

อารมณ์ตอนนั้นคิดดูนะครับ  เจอเด็กอ่อนกว่าสิบกว่าปี ตะโกนชี้ไล่อย่างกับหมูกับหมา

ผมนับในใจ 1 ถึง 100 แล้วค่อยขับ ออกไป แฟนผมยังของขึ้น ผมบอกใจเย็นๆ แล้วขับไปหาที่จอดที่อื่น(จริงๆโกรธจนตัวสั่น แต่มากินข้าวไม่อยากมีปัญหาภายหลัง)

ทอมดีๆมีเยอะนะครับ ลูกพี่ลูกน้องผมก็เป็นทอม เพื่อนก็เป็นทอมก็ปรกติ แต่ทอมที่เป็นโรคจิตชอบโชว์แมนต่อหน้าสาวนี่มีเยอะกว่า ทำเสียงดัง ทำห้าว ไม่กลัวใคร

ผมว่าอาจจะทำให้ ผู้ชายหลายคน bias ไม่ชอบทอมทั้งหมด หลายคนอยากสั่งสอน

แต่ถึงยังไง ผมก็ประณามผู้ชายคนนี้อยู่ดี  อายุขนาดนี้แล้ว ควรมีการยับยั้งชั่งใจบ้าง อย่างน้อยก็ควรคิดถึงลูกเมีย และวงศ์ตระกูลครับ