ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้เหตุการณ์แต่ด่าก่อน เหตุการณ์จริงเมื่อเก๋งปะทะมอไซด์  (อ่าน 6514 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
เรื่องนี้เกิดขึ้นมาประมาณเกือบสิบปีละ วันนี้สภาพการจราจรอารมณ์ประมาถนน 4 เลนสวนกัน
เลนซ้ายรถจอดตามประสาเมืองไทย รถสามารถเคลื่อนตัวไปได้อย่างช้าๆ เรียกได้ว่าไม่ต้องเหยียบคันเร่งเลย
วันนั้นไปทำธุระกับพ่อสองคน เนื่องด้วยรถติดมากผมก็เลยเปิดเพลงฟัง สักพักมีเสียงตู๊ม! เกิดขึ้นที่ฝั่งขวาของรถ
หันไปดู อ่าวกระจกข้างหายไปแล้ว!  มองไปหน้ารถเห็นมอไซด์ล้มอยู่ พ่อผมจึงลงไปดูความเสียหาย

พ่อผมก็เดินไปหาคนขับมอไซด์ก่อนถามไถ่ได้ความว่าไม่ถึงกับสาหัสแค่มีแผลนิดหน่อยตามแขนและขา
ตามประสามอไซด์ล้ม

หลังจากนั้นผมก็ลงจากรถไปดูสถาณการ พ่อผมก็บบอกคนขับมอไซด์ให้เรียกประกันมาคุย
คนขับมอไซด์บอกว่าไม่มีทั้งตัวผมมีอยู่ 200 เอาไหม!! น้ำเสียงเขากวนบาทามากๆมจนผมต้องบอกว่า
พูดจาให้ดีๆ หน่อยน้า!!

พ่อผมก็บอกผมว่าให้ใจเย็นๆ ปล่อยให้ผู้ใหญ่คุยกัน แล้วก็เลยขอบัตรประชาชนกับเบอร์โทรศัพท์
เพราะรถพ่อผมประกันชั้น 3 เดี่ยวซ่อมเสร็จบิลมา ค่าใช้จ่ายช่วยกันออกครึ่งๆ (ขนาดโดนชนยังต้องช่วยเชาออก)

สักพักชาวบ้านเริ่มมามุงคนขับมอไซด์ก็ใส่พ่อผมตะโกนเสียงดังเลย ผมเจ็บขนาดนี้คุณยังจะเอาอะไรกับผมอีก
นี่ผมไม่ตายก็บุญแล้วนะ!! จากนั้นชาวบ้านผโดยรอบก็มาช่วยรุมด่าพ่อผม มีปัญญาขับเบ็นซ์ (c200kom)
ว่าไม่มีปัญญ่าซ่อมเหรอกระจกข้างอันเดียว ประกันชั้น 1 อยู่แล้วเรียกมาเคลมสิจะไปหาเรื่องคนขับมอไซด์ทำไม
อยากจะเถียงใจจะขาดว่า รถพ่อตูประกันชั้น 3 โว้ย แล้วไม่มีกฎหมายห้ามทำประกันชั้น 3 นิ เมิงชนมาก็ต้องซ่อมเอง

ผมนี่ปรี๊ดแตกเลยยย ของขึ้นเดินไปด่าพวกที่มารุมด่าพ่อผม ว่าพวก_ึงไม่อยู่ในเหตุการณ์ อย่าทำมาเป็นรู้ดี พ่อตูจอดเฉยๆ
โดนมอไซด์มาชนะนเว้ย เหตุการณ์เริ่มท่าจะไม่ดีเพราะผมกำลังจะโดนรุมกระทืบ พ่อผมต้องมาห้ามแล้วบอกว่า
เอาละ งั้นก็ไม่เป็นไร แล้วก็บอกให้ผมขึ้นรถกลับบ้าน

ระหว่างเดินขึ้นรถผมก็ต้องเดินไปเก็บเศษกระจกข้างที่ถนนตลอดระยะเวลาที่เดินไปเก็บกระจกข้างและเดินขึ้นรถมันชั่งยาวนานมากๆ
เพราะต้องทนคำด่าทอว่าไม่มีน้ำใจบ้างละ รังแกคนจนบ้างละ หน้าเลือดบ้างละ จนผมโกรธจนตัวสั่นแต่ทำอะไรไม่ได้

ระหว่างนั่งรถกลับบ้านพร้อมกอดกระจกข้างไว้นั้น ผมก็คิดตลอดว่าทำไมพ่อผมต้องมาโดนรุมด่า ทั้งๆ ที่เขาไม่ได้ทำอะไรผิด
และก็ยังโกรธยังแค้น ถัาวันนั้นผมอยู่หลังพวงมาลัย ผมคงเป็นฆาตกร หรือเป็นเหมือนนายหมูแฮมไปแล้วก็ได้

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมและพ่อนั้นไม่ใช่เหตุการณ์เดียวที่เกิดขึ้นแน่ ตราบใดที่คนส่วนใหญ่ที่คิดว่าตัวเองเทพสามารถรับรู้เหตุการณ์ในอดีตได้
โดยที่ตัวเองนั้นไม่ได้อยู่ในเหตุกาณ์

ปล. อยากฝากพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกท่านว่า บางทีสิ่งที่เราเห็นอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เราคิด บางครั้งถ้าเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ สิ่งที่เราเห็นอาจจะตรงกันข้าม อย่างเช่น รถเก๋งโดนมอไซด์ชนแล้วกลายเป็นฝ่ายผิด

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ได้ข้อคิดเยอะมากเลยคับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
จะบอกว่าเค้าไม่สามารถจ่ายค่าซ่อมให้คุณได้ จึงใช้วิธีนี้ในการที่จะไม่จ่ายค่าเสียหาย แล้วรุมด่าพ่อคุณให้พ่อคุณเป็นแพะรับบาป เรื่องแบบนี้ในสังคมไทยมันเยอะครับ

แต่ก็ดีแล้วครับที่พ่อคุณห้ามไว้ ไม่งั้นพวกชาวบ้านเค้าคงรุมกระทืบคุณตั้งแต่วันนั้น คุณพ่อคุณเป็นคนดี พระต้องคุ้มครองครับ ใครทำอะไรไว้เดี๋ยวก็ได้ผลกรรมในไม่ช้าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่มีความเห็นใดๆ ถ้าบอร์ดมีปุ่ม like ผมคงจิ้มทันที :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
คนพวกนี้ ทัศนคติแบบนี้ จนแล้วคิดว่าเอาเปรียบคนอื่นได้ ก็จนต่อไปครับ

ดีแล้วครับที่รอดมาได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหตุการณ์คล้ายๆของผมเลย ของผมเกิดขึ้นเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว..
เหตุเกิดที่สี่แยก แม่ผมขับรถมาถึงและชะลอเมื่อไม่มีรถเลยค่อยๆขับข้ามแยกไป
แต่ตรงแยกนั้น อยู่ดีๆก็มีป้าคนนึงขับรถมาค่อนข้างเร็วและไม่เบรค จึงชนเข้ากับประตูรถแม่ผมจังๆ
หลังจากเกิดเหตุ แม่ผมจะรอประกันเข้ามาเคลียร์ แต่ป้าคนนั้นเขาขอร้องอย่าเรียกค่าเสียหายอะไรเลย
และชาวบ้านที่อยู่ในเหตุการณ์ก็ขอให้ปล่อยป้าแกไป เพราะทั้งป้าคนนั้นและชาวบ้านที่อยู่ในเหตุการณ์ก็เป็นคนรู้จักกันในหมู่บ้าน
แม่ผมจึงไม่เอาเรื่อง จึงแยกย้ายกันไปโดยซ่อมของใครของมันเอง

แต่เรื่องมันไม่จบ เมื่อแยกกันแล้วหลังจากนั้น ป้าคนนั้นก็จะคอยมาขอค่าซ่อมรถ ขอค่ารักษาพยาบาลที่แกได้รับบาดเจ็บ..
พยายามจะเอาทุกอย่าง เพราะเห็นว่าบ้านผมเป็นบ้านมีฐานะ.. จะเอานู่นเอานี่ เอาบิลหน้ากากมอไซมาขอตัง
ตอนนั้นผมเป็นเด็ก บ้ามอไซมาก อะไหล่มอไซด์ผมรู้ราคาเกือบหมด มาขอค่าหน้ากาก 500 จะบ้าป่าว
ไหนบอกว่าซ่อมใครซ่อมมัน เห็นว่าเป็นมอไซและเห็นว่าบ้านผมมีฐานะหน่อยก็จะเอาลูกเดียวเลย
แล้วไอ้หน้ากากรถที่ว่า ราคามันแค่ 200 กว่าบาท ไปให้ร้านไหนไม่รู้เขียนบิลมาให้
ตอนนั้นผมเป็นแค่เด็กม.ต้น ผมถึงกับต้องด่าผู้ใหญ่ด้วยความรู้สึกไม่เป็นธรรมและเอาเปรียบเรามาก
ทั้งๆที่เราไม่ใช่คนผิดเลยด้วยซ้ำ และก่อนหน้านั้นก็รับปากแล้วว่าซ่อมใครซ่อมมัน

มันทำให้ทุกวันนี้ เหตุการณ์ที่เกิดในวันนั้นมันสอนให้ผมต้องไม่ไว้ใจใครง่ายๆถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นอีก
มันก็แค่เหตุการณ์นึงที่ผ่านเข้ามาในชีวิต แต่มันทำให้ผมต้องจดจำและเอาไว้เป็นอุธาหรณ์สำหรับผมเอง..
ต่อไปต้องเคลียร์แบบให้ขาดและให้จบ ไม่งั้นเกรงว่าจะเกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยเมื่อหลายปีที่ผ่านมาอีก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

คนบางคนปัญญาน้อย  ทำตัวเป็นยิ่งกว่าศาลโลก

เคสแบบนี้ผมเข้าใจดี  ตามหลักใครผิดคนนั้นจ่าย
แต่ความเป็นจริง คนรวยรังแกคนจน

จริงๆค่ากระจก พ่อของคุณคงมองว่าไม่เท่าไหร่หรอก แต่มันผิดหลักเท่านั้นเอง

ความเชื่อผม  คนรวยจะรวยยิ่งขึ้น และคนจนจะจนลงอีก   ลองดูค่าแรง300 ครั้งนี้เถอะ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทำใจครับแม้มันยาก บ้านเราเน้นใช้กฎหมู่ครับ ลองถามเรื่องกฎหมายพื้นฐานสิครับมีใครรู้จริงกันบ้างตำรวจก็เถอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

ระวังพวกเสือกไว้เยอะๆครับ
ไม่เกี่ยวด้วยเลย แต่ชอบสเหร่อ
ไม่รู้เรื่องรู้ราวแต่ไปรุมด่ากัน (สนุกเค้าล่ะ)
อย่าไปยุ่งอย่าไปทะเลาครับ นิ่งๆไว้
เรื่องราวเป็นอย่างไร ว่ากันตามเนื้อผ้าครับ
ส่วนพวกเสือกก็ปล่อยให้มันเห่าไปมันก็ได้เท่านั้น

ถ้าเราไม่ผิด แต่ไปมนุษยธรรมรับผิดแทนมัน
มันไม่จบแค่นั้นนะครับ บางทีต่อมาเกิดบาดเจ็บต่อเนื่อง
เกิดเป็นอะไรร้อยแปดขึ้นมาภายหลัง เราเองครับ(ซวย)
ต้องแบกภาระนั้นไว้

แล้วมอเตอร์ไซด์เนี่ย แม่มเป็นอะไรกัน
ไม่ชอบทำประกัน ขับก็ไม่ปลอดภัย(ส่วนใหญ่)
ชนทีอ้างมนุษยธรรมตลอด
มันไม่เกี่ยวเรื่องจน เรื่องรวยเลย มันเกี่ยวกับสำนึกมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:48:01 โดย redsun »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เจอบ่อยครับในสังคมไทย พวกนี้ไม่รู้เรื่องแต่ด่าก่อน
ยังกะสังคม"คุณตะพาบน้ำ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 08:40:40 โดย Iwata Kana 2.5G »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ dht_tubes

จะบอกว่าเค้าไม่สามารถจ่ายค่าซ่อมให้คุณได้ จึงใช้วิธีนี้ในการที่จะไม่จ่ายค่าเสียหาย แล้วรุมด่าพ่อคุณให้พ่อคุณเป็นแพะรับบาป เรื่องแบบนี้ในสังคมไทยมันเยอะครับ

ผมเจอแบบนี้กับแท๊กซี่ เจอทั้งสองแบบ ทั้งแบบที่เราถูก และ ผิด

เป็นอะไรที่ตรงกันข้ามแบบได้ใจจริงๆ ทั้งคู่กรณี และกองเชียร์

สำหรับผมดูที่เจตนาเป็นหลัก ถ้าสุดวิสัย ก็ดูเป็นคนๆ เป็นเรื่องๆ ไป

แต่ถ้าห้าว ประมาท ก็อีกเรื่อง

แต่อยู่บนพื้นฐาน ไม่ใช้่กำลังเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เป็นผม เจอแบบนี้ให้ตำรวจ เรียกประกัน มาเคลียร์ อย่างเดียว
รถจะติด ใครจะด่า ชั่งแมร่งมัน

เออ ถ้าขอโทษและพูดกันดี ๆ ก็พออภัยให้ได้
แต่จนแล้วนิสัยยังจนอีก ก็คงไม่ต้องแสดงน้ำใจอะไรให้กันแล้วละครับ

ออฟไลน์ chaiz

คนเราเลือกเชื่อในสิ่งที่อยากเชื่อครับ ร่วมกับกระแสสังคมพาไป ดังที่เห็นได้ใน สังคมคุณตะพาบ เฮโลตามกันไป สุดท้าย เงิบบบ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เคยเจอมาเหมือนกันครับ พวกที่ไม่อยู่ในเหตุการณ์แต่ทำตัวเหมือนรู้เรื่องมากกว่าคนที่อยู่ในเหตุการณ์อีก คนที่มาทีหลังก็ตามน้ำไปเรื่อย

สุดท้ายก็ต้องปล่อยมันไปครับคนพวกนี้ คิดซะว่าเดี๋ยวบาปกรรมตามทันเอง

ออฟไลน์ Parinceo

คุณพ่อใจเย็นมากครับ เจออย่างงี้ต้องทำใจครับ คนมันก็เป็นแบบนี้เยอะแยะ  :-[

ออฟไลน์ siwakorn

มันจึงเป็นความเชื่อของคำที่คนไม่รู้กฎหมายส่วนมากๆๆๆจะพูดว่า "รถใหญ่ผิดเสมอ" มันใช่เรื่องไหมเนี่ยเห้อ

ออฟไลน์ The plant

• **
10 ปีที่แล้ว เป็นอย่างไร เดี๋ยวนี้ หนักกว่าเดิมอีก พวกมาก ลากไป   :-[  ครูใหญ่ ! พร่อครูเป็นคราย รางแกรไพบ้าง อาหมาดบ้าง น่าเบื่อ(ขอโทษครับ ถ้าดราม่า ลบได้เลย) :-*

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้โตแล้วใจเย็นขึ้นเยอะ เจอเหตุการณ์แบบนี้ยอมซ่อมเองดีกว่าเอาชีวิตไปทิ้ง
เรื่องจนเรื่องรวยผมไม่สนนะขอให้ทุกคนเคารพกฎหมายแล้วสิทธิ์ของผู้อื่นก็พอ เพราะผมก็ไม่ใช่คนรวยที่ไหนเหมือนกัน  :-[

ออฟไลน์ Fly to dream

ไอเรื่องหมาๆแบบนี้โครตเกลียด เรื่องแบบนี้เกิดกับญาติผมเพราะจอดช่วยมอเตอร์ไซร์ล้ม ชาวบ้านคิดว่ามาชนกว่าจะเคลียได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AMG GT

เป็นผมขับมอเตอร์ไซค์ พยายาม ห่างรถแพงๆ เข้าไว้(คิดว่าไม่มีปัญหาซ่อมให้)เพราะ พ่อแม่ก็ไปเสียให้เค้าเหมือนเดิม    พี่ผมก็เจอครับแบบนี้   แต่ว่าชาวบ้านไม่ได้ด่านะครับ  เพราะเค้าเห็นเหตุการณ์ด้วย มอเตอร์ไซค์ผิดเต็มๆ เลย

ออฟไลน์ golf8023

ด้วยทัศนะคติขอสังคมไทย เมื่อเกิดเหตุการณ์ระหว่างบุคคล2ฝ่ายที่ฐานะและชนชั้นต่างกันมาก
คนที่ขับรถหรูราคาแพงมักจะโดนรุมด่าก่อนเสมอ ก่อนที่ทุกคนจะรู้ถึงเหตการณ์ที่แท้จริงซะอีก
แล้วพวกขับมอร์ไซค์หรือรถสาธรณะก็กลายเป็นผู้น่าสงสารได้รับการเห็นใจอย่างมากจากสังคม ทั้งๆที่หลายกรณีมันก็ผิดทั้งคู่ หรือ มอร์ไซค์หรือรถสาธารณะเป็นฝ่ายผิด
เห็นมามากมาย หลายเหตุการณ์  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นี่แหละครับ รถเล็ก หรือ คน ยังไงก็ไม่ผิด สำหรับบ้านเรา

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ต่อว่าใครนะเพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

ผมเข้าใจ อารมณ์ จขกท. เลยอะ แม่งไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เจ๋อมารู้ดีไง

ทำใจพวกปากพร่อยๆมันเยอะ มีปากก็พูดไป

แต่ดีนะครับ ที่ ไม่โดนรุมบาทา จขกท. อะ  ;D ;D ;D

ปล.คุณพ่อก็ใจเย็น สมเป็นผู้ใหญ่มากๆครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
สมัยนี้ติดกล้องหน้ารถโลด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
คุณภาพสังคมไทยไม่ไปไหนก็เพราะการศึกษานะครับ

พูดตามวิกรม กรมดิษฐ์

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
เพราะคนส่วนใหญ่มักช่วยคนที่เป็นรอง   "ผมเจ็บขนาดนี้คุณยังจะเอาอะไรกับผมอีก นี่ผมไม่ตายก็บุญแล้วนะ!!" สร้างเหตุให้กลับกันชัดๆ 55

ผมเข้าใจสถานการณ์แบบนี้ดีเคยเจอมา 2 ครั้ง

1. แบบเดวกับคุณเลย ผมลงจากแท็กซี่ มอ"ไซด์ แทรกมาริมประตู ผมลงจากรถ บอกผมผิด 55
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ MystogaN

ในโลกนี้ผมว่า คนที่น่าสงสารมักจะได้เป็นขวัญใจประชาชนเสมอครับ

อย่างหนังเรื่อง Real Steel ถ้าเคยดูพระเอกไม่ได้ชนะนะครับ แต่แค่ได้เป็นขวัญใจมหาชนแค่นั้นเอง ::)

ออฟไลน์ localgame

ผมว่ารีบลงมาถ่ายรูปรถตรงจุดที่ชน ทะเบียนของคู่กรณี เรียกประกัน ถ้าไม่ยอมรับผิดเรียกตำรวจไปคุยกันที่สน. ตำรวจมาพวกคนไม่เกี่ยวข้องก็หายไปบ้างแล้ว

ออฟไลน์ xex

• **
เจอเคสนี้  ให้จอดนิ่ง ๆ รอตำรวจมาตรวจที่เกิดเหตุนะครับ  เดี๋ยวรอรถมูลนิธิจะมาพาคนเจ็บไปก่อน เราควรแสดง หรือทำคือว่าดูแลคนเจ็บไว้ครับ แม้ว่ามันจะผิด  ก็ต้องหุบปากไว้ เมื่อไปโรงพักก็ต้องโดนปรับที่โรงพักคนละ 500  นะครับ  คู่กรณีไม่มีเงินจ่ายเราอาจต้องจ่ายแทนให้นะครับ  แต่รับรองว่าคนผิดต้องชดใช้แน่นอนครับ ทำประกันชั้น 2 ก็ดีนะครับ  ปล่อยให้ประกันทำเอกสารและพูดแทนเรายังกับทนายส่วนตัวเครียร์ง่ายดี  ได้กลับบ้านก่อนคู่กรณีครับ  แต่ที่น่ากลัวคือ  ชนแล้วหนีครับ   หรือ มาชนเราแล้วดันตายคาที่  ต้องเตรียมอย่างน้อยแสนนึง ช่วยค่างานศพ..!  ซะงั้น  ญาติมันจะเอาหนะครับ  คนเลว ๆ ตาย  ญาติจะเยอะครับ(ความเห็นส่วนตัว)  ถ้าเราไปชนเขาตายก็เตรียม 5 แสนครับ(จ่ายญาติ+ตำรวจวิ่ง)  ถ้ามีประกันชั้น 2 ขึ้นไปจะมีค่าประกันตัวให้ระดับนึงครับ  ช่วยได้เยอะเลยละ

ดังนั้น  ถ้าขับรถให้พึงสำเหนียกสมอง ที่มีหูแปะติดไว้ให้ดีว่า  "เมื่อเราขับรถ  ขาข้างนึงก็อยู่ในตารางแล้ว" 
ดังนั้น  ใจเย็น ๆ  ขับรถไม่ต้องรีบนะครับโอกาสเจอซวยจะน้อยลงมาก ปวดขี้ก็ต้องจอดขี้ใส่ถุงนะครับ อย่าซิ่งไปเข้าส้วมตามปั๊ม  ผมเคยเกือบชนคนตายเพราะปวดขี้นี่แหละครับ  เจอเข้าไปนี่ขี้หดเลยครับ