ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง 1-NZ TURBO ใน vios turbo ทนไหมครับ และจะหาได้จากไหนครับ  (อ่าน 70080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
คือว่าผมใช้วีออส 09 AT อยู่ครับซึ่งเป็นรุ่นใหม่กว่าครับ เลยคิดอยากจะเปลี่ยนเครื่อง เป็น 1NZ turbo แบบตรงรุ่น

อยากถามว่าผมควรหาซื้อเครื่องที่ไหนดีครับ เชียงกง หรือ สั่งจากโตโยต้า (ไม่รู้ว่าจะสั่งได้ไหม)

แล้วเกียร์ต้องเปลี่ยนเป็น MT ด้วยไหมครับ หรือว่าใช้ AT เดิมได้ไหมครับ

อยากให้สมาชิกแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: เครื่อง 1-NZ TURBO ใน vios turbo ทนไหมครับ และจะหาได้จากไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:31:16 »
เคยเห็นเดิมๆ M/T เท่านั้น ส่วนทนทานก็เหมือน turbo โรงงานทั่วไป คงไม่เหมาะกับการเค้น red line ยาวๆ บ่อยๆ เบิกใหม่คงหลายแสน แต่จะมีเหรอฮะ ต้องเดินเซียงกงแล้วละ รอคนเคยขับมาเฉลยเพิ่มดีกว่า เพราะคิดเองไปมากพอแล้วฮะ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ shando

Re: เครื่อง 1-NZ TURBO ใน vios turbo ทนไหมครับ และจะหาได้จากไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:35:48 »
ในบทความพีี่แพนบอกว่ามันก้เป็นเครื่องธรรมดานี่แหละครับไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยเอามาติดโบเฉยๆ
ก้ติดโบเอง ส่วนเกียร์นี่ถ้าอยากจี๊ดจริงๆก็ต้องหาเกียร์MTviosเบอร์โบมาครับ
เพราะออโต้ธรรมดา4สปีดทดมาเน้นประหยัด เผลอๆอาจจะทนแรงบิดไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:38:31 โดย shando »

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:41:36 »
สั่งเครื่องจาก tmt โดยตรงไม่ได้ครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:55:04 »
ลองหา 1nz turbo ตัวนอกดูครับ อันนั้นทนดี

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 16:16:52 »
ถ้าติดรถมาจากโรงงาน TMT คงหามือ 2 ยากมากๆครับ

แค่รถรุ่นนี้ก็หายากแล้ว vios turbo ผลิตมาจำนวนจำกัด

ส่วนใหญ่ถ้าอยากแรง ก็เอาเครื่องเดิมนี่แหละครับไป set bo    ส่วน spec ไหนลงตัว อยากแรงแบบไหน ต้องคุยกับช่างที่รับทำดู   

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 18:20:04 »
  หาหัวตัด Vitz TRD Turbo M มาครับ หาไม่ยาก แต่ถ้าเจ้าไหนบอกว่าหายากหาร้านใหม่ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:45:59 »
คำถามอยู่ที่ว่าจะเอาแรงเท่าไหร่และขับโหดขนาดไหน
ถ้าอยากใช้เกียร์ออโต้ก็คงเอาแรงไม่ได้มาก..ประมาณ 170 ม้าที่เครื่องพอไหม ถ้าเกินกว่านี้เกียร์จะลาจากอย่างไว
ถ้าลงเกียร์ธรรมดา..อยากได้เท่าไหร่ ประมาณ 220 ที่เครื่องพอไหม

เซ็ตเทอร์โบ ใช้งบประมาณแสนบวกลบ ถ้าต้องเปลี่ยนเกียร์ด้วยก็บวกไปอีกหน่อย
แต่แนะนำว่า Vios โฉมตอนนี้ตัวเกียร์กระปุกอัตราทดมันไม่ยาวเท่าโฉม 05 เอามาใช้ก็ไม่น่าเกลียด
หารถเกียร์ธรรมดาที่เขาอยากได้ออโต้ แล้วจอดข้างกันยกชุดสลับเลยก็ดี ต่างคนต่างขอลองขับรถ
อีกฝ่ายกันก่อน ดูสภาพกันได้จะจะ

ถ้าอยากได้เกียร์จัดๆ หัวหมู 5E ยำเอา ยกเกียร์ 4A-GE 20วาล์วมาใส่ก็ได้ จัดสมใจ

แต่ถ้าคุณหาเครื่องสเป็คนอกเทอร์โบแท้ได้ในราคาต่ำกว่าเจ็ดหมื่น มันก็น่าลองนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่าท่อนล่างเขาใช้ลูกสูบก้านสูบที่ทนกว่าปกติหรือเปล่า แต่ถ้าใช่ก็ดี

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:51:41 »
เครื่องที่มาจากโรงงานไม่ได้ต่างแค่วางเทอร์โบนะครับ มีส่วนประกอบยิบย่อยทำให้มันทนกว่ามาลงเอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 16:02:57 »
เครื่องที่มาจากโรงงานไม่ได้ต่างแค่วางเทอร์โบนะครับ มีส่วนประกอบยิบย่อยทำให้มันทนกว่ามาลงเอง

หมายถึงตัวTurbo ของไทยหรือของนอกครับ?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:00:55 »
  หาหัวตัด Vitz TRD Turbo M มาครับ หาไม่ยาก แต่ถ้าเจ้าไหนบอกว่าหายากหาร้านใหม่ครับ

เห็นด้วยกับท่านนี้เลยครับ

สิ่งที่จะได้ เครื่อง+เกียร์ เทอร์โบเดิมๆตรงรุ่นจากโรงงาน ไม่แน่คุณอาจจะได้ช่วงล่าง + หน้าปัดมาด้วย
ถ้าเครื่องแรงขึ้น ช่วงล่างมีความจำเป็นอย่างมาก ซึ่งในอนาคตคุณต้องเปลี่ยน ถ้าได้หัวตัดมาครบๆ
ผมว่ามันคุ้ม แถมไม่ต้องดัดแปลงให้เสียรถอีกด้วย ขายต่อก็ดูมีคุณค่า

การโมเครื่องให้แรงนั้น ผมเชื่อเราสามารถใช้เงินไม่กี่บาท ยัดโบเข้าไป แรงกว่าเครื่องโบโรงงานหลายม้าแน่นอน
แต่ผมเชื่อ 100% เครื่องที่โมเองไม่มีทางทนเท่าเครื่องโบเดิมๆแน่นอน จากที่บอกทั้งหมดไม่ใช่จำคนอื่นมาพูด
เนื่องจากเมื่อก่อนผมเป็นนักโมเครื่องตัวยงเลย  หลายตัวเลย  na+bo เช่น b16 b18 k20a ทุกตัวเคยยัดโบ
แรกๆก็เสตปบ้านจะไม่ปรับบูสเพิ่ม แต่ตอนเล่นกันก็ดันบูสสุด ไส้ไหลทุกตัว สุดท้ายก็ทำสองคัน ฝาแดงเดิมๆ b18cr
กับอีกคัน K20A ฝาแดงเดิมๆ แต่ทำท่อนบนนิดหน่อย สเตป na แคม สปริงวาว์ล รีเทนเนอร์ Toda กล่องเทพๆใบนึง
ทุกวันนี้แฮปปี้ที่พามันไปออกกำลังกาย   อัดจนกล่องตัด  อัดเท่าไรก็ไม่พัง  ตอนนี้เลยขอหย่าขาดกับ Na ยัดโบ
เพราะรู้ใจตัวเอง ว่าไม่สามารถหักห้ามใจได้ที่จะไม่ปรับบูสเพิ่ม แล้วที่สำคัญ พอบูสมาแล้วเทคเปิดซ้ำ ผมสับเกียร์ไม่ทัน 555+

3D + B18CR = 185 Hp
FD2 + K20A + Toda + Motec = 256 Hp

เครื่อง Na แค่นี้เพียงพอสำหรับผมแล้วครับ