ผู้เขียน หัวข้อ: คืนเงินจอง ได้ไหม BMW 5  (อ่าน 9162 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
คืนเงินจอง ได้ไหม BMW 5
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:17:05 »
เคยโพสต์เรื่อง "ตรวจรับรถไม่ผ่าน" สำหรับ BMW 520i ของศูนย์ Millennium ตั้งแต่เดือน ธันวาคมปีที่แล้ว เนื่องจากสีรถรอบคันมีรอยถลอก และภายในสภาพเหมือนเอาเด็ก 3 ขวบไปวิ่งเล่นมา สัก 2 คน (รถใหม่)

ปัจจุบัน ยังไม่ได้รถ และรู้สึกเบื่อหน่ายกับการรอคอยที่ไม่มีจุดหมาย และการผลัดวันประกันพรุ่ง ของเซลล์ ที่อ้างนุ้นอ้างนี่สารพัด (ซื้อเงินสด และมัดจำในงาน Motor Expo ไป 100,000 บาท)

แค่อยากถามว่า ถ้าอยากขอเงินจองคืน จะต้องทำอย่างไร ถึงจะไม่มีปัญหายุ่งยาก และ ถ้าไม่อยากซื้อ BMW เพราะเบื่อกับการรอคอยนานมากแล้ว ในพิกัดเดียวกัน ควรซื้ออะไรดีครับ

ไม่มีปัญหาเรื่องงบ บวกลบได้ 1 ล้านบาทครับ

อีกหนึ่งประสบการณ์ที่ไม่อยากไว้วางใจในมาตรฐานการบริการ คือ เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว เซลล์แจ้งว่าได้รถแล้ว แต่หลังจากช่างเช็คแล้ว พบว่า "ระบบไฟมีปัญหา แต่เซลล์ถามผมว่า จะรับรถเลยไหม แล้วค่อยใช้ BSI เคลมเอา"

ถ้าเป็นคุณ จะตอบว่าอะไรครับ ?

ผมเชื่อว่า รถคันนั้น ก็คงถูกส่งมอบให้กับลูกค้าคนอื่น เหมือนเช่นกับคันที่ สีเป็นรอยรอบคัน

ผมปลงเลย ต้องมานั่งลุ้นอีกว่า หากรับมา จะเสียตรงไหนบ้าง คิดไป คิดมา เลยพาลไม่อยากได้ เพราะกลัว defect

ปล. ไม่ต้องการ discredit. แต่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 23:39:33 โดย Chart Master »

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: คืนเงินจอง ได้ไหม BMW 5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:25:14 »
ผมเชียร์ cls คับ...ฟิน

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:38:06 »
   Lexus gs 250 ได้รถเลยครับ

ไม่เชียร์ benz เพราะ 520i  ขับสบายกว่า e250 cgi ครับ  ผมออก 520i  ที่มิลเลนเนียม ต้นมค. ที่ผ่านมาก้้โอเคครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:43:31 »
Jaguar XF series วัสดุและฝีมือการประกอบดีมาก หาได้ราคาไม่เกิน 4ล้าน

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 21:46:45 »
เข้ามารอฟังผู้รู้ตอบเรื่องขอคืนเงินจอง สู้ๆคับ จขกท.  :)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:24:03 »
รอ E  ตัวใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:36:19 »
cls รถศูนย์เบ้น เอาตัว amg สวยจิงอะไรจริงครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:46:29 »
รอ E ใหม่เลยครับ E300 Bluetec Hybrid มอเตอโชว์เดือนหน้าเปิดตัวแน่นอน แต่ไม่แน่ใจว่าตัวเก่าหรือใหม่

แต่เซลบอกว่า น่าจะเป็นตัวใหม่ครับ

ส่วนขอเงินจองคืนนั้นผมไม่แน่ใจว่าเรื่องยุ่งยากแค่ไหน เคยขอเงินจองคืนตอนนั้นไปจอง C Coupe ไว้

จองไป 50000 บาท กว่าจะได้คืนก็เกือบครึ่งปีครับ บริษัทเค้าจะยื้อไว้ที่สุดแหละครับ ยกเว้นว่าเส้นหนาจริงๆ

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:57:48 »
ทนายผมบอก เงินจองขอคืนได้เต็มอย่างไม่มีเงื่อนไขใด ๆ   แต่เงินมัดจำขอคืนไม่ได้หรือหากขอคืนได้ก็อยู่ที่คนกำเงินไว้จะคืนให้เท่าไรไปตกลงกัน

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:59:51 »
รอ E ใหม่เลยครับ E300 Bluetec Hybrid มอเตอโชว์เดือนหน้าเปิดตัวแน่นอน แต่ไม่แน่ใจว่าตัวเก่าหรือใหม่

แต่เซลบอกว่า น่าจะเป็นตัวใหม่ครับ

ส่วนขอเงินจองคืนนั้นผมไม่แน่ใจว่าเรื่องยุ่งยากแค่ไหน เคยขอเงินจองคืนตอนนั้นไปจอง C Coupe ไว้

จองไป 50000 บาท กว่าจะได้คืนก็เกือบครึ่งปีครับ บริษัทเค้าจะยื้อไว้ที่สุดแหละครับ ยกเว้นว่าเส้นหนาจริงๆ

E300 hybrid ที่มาไทยน่าจะเป็นตัวธรรมดา ไม่ใช่ bluetec นะครับ  เขาคงขี้เกียดขาย AdBlue

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 23:06:19 »
ผมเชียร์ E class facelift ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 23:07:29 »

E300 hybrid ที่มาไทยน่าจะเป็นตัวธรรมดา ไม่ใช่ bluetec นะครับ  เขาคงขี้เกียดขาย AdBlue
อ่าวเหรอครับ :'(

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 23:20:55 »
คืนได้ครับ ในกรณีนี้ทางบริษัทไม่มีสืทธิริบเงินจองเราครับ ไม่ก็ทำสัญญาใหม่ระบุวันรับรถให้แน่นอน เราต้องแข็ง เพราะผมก็ได้มาแล้วจากที่นี่เหมือนกัน
ขอให้ได้ไวๆนะครับ เงินแสนนึงเติมน้ำมันได้เยอะอยู่นะครับ

ออฟไลน์ KIAT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 23:26:20 »
ด้านหลังใบจองของเบนซ์ บอกไว้ถ้าบริษัทไม่สามารถส่งมอบรถตามกำหนด จะคืนเงินจองครับ  ;D

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 00:02:19 »
"ไอ้เงินจองที่ยึดลูกค้าไปเนี่ย ตอนลงบัญชีบริษัทคุณจะลงเป็นรายได้อะไร" ประโยคนี้ทำให้ผมได้เงินจองคืนนะ...จนป่านี้ยังม่รู้เลยว่าทำไม

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 01:41:59 »
ยังไงก็ต้องได้เงินจองคืนครับ ปัญหามันมาจากตัวรถ จากผู้จำหน่าย เราผู้บริโภค ไม่ได้ทำผิดอะไร เรามีสิทธิ์เต็มที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:17:42 โดย Horizon's The Limit »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 02:10:46 »

แนะนำ E 300 hybrid อีกคนครับ แต่น่าจะรอตัว facelift ถ้าไม่รีบ

ปจบ ใช้ 525d ได้ 14.1-14.5 กม/ล. เติมน้ำมันตอนนี้ vpower diesel ถูกกว่า e20 ไปแล้ว
เลยคิดว่าถ้าดีเซล+hybrid ผมว่าน่าใช้สุดแล้วละครับสำหรับ ณ เวลานี้

ถ้าโฉมก่อน facelift ผมเห็นราคา 3กลางๆอยู่หลายเจ้าแต่ถ้าตัว facelift ไม่รู้ต้องรอนานเท่าไหร่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:03:40 »
BMW 520i ตอนที่เซลล์ มิลเลนเนี่ยมมาเสนอขายผม สักช่วงกลางปีที่แล้ว รู้สึกเหมือนว่าจะรับรถได้เลย
ช่วงนั้น sale ค่อนข้างจะตื้อให้ผม ซื้อรุ่นนี้มากกว่ารุ่นอื่น ราวกับว่าอยากระบายสต๊อกให้หมด ๆ

เป็นไปได้ว่า สีที่คุณจองเอาไว้ อาจจะไม่มีคิวผลิตในช่วงนี้ เพราะปกติ
BMW จะรอให้มียอดจองของรุ่นและสี นั้น ๆ ให้ครบจำนวนหนึ่งแล้วค่อยประกอบ
ถ้าประจวบกับว่าช่วงนั้นไม่มียอดจองของรุ่นนั้นสีนั้นมากพอ ก็ต้องนั่งรอ นอนรอ กันยาววววครับ
ซึ่งผมเจอปัญหานี้มากับตัวเองเหมือนกัน

กลับมาเข้าเรื่องคืนเงินจอง อยากให้คิดว่า อ้อยเข้าปากช้างแล้ว ยากครับที่จะคายออกมา
หรือถึงคืนให้ก็ นานมากครับ ลองพิจาณารุ่นอื่นดูก่อนดีกว่าไหมครับ (เห็นบอกว่า งบ +/- 1 ล้าน)
525d เป็นรุ่นยอดนิยม น่าจะมีคิวประกอบอยู่เรื่อย ๆ ลองให้เซลล์เช็คดูก็ได้ครับว่า
สีไหน น่าจะรับรถได้เร็ว (ปกติ ก็ ดำ ขาว น่ะล่ะ) หรือไม่ก็ขยับไป 528i Sport ก็น่าจะรอไม่นาน
ครับ

ว่าแต่ เซลล์เค้าคิดยังไงเนี่ย (สงสัยจะอยากได้ยอดมาก) ถึงจะให้รับรถ (ที่มีปัญหาระบบไฟ) แล้วให้ไปเคลม BSI เอา
สำหรับผมถ้าจะถอนจอง ก็คงจะเพราะประโยคคำพูดนี้ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:08:04 โดย bluefox101 »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:20:53 »
เอา CLS เถอะคับ สวยกว่าอีก BMW ประกอบที่โรงงานใน Amata city มาตรฐานการผลิตทำได้ไม่ดีเลยคับ แล้วที่บางที บีเอมรอรถนานไม่ใช่เพราะว่าขายดีเท่าไหร่หรอกคับ โรงงานไม่สามารถผลิตได้เยอะมากกว่า

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 09:51:32 »
เรื่องเงินจองหรือจะว่าเงินมัดจำ ไม่รู้สัญญาเขียนไว้อย่างไร แต่ทั้ง 2 กรณีจากกรณีของคุณเรียกคืนได้ครับเพราะฝ่ายผู้ขายเป็นฝ่ายผิดสัญญาการชำระหนี้ (การส่งมอบรถ) ที่ไม่ถูกต้องสมควรสำหรับรถใหม่ ลองพิมพ์ google ว่า ป.พ.พ. มาตรา 378 ส่วนเรื่องได้คืนช้าหรือเร็วก็อีกเรื่องหนึ่งครับ แต่เรื่องรถสำหรับผม คหสต ผมชอบใบพัดสีฟ้ามากกว่าครับจะรุ่นไหนก็ว่ากันไปครับเพราะไม่รู้จะแนะนำยังไงเคยได้ขับจริงๆไม่กี่รุ่น

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• **
  • Learn Trading from Real Trader
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 10:30:55 »
เช้านี้ โทรไปคุยกับ คุณโบว์ (ผู้จัดการ) สอบถามถึงความคืบหน้า เกี่ยวกับรถ และ แจ้งว่า ขออนุญาต ของเงิน "จอง" คืน หากยังไม่ได้รับภายในเดือนนี้ เนื่องจากที่ศูนย์อื่น สามารถส่งมอบได้เร็วกว่านี้ โดยไม่ปัญหา หรือ defect อะไรให้ลำบากใจ ประกอบกับ ผมอยู่ในแวดวงการศึกษา ก็พอจะมีลูกศิษย์ เอาไว้พึ่งพาอยู่บ้าง

หากมีความคืบหน้า จะมาอัพเดท ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:03:50 »
ขอให้โชคดีครับ เป็นประสพการณ์การซื้อรถที่แย่จริงๆ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 13:32:29 »
ขอคืนได้แน่นอนครับ เพราะความผิดไม่ได้เกิดจากตัวเรา ผู้ขายผิดสัญญาทั้งเวลาในการส่งมอบและสภาพรถที่ไม่เหมือนรถใหม่ ผมก็เคยขอคืนมาแล้วโดยผมตรวจรถไม่ผ่านสามครั้ง (เสียเวลารอรถคันใหม่ให้ตรวจไปเรื่อยๆเกือบสามเดือน) สุดท้ายทนไม่ไหวบอกขอคืนเงินจองเถอะ เพราะไม่อยากรอคันใหม่มาให้ตรวจอีกแล้ว.....เซ็งมาก อ้อไม่ใช่ค่ายใบพัดนี้นะครับ แต่เป็นรถยุโรปที่ยอดขายประมาณอันดับสี่ในไทย

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 13:35:45 »

ไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ บอกเค้าไปว่าเอาเงินคื่นมาพร้อมทำหนังสือชี้แจงไปที่ bmw ใหญ่ ถ้าไม่ได้ ก็ไปสคบ. รับรองว่าได้เร็ว
Merc Addicted

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:47:38 »
เปลี่ยนศูนย์เลยครับ เดี๋ยวนี้มีหลายศูนย์ครับ ไม่ต้องง้อเลยครับ
เราไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:23:01 »
"ไอ้เงินจองที่ยึดลูกค้าไปเนี่ย ตอนลงบัญชีบริษัทคุณจะลงเป็นรายได้อะไร" ประโยคนี้ทำให้ผมได้เงินจองคืนนะ...จนป่านี้ยังม่รู้เลยว่าทำไม

ลงบัญชี เงินรับล่วงหน้า หรือ Advence Received from Customer เป็น Current Liabilities ครับผม

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 19:19:39 »
เคยจองรถทั้งเบนซ์ และ BMW แล้วขอยกเลิกจอง ก็ได้เงินคืนง่ายๆ ทั้งสองค่ายนะครับ เพียงแต่ต้องรอรอบบัญชีเค้านิดนึง ปกติไม่เกิน 30 วัน ก็โอนกลับเข้าบัญชีเราแล้วครับ
สองเจ้านี้ ดีลเลอร์ไม่มีงอแง เรื่องยึดเงินจองให้ได้ยิน ปกติก็จอง 1-2 แสน