ผู้เขียน หัวข้อ: +++อ่ะจัดไป BestDrive 2013:Fully Loaded+++++  (อ่าน 17941 ครั้ง)

ออฟไลน์ fvsKAL

• Newbie
  • *
Re: +++อ่ะจัดไป BestDrive 2013:Fully Loaded+++++
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 15:42:51 »
ขอบคุณความตั้งใจในการผลิตผลงานดีๆของทีมงานทุกคนมากค่ะ  :)

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
Re: +++อ่ะจัดไป BestDrive 2013:Fully Loaded+++++
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:41:54 »
ขออนุญาต Copy เฉพาะลิ๊งค์
ไปแปะที่ Suzuki Swift Club
ให้ชาว Swift ได้ชื่นใจ กับอันดับ 4 ด้วยครับ

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:55:34 »
ขอบคุณมากคร้าบบบบบ เป็นไปตามคาดจริงๆด้วย 320d  ;D ;D

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:09:14 »
ขอ คะแนนทั้งหมดหน่อยคับ อยากเห็น ^^

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:26:06 »
โหพึ่งดู focus อัตราเร่งเลิศมากๆครับ

แต่ผมว่าเหมาะแล้วละครับ 320D ชนะ ทั้งภายนอก ภายในสวยงามลงตัวดีครับ  แถมมาพร้อมความประหยัดระดับเทพที่หาคู่แข่งได้ยาก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:28:30 »
อยากทราบตำแหน่งของสองคันนี้ด้วยอะครับ

1.SLK200 CGI
2.Toyota GT86

อยู่ตำแหน่งที่เท่าไหร่หว่าาา  ;D

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:43:08 »
ขอบคุณจ้าพีแพนอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:54:43 »
ฟอร์ด มา 1  อิอิ

ออฟไลน์ ishat

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 18:17:16 »
พี่แพนพอจะ list ทุกลำดับพร้อมคะแนนออกมาให้เชยชม ได้ไหมครับ   ;D

หลังไมค์ไหมล่ะครับ สงสารความรู้สึกคนที่ใช้รถอันดับรั้งท้ายๆ
พวกเราหลายคนผมเชื่อว่ายังแยกประเด็นกันไม่ออกระหว่างการให้คะแนนกับการใช้ในชีวิตจริง
เผยไปอย่างมากก็ให้คนบางคนในคลับบางคลับมาเห็นแล้วก็เอาไปโพนทะนาต่อเท่านั้น

อ่านแล้วอยากสอบถามน้าแพนครับ ว่าเจ้า Amaze นี่ ความสะดวกสบายในห้องโดยสารนี่ดีในแง่ไหนบ้างครับ

กะว่าจะแนะนำให้แฟนใช้อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

ตัวเทียบตรงคือ Almera ซึ่งตรงนี้เสียงแตกครับ บางคนมองว่า Almera สบายกว่า เพราะที่วางขายาว
บางคนบอกว่า Amaze สบายกว่าเพราะที่บนหัวน้อยกว่า ส่วนพื้นที่ด้านหน้านั้นพอๆกัน
รวมคะแนนออกมา Almera ได้ 8.6 จาก 10 และ Amaze ได้ 9.0 จาก 10..ก็ต้องเคารพเสียงส่วนใหญ่ตามกติกา

Amaze นั้นถ้าคุณพอใจกับรูปทรงมันและไม่คิดจะวิ่งเกิน 145 ที่เหลือโอเคครับ
ผมลองขับมาและรู้สึกได้ว่าช่วงล่างขับสบายขึ้น พวงมาลัยมีน้ำหนักมากขึ้น หน่วงมือดีขึ้น
มุดซ้ายขวาแล้วไม่เสียวเท่า Almera

พี่แพนครับ
ขอหลังไมค์ด้วยคนครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 18:29:04 »
กะไว้แล้วว่าต้องมีแคมรี่ ไฮบริดแน่นอน 55
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ checksos

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:00:19 »

อ่านแล้วอยากสอบถามน้าแพนครับ ว่าเจ้า Amaze นี่ ความสะดวกสบายในห้องโดยสารนี่ดีในแง่ไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ตัวเทียบตรงคือ Almera ซึ่งตรงนี้เสียงแตกครับ บางคนมองว่า Almera สบายกว่า เพราะที่วางขายาว
บางคนบอกว่า Amaze สบายกว่าเพราะที่บนหัวน้อยกว่า ส่วนพื้นที่ด้านหน้านั้นพอๆกัน
รวมคะแนนออกมา Almera ได้ 8.6 จาก 10 และ Amaze ได้ 9.0 จาก 10..ก็ต้องเคารพเสียงส่วนใหญ่ตามกติกา

Amaze นั้นถ้าคุณพอใจกับรูปทรงมันและไม่คิดจะวิ่งเกิน 145 ที่เหลือโอเคครับ
ผมลองขับมาและรู้สึกได้ว่าช่วงล่างขับสบายขึ้น พวงมาลัยมีน้ำหนักมากขึ้น หน่วงมือดีขึ้น
มุดซ้ายขวาแล้วไม่เสียวเท่า Almera
[/quote]

ขอบคุณมากครับ ให้แฟนใช้ คงขับไม่เร็วและใช้แต่ในเมืองเป็นหลัก คงจบที่ amaze นี้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Intrend

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:17:07 »
เย้ๆๆๆๆ น้องฟ้าใสอยู่อันดับที่ 7 ตัวเลขอัตราเร่ง 0-100 ไม่เท่าไหร่แต่ 80-120 ดูดีกว่าที่คิด :o สงสัยต้องลองไปเติมอย่างอื่นบ้าง
นอกจาก E20 แล้วค่อยลองจับอัตราเร่งดูว่าสมรรถนะจริงๆ เป็นยังไงบ้าง เพราะตั้งแต่ออกรถมาขับแบบเจียมเนื้อเจียมตัวตลอด ;D

และขาดไม่ได้ที่ต้องขอบคุณทีมงานที่ทำบทความดีๆมาให้ได้อ่านกันครับ อ้อถ้ายังไม่ถอยลำดับที่ 7 มา หนึ่งโหวตของผมก็คงเทลง
ไปให้อันดับที่ 1  แน่นอนครับ ;)

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:25:33 »
ทายผิดอันดับ 1 สลับกับ อันดับ 2 ห้วยยย

นอกนั้นเรียงเหมือนกันเลย

ขอบคุณที่มีรีวิวดีๆๆให้อ่านเกือบทุกเดือน และสังคมบอร์ดที่น่ารัก
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:52:20 »
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:52:39 »
ขอบคุณมากครับพี่แพน

320 d F30 ปีนี้ มาเป็นเอกฉันท์เลย  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 21:15:46 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 21:54:07 »
ขอบคุณมากครับ

แต่แอบอยากเห็นลำดับตั้งแต่ 11 ลงไป เอาแค่ตาางลำดับก็พอครับ ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 22:03:08 »
ขอบคุณครับ

อ่านจบแล้ว
กติกาแปลก แต่ก็มีเหตุมีผลดีครับ

สรุป ภาพรวม
รถเยอรมัน ก็ยังนำ ทิ้งห่างรถญี่ปุ่น อยู่ร่ำไป เน๊าะ  ;)

แต่ผมอยากให้ทำตารางใหม่ แล้วเรียงลำดับไป เพื่อความเท่าเทียมกัน
เพื่อตอบคำถาม ยอดฮิต "ว่าจะซื้อรถรุ่นไหนดี ถ้ามีเงิน..."
เก๋งไม่เกิน 5 แสน
เก๋งไม่เกิน 1 ล้าน
เก๋งไม่เกิน 2 ล้าน
เก๋งไม่เกิน 3 ล้าน
กระบะ ไม่เกิน 1 ล้าน
SUV ไม่เกิน 1 ล้าน
SUV ไม่เกิน 2 ล้าน
ฯลฯ

ขอบคุณอีกครั้ง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Chernyos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 23:00:19 »
จิบเบียร์ไปอ่านไปเพลินๆดีแท้ครับ ลุ้นไปเรื่อยๆว่าอันดับ1คือรุ่นไหน แอบฟินตั้งแต่ที่2เพราะที่บ้านมีc200 cgi4ประตู (ติ๊ต่างว่าคล้ายๆกับตัวคูเป้) พอเจออันดับ1เรียกว่าฟินสุดๆไปเลยเพราะวันที่12 มีนาจะไปรับf30 มาละครับแม้ว่าจะเปนตัวเบนซินแต่ก็ถือว่าโอเคแล้วละครับที่ได้อันดับสูงสุด :D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 23:01:34 »
Like !!!   :D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 01:20:38 »
ขอบคุณมากๆครับผม
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ arlao

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 02:22:11 »
ติดตามอ่านแล้ว เขียนได้หนุกดีมีสาระครับ
-ทราบสัดส่วนคุณแพนแล้ว อันไหนคุณแพนบอกสบายนี่... ไซส์สเมิ๊ฟอย่างผมยิ่งหายห่วง ;D ;D
-ชอบ หลายๆวิธีคิด เช่น ให้คะแนFocus4dr. มากว่า 5dr. เพราะ..."...ซึ่งเรามองว่า อุปกรณ์ความปลอดภัยนั้นสำคัญกว่าความเท่ห์..."  ...อุ๊ย..แมนโพดๆ
ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าแบบ5dr.มันเก๋กว่า แต่ก็ตัดOptionดีๆของรุ่น4dr.ออกทำไม(ฟระ)

สุดท้าย.. ขอบคุณ และ เอาอีกนะฮราาาาฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 03:15:36 »
ติดตามอ่านแล้ว เขียนได้หนุกดีมีสาระครับ
-ทราบสัดส่วนคุณแพนแล้ว อันไหนคุณแพนบอกสบายนี่... ไซส์สเมิ๊ฟอย่างผมยิ่งหายห่วง ;D ;D
-ชอบ หลายๆวิธีคิด เช่น ให้คะแนFocus4dr. มากว่า 5dr. เพราะ..."...ซึ่งเรามองว่า อุปกรณ์ความปลอดภัยนั้นสำคัญกว่าความเท่ห์..."  ...อุ๊ย..แมนโพดๆ
ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าแบบ5dr.มันเก๋กว่า แต่ก็ตัดOptionดีๆของรุ่น4dr.ออกทำไม(ฟระ)

สุดท้าย.. ขอบคุณ และ เอาอีกนะฮราาาาฟ

ฟอร์ดเป็นแบบนี้มานานแล้วครับไม่เข้าใจเหมือนกัน 5 ประตูแพงกว่า 4 ประตูแต่อ็อฟชั่นน้อยกว่านิดนึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:27:32 »
ผมมองว่าถ้าเทียบโดยงบ 500,000, 1 ล้าน อะไรนี่ลำบากนะ ถ้าจะเล่น ผมเล่นเป็น Segment ดีกว่า
เพราะมันเป็นตัวแบ่งที่ชัดเจนกว่าเงินที่ใช้ซื้อ (ซึ่งตรงนั้นลูกค้าเองตัดสินใจได้ว่าจะอยากใช้เงินเยอะแค่ไหน)

ส่วนการเทียบคะแนนกันนั้น ถ้าทำแบบข้ามปีกัน ผมมีข้อขัดข้องครับ เพราะเวลาเราให้คะแนน
สมมติว่าให้คะแนน March ซึ่งเป็น Ecocar นะ..เวลาเราให้ เราก็จะมองไปในรถที่เป็น segment คู่กัด
ตรงรุ่นก่อน..ถ้าตรงเด๊ะๆไม่มี ก็เอาพิกัดใกล้เคียงกัน..ถ้าไม่มีอีก ก็ค่อยเอารถที่ราคาใกล้ๆกัน

ในปี 2011 ณ เวลานั้นเวลานั้นใครเป็นคู่แข่งกัน ก็มีแค่ Brio กับ March เราก็จะดูกันว่า Standard
ของรถอีโคคาร์ในเวลานั้นมันอยู่ระดับไหน ในเมื่อมีตัวเทียบกันแค่นั้น March จึงได้คะแนนในแต่ละหัวข้อ
ค่อนข้างสูงยกเว้นเรื่องอัตราเร่ง (ในรุ่น CVT) เป็นต้น

แต่พอมาปี 2012 ถามว่าถ้าสมมติมี March เข้ามาเล่นด้วย มันจะได้คะแนนเท่าเดิมไหม ตอบเลยว่าไม่
เพราะว่าปี 2012 มันไม่ได้มีคู่แข่งแค่ Brio แต่เป็น Brio, Mirage, Swift และยิ่งถ้าเป็นปี 2013
ก็จะเป็น Brio (m/c), Mirage, Swift และ Yaris Ecocar มาตรฐานของตลาดมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
อย่างไตรตั้นที่เราเคยมองว่าเป็นที่สุดของรถกระบะในยุคก่อน มาวันนี้แพ้กระบะยุค iPad ในหลายเรื่องครับ

ผมว่าถ้าจะต้องแบ่งระดับราคาและชี้นำกันว่าอะไรดีหรือไม่ดี ผมอยากจะนั่งคุยเป็นรายบุคคลมากกว่า
ดูว่าชีวิตของคนคนนั้นเขาเป็นอย่างไร เขาอยากได้อะไร เขาใช้ชีวิตแบบไหน ขับรถเป็นอย่างไร
แล้วพยายามเลือกคันที่มีแนวโน้มจะลงตัวให้เขาสักคันสองคัน แล้วไปลองขับกัน ไม่ชอบค่อยมาว่ากันใหม่ดีกว่า

อย่างผมซื้อ Tiida C11 ให้ตัวเองใช้ โอเคครับ ตอบโจทย์ดี ช่วงล่างแน่นดี เครื่องโอเค นั่งสบาย
ผมชอบมันหลายอย่าง เกลียดมันในบางอย่าง คนที่ออฟฟิศผมซื้อใช้ เพราะเขาเห็นว่าผมซื้อ แปลว่ารถมันต้องดี
แล้วเขาก็มาด่าตอนหลัง รถอะไรวะสากกะเบือ ช่วงล่างแข็ง แอร์เป่าไม่ถึงหลัง วัสดุห่วยแตก สู้รถคันเดิม
เขาไม่ได้ (Civic 2003 1.7) ผมเลยเข็ดขยาดมาจนทุกวันนี้เรื่องการแนะนำรถให้ใครแบบฟันธง
เพราะโดนธงทิ่มตูดมาหลายรอบแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 16:11:27 »
อ่านแล้วอยากลองโฟกัสมากๆเลยครับ  :D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 17:00:06 »
ฟินกับผล Best drive 2013
และข้อเขียนคุณแพนครับ
วิจารณ์แถลงไขคมๆ
รื้อฟื้นความสนุกอีกครั้ง
มันส์มากครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Backseat Driver

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:25:04 »
พี่แพนพอจะ list ทุกลำดับพร้อมคะแนนออกมาให้เชยชม ได้ไหมครับ   ;D

หลังไมค์ไหมล่ะครับ สงสารความรู้สึกคนที่ใช้รถอันดับรั้งท้ายๆ
พวกเราหลายคนผมเชื่อว่ายังแยกประเด็นกันไม่ออกระหว่างการให้คะแนนกับการใช้ในชีวิตจริง
เผยไปอย่างมากก็ให้คนบางคนในคลับบางคลับมาเห็นแล้วก็เอาไปโพนทะนาต่อเท่านั้น

ขอบคุณครับ

ขอเสริมจากพี่แพนเรื่อง Amaze ครับ ส่วนตัวผม ผมมองว่ายังไง Almera ก็ใหญ่กว่า Amaze ได้คะแนนเยอะมาจากการใช้พื้นที่ที่มีอยู่อย่างจำกัดมากๆได้ฉลาดและคุ้มค่า อีกอย่างคือการออกแบบตัวเบาะที่ทำได้ดีนั่งสบาย สำหรับคนสูงไม่เกิน170แบบผม ผมว่ามันโอเคเลย ยกคะแนนให่กับความฉลาดของวิศวกรออกแบบภายในครับ แต่จะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล แนะนำพาแฟนไปลองนั่งลองขับครับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ Backseat Driver

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 09:26:14 »
ขอบคุณครับ

อ่านจบแล้ว
กติกาแปลก แต่ก็มีเหตุมีผลดีครับ

สรุป ภาพรวม
รถเยอรมัน ก็ยังนำ ทิ้งห่างรถญี่ปุ่น อยู่ร่ำไป เน๊าะ  ;)

แต่ผมอยากให้ทำตารางใหม่ แล้วเรียงลำดับไป เพื่อความเท่าเทียมกัน
เพื่อตอบคำถาม ยอดฮิต "ว่าจะซื้อรถรุ่นไหนดี ถ้ามีเงิน..."
เก๋งไม่เกิน 5 แสน
เก๋งไม่เกิน 1 ล้าน
เก๋งไม่เกิน 2 ล้าน
เก๋งไม่เกิน 3 ล้าน
กระบะ ไม่เกิน 1 ล้าน
SUV ไม่เกิน 1 ล้าน
SUV ไม่เกิน 2 ล้าน
ฯลฯ

ขอบคุณอีกครั้ง
ผมมองว่ามันจะกลายเป็น buyer guide เป็นซีเรียสไปหน่อยนะครับ อันนี้เน้นรวบยอดเป็นรายปีมากกว่าว่าปีนี้มีคันไหนน่าสนใจเป็นพิเศษ อีกอย่างถ้าเราจัดทุกปีแต่รถเปลี่ยนรุ่นทุก4-6ปีอย่างงี้ บางsegmentจะเจอแต่รถคันเดิมๆ กลัวจะเบื่อกันแย่ครับ