ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่อง "ไมล์เพี้ยน"  (อ่าน 17204 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ปัญหาเรื่อง "ไมล์เพี้ยน"
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 20:56:31 »
คือ สงสัยว่าทำไม...
1. ไมล์รถแต่ละคันถึงเพี้ยนไม่เท่ากัน
2. ทำไมไม่เอาสแตนดาร์ทมาใช้ให้เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นรถเล็ก รถใหญ่ ถ้าสเปคโรงงานให้ไมล์ถูกต้องเหมือนกันหมด  รึว่าปัญหาจริงๆ คือ

1. เครื่องวัดแต่ละที่ (โรงงานผลิตรถ) มาตรฐานไม่เท่ากัน
2. เครื่องวัด(นอกโรงงานรถ) มาตรฐานไม่เหมือนกัน

ผมได้ยินบ่อยๆว่ารถคันนี้ไมล์เพี้ยนเท่านี้ ทั้งรถเดิมๆและรถแต่ง (รถแต่งนี่พอให้อภัยเพราะเป็นความชอบส่วนตัว) ปัญหา คือ

1. เวลาโดนจับความเร็ว รถเราไม่มีมาตรฐาน เข็มความเร็วรถเราไม่ถึง อาจขาดไปนิดหน่อย (วิ่ง 115 แต่โดนจับที่ 120)
2. เครื่องมือของ จนท ไม่ได้มาตรฐาน ปรับให้อ่อนกว่าปกติ (วิ่งจริง 115 แต่โชว์ 120)

ผมเคยโดนเรียกว่าขับเร็ว ขับมา 120 (แต่ไมล์ผม 115 เพราะจำได้ว่าเป็นความเร็วที่อะลฺ่มอะหล่วยให้) เราบอกไม่เกิน แต่เขาบอกเกิน เขาบอกมีเครื่องวัด แต่ผมบอกไมล์ผมไม่เกิน แล้วผมก็ไม่ยอมจ่ายค่าปรับ จนเป็นเหตฺให้ผมต้องมานั่งช่วย จนท จดทะเบียนรถที่วิ่งเร็ว จดๆๆๆ แต่ จนท เรียกจับได้ไม่หมด ผมเลยเริ่มบ่นว่าเลือกปฏิบัติ สฺดท้ายก็ปล่อยผมไปแบบไม่เสียค่าปรับ  ;D

สงสัยว่าทำไมไม่ทำไมล์ให้ได้มาตรฐานเดียวกัน ไม่ว่าจะล้อขอบ 13"-19" จะได้ไม่ต้องมาคฺยกันให้มากคำละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
Re: ปัญหาเรื่อง "ไมล์เพี้ยน"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 21:35:51 »
คิดเหมือนกันเลยครับ
ตอนผมไปออสเตรเลีย ทางหลวงที่นั่น มีเรดาร์จับความเร็วรถ แล้วมีป้ายไฟ led บอกด้วยครับ ไว้ทดสอบว่า ไมล์รถเรากับของตำรวจ แตกต่างกันเท่าไหร่   ไม่ใช่ แค่ 1 เลนซ์ ะครับ ถ้าถมี 3 เลนซ์ มัจับได้ 3 เลนซ์ถนนเลยครับ
ทันสมัยดีมากๆ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 21:47:44 »
คิดเหมือนกันเลยครับ
ตอนผมไปออสเตรเลีย ทางหลวงที่นั่น มีเรดาร์จับความเร็วรถ แล้วมีป้ายไฟ led บอกด้วยครับ ไว้ทดสอบว่า ไมล์รถเรากับของตำรวจ แตกต่างกันเท่าไหร่   ไม่ใช่ แค่ 1 เลนซ์ ะครับ ถ้าถมี 3 เลนซ์ มัจับได้ 3 เลนซ์ถนนเลยครับ
ทันสมัยดีมากๆ

ที่อเมริกาก็มีครับ บอกเลยว่าคุณกำลังขับเร็วเท่าไหร่
โฮส บอกว่าเหมือนเอามาเตือนว่าข้างหน้ามีที่จับความเร็ว เวลาเจอก็ลดความเร็วครับ  :P

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 21:58:32 »
ผมว่ามันก็เรื่องปกตินะครับ  ทางวิศวกรรม ไม่มีอะไรเป๊ะอยู่แล้ว ก็ยอมให้คลาดเคลื่อนได้เป็นปกติครับ

ยิ่งเรื่องความเร็ว มันอ้างอิงจากรอบหมุนของเพลา (รึเปล่าไม่แน่ใจ ผมเรียกไม่ถูก แหะๆ)  เพราะงั้น แค่เปลี่ยนขนาดล้อ หรือ ยาง มันก็เพี้ยนไปหมดแล้ว
การจะทำให้ ล้อ 13 - 19 ไมล์ตรงเหมือนกัน หมายถึงให้ทำยังไงเหรอครับ? ไม่ค่อยเข้าใจแหะๆ   เข้าใจว่าคงต้องไปอิงจากดาวเทียม หรือวัตถุภายนอกรถ

สำหรับเรื่องขับ 115 นั้น จริงๆเอามาอ้างไม่ได้ครับ

เพราะเขาเผื่อค่า Error ทั้งกล้องตำรวจ ทั้งไมล์แล้วครับ  อย่าลืมว่าลิมิตจริงๆมัน 90 นะครับ  115 หรือ 120 จริงๆมันก็ผิดอยู่แล้วครับ

ทำใจอย่างเดียว

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 22:14:36 »
คือ สงสัยว่าทำไม...
1. ไมล์รถแต่ละคันถึงเพี้ยนไม่เท่ากัน
2. ทำไมไม่เอาสแตนดาร์ทมาใช้ให้เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นรถเล็ก รถใหญ่ ถ้าสเปคโรงงานให้ไมล์ถูกต้องเหมือนกันหมด  รึว่าปัญหาจริงๆ คือ

1. เครื่องวัดแต่ละที่ (โรงงานผลิตรถ) มาตรฐานไม่เท่ากัน
2. เครื่องวัด(นอกโรงงานรถ) มาตรฐานไม่เหมือนกัน

ผมได้ยินบ่อยๆว่ารถคันนี้ไมล์เพี้ยนเท่านี้ ทั้งรถเดิมๆและรถแต่ง (รถแต่งนี่พอให้อภัยเพราะเป็นความชอบส่วนตัว) ปัญหา คือ

1. เวลาโดนจับความเร็ว รถเราไม่มีมาตรฐาน เข็มความเร็วรถเราไม่ถึง อาจขาดไปนิดหน่อย (วิ่ง 115 แต่โดนจับที่ 120)
2. เครื่องมือของ จนท ไม่ได้มาตรฐาน ปรับให้อ่อนกว่าปกติ (วิ่งจริง 115 แต่โชว์ 120)

ผมเคยโดนเรียกว่าขับเร็ว ขับมา 120 (แต่ไมล์ผม 115 เพราะจำได้ว่าเป็นความเร็วที่อะลฺ่มอะหล่วยให้) เราบอกไม่เกิน แต่เขาบอกเกิน เขาบอกมีเครื่องวัด แต่ผมบอกไมล์ผมไม่เกิน แล้วผมก็ไม่ยอมจ่ายค่าปรับ จนเป็นเหตฺให้ผมต้องมานั่งช่วย จนท จดทะเบียนรถที่วิ่งเร็ว จดๆๆๆ แต่ จนท เรียกจับได้ไม่หมด ผมเลยเริ่มบ่นว่าเลือกปฏิบัติ สฺดท้ายก็ปล่อยผมไปแบบไม่เสียค่าปรับ  ;D

สงสัยว่าทำไมไม่ทำไมล์ให้ได้มาตรฐานเดียวกัน ไม่ว่าจะล้อขอบ 13"-19" จะได้ไม่ต้องมาคฺยกันให้มากคำละครับ

ไว้จะขอลองวิธีนี้บ้างนะครับ เถียงตำรวจไม่เคยชนะเลย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 23:25:40 »
ตัวรถจริงๆวัดค่าได้เที่ยงตรง(กว่าหน้าปัด)นะครับ แต่จะแสดงออกมาไม่ตรง

แต่เอา OBDII reader อ่านก็ได้เท่า GPS แล้วครับ ลองมาหลายคันแล้วเหมือนกัน

ส่วนตัวเดาว่าที่ทำมาอ่อนกว่าความเป็นจริงเพาะเราจะได้ไม่ขับเกินความเร็วที่กฏหมายกำหนดมากกว่า สมมติ speed limit = 100. ถ้าไมล์ตรงมาก เราอาจจะเผอเท้าหนักไปนิดขับ 103 แล้วอาจโดนเรียก ประมานนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:12:47 »
ผมเชื่อว่าทำได้ แต่อาจจะไม่คุ้มที่จะ calibrate ทุกคัน เพราะมาตรวัดความเร็วในรถนั้น ต้องการแค่เป็นการแสดงความเร็วคร่าว ๆ เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 06:43:12 »

ถ้าอยากให้แม่นยำ ต้องต่ออุปกรณ์เอาครับ

เข็มมันก็ถูกทั้งให้อ่อนเป็นเรื่องปกติของมัน

วันก่อนผมไปต่างจังหวัด มีผู้ร่วมคาราวานตามหลัง 1 คัน

เข็มผมชี้ 110 ความเร็วจริง 105 แต่คันที่ตามหลังผมไม่รู้ว่าชี้ที่เท่าไหร่ (กลัวหาว่าขับช้า)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:18:09 »
ใจผมอยากให้ไมล์รถถูกต้องอยู่ดีครับ   ;) สมมฺติผมขับ 88 แต่จนท วัดได้ 93 สฺดท้ายก็โดนอยู่ดีครับซึ่งมันไม่ควรจะโดนจับ
ผมคิดว่าความจริงมันคงไม่คฺ้มค่าการตั้งค่าให้ไมล์ถูกต้อง 100% จากโรงงาน(ค่าใช้จ่ายของผู้ผลิต) และเสียเวลาตรวจเช็คเพิ่ม แถมเวลาที่โดนจับ ส่วนมากเกินที่กฏหมายบังคับไปมากแล้ว เลยผ่านแล้วผ่านเลย อีกเรื่องที่ต้องหาเครื่องมือมาตรวจวัดเองนั้น ไม่ยากครับ แต่เราก็ไม่ควรต้องมาเสียตังค์เพิ่มเะราะเราจ่ายค่ารถไปหลายแสนแล้ว

ผมว่าการแจ้งให้คนขับทราบว่าใช้ความเร็วเท่าไหร่แบบ ตปท ก็ดีนะครับ เพราะบางทีผมขับรถแล้วลืมดูไมล์แป๊บเดียวความเร็วเกินลิมิตก็บ่อยเพราะเวลากดคันเร่งของรถแต่ละรฺ่นจะไม่เท่ากัน เช่นเครื่อง 1,500 กับ 2,000 cc นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:43:20 »
ผมเดาว่า โรงงานทำมาอ่อนนิด ๆ เพื่อให้ดูว่าความเร็วสูงขึ้นทำให้ภูมิใจว่ารถเราเร็ว...พอมาอยู่กับเรา เปลี่ยนแม็ก ยาง ทำให้ไมล์เปลี่ยนไปอีกทั้งอ่อนทั้งแข็ง อย่างของผม รถมันเตี้ย ไป ผมเพิ่มขนาดยางให้ใหญ่ขึ้น รถสูงขึ้นอีกนิ้วหนึ่ง  ไมล์แข็งขึ้นเป็น 7%..แต่เราต้องรู้ว่าไมล์เราเป็นอย่างไร...ครับ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:10:03 »
ตัวรถจริงๆวัดค่าได้เที่ยงตรง(กว่าหน้าปัด)นะครับ แต่จะแสดงออกมาไม่ตรง

แต่เอา OBDII reader อ่านก็ได้เท่า GPS แล้วครับ ลองมาหลายคันแล้วเหมือนกัน

ส่วนตัวเดาว่าที่ทำมาอ่อนกว่าความเป็นจริงเพาะเราจะได้ไม่ขับเกินความเร็วที่กฏหมายกำหนดมากกว่า สมมติ speed limit = 100. ถ้าไมล์ตรงมาก เราอาจจะเผอเท้าหนักไปนิดขับ 103 แล้วอาจโดนเรียก ประมานนี้หรือเปล่า
ยืนยันอีกเสียงว่า OBDII reader อ่านก็ได้เท่า GPS  เป๊ะ้ลยครับ(ลมยางมาตรฐานด้วยนะ) แต่ที่โชว์หน้าปัจน์รถ เหมือนมี ออฟเซ็ต ไม่รู้ว่าตั้งใจหรือว่า error

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:21:35 »
เป็นปกติอยู่แล้วครับที่ค่าความเร็วจริงจะต่ำกว่าความเร็วตามเข็มไมล์หรืิอเข็มไมล์อ่อนตามที่เราเรียกกัน
เพื่อป้องกันผู้ขับขี่ขับรถเกินกว่ากฎหมายกำหนดเมื่อตรวจจับจากความเร็วจริง ดังนั้นถ้าเราขับรถโดย
ควบคุมความเร็วอ้างอิงจากเข็มไมล์แล้วเราไม่ควรโดนจับ ไม่เช่นนั้นเราคงฟ้องบริษัทรถได้ที่ทำให้เรา
โดนจับเพราะเข็มไมล์แข็งเกินและเชื่อไม่ได้

แต่ทีนี้คืิอมันจะอ่อนไปเท่าไหร่ดีก็ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตแล้วครับแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นใยข้อตกลงระหว่างประเทศ
โดย UNECE กำหนดไว้ที่ 110% ครับ(อ้างอิงจาก Wikipedia )

International agreements
In many countries the legislated error in speedometer readings is ultimately governed by the United Nations Economic Commission for Europe (UNECE) Regulation 39[3] which covers those aspects of vehicle type approval which relate to speedometers. The main purpose of the UNECE regulations is to facilitate trade in motor vehicles by agreeing uniform type approval standards rather than requiring a vehicle model to undergo different approval processes in each country in which it is to be sold.
European Union member states must also grant type approval to vehicles meeting similar EU standards. The ones covering speedometers [4] [5][6] are similar to the UNECE regulation in that they specify that:
The indicated speed must never be less than the actual speed, i.e. it should not be possible to inadvertently speed because of an incorrect speedometer reading.
The indicated speed must not be more than 110 percent of the true speed plus 4 km/h at specified test speeds. For example, at 80 km/h, the indicated speed must be no more than 92 km/h.

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 09:48:58 »
ที่ผมอยากรู้มากเลยคือ เครื่องมือของตำหนวดนั้น เคยได้รับการสอบเทียบมั่งไหม  ;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 17:07:12 »
เมื่อวันจันทร์เพิ่งเจอกับตัวเอง  ขับรถตามกันกับเพื่อน  ผมขับนำ  วิ่ง 120
พอแวะปั๊มน้ำมัน  เพื่อนบอกขับรถเร็วจัง   เข็มไมล์รถของเพื่อนขึ้นไป 135 แล้ว

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 19:45:02 »
ที่ผมอยากรู้มากเลยคือ เครื่องมือของตำหนวดนั้น เคยได้รับการสอบเทียบมั่งไหม  ;D

น่านนนนนนะสิครับ
จะว่าไป บอกตรงๆว่า มันไม่แฟร์ กับรถทุกคันที่ไมล์แข็งอย่างรุนแรงครับ
คิดดูสิ สมมุตเราคิดว่าเราขับ 110 แต่ตำหนวดเกิดจับได้ 122 แล้วไงละทีนี้

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:17:06 »
มันขึ้นกับหลายอย่าง จะเอาให้ตรงคงยาก เอาแค่ขนาดยาง ก็ทำเพี้ยนไปเยอะแล้ว