ผู้เขียน หัวข้อ: รู้เรื่องรถมากไปบ้างทีก็ปวดหัวนะครับใครเป็นอย่างผมบ้าง  (อ่าน 10031 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เรื่องมันมีอยู่ว่าวันนี้เพื่อนสาวของผมได้ไปรับรถที่จองไว้ซึ่งมันก็คือ Ford Fiesta ครับ ซึ่งมันเป็นคันที่7แล้วในกลุ่มซึ่งผมอยากถามว่าทำไมสาวๆเขาชอบออก  

Fiesta กันอ่ะครับ ซึ่งผมก็ถามเพื่อนนะว่าทำไมเอาเจ้าคันนี้มันบวกว่าสวยคำเดียวเลยและชอบ เพื่อนผมผู้หญิงผมในกลุ่มออก Fiesta กันทั้งนั้นเลยโดยเฉพาะสีแดง

ผมคิดในส่วนของผมนะสงสัยพวกมันคงไม่รู้ว่าศูนย์ฟอร์ดเขาเป็นไง ถ้าถามผมว่าในปัจจุบัน B-segment ตัวไหนสวยและน่าขัดที่สุดผมว่าก็น่าจะเจ้า Fiesta นี้แหละครับ

แต่มันติดที่ศูนย์นี้แหละที่ผมไม่มั่นใจเอาเสียเลย ผมเลยคิดไปว่าการที่เรารู้เรื่องรถหรือหาข้อมูลหรือเสพมันมากเกินไปจนมันทำให้เราเป็นคนช่างติ หาข้อบกพร่องมันไป

เสียหมดมันจะทำให้เราเสียอะไรไปหลายๆอย่าง เพราะบ้างทีเราคงจะหาอะไรที่ดีที่สุด 100% ในโลกนี้ไม่ได้หรอก มันมีทั้งข้อดีและข้อด้อยบ้างแหละ ผมเลยคิดว่าถ้าเรา

รู้เรื่องรถบ้างนิดหน่อยจะดิกว่ามั้ยเวลาจะออกรถทีไม่ต้องมานั่งปวดหัว มันน่าจะมีความสุขมากกว่านี้มั้ยในการเลือกและใช้รถ

ออฟไลน์ Tonaka

บางทีเผลอ กระแสมันก็จะพาไปนะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
ผมรู้เรื่องรถแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องศูนย์ ก็เลยจองfocus ตัวรองทอปไปเหมือนกันฮะ

บางทีเผลอ กระแสมันก็จะพาไปนะครับ
เรื่องกระแสนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าเพื่อนผมมันซื้อเพราะกระแสอ่ะเปล่า ขับไปกินเลี้ยงรุ่นที Fiesta เรียงกันที5-6คัน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ให้เค้าไปลองกันเองครับ เข้าใจว่ารักเพื่อน แต่เราก็ต้องปล่อยให้เค้าเรียนรู้เองบ้าง

บางทีซื้อไป ไปเจอรถดี ศูนย์โอเคร มันก็ดีต่อตัวเค้าเองครับ

ถ้ามันตรงข้าม ก็ถือเป็นบทเรียนไป คราวหน้าเค้าก็ระวังเองแหละ ประสบการณ์มันจะสอนไปเองโดยอัตโนมัติ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ถ้าศูนย์ยังเป็นแบบเดิมอีก5-15ปีฟอร์ดก็จะขายได้น้อยลงเพราะคนที่ซื้อไปบอกต่อ  แต่มันคงจะไม่เหมือนสมัยก่อนที่ต้องฮอนด้าโตโยต้าเท่านั้นแล้วหล่ะครับ  :)

ออฟไลน์ shando

ไม่ใช่ว่าทุกคนซื้อไปแล้วจะโดนแจ๊คพอตนี่ครับ คนที่ซื้อไปแล้วใช้รถได้ปกติ มีความสุขกับรถก็เยอะแยะ

ออฟไลน์ Headman

Fiesta ผู้หญิงชอบหรอ 55555+
ทำไมผู้หญิงที่ผมรู้จัก ชอบขับ Proton preve มากกว่า.....เวลาที่หล่อนได้ยินคำว่า Turbo ล่ะก็ ลูกตาเปลี่ยนสีกันเลยทีเดียว....555555+ (ถอยมาแล้วด้วย)

รู้เรื่องรถเยอะ ก็ดีแล้วนะครับ จะได้ให้ความเห็น + ตัวเลือกได้อย่างถูกต้อง ทั้งกับตัวเอง และคนรอบข้างนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ผมรู้เรื่องรถแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องศูนย์ ก็เลยจองfocus ตัวรองทอปไปเหมือนกันฮะ
ลูกพี่ลูกน้องผมก็ออก focus มาเหมือนกันครับเขามีพี่น้องกัน2คนออกทั้งพี่ทั้งน้องเลยครับคนพี่ออกตัว 5 ประตู คนน้องออก 4 ประตู

จะว่าไปแล้วผู้หยิงรอบๆข้างผมใช้รถฟอร์ดกันหลายคนเหมือนกันนะครับ ผมอยากทราบทำไมคุณ Mikio ถึงออก focus อ่ะครับอยากรู้เหตุผลอ่ะครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
บางคนเขาไม่รู้เรื่องรถ แต่พอเห็นตัวรถอย่างเดียวก็ชอบมีเยอะแยะไป
แต่ผมว่าถ้าเขามีความสุขกับรถที่เขาชอบผมว่ามันก็โอเคนะ

ทำไมผู้หญิงที่ผมรู้จัก ชอบขับ Proton preve มากกว่า.....เวลาที่หล่อนได้ยินคำว่า Turbo ล่ะก็ ลูกตาเปลี่ยนสีกันเลยทีเดียว....555555+ (ถอยมาแล้วด้วย)

รู้เรื่องรถเยอะ ก็ดีแล้วนะครับ จะได้ให้ความเห็น + ตัวเลือกได้อย่างถูกต้อง ทั้งกับตัวเอง และคนรอบข้างนะครับ

ให้เธอมาเล่นเว็บนี้มั่งซิครับ อยากได้รายละเอียดจากคนใช้งานจริง สำหรับ เพรเว่

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ศูนย์เเย่ๆมันมีทุกยี่ห้อนะครับ

ให้เค้าไปลองกันเองครับ เข้าใจว่ารักเพื่อน แต่เราก็ต้องปล่อยให้เค้าเรียนรู้เองบ้าง

บางทีซื้อไป ไปเจอรถดี ศูนย์โอเคร มันก็ดีต่อตัวเค้าเองครับ

ถ้ามันตรงข้าม ก็ถือเป็นบทเรียนไป คราวหน้าเค้าก็ระวังเองแหละ ประสบการณ์มันจะสอนไปเองโดยอัตโนมัติ
ผมก็ขอให้เพื่อนๆที่ออกฟอร์ดเจอแต่ประสบการณ์ที่ดีๆ และอยากให้รถฟอร์ดคุณภาพและศูนย์ดีขึ้นเรื่อยนะครับ

ถ้าศูนย์ยังเป็นแบบเดิมอีก5-15ปีฟอร์ดก็จะขายได้น้อยลงเพราะคนที่ซื้อไปบอกต่อ  แต่มันคงจะไม่เหมือนสมัยก่อนที่ต้องฮอนด้าโตโยต้าเท่านั้นแล้วหล่ะครับ  :)
ผมก็ขอให้ศูนย์เขาดีขึ้นเรื่อยๆครับ ไม่อยากให้มีแต่พี่โตและพี่รองแค่สองเจ้านะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผู้หญิงซื้อของโดยใช้แต่อารมณ์จริงๆครับ

ไม่งั้นไม่มีทางที่จะมี Kia Rio มาจอดในบ้านแน่นอน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ HYDE--

รู้เยอะๆก็ดีครับ เราจะได้เป็นคนที่ฉลาดเลือกไงครับ อีกอย่าง เราไม่สามารถใช้เหตุผลได้ 100% หรอกครับ มันก็ต้องมีอารมกันบ้างแหละ

บางทีไม่รู้เรื่องเลยสิ ไม่ดี
ตัวอย่าง ผมมีญาติคนนึง จะไปออก MU-7 Choize ผมบอกว่า มันจะตกรุ่นแล้ว อย่าออกเลย เค้าก็บอก เซลบอกว่า ตัว Choize นี่เป็นตัวใหม่ ......... เอิ่มมม

ออฟไลน์ Headman

ให้เธอมาเล่นเว็บนี้มั่งซิครับ อยากได้รายละเอียดจากคนใช้งานจริง สำหรับ เพรเว่

ถ้าจะเป็นเรื่องยากน่ะครับ ขนาด Facebook ยังไม่เคยที่จะอัพเดต อะไรบ้างเลย ยิ่งเข้าเว็บแล้วลงลำบาก....ผู้หญิงคนนี้เรียนอยู่ สัตหีบน่ะครับ เป็นรุ่นพี่ผม 2 ปีได้.......รูปร่างน่ะผู้หญิง นิสัยก็ผู้หญิง แต่การกระทำนี้ เต็มที่แบบผู้ชาย.....ครั้งนึงเคยขับ Kb2200 ผม ขับยังไงก็ไม่รู้ ด้ามเกียร์มันหลุดติดมือออกมาซะงั้น........ผมนั่งอยู่กระบะหลังถึงกับ "อึ๋ง"
เรารักจ่าโท :))))

บางคนเขาไม่รู้เรื่องรถ แต่พอเห็นตัวรถอย่างเดียวก็ชอบมีเยอะแยะไป
แต่ผมว่าถ้าเขามีความสุขกับรถที่เขาชอบผมว่ามันก็โอเคนะ
ผมก็อยากเป็นแบบคนทั่วไปเหมือนกันอะครับ เห็นคันไหนสวยโดนใจก็เอาคันนั้นไปต้องไปคิดโน้นคิดนั้นให้มากมายครับ

ผู้หญิงซื้อของโดยใช้แต่อารมณ์จริงๆครับ

ไม่งั้นไม่มีทางที่จะมี Kia Rio มาจอดในบ้านแน่นอน
อันนี้ก้น่าจะจริงนะครับ ผมก็เจอจากคนรอบข้างมาเหือนกัน

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่ใช่ว่าทุกคนซื้อไปแล้วจะโดนแจ๊คพอตนี่ครับ คนที่ซื้อไปแล้วใช้รถได้ปกติ มีความสุขกับรถก็เยอะแยะ

ผมเห็นด้วยนะ มีคนรู้จัก ซึ่งก็เป็นการถอยรถใหม่คันแรกถึง 3 คนที่ถอนเจ้า fiestra ไอ้เราก็เป็นห่วง
เพราะตามข่าวตลอด และรับรู้ถึงชื่อเสียของตัวรถ กับบริการหลังการขาย แต่เจ้าของทั้งสามกลับบอกว่าดีมาก
รถไม่มีข้อเสียอะไร ศูนย์ก็ดี เขาว่ายังงั้น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ผมว่าเฟียสต้าในสายตาของผู้หญิงคือสวยมาก คงมองตรงนี้ อย่างอื่นคงไม่ค่อยสนใจหรอก

รอดูตัวMC คงจะไม่ชอบละ เพราะหน้าตามันแมนมาก ฮ่าๆ

ออฟไลน์ pongisra

ต้องถามกลับก่อนว่าที่แย่นี่เจอมาเอง หรือฟังเขามาอีกที... รถทุกยี่ห้อมีข้อด้อยหมด มากน้อยต่างกันไป + อยู่กับดวงด้วยในบางครั้ง ถ้าเจอแจ็กพ้อตไปก็ซวย

พูดถึง Ford ถ้าถามผม ผมเชื่อว่าโดยภาพรวมแล้วมันคงแย่กว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ แต่จอกที่เจอมากับตัวเอง ดีไม่แพ้ยี่ห้อเจ้าตลาด เคลมง่ายกว่าเจ้าตลาดอีก จับเปลี่ยนอย่างเดียว เจ้าตลาดชอบขอลองอัดจารบีก่อนนะครับ บลาๆๆๆๆๆๆๆ Fiesta เพื่อนเคลมคลัช พวงมาลัย ยอยพวงมาลัย ในการเข้าศูนย์ครั้งแรก เขาให้เคลมได้อย่างง่ายดาย บอกอะไรไปได้หมด ทั้งๆที่บ่างอย่างเช่นยอยพวงมาลัยนี่ถ้าไม่ได้ตั้งใจจับความรู้สึกมากๆจะไม่มีวันรู้สึกเลย เหมือนหมุนแล้วสะดุดขามดเขาก็เปลี่ยนให้ เรียกว่าประทับใจแต่แรกพบ ครั้งสอบก็ดีเหมือนเดิม ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนคนที่ใช้อยู่ เจอศูนย์แย่ๆ แนะนำให้ลองหาข้อมูลใน net ดูครับ ใช้เวลาหน่อย ดูว่าศูนย์ไหนเป็นไง ที่ผมรู้ๆ 2-3 ที่ใน กทม ที่ดีๆ

คนที่ฟังเขามาอีกที ลองก่อนดีกว่าครับ แล้วอาจจะติดใจ ซื้อรถ ไม่ได้ซื้อศูนย์บริการ ส่วนตัวผมมองว่าศุนย์แย่ ยังดีกว่าซื้อรถที่มีการขับขี่ไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ hutzero

เรื่องศูนย์ Ford มันก็อย่างนั้นแหละครับ  แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเคลียร์กันไม่ได้
ที่น่าหนักใจสำหรับ Fiesta และ Focus เป็นเรื่องของ Defect อะไหล่ต่างๆมากกว่า
โดยเฉพาะระบบขับเคลื่อนตอนนี้พังกันเป็นว่าเล่น  ไม่ว่าจะเกียร์พัง  ลูกสูบแตก  
ดับกลางอากาศเบรคไม่อยู่  จอดอยู่ดีๆไฟไฟม้วอดทั้งคัน(ไม่ได้ติดแก๊ส) ฯลฯ
ถือว่าอันตรายต่อชีวิตมาก   ถ้าเทียบกับรถตลาดอื่นๆในตอนนี้แล้ว  

คิดมากไว้ก่อนไม่เป็นภาระต่อลูกหลานหรอกครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ทุกยี่ห้อมันก็มีดีมีแย่กันทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่ใครจะ"ซวย"โดนรถคันที่มีปัญหา แต่นั่นไม่ใช่
ปัญหาเท่าเมื่อเกิดปัญหาแล้วบริษัทมีน้ำยาและจริงใจแค่ไหนในการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นมากกว่า
ผมมองว่าฟอร์ดเองยังไม่ผ่านในจุดนี้ครับ แต่ตัวรถน่ะผมให้ผ่านนะ ถึงจะมีหลุดบ้างในบางจุด
ของแบบนี้เจ้าของรถฟอร์ดเองจะตัดสินใจว่าจะยังคงวางใจใช้ฟอร์ดต่อไปไหม หรือไปหารถเจ้า
ตลาดดีกว่า ตรงนี้ผมว่าฟอร์ดน่าจะทราบดีนะ ถ้าจริงใจอยากจะขายรถในไทยจริงๆไม่ใช่ใช้เป็นฐาน
ผลิตเพื่อส่งออกมากว่า

Eventually i've made my home country,Thailand.

รู้เยอะๆก็ดีครับ เราจะได้เป็นคนที่ฉลาดเลือกไงครับ อีกอย่าง เราไม่สามารถใช้เหตุผลได้ 100% หรอกครับ มันก็ต้องมีอารมกันบ้างแหละ

บางทีไม่รู้เรื่องเลยสิ ไม่ดี
ตัวอย่าง ผมมีญาติคนนึง จะไปออก MU-7 Choize ผมบอกว่า มันจะตกรุ่นแล้ว อย่าออกเลย เค้าก็บอก เซลบอกว่า ตัว Choize นี่เป็นตัวใหม่ ......... เอิ่มมม

จริงครับ รู้ข้อมูลเยอะๆ มันช่วยไม่ให้โดนเซลล์หลอกได้ เซลล์เดี๋ยวนี้เยอะนะครับ ประเภทที่ว่า เวลาไปอบรมณ์แอบเล่นเฟสบุค พอเค้าพูดก็ไม่ค่อยจะฟัง หรือฟังผ่านๆ
พอไปแนะนำลูกค้า อันไหนไม่แน่ใจ บางทีแอบมั่ว ให้ข้อมูลผิดๆ หรือบางทีต้องการยอด ก็พูดจาโน้วน้าว และโกหก

ถ้ามีความรู้ มีข้อมูลพอตัว ก็ไม่โดนหลอก

ออฟไลน์ HYDE--

ส่วนตัวผมคิดว่ายังไงๆ Ford ป้ายแดง ก็ไม่มีทางมีปัญหามากไปกว่า บรรดารถมือสอง ทั้งญุี่ปุ่น และ ยุโรป ที่ผมเคยใช้มาก่อนแน่นอน -0-

ออฟไลน์ Yeahyeahs

รู้เยอะก็ดีครับ แต่รู้เยอะมากบางทีก็ทำให้เป็นข้อเสียเหมือนกัน
เพราะทุกยี่ห้อทุกรุ่นมีข้อเสียหมดแหละครับ จนบางทีเราก็รอคันที่ Perfect ไปจนไม่ได้ซื้อ

ตอนผมจะซื้อรถ ผมดูไว้มี
- Vios 2013 : โดนกระแสปั่นหัวว่าเครื่องเดิม เกียร์เดิม จนรู้สึกไม่ดีกับมัน ทั้งที่ผมยังไม่เคยขับรถที่ใช้เครื่อง+เกียร์นี้ด้วยซ้ำ
- Civic FB : กระแสว่าหน้าตาแย่ เมกาไมเนอร์แล้ว ฯลฯ : ตอนแรกก็ว่าโอเค อ่านเยอะเข้าเออว่ะเหมือนซิตี้ เออว่ะเมืองนอกสวยกว่าเยอะ บลาๆๆ
- Sylphy, Pulsar : ซิลฟี่นี่เป็นแนวโดนปั่นหัวว่าสวย มันก็สวยจริงๆอ่ะแหละ เกือบเลือกคันนี้และ ติดตรงภายในโบราณไปหน่อย แต่คิดไปคิดมามันยังไม่สุด ดูไปดูมาก็เหมือน ซันนี่นีโอ ส่วนพัลซ่าก็อ่านไปอ่านมาจนมันสวยมันดี ทั้งเรื่องเอา VW Golf เป็น Benchmark อะไรแบบนี้ ดูไปดูมา มันก็ Tiida เก่าอ่ะ เกียร์ CVT อีกตะหาก เลยไม่รอ แต่ตอนนี้ก็แอบเสียดายที่ไม่รอ มี Sunroof ด้วย 55
- Focus : คันนี้ไม่มีผลอะไร ที่ไม่เลือกเพราะข้างหลังมันแคบเท่านั้นจริงๆ นอกนั้นถูกใจหมด (ยกเว้นเรื่องศูนย์ เพราะยังไม่เคยเข้า)

สุดท้ายเลือก Civic มาครับ ก็ใช้ดี ไม่เห็นแย่ตรงไหนเลย

ส่วนตัวผมคิดว่ายังไงๆ Ford ป้ายแดง ก็ไม่มีทางมีปัญหามากไปกว่า บรรดารถมือสอง ทั้งญุี่ปุ่น และ ยุโรป ที่ผมเคยใช้มาก่อนแน่นอน -0-

อันนี้คงจะแน่นอนล่ะครับ

ทุกยี่ห้อมันก็มีดีมีแย่กันทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่ใครจะ"ซวย"โดนรถคันที่มีปัญหา แต่นั่นไม่ใช่
ปัญหาเท่าเมื่อเกิดปัญหาแล้วบริษัทมีน้ำยาและจริงใจแค่ไหนในการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นมากกว่า
ผมมองว่าฟอร์ดเองยังไม่ผ่านในจุดนี้ครับ แต่ตัวรถน่ะผมให้ผ่านนะ ถึงจะมีหลุดบ้างในบางจุด
ของแบบนี้เจ้าของรถฟอร์ดเองจะตัดสินใจว่าจะยังคงวางใจใช้ฟอร์ดต่อไปไหม หรือไปหารถเจ้า
ตลาดดีกว่า ตรงนี้ผมว่าฟอร์ดน่าจะทราบดีนะ ถ้าจริงใจอยากจะขายรถในไทยจริงๆไม่ใช่ใช้เป็นฐาน
ผลิตเพื่อส่งออกมากว่า

ที่จริงผมอยากให้เป็นแบบว่ามีปัญหาให้น้อยที่สุดและแก้ได้จบอ่ะครับอย่างมันก็ต้องมีปัยหาบ้างล่ะแต่แค่แก้ไขได้และจบผมว่าก็โอเคแล้วครับ

เรื่องศูนย์ Ford มันก็อย่างนั้นแหละครับ  แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเคลียร์กันไม่ได้
ที่น่าหนักใจสำหรับ Fiesta และ Focus เป็นเรื่องของ Defect อะไหล่ต่างๆมากกว่า
โดยเฉพาะระบบขับเคลื่อนตอนนี้พังกันเป็นว่าเล่น  ไม่ว่าจะเกียร์พัง  ลูกสูบแตก  
ดับกลางอากาศเบรคไม่อยู่  จอดอยู่ดีๆไฟไฟม้วอดทั้งคัน(ไม่ได้ติดแก๊ส) ฯลฯ
ถือว่าอันตรายต่อชีวิตมาก   ถ้าเทียบกับรถตลาดอื่นๆในตอนนี้แล้ว  

คิดมากไว้ก่อนไม่เป็นภาระต่อลูกหลานหรอกครับ
ยิ่งฟอร์ดอยู่ในบ้านเราเท่าไหร่ปัญหาก็ยิ่งต้องหมดไปหรือมีให้น้อยที่สุด ผมยังหวังว่ารถใหม่ๆของฟอร์ดปํญหาที่เคยมีมันจะหมดไปนะครับ

ต้องถามกลับก่อนว่าที่แย่นี่เจอมาเอง หรือฟังเขามาอีกที... รถทุกยี่ห้อมีข้อด้อยหมด มากน้อยต่างกันไป + อยู่กับดวงด้วยในบางครั้ง ถ้าเจอแจ็กพ้อตไปก็ซวย

พูดถึง Ford ถ้าถามผม ผมเชื่อว่าโดยภาพรวมแล้วมันคงแย่กว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ แต่จอกที่เจอมากับตัวเอง ดีไม่แพ้ยี่ห้อเจ้าตลาด เคลมง่ายกว่าเจ้าตลาดอีก จับเปลี่ยนอย่างเดียว เจ้าตลาดชอบขอลองอัดจารบีก่อนนะครับ บลาๆๆๆๆๆๆๆ Fiesta เพื่อนเคลมคลัช พวงมาลัย ยอยพวงมาลัย ในการเข้าศูนย์ครั้งแรก เขาให้เคลมได้อย่างง่ายดาย บอกอะไรไปได้หมด ทั้งๆที่บ่างอย่างเช่นยอยพวงมาลัยนี่ถ้าไม่ได้ตั้งใจจับความรู้สึกมากๆจะไม่มีวันรู้สึกเลย เหมือนหมุนแล้วสะดุดขามดเขาก็เปลี่ยนให้ เรียกว่าประทับใจแต่แรกพบ ครั้งสอบก็ดีเหมือนเดิม ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนคนที่ใช้อยู่ เจอศูนย์แย่ๆ แนะนำให้ลองหาข้อมูลใน net ดูครับ ใช้เวลาหน่อย ดูว่าศูนย์ไหนเป็นไง ที่ผมรู้ๆ 2-3 ที่ใน กทม ที่ดีๆ

คนที่ฟังเขามาอีกที ลองก่อนดีกว่าครับ แล้วอาจจะติดใจ ซื้อรถ ไม่ได้ซื้อศูนย์บริการ ส่วนตัวผมมองว่าศุนย์แย่ ยังดีกว่าซื้อรถที่มีการขับขี่ไม่ดีนะครับ

ผมก็อยากลองเหมือนกัน ตอนนี้ต้องกำจัดความกลัวเรื่องศูนย์และรถมีปัญหาที่เคยเป็นมาออกไปให้ได้เสียก่อน แต่เพื่อนผมใช้ฟอรืดก็ไม่ไม่มีปํญหาอะไรนะครับหวังว่าถ้าผมเป็นลูกค้าของฟอรืดขึ้นมาคงจะได้รับประสบการณ์อย่างเพื่อนๆบ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็มีส่วนครับ แต่ก่อนผมไม่รู้เรื่องอะไรเลยจริงๆแต่คิดจะซื้อวีโก้แคปหรือวีออสดีก็เลยเสาะหาไปเรื่องจนมาเจอเว็ปนี้เข้าโดยบังเอิญเจอจากทั้งกูเกิลและตามเว็ปคลับต่างๆเค้สแนะนำมาพอได้มารู้จักที่นี่แหล้วเหมือนเจอคัมภีร์กลายเป็นเรียนรู้มาเรื่อยๆเอาไปเอามารถที่เคยเป็นเป้าหมายก็เป็นไม่ได้อะไรเลยขับอัลติสมือสองเก่าๆไปซะงั้นไม่ได้อยู่ในหัวเล้ย

แต่อยากบอกว่าใช้มาเกือบปีประมาณหมื่นโล ยังไม่เคยเสียอะไรเลยมีแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งเดียวเองกับไปเฉี่ยวกระบะ (อันนี้ทำตัวเอง) กับเติมน้ำมันกับเติมลมแค่นั้นเอง สบายใจยิ่งนักเหลือแค่อืดไม่ได้ดั่งใจกับภายในไม่ใช่เบาะหนังสีเบจ อ้อมีเปลี่ยนแบตอีกครั้งเพราะแฟนบิดกุญแจไม่สุดเลยหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 20:07:32 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ fishfinger

ผมขับ mazda ไม่เห็นจะเป็นแฮ่มเลยครับ รถก็ไม่เห็นจะพัง ไม่เห็นจะเป็นไร

เปลืองก็เปลืองน้ำมันแต่คนมันชอบทำไงได้

ชอบอะไรก็ใช่ไปเหอะ

แบบนี้เมืองไทยคงมีแต่ altis civic เพราะศูนย์เยอะ ขายได้ราคา อะไหล่เยอะไรงีปะคับ

ออฟไลน์ Tonaka

ผมว่ามองได้สองด้านคือ

คนอื่นซื้อเพราะเค้าตามกระแสของเขา

บางที่ที่เราไม่ซื้อก็อาจเพราะอีกกระแสนึงเหมือนกัน

ฉะนั้นจงมั่งใจในตัวเองดีกว่าครับ :)
阿蘇山