ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 325 Ci กับ Lexus IS 250 C สองคันนี้มันสูสีกันมาก!! ท่านทั้งหลายคิดว่าไงครับ  (อ่าน 17560 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
สืบเนื่องมาจาก เมื่อไม่กี่วันมานี้มีคนถามผมว่า ระหว่างสองคันนี้ อันไหนน่าซื้อกว่ากัน??

ไอ่ผมก็อ่ำอึ้งเลย  เพราะสเปคในสองคันนี้มันใกล้เคียงกันมากเลย  แต่พอดูๆแล้วทั้งสองคันมันคนละบุคคลิคเลย!!!

เท่าที่ผมวิเคราะห์ คือ BMW มันดูเหมือนจะพร้อมในด้านการบิรการมากกว่า Lexus (เฉพาะรุ่นดั่งที่ว่ามา) ในด้าน BSI
แต่ทว่า เรื่อง Lexus ก็ใช่ย่อย เพราะมันใช้พื้นฐานร่วมกับ IS 250 ซึ่งมีแพร่หลายไม่น้อยในไทย   ส่วนตัวผมยังไม่ได้เห็น IS 250C ตัวเป็นๆวิ่งอยู่บนถนนเลย ผิดกับ 325Ci มีเห็นเยอะแบบน้อง SLK 200 เลย!!!

ทั้งสองคันนี้ มีบุคคลิก ที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง!!!

เท่าที่ดูคือผมมองว่า 325Ci จะออกแนวรถบ้านๆ มากกว่า และ IS 250C มันออกแนวไปทางสปอร์ตมากกว่า

ทีนี้ผมอยากทราบความคิดเห็นจากท่านทั้งหลาย เกี่ยวกับรถสองคันนี้ครับ ว่าท่านคิดอย่างไร

อีกอย่างไม่ทราบ The coup จะมีโอกาสได้รีวิวเจ้า IS 250C หรือป่าว???

ปล. กระทู้นี้เจ้า SLK กับ Z4 ไม่เกี่ยวน่ะครับ!!!

阿蘇山

ออฟไลน์ JIRATH

เอาง่ายๆหลังจากลองสัมผัสทั่งคู่มาผมว่า ถ้ามีเงินเอามัน 2 คันเลยแหละ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
ผมว่าสวยทั้งคู่นะครับ แต่ถ้าเป็นผมคงเลือก BMW ขับ  lexus ก็เหมือนขับโตโยต้าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นึกว่า IS250C เอาไว้ตีกับ M3?
Lexus ดีกว่าครับ
บริษัทเดียวกับโตโยต้า ยอดขายอันดับ1โลก
แต่มันก็ไม่ใช่โตโยต้าครับ

ออฟไลน์ Nut_K

สำหรับ 2 รุ่นนี้

Lexus IS250C สวยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
เห็นตัวจริง is250c มาแล้วมองจากด้านท้ายช่สวงห้องโดยสารมันดูแคบกว่า bm อ่ะครับ ด้านหลังนั่ง 2 คนจะเบียดๆกว่า bm แน่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
IS250 C เห็นตัวจริงแล้ว ผมกลับเฉยๆ แหะ
รถรุ่นนี้มีขายในไทย แต่ไม่มีให้ลองขับ ครับ

แต่พอจะอนุมานได้ว่า เครื่องกับเกียร์ และพวงมาลัยหนะเหมือน แต่เชื่อได้ว่า ช่วงล่าง ต้องรับเซ็ตมาให้ต่างจากซีดานแน่ๆ
และภาพรวมในการขับขี่ หากมันใช้ทุกอย่างเป็นไปตามที่ผมพูดมานี้ ยังไง BMW ก็ยังน่าเล่นกว่าครับ เว้นแต่ ถ้าคุณใส่ใจเรื่องวัสดุ
และคุณภาพการประกอบมากๆ ไป Lexus

แค่ันั้นครับ

ออฟไลน์ 2k

ผมมองว่าBMWมีการเกาะถนนที่ดีกว่า ส่วนเล็กซัสใช้ยาวนานคุ้มค่ากว่าไม่ต้องซ่อมบ่อยเปลืองเงินกว่านะ

;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gateaux

BMW ครับ

เพราะนอกห้องนี้  Lexus  ก้อคือ Toyota รถญี่ปุ่นอยู่ดีนั่นละครับ ศักดิ์ศรีมันผิดกัน ถ้าเรามองว่าจุดประสงค์ในการซื้ออย่างนึงคือ ภาพลักษณ์

ออฟไลน์ akkavit

ก็ จี๊ดพอๆกันนะ ถ้าใช้ตามอง

แต่ภายใน และโดยรวม ผมคิดว่า Lexus IS 250 C ดูหรูหรา ป๋า กว่า นะ ส่วน 325 Ci จะออกแนวสปอร์ต ดุดัน เพลย์บอย มากกว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
325 Ci นั้น ผมแนะนำว่า เปิด รีวิว เก่า ของเรา ดูได้เลยครับ

ผมทำรีวิวเอาไว้ให้แล้วครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=319:-bmw-3-series-coupe-e92-325i-a-320d-convertible-e93-325i-3-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
ถ้าต้องเลือกคันใดคันนึง ผมเลือก 325ci แบบไม่ต้องคิดครับ

อีกอย่าง IS 250 c ดูเล็ก+แคบ+หน้าตาแบบนี้เห็นจนเบื่อแล้วกับ is250 ในบ้านเรา

ออฟไลน์ Buffy

ชอบ 325Ci ครับ ( เอาไปแต่งชุด M sport ยิ่งสวย)

ผมไม่ชอบไฟท้าย IS 250C เท่าไร ตัว sedan สวยกว่า........

เคยอ่านในหนังสือรถที่ไหนไม่รู้จำไมได้ครับ เคยเอามาเปรียบเทียบ เค้าบอกว่า 325ci สมรรถนะดีกว่าครับ.....

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวไม่เคยชอบ lexus เลยครับ

และคุณภาพวัสดุภายในรถ class นี้ที่เคยสัมผัสมา ความรู้สึกผม มีแค่ audi A4 ที่เหนือกว่า 3 series

ก็นั่นล่ะครับ ยังมีคนมองศักดิ์ศรีรถไม่ค่อยออกอยู่เยอะ ???

ออฟไลน์ pony

เชียร์325ciคับ :D...

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
เป็นผมก็ไม่คิดเหมือนกันนะ BMW โลด ยังไงซะก็เยอรมันอะ เสียเงินทั้งทีจะไปเอารถญี่ปุ่นทำใม

ออฟไลน์ PREM

เป็นผมยังไงก็ 325 ครับ
ผมว่า IS C ดีไซน์ด้านท้ายยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่

แล้วยังไงสมรรถนะ BMW ก็เร้าใจกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
bmw ชนะขาดลอยครับ lexus ยังไม่สวยเท่า ..

ออฟไลน์ Lovely_Car

สำหรับผมถ้าเป็นตัวSedanยกให้เจ้าIS250สวยกว่านิดหน่อย

แต่ถ้าเป็นตัวเปิดประทุน ให้BMWสวยกว่าครับ

ออฟไลน์ Sunnook

ไม่รู้ ไม่ชี้ ขอขับมันส์ไว้ก่อน BMW 325ci ด้วยคนครับ อิอิ

แปลว่าผมเข้าใจผิด ถ้าจะแข่งกับ BMW M3 ต้อง IS-F ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ PREM

แปลว่าผมเข้าใจผิด ถ้าจะแข่งกับ BMW M3 ต้อง IS-F ใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับผม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lookkaew

ตัวซีดาน ผมชอบ IS250นะ
แต่ตัวคูเป้และเปิดประทุน 3 กินขาดอะ 250C ดูแปลกๆ

ออฟไลน์ FyGI

อยู่ข้าง BMW

Lexus ตัวนี้ไม่เข้าตา

ผมว่ามันยังสวยสู้ Peugeot 207 ไม่ได้เลยสักกะนิดเดียว

ออฟไลน์ Ma_Mhee

• Newbie
  • *
ขอแสดงความเห็นในด้านรูปลักษณ์ภายนอกนะครับ

ตอนแรก. . .ผมค่อนข้างชอบรูปทรงของ Is 250C มาก จากการดูรูปภาพในเวปไซต์ Lexus International

เมื่อเห็นจอดอยู่ที่หน้า Imax Paragon ในขณะที่เปิดหลังคา ก็ยังคงรู้สึกชื่นชอบอยู่

แต่. . .เมื่อเห็นเจ้า Is250C วิ่งอยู่บนถนน แถวหน้าเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ขณะปิดหลังคา ความรู้สึกชื่นชอบทั้งหมดก็หาย(แว๊บ)ไปเลย

จากการขับตามด้านหลัง (และแอบแซงไปดูข้างหน้าเล็กน้อย) รู้สึกว่า การออกแบบส่วนท้ายนั้นยังไม่ลงตัว  ที่โดนสารด้านหลังเมื่อมองแล้วพบว่าบีบเล็กลงอย่างชัดเจน  ทำให้รูปทรงของรถดูไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร

ส่วน 325 ci นั้น  ผมว่ามันไม่มีเสน่ห์เท่า  series 3 Coupe ตัวก่อนๆ

รูปทรงดูลื่นไหลกลมกลืนเกินไปจนแอบรู้สึกเลี่ยน (ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะเห็นบ่อย)

ตอนแรกชอบมากเหมือนกันครับ  แต่พอเห็นบ่อยแล้วรู้สึกเลี่ยนอย่างบอกไม่ถูก

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับรูปทรงภายนอกที่สัมผัสด้วยตัวเองนะครับ
. . . ??????  ?????????? . . .

ออฟไลน์ Tonaka

ขอแสดงความเห็นในด้านรูปลักษณ์ภายนอกนะครับ

ตอนแรก. . .ผมค่อนข้างชอบรูปทรงของ Is 250C มาก จากการดูรูปภาพในเวปไซต์ Lexus International

เมื่อเห็นจอดอยู่ที่หน้า Imax Paragon ในขณะที่เปิดหลังคา ก็ยังคงรู้สึกชื่นชอบอยู่

แต่. . .เมื่อเห็นเจ้า Is250C วิ่งอยู่บนถนน แถวหน้าเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ขณะปิดหลังคา ความรู้สึกชื่นชอบทั้งหมดก็หาย(แว๊บ)ไปเลย

จากการขับตามด้านหลัง (และแอบแซงไปดูข้างหน้าเล็กน้อย) รู้สึกว่า การออกแบบส่วนท้ายนั้นยังไม่ลงตัว  ที่โดนสารด้านหลังเมื่อมองแล้วพบว่าบีบเล็กลงอย่างชัดเจน  ทำให้รูปทรงของรถดูไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร

ส่วน 325 ci นั้น  ผมว่ามันไม่มีเสน่ห์เท่า  series 3 Coupe ตัวก่อนๆ

รูปทรงดูลื่นไหลกลมกลืนเกินไปจนแอบรู้สึกเลี่ยน (ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะเห็นบ่อย)

ตอนแรกชอบมากเหมือนกันครับ  แต่พอเห็นบ่อยแล้วรู้สึกเลี่ยนอย่างบอกไม่ถูก

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับรูปทรงภายนอกที่สัมผัสด้วยตัวเองนะครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ
阿蘇山

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เลี่ยนเหมือนกันเลยคับ หน้าเดิมๆนอกนั้นรุ่นอื่นของbmwผมชอบหมดเลยครับ