ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมาแถวบายพาส ชะอำ-ปราณบุรี แล้วเจอรถประสบอุบัติเหตุบ้างมั้ยครับ ?  (อ่าน 7894 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
                วันก่อนพ่อให้ขับรถพาไปอู่ เอารถไปซ่อมไว้   ฝนตกปรอยๆ  ผมก็ขับประมาณ 100 กว่าๆ ค่อยๆเร็วขึ้นทีละนิด แต่ไม่เกิน 130  พ่อบอกว่า ขับให้ช้าลงหน่อย ฝนตกแบบนี้อันตราย ผมก็คิดว่า ฝนตกหยุมหยิม ปรอยๆ แค่นี้ไม่น่าอันตรายเท่าไหร่นะ แต่ก็ขับช้าลงตามที่พ่อบอก  แล้วพ่อบอกว่า "คอยดูเหอะ ไอ้เส้นนี้ ปราบเซียนมานักต่อนักแล้ว ทางช่วงนี้จะค่อนข้างโอเคร (แต่หลังจากเข้าเขตหัวหินทางเริ่มแย่)  เส้นนี้ ขับไม่ระวัง ลงไปนอนข้างทางบ่อย"
          ในใจผมเฉยๆนะครับ ก็ขับช้าลงเหลือ 80 เห็นจะได้ สักพัก เจอเข้าแล้วไง ลงไปนอนข้างทาง (แถวหน้า ม.ศิลปากร) พ่อบอก เห็นมั้ย แล้วก็เจออีก แล้วก็เจออีก เป็นแบบนี้ ผมนับคันได้ประมาณ 8-9 คัน ซึ่งผมงงมาก คิดว่า ทำไมมันลงกันง่ายจัง ? มีหลายยี่ห้อหลายรุ่นครับ ทั้งสวิฟท์ ดีแม็กซ์ วีโก้ แลนเซอร์ และอีกหลายรุ่น ทั้งๆที่ฝนก็ไม่ได้ตกแรงอะไร แค่ปรอยๆ พวกรถยก หน่วยกู้ภัย ทำงานกันจ้าละหวั่นเลยทีเดียว
         ก็เลยถามพ่อ เค้าบอกว่า ถ้าฝนตกแรงๆ ต่างคนก็ต่างระวังมากขึ้น ขับช้ามาก ระวังอย่างที่สุด แต่ฝนตกปรอยๆเนี่ยแหละ บางทีคนมาจากที่อื่น มาเที่ยวแถวนั้น หรือขับผ่านลงใต้ เห็นฝนแค่นี้ ก็จะคิดว่าไม่มีอะไร แต่จริงๆแล้ว ถนนมันจะลื่น ทำให้ลงไปได้ง่ายมากๆ อีกอย่างจะมีรถสิบล้อบรรทุกพวกเปลือกสับปะรด (แถวนั้นโรงงานเยอะ) น้ำจากพวกรถบบรทุกเหล่านี้ บวกกับฝนปรอยๆ ทำให้ลงข้างทางได้ง่ายๆ

เอามาแชร์เฉยๆครับ เผื่อใครขับไปแถวนั้น หรือทางอื่นเวลาฝนตกปรอยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 20:40:30 โดย Horizon's The Limit »

ออฟไลน์ reyeshenry

ออฟไลน์ Mighty-X

คราบเมือกลื่นๆมันเยอะครับ
ขับช้าๆๆไว้ดีกว่า
ยิ่งถนนเงาๆอย่างกะฉาบน้ำมันยิ่งไม่กล้าซิ่งเลย

ถึงช้ายังดีกว่าไปไม่ถึง
ผมท่องไว้เสมอ
ถึงช้า ดีกว่ารถพัง :)

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
 :'( โค้งเส้นนั้นไม่เทรับโค้งครับ คนในครอบครัวผมเคยเสียชีวิตที่นั่น 2คน ฝนตก ยางแตก แหกโค้ง แล้วยังห่างไกลโรงพยาบาลอีก มีแต่อนามัย พอย้ายไปโรงพยาบาลก็ไม่มีเครื่องมือ ที่ดีอีก ส่งเข้า กทม ทัน 1 คน อีก 2 เสียชีวิต

ออฟไลน์ Wayfarer-R

:'( โค้งเส้นนั้นไม่เทรับโค้งครับ คนในครอบครัวผมเคยเสียชีวิตที่นั่น 2คน ฝนตก ยางแตก แหกโค้ง แล้วยังห่างไกลโรงพยาบาลอีก มีแต่อนามัย พอย้ายไปโรงพยาบาลก็ไม่มีเครื่องมือ ที่ดีอีก ส่งเข้า กทม ทัน 1 คน อีก 2 เสียชีวิต

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Buffy

ฝนตกปรอยๆ ผมกลัวที่สุดเวลาขับรถ

ฝนตกแรงแรง คราบต่างๆ น้ำมัน ดิน ฝุ่น หายไปหมดแล้ว แต่ฝนตกปรอย มันจะทำให้คราบพวกนั้นกระจัดกระจายไปทั่ว แหมะแหมะ กองเต็มพื้น

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่เคยเจอครับ แต่ทราบแบบนี้ผมต้องระวังมากๆแล้ว เพราะช่วงประมาณตุลาของทุกปีผมต้องไปชะอำ- หัวหิน- ปากน้ำปราณ
เจอฝนประจำ จากนี้คงจะต้องระวังจุดนี้ให้มากๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ถนนเส้นนี้เจอบ่อยครับเวลาฝนตกลงข้างทางกันเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถนนเปียกนี่อันตรายสุดๆครับ

เพื่อนผมมอไซ 20 ยังแถได้เลย ตอนฝนตก

ออฟไลน์ JAZZ2416

• **
เสียใจด้วยครับ และขอบคุณมากที่เอามาเล่าแจ้งให้รู้จะได้ระวัง

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
เส้นนี้ ฝนตกทีไรเจอลงรถลงไปชนต้นไม้กลางถนนทุกที ต้องระวังให้มากๆ ผมเสียใจด้วยอีกคนนะครับ

ออฟไลน์ mikio

• **
ผมเพิ่งไปหัวหินมาเมื่อวาน จอฝนตกปรอยๆ ทำเวลาขากลับได้ดีสุด 2ชั่วโมงครึ่งจากหัวหินถึงกรุงเทพ  แต่ช่วงจาก ชะอำถึงปราณฯ ทางตรงเหมือนไม่มีอะไร แต่จริงห่วยมาก ทั้งเป็นคลื่น และ ลื่น ขนาดไม่มีฝนยังแบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ ต้องระวังมากๆ นี่ยังไม่นับ ดีเฟคจากการขับขี่ของ รถบรรทุกนะฮะ

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
ฝนตกปรอยๆทางเส้นนั้นลื่นมากครับ ระวังด้วยครับ หากฝนหยุดตกมาหลายวัน แล้วมาเจอฝนปรอยๆนะครับถนนเป็นเมือกขึ้นฟองครับ หากจอดรถลงมาแล้วเอาเท้าถูถนนดูจะรู้เลยครับว่าลื่นมากๆครับ :( :( :o

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............กลับบ้านปราณฯ  เจอเซียนถูกปราบอยู่เป็นขาประจำ ของบายพาสเส้นนี้ มีรถตู้ กระบะ บัส  ส่วนรถเก๋งนานๆถึงจะมีสักคัน
ตร.ทล.  ไม่มีการวิ่งตรวจตระเวนครับ  ซุ่มก็ไม่ซุ่ม  กลัวขโมยยกเค้า เลยเฝ้าอยู่ในป้อม  ปล่อยรถบัสรถทัวร์วี่งแช่มันเลนขวาตลอด  เชิญตามไปดูได้เลยครับ  ราวๆสองทุ่มของทุกคืนเป็นต้นไป :o

ออฟไลน์ drugprofile

ฝนตกปรอยๆ ผมกลัวที่สุดเวลาขับรถ

ฝนตกแรงแรง คราบต่างๆ น้ำมัน ดิน ฝุ่น หายไปหมดแล้ว แต่ฝนตกปรอย มันจะทำให้คราบพวกนั้นกระจัดกระจายไปทั่ว แหมะแหมะ กองเต็มพื้น

พ่อผม ก็สอนแบบท่านนี้ตอบครับ ตกปรอยๆ นี่ตัวดีเลย ลื่นมากๆ

สู้ตกหนักๆ ให้ชะล้าง คราบต่างๆ ฝุ่น ฯลฯ บนล้อ บนถนน ยังจะดีกว่าครับ (แต่ทัศนวิสัย อาจจะแย่หน่อย)

ขับแบบเซฟๆ รถเราเอง ดีที่สุดครับ ไม่ช้า ไม่เร็ว
(การขับช้า บางครั้ง อันตรายกว่าขับเร็วอีกครับ หากไม่มอง สิ่งรอบข้าง หรือรถตามหลัง.. ต้องคอยอ่านเกมส์รถคันอื่นด้วย ไม่ใช่มองแต่พวงมาลัยรถเราครับ)

:)

ออฟไลน์ arlao

• **
คุณพ่อจขกท.กล่าวไว้ถูกต้องแล้วครับ
ฝนตกปรอยๆ ยิ่งต้องระมัดระวัง
ผู้ขับต้องเปลี่ยนโหมดจากถนนแห้ง เป็นถนนลื่น
ระมัดระวังมากกว่าปกติ
เตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ yod artstu

เคยโดนดักความเร็ว ครับ จังหวะหนีรถพ่วง 121 พอดี

ถนนแย่ครับ ผมไม่วิ่งละ
เดี๋ยวไปปราณฯ นี้วิ่งชะอำ หัวหิน
วิ่งอืดๆ แต่ถึงจุดหมายดีกว่าครับ
: )

ออฟไลน์ Monn

เคยโดนดักความเร็ว ครับ จังหวะหนีรถพ่วง 121 พอดี

ถนนแย่ครับ ผมไม่วิ่งละ
เดี๋ยวไปปราณฯ นี้วิ่งชะอำ หัวหิน
วิ่งอืดๆ แต่ถึงจุดหมายดีกว่าครับ

ผมก็ชอบวิ่งเส้นนี้มากกว่า เส้น ชะอำไปปราณ รถใหญ่เยอะ เหมือนถนนจะดีกว่า แต่ผมเคยเจอแล้ว ขับ 120 มาเจอหลุมซะงั้น ยังดีไม่มีรถ หลบทัน และก็คลื่นเพียบ สงสัยเห็นว่าไปทะเล จัดคลื่นมาเพียบ เหมือนนั่งเรือเลยหละ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MILD

ถ้ารถทุกคันมี ESP จะเกิดอุบัติเหตุแบบนี้น้อยลงครับ  :D

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ  :)

ออฟไลน์ kenno

ตอนเรียนป.ตรีม.ศิลปากรที่นี้3ปี วิ่งเส้นนี้แทบทุกสัปดาห์ขับเองบ้างพ่อขับบ้างนั่งรถตู้รถทัวร์บ้าง ที่เกิดอุบัติเหตุบ่อยเพราะถนนโล่งตรงเลยวิ่งกันเร็วโอกาสอุบัติเหตุก็เกิดง่ายขึ้นด้วยมั่งครับ น้องชายเพื่อนผมก็เสียชีวิตเส้นนี้ครับคนขับหลับในลงข้างทาง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ใช่ครับอันตรายมาก คุณพ่อผมก็บอกอย่างคุณพ่อ จขกท. เปรียบเลยครับเล้นนี้รถขนปลาหรืออาหารทะเลวิ่งมักจะมีคราบเมือกปลาและน้ำปลายอยู่เยอะครับ

ต้องระมัดระวังเยอะหน่ายครับ คนที่ไม่รู้ก็มังลงข้างทางครับผมเห็นบ่อยมาก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

โดนคุณพ่อสอนแบบนี้ทุกครั้งที่เริ่มฝนตกเหมือนกันครับ
ฝนพึ่งตกใหม่ๆ ฝุ่นผสมกับน้ำ จะกลายเป็นโคลนลื่นๆ
ถ้าฝนตกหนัก หรือตกต่อเนื่องมาหลายวัน จะปลอดภัยกว่าฝนพึ่งตกใหม่ๆด้วยซ้ำครับ

อีกเส้นทางนึงคือ ราชพฤกษ์ครับ ฝนตกทีไร ต้องเห็นรถชนกัน หมุน หรือปีนเกาะ
ทุกทีเลยครับ ไม่รู้ว่า ใช้ความเร็วกัน หรือถนนแอบไม่ได้มาตรฐาน

ออฟไลน์ Hahaha

• **
ถนนช่วงนั้นมันเป็นคลื่นครับ ขนาดฝนไม่ตก คนไม่เคยวิ่ง วิ่งเลนซ้ายนี่สดุ้งทุกคนอะครับ รถมันจะเหมือนดึงไปดึงมาบอกไม่ถูก

ออฟไลน์ xex

• **
ฝนตกถนนลื่น เบรคแล้วไหลลื่นยังกับใส่สเก็ตน้ำแข็ง ตูดปัด  หมุนติ้ว ไม่กลัวครับ เพราะระวังอยู่แล้ว  แต่ฝนไม่ตก น่ากลัวกว่าเยอะครับ  กลัวจับความเร็วมากกว่าครับ   เคยเห็นมั้ยครับ รถตู้จอดข้างทางเปิดฝาท้ายซะเต็มที่  มองเห็นกล้องอยู่กลางรถ  เส้นใหญ่เขาขับกันเร็วได้เพราะมีระบบเครียร์ใบสั่งได้  เราเส้นเล็กครับ ต้องขับระวังเอา  ไม่เกิน 120   ฝนตกก็ 60-80 เอาอยู่  ระวังพิเศษพวกรถ หกล้อจะลื่นง่ายแล้วเอาไม่อยู่  แนะให้มันแซงไปพ้น ๆ กับทิ้งระยะห่างไว้เยอะ ๆ ครับ

ออฟไลน์ 2k

ทางตรงๆไปจันทบุรีก็ปราบมาเยอะยะครับ ฝนเทลงมาเมื่อไหร่มีรถลงกลางทางเมื่อนั้น แล้วช่วงนั้นมันฝนตกบ่อยเพราะความกดอากาศระหว่างช่องเขาด้วยสิ วีโก้ ดีแม็ก วีออส แลนเซอร์ ปราโด้ ลงข้างทางหมด หลายคันก็ห่อต้นไม้เป็นตัวVเลยทีเดียว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

ฝนตกปอยๆนี้แหละโคตรน่ากลัว ช่วงตกไหม่ๆฝุ่นเอยอะไรเอยมาจะลอยฉาบหน้าถนนไว้ ลื่นอิบอาย มอไซต์ยังลื่นเลย
H.

ออฟไลน์ adis

ขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่เสียชีวิตด้วยครับ
ฝนตกปรอย ๆ หรือช่วงที่ฝนเพิ่งตก อันตรายมากครับ
ผิวถนนมันลื่น ต้องลดความเร็วทันทีที่เจอ อย่าประมาทครับ

และหากเจอน้ำขังบนถนน ก็ต้องระวัง เพราะรถแฉลบน้ำได้ครับ
ผมเคยเจอมาแล้ว ฝนหยุดตก แต่มีน้ำขัง แฉลบน้ำหมุนคว้างกลางถนนหลายรอบ ก่อนตกลงไปในช่องแบ่งเลน
ดีไม่คว่ำ หรือโดน 18 ล้อที่ตามมาชนเอาครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ไม่เคยเจอเส้นนี้ แต่เคยเจอเส้นใกล้กัน ขับตามรถกะบะ โดนผลไม้กระเด็นร่วงใส่ กระแทกใส่กันชนรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 11:20:37 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ settavut

• First
ผมขับผ่านเส้นนี้บ่อยๆ เวลากลับบ้านที่ใต้

พอฝนตกทีไร ต้องเห็นรถลงข้างทางเส้นนี้ทุกที เยอะด้วย ไม่ใช่แค่คันสองคัน
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018