ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยโดนตำรวจเรียก ข้อหาขับช่องขวาบ้างครับ  (อ่าน 11519 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
พอดีผมเจอในเพสมีคนแชร์ต่อมาอีกทีครับ และผมก็เคยโดนข้อหานี้ด้วย แล้วเพื่อนๆคนอื่นมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ที่มาน่าจะมาจาก นสพ.ไทยรัฐครับ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: ใครเคยโดนตำรวจเรียก ข้อหาขับช่องขวาบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:14:16 »
พอดีผมเจอในเพสมีคนแชร์ต่อมาอีกทีครับ และผมก็เคยโดนข้อหานี้ด้วย แล้วเพื่อนๆคนอื่นมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ที่มาน่าจะมาจาก นสพ.ไทยรัฐครับ
ขอบคุณค่ะที่แจ้ง
โดยส่วนตัวก็รู้เรื่องกฎตรงนี้มานานแล้วค่ะ แต่ประเด็นที่คนยอมจ่ายเงิน เพราะรู้ๆอยู่ว่าถ้ายิ่งเรื่องมาก ยิ่งจะต้องได้จ่ายเยอะ
คนก็เลยยอมๆจ่าย
แต่มีครั้งนึงเร็วนี้ค่ะ ที่ตรงบ้านไผ่ เราก็โดนเรียก และก็สังเกตดูใบสั่ง (เห็นเขาโพสในเว๊บว่า ใบสั่งแบบใดที่ไม่ถูก)
เราก็เห็นว่าเป็นใบสั่งที่ไม่ถูก ก็เลยบอกว่า ให้เขียนใบสั่งเลย เราจะไปจ่ายที่โรงพักเอง (ไปหลายคนเลยกล้าค่ะ)
ปรากฎว่าตำรวจเดินกลับไปที่ป้อม แล้วเดินกลับมาบอกว่า วันนี้เราถือว่าโชคดี ที่ไม่โดนใบสั่ง
ไอ้เราก็คิดในใจ .....ก็ดิฉัน (กรู) รู้อยู่ว่า ใบสั่งปลอม

ออฟไลน์ KIM NNC

Re: ใครเคยโดนตำรวจเรียก ข้อหาขับช่องขวาบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:19:38 »
 ถึงคุณ kris-lack ครับ มีวิธีดูใบสั่งปลอมยังไงบ้างครับ ผมไม่เคยดูเลยครับ จะได้ดูบ้าง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:22:18 »
ขอบคุณมากครับ ไม่เคยโดนแต่ถ้าโดนจะเอารูปนี้ให้คุณตะกวดดู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:23:59 »
ถึงคุณ kris-lack ครับ มีวิธีดูใบสั่งปลอมยังไงบ้างครับ ผมไม่เคยดูเลยครับ จะได้ดูบ้าง
ลอง search ดูใน google นะคะ เขาจะมีตรงที่ชี้ให้ดูอยู่ค่ะ (ตอนนี้แอบเล่นขณะทำงานอะค่ะ)
หลักการคือ  (ที่เขาโพส และมันดังมากตอนนั้นนะคะ) เงินเหล่านี้จะไม่เข้าหลวงว่างั้น

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:27:28 »
ผมไม่เคยโดนนะ... แต่ผมระลึกอยู่เสมอว่า ตราบใดที่ผมขับช้ากว่ารถทางซ้ายมือ แสดงว่าผมขับช้าและแช่ขวา กีดขวางจราจรแล้ว

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:51:06 »
เคยเจอครับ

โดนเรียกขอหาวิ่งขวา

พอผมได้ยินเค้าบอก ผมก้ปิดกระจกแล้วขับออกมาเลย

ไม่เห็นขับตาม  >:(

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 12:03:16 »
ผมเคยโดนที่สระแก้วครับ เรียกจับเพราะขับแช่ขวา แต่เขียนใบสั่งว่าขับรถเร็วเกิดกำหนด(พึ่งมาดูตอนขึ้นรถมาแล้ว)เพลียกับพวกโจรวจ จริงๆครับ ขับไปเรื้อยๆโดนเรียกอีกแล้วแต่พอบอกว่าพึ่งโดนเขาก็ปล่อยไป เอิ่มมกินเป็นทอดๆสินะ :(

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 12:20:04 »
เคยโดนครับ แต่เบื่อเถียงกับ... เลยจ่ายไปนิดหน่อย
เขาจับกันประจำนะข้อหานี้
ส่วนผมก็เสี่ยงดวงเอา เลนซ้ายถนนพัง ทำไงได้

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 12:22:05 »
ของผมเจอสาย 36 ระยอง วิ่งซ้ายตลอด พอจะขึ้นเนิน มีรถสิบล้ออยู่ซ้ายเราก็ต้องออกขวา พี่แกเล่นดักบนเนินยืนขวางเลนแล้วโบกให้จอดชิดขวา

ทำไงดีหละทีนี้ คิดถึงแผ่นข้างบน ของ จขกท. นี้แหละ
เลยไฟหน้าไล่ พร้อมบีบแตรด้วย พี่แกกระโดดหนีแทบไม่ทัน....
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ promay

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 12:42:29 »
ผมก็เคยโดนครับข้อหานี้ ถนนสุวินทวงศ์มุ่งหน้าเข้ากรุงเทพ ผมขับขวามาตลอดด้วยความเร็วประมาณ90กม./ชม.วันนั้นอารมณ์ดี
ก็เลยขับกินลมชมวิวบวกกับถนนช่วงนั้นว่างมากไม่มีรถเลยซักคัน จู่ๆก็มีพวกวิ่งออกมาจากข้างทางมาโบกให้ผมจอด จากนั้นมีตำรวจ
อีกนายเดินมาดูรถผมวนดูรอบคันเลย ส่วนอีกนายก็คุยกับผมแล้วบอกผมว่าคุณวิ่งแช่เลนขวาไม่ยอมชิดซ้ายผิดกฏหมายนะครับ
จากนั้นก็บอกค่าปรับมาเลยว่าเอา100บาทหรือจะให้เขียนใบสั่งซึ่งจะต้องเสียค่าปรับแพงกว่านี้ ตอนนั้นผมก็ขี้เกียจเถียงกับมันกลัว
มีปัญหามากกว่าเดิมก็เลยยอมๆมัน ผมก็เลยบอกไปว่าผมไม่มีเศษให้นะ มีแค่50บาทเองได้มั๊ย คุณตำรวจก็เออๆได้ๆ
ผมก็เลยนับเหรียญบาทให้ไป(สะใจดี ทั้งๆที่ตอนนั้นมีแบงค์่ย่อยอยู่แต่โกหกมัน)

ออฟไลน์ Gung_SG

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/PiyaAmorn
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 13:02:16 »
ผมอยากให้ช่วยกันตรวจสอบเพื่อความแน่ใจครับ

เพราะเรื่องกฎหมายและการตีความค่อนข้างใช้ภาษาที่ยาก

พอดีผมไปเจอมาเลยนำมาแชร์ เพื่อให้เกิดการตีความที่ถูกต้องด้วยครับผม

ขอบคุณจ้า

this picture has been taken from : http://kmcenter.rid.go.th/kmc17/data/Knowledge%2017/Legal/law_traffic2522.pdf
"Ordinary Industrial Designer who live in Bangkok"

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 13:06:08 »
สองปีก่อนเคยโดนเรียกหลังจากลงจากจุดสิ้นสุดทางด่วนบูรพาวิถีมาได้นอดหนึ่ง จ่าแกว่า"สวัสดีครับมาจากไหนกันเนี่ย" ผม"มาจากบางนาครับจ่าจะไปจันทบุรี" จ่า"ขับชิดขวามาไกลเลยนะครับห้ามขับชิดขวานะครับ" แล้วก็ปล่อยผมไปโดยไม่จับไม่ปรับ ยังไงถ้าโดนเรียกเรื่องนี้ลงพูดกันดีๆก่อนครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 14:01:58 »
ของผมเจอสาย 36 ระยอง วิ่งซ้ายตลอด พอจะขึ้นเนิน มีรถสิบล้ออยู่ซ้ายเราก็ต้องออกขวา พี่แกเล่นดักบนเนินยืนขวางเลนแล้วโบกให้จอดชิดขวา

ทำไงดีหละทีนี้ คิดถึงแผ่นข้างบน ของ จขกท. นี้แหละ
เลยไฟหน้าไล่ พร้อมบีบแตรด้วย พี่แกกระโดดหนีแทบไม่ทัน....

พูดถึงเส้นไปตะวันออกแล้วก็เคยเจอเหมือนกัน
ตรงจะขึ้นเขา (ไม่แน่ใจเขาปักหรือเปล่า) มาจากทางตะวันออกจะกลับโคราช
มันตั้งด่านตรงเนินขึ้นเลย ตรงคอสะพาน ชันมาก สังเกตว่ารถบรรทุกไม่มีจอดเลย แต่เป็นเปิดกระจกแล้วจ่ายแบบวิ่งช้าๆ
เพราะดูแล้วถ้าจอด ออกตัวมีดับแน่
ขนาดเราเป็นคนขับรถกระบะ ยังทำตามเขาเลย เพราะกลัวออกตัวดับ คือ เปิดกระจกแล้วจ่ายตัง (ไม่แน่ใจว่าจ่ายเท่าไรตอนนั้น น่าจะ 100)
แล้วสังเกตุทุกคันก็จะทำเหมือนๆกันหมดนะ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 14:06:37 »
เห็นมานานแล้วครับ หัวข่าวนี้เขาตีความเฉพาะมาตรา35ครับ
มาตรา34ก็บอกไว้ว่าให้วิ่งซ้าย ยกเว้น4-5ข้อที่เขาบอกนั่นล่ะ
ผมก็ไม่เข้าใจว่า คนเขียนเขามีจุดประสงค์อะไรกันแน่

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 14:29:08 »
ขับชิดซ้ายได้ให้เข้าซ้ายไว้ ช่องขวาเอาไว้แซงไม่ควรวิ่งแช่ไม่ว่าจะขับเร็วแค่ไหน(ซ้ายว่างเมื่อไหร่ให้เข้าซ้าย)

ถ้าทุกคนทำแบบนี้จะใช้ถนนร่วมกันได้อย่างมีความสุข

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 14:36:35 »
ขับชิดซ้ายได้ให้เข้าซ้ายไว้ ช่องขวาเอาไว้แซงไม่ควรวิ่งแช่ไม่ว่าจะขับเร็วแค่ไหน(ซ้ายว่างเมื่อไหร่ให้เข้าซ้าย)

ถ้าทุกคนทำแบบนี้จะใช้ถนนร่วมกันได้อย่างมีความสุข
กด like

ออฟไลน์ mavin36

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 15:35:58 »
เคยโดนเรียกแต่ตอนนั้นแซงสิบล้อหลายคัน ผมถามว่าจะให้เข้าซ้ายยังไงกำลังแซงอยู่ มันบอกว่าถึงเข้าไม่ได้ก็ให้เปิดไฟเลี้ยวซ้าย พอผมเอาใบขับขี่ให้ดู ;Dเชิญครับพี่

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 15:51:15 »
อ้าว ข่าวเป็นการอ้างข้ามมาตรากันนิครับ อย่างนี้ ตำรวจไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 16:34:59 »
เคยโดนครับ นานละ เส้นไหนไม่แน่ใจ ชลบุรีเข้า กทม หรือหัวหิน เข้า กทม

โบกเลย กระโดดเข้ามากลางถนน เรียกให้จอด

ผมขับ 100 เดียว แม่ไปด้วย เขาบอก ห้ามขวาตลอด
ผมถามว่า เห็นอยู่ ซ้ายมีรถบรรทุกอยู่ยาวเลย ให้ผมทำไง
ตำหนวดบอกว่า "ต้องขวาๆ ซ้ายๆ ขวาๆ ซ้ายๆ ทีละคันครับ ไม่งั้นผิด กฏหมาย"
ผมก็เลยบอกว่า ถ้าต้องขับยังงั้น ผมว่า ตลกละครับ รถคว่ำกันพอดี สรุป "เท่าไหร่"

----- จบ  -----

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ promay

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 16:55:32 »
ถ้าเลนซ้ายถนนมันดีผมก็จะชิดซ้ายให้อยู่หรอก แต่นี่ทั้งหลุมทั้งบ่อแล้วจะให้ผมวิ่งแช่ซ้ายตลอดคงไม่ไหวล่ะ
รถผมเป็นรถเก๋งด้วยก็เลยยอมโดนให้ปรับยังงัยซะก็น่าจะถูกกว่าค่าซ่อมรถที่ช่วงล่างพังแน่ๆ ;D
สมมตินะครับถ้าผมวิ่งแช่ซ้ายตลอดซักสามเดือนแล้วช่วงล่างพัง ต้องเสียค่าซ่อมหลายพันถึงหมื่น
แต่ถ้าวิ่งขวาโดยยอมโดนตำรวจเรียกเสียค่าปรับ คิดว่าสามเดือนคงเสียค่าปรับไม่กี่บาทหลักร้อยหรืออาจจะแค่พันเผลอโชคดีอาจจะไม่ต้องเสียเลย
สรุป...ผมยอมทำผิดกฏหมายจราจรและยอมเสียค่าปรับโดยปริยายครับ ;D

ออฟไลน์ Ntouchpong

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 23:07:24 »
เคยโดนเรียกอยู่ครั้งหนึ่งครับ ตอนที่ขับไปราชบุรี...

บอกท่านตำรวจไปว่า "ผมไปงานศพครับ" ท่านปล่อยทันทีทันใด + เห็นพวงหรีดที่รถผม

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 02:53:21 »

กด like

เป็นสิ่งที่ถูกต้อง เพราะเลนขวาไว้เป็นช่องสำหรับแซง

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 03:35:03 »
ผมว่าข้อหานี่เป็นช่องทางหากินพวกตั้งด่านเพื่อทำยอดมากกว่า

รถเก๋งเคยโดนทางหลวง  ขาออกจากจันทบุรี กับรถฉลาม  2คน ดักตอนลงเนิน ใครขึ้นเนินมาเลนขวา โบกหมดทุกคัน เปิดกระจกถามหาใบขับขี่ก่อนเลย ผมเลยถามก่อนข้อหาอะไร พอบอกขับขวา ผมบอกผมแซงรถช้าเลนซ้าย มันก็บ่นเลนซ้ายไม่เห็นมีรถ แล้วมันก็ไปหาคันอื่นต่อเลย ใครให้ใบขับขี่ก่อนก็เสร็จมัน

ขี่มอเตอร์ไซค์ อันนี้ถ้าด่านใหญ่มีนายตำรวจไม่ค่อยรอด แต่ถ้าด่านเถื่อนยืนกัน 3-4 คนมันโบกผมก็ไม่จอด ครั้งหลังสุดที่จอด ดักหลังป้ายรถเมล์มีแทกซี่จอดบัง ผมก็เถียงมันแท๊กซี่จอดไม่ให้ออกขวาได้ไง มันก็เดินรอบรถหาเรื่องไม่ได้ขอดูใบขับขี่ ตอนนั้นใบขับขี่หมดอายุพอดีมันเลยเล่นใบขับขี่แทนเลย พอเขียนใบสั่งให้เสร็จมีขู่ว่าถ้าไม่มาเอาใบขับขี่เก่าที่หมดอายุนี่ ไปทำใหม่ต้องสอบใหม่เลยนะ ผมก็ว่าหรอครับแล้วสต๊าทรถขยำใบสั่งทิ้งตรงนั้นแล้วขับออกมาเลย

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 08:13:16 »
กรณี้นี้ผมเคยโดนเรียกครับ

ถ. สายชัยนาท - สุพรรณบุรี- กรุงเทพฯ ใครวิ่งเส้นนี้ระวังหน่อยครับจะเป้นตำรวจทางหลวงแถวนั้นมั่ง รถฉลามจะจอดรายทางประมาณ สอง ถึง สามจุด เว้นระยะโดยประมาณ 1-3 กม. โดยแต่บะจุดจะมีหัวปิงปองประมาณ 2 นาย แต่จุดสุดท้ายอาจจะมีรถฉลาม 2 คัน ปิงปอง 4 นาย

หลักการและเหตุผล(ทำให้ดูดี..ท่านหัวปิงปองเข้าปฏิบัติหน้าที่)

จุดแรก ชี้เป้า จะค่อยดูรถคันไหนวิ่งเร็วแช่ขวามายาวๆ วอบอกจุดถัดไป เป้าหมายรถอะไร สีอะไร ทะเบียน ประมาณนี้
จุดสอง(อาจจะมี หรือไม่มีอันนี้แล้วแต่ รวมพลได้เยอะขนาดไหน) หน้าที่เหมือนจุดหนึ่ง ชี้เป้ายืนยันจากจุดหนึง
จุดสุดท้าย   ปฏิบัติหน้าที่ จะคอยเรียกรถที่ชี้เป้าจากจุดแรก จุดสอง มาเจรจาธุรกิจ

ตอนนี้ทำเป็นล้ำเป็นสัน เพราะธุรกิจให้ผลกำไรดี ชาวบ้าน ช้าวช่อง โดนขึ้นมาไม่ต่อล้อต่อเถียง ส่วนมากจะยอมเพราะไม่รู้จะเถียงเอาอะไรกับมัน

ผมโดนเรียก ห่างจากไฟแดงเลี้ยวขวาจาก อ.หันคา ชัยนาท มุ่งหน้าไป สุพรรณ ประมาณ 300 เมตรมั่ง ผมไม่ใช่เป้าหมายหลักนะครับ เพราะตอนที่ติดไฟแดงเห็นมี ฟอร์จูนเนอร์สีดำวิ่งมาเร็ว เลนขวา วิ่งยาวผ่านไป พอไฟเขียวผมก็วิ่งตามไป มันก็เลยจะรวบผมไปด้วย กวักรถจอดข้างทาง

หัวปิงปอง ==> วันทยาหัด สวัสดีครับ จะไปไหนครับเนี้ย
ผม==> เข้ากรุงเทพไปทำงานครับ เรียกผมทำไมครับ
หัวปิงปอง ==> คุณขับรถเลนขวาแช่ยาวครับ ขอดูใบอนุญาตขับขี้หน่อยครับ
ผม==> (คิดในใจ กูเพิ่งจะเลี้ยวขวาไฟแดงเนี่ยะนะ แช่ยาว ) หยิบใบขับขียื่นให้
หัวปิงปอง ==> สะดวกเสียค่าปรับไหมครับ
ผม==> ผมยื่นบัตรประชาชนให้อีกใบ แล้วบอกว่าดูที่อยู่ผมให้ดีๆครับ ว่าบ้านผมอยู่แถวไหน ผมต้องขับรถมาเส้นไหน ก่อนจะมาถึงที่นี่ ผมเพิ่่งจะเลี้ยวขวาไฟแดงมา แช่ยาวจากตรงไหน แล้วที่แช่ยาวยาวมาจากไหน
หัวปิงปอง ==>หยิบไปดู ทำท่าครุ่นคิด หาทางออก พอดีได้ยินเสียงวอบอกเป้าหมายถัดไปมาพอดี เลยเดินไปรอโบกรถท่านต่อไป สักประมาณ 5 นาทีหลักจากโบกรถ เดิมกลับมาหาผม ยื่นบัตรประชาชน ใบขับขี่ ท่านก็พูดว่า "ครั้งนี้ไม่เป็นไร คราวหน้าพี่อย่าขับรถแช่ขวานะครับ เดินทางโดยปลอดภัยครับ"
ผม==>(คิดในใจอีกล่ะ ดูมั่นยังมาว่ากูต่ออีกแหนะ ขี้เกียจต่อความยาวสาวความยืด ) ก็เลยไม่ได้พูดอะไร ขับรถออกมา เห็นพี่ฟอร์จูนเนอร์สีดำที่ถูกเรียกก่อนผม โวยวายอยู่

ทุกวันนี้กฏหมายถูกเอามาใช้เอารัดเอาเปรียบ ประชาชนธรรมดาแบบผม หรือชาวบ้านทั่วไปเสมอครับ ประเทศไทย

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 11:04:42 »
จ่ายไปเพื่อไม่เสียเวลา ไม่เสียอารมณ์ครับ

นี่แหละเหตุผล ไม่อยากเถียง เดี๋ยวเค้าก็หาข้อหาอื่นตามอีก เซง!
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 17:59:37 »
เคยเจอแถวชลบุรีครับ ช่วงก่อนปีใหม่สงสัยต้องทำเป้า

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 18:10:32 »
เมื่อเช้านี่เองครับ ข่วงขาเข้านครราชสีมา
จ่ายเขาไปนิดหน่อย ไม่อยากเสียเวลามากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:07:41 »
ไม่เคยครับ เพราะไม่ขับแช่ และมันผิดจริง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:31:18 »
มันก็ผิดจริงๆ ทั้งในทางกฎหมาย และ โดยเฉพาะในทางมารยาท  ไม่งั้นก็ขับแช่ขวากันหมดสิครับ?

มาตราก็ให้มาไม่ครบ เหมือนจงใจให้คนกระทำผิดซะมากกว่า

วิ่งขวาได้เฉพาะถนนในกทม.เนี่ยแหละครับ (ลืมรายละเอียดแล้ว แต่ถ้าเป็นถนนต่างจังหวัด ยังไงก็แช่ขวาไม่ได้)