ผู้เขียน หัวข้อ: ไปงานเปิดตัว Mazda 2 มาครับ เลยมาเล่าให้ฟัง  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
ช่วงที่ผ่านมาหลายๆคนคงได้ทราบข่าวคราวของเจ้า Mazda2 ที่เคลมว่าเปิดตัวโฉมใหม่ ในไทยที่แรก
และ ก็เล่นเกมมาร่วม 8-9 ด่าน ในแต่ละสัปดาห์ ผ่านเว็บ mazda2life นั่นน่ะครับ จนวันนี้ ถึงวันที่เป็น
Exclusive Party ที่จะได้เป็น 1 ใน 200 คนแรกที่จะได้พบกับ new Mazda2 ใหม่ก่อนใครในโลก
เพราะ 100 คนที่ถูกคัดเลือก บวกกับ พาเพื่อนไปได้อีกหนึ่งคน .. แต่งานนี้ ห้ามนำกล้อง หรือ มือถือถ่ายรูปได้ เข้าไปในงานน่ะครับ
สงสัยอยากให้เป็นส่วนตั๊วว ส่วนตัวจริงๆ.. แต่อันที่จริงๆแล้ว เราก็ได้เห็นรูป เห็นสื่ออะไรมากมายไปแล้ว รู้ว่ารุปทรงจริงๆเป็นยังไง
วันนี้ผมได้ไปงานนี้ครับ งานก็เริ่มราวๆ สี่โมงเย็น เลยมาเล่าให้ฟัง...

ลงทะเบียน ฝากของ ราวๆ แล้วก็มีน้องพริตตี้ มาปั๊มข้อมือ เป็นโลโก้ Mazda 2 ใหม่ ก่อนเข้างานจะมีซุ้มให้ถ่ายรูปกับป้าย
ยังกับเราเป็น celeb ยังไงยังงั้น.. เมื่อเข้าไปแล้ว บรรยากาศมืดๆ เหมือนในผับ ของสถานที่ที่เคยเป็นร้านขายของ Giftshop ชื่อดัง อย่าง Manga
มีซุ้มเครื่องดื่ม คอกเทล (no-alcohol) รสชาดแปลกๆ หลายๆอย่าง ซุ้มดีเจที่คอยเปิดเพลง และ ซุ้มเกม ชิงรางวัลต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็น ลูกเต๋าจิกซอล เกมเปิดป้าย และ เกมแข่งถอดล้อรถ มีที่ให้นั่งทานอาหาร ที่จะเป็นแบบคอกเทล มีทั้งของคาว ของหวาน
ให้เลือกทานกันไป ที่โดดเด่น คือมีไอศครีม รสชาดแปลกๆ และ ตกแต่งไว้อย่างสวยงาม มีให้ได้ทานตลอดงาน ไม่อั้นครับ

เมื่อถึงเวลา พิธีกรของงานก็คือ วีเจลูกเกด จาก [V] และ วีเจภูมิ จาก MTV (สองช่องเลยว่างั้น) มาพูดเปิดงาน ก่อนที่จะเชิญ
ผุ้จัดการฝ่ายการตลาด มากล่าวเปิด แล้วมีการแสดงเล็กๆน้อยๆ เช่น บีบอย คาโบเอลล่า ฯลฯ แล้วรถ Mazda 2 ใหม่ ก็ถูกขับเข้ามา
โดย ดร. แห่งสถาบัน Zigma ที่เรารู้จักกันดีในเว็บ.. แล้วแกก็มาตอบคำถาม เกี่ยวกับการออกแบบ และ สถาบัน บลาบลาๆ
ก่อนที่เราจะไปชม VTR เกี่ยวกับการทดสอบรถ โดย คุณพีท ทองเจือ ซึ่งตัวเป็นๆ เขาก็มาในงานเช่นกัน มาพูดถึง Mazda 2 ใหม่
ว่ารถมีการย้ายตำแหน่งเสา A มาทำให้ไม่มีกระจกเล็กๆ หลังกระจกมองข้าง การออกแบบที่มี aero dynamic
เครื่องยนต์ ที่ถูกเซตมาแบบยังโง้นยังงี้ เรื่องเบรคที่ว่าดียังงั้นยังงี้ ตำแหน่งการวางแผงข้างในรถ การออกแบบ ฯลฯ

หลังจากนั้น เราได้พบกับแขกรับเชิญอีกคน คือ ซานิ แห่ง AF6 มาร้องเพลง อกหักไม่ว่า อยู่บำรุง และ don't call me back
ช่วยเพิ่มความสนุกสนานให้มากทีเดยีว แต่พวกที่ยืนอยู่ติดขอบที่ใช้แสดง เช่นผม (ใกล้ขนาดแทบคว้าคอมาได้เลยทีเดียว)
กลับยืนนิ่ง อารมณ์ว่าแก่แล้วว่างั้น เพลงก็ออกจะสนุกสนาน.. แต่ก็มีแฟนคลับ มาชูป้ายไฟ ให้กำลังใจซานิ เยอะพอสมควร

หลังจากพ้นช่วงนี้ไป เขาก็ถ่ายรูปหมู่กัน และ พิธีกรทั้งสองก็พาไปรู้จักกับรถ Mazda 2 ใหม่ เมื่อย้ายตำแหน่งมา รถ Mazda 2 ใหม่ สีเขียว คันน้อย
ก็ถูกรุมตอม เลยทีเดียว ผู้คนสนใจเข้าไปลองนั่ง ลองเปิด ลองสำรวจ กันทั้งนั้น...

วันนี้ที่เขานำมาให้ลองเป็นรุ่นท๊อป เบาะผ้า แผงข้างประตูบุด้วยหนัง กระจกพับไฟฟ้า ดิสหน้า ดรัมหลัง มีกุญแจอัจริยะ
สตาร์ทโดยไม่ต้องใช้กุญแจ กุญแจเป็นแบบแท่งยาวๆ คล้ายๆของ Nissan Teana แต่จะเหลี่ยมกว่าเล็กน้อย
สามารถกดปุ่มด้านหลังแล้วดึงกุญแจ มาไขยามฉุกเฉินได้ (เหมือนของ Nissan) .. มีปุ่มควบคุมวิทยุบนพวงมาลัย
มีช่อง Aux in พับเบาะหลังได้แบบ 60:40 และ เครื่องปรับอากาศ ไม่ได้เป็นแบบออโต้ แต่เป็นแบบลูกบิดธรรมดา มีฮีทเตอร์ ด้วย

เสียงปิดประตู ดูมั่นใจมาก ตำแหน่งการนั่งขับก็ดี เพราะต่างกับคู่แข่งที่ มีพื้นที่หลังพวงมาลัยเยอะ แต่หน้าสั้น แต่ Mazda 2 ใหม่
มีส่วนของกระโปรงหน้าที่ยาวกว่า เมื่อเปิดฝากระโปรงหน้าขึ้นมา จะพบกับเครื่องยนต์ และ สารพัดอุปกรณ์ ที่ใหญ่กว่า
และ ดูเต็ม แน่นกว่าคู่แข่งสุดๆ... และที่แน่นอนที่สุด คือตำแหน่งหลังพวงมาลัย มีน้อยกว่าคู่แข่งแน่ๆ

โดยรวมแล้วผมค่อนข้างพอใจในการออกแบบค่อนข้างมาก เพราะตำแหน่งการขับ กับ ทัศนวิสัยที่ดี อันเนื่องมาจากการวางตำแหน่งเสา A ที่ไม่เหมือนใคร
ตอนนี้ที่อยากลอง คืออยากลองขับดู ว่าจะดีจริงเหมือนใน VTR ที่เขามาทดสอบหรือเปล่า

และแล้วก็จบงานในวันนี้ในราวๆทุ่มนึง แต่ผมออกมาตอน 18.30 รับของที่ฝากไว้ กลับบ้านหละครับ

ใครไปมาบ้างหรือเปล่าครับ มาเล่าให้ฟังบ้างน๊าา เผื่อตกหล่นอะไรไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 22:02:50 โดย the_bunz »

ออฟไลน์ vvut

• Newbie
  • *
Re: ไปงานเปิดตัว Mazda 2 มาครับ เลยมาเล่าให้ฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 21:58:59 »
เล่นเล่าละเอียดยิบ
ขอเพิ่มนิด  ล้ออะไหล่เป็นเหล็กสีครีมๆเหลือง แล้วก็เห็นบอกว่าเวลาคลิกดาวเกียร์จะลดลงมาสองเกียร์

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
Re: ไปงานเปิดตัว Mazda 2 มาครับ เลยมาเล่าให้ฟัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 22:37:12 »
ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ wasit

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 23:21:49 »
ขอบคุณมากครับ อยากไปด้วยจังครับ เสียดายที่ถ่ายรูปไม่ได้ ไม่งั้นคงได้ดูภาพเปิดตัวแน่เลย

ออฟไลน์ denny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 23:23:59 »
ใช่ครับผมก็ไปมา  

มีรายละเอียดรถเพิ่มเติมให้ คือ
ใช้ผู้ออกแบบแนวสปอร์ตโดยทีมงานเดียวกับ MX5 รวมไปถึง light weight Technology
ที่ต้องการให้เหมือนรถสปอร์ตจริงๆทั้งความคล่องแคล่วในการขับขี่ ประหยัดน้ำมัน ควบคุมได้ดี
เบาะกระชับตัว ทั้งคนขับและคนนั่งข้าง แผงหน้าปัด แบบมิคกี้เม๊าส์

ขอเพิ่มรายละเอียดเรื่องเกมส์สนุกๆ
1.เรียงกล่องจิกซอร์ตามรูปที่จับได้เป็นรูปสัญลักษณ์ มาสด้า หน้ารถ หลังรถ ตัวรถ ว่ากันไป
2.จับคู่ สัญลักษณ์มาสด้า+Countdown to 2  ให้เปิด 2 จากทั้งหมด 7 แผ่นป้าย
3.ใช้ประแจถอดล้อรถ ที่มีการสร้างจำลองขึ้นมา มีแอบโกงให้สาวๆด้วย งานนี้สาวๆเลยชนะไปเกือบทุกคู่

ส่วนของรางวัลที่แจกกันเริ่มแรกแต่ละคนก็จะได้ถุงคนล่ะใบในนั้นมีหมวกที่มีสัญลักษณ์ Mazda2 ของรางวัลที่แจกกันก็มี
-ปากกา, พวกกุญแจรูปรถ Mazda2 แบบเล็กกับแบบใหญ่ได้มาสีขาวและเขียว, กระเป๋าผ้าลดภาวะโลกร้อนใส่ของใหญ่มาก สุดท้ายก็เสื้อยืด T-shirt สีเขียว

โดยรวมประทับใจมากครับกับงานนี้ เลยทำให้เปลี่ยนใจจากรุ่น V เป็น top เลย
ทางผู้จัดการแจ้งว่าคุ้มกว่า ราคาจะแจ้งวันแถลงข่าว 17 พย และรับรองราคาไม่ผิดหวัง
ตอนนี้รถออกมาแล้ว 1800 คัน จะเริ่มส่งมอบให้ dealer แล้ว
สามารถจองงาน motor show ก็ได้ แคมเปญเดียวกันอยู่ แต่ราคาจะปรับใหม่ช่วงเดือนมกราคมปีหน้า
อ๋อ แล้วก็คนที่กลัวว่ารถจะเป็นล๊อตแรกแล้วมีปัญหา ทางผู้จัดการแจ้งว่าจริงๆรถรุ่นนี้ไม่ได้ถือว่าล๊อตแรกของไลน์การผลิต
เนื่องจากมีรถออกมาแล้วเกือบร้อยคันสำหรับทดสอบ ออกมาครั้งละ 30 คัน
ผู้ติดตามแอบเสียดาย อดถ่ายรูปกับซานิ พีท ดร.จีโร เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 00:28:13 โดย denny »

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 23:52:47 »
จิงๆ ก็อยากได้คันนี้นะคับ บ้านผมเป็นสาวกมาสด้า แต่เป็นกระบะ ตั้งแต่เฟมิลี่ มาแระ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 01:09:54 »
อันที่จริง วันนี้ ดูเหมือนว่า ใช่ เจ้าของกระทู้หรือเปล่า ที่โ?รชวนผม

และผมก็ตัดสินใจว่าไม่ไป

เพราะขืนไป คนแถวนั้น เค้าจำหน้าผมได้หมด มีหวัง โดนเชิญให้ออกจากงาน
และคาดว่า...คงได้อับอายขายหน้าประชาชีแน่นอน เพราะงานนี้ คนที่จะช่วยเคลียร์ทุกอย่างให้ไฟเขียวได้
ก็ ดันต้อง วิ่งรอก ไปงานแต่งงาน เหมือนผม ในช่วงเย็นที่ผ่านมานี้เป๊ะเลย....

เลย อดดู!!

แง่งงงงงงงงงงง

พี่อุทัยคร้าบบบ

เปิดรอบ พิเศษ ให้ชาว Headlightmag.com ของเราด้วยได้ป่าวๆๆๆๆ

ออฟไลน์ denny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:23:38 »
 ;D
เผอิญไป Showroom มาครับ

ออฟไลน์ the_bunz

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 18:53:11 »
อันที่จริง วันนี้ ดูเหมือนว่า ใช่ เจ้าของกระทู้หรือเปล่า ที่โ?รชวนผม

ผมเองครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 23:29:13 »
เรื่องคิกดาวน์แล้วลงมา2เกียร์ ผมว่าไม่ใช่นะ

เรียกว่า 2 สเตปดีกว่า

มาสด้าแอสติน่าที่ผมใช้อยู่ก้อทำได้ครับ

คือกดคิกดาวน์ไปครึ่งนึง กับกดแบบสุดครับ
ครึ่งนึงก้อลดไป1เกียร์ กดสุดก้อลงไป2เกียร์
ถ้ารถวิ่งไม่เร็วมาก กดเพื่อเรียกรอบก้อกดครึ่งเดียว รอบจะขึ้นไม่เยอะมาก ประมาณ 1000 รอบ
กดสุดใช้ตอนวิ่งเร็วแล้้ว กดเพื่อแซงแบบไวๆ กดเต็มๆรอบจะกวาดเพิ่มประมาณ 2000 รอบ
ถ้ากดเต็มตอนรถวิ่งช้าๆ รอบจะกวาดอย่างเดียว รถไม่วิ่ง

แล้วแต่สถานการ์ณการใช้งานนะ ผมว่า
แต่ก้อสนุกดี อิ อิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 23:38:32 »
เห็นภาพเลยคับ ;D
ขอบคุณมากคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 00:20:14 »
ดรัมหลัง จะเชื่อถือได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 05:25:47 »
ดรัมหลัง ไม่ใช่ข้อน่ารังเกียจ หาdesign ได้ดี

Ford Escape 3.0 ของผม ก็ดรัมหลัง แต่ฟิลลิ่งการเบรคดีมากครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)