ผู้เขียน หัวข้อ: โครเป็นโรคกลัวคาร์แคร์แบบผมบ้างครับ  (อ่าน 6614 ครั้ง)

ออฟไลน์ tty

• Jr. Member
  • **
คือไม่ไว้ใจคาร์แคร์ในการล้างรถสุดรักสุดหวงครับ แต่ไม่มีเวลาก้อต้องทำใจส่งเจ้ารถที่รักไปให้ใครก้อไม่รู้ล้างทำความสะอาดให้ กะว่าจะล้างเองก้อไม่รู้ว่าจะไปรอดเปล่า หรือว่ามีคาร์แคร์ดีดีแนะนำ ก้อดีครับ แถวพระราม5 อะครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: โครเป็นโรคกลัวคาร์แคร์แบบผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 18:18:02 »
รอยขนแมวตรึมคับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: โครเป็นโรคกลัวคาร์แคร์แบบผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 18:23:20 »
นานนานทีให้คาร์แคร์ล้างครับ ( ปีล่ะหน )

เพราะเป็นคนชอบล้างรถด้วย (ได้ออกกำลังกาย) และหวงรถด้วยไปในตัว

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 18:47:36 »
รอยขนแมวล้างเองก็เป็นคับ

ไม่ซีเรียสอะไร

ปีนึ่งก็ขัดลบรอยสัก 1 รอบพอ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:20:30 »
ผมเปิดคาแคครับที่พัทยา ล้างเองตลอด ถึงจะมีลูกน้องคอยช่วยก็ล้างเองทำเองหมดครับ

ใครทำก็ไม่ถูกใจเท่าเราทำ เหนื่อย แต่ภูมิใจ สบายใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:34:03 »
ผมนานๆจะเข้าคาร์แคร์ครับ

นานๆเลยจริงๆ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:35:42 »
แถวพระราม5 คงต้อง WASH UNITED พระราม5 เลยครับ  ;)

เลี้ยวซอยก่อนถึงฮอนด้าพระราม 5 น่ะครับ เข้าไปนิดนึงร้านอยู่ขวามือครับ  :)

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:52:26 »
รอยขนแมวล้างเองก็เป็นคับ

ไม่ซีเรียสอะไร

ปีนึ่งก็ขัดลบรอยสัก 1 รอบพอ

ผมล้างเองไม่เป็นคับ แล้วรอยพวกนี้ บางรอยลึกเพราะอาจมีเศษทรายติดอยู่กับผ้า+เช็ดแรงเกินไป ขัดไงก็ไม่ออกคับ ก็แล้วแต่นะคับ แต่ล้างเองก็เหนื่อ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:54:22 »
รถผมสีดำทุกคัน ยอมรับเลยครับไม่กล้าล้างเองครับ กลัวรอยขนเเมว เเละก็ไม่เคยเปลี่ยนร้านด้วย ล้างอยู่ร้านเดียว เคลือบทุกครั้ง อยู่บางนาแต่ขับไปล้างกรุงเทพ-นน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 20:25:46 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 20:16:11 »
ร้านล้างรถถ้าเจอร้านดี ไกลก็อยากจะถ่อไปให้ได้ฮะ แต่ตัวผมบ้านไม่มีที่จอดต้องเช่าที่จอดโบ๊เบ๊ รถผ่านวันนึง 1500คัน+ เขม่าหนาจ้างเขาล้างเอาตลอดครับ 6เดือนก้ขัดทีลงพวกตัว polish บ้าง ผมสีขาวนะครับ ไม่อยากให้รถเป็นรอยต้องล้างเองสถานเดียวฮะ  ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 20:21:33 »
เคยล้างร้านชื่อดังแถวเรียบทางด่วนรามอินทรา
ปรากฎว่ารอยแถมมาหลายรอยเลย  เข็ดกับร้านนี้เลยครับ
ไม่ไปใช้บริการอีกเลย :'(

ปกติล้างร้านประจำแถวโชคชัย 4 แต่วันนั้นปิด เปลี่ยนร้านเลยเป็นเรื่องเลย...
ล้างประจำนี่ไม่ใช่ล้างบ่อยๆ กับร้านนี้นะ แต่ถ้าไม่มีเวลาล้างเองจริงๆ ถึงเข้าร้านนี้ครับ ที่ไว้ใจได้
แต่เรื่องรอยขนแมวต้องทำใจ ยังไงก็หนีไม่พ้นครับ

ล้างเองดีที่สุด แต่ต้องล้างอย่างถูกวิธีนะ ผิดวิธีรอยมามากกว่าร้านล้างนะครับ ;D
ล้างเองก็หนีรอยขนแมวไม่พ้น อย่างน้อยต้องมีบ้างครับ บ่อยๆ เข้ามันก็เยอะ ทนไม่ไหวก็ขัดลบรอยเอา
แค่เอาผ้าไมโครลูบก็มีรอยแล้วครับ  อาศัยคลีนเนอร์กลบรอยเอาครับ เอาแสงสะท้อนเข้าช่วย ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 20:32:42 »
ผมไปล้างกับปั้มเอสโซ่ ตรงศรีนครินทร์ เปิดล้างรถ
ล้างดีครับ ดูดฝุ่นหมดจด เช็ดภายในโอเค ไม่มีปัญหาอะไร รถไซต์วีออส 100 บาท

หลักๆเลยคือ อยากให้ฉีดใต้ท้อง ฉีดล้างโคลนตรงช่วงล่างกับซุ้มล้อ
ที่สำคัญ ล้างคราบยางมะตอยครับ ล้างเองไม่ไหว

ล้างแล้ว ขับกลับบ้าน ใช้ดีเทลเลอร์ ฉีด+เช็ดฝุ่นด้วยผ้าไมโคร เก็บงาน
แล้วจับลงคลีนเนอร์แว็กซ์ 1 ชั้น แล้วตามด้วย 3m paste wax
เป็นอันจบขั้นตอน อยู่ได้นาน 2 เดือน ถ้าไม่เลอะอะไรหนักๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 20:36:53 »
หลังจากโลโก้หน้ารถกระเด็นเมื่อสามปีที่แล้ว ก็ไม่ได้กินเงินผมอีกเลย ซื้อ mg งานมอเตอร์ฯ ปีละครั้ง ประมาณสามสี่พัน ล้างได้ทั้งปี...

ออฟไลน์ tty

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:03:18 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ เห็นทีงานนี้คงต้องล้างเองครับ  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:23:16 »
รถผมสีดำทุกคัน ยอมรับเลยครับไม่กล้าล้างเองครับ กลัวรอยขนเเมว เเละก็ไม่เคยเปลี่ยนร้านด้วย ล้างอยู่ร้านเดียว เคลือบทุกครั้ง อยู่บางนาแต่ขับไปล้างกรุงเทพ-นน

ร้านชื่ออะไร อยู่ช่วงไหนครับ อยากลองบ้างครับ
รถสีดำเหมือนกัน คันนี้ยังไ่ม่เคยล้างเองเลยครับ
แต่ที่เหลือสีทองล้างเองหมด ไม่เคยเอาไปล้างที่ร้าน 55555

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:47:39 »
การแก้ไขปัญหาของผมคือเปิดคาร์แคร์เองเลยครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:49:01 »
ล้างเองก็หาผ้าชามัวร์ และผ้าไมโครไฟเบอร์(3M)  ซักอย่างละผืน
เริ่มแรกฉีดน้ำเอามือลูบเบาๆไล่ทรายก่อนแล้วค่อยลงฟองน้ำชุบน้ำยา   ปราศจากรอยขนแมวแน่นอนครับ
ถือเป็นการออกำลังกายไปในตัวด้วย   ในโลกที่มีแต่คนอยากสบาย  เราออกกำลังแข็งแรงไว้  อายุยืนนานคู่กับรถเงางาม

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 22:09:02 »
   WASH  UNITED ครับ  เข้าซอยไปนิด

ผมเอา  E  Class  w212  ไปล้างมาครับ   ว่าจะเอา  520i F10   คันใหม่  ไปเคลือบแก้วที่นี่ครับ

ปกติรถยุโรปไม่กล้าไปล้างส่งเดชครับ 

ส่วน ACCORD G8 ที่บ้านล้างที่ปั๊มเลยครับ  ขับเข้าไปไม่ต้องลงรถ  10 นาทีเสร็จ  ที่เขาล้าง Taxi  กันนะครับ 60 บาท

ส่วนร้านข้างบน เจ้าของดีมากครับ  มีห้องรอ  ชาเขียวอร่อยครับ 

ออฟไลน์ Frontiere

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 22:11:05 »
ผมเคยไปล้างแต่เขาล้างไม่ถูกใจผม ตั้งแต่นั้นมาจัดเองมาตลอด หาข้อมูลใน เว็บวิธีการล้าง น้ำยาต่างๆนาๆ
ผมว่าล้างเองสบายใจกว่าเยอะคร้าบบ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 15:30:13 »
ปกติร้านคาร์แคร์แบบนี้ค่าล้างอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

เคยล้างแต่ร้านในปั๊ม ล้างสีดูดฝุ่นร้อยเดียว
แต่ถ้าออกรถใหม่ก็คงไม่กล้าไปใช้บริการแล้ว
เพราะใช้ฟองน้ำอันเดียว ถูตั้งแต่แม็กยันหลังคา :P

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 16:50:07 »
ร้านมาตรฐานเครือ CG ผมล้าง 150 บาทครับ
เคยล้าง MG ที่บอก 250 บาท รอยตามมาด้วย
ผมไม่ได้บอก MG ไม่ดีนะ เป็นความใส่ใจของแต่ละร้านมากกว่าครับ
แต่โดยทั่วไป 150-250 บาท ประมาณนี้
ปกติร้านคาร์แคร์แบบนี้ค่าล้างอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

เคยล้างแต่ร้านในปั๊ม ล้างสีดูดฝุ่นร้อยเดียว
แต่ถ้าออกรถใหม่ก็คงไม่กล้าไปใช้บริการแล้ว
เพราะใช้ฟองน้ำอันเดียว ถูตั้งแต่แม็กยันหลังคา :P