ผู้เขียน หัวข้อ: [พลีชีพ]ทำไมกระทู้ BMW ใน HLM ถึงเยอะกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ  (อ่าน 20123 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ขอร้องว่าอย่าอ่านแต่หัวกระทู้อ่านความเห็นผมก่อนค่อยแสดงความคิดเห็นนะครับ

ผมสงสัยมากแต่บางทีก็ไม่กล้าจะถาม คิดมานานแล้วเลยจะมาพูดคุยกันดู
จากความคิดผมนอกจากกระแสรถเปิดตัวใหม่ที่บูมขึ้นมา แล้วสมาชิกบางท่านก็ตั้งกระทู้รุ่นนั้นถี่ๆแต่พอเปิดตัวสักพักก็ซาลงไป อย่างช่วงนี้คงได้อัพเดตAccordกันรัวๆหน่อย
แต่ผมสังเกตว่ากระทู้Series3F30และSeries5F10 นั้นเลยช่วงกระแสเปิดตัวมาสักพักแล้ว แต่กลับมีกระทู้มาเรื่อยๆเลยครับ บางอันก็น่าสนใจ แต่ส่วนใหญ่ไม่มีอะไร
ผมคิดว่าสมาชิกทั้งหลายทั้งมีBMWและกำลังจะมีBMWหมั่นมาตั้งกระทู้เพราะ
- BMW เป็นรถที่ดีติด Best Drive ของเว็บ ผู้ครอบครองย่อมมีความภูมิใจ
- สมาชิกที่สนใจBMWมีค่อนข้างมาก กระทู้จึงอุ่นหนาฝาคั่งเสมอ ผมก็ชอบนะเป็นรถที่จะเอื้อมให้ถึง
- เป็นรถราคาสูงคนซื้อเป็นกลุ่มหัวก้าวหน้าพอสมควร และมีเงินพอที่จะเลือกรถได้ มีสิทธิ์เลือกก็คิดมาก แสดงความคิดเห็นมาก อย่างผมมีรถคันเดียวก็หนักแล้วคงไม่หวังจะออกรถคันใหม่ง่ายๆ
- อื่นๆ

อืม..เสียวอยู่นะครับโพสแบบนี้ แต่บางทีผมก็หน่ายกับกระทู้รายงานชีวิต BMW จะออกอะไรดี ไปทำอะไรมาบ้าง ....
ถ้าคิดว่าจะสร้างดราม่าแอดมินล็อคกระทู้ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
หัวกระทู้แค่นี้ไม่ถึงมือจ่าพิชิตหรอกครับ  ;D

คงมีสมาชิกใช้เยอะกระมังครับผม รถคงดีอยู่แล้วอ่ะครับ

เห็นมีสมาชิกหลายๆท่านใช้กันอยู่ คงเห็นเพื่อนท่านอื่นใช้ ก็ตั้งกระทู้ปรึกษากันขอความเห็นกันแค่นั้น

ไม่น่ามีไรหรอกมั้งครับผม

ออฟไลน์ kan.kom

มั่วๆนะ คนเล่นเว็บ ส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น วัยกลางคน ก็เป้นกลุ่มเป้าหมายของ bmw อยู่แล้ว
วัยรุ่นส่วนใหญ่ก็ชอบรถที่สมรรถนะ รูปลักษณ์ทรงสปอร์ตมากกว่าแบรนด์อยู่แล้ว

อย่างลองสังเกตุดีๆ ในเน็ตด่าพี่โตกันให้ขรม แต่ทำไมยอดขายพี่โตก็นำอยู่ทั้งที่รถก็ไม่ได้ดีเด่กว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน

มั่วๆนะ คนเล่นเว็บ ส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น วัยกลางคน ก็เป้นกลุ่มเป้าหมายของ bmw อยู่แล้ว
วัยรุ่นส่วนใหญ่ก็ชอบรถที่สมรรถนะ รูปลักษณ์ทรงสปอร์ตมากกว่าแบรนด์อยู่แล้ว

อย่างลองสังเกตุดีๆ ในเน็ตด่าพี่โตกันให้ขรม แต่ทำไมยอดขายพี่โตก็นำอยู่ทั้งที่รถก็ไม่ได้ดีเด่กว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน
คนซื้อ Toyota, Merc คนส่วนใหญ่ซื้อแล้วเอาไปใช้กันไงครับ อย่างอาเสี่ยที่ออกE-Classส่วนใหญ่คงเอาเวลาไปหาบ้านเล็กดีกว่าอัพเว็บมั้งครับ อิอิ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
BMW จับมือกับ BOSCH  เป็นหัวหอกในการคิดค้นเทคโนโลยีใหม่ๆของรถยนต์ตั้งแต่อดีต-ปัจจุบัน  ไม่ว่าจะเครื่องดีเซลคอมมอนแรล   เกียร์ Dual Clutch
งบวิจัยถูกใช้ไปมาก   ผมจึงชอบตรงที่การวิจัยของเค้า  เน้นให้ความสำคัญของประสิทธิภาพควบคู่ไปกับความหรูหราสะดวกสบายได้ลงตัวที่สุด
ออกมาเป็นสิ่งที่ใช้งานได้คุ้มค่าจริง  ขับดีจริง  ไม่ใช่แค่การทำออกมาให้สะดวกสบายหรูหราสมฐานะเฉยๆ  

ดังนั้น เวลามีรุ่นใหม่ออกมาจึงมีกระทู๊กล่าวถึงกันเยอะเป็นธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 20:18:52 โดย hutzero »

ออฟไลน์ maxxim

• **

คนซื้อ Toyota, Merc คนส่วนใหญ่ซื้อแล้วเอาไปใช้กันไงครับ อย่างอาเสี่ยที่ออกE-Classส่วนใหญ่คงเอาเวลาไปหาบ้านเล็กดีกว่าอัพเว็บมั้งครับ อิอิ

555

ออฟไลน์ paulmoderndog

ผม มี e cabi กับ xc60ก็ไม่อยากเขียนบทความนะครับและจะไม่มีบ้านเล็กด้วยนะครับ

แต่ช่วงปีที่ผ่านมาผมว่าHondaก็มากเหมือนกันแต่มันก็ออกรุ่นใหม่มาทุกเดือน ชวงนี้Accordกลับรู้สึกว่ามากที่สุดเลยครับมากกว่าAmaze,Crv,Civic,Brz
ใจก็ผมอยากให้mazda6มาบ้างจัง ไม่เอา3+3แบบที่บอกk Jimmyนะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อีกอย่างเวปเราจะพูดถึงรถที่ไม่ค่อยตลาดมากซะส่วนใหญ่ เพราะน่าจะเป็นคนที่ชอบขับรถซะส่วนใหญ่ มาสิงอยู่รวมกันด้วยแหละครับ เลยออกๆมาแนวนี้

ออฟไลน์ MystogaN

ผมก็สังเกตุเหมือนกันนะครับ ถ้าเป็นผมโพส จะเป็นส่วนมากอัพเดทรถมาใหม่

ไม่เคยเห็นคนมาตั้งกระทู้ถามว่าซื้อ MB รุ่นไหนดี,มีปัญหาตรงนั้นตรงนี้,ศูนย์นี้ห่วย อะไรแบบนี้บ้างเลย

หรือเพราะ MercedesMania เค้าสมัครง่ายกว่า BMWsociety กันแน่

เท่าที่ทราบผมว่าน่าจะมีคนเล่นเยอะกว่า BMWsociety พอสมควรเลยครับ ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมว่าเพราะ ติดbest drive บางคนขี้เกียจลองขับ ไม่มีเวลา เห่อรถ ไม่หาข้อมูลเก่าๆอ่าน ขี้เกียจ หาไม่เจอ ของเก่าข้อมูลไม่อัพเดต และเป็นรถพรีเมี่ยมที่อัตรากินน้ำมันดีที่สุดในตอนนี้ครับ ผมก็เซงอ่านซ้ำๆๆๆทุกวัน แต่กระทู้ใหม่ๆก็จะมีคนนำข้อมูลใหม่ๆมาบอกเรื่อยๆ ถึงจะเล็กน้อยแต่ก็ชอบมีประโยชน์ดีครับ

ผมก็สังเกตุเหมือนกันนะครับ ถ้าเป็นผมโพส จะเป็นส่วนมากอัพเดทรถมาใหม่

ไม่เคยเห็นคนมาตั้งกระทู้ถามว่าซื้อ MB รุ่นไหนดี,มีปัญหาตรงนั้นตรงนี้,ศูนย์นี้ห่วย อะไรแบบนี้บ้างเลย

หรือเพราะ MercedesMania เค้าสมัครง่ายกว่า BMWsociety กันแน่

เท่าที่ทราบผมว่าน่าจะมีคนเล่นเยอะกว่า BMWsociety พอสมควรเลยครับ ;D
เว็บคลับสมัครยากก็เป็นไปได้ ที่นี่ค่อนข้างเปิดกว้างสมาชิกก็เยอะ
คลับSeries3กับ5 นี่มีคลับแยกแบบรถตลาดรึเปล่าครับ นอกจากเว็บ BMWsociety
แต่หลังๆคุณLanCeLoT ไม่ใช้รูปรถตัวเองเป็นโพรไฟล์แล้วเหรอครับ หรือกลัวโดนตามไปดักตีหัวขโมยกุญแจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 20:36:06 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ Coat145

นับถือเจ้าของกระทู้ครับๆๆ 5555 ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ้าวเหรอ ไม่เคยสังเกตุเลยครับคงเป็นเพราะว่าเป็นรถที่ผมไม่เคยอาจเอื้อมเลยมองแต่รถบ้านๆ ขนาดแอคคอร์ดที่เค้าว่ามีกระทู้เยอะๆผมก็ไม่คิดว่าเยอะเพราะไม่ได้ติดตามอะไรอยากรู้จักเจ้า Spin มากกว่าหาข้อมูลไม่ได้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ beebird

ของเค้าดีครับ ก็มีคนกล่าวขวัญถึงเป็นธรรมดาเนอะ พอคนใช้เยอะๆเข้า กระแสด้านลบที่เรามักมองไม่เห็นก็มีเล็ดลอดออกมามั่ง ก็ดีนะครับเป็นข้อมูลหลายๆด้านไม่ใช่จะอวยกันอย่างเดียว

เว็บคลับสมัครยากก็เป็นไปได้ ที่นี่ค่อนข้างเปิดกว้างสมาชิกก็เยอะ
คลับSeries3กับ5 นี่มีคลับแยกแบบรถตลาดรึเปล่าครับ นอกจากเว็บ BMWsociety
แต่หลังๆคุณLanCeLoT ไม่ใช้รูปรถตัวเองเป็นโพรไฟล์แล้วเหรอครับ หรือกลัวโดนตามไปดักตีหัวขโมยกุญแจ
ประมาณนั้นครับ กลัวโดนตีหัวข้อหาน่าหมั่นไส้มากกว่าครับ เห็นคนชื่อ PPete นี่ตามค่อนแขะผมอยู่ตลอด

เท่าที่ทราบ เคยเห็นเป็น Fanpage ใน Facebook หนะครับเฉพาะ F30 แต่ก็มีคนไม่มาก

ส่วนคลับแยกผมว่าไม่มีนะครับ เคยลองเซิชหาดู ก็ไม่เจอ เจอแต่คลับ X1,X3 หละครับ

ดังนั้นเวลาใครมีปัญหาอะไรก็คงต้องหาที่ถาม ก็เลยมาแจคพอตที่ HLM หละมั้งครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 20:52:27 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Parinceo

ผมก็คิดเหมือนกันนะครับ เลยไม่ค่อยจะกล้าตั้งเท่าไหร่ ;D
เวลามรใครตั้งผมก็ถามต่อนะบางที มันจะได้ไม่เปลืองพื้นที่หน้าแรก แต่ก็มีหลายๆคนตั้งถามเรื่องเดิมๆซ้ำๆ
ที่ BMW เยอะคงเป็นเพราะว่าเป็นรถที่คนชอบรถแบบพวกเราๆชอบกันแหละครับ คนใช้ MB ส่วนใหญ่คงไม่มานั่งเล่นบอร์ดรถแบบนี้หรอกครับ

ยี่ห้อน่ะไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ถ้าตั้งเรื่องเดิมๆ อย่างเช่นเทียบออพชั่น(Accord 4-5กระทู้ละ) ผมว่ามันเยอะไปนะ ถ้าถามเรื่องดีไซน์ ชุดแต่ง, เครื่องยนต์, การขับขี่ ฯลฯ
ต่อให้เต็มหน้าผมยังโอเคเลยครับ  :P

ตอนนี้ก็มีเรื่อยๆนะครับ ผมว่าไม่เยอะเท่าไหร่
ปล.เจ้าของกระทู้ใจกล้ามากครับ นี่มันกระทู้ล่อเป้านี่ครับ ;D

พลีชีพ-ล่อเป้ามากเลย แต่มันคาใจมาสักพักแล้วครับ เลื่อนไป4-5กระทู้เจอF10-30ตลอด
แต่ตอนนี้กำลังเพลินกับแอคคอดครับ เข้าไปอ่านหมดถ้าเนื้อหาไม่ซ้ำนะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

เออ จริง 555

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เลือกอ่านสิครับผมเฉยๆนะ ผมก็เลือกอ่านเฉพาะที่หัวข้อผมสนใจ โดยมากรถใหม่ๆผมไม่ค่อยตามเลยนะ เพราะตามไม่ทัน

ผมชอบตอบกระทู้รถพัง รถเสีย รถมีปัญหามากกว่า พอดีผมมันขาเรโทร รถใหม่ๆมันแสลงกัน ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ แถมไม่มีปัญญาซื้อด้วย ;)

แต่บางทีก็เอือมกระทู้ 320d,320i,328i หรือ 520d,520i,528i,525d ซื้ออะไรดีเหมือนกันนะครับ หนักๆ เข้าถามว่าซื้อสีอะไรดีด้วยซ้ำ

น่าจะให้พี่จิมมี่ตั้งกระทู้ปักหมุดไปเลยนะครับ ว่าซื้อ F30 รุ่นไหนดี สีไหนสวยสุด ไรแบบนี้ ฮ่าๆๆๆ ;)

ปล.ผมว่าผมตอบคำถามว่าซื้ออะไรดี หลายรอบมากแล้วหละ ฮ่าๆ แล้วก็มาเปรียบเทียบ เบนซิน ดีเซล บลาๆๆๆ  :P

ปล2.บ่องตงเบย !!

ออฟไลน์ f1rstgot

ยอดขายอันดับหนึ่งในทั่วโลก และ มันมีอะไรให้น่าค้นหามากที่สุดเมื่อเทียบกับคู่แข่งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปคิดอะไรมากครับ

เราไม่จำเป็นต้องเข้าทุกกระทู้ก็ได้นี่หน่า

กระทู้ไหนผมไม่มีความรู้ผมก็ไม่เข้าไปดู

ปล.ส่วนกระทู้ BMW อะ คนส่วนใหญ่ที่เล่นเว็บบอร์ดหรือโลกโซเชี่ยว จะเป็นวัยรุ่นหรือกลางคนซะ 90เปอร์เซ็นเลยนะครับ

เลยทำให้ใส่ใจ ละเอียด มากๆทำเรื่องพวกรุ่น สี เครื่อง ผิดกับอาเสี่ยๆผู้ใหญ่ๆนิดนึง แกไม่เข้ามาเล่นแบบเราๆหรอกครับ

เห็น E class สวย หรูหรา ตราดาวก็ซื้อแล้ว เครื่องไหนก็ได้ยังไงก็เบ้น ไม่ต้องถามมาก ซื้อเลยมีตังค์จบ

ปล2.ส่วนกระทู้ที่มันเยอะๆอะ ถ้าเราไปพิมเพิ่มเติมในกระทู้เก่าๆ หัวข้อของเราคนจะไม่สนใจครับ ถึงจะมีคนสนใจมันก็น้อย หรือไม่จริง ?

สู้ตั้งกระทู้ใหม่ ให้มันสะดุดสายตาผู้คน มีคนตอบเยอะๆ เพิ่มความมั่นใจ จะดีกว่าไหม(อันนี้มุมมองของคนที่อยากจะถาม เลยต้องตั้งกระทู้ ทั้งๆที่มันมีกระทู้คล้ายกันอยู่ล่างๆ)

จะว่าไปยังไม่ได้อ่านรีวิวF30ของคุณจิมมี่เลยรอจนลืม เอาเซอไพร์มาหลอกล่อ
แถมในห้อง User's Voice ก็ไม่มีรีวิว F30/F10 เลยอยากอ่านจากUserบ้าง
มาถามกันจังซื้ออะไรดี พอซื้อแล้วขับเพลินใช้เพลินไม่ยอมมารีวิวให้ดูสักคน :'(

จะว่าไปยังไม่ได้อ่านรีวิวF30ของคุณจิมมี่เลยรอจนลืม เอาเซอไพร์มาหลอกล่อ
แถมในห้อง User's Voice ก็ไม่มีรีวิว F30/F10 เลยอยากอ่านจากUserบ้าง
มาถามกันจังซื้ออะไรดี พอซื้อแล้วขับเพลินใช้เพลินไม่ยอมมารีวิวให้ดูสักคน :'(

นั่นสิครับ surprise เข้ามาติดๆกันจนแผนค้าง F30 ยังไม่ออกเลย รออ่านมาตั้งแต่ยังไม่จอง ตนจะได้รถอยู่แล้ว ;D
ผมน่าจะได้รถสิ้นเดือนนะครับ ไว้จะเอารูปมาให้ชมกัน อาจจะมีริวิวนิดหน่อย แต่คงไม่เยอะเพราะรถคุณแม่ครับ

อ่อ รู้สึกมีรีวิว F30 อยู่ประมาณ2ท่าน และ F10 1 ท่านใน user's voice นะครับ เดี๋ยวไปค้นมาให้ครับ

มีข่าวร้ายมาบอกสำหรับคนที่รอ F32 4-Series นะครับ (ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่)

ไฟหน้าทรง 6 เหลี่ยมเหมือนตัวคอนเซปนั้นนนน "ยังคงเป็นแค่ Concept"

ส่วนคันจริง เป็น LED Headlight และ Corona Ring ทรงเหลี่ยมแบบ F30 ครับ :'(

ออฟไลน์ DanGerGarm

• **
ผมก็เป็นคนหนึ่งนะคับที่ชอบ F30 และคิดว่าอยากได้มันมาครอบครอง(แต่ ณ จุดนี้ทำไม่ได้)

แต่หลายๆครั้งผมก็เอือมๆเหมือนกันกับกระทู้เหล่านี้ ข้อมูลรถมีอยู่แล้วคับ กระทู้มากมายได้ตั้งไว้แล้วก็หาอ่านดู

แต่ถ้าเป็นกระทู้รถเสีย รถมีปัญหา โอเคคับ ช่วยกัน สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้น

ออฟไลน์ Mike

มีเจ้าของ F30 เยอะ แต่ไม่ยักจะมี User review แปลกดีเน้อะ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

รีวิว User's Voice ครับ

F30 ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24301.0.html
F10 ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16783.0.html

จำได้ว่าที่พี่ท่านนึงมารีวิว F30 เหมือนกัน อาจจะเป็นในห้องนี้ก็ได้มั้งครับ(อาจจะตกไปหลายหน้าละ)

ออฟไลน์ Monn

ผมว่าเพราะ BMW คนใช้ ส่วนใหญ่จะรุ่นใหม่หน่อย เข้าเวปเยอะ หรือป่าวครับ อิอิ  
แล้วก็อีกอย่างคือ BMW มันจุกจิก (คนส่วนใหญ่จะคิด) เวลาจะซื้อ ก็ถามก่อน กลัวก่อน ระแวงไปต่างๆ นาๆ
แล้วช่วงนี้ F30 ออก  F10 จะ LCI  มันก็เลยอยู่ในกระแสอยู่หนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ balliblue

กระทู้ล่อเป้า แต่เป็นเรื่องจริงนะ ไม่ว่าจะมีกระแสรถ honda ที่เปิดตัวมากมายแค่ไหน แต่ยังคงมี f10 f30 อยู่ตลอด แทบจะทุกวันเลยครับในหน้าแรก

ส่วน accord เยอะมากก็จริงช่วงนี้แต่ผมก็ว่าปกติ เพราะรถเปิดตัว และมีความโดดเด่นในด้าน option ความสวยงามและราคา และสังเกตได้ว่าสมาชิกหลายท่านใน HLM เราก็กำลังจะถอยกันเยอะด้วย คงได้เห็น user review เร็วๆนี้แน่

ปอลิง อย่างงี้ใช่ไหมที่เรียกว่าของดียังไงก็ไม่ตาย 555