ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยครับ รถโดนชน! เสีนใจมาก อยากทราบความเสียหายครับ (มีรูปประกอบ)  (อ่าน 11274 ครั้ง)

ออฟไลน์ herohero

• Newbie
  • *
  • สวัสดีครับ ทุกท่าน ^^
เหตุเกิดที่โคราช หน้ามหาลัยราชภัฏนครราชสีมา
---------------------------------------------------------
  -เรื่องมีอยู่ว่าผมออกจากบ้านเส้นหัวทะเลมุ่งหน้าเข้าสู่มหาลัยวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา เพื่อจะทำเรื่องการรับปริญญาเรียนจบ แต่เหตุที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นบริเวณหน้าสีแยกมหาลัย ผมขับมาปกติ สัญญาณไฟจราจรสีเขียว ทันใดนั้นได้มีรถกระบะ อีซูซุดีแม็กโฉมก่อนปัจจุบันสีบอร์นทอง ได้ฝ่าไฟแดงขับมาชนเข้าทางด้านซ้ายบริเวณล้อหลังของตัวรถทำให้รถเสียการควบคุม เกิดการหมุนประมาณครึ่งวงกลม และชนเข้ากับป้ายสัญญาณจราจร ทำให้รถเกิดการเสียหายหลักๆคือ ล้อหลังด้านซ้ายหุบเข้าไปในตัวรถไม่สามารถขยับรถได้ ตัวถังบริเวณฝาน้ำมันยุบตัว และสเกริ์ตหลังมุมซ้ายเกิดการเสียหาย
---------------------------------------------------------
เลยอยากถามพี่ๆครับ T T
1.ประกันของผม ประเภท 1 ของนวกิจครับ อยู่โคราช ในกรณีความเสียหายดังรูปความเครมอู่ไหนดีครับ

2.ถ้าซ่อมแล้วจะสามารถกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมไหมครับ

3.จากภาพระยะเวลาการซ่อมจะนานไหมครับ (ทางประกันประมาณเวลา 2 เดือน)

4.ควรเรียกค่าเสียหายจากคู่กรณีเท่าไรดีครับ

ปล.รถคันนี้ผมใช้งานทุกวันครับรับส่งเด็กที่บ้านไปโรงเรียน สงสารเด็กที่บ้านครับ เลยอยากให้รถกลับมาเป็นเหมือนเดิมไวๆครับ
ขอความเห็นใจพี่ๆช่วยให้คำตอบด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ประสบการณ์ครั้งแรกครับเศร้า
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ถ้าอู่ดีหน่อยซ่อมได้เหมือนเดิม100%ครับ

ออฟไลน์ beebird

จากเท่าที่ดู รถเราขับเคลื่อนล้อหน้า ชนที่ด้านหลังซ้าย ถ้ามีประกันชั้น1 เปลี่ยนของได้หมด สบายใจได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2. เหมือนเดิมได้ครับ
3. 2-3เดือนครับ ไม่น่าเกินนี้

ยังไงก็ขอให้กลับมาหล่อไวๆนะคร๊าบ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ถึงขนาดล้อหลังหุบเข้าไปเนี้ยไม่ธรรมดา...ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกันท่าน จขกท.ด้วยครับ.. :'(

โครงสร้างหลักไปแล้วหรือยังท่านใดทราบช่วยตอบด้วยครับ

ถ้าซ่อมมาแล้วการเข้าโค้ง การควบคุมรถจะดีเหมือนเดิม100% หรือไม่( ด้วยความเคารพ คหสต. ผมว่าไม่นะ)

ท่าน จขกท.ลองปรึกษาบริษัท ประกันของท่านดูครับว่าพอจะเรียกค่าเสื่อมสภาพรถ ค่าไม่มีรถใช้ (เรียกไม่ถูก^ ^) หรือว่า

ค่าป่วยการใดๆ จากบริษัทประกันคู่กรณีได้หรือไม่...ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 23:08:09 โดย puo »

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและความห่วงใยน่ะครับ  :)

ออฟไลน์ bluefox101

จากในรูป civic fd เป็นรถขับหน้า โดนชนตามรูป ความเสียหายไม่น่ากังวลมากครับ ถือว่าไม่หนักมาก และน่าจะยังไม่ถึง
โครงสร้างของรถ ที่เสียหายน่าจะเป็นส่วนของ ช่วงล่าง muti link  เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ทั้งชุด
ก็น่าจะกลับมาขับได้สมบูรณ์ 100% แล้ว และถ้าอะไหล่พร้อม ๆ นี่ไม่น่าจะเกินเดือนก็น่าจะซ่อมเสร็จครับ

ส่วนเรื่องค่าเสียหาย คุณก็ไม่ต้องทำอะไร เคลมกับประกันไปตามปกติ เดี๋ยประกันก็จะไปไล่เบี้ยเอาจากคู่กรณีเองครับ

• Newbie
  • *
ถึงขนาดล้อหลังหุบเข้าไปเนี้ยไม่ธรรมดา...ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกันท่าน จขกท.ด้วยครับ.. :'(

โครงสร้างหลักไปแล้วหรือยังท่านใดทราบช่วยตอบด้วยครับ

ถ้าซ่อมมาแล้วการเข้าโค้ง การควบคุมรถจะดีเหมือนเดิม100% หรือไม่( ด้วยความเคารพ คหสต. ผมว่าไม่นะ)

ท่าน จขกท.ลองปรึกษาบริษัท ประกันของท่านดูครับว่าพอจะเรียกค่าเสื่อมสภาพรถ ค่าไม่มีรถใช้ (เรียกไม่ถูก^ ^) หรือว่า

ค่าป่วยการใดๆ จากบริษัทประกันคู่กรณีได้หรือไม่...ครับ

จากคำตอบขอบคุณมากน่ะครับ จากที่ดูคร่าวๆล้อหลังหมุนไม่ได้ครับ ส่วนทางด้านโครงสร้างจะติดต่อสอบถามกับทางประกันอีกทีครับว่ามากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ f1rstgot

เอาใจช่วยครับผม ยังไงก็สู้ๆครับ เข้าใจความรู้สึกดีครับ แต่เรื่องนี้รอกูรูอีกหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
แค่นี้ผมว่าสิวๆครับ อย่ากังวลเลยเรื่องจะกลับมาไม่เหมือนเดิม ชิ้นพลาสติกบานประตูแบบนี้คุยดีๆ บางอู่ บางประกัน เปลี่ยนใหม่ให้เลยไม่ต้องเคาะ

ถ้าโครงสร้างรถยังไม่โดนผมว่าไม่น่ากังวลครับ ซ่อมไม่นานหรอกครับ ถ้าคิวว่างหรือยัดนิดๆหน่อยๆ แปปเดียวก็ได้

ผมเจอยับถึงเสา A กลับมาเหมือนไม่เกิดอะไรขึ้นก็มี

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
1. เครมอู่ไหน คงต้องรอคุยกับประกันนะครับ ว่าเค้าจะให้เอาเข้าอู่ไหน
2. จากความเสียหาย ไม่ใช่ในส่วนขับเคลื่อน ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ใช้งานได้เหมือนเดิม (แต่เรามักจะคิดว่ามันไม่เหมือนเดิม)
3. นานไม่นานขึ้นอยู่กับอะไหล่ที่จำเป็นต้องใช้ และ คู่กรณี
4. ค่าเสียหายเกี่ยวกับรถ อู่กับประกันเป็นคนประเมิน มากน้อย เดี๋ยวเค้าก็จะไปตามเอากับคู่กรณี
สุดท้าย ยินดีกับว่าที่บัณฑิต ความโชคร้ายยังมีสิ่งดีๆที่กำลังจะตามมาครับ
ปล. ผมเด็กบุรีรัมย์ วันนี้เพิ่งไปหัวทะเลมา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่นาน 2 เดือนนี่เพราะประกันต้องไปหาอะไหล่รึเปล่าครับ
ถ้าอะไหล่พร้อม พวกช่วงล่างจับเปลี่ยนเกือบทั้งหมด ตัวถังเคาะ+โป้ว+ทำสี ไม่น่าจะเกิน 2อาทิตย์
ส่วนจุดยึดต่างๆบนตัวถัง ถ้ามันเคลื่อน น่าจะแก้ไขได้เลย อู่ดีๆทำได้เกือบๆ 100%ล่ะครับ

รถพ่อผมก็เพิ่งโดนชนข้าง เปลี่ยนล้อและแก้มข้าง+ทำสีทั้งแถบ ถ้าซ่อมอู่ในเครือรออะไหล่นานเป็นเดือนครับ
แต่เข้าศูนย์ อะไหล่มีทันที แต่ต้องจ่ายเพิ่มน่ะ ตอนนี้เลยเข้าศูนย์ไปแล้ว

ขอให้หายไวๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DArkMaster

อีกฝ่ายมีประกันชั้น1รึเปล่าอ่า ถ้าเค้ามีเราก็ไปเรียกค่าเสียโอกาสจากการใช้รถจากประกันได้เลย แต่ถ้าเค้าไม่มีก็ต้องเรียกจากตัวเค้าเองอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ข้อสุดท้ายน่าจะเรียกสักล้านนึงอย่างต่ำ ถ้าชนหน้าขวาถึงตายได้เลยนะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าอู่กทมผมว่าเดือนเดียวน่าจะจบครับรถประกอบใน อะไหล่หาง่ายครับ
เรียกค่าเสียหายคืออะไรครับ ค่าเสียเวลาหรือค่ารถที่ใช้ในเวลาไม่มีรถครับ
แต่ ถ้าเป็นค่าซ่อมนั้นประกันเราประเภท1อยู่แล้วไม่ต้องทำอะไรครับ เดี้ยวประกันจะไปจัดการกับคู่กรณีเองครับ
ซ่อมแล้วจะกลับเป็นเหมือนเดิมใหมนั้นต้องลองซ่อมเสร็จแล้วขับดูครับ ถ้ารถมันไม่เสียศูนย์ก็โอครับ ดูจากรูปน่าจะไม่เป็นไร

ออฟไลน์ MystogaN

ครั้งแรกก็โดนเข้าที่ล้อเลย เสียใจด้วยนะครับ

เหมือนคนขาหักแล้วเข้าเฝือกหนะครับ กลับมาเดิน 100% เหมือนเดิมคงไม่ได้แล้วหละครับ

ออฟไลน์ Parinceo

เสียใจ และเป็นกำลังใจให้ครับ

รถน่าทำออกมาเหมือนเดิมได้ครับถ้าไม่โดนส่วนโครงสร้างหลัก เพราะเป็นขับล้อหน้า

ออฟไลน์ Coat145

เจ้าของกระทู้ครับ เคยได้ยินที่คนเก่าคนเเก่เค้าบอกกันว่าก่อนรับปรฺญา ก่อนบวช ช่วงงี้ต้องระวังตัวนะครับๆ ไม่ด้ายนะครับเเต่เชื่อไว้ก็ไม่เสียหาย อิอิ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ choomodify

งานตัวถัง งานสี อาจจะเหมือนเดิม 100 % แต่โครงสร้าง และมุมล้อ โดนไปแล้ว โอกาส ขับแล้วศูนย์ล้อเพี้ยนมีสูงมากๆๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เสียใจด้วยนะครับ ที่เกิดอุบัติเหตุ

ยาก...ก...ก...ส์  มาก มาก ที่จะกลับมา 100% เหมือนเดิม
ทำได้ 98.23% ก็ถือว่าดีแล้ว ซึ่งแทบจะไม่เห็นผลเลย ถ้าไม่ขับเกิน 200 บ่อยๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ระบบขับเคลื่อนไม่มีทางที่จะกลับมา100 เลยครับ มุมการยึดมันเขยื่อนไปหมดแล้ว สีผมให้แค่99.9% ตำแหน่งการประกอบก็ไม่เหมือนเดิม
ถ้ามีงบประมาณสูงจริงๆ เปลี่ยนรถครับ

เสียใจด้วยนะครับ ทำใจยากเหมือนกันรถเราขับมาอยู่กันมา อยู่ดีๆ โดนคนที่ไม่รู้จักมาทำลายซะ  แต่คนปลอดภัยผมว่าคุณโชคดีที่สุดแล้วครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

ซ่อมได้ สบายมากครับ

ล้อหลังแบะแค่นี้ จิ๊บจ๊อยมากครับ
ชนเข้าข้างหลังความแรงปานกลาง ดึงตัวถัง โอเคแล้วครับ
ปีกนก จุดยึด คอม้า ดุมล้อ จานเบรค เปลี่ยนใหม่หมด

เสียใจด้วยนะครับ
อย่าลืมเรียกร้องค่าเสียโอกาศจากการไม่ได้ใช้รถนะครับ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
เสียใจด้วยนะครับ แต่คุณกำลังจะมีสิ่งน่ายินดีตามมา ก็ขอยินดีกับบัณฑิตใหม่ด้วยนะครับ
ปล.เท่าที่ทราบ ถ้าเราจะเรียกค่าเสียเวลาขณะไม่มีรถใช้ น่าจะต้องเป็นรถที่ใช้เพ่ือการพาณิชย์ครับ
รถใช้ส่วนบุคคลน่าจะเรียกร้องในส่วนนี้ไม่ได้นะครับ รอผู้รู้มาคอนเฟิร์ม

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมได้ สบายมากครับ

ล้อหลังแบะแค่นี้ จิ๊บจ๊อยมากครับ
ชนเข้าข้างหลังความแรงปานกลาง ดึงตัวถัง โอเคแล้วครับ
ปีกนก จุดยึด คอม้า ดุมล้อ จานเบรค เปลี่ยนใหม่หมด

เสียใจด้วยนะครับ
อย่าลืมเรียกร้องค่าเสียโอกาศจากการไม่ได้ใช้รถนะครับ

ผมลืมเรื่องเรียกร้องค่าเสียหายจากการไม่ได้ใช้รถไปเลยนะครับ สารภาพว่าไม่เคย

ไปเรียกร้องอะไรพวกนี้จากคู่กรณีเลยเพราะเราก็คิดว่า เรื่องแบบนี้มันคงไม่มีใครอยากชนใครหละครับ

เข้าถึงเรื่องตัวรถบ้าง จากรูปมันโดนถึงช่วงล่างหละครับซัดเข้ากลางล้อ แต่งานพวกนี้อู่ฝีมือๆไม่มีปัญหาหรอกครับ

ขึ้นJig ดึงออกมาก็ปกติแล้วครับ รถตัดครึ่งต่อกันวิ่งบนถนนกันเพียบครับ ไม่มีปัญหาหรอก

ออฟไลน์ littlejoe77777

• Newbie
  • *
เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ grev

เสียใจด้วยครับ ช่วงล่างถ้าเปลี่ยนใหม่หมด ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ที่ผมห่วงคือเรื่องสีตัวถัง เนี่ยแหละเจออู่สีห่วยๆรับรอง แก้จนปวดหัว

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
ขอให้กลับมาหล่อในเร็ววันนะครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

ดีที่น้องปลอดภัยครับ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ adis

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เป็นธรรมดาล่ะครับ เรื่องอุบัติเหตุ น้องเพิ่งครั้งแรก ก็ขอให้ถือว่า เป็นเครื่องเตือนสติที่ดี
ต่อไปจะได้เพิ่มการสังเกตุรอบ ๆ ตัวให้ดีขึ้น
 ถึงเราจะขับรถดี เราไม่ประมาท เราขับไม่เร็ว แต่ก็ยังมีคนอื่นที่ประมาทแล้วทำให้เราเดือดร้อนได้อยู่เสมอครับ
การสังเกตุสิ่งรอบตัวให้มากที่สุดในขณะขับรถ จะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ

ส่วนการซ่อม ก็คงไม่กลับมาเหมือนเดิม 100 % แต่ถ้าถามว่ามันดูดีเหมือนเดิมมั้ย ก็บอกได้ว่าถ้าได้อู่ที่มีฝีมือ มันก็ดูดีเหมือนเดิมได้ครับ
ชนเข้าล้อหลังไม่น่าห่วงมากครับ
ลูกน้องผม รุ่นนี้เหมือนกัน เค้าไปชนกับรถกระบะ ด้านหน้าพังหมดครับ โครงสร้างสำคัญเสียหายหมด
ต้องใช้วิธีซ่อมโดยการหาหัวรถมาต่อ เพราะของเดิมใช้การไม่ได้
 ซ่อมออกมาแล้วดูดีครับ การขับเคลื่อนก็ถือว่าปกติ  แต่มันก็ไม่ถึงกับ 100 % นะครับ ยังต้องปรับแต่งโน่น นี่ นั่น ไปเรื่อย ๆ แต่ก็ไม่ได้เป็นส่วนสำคัญ
นัก  แต่การซ่อมแบบนี้เสียเวลาในการหาหัวรถครับ

เรื่องค่าเสียหายให้เป็นหน้าที่ของประกันดำเนินการไปครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แต่คิดว่าน่าจะซ่อมได้ไม่มีปัญหา

ลองดูนี่ดีกว่าครับ เพื่อเป็นการปลอบใจ

รถ Corsa พุ่งมาชน DBS , เจ้าของ DBS บอกว่าซ่อมไม่ได้ ทิ้งอย่างเดียว  :o

http://www.itv.com/news/meridian/story/2013-03-13/aston-martin-written-off-by-corsa

http://www.zero2turbo.com/2013/03/pink-corsa-totals-aston-martin-dbs-in-uk.html