ผู้เขียน หัวข้อ: // ความเปลี่ยนแปลงในคอลัมน์ Spyshot ที่ต้องขอความร่วมมือจากทุกท่าน //  (อ่าน 17900 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เนื่องจาก เมื่อวันที่ 12 มีนาคม 2013 ที่ผ่านมา
เราได้รับการติดต่อ เจรจา และตกลงกับกลุ่ม นักถ่ายภาพ Spyshot จากเยอรมัน
อย่าง Auto Media ซึ่ง อยู่ในแวดวงนี้มา เกินกว่า 10 ปีขึ้นไป

และเราได้ข้อสรุปว่า จะซื้อภาพถ่าย Spyshot จาก Auto Media กันแบบ รายเดือน
ในราคาที่...ถ้าสำหรับสำนักพิมพ์ปกติทั่วไป ถือว่า ราคาปานกลาง แต่ถ้าสำหรับ
เว็บไซต์ ที่ฐานรายได้ ยังไม่ค่อยมั่นคงนักอย่างเรา ต้องถือว่า แพงอยู่ (ขอไม่เปิดเผยตัวเลข)

เราตัดสินใจซื้อ เพื่อจะทำเรื่องให้มันถูกต้อง
แม้ว่ามันจะทำให้ภาระต้นทุนการทำเว็บของเรา เพิ่มขึ้นเป็นตัวเลขชัดเจนก็ตาม

การหยิบภาพมาใช้จากแหล่งอื่น โดยไม่ได้จ่ายเงินตอบแทนนั้น ก็ไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่
แต่การนำมาใช้ โดยไม่ได้ให้เครดิตนั้น เป็นเรื่องที่เราเอง เห็นว่า ไม่สมควร

เพราะในเมื่อเราเอง ก็ยังอยากให้คนอื่น ให้เครดิตกับเรา เวลานำงานของเว็บเราไปใช้
เช่นเดียวกัน และส่วนตัวผม ก็มองว่า คนถ่ายภาพเหล่านี้ ก็สมควรได้ค่าตอบแทนตาม
ความเหมาะสม

ดังนั้น อยากขอความร่วมมือว่า ในกรณีที่อยากจะแชร์ภาพถ่าย Spyshot จากต่างประเทศนั้น
หากเป็นภาพของ Auto Media Group ไม่ต้องแชร์จากเว็บอื่นมานะครับ ดูได้จาก Headlightmag.com
ของเราโดยตรงเลย ไม่ต้องไปแชร์มาจาก Worldcarsfan , Autoblog หรือเว็บอื่นๆ กันอีกต่อไป
ว่าง่ายๆคือ Spyshot รถยุโรป "ทั้งหมด" ไม่ต้องไปเอาจากเว็บอื่นมาลงแล้วนะครับ

และถ้าหากจะนำรูปไหน ไปใช้ ขอรบกวนว่า ใช้วิธี ทำลิงค์ มาที่บทความต้นฉบับของเรา
จะเป็นการดีกว่าครับ เพราะจะไม่เป็นการละเมิดสิทธิ์ ของ Auto Media ด้วย
และตรงๆก็คือ จะช่วยให้ยอดวิวของหน้าบทความนั้นเพิ่มขึ้นด้วย

ถ้ายอดวิวหน้าบทความ Spyshot เพิ่มมากขึ้น ผมจะตัดสินใจยอมควักกระเป๋าจ่ายรายเดือนแบบนี้ต่อไปเรือ่ยๆ
แต่ถ้า มันลดลง ผมอาจจะพิจารณาทบทวนนโยบายนี้อีกครั้ง เพราะยอมรับเลยว่า ฟังราคาในตอนแรกแล้ว
ผม กับผู้การแพน Commander CHENG คิดหลายตลบแอบเอากีบขวา ก่ายหน้าผาก กันเลยทีเดียว

สำหรับ คุณผู้อ่าน..ทุกอย่าง ยังคง "ฟรี" เหมือนเดิม เหมือนที่เคยเป็นมา และต่อๆไป

เรียนให้ทราบตามนี้ และรบกวน ขอความร่วมมือจากทุกท่าน ตามนี้ครับ

ขอบพระคุณ ที่ติดตามเว็บไซต์ของเรา ตลอดมา และตลอดไป ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 23:39:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
จัดไปคับผม  ;D

ออฟไลน์ bossiibozz

• **
ขอบคุนลูกพี่จิมมี่มากครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

เพื่อผู้อ่าน HLM คุณ Jimmy ถึงขนาดยอมลงทุนมากมายขนาดนี้

ขอบคุณมากๆจากใจจริงครับ _/\_

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
เป็นแนวทางที่ถูกต้องแล้วครับพีจิม

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
รับทราบและขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ขอบคุณคร๊าบบ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ f1rstgot

ออฟไลน์ Coat145

ขอบคุนมากคร๊าบๆๆ  :-* :-*
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ kan.kom

ออฟไลน์ dusttar

• Newbie
  • *
ขอบคุณคับพี่

ออฟไลน์ freefall

รับทราบ และขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KIAT

น้อมรับครับพี่จิมมี่  ;)

ออฟไลน์ Parinceo

รับทราบครับ และขอบคุณมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

รับทราบครับ ใช้ให้คุ้ม

ออฟไลน์ f1rstgot

ลงขันกันไหมครับ ทุกท่าน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
รับทราบครับพี่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ben_BEnz

ออฟไลน์ capton

ขอคาราวะในน้ำใจครับ ขอบคุณครับ

ลงขันกันไหมครับ ทุกท่าน

ขอบคุณครับ ไม่ต้องครับ ไม่เป็นไรครับ ยังไหวอยูครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เมื่อมีรายได้ ต้องจัดสรรครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ขอบคุณมากๆครับพี่จิมมี่และทีมงาน headlightmag ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kewpi

• **
รับทราบครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษพี่จิมมี่อีกครั้งด้วยนะครับ

ที่ชอบนำ Spy Shot ของเวปต่างชาติมาลงบ่อยๆ

และสุดท้าย ก็ต้องขอขอบคุณด้วยเช่นกันนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
รับทราบครับผม ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษพี่จิมมี่อีกครั้งด้วยนะครับ

ที่ชอบนำ Spy Shot ของเวปต่างชาติมาลงบ่อยๆ

และสุดท้าย ก็ต้องขอขอบคุณด้วยเช่นกันนะครับ

ขอบคุณที่เข้าใจครับ ต่อจากนี้ ไม่ต้องทำแบบนั้นแล้วนะครับ
ในเว็บเรา จะได้รับรุปอัพโหลดขึ้นเว็บเร็วเท่ากับเว็บต่างประเทศเลยนั่นแหละ

ออฟไลน์ ponggu52

จากใจจริงครับ

ผมตามอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ตั้งแต่เว็บก่อนแล้วครับ แล้วชอบมาก ไม่มีรีวิวไหนในประเทศไทย ที่เที่ยงตรง แม่นยำ ฉับไว เท่าพี่จิมมี่แล้วครับ
ใจจริงผมก็อยากเห็นตัวจริงของพี่จิมมี่นะครับ เป็น superstar ในดวงใจของผมเลย (เพราะผมชอบรถมาก)

ตั้งแต่เรา (HLM) รู้จักกันมา เว็บนี้ให้แต่สิ่งดีดี

ผมเข้า HLM ทุก ๆ วัน วันละ 4-5 เวลาด้วยซ้ำ มีคนบอกว่าเขาติด facebook แต่ผมติด HLM

ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับที่สรรหาแต่สิ่งดีดีมาให้ท่านผู้อ่านเสมอ
ูููุุุ^
^
^
^
ป.ล. อยากรู้จริง ๆ ครับว่า เว็บ HLM ได้รายได้มาจากไหน
และผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ที่จะทำให้เว็บนี้มีรายได้เยอะ ๆ

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Sun19

• **
ก่อนอื่นขอ ขอบคุณครับ และรับทราบครับ

ออฟไลน์ Coat145

จากใจจริงครับ

ผมตามอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ตั้งแต่เว็บก่อนแล้วครับ แล้วชอบมาก ไม่มีรีวิวไหนในประเทศไทย ที่เที่ยงตรง แม่นยำ ฉับไว เท่าพี่จิมมี่แล้วครับ
ใจจริงผมก็อยากเห็นตัวจริงของพี่จิมมี่นะครับ เป็น superstar ในดวงใจของผมเลย (เพราะผมชอบรถมาก)

ตั้งแต่เรา (HLM) รู้จักกันมา เว็บนี้ให้แต่สิ่งดีดี

ผมเข้า HLM ทุก ๆ วัน วันละ 4-5 เวลาด้วยซ้ำ มีคนบอกว่าเขาติด facebook แต่ผมติด HLM

ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับที่สรรหาแต่สิ่งดีดีมาให้ท่านผู้อ่านเสมอ
ูููุุุ^
^
^
^
ป.ล. อยากรู้จริง ๆ ครับว่า เว็บ HLM ได้รายได้มาจากไหน
และผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ที่จะทำให้เว็บนี้มีรายได้เยอะ ๆ

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ
+1คับ อยากรู้ด้วยคนๆๆ อิอิ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019