ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ : ถ้าคุณต้องอยู่กับรถคันนึงไปอีก 15 ปี คุณจะเลือกรถคันไหนครับ  (อ่าน 16471 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ
มีโจทย์ๆนึงมาให้ช่วยคิดเล่นๆกันครับ

ถ้า...

คุณจำเป็นต้องใช้รถคันนึงเป็นเวลา 15 ปี
กับงบประมาณสำหรับรถคันนี้ 1.5 ล้านบาท
ที่สำคัญ
คุณไม่สามารถเปลี่ยนรถได้ ด้วยเหตุผลจำเป็นบางอย่าง
(เพิ่งแต่งงาน มีลูก ส่งลูกเรียน ผ่อนบ้าน)
ทำให้คุณต้องอยู่ในภาวะจำยอม และต้องใช้รถคันนี้ไปอีก 15 ปี

คุณจะเลือกรถคันไหน มาตอบโจทย์การใช้งานที่ยาวนานขนาดนี้ครับ??

โดยใช้ Base จากครอบครัวและโจทย์การใช้งานของตัวท่านเอง เช่น
จำนวนสมาชิคในบ้าน ถิ่นที่อยู่ การขับขี่

...................

สำหรับผม

คงเป็นซีวิค 1.8 รองท๊อป
เพราะบ้านผมนั่งกันไม่เกิน 4 คน (รวมคนขับ) และขับในเมือง เลยไม่ต้องใช้รถกระบะ
ผมขับรถไม่เร็ว แต่ต้องการรถที่ตอบสนองทันใจ ช่วงล่างมั่นใจได้ในการเดินทาง
อัตราสิ้นเปลืองพอเหมาะพอสมควร แต่รถต้องมีแรงบิดพอจะพาคนทั้งบ้าน+สัมภาระไปไหนมาไหนได้
ศูนย์น่าจะพึ่งพาได้ยาวนาน สต๊อคอะไหล่ อู่นอก มีครบ

ทุกท่านหล่ะครับ คิดยังไงกับโจทย์นี้??

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member

ออฟไลน์ mixku131

• Newbie
  • *
mercedes benz krub เป็นผมผมเอา cls ดูสวยราคาไม่เเพงดูสปรอต เเถมใช้เเล้วทนทานครับ

ออฟไลน์ Buffy

Totota Fortuner ครับ

เอนกประสงค์ บรรทุกคนได้เยอะ (ครอบครัวผม)

ภายใน 15ปี น้ำท่วมคงอีกรอบ ยังขับไหว

เบนซิน ติดแก็ส ประหยัดค่าน้ำมัน  ตอนนั้น เบนซินคงไป ที่ 90 บาทต่อลิตร ( แก็สไม่รู้แหะแหะ)

อะไหล่หาง่าย อู่ซ่อมยัง Ok

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ฟอร์จูเนอร์ด้วยคนครับ มันถึกดี เพราะพื้นฐานกระบะ ใช้ยาวๆ กันไปเลย

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

อีก 15 ปีข้างหน้า  :o
ต้องมีสักปีสิน่า ที่น้องน้ำเธอร์จะโชว์พาวอีกครั้ง

ณ ตอนนี้ผมพุ่งไปที่ all new d-max 4 dr hr 2.5 VGS Z Prestige Navi AT 896,000 ครับ

ปล งบเหลือ  ;D เอาอีโค่พี่โตอีกคันละกัน

ออฟไลน์ Elros

• **
โจทย์ผมก็คล้ายๆแบบนี้แหละ และผมเลือกแล้วด้วย

ผมซื้อรถคันนี้ ผมกะว่าจะใช้ 20 ปี
ที่ไม่กะจะเปลี่ยนง่ายๆ เพราะอยากใช้ให้คุ้มค่า
(คันเก่า ซื้อมือ 2 ตอนอายุรถ 6 ปี แล้วก็ใช้มาอีก 9 ปี รวม 15 ปีก่อนขายไป)
ก็ไม่ได้รู้สึกว่าจำทนใช้รถนะครับ ก็บำรุงรักษาตามตลอดตามปกติ มันก็ใช้งานได้ปกติ ไม่เกเร
เลยรู้สึกว่า ถ้าเราซื้อใช้ตั้งแต่ป้ายแดง ดูแลตลอด 20 ปีน่าจะใช้ได้
พอซื้อคันใหม่เลยกะใช้ยาวๆ

สิ่งแรกที่ผมมองคือ ความปลอดภัย
ต้องเป็นรถที่ให้ความปลอดภัยผมได้มากที่สุด ตลอดการขับไปอีก 20 ปี
มากที่สุดเท่าที่ผมจะหาได้ในปัจจุบัน (limit ที่เงินและเทคโนโลยี)

ต่อมาคือความชอบ ถ้าหน้าตาไม่ผ่าน ขับแล้วไม่ถูกใจ ไม่ซื้อ
ถ้าต้องอยู่กับสิ่งที่ไม่ชอบไปอีก 20 ปี คงทรมานที่สุด

สิ่งต่อมา อะไหล่และการบำรุงรักษา
จะว่าให้ความสำคัญก็ใช่ แต่ก็เหมือนไม่มีข้อแตกต่าง
ผมซื้อรถผลิตในประเทศ ยังไงมันต้องมีอะไหล่แน่นอน
อะไหล่เทียบ อะไหล่เทียม ไม่ค่อยใส่ใจมาก ส่วนใหญ่ใช้อะไหล่แท้
คันเก่าก็อะไหล่แท้ มันแพงกว่าของเทียมก็จริง แต่ผมชอบของแท้
ยังไงศูนย์ก็มีอะไหล่ให้สั่งอยู่แล้ว

สิ่งที่ไม่สนใจเลยคือราคาขายต่อ
กะใช้ตั้ง 20 ปี ราคาจะเหลือซักกี่บาทกัน
ผมตีเป็นว่า ผ่านไป 20 ปี มูลค่าเหลือ 0

ผมใช้รถเดินทาง 2 คนซะ 90-95%
ที่เหลืออีก 5-10% ถึงจะใช้ 4-5 คน หรือ 3 คน + หมา 1 ตัว
บ้านอยู่ปริมณฑล ไม่ค่อยขับเข้ากลางเมืองถ้าไม่จำเป็น
ถ้าเข้าเมืองใช้ bts

ผมซื้อ Fiesta 5Dr ครับ
ผมชอบขับรถ ผมว่า Fiesta ขับดีที่สุด(ใน class นั้น เวลานั้น)
ความปลอดภัยสูงสุด
สวยสุด(อันนี้แล้วแต่คนชอบ)
ถึงจะไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาด แต่ยังไงผลิตในไทย
แถมขายได้เยอะแยะ อะไหล่คงไม่ต้องห่วง

ตอนนี้ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วก็ยัง Happy กับมันตลอด
กะว่าคงไม่เปลี่ยนง่ายๆ
(กะว่าถ้าจะเปลี่ยนก่อน 20 ปี คือถ้ามีรถ Plug-in Hybrid มาขายให้ใช้งานได้จริงๆ)

แต่ถ้าต้องใช้ให้หมด 1.5 M จริงๆเนี่ย
วันนี้คงซื้อ Accord 2.0 Navi แล้วเหลือตังอีกนิดหน่อย

ไม่งั้นก็ Fiesta เหมือนเดิม + Big Bike อีกซักคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 19:20:05 โดย Elros »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีครอบครัว เน้นประหยัด ไม่เน้นอะไรมากมาย คงซื้อ

Almera ครับ ไม่ก็ Brio Amaze แต่อีกทาง คือ Vios เก่าลด 7 หมื่นก็คุ้ม ไม่แคร์ว่ารถจะตกรุ่นอยู่แล้ว

ถ้าเอาแบบมีตังนิดนึง ผมคงเลือก Sylphy ครับ ตัว 1.6 S ก็พอแล้วไปใส่ลายไม้เอง(หรือขอแถม)

ถ้าเป็นเจ้าของกิจการ รวยนิดๆ มีตังพอสมควร ผมคงดูที่ Mu-7 ตัวถูกสุด ล้านเดียว(แถมของแถมด้วย)

ไม่ก็ Camry 2.0G ที่ออกโปรแรงๆ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาแบบที่คิดเลยนะครับ เอา Isuzu Mu-7 '06 ราคาราวๆ 6 แสนเพราะลูกสองแล้วข้าวของเยอะที่สำคัญไม่กลัวมือสอง ที่เหลืออีก 9 แสนเอาไปลงทุนต่อได้กำไรราวๆเดือนละ 13,000 สบายแฮพอผ่านครบปีก็เอาไปดาวน์ Eco Car ซักคันไว้ขับใกล้ๆและให้ภรรยาขับผ่อนเดือนละไม่เกิน 6,000 ที่เหลือเป็นค่าประกัน บำรุงรักษา น้ำมัน เที่ยว ครบห้าปีได้รถเพิ่มอีกคันแต่เงินยังอยู่ 9 แสนหลังจากนั้นก็จะมีแต่เพิ่มเรื่อยๆ ฮู้ว รวยๆๆ

ชีวิตจริงตอนนี้ใช้ Altis'04 โดยใช้กำไรจากการลงทุนมาซื้อดาวน์แล้วทุนก้อนนั้นยังอยู่ทำกำไรให้เดือนละ 9,000 เอามาผ่อนรถเดือนละ 4,300 ผ่อนบ้าน 4,300 ก็หมดพอดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Yeahyeahs

CR-V ครับ หรือถ้ารอได้อีกหน่อยก็อาจจะดู CX-5 ด้วย

บ้านผมนั่งกันอย่างมาก 4 คน

แต่ว่าผมเป็นพวกบ้าแบกของ

ไหนจะจักรยาน รองเท้า กระเป๋า กีตาร์ ฯลฯ

แล้วผมชอบรถสูงๆมันเห็นข้างหน้าชัดดีครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
สำหรับผม คงเป็น accord รุ่นใหม่นี้ล่ะครับ ถ้าซื้อตอนนี้ แต่ถ้ารอ ผมอยากได้ Hyundai Santa Fe มากที่สุด
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ shando

สำหรับผมขอpriusครับ

ออฟไลน์ NIKE

Toyota altis อักเสียงครับ ;D ผมว่าเครื่องมันถึกทนดีนะครับ ใช้ e85 ก็ได้ หรือจะ ติดแก๊ส ก็ดี อนาคตสบายถ้าน้ำมันแพง และ ผมว่าเครื่อง อัลติส ตัวนี้มันทนแก๊สทนมือทนท้าวมากเลยนะครับ เห็นแท็กซี่เขาใช้กัน อะไหล่ก็น่าจะหาได้ง่าย เพราะคนใช้กันเยอะ อีก 15 ปีก็คงยังไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าไม่ห่วงเรื่องตกรุ่น  ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบที่คิดเลยนะครับ เอา Isuzu Mu-7 '06 ราคาราวๆ 6 แสนเพราะลูกสองแล้วข้าวของเยอะที่สำคัญไม่กลัวมือสอง ที่เหลืออีก 9 แสนเอาไปลงทุนต่อได้กำไรราวๆเดือนละ 13,000 สบายแฮพอผ่านครบปีก็เอาไปดาวน์ Eco Car ซักคันไว้ขับใกล้ๆและให้ภรรยาขับผ่อนเดือนละไม่เกิน 6,000 ที่เหลือเป็นค่าประกัน บำรุงรักษา น้ำมัน เที่ยว ครบห้าปีได้รถเพิ่มอีกคันแต่เงินยังอยู่ 9 แสนหลังจากนั้นก็จะมีแต่เพิ่มเรื่อยๆ ฮู้ว รวยๆๆ

ชีวิตจริงตอนนี้ใช้ Altis'04 โดยใช้กำไรจากการลงทุนมาซื้อดาวน์แล้วทุนก้อนนั้นยังอยู่ทำกำไรให้เดือนละ 9,000 เอามาผ่อนรถเดือนละ 4,300 ผ่อนบ้าน 4,300 ก็หมดพอดี

ชอบครับ คิดแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอรถเก๋งกลางๆครับ
เครื่องยนต์แรงพอสมควรและประหยัดน้ำมันระดับนึง วิ่งทางไกลได้ ใช้ในเมืองไม่ขี้เหร่
ต้องเป็นยี่ห้อตลาด ไม่ต้องซับซ้อนมาก ไม่จุกจิก (ไม่ใช่ Hybrid แน่นอน)
ที่คิดไว้
Altis 1.8G e85 no Nav
Civic 1.8E no Nav
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Accord 2.0EL คือคำตอบสุดท้าย ใช้ได้ยาวด้วย ออปชั่นมีทุกอย่างแม้จะผ่านไปสิบห้าปีก็ยังดูดี กว้างสบาย เผื่อลูกโตด้วยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ DArkMaster

ฟอจูนเนอร์
All new D-max 4ประตู

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Altis เหมือนกันแต่ของตัวใหม่ที่จะมาปีหน้าได้ป่ะสวยจิงใช้ยาวๆไปเลย

ออฟไลน์ Majic3

• **

ออฟไลน์ scotch_fillet

ออฟไลน์ MystogaN

Accord 2.0EL เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

อีก 15 ปีข้างหน้า  :o
ต้องมีสักปีสิน่า ที่น้องน้ำเธอร์จะโชว์พาวอีกครั้ง

ณ ตอนนี้ผมพุ่งไปที่ all new d-max 4 dr hr 2.5 VGS Z Prestige Navi AT 896,000 ครับ

ปล งบเหลือ  ;D เอาอีโค่พี่โตอีกคันละกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord 2.0 EL ครับ

ทำไมหน่ะหรอ

ออฟชั่นเพียบ ความปลอดภัยครบครับ

เครื่อง r20 อนาคตอยากติดแก๊สยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ siwakorn

ไม่ Fortuner ก็ Crv ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Monn

accord 2.0EL ครับ   ครบถ้วนทุกอย่าง พร้อมเป็นรถครอบครัวได้สบายๆ ผมว่าผ่านไป 10 ปี ข้างใน honda ดูดีกว่าพี่โตพอสมควร ดูจากรถเพื่อน พี่โต เกิน 5 ปี ข้างในมันหมองๆ เก่าๆ หมดเลย ขณะที่ honda 10 ปี ดูเก่าลงแต่ไม่หมองครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ H3T

เอาแบบไม่ต้องคิดมากเรื่องเอาเงินไปลงทุนต่อนะครับ เงื่อนไขงบที่ให้มาไม่เกิน 1.5 ล้าน ใช้ 15 ปี
  ผมอาจจะมีแนวคิดต่างๆกับท่านอื่นๆบ้างนะครับ
    1. มีครอบครัว ผมตัดรถเก๋ง 4 ประตูกับกระบะไปก่อนเลย ถ้าท่านใดมีลูกแล้วหรือเห็นจากญาติๆที่มีลูก จะเข้าใจและเห็นความสำคัญเรื่องการเอื้อมไปหยิบของด้านหลังได้จากในรถ ซึ่งผมกำลังจะโฟกัสไปที่กลุ่ม เก๋งท้ายตัด 5 ประตู , SUV , CUV , MPV , PPV
    2. ความกว้างภายในห้องโดยสาร ระยะเวลานานขนาดนั้น เด็กคงโตอายุประมาณ 10 ขวบแล้ว ดังนั้นอยากให้ดูไปที่รถที่กว้างและหลังคาสูงโปร่งซักหน่อย ผมจึงตัด เก๋ง 5 ประตู และ CUV ออกไป
    3. ความแข็งแรงของระบบช่วงล่างของ SUV , PPV มีมากกว่า รองรับสภาพถนนไม่ปกติได้ดีกว่า เก๋งและ MPV
    4. เครื่องยนต์ ผมอยากให้เลี่ยงเครื่องยนต์ดีเซล เหตุผลใหญ่ๆคือ เพราะเดี๋ยวนี้เครื่องยนต์ดีเซลเกือบทั้งหมดล้วนแล้วแต่ใช้ระบบอัดอากาศ ( เทอร์โบ ) ซึ่งว่ากันตามจริงไม่ใช้หลักการตามเชิงตัวเลข เมื่ออายุมากขึ้นประสิทธิภาพของเครื่องยนต์จะหายไปมากกว่าเครื่องยนต์เบนซิน และอีกเหตุผลหนึ่งคือ ในระยะเวลาอีก 8 - 15 ปีข้างหน้า ไม่มีใครกล้าที่จะยืนยันได้ว่า ราคาน้ำมันดีเซลและเบนซินจะไปอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ ( ยังไงๆลึกๆผมก็ยังเชื่อว่าราคาดีเซลก็ยังถูกกว่าเบนซินจากหลายๆเหตุผลที่ไม่ขอกล่าวถึงในที่นี้ ) ซึ่งข้อนี้ผมจึงเลือกเครื่องยนต์เบนซินเผื่อการใช้เชื้อเพลิงทางเลือกในอนาคตด้วย เช่น LPG , NGV , E85
    5. การซ่อมบำรุงในระยะเวลานานๆหลายปี อย่างน้อยๆ ผมจะพยายามเลือกรุ่นที่มีขายที่ญี่ปุ่นไว้ก่อน บางท่านอาจจะคิดว่าไม่สนใจเรื่องนี้ เพราะดูแค่ว่ารถรุ่นนั้นประกอบในบ้านเรา อะไหล่ไม่กังวลเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว ถูกครับ เพียงแต่จะมีตัวเลือกแค่อะไหล่ใหม่เท่านั้น ซึ่งหากมีอะไหล่มือสองมาช่วยลดค่าใช้จ่ายตรงนี้ได้ก็จะยิ่งส่งผลดีมากยิ่งขึ้นครับ
    6. ผมตัดรถมือสองกรณีปกติออกไปครับ แต่หากได้รถมือสองอายุไม่เกิน 1 ปี วิ่งไม่เกิน 3 หมื่นกิโล จากญาติหรือคนรู้จักที่รู้ประวัติจริงๆ ค่อยนำมาพิจารณาได้ครับ

ทั้งหมดผมขอสรุปเลือก Honda CRV G4 2.0S FWD 1,164,000 บาท

หมายเหตุ 1 : เหตุผลที่ไม่เลือก PPV เครื่องยนต์เบนซิน
         1. ช่วงล่างแข็งแรงกว่าแน่นอน แต่ก็ดูดซับการกระเทือนได้แย่กว่า CRV
         2. มีเบาะแถว 3 ซึ่ง CRV ไม่มี แต่ข้อนี้ไม่นำมาพิจารณา เพราะคุณบอกไว้ว่ามีผู้โดยสารแค่ 4 คน
         3. อัตราสิ้นเปลืองสูงกว่า CRV
         4. แฮนด์ลิ่งการขับขี่เป็นรอง CRV

หมายเหตุ 2 : เหตุผลที่ไม่เลือก CRV รุ่นอื่นๆ นะครับ
         1. รุ่น 2.0S ขับเคลื่อน 2 ล้อหน้า ไม่ต้องมีค่าบำรุงรักษาระบบ AWD แบบรุ่นอื่น
         2. มีอัตราสิ้นเปลืองต่ำกว่ารุ่น AWD
         3. อัตราเร่งดีกว่ารุ่น 2.0E AWD เพราะน้ำหนักเบากว่าและไม่ต้องส่งกำลังไปให้ล้อคู่หลัง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่ Altis 1.6 ก็ Camry 2.0G Extremo หรืออย่างสูงคง Mazda3 2.0L
3 คันนี้มีอะไรที่ทำให้ผมชอบและประทับใจแบบแปลกๆ(เพราะใช้ Altis ด้วยมั้ง)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

แคมรี่ 2.0G ดูเครื่องและเกียร์ โบราณ และคาดว่าจะทนนนนนนนนมาก แถมเหลือเงินใช้อีก  ;D ;D