ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง BMW X1 / BMW X3 / Volvo V60 / Volvo XC60 คุณเลือกอะไรด้วยเหตุผลอะไรครับ  (อ่าน 16016 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
BMW X3 sDrive20d แน่นอนครับ คุ้มค่ากับเม็ดเงินทุกบาทที่จ่ายไปที่สุด หนึบแน่น มั่นใจ ปลอดภัย สวยหรู แรง ประหยัด(มาก) ที่สุดแล้วครับ ผมเห็นด้วยกับพี่จิมมี่ในรีวิวทุกประการครับ

ออฟไลน์ victor

• Newbie
  • *
ผมก็มีตัวเลือกนี้อยู่ในใจก่อนตัดสินใจซื้อครับแค่เพิ่มMB c-classเข้าไปอีก
ที่สุดสรุปเป็น V60ครับเพิ่งออกรถมาเมื่อเดือนที่ผ่านมา เงื่อนไขที่คุณว่าถ้าวิ่งทางไกลแต่ไม่ได้ลุยผมว่ารถเก๋งน่าจะเกาะถนนและนุ่มนวลกว่า
ที่สำคัญถ้ามีเด็กเอาเงินที่เหลือไปติดTVหัวหมอน89,000กว่าๆ ผมว่าเด็กน่าจะชอบ (ลูกผมปลื้มมาก)แถมเหลือเงินไปซื้อรถไว้จ่ายกับข้าวได้อีกคัน

เชียร์ V60ครับใช้ดีจริงๆ

ออฟไลน์ thor

• Newbie
  • *
ปีที่แล้วตอนผมจะออก suv คันใหม่ก็มีโจทย์แบบนี้เหมือนกัน
X1 ส่วนตัวชอบหน้าตาตัวนี้มากที่สุด แต่สมรรถนะ ห้องโดยสาร ความสูงน้อยกว่าตัวอื่น
XC60  ชอบ optionที่จัดเต็ม ไฟท้ายสวยสุด
X3 การออกแบบภายนอกชอบน้อยสุด แต่ช่วงล่าง เครื่องยนต์ เยี่ยม
สุดท้ายก็เลือกX3+ชุดแต่ง M sport จบ ;D
จากที่ใช้มา 7-8 เดือน ชอบมาก แรง ประหยัด แต่เสียงเครื่องดีเซลจะดังพอสมควรต้องทำใจ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
WoW!!   :o  ขอบคุณทุกท่านนะครับ ได้ไอเดียเพิ่มขึ้นเยอะเลย

จริงๆ ที่ไม่อยากให้เอาราคามาเป็นตัววัด เพราะจะทำให้เป็นประเด็นความคุ้มค่า ซึ่งส่วนตัวผมมองว่า มันคุ้มค่าทุกตัว ตามการใช้งาน ถึงแม้ X1 จะถูกกว่าเยอะ แต่ X3 เองผมกลับมองว่าไม่แพง จากสิ่งที่ได้ แล้วหากเทียบในตลาดกลายเป็น Premium SUV ที่ถูกที่สุด เลยอยากทราบความเห็นของหลายๆ ท่าน  ผมขออธิบายเพิ่มเติมยังงี้นะครับ

X1 - สิ่งที่ชอบ - ชอบรูปทรง ชอบเครื่อง ดีเซลนะ ลองมาแล้ว คล่องตัว ขับดีมาก LCI แล้วดีกว่าเดิมเยอะ เกียร์ไฟฟ้า ราคาดี
     - สิ่งที่ไม่ชอบ  -  ห้องโดยสาร เล็ก เท่ากับ e90 เท่านั้น ซึ่ง F30 ยังใหญ่กว่า ถึงแม้จะมี headroom มากกว่า แต่นั่งแล้วแอบแคบไปนิด

X3 -  สิ่งที่ชอบ -  รูปทรง  เครื่อง สมรรถนะ ถึงจะดูใหญ่ แต่ขับดีมาก คล่องตัว LCI น่าจะได้ประตูไฟฟ้า ที่เหลือเหมือนเดิมซึ่งดีมากเพราะประตูใหญ่ เกียร์อุปกรณ์ครบ เหมือน F30 จะได้ไม่งงเวลาเปลี่ยนรถขับ อิอิ
     -  สิ่งที่ไม่ชอบ  -  เสียงเครื่อง ถึงจะตัวเดียวกับ X1 แต่เสียงดังมาก แม้แต่ในห้องโดยสาร  

V60 -  สิ่งที่ชอบ -  ยังไม่ได้ลองขับ แต่ชอบหน้าตา รูปทรง ราคาดีมาก อุปกรณ์ จัดเต็มสุดๆ
       -  สิ่งที่อาจจะไม่ชอบ  -  เล็กกว่า SUV ปกติ รุ่น V ของ volvo ไม่กว้าง อาจจะแค่เท่าๆ X1  เครื่องเบนซิน (ใช่ไหม)

XC60  -  สิ่งที่ชอบ  -  ยังไม่ได้ลองขับเหมือนกัน แต่ชอบรูปร่างหน้าตา อุปกรณ์  จัดเต็มมาก เครื่องดีเซล
          -  สิ่งที่อาจจะไม่ชอบ  -  ราคา แพงกว่า V60 เป็นล้าน แต่อุปกรณ์เหมือนกัน ต่างแต่รูปทรง  

ตอนนี้ใจไป X3 มากที่สุด แต่ก็แอบคิดไม่ได้ แพงกว่า X1 ล้านนึง (ตัว LCI) มันคุ้มจริงๆ หรือป่าว เพราะเครื่องเดียวกัน อุปกรณ์ใกล้กัน ต่างนิดหน่อย แล้วขับสี่ จำเป็นแค่ไหน หรือประหยัด แต่ยอมแคบดี  

โอยปวดตับ  อิอิ   ยังรับความคิดเห็นเพิ่มเติมนะครับ
 ;D

ถ้าคำตอบของท่านยังไม่ตกผลึก และยังไม่ได้ลองขับ XC60 ผมแนะนำ strongly recommended เลย ( ไม่รู้จะใช้คำไทยว่าอะไรขออภัยด้วย) ให้ท่านลองให้ครบทุกคันที่ชอบก่อนจอง ผมก็ลองครบแต่จอง  X3 ก่อนเพราะติดแบรนด์ แต่ภรรยาผมยังติดใน XC60 เลยไปลองอีกรอบแบบยาวๆ เลยมาเอา  XC60 เพราะมองว่านอกจากสมรรถนะบนกระดาษแล้ว การใช้รถจริงๆความรู้สึกมันแทบไม่ต่างกันเลย แต่อืดกว่านิดหน่อยจริง ยอมรับ  คหสต ครับ. ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 13:58:40 โดย Nighthawk »

ออฟไลน์ Ammo

• Jr. Member
  • **
เลือกคันไหนแล้วมาเล่าให้อ่านกันด้วยนะครับ
ขอบคุณ ครับ อิอิ.
 ;D

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ถ้าจะซื้อตอนนี้เลยก็ X1 เลยครับตามความต้องการของท่าน

แต่ถ้ายังไม่รีบรอดู X3 LCI ก่อนก็ค่อยเลือก X3 ครับ

Volvo เองก็เพิ่งเปิดตัว Facelift ไปนะครับที่ Facelift พร้อมกันทุกรุ่นเลยถ้ายังจำได้

อีกสักพักคงจะมาครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
X3 ครับ ชอบเป็นการส่วนตัว ;D ห้องโดยสารใหญ่กว่า X1 ด้วย  ราคาขายต่อ ศูนย์ อะไหล่  BMW น่าจะโอเคกว่า Volvo แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสกับขนาดความกว้างของห้องโดยสาร X1 ก็ถือว่าเพียงพอครับ