ผู้เขียน หัวข้อ: ขอไอเดียเรื่องรถยนต์แห่งชาติหน่อยครับ  (อ่าน 4669 ครั้ง)

ออฟไลน์ suran_me

• Newbie
  • *
           ผมสมาชิกใหม่ ได้เข้ามาอ่านในเว็บนี้แล้วรู้สึกประทับใจมาก ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่ดีๆ ให้คนไทยได้รับรู้ว่ายานยนต์ของโลกนี้มันไปถึงไหนกันแล้ว เลยอยากถามความเห็นว่าเมืองไทยสมควรมีรถยนต์แห่งชาติหรือเปล่า , มีความสามารถที่จะทำได้ไหม ?
           สำหรับความคิดผมซึ่งอยู่ในอุตสาหกรรมการผลิตชิ้นส่วนยานยนต์เห็นว่า ประเทศไทยมีศักยภาพทำไดสบาย แต่ผมว่าคงไม่สามารถที่จะเกิดได้ ไม่ได้เป็นเพราะรัฐบาลไม่สนับสนุน แต่เป็นเพราะนิสัยคนไทยเองเช่น ชอบทำงานทำตามคำสั่ง , ชอบก๊อปปี้แต่ไม่พัฒนาให้ดีขึ้น , รวมกลุ่มกันทำไม่ค่อยเป็น , ระบบการสอนทางอาชีวะที่ไม่สอดคล้องกับงาน และที่สำคัญเรามักชื่นชมว่าของนอกดีกว่าของไทย ถ้าเรายังไม่แก้ความคิดนี้จากความคิดคนไทย อย่าไปทำเลยครับเจ๊งปล่าวๆ ยกตัวอย่างเราเคยมียึ่ห้อ V.M.C ไงครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอไอเดียเรื่องรถยนต์แห่งชาติหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 20:52:20 »
ถ้าทำมาแล้ว อิงชิ้นส่วนและเทคนิคร่วมกับรถรุ่นอื่นได้ น่าจะดีนะ เหมือนสมัยที่ฮุนได+มิตซู หรือ โปรตอน+มิตซู

ซื้อ Know How มาผลิตเอง อะไหล่ก็ใช้ร่วมกับรุ่นอื่นๆได้ ช่างบ้านๆก็ไม่ปวดหัว รถไม่อินดี้มากนัก

และรัฐบาลก็ต้องบังคับให้ใช้เป็นรถแท๊กซี่ และออกภาษีลดหย่อนให้รถยี่ห้อไทยด้วย

ผมว่าปัญหาใหญ่ๆไม่ใช่นิสัยคนไทย การเงิน ฝืมือ หรือการตลาด แต่มันคือ "ญี่ปุ่น" ครับผม... ::) :P

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
Re: ขอไอเดียเรื่องรถยนต์แห่งชาติหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 21:15:29 »
ถ้าทำมาแล้ว อิงชิ้นส่วนและเทคนิคร่วมกับรถรุ่นอื่นได้ น่าจะดีนะ เหมือนสมัยที่ฮุนได+มิตซู หรือ โปรตอน+มิตซู

ซื้อ Know How มาผลิตเอง อะไหล่ก็ใช้ร่วมกับรุ่นอื่นๆได้ ช่างบ้านๆก็ไม่ปวดหัว รถไม่อินดี้มากนัก

และรัฐบาลก็ต้องบังคับให้ใช้เป็นรถแท๊กซี่ และออกภาษีลดหย่อนให้รถยี่ห้อไทยด้วย

ผมว่าปัญหาใหญ่ๆไม่ใช่นิสัยคนไทย การเงิน ฝืมือ หรือการตลาด แต่มันคือ "ญี่ปุ่น" ครับผม... ::) :P
+1 ผมเห็นด้วย
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 21:47:02 »
ไม่ลองดูรถจักรยาน ไทเกอร์ เหรอครับ ผมไม่เห็นแล้วนะเนี่ยสงสัยจะหายๆแล้วก็ตายไปเลย แต่สำหรับผมนะ ผมจะโทษตัวเองก่อน ก็คือนิสัยคนไทยครับ
อ้างอิงได้จากรถจักรยานยนต์ครับ ส่วนญี่ปุ่นนั้นผมก็ว่ามีส่วนโดยอาจจะไปควบคุมรัฐบาลหรือการตลาดอีกที แต่ทั้งหมดนั้นจะหมดไปถ้าคนไทยมีชาตินิยม ซึ่งประเทศที่มีชาตินิยมนี้แหละที่จะพัฒนารถออกมาได้(นอกจากมาเลย์) ผมยกตัวอย่างแรกเลย ก็คือญี่ปุ่นนั่นแหละ ต่อมาก็เกาหลี ต่อมาก็จีน(อันนี้ไม่แน่ใจแต่น่าจะมีชาตินิยมสูง) ต่อมาก็อินเดีย ประเทศเหล่านี้สามารถที่จะผลิตเทคโนโลยีระดับสูงได้ทั้งนั้น ทั้งที่ไม่ต้องทำการพัฒนากันมาเป็นร้อยปีแบบฝรั่ง เพราะอะไรหละที่เขาถึงทำได้และไทยทำไม่ได้ ดูอย่างอินเดียสิ ติดประเทศยากจนแต่ทำอะไรได้ตั้งหลายอย่างแม้กระทั่งอาวุธนิวเคลียร์ ญาติผมไปเรียนที่อินเดีย เขาว่าคนอินเดียไม่เก่งแต่คนไทยเก่งกว่าแต่เวลาเรียนหนะคนอินเดียจะอยู่ข้างหน้าคอยถามและตอบอาจารย์ไม่ว่าจะถูกหรือผิดตอบไว้ก่อน ส่วนคนไทยนั่งหลังและไม่ตอบอะไรทั้งนั้นทั้งๆที่รู้คำตอบ แค่นี้ก็เดาอนาคตได้แล้วว่าคนในประเทศเป็นยังไงครับ ฉนั้นข้อสรุปของผมคือนิสัยคนไทย+ความสามัคคี ครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 21:49:33 »
ผมว่าตอนนี้มันไม่ควรที่จะตั้ง รถยนต์แห่งชาติ แล้วหล่ะครับ

สิ่งที่เรามีตอนนี้ แม้จะสามารถประกอบเป็นรถได้เป็นคันๆเลยก็ตาม

แล้วมันจะได้อะไร กับการที่ต้องทุ่มงบประมาณอีกมากมายเพื่อทำให้มันขายออก

แล้วถ้ามันขายออก ก็ไม่รู้ว่าจะสามารถอยู่ไปได้อีกนานเท่าไหร่

ไม่ต้องอื่นไกล ดูอย่างโปรตอน

ทุกวันนี้ก็ยังต้องมีรัฐบาลคอยประคบประหงม

แม้จะดีขึ้นแต่ก็ยังไม่สามรถยืนบนลำแข้งตัวเองได้เหมือนยี่ห้ออื่นๆ

แล้วถ้าวันหนึ่งมันแข็งแรง ก็ไม่รู้ว่าจะถูกบริษัทขนาดใหญ่ต่างๆดูดกลืนไปเมื่อไหร่อีก

อย่าง เซียท เป็นต้น

มาร์จิ้นตลาดรถยนต์มันมีประมาณ 5-7 %

ไหนจะค่าการตลาด ค่าฟิกซ์คอสท์ ค่าผ่านทาง

ไปๆมาๆก็จะเหลือประมาณ 2-3%

แต่รู้มั๊ยครับว่าอะไหล่อาฟเตอร์เซลมีมาร์จิ้นกันประมาณเท่าไหร่

18-35 %

น่าสนมั๊ยหล่ะครับ

เป็นฐานแหล่งผลิตอะไหล่ของโลก

สามารถผลิตได้ทุกชิ้นทุกยี่ห้อ

มีความยืดหยุ่นสูง

สร้างแบรนด์ยี่ห้ออะไหล่ของตัวเอง

ส่งขายทั้งโรงประกอบ และขายพวกตลาดทดแทน

ทุกวันนี้บ.รถยนต์ก็ทำหน้าที่เป็นโบรคเกอร์เข้าไปทุกวัน

จับแพะมาชนแกะ ให้ออกมาเป็นคันๆ

แล้วก็จับแกะมาชนแพะส่งรถที่ผลิตแล้วไปตามตัวแทนจำหน่ายต่างๆ

โรงงานก็อย่าไปเรียกโรงผลิตเลยครับ

ผมว่าน่าจะเรียกโรงประกอบซะมากกว่า

เพราะแค่เอาชิ้นส่วนมาประกอบให้เป็นคัน

รถยนต์อาจจะผลิตที่ระยองแต่...

ปั๊มน้ำมาจากปราจีน

กระจกจากสมุทปราการ

แม็กจากฉะเชิงเทรา

แชสซีจากอยุธยา

บางชิ้นส่วนยิ่งหนักเข้าไปใหญ่

ยกตัวอย่างเช่น คอนโซลหน้ารถ

บ.T อาจจ้างให้บ.A ผลิตส่ทั้งชุด

โดยส่งมาเป็นโมดูล

คำว่าโมดูลหมายความว่าคอนโซลหน้าสำเร็จรูปแบบที่สามารถนำมาประกอบได้เลย

คราวนี้ บ.A ก็จะไปจ้างบ.B ผลิต แผ่นพลาสติค

จ้าง บ.C ผลิตถุงลม

จ้าง บ.D ผลิตนาฬิกา

จ้าง บ.E ผลิตแผงควบคุมแอร์

แล้วนำชิ้นส่วนทั้งหมดมาประกอบกันส่งให้ บ.T

แล้วถ้าเราคิดจะผลิตรถยนต์แห่งชาติบ้างมันจะทำแบบนี้ได้มั๊ยครับ

ผมไม่ได้คัดค้านการสร้างรถยนต์แห่งชาตินะครับ

แต่ผมว่ามันช้าไปแล้ว

เราไม่ได้เดินมาทางนั้นแต่แรก

แต่ทางที่เราเดินก็มีเส้นทางที่สามารถเดินไปได้
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 22:05:43 »
คนไทย ไม่ชอบใช้ของไทยครับ  จบข่าว

สิงคโปร์ ก้อไม่เห็นมีอะไรแห่งชาติ เอาแต่ของชาวบ้านมาขาย ก้อรวยเอ้ารวยเอา สิ้นกระทั่งน้ำมัน ยังอิงตลาดสิงคโปร์ ไม่รู้บ้านมันมีบ่อน้ำมันตั้งแต่เมื่อไหร่

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 23:17:57 »
คนไทย ไม่ชอบใช้ของไทยครับ  จบข่าว

สิงคโปร์ ก้อไม่เห็นมีอะไรแห่งชาติ เอาแต่ของชาวบ้านมาขาย ก้อรวยเอ้ารวยเอา สิ้นกระทั่งน้ำมัน ยังอิงตลาดสิงคโปร์ ไม่รู้บ้านมันมีบ่อน้ำมันตั้งแต่เมื่อไหร่

อย่าว่าแต่น้ำมันเลยครับ ดอกเบี้ยในบ้านเรา ยังอิงดอกเบี้ยที่สิงคโปร์เลย จริงๆ แล้วปัญหารถยนต์แห่งชาติไม่ใช่ว่าทำได้หรือไม่ได้ แต่ปัญหาอยู่ที่ ทำได้นานแค่ไหนต่างหาก

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 23:22:00 »
ผมว่ารถยนต์ชาติไทย ไม่น่าจะประสบความสำเร็จคับ
ถ้าคนไทยยังเป็นอยู่แบบนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:40:58 »
ไปพัฒนาคุณภาพ แล้วงานออแบบให้ดีก่อนครับ แล้วค่อยมาคุย!!
阿蘇山

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 15:49:34 »
 ;D ;D ;D...............why don't we start doing its now.........just look on ECO
side that atlease we could ask corporative on government sector that
might made total for the whole need high consume closing to half of
million national's  cars............and please just ignor those nonsense criticize
and we'll see how its work?

yogibear
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 15:52:45 โดย youngbear »